binafsi nina watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao huishia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au angalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na hujambo karibu kwenye salama na leo tunaendelea namendelzetauuaana alilunaezakupata kwenye it nsga maabkm naita salama nahii ni salama na maamhesimwaai inakee Year back, kama mwaka mmoja umepita ama ni zaidi ymwaka uliopitakwa hiyo no, ni mwaka mmojakaribu okay. yes. okay. sanaunajiskiaje <coughs> sana na haliu nimefrahi sana kukuonana so kwa ubaya lakini unaonekana umekuwa mkubwa kidogoitofauti na zamaninakutana kwenye maoido ama nikwasabu yazile <laughs> <laughs> shomambo yataenda vizuriso ni siku choshe ambacho mi nataka kujua ni maisha yako kwasababu mm-hmm. kiukweli ni kwamba unawatu wengi san mm-hmm. wasichana wa, wa, wa ambao awanaelekea wana, kwenye ukubwa mm-hmm. eh, w sio mtu mzima lakini mm-hmm. uh, sio mtoto mdogo pia of kwetu sisi umekua ndani ya machuetu, yani tulikuona mm. uko shulen mm. umemaliza shule umendato cakeaoo wanmanbabaana yangu mii ni mtoto wa tatu na ni mtoto wa pili wa kike uh, dadnmtoto um, mtoto wa kwanza wa kike ni dada dadangu ambaye nd mtoto wa kwanza wa kwenye familia yetu na akafuata akafata kakaangu nikafata mimi akamalizia mdogo wangu lakini baadaye nilivyokuwa nikagundua mamangu alikuwa kabla ya kunipata mimi alipata watoto mapacha ambao walikuwa ni watoto njiti ambao walizaliwa kabla ya kuwa fully formed kwa hivyo walifariki pia ingekuwa nzuri kuonamj wangefananje kwahiyo hawakuweza kustahimili na wakaaga waka, waka dunia kwahio kuna siku nilienda pale kwenye makaburi ya kinondoni nikakuta mbona atmbon ukwai kusemawot lakini tumebaki wanne mimi ni mtoto wa pili wa kike did you go to school na kuna, kuna sor ilishaikusikia kwamba wewe hujazaliwa hapa wee ni mnyamwezi ah, so mnyamwezi <laughs> <laughs> so mnyam, abangu alikuwa anafanya kazi serikalini uh, alikuwa ni mtumishi wa umma na alikuwa stationed uh, marekani kwenye balozi wa uh, washington dc kwa hiyo nilizaliwa kule lakini nimekulia maisha yangu mengi zaidi tanzania mm. na nimesoma zaidi tanzania kulinganisha na ndugu zangu wakubwa ambao wao walisoma nairobi marekani kwa, kwa maana ya years zao nyingi walitumia kule lakini mimi nilizaliwa kule nadhani nadhaniiyofika miaka na nusu nikahamia huku kwa hiyo shule yangu makuzi yangu mengi yamefanyika tanzania okay. mm-hmm. um, huwa wanasema watoto ambao wamezaliwa ulaya au marekani mm-hmm. Um, ni tofauti pengine na watoto ambao wamezaliwa hapa yani mm. mak- makuzi jinsi ambavyo anaku kiukweli nimeshuhudia watoto um, wamezaliwa mbele mm. um, sh- watotoamba muda mwingi sana shuleni mm. kwa hiyo tabia zao nyingi zinakuwa zimefundishwa na waalimu kuliko kuliko nyumbani nyumbani muda wa nyumbani ni mchache tu mm. pengine ata <coughs> sunday and then mambo mm. mengine yanaendelea unadhani kuna ukweli wote juu swala kwamba shule ndio ambayo inamtengeneza mtoto na sio mba Uh, okay uh, mtoto anatumia muda substantial amount uh, ya muda akiwa uh, shuleni lakini kwa upande wangu mimi naona ni tofauti nili nimelelewa sana na kutengenezwa sana nyumbani kuliko shuleni kwa nini nasema hivi kwa, mimi nilikuwa nafanyiwa um, mamangu, yeah, na kakangu na dadangu a Uh, alivyokuwa marekani alikua hafanyi af, kaziae alikuwa anasoma nadhani alikuwa anafanya kazi kwenye restaurants na kadhalika kwa hiyo alafu ni mtu anaipenda sana elimu lakini elimu ya vitendo baadaye akaingia kwenye chuo cha ufund kwenye uongozi kwenye chuo cha ufundi anapenda elimu ya vitendo kwa hiyo alikuwa ananua sana vitabu ananua hizi nakua kuna hizi hiziienenz jinsi ya kuandika jinsi ya kutamka maneno mm. sijui jinsi ya kutengeneza gazeti lako yeah. a kitabu chango, yourself, eh, eh, yani, eh, hey, mm. so ch i akini wenye hizo vitu, alikuwa vitu ituaiku na aa alikuwa anaweka mi nakumbuka nilikuwa na boxes kama za saatnu aikmamangu kwasua kakaangu na na alikuwa kwa dada angu wakawa umesoma mm-hmm. hey, he, kitabu gani Mm-hmm. sijui nakumbuka nilikuwa na, na kipindi kile kase jinsi ya kutamka maneno jinsi ya ku likua nakufuisha jinsi ya ku maneno mbalimbali anakaa tusikilize tunasikiliza tunasikiliza tuskiliz jinsi ya kuongea unaongeaje presentation yako ikoje na kwangu kwa mimi wao pia walikuwa ni mfano mzuri kwa sababu walikuwa kipindi ambacho mama angu mi mamawangu alimpata dada angu na moja. Mm-hmm. alikuwa pad- na miaka i1 alikuwa ba- bado chuo kikuu cha es salaam na baada ya kuzaliwa ndio akaolewa na baba angu kwa hiyo sh- alikuwa na nguvu sana alikuwa ni mkali sana kwa hiyo alikuwa na sana mm-hmm. kwao walilelewa uh, walile- walikuwa kwenye misingi fulani hivi kwanza wapende shule wapende kufanya kazi mm-hmm kwa hiyo waka wakai ile kwetu sisi kasabu mamaangu alikuwa hana mda mm-hmm. kwa hiyo wao ndo walikaa wakachukua nafasi ya mama na baba kwamba umesoma sangapi umeingia sangapi hamna kuangalia tv lala mm-hmm. amka ukitaka hela ukitakahelafagia <laughs> lima sijufanya hivi hela yeah. na mama wangu mimi alikuwa napena sana kulima sisi uikuwa tuna hivi tunalima uh, nyanya Uh, maboga marozela haya miogo kwahiyo tunachuma tu hivoeda sulaaanakufanya vizurihlenajifuna nymbani kutokakakkzangu namkianadadau amenizidi kwa miaka kumi namoja kakangu kwa miaka tisa kwahiyo tayari walikuwa wameshapita kwenye shule mm-hmm. wameshajielewa kwaiyo alikuwa anatusaidia sisi kujitengeneza mm-hmm. kuwa kuweza kuwa watu wa aina fulani okay. kwa hiyo kwangu mimi nasema kwa kiasi kikubwa Uh, nimetengewa ni, ni nyumbani na wazazi wangu na kakaangu na okay. yeah. like, uh, kabla kuna moktila, kwa samaki, samaki haina pombe <laughs> And uh. then chakula, pia tutakula hapa, kutupia dadanguamamandchauaaaduuk bado tunarudi pale palepale mm-hmm. kuna kuna kuna umuhimu gani wa shule kuwa ina misingi bora ili iweze kutoa watoto ambao wako vizuri mimi naomba niseme hichi kitu na ni kitu ambacho sasa hivi kwenye uongozi wangu nakiona na, na nikikaa hata na walimu na walimu wakuu tukiongea wanasema kuna wiki kama tatu zilizopita nilikaa na mwalimu mkuu wa shule moja no, nadhani huyu ni kiongozi wa elimu kwa maana ya mratibu wa elimu kata akasema walimu sasa hivi kule tendency watoto wat, wengi wanakaa na bibi zao mama zao wameenda kutafuta maisha kwa hiyo hakuna ile kufuatilia mtoto anafanyaje shuleni anaendeleaje shuleni akirudi nyumbani anafanya nini anarudi nyumbani sangapi umeelewa mwelekeo wake kimaisha ukoje mm-hmm. kwa hiyo walimu wanakuwa na kazi ya kuwa mwalimu na mlezi sasa na hapo ukute mwalimu ambaye yuko tayari kuchukua hizo kofia mbili mm-hmm. ambayo ukiangalia kwa jinsi ambavyo dunia sasa hivi demanding Uh, kila mtu ana ntres zake ni ngumu kusema kwamba mwalimu atakuwa yani ataweza kumlea yule mwanafunzi kikamilifu mimi naamini sana katika jamii jamii familia kuwa mlezi wa kwanza mm-hmm. kumtengeneza yule mtoto shule iwe nyongeza mwali mtoto kija, mtoto maybe wa kiume ana miaka, miaka sbnn natak kuwa nani ta kuwa dereva kwa kwa nini niende mjini kwa sababu ni mifano ambao wanaiona ambwanaionen familia na jamii n hivyo jamii na familia inayowazunguka ingekuwa inawaonyesha mifano mizuri zaidi na kuwatengeneza kuwa bora zaidi hata akienda shule wanajua wanataka nini kupitia ule mfumo wa shule hmm wahyo shule inakuwa ni secondary primary huku ni lazima familia na jamii mm-hmm. ndomana tunazungumzia maswala ya ustawi wa jamii ustawi wa jamii wanapata kazi kwa sababu jamii hatujakaa kwenye nafasi yetu jamii tunajua mzee fulani analala la mtoto mdogo lakini tunamtazama hatumchukuli hatua kwa hiyo kwangu mimi I familia zetu na jamii kwa maana ya community hizi najua kule ni rahisi kuona hizi si hiunajua mm. kila mtu lakini kule wanafahamiana unajua kijiji fulani wanafah- unaenda kuna wanafahamakushindwa kuenye nafaiyao kushindwa kukaa nafasi yao kushindwa kulea hao vijana kwenye maadili mazuri hata akienda shule wachache watabadilika lakini naamini watabadikaa ya mtu yoyote inaanzia nyumbani inaanzia kwenye jamii yanayotokea mm. yeah. okay. A, hapo hapo tunakuja tuna kwako sasa ulituambia uli, uli, uli kwamba mamako am, am, am, amesoma sana yanamshua hata sawa piaa hiyo ndio ambayo imekufanya <laughs> wewe uwe wewe yani kukuwa kuna uh, baa fulani imesetiwa mm, nyumbani mm, na mnatupiwa na, vitabu kwenye mm, uso kwamba ni lazima mm, usome yeah, o sure for sure. yani, did you like it ialiwa uh, like, oh, nadhani <laughs> <laughs> <Not again. laughs> uh, uh, they made it seem as fun thea you know, walifanya wali ionekane kama kitu cha kujivunia ukiwa na flani ya kitu fulani ukiweza kusoma kitabu fulani yani ilikuwa ni jambo la kujivunia kwa hiyo ni kitu ambacho sasa kila siku nilikuwa na aspire natamani kuwa kama mama yangu mm. natamani sana kuwa kama kaka yangu kua kama dada yangu kaka yangu alikuwa na uwezo wa kusoma uh, na kuandika sana ameandika vitabu yes, lakini pia alikuwa na uwezo naakikaa pale nyumbani anaangalia nyumba sijapenda anatoa kile kitu anakipanga alikuwa na uwezo wa ku concerts kufanya vitu mbalimbali mbali. wao hakujilimit tu kwenye ile kusoma kusoma kusoma lakini kile unachosoma nini mm. which is equally important uh, what you in, i, ile input lazima wina kwa, then haina maana isipokuwa na nzuri mm-hmm. kwa kwa hiyo nilikuwa nilikuwa napenda napenda jinsi walikuwa zaidi sababu nikaona vijana wengi wanawaheshim mama yangu mimi ni msichana wa kwanza kwenye familia yao Uh, baba yangu ni mtoto upekee wa kiume kwenye familia yao kwa hiyo unakuta kwamba nyumbani wazazi wangu walikuwa kama ni viongozi kwenye familia zao kwa hiyo tulikuwa tunapata ndugu wengi sana wanakuja nyumbani tunapata um, watu wengi wanakuja kupata ushauri pale nyumbani na nikapenda kwa sababu kwasababu bangunamangu sio kwamba alikuwa nahela sana unajua ukiwa ukikipindikil ukwamtumishi wa uuchukuiito mm-hmm. <laughs> yani, aowambo sio sio sio kwamba unaweza kufanya vitu vingi vikubwa mm-hmm. lakini, lakini mambo mabaya, mambo mabaya of right. um, lakini sasa sio kwamba unakuwa na ile excess ya kusema kwamba wamba unawea unaelewa lakini nikaona kwamba watu wanawaheshimu wanawasikiliza so nilipenda ile na walikuwa pia wako tayari kusaidia watu wengine kwa kidogo walichokuwa nacho hmm. ni wanawaheshim wanawaskiliw tasadt wnye familia ambao ilinijenga sana mimi. na nakumbuka um, kwanzia nilikuwa napenda sana kuwa kiongozi yani, kwa kiongozi kwa in the sense kwamba kusaidia watu Ku-air my opinion kusema hii ah, haiko sawa hii iko sawa, iko sawa fanye hivi yani nilijengea wakutaka kuwa mfano bora kwangu mimi na kwa watu ambao nazunguka awesome. a sababu ya hayo tu i- ile ambao niie nyumbaniso okay. mm. tuzungumzie njia ambayo umepita <coughs> okay. kama mwanzo tulivyosema ha kwanza t like yeah. mm. mm-hmm. <laughs> oh, yeah, y- a <laughs> Um, yani, uh, unawazajamani kwaiyo kwa, kwa, kwa, mimi sijielewi unajua huyu naye kia sehemu yupo y yeah. yeah, lakini ndo mii kwangu miminadhani imenisaidia kwa kiasi kikubwaso okay. yeah. haikusumbui haiku mtu anavosema kwamba um, ulikuwa unajipachikapachika mpaka ukapachikwa sehemui asante sana ukran sanakama nilivyokuambia a ni rafiki zetu toka asamaki hiyo ambayo umepewa wewe inaitwa hii ya kwangu inaitwayani hii imenikumbusha kuna siku nilivyokuwa mdogo nilikuwa namsimamia ndugu yangu mmoja yakipaimara mm-hmm nikapigwa pichwa na, na, na, na fakamia mfupaiso <laughs> <Yani, yikuwa, laughs> u... ikajirudiaainiuzuri yu, <laughs> amna mifupana <laughs> mfunaeza mifupa. kusogeza pemben ukajisogezea ah, okay. aumunjiachie <laughs> ah. eh, tu uko vizuri hapa kunaaukianza kuna, nami ntafatasami okay, um. sina neno mi nakula kwa mkono tu Tunat, uh-huh. tunatupia mdogoni yeah. So, nojia, kuoga kabla hata we, kama kuoga, hivi. <laughs> okay, so, um, iyo, iyo ya kwamba yani, mumeendaenda ume, ume, umepitapita mm. umepitapita mpaka mm. mwisho wa siku kama nguo ikaekwa kwenye enakaewa mm. wenyeaetuiawatu mm. waliyokua wakisemavitu kamahv kwasabau mm. unajua mm. kwamba watu walikuwa wanaongea mm. ilikuwa inaku inakupoteza malengo ama kwamwatuwak ulikuwa mm. unajua kitu gani ambacho nakitafuta ya yeah, uh, mimi sijawahi kuna kuna wakati maneno ndiyo yanakatisha ya, ya tamaa lakini ni, ni me, ni kwa jinsi ambavyo nimelelewa na malezi niliyopata right. yalinifanya nijiamini kupita kiasi <coughs> na yalinifanya niamini maono ambayo nilikuwa nayo nikasema nikifika hapa kse nilikuwa nimejipangia mm-hmm. kwa miaka hii nitafanya hichi kwa miaka hii nitafanya hichi kwa miaka hii nitafanya hichi kwa hivyo watu waliokuwa nasemaiknasema ao hawanijui hawanielewi umone uh, na nikaa nasema hakuna mtu ananijua mimi kama mimi na familia yangu na mungu wangu kwa hiyo ilinisaidia ndio maana mi nasema ni muhimu sana watoto vijana kupata msingi mzuri ili wasaidia kuweza kukabiliana na mawimbi yoyote yatakayopigwa kwenye maisha yao nimependa hiyo ya mawimbi <laughs> kwa sababu mawimbi ni makubwa lakini lazima uweze ku ni yani, hicho ndio kikubwa na maisha hasa ya siku hizin yani, taarifa ni nyingi kila mtu ana access ya kufahamu maybe umefanya nini ya kuongelea ya kutoa opinion yao kwa hiyo usipokuwa kwanza na utambuzi wa wewe ni nani unataka kwenda ni nini ili ufanikiwo kule unakotaka kwenda ufanye nini na ujiamini. na ujiamini kwa wale ambao wanamwamini mungu uamin kwamba mungu anakusudia ujema juu juu yako yako na na ya maisha then ni ni rahisi rahisi ku wimbi unazama mm-hmm. na, na, na uhakika hata wewe uliokua naanz tangazangtangazaji tangie lini ukampa mtu heshima maneno yanaka mengi lakini wewe uliamini kipaji chako uliamini kile kitu ambacho mungu alikiweka ndani yako na ukasimama uka na mpaka leo hii kila mtu anatamani kuwa kama salama kwa hiyo sisi wengine naamini tumeumbwa ili kutengeneza njia na kuonesha watu kwamba vitu fulani vinawezekana flani mm-hmm. you know? na unaweza kuwa chochote unachotaka kuwa ili mradi ufahamu wewe ni nani nini ambacho kiko ndani yako unahitaji nini kufanikisha yale ambayo yako ndani yako na yale ambayo unaytazamia una kuyafanya okay. kuna mtu juzi niliona met eh? mm. anasema kuhusu mungu sawa mm. najua kwamba wewe ni, ni muumini mzuri sana na vile vile ukiachana na kuwa muumini pia unapenda sana kuimba kuo naimba kanisankabla e, <laughs> tujaenda kwenye hiyo story ya, ya kuimba na kuwa muumini mzuri <laughs> tuzungumzie swala la mungu sio vijana wengi ambao wana wako na mungu mm. na hata kwa, kwa watu wazima kwa mfano mm. mtu anaanza kwenda kanisani au msikitini au kusali ile mm. moja kwa moja mm. baada yaumri kwenda, kwenda kiasi fulani hivi anaona do nonamahaca mm. eh, nrudi kwa munuanwa mm. wewe kwa uelewa wako mm. sa eh? mtu anatakiwa ae mtu wa mungu kwa kiasi gani ili mambo yake yamwendee kwa kiasi kikubwa mimi niseme tu kitu kingine um, mimi naamini napenda sana ule wimbo wa uh, uh, ane mm-hmm. uh, kwenye ubeti ule wa pili anasema kwamba unikumbushe unikumbusheanaongelea kwamba mungu amkumbushe wa wema wake mm-hmm. kwamba nikumbuke kwamba hata hatua niliofika leo hii ni kwa sababu yako wewe kwa maana hata sisi kuweza kuwa na pumzi kuweza kufanikisha kitu ndoto moja hatua moja hata kama tuko tume kuna hatua zingine tumekosea tume lakini hata kufika kufika pale pale kwenye kufeli, ni mungu mimi, n- nina mungu ninaamini sana kwamba ana nafasi kubwa sana kwenye mafanikio ya mwanadamu yoyote kwa sababu mafanikio yoyote yale htg nguvu sasa nguvu <laughs> nguvu unachagua ya mungu au huku ushirikina you know? mm-hmm. lakini hakuna mtu ambaye anafanikiwa bila kuwa na nguvu fulani yaani lazima uwe na nguvu ambayo ina kuempawa uh, ndoto zako mipango yako ipate nguvu na iweze kwenda kuenda mbelenae knekansioampenginewatu wanajiepusha hewa yako vipi hewa yako ukako utamwonesha kuna kitu ambacho nime nime hata mimi nilikuwa napitia hizo feza kwa sababu kama ulivyosema mimi naimba sana nilikuwa natumikia kanisani tangia na miaka nane natumikia nasoma masomo baadae nigaingia en kwaya lakini sisi kwa bahati nzuri kipindi kile tunaimba ndio kipindi ambako tumejikusanya vijana vijana wengi na kiongozi wetu wa kwaya alikuwa naye kijana kijana kwa hiyo tulikuwa tunaendesha kwaya zaidi lakini baadaye baadaye unakuta kwamba yaani unaanza kujiuliza jamani mbona kama mungu siwezi kufanya vitu vingine mm. unajua kuna hizo time zipo zipo na uzuri mungu ni anatupenda t re, d mm-hmm. lakini pia anakuwa na zake lakini yeah. lakini lakini hizo, lafa, hizo zipo nataka kufanya hivi ndio mapito ambayo tunapita pinipl zakeainim ingine unasemamak kukukua kuwe kuna maturity mm si na ujana ya. kuna kuna time na kita, una poa unatumia mm, yeah. mm. sababu ovyooyoee nd anatusaidia kuna kuna vitu vingi ambayo tunapitia sio rahisi kuona kila kitu lakini mungu anatuepusha navyo know, na mimi naamini sana kwamba kwa kiasi kikubwa ni mungu amenisaidia <laughs> kwa sababu kuna vitu vingine vinginenapitia baadaye mu naneambahema kinatokeasile ni, ni, nimetokaje then najua okay that was god yeah. kwa hiyo inafika point nasema kwamba lazima umwishe mungu strictness inatokana na kwamba kuna taasisi uh, za kidini ambazo zinakuwa bado ziko Stuck traditions fulani hivi hazijaweza kubadilika100 na matakwe sasahizi yni maybe ya vijana um, ziko more traditional ambayo hiyo pia nadhani kuna as a result unakuta kwamba kuna vijana wanatafuta njia yao ya ku, kuwa na mahusiano na mungu ambayo yako relevant kwa zao ukikutana na mtu kwa mara ya kwanza unajiintroduce vipintamnaitaausemi cheo chako mi niosasa <laughs> okay, so inategemeaoukikutana na mtu flani hivi ikiwa naongea mm. na, na kiongozi nahitaji kitu ni lazima niseme unaongea na mkuu wa wilaya kisarawed kisarawe, <laughs> kisarawe. Hmm. ili kutoa msistizo kwamba ile inayoongea ni mamlaka na namtafuta sio kwa vitu vya binafsi namtafuta kwa vitu vya kiofisi kwa hiyo achukulia uzito kile ambacho namwitia akifanye hmm. yeah. au kile ambacho nimeenda kukifanya okay. hmm kablatujazungumzia ile siku ambayo uli, uli, uli, uli, ulipewa uongozi mm. uongozi nataka tuzungumzie wenyewe ningependa mm. tufanye uh, nani anakuwa an, anakuambia kwamba hiki, una, hiki unatakiwa kufanya hiki hauwezi kufanya mm. e, hapa, hapa unaweza kuongea ama hautakii kuongea yaani kuna vitu vingine ambavyo havihitaji opinion yako vitu vingine vipishe ama hiki inabidi useme, useme, useme useme kitu juu yake ama ukikutana si na katibukata wakata ya mkata unatakiwa mtthv mm. nani na, anakua na nakufundisha hivo vitunafanya ah. yeah. a sisi tulifanyiwa wiki nzima na mnapewa maelekezo jinsi ya kuaddress watu mm. kuna tuka, tumefundisha mpaka emotional intelligence uh, yeah. kwamba kwamba kuna personalities tofauti kwa mfano pale mimi na kwenye ofisi mimi niko hivi fulani iko vile sasa jinsi gani ganiukachukua zile personalities na kuziblend tukaweza kuongoza uh, ile wilaya vizuri kwa kwaiyo tu, tunapewa mm-hmm. na wanakuja viongozi mbalimbali wanaongea na sisi mfumo ukoje um, chain ikoje um, hata kama nadhani kamanadhani uka mkuu communications tamisemi daa alituelezea vizuri kwamba communication yoyote barua iandikwe kwa fulani fulani fulani kwa hiyo zipo alafu pia um, unajifunza pia ukiwa ndani kwenye ule uongozi jinsi ya kunavigate kwa sababu unazungukwa na viongozi wenzako ambao mna kwamba hapa hivi uh, na hivi hiviukiongea hapa labda tugusie hii usigusie tunashauriana okay yeah, yeah. Right. so unataka <coughs> tuongelee tu ile siku ambayo ndo uliteuliwa sasa mm-hmm. kama unaweza kuni, kunichukua kwenye hiyo siku niambie mm. uliamkaje au sio habari eh? ulizipata ukiwa uko wapi mm. reaction yako ya kwanza ilikuwa vipi mm. na maneno ya watu kwa sababu shee kulikuwa kuna mambo mengi sana yaliendelea ile siku <coughs> mi nakumbuka nilikuwa kigamboni <coughs> kwa hiyo wakati nimepewa ile habari nilikuwa nimeshikilia mshikaki wangu kama hivi <laughs> Tawele, Owe, mshikaki kwanza nikaanza watu hivikabiemshikawatuwakaanza kuongelea majukumu yako yaani mm. inamaanisha nini ukiwa na hicho cheouuuiliotokea ilikuwaje mm. gani cha kwanza ulifanya kama mm. ulikuwa nyumbani mm. au kama akamakuna mtu ulimpigia yes, yeah. simu mm. Mm, skuili nilikuwa tu nyumbani nilikuwa najiandaa kwenda uh, kwenye maombi uh, na vijana wenzangu nahuwa tuna u ambayo studies tunaomba pamoja na kadhalika lakini before that kulikuwa kuna, kuna, kuna kitu chochote ambacho kinaendelea kwenye maisha yako ambacho kilikufanya uwe labda mpaka mkawa mna group ya kusali na kuomba ya oh, yeah. kwenye mwanzoni wa mwaka b18 na nilikuwa nimepitia nime vitu vingi na nilikuwa nilikuwa sina furaha nilikuwa sina furaha nilikuwa, uh, nilikuwa kwenye sehemu ambayo nilikuwa naona kidogo napoteza mwelekeo mm sio kwamba mambo Nili... yalikuwa hayaendi nilikuwa nimejipoteza nime mimi ulikuwa kijana ishu mambo kuweza kuenda yanaanza na wewe kujitambua mm-hmm. kwa hiyo nilikuwa naona siko yni nimepoteza uhalisia na connection s <laughs> so mm-hmm. kwa hiyo bahati nzuri nikakutana na mtu nikaongea naye na akanieleza vitu vingi ambavyo mm-hmm. for the first fohein nikafunguka nikafungukakili yangu ikafunguka nikasema actually unachoongea ni kweli alafu nikakumbuka kuna rafiki yangu akawa amenyambia wao huwa wow, thepey you know, kuna vitu vitu wanafanya kwa hivyo nikasema maybe inabidi sasa nikae na mtu nianze kutafakari uhusiano wangu na mimi mwenyewe lakini pia uhusiano wangu na mungu nakumbuka 9ndo mara ya kwanza kila siku hii kitu naisemaga sana ni mara ya kwanza mimi kuweza kufunga kwa siku sijawahi kufunga sijawai siku nikijaribu kufunga na shundu. but for the first time nilueza, na kuna siku nilifunga masaa 48 wengiewanafanya 72 so nikasema okay l- lazima kuna vitu niviache sababu nikaelewa nika, nika kwamba kuna mahusiano na watu ambao niliwaweka kwenye maisha yangu ambao walikuwa hawanisaidii walikuwa hawanisaidii mimi kukua uh, kujielewa na, ku, na kujiamini yani walikuwa nani drain. na kunifanya nifikie kwenye kuni kipindi hicho kuna mapenzi, ya, ya na of course, mapenzi lakini pia watu ambao nilikuwa nafanya nao uh, shughuli mbalimbali uh, za kiuchumi kwa hiyo ilikuwa vitu vitu vime Kapu Ehe, vitu vimekuwa ni vingi kwa hiyo nilikuwa nimepoteza kidogo mwelekeo Wanini nafanya na, na, na, natokaje yani ilikua entangled like vitu vimenishika yani, na ili, sasa ilibidi niwe huru tena mm-hmm. kwa hiyo nikaanza process hiyo ya ku kuazdaaani na kiind uliua nini kais nikaacha kabisa kuonana nilikuwa naonana na watu na wachache sana wachache sana ambao walikuwa wali kama wanani mentor na kuni guide ndo kuna kipindi nikaacha mpaka ku on social media ili tu i ie tobreth kwa sababu nyaka yote nikuwa sijabreth na kufikiria okay, is is this this what i want is this, uh, truly, truly representative of who i am na kadhalika nikua sijawahi kubreth na kutafakari maisha yangu nataka nini nataka t- na kufanya nini ume, ni wapi nasimama na kadhalika kwa hiyo kilikuwa ni kipindi muhimu sana kwangu kwa sababu ikanibidi nianze kukabiliana na hali halisi hakuna kitu kibaya kama kuanza kukubali kwamba hapa ah, nilifeli umeelewa hmm. watu wengi tunapenda kuwa endi like au kujiona kwamba ah, hatuwezi kukosea au ukikosea wanaona kwamba hawataki kun lakini ste ya kwanza ya ku na ya kubadilika ni lazima utambue kwamba hapa nilikosea mimi nilikuwa mtu aina hii sikuwa sahihi hapa lazima nibadilike pengine kuna vitu nilikuwa nachukulia poa au nilikuwa mwenyewe najichukulia poa ni lazima nibadilike kuna kipindi nilipoteza dira sijui kwenye vitu vingi kwa hiyo ilikuwa ni kipindi ambacho nilikuwa najionfront mimi mwenye. like wanasema mashitani yakoe kwa hiyo it was so tough kwa sababu ithin was waapoint pia wasindinayo um, kama niivyosema ukiwa umefungwa umefungwauko You're also in denial you think ah, everything is fine I'm be fine lakini like in actuality its its not okay, it's not fine you know? kwa hiyo ilikuwa ni kipindi hicho ambacho nilikuwa napitia na kwa kiasi kubwa kilinisaidia sana ku, kugro na kutue mm -hmm. kwa sababu nikaanza sasa ku, ku, kujiamini kwamba baada ya kuona wapi nilikosea mapungufu yangu mimi kama mimi alikuwa ni yapi na kukubali kwamba nlazima nitoke kwenye hii sehemu niende kwenye sehemu nyingine ni lazima nibadilike ni lazima sasa nijikite katika kuwa mtu bora zaidi kwa sababu nikawa natafakari nilikotoka nilikuwa mtu aina gani na kwa nini pengine hapa katikati nili, nilijipoteza kwa hiyo ikanipa nguvu ya, ku, ya kurejea kwamba okay, nilikotoka ni wapi nime, malezi niliopewa ni yapi mimi ni mtu waaina gani mm. nafasi yangu kwenye jamii ni ipi na watu wana matarajio gani juu yangu mm. kwa hiyo to be honest ilikuwa ni kipindi kigumu lakini ilinisaidia kwa sababu i shut down kila mtu kwa hiyo sikuwa na interactions na watu kwa hiyo watu walikuwa walikuwawezi kuniingilia mm. unajua ukiwa still uko active unakutana na watu mbalimbali Ku, ku focus, eh mm-hmm. kwa hiyo ilinibidi ili, nilipunguza vitu vingi sana watu watu nilikuwa naongea nao yaani nakumbuka iikuanaongea naoyn sana na watu kwenye simu aza kutana na watu nilikuwa sikutani nao nilikuwa sitoki nilikuwa siandiki chochote on social media so i took a, a very heavy break but ilinisaidia kuweza sasa kujitayarisha na hatua zingine za maisha kwa sababu mimi naamini mungu hawezi kukupa kitu kama hujajiandaa kukipokea mm-hmm. is no way. kwa sababu kwanza anaweza ah, nitamua ntamua yani. au <laughs> mm-hmm. <laughs> ataharibikiwa zaidi kwa hiyo kuna sion lazima upite ujiandae kupokea yale ambayo umetayarishiwa kupokea so nashukuru kwamba nilijishusha nili nilisoma sehemu kwamba kuna unyenyekevu katika kufanya mazoezi unajua kutrain Mwuna, funny, funny, lazima ufanye ambayo na na pale so kipindi kile very humble. kwa maana sasa i deep within myself na kukubali kwamba no joke also, aina marafiki ambao m io nmarafikmbao watu wasikupande kichwani no uh-uh. usikubali kupoteza nafasi yako kirahisi hivyo hivyowewe uh-uh, ni mtu mkubwa mtu wa mungu anakupenda soyou ha to really beliv that ana njiani mwenyeweniikua nilikuwa niikuwa nimefika pale mikocheni nimefika mikocheni then rafiki like, yangu mmoja ananipigia analiaikasema an nikaenda nikaenda kumwona kumwona kwanza yangu nikasema nika najua pale kwa wa wangu u kunajumuia sasa najua naakuajumua kuna kuna una wazeewazee wengi nikua nkanikae <laughs> kwanza hapa watu wapungue nyumbani ili niende <laughs> nikaongea na wazazi wangu kwanza kwa hivyo nika nikaenda kwa rafiki yangu tukakaa was so excited ni kati ya marafiki ambao yani, kwa, yani, tangia siku kwanza naniona And I like when I put that tunic on my was like a dream come true. She yeah, was okay, so, yeah, yeah, eh, yeah. yeah. And she was so excited. I yeah. like She was all over the place. I was like, and I was just there staring at her as if <laughs> mm. I'm normally very calm when I receive these things. So super excited, I'm just very Kawaida. So we came My parents were very happy as well. Basi we had to put our SIM Um, message nyingi sana you know. yeah. social media pia ilikuwa oh, epamba yeah. moto mambo mm. mengi sana aliendelea kule mm. kuna ambao walifurahi mm. na kuna wengine ambao walianza kufukua sasa mm. Uh, mm. zile zileile mm. sehemu ambayo kuna vitu vilikuwa vimekaa vimekaahiyo mm. um, ile ilikurudisha nyuma kidogo ama did it bother you ama ilikuwa ilikuwaik wae initially natokea hiyo fukuto ni fukuto eh? niuilivyoua natokea M- nilikuwa sina ufahamu nalo nilikuwa watu ngu kona ni hivo niikuwa najabu kujibu najabu kupokea simu na kadhalika hmm. then baadaye naambiwa kuna watu wanakushambulia kwenye mitandao I was like, why? wanasema hichi na hihina hichiten ikasema kwa nini mtu aseme hivyo And then baadaye nikagundua ni watu wengine ambao nawafahamu so at first nika nilisikitika kwa sababu mimi sitarajii mtu kama kwa mfano we salama kitu kitokee kwa mtu fulani uanze kumvilifi you know and especially you being a woman umeelewa kwa hiyo ilikuwa lakini hiyo sasa ilionyesha zaidi hao watu ni wakina nani kuliko mimi ni nani mm. <laughs> umeelewa mara nyingi ukitaka kumuumbua mtu uh, mapungufu yake mabaya yake End of the day unaishia kujiumbua wewe mwenyewe ni mtu aina gani ni mtu ambaye maybe obta huna furaha na maisha yako na pengine una mambo yako binafsi ambayo yamekuvuruga sasa unataka kila mtu awe miserable mm-hmm. mara nyingi mtu anaekupa barimbaya, barimbaya na kuleta bari mbaya anataka naweueaso sikuruhusu hiyo hali kwa sababu mimi uh, uz, kama nilivyokuelezea ni, malezi yangu kule nilikotoka ilinifanya nijiamini sana na kipindi ambacho nilikuwa nimekipita cha kujitafakari cha kujielewa cha kujiweka karibu zaidi na mungu kilinisaidia kuweza kukabiliana na h ambacho kwa sababu nilikuwa najua mininani nice yeah, yani, ukijua w ninani kwahiyo mimi ile nilichukua nikacheka tu tukwasababu nikasema yani awwajuiannajuana like, nikasema sio makosa yao mungu kawaida kawaida tu unajua inafika leve fulani unajua kabisa kuna watu pia wanaweza kutumika vibaya ilo kukuvuruga si so, unajua aidh hmm. na shetani ama na makundi ambayo hawataki kuona hu ukifanikiwa hiyo ukijua hilo unakuwa at peace. unakuwa at at peace peace so it doesn't bother you kwa sababu mi nakwambia kitu kimoja kama mungu amekuandikia ufanikiwe wedha mama ako atake baba ako asitake rafiki yako atake sijui nani asitake utafanikiwa tu ni sawa na mungu yaani mungu kuna kuna verse moja nasema kwamba mungu sisi tukikataa kumsifu mungu mungu atainua mpaka mawe ya msifu na kumwabudu kwa maana mungu akitaka kitimia kitatimia tu mm-hmm. you know by fire, by fire it, it will be done maana unakuta mara nyingi mtu mtu unaweza amefanikiwaje hey, lakini hiyo hiyo yake yake whether you like it or not destiny ndo iyo. kwa iyo, ukielewa ndomamaranyinfahio yako ni ipi haya yote ambayo eh, tunaita stones ambazo you unazipanga vizuri <laughs> una lay foundation yako zinakuwa ni wanasema blocks za kukusaidia kufika kufika kule unataka mm. na kama usadufkama unavofahamwatu yani, ambao wanaku wana wana wanaongea vitu ambavyo pengine sio vya kweli na wao wana nafasi yao katika mafanikio yako mm. <laughs> umeona wana nafasi yao katika mafanikio yako kwa hiyo cha muhimu ni wewe kujua who are you what is your truth siyo truth sio ambayo inakuwa na watu wengine sasa hivi watu wengi wanaishi ukweli ambao uko dfind na watu wengine una media unafikiria unadanganya watu lakini nadangaya mwenyewe unapost na gari ndinga kubwa unataka kucreate image ya wewe ni mtu aina fulani lakini end of the day wewe sio yule mtu unampresent unamdanganya mwenyewe kuna kitu post, jis, kuna kitu hapa nilipost juzi nikasema kwamba vitu unaweza ukawa unafanya unafikiria nadanganyaunamkomoa mtu fulani lakini unajikomoa mwenyewe so at is iwas kinamata kiko mbele wananchi uliopewa w kuwatumikia kazi ambao inabidi uifanye thats the most important thing thatshehe maneno yatafutika yataondoka lakini kitakachobaki ni kazi yako ndo itakulinda wanawake una kitabu nikuwa nasoma namshura wee utakuwa umeshakisoma piahin mm, mm. um, uh, siu ni, C- ni ameshaondoka ame okay. yeah. Chief yeah. wafacebook wa yule mm, yeah. mm. iy alikuwa anazungumzia kuhusu nafasi ambazo wanawake wanakuwa wanaku, wanaku, wanapata kwenye mm. maisha mm. na vitu gani ambavyo inabidi wafanye ili mm. Wa, wawe sehemu ambayo wapo mm. na pengine uh, kwa mujibu wake mara nyingi ni kutokana na sisi wenyewe jinsi ambavyo tu, tunajiwekea mara nyingi mm. hatuna ile ambayo tunatakiwa mm. tuwe nayo niwaogawenyendo mm. mm. uh, ambao tuna, tunajirudisha mm. nyuma mm. mimi sio, sio, yeah? <laughs> i kama niko hivo mii eh, napambana na hali yangu sa mm. eh? nikisema imawazoyangu niki, niki, niki, akiniambia kaf- fanye kitu fulani flanihuwa mm. anaenda nakifanya mm. haijalishi iko kitu watu aina gani huwa wanafanyaunaamini kwenye swala ambalo he anasema kwa kwamba mwanamke ni lazima afanye mara mbili ili aweze kufikia pale ambapo mwanaume alish, alikuwepo jana mm. kwa alikuwepo kwa kiasi mingi Uh, wanawake wameonekana kwa lensi fulani kwamba wao ni watu wa aina fulani wa kufanya kazi za aina fulani mm. kwa hivyo wewe kukaa kwenye sehemu ya ambao traditionally haijazoeleka kwamba mwanamke anaweza kufanya automatically psychologically na kufanya kwamba oh, maybe i need to do, to, go extra, to do go extra lakini kuna kitu ambacha anakisema kwenye kile kitabu ambacho kilini kilinigusa sana akasema as a result unakuta kwamba inaweza ikatoka kazi tangazo la kazi tangazo la kazi tangazo tangazo la kazitangzaankazitok unakuta kwamba kuna mwanamke ana sifa zote na pengine zaidi lakini ataanza kujioja pengineata ishirii hlahi aroa ambao hawajafika hata nusu ya zile qualifications lakini ataataichukua ata le nafasi atakuwa ares ataifanya sasa kwa bahati mbaya wanawake kwa sababu tu ya jinsi hatani kitu ambacho vimekifikirialesu kwene uongozi hasa wanawake wengi mimi naamini ni viongozi wazuri kwa sababu tunaongoza from fohe na tayari tulivyolelewa tumelelewa kuona familia ni kichu cha msingi maendeleo ni kicu cha msingi na chochote ambacho tunacho tunagulisha kwenye familia wanaume wamejengewa na jamii wajiamini wawe aggressive aggressive lakini kuwa, aggressive, kuwa loud does not mean youre making a difference you know? mm. so wanahaki, because we are very meek, very Una ile humility wanaume hivi facwanaume o inakuwa it's nice fine but translation yake ni kwamba hatuwezi vitu mm-hmm. which is not kuuh vitukupush kitu ki- kifanyike sio lazima lazimauwe na maguvu. maguvu unless kama una, una nani unabeba tofali lakini mi nimeenda na kijiji changu cha mhaga nikamwambia tunajenga hapa shule wakina mama Sisi, tutajenga tofali tofali tutabeba mm-hmm. na tuta na mpira mm-hmm. mm-hmm. so, i think we need to appreciate kwanza kwamba being feminine does not mean you cannot be a great leader lakini like pia as women we have to appreciate nafasi yetu kwenye jamii ni kubwa tusijiweke nyuma tukijiweka nyuma society na dunia kupata viongozi ambao kweli they want to transform our society. And me truthfully speaking, yani nikiangalia kwa sababu kwa tasnia, uh, tasnia ya wongozi. I see how so many female leaders what lead with so much passion, so much dedication. Na wako very honest and loyal to the people they are leading. Lakini kwa sababu, Kuna yeye tendency ya kuna kama being feminine. Ah, it doesn't mean you're strong enough. Kuna strengths zokana nini? Kama sistu na wazokuza kuna strength, zaidi zaidi yeye jamani. You know, so how we define strength leadership has been very masculine, kamba macho macho macho. But it's not entirely the case. If we have women ambao wanaweza ku fend for the their families, wanaweza ku ku tenganiza jamii they are already leaders like ni kwa sababu tu there are definitions ambazo zipo and what we like propagate in a in a transverse want ah, like, to admit and mimi anzaka ni ni ni nashukuru mungu kwa maana kwa yale ambayo nimepitia sasa nina ninaweza ku amplify aina to ya uongozi you know as so many other people have done yani to see we tuna mtazamo mmoja wa uongozi tuwe na mitazamo mingi ya jinsi ambavyo tunaweza kuongoza jamii yetu na tuwe na feel, na touch ya jinsi ambavyo wanawake wana uwezo mkubwa wa kuongoza maeneo yao lakini sio kwa kuwa na krakt hizi ambazo tunasema ni za kiume kiumeu ambazo ndo zinatumika zaidi kama mfano wa kiongozi borasasa yeah. kunakua kuna, kuna. ni yani, inaonekana kwamba kila siku mlima unazidi kupanda eh? mm. unazidi mbrefu, mm. na na kuwa mrefu kutokana na achime ambayo mwanamke anapata kwa mfano ukishakuwa kiongozi kiongozi mzuri mm. unafanya mambo yako vizuri mm. ukishafika sehemu flani utambia ah, yule bwana usimwone vilen alivyo mm. nini kwa sababu hajaolewaasabbu oh, yes. hajazaa mm. anaroho mbaya sana kwa sababu hana mtotomtu <laughs> anakabilianaje na, anakabilia <laughs> na vitu kama hivyo kuna stereotypes nyingi sana ambazo ziko na wanawake na hasa wanawake ambao wanashika nafasi za juu paln mm. uh, kwa lakini kwa bahati nzuri nafasi hizo vitu vingi ambao tunavisikia kwangu mimi naona hazina ukweli mkubwa mimi naomba niseme tumekuwa na viongozi wanawake ambao pengine hawajaamua kuolewa tuko na viongozi wanawake ambao wameolewa wana familia zao na wanaongoza vizuri tu tuko na viongozi wanawake ambao hawajaamua kabisa kuolewa au kuwa na watoto hiyo ni preference ya mtu it has nothing absolutely nothing absolutely to do na uwezo wa mtu kuongoza of course we have to appreciate kwamba um, na hichi kitabu hata kile kitabu kime, kimeweza kuelezea kwamba inafika time mwanamke amesoma amefanya hichi lakini sasa anakutana ana, ana, ana na ukweli kwamba achague kulea familia ama kusuk lakini ili yy awezi kuua tayari unakuta kwamba ana burden burden ambayo wanaume hawana ya kuhakikisha chakula kiko nyumbani watoto wamevaa nipi watoto wameenda shule wamejiandaa vizuri sasa na yeye akapropose kwamba kwa sababu tuna, tuna advocate kwa wanawake kuwa na equal opportunities na kuwa na liberty kuchagua any career path hmm. wanawaitaka basi lazima kuna ngazi ya familia tukaangalia ni kwa jinsi gani mwanaume naye ashiriki kikamilifu katika kuondoa ile burden ya masuala ya kinyumbani kwa mwanamke hiyo lazima vianzie lazimani hiyo lazima kwamba mwanaume asije naye akafika nyumbani chakula wakati wakatiwote wametoka na nemkut m- m- amechoka lakini <laughs> mm. kwa sababu nataka m- m- w- unajuajamani <laughs> you know, ngoja ni pambane na hali yangu hiyo you know? napenda ni- na- na- na siku hizi watu wengi wanasema kwamba pamoja na tunawaandaa wanawake uh, kuwa wanawake wa aina fulani kuwa r kuwa kujiweka mbele kuwa na kiherehere kizuri lakini pia tuwasaidia wanaume waweze kujua jinsi ya kuishi na wanawake wa aina hii si unaelewa yangu jina very Nanafuki... <laughs> uh, very smart very smart kwanza ukimwona hivi sister hiv la, lakini ana akili ana akili sana na ame specialize paka kwenye ofield yake kwa maana amesoma sana alikuwa na boyfriend wake walikuwa naishi wote walivyokuwa naishi wote anasema yni tulikuwa nyumbani yani tunapika wote tunafua wote tunapanga vitu vote baadaye wakachumbiana ah, allah wakaowana <laughs> mke wangu kisafir anakuta nyumba yani kwa kwa anarudi nyumba nyumba chafu kwa nini nyumba chafu nini mke wangu uje kusafisha like, ni vijana unajua ingekuwa wazee wetu kwa sababu wawtu walikotoka kweli jinsi structure ya kifamilia y jamii ilikuwa ni tofauti lakini sasa hivi tuna advocate, tuna media inafanya kazi kubwa kuelezea haya maswala lakini unakuta kwamba Eti mtu anasema wewe ni mke wangu kazi yako ni lazima unipangie unidekie ndo romantic eh? seriously <laughs> hata <kuna> <laughs> <laughs> <laughs> to, Sasa, ya ya na na kuitumia sana ndotofauti ya kipindikile ya chumba na hivi ni nini Taito. mke yani mke inabidi anaonekana ni mtu ambaye, mfanya kazi mfanya wako, kazi wako mm. jamani mke ni companion wako ni mshirika wako kwenye maisha kuanzia hapo mlipoana na kuendelea lakini sio mtumwa yani mke asiwe drained kufikiria kwamba jamani wangu fi- no hey, ni wanaume nao wasaidie wake zao you know usimchoshe domana baadaye unashangaa he jamani nyumba nyumbandogo nyumbandogo kwa sababu wa hey, mwenyewe unamchosha yule mwanamke ni kweli <laughs> humsaidii <laughs> hu, sio msaada hey, lazima kuwe na balance anyway, we have to appreciate kwamba kwenye ngazi ile ya familia lazima kuwe kuna balance lazima tusaidiane tusikilizane tushauriane kila mtu akuwe day mi nimezaliwa mimi kama mimi sijazaliwa na mume wangu na sisi kwenye maandiko tunaambiwa kwamba na siku liliandika akaanza kaza but ukweli ni kwamba mungu aliumba binadamu na akaumba mwanamke na mwanaume kwa mfano wake akawapa wote uwezo wa kutawala kila kitu duniani kwa maana gani Alituwambi, alitupa sisi vipaji talanta mbalimbali ambazo tunaweza tukazitumia kuweza kutawala dunia sasa ukiappreciate hilo ambayo ndo foundation ya uumbaji wetu kwa nini uanze kumbox mke wako uanze kumcategorize you know na tumeona sasa mina, sasa wali walikua, naona, ah, kwekua, sasa hivi hata wale ambao walikuwa wanaona ndani wanafundisha watoto wao kwamba no wewe ni mwewe umezaliwa weewewe ni free <laughs> na lazima watu kama tayari nilikuwa nilikuwa mtu na akili zangu na uwezo wangu na mikono yangu mi kama kamamnu ametupa mikono for nothing ama akili for nothing ama moyo for nothing kwa wa tukiungana tuunganishe zile nguvu zetu tujenge kitu kikubwa zaidi tusaidiane sasa hii kuanza kuse watu maana watu wanakuwa na dissatisfactions wanakuwa na kinyongo wanakuwa na msongo wa mawazo kwa sababu tu e, tuna, tunaendeleza tamaduni ambazo hazisaidii wanawake na wanaume kuweza ku na kuenjoy each other happily tunaendelea na zile zile kwamba mtu kwa sababu anapenda yani isiwe obligation isiwe kama kibarua umeelewa of course kuna mambo <laughs> mengine ki, kimahaba <laughs> kuchochea ndoa lakini uh, kwamba mtu anona jamaniunakuanajuanikachapwa mm. oh do ama nikanuniwa nikanuniwaaenda kwa mtu mwingine wamekaa hivi kwenye sehemu wanasikilizia <laughs> akienda tu tu kule kule nikakuacha atapikiwa hata <laughs> akifanyiwa at, ata vyote hivyo Akifanyo vyote hivyo mwisho wa siku ulimchagua huyu mtu kamtoa kwao melewa umemtoa kwao ume, umekalisha wazee wa watu kua kuna heshima yaani mi naamini heshima ni kitu cha msingi heshima ule mtu ambaye umefanya e nyingi kuwa naena <laughs> mm. you know, heshima isiishie tu kwa expectations unajua watu wanaingia kwenye ndoa tayari wana image no hiyo lakini expectations, expectations. Lakini, we are different mwelewe yule mtu ambaye anataka kufanya naye kutengeneza naye maisha ni mtu aina ainagani uh, nilikuwa nasoma pia sehemu wanasema kwamba ndoa nyingi huwa zinaferi kwa sababu watu wanategemeana watabadilika mm. yaani mwanaume anategemea mwanamke mm. akishamuingiza ndani takuna mm. mwana, mwanamke hivo hivyo mm. anategemea mumewangu akishaingia ndanitakua mm. yani domaa mm. penine nafafanya mm. kazituachane na hiyot tuzungumzie kisarawetuzunaingia mkoa waa <laughs> nice one uh, challenge kubwa ni so sasa hivi kwa mfano tunajaribu tuna sana kuhamasisha elimu nikupe ambayo ilitokea hapa karibuni nilikuwa wiki iliopita sijui uta lakinim nilifanya kikao na wanakijiji wa mtamba na mhaga nilikuwa nimeenda toa maamuzi ambayo nilikuwa nimeafanya ni juu ya eneo fulani ambayo linagusa li li li li hivyo vijiji lakini pia nikaongelea umuhimu wa kutunza mazingira kama siku ulivyoona unaona kwamba kuna changamoto nyingi watu wana mikaa mm. <coughs> wako wanaona kwa hiyo nikawaambia kuna usehemu nasema tunza mazingira ya kutunze kitu tunachokifanya sisi viongozi kuhamasisha jamii itunze mazingira yake ni kwa ajili ya manufaa yenu wenyewe sisi hatutakuwa the only beneficiaries wa hiyo hizo hamasa ambazo tunazitoa itanufaisha m- mwanakijiji ambaye anategemea mvua aweze kulima ambaye anategemea mvua aweze kuwa na maji afanye shughuli zake zingine za kijamii na kiuchumi na na mfano mfano mdogo ni kwamba unakuwa mtoto ambaye anakuwa mtukutu hamsikilizi mzazi wake. mzazi wake wake anamwambia fanya hivi hivi hataki anafikiria anamkomoa mzazi wake lakini kiukweli anajikomoa mwenyewe kama mzazi wako anakwambia usiibe bwana mzee unajua nini bwana mi naiba tutanayo mimi ni fundi kwelikweli wa kuiba ukikamatwa unakamata wewe hujamkomoa mzee wako umejikomoa mwenyewe sasa kuna, kuna kijana moja akasema kweli mwheshimiwa kama mimi yaani nimesoma na mtu leo ni ra wa arusha <laughs> <laughs> wacha yaani nimesoma nilikuwa nilikuastaki yani, kabisa shule nakanaye hapo tunafanya mitiani mimi zembea, zembea mwenzangu sasa hivi ras gambo ni mkuu wa mkoa wa arusha kwahio naolisema mkoa wa wilaya ni kweli kama nilikuwa nakipindikile nafikiria namkomoa mzazi wangu kumbe najikomoa mwenyewe na kesho yangu so it's the same thing kwamba tunajaribu kuambia wananchi watambue umuhimu wa kujiendeleza kujiendeleza na kubadilika tusikae tu tusikae tu mi naishi kubwa sana kule vijana wengi na wao wanataka umwinyi umwinyi tunajua watu wa pwani lazima wabadilike ndio maana kule sisi tunafanya hizi hizikpe tunataka kuleta vio vya ufundi wa vijana wajifunze wamke eneo ni zuri eneo ni kubwa wajiendeleze kwa hiyo hiyo ndo, ndo, ndo challenje yako kubwahiyo e, ni, ni le kubwa kwa sababu ukiweza kubadilisha mitazamo ya watu mambo mengine ni rahisisan mm. na kuhusu uh, mashuleni sasa kwa sababu mm. nimeona una, una kampeni yako kama ile ambayo alifanyika mwaka huu mm. ambayo pierre mambo mengi sana yalitokea <laughs> lakini unajaribu kuhakikisha kwamba kwa, kwenye shule ambazo ukonazo mm. mm. wanafunzi wanakaa vizuri mm. wako sawa Hmm. lakini walimu vipi hmm. Tuna, tunafanya na walimu kwa mfano hii pg tulifanya kitu training ya walimu na nilipenda sana ile training uh, it, tulifanya na hawa kuna taasisi moja ilikuwa inawasaidia ina sio tu walimu walimu lakini viongozi wa elimu kwa maana ya waratibu elimu ngazi ya wilaya na kata na walimu wakuu kuweza kujua ni jinsi gani wao wenyewe wana nafasi nzuri ya kujiendeleza lakini pia jinsi ya uwasilishaji wa ufundishaji wao wa wanafunzi wao kwa hiyo tunafanya training za walimu lakini pia tuna sasa hivi pia pamoja na kujenga madarasa uh, mabweni na kadhalika na kutoa vifaa vya kuwasaidia wanafunzi kuweza kufanya vizuri wakiwa shuleni pia tuna piatunaendelea tu, tu, na kujenga nyumba za walimu uh, kwa sababu pia imekuwa ni changamoto ukiangalia pale ulivokua kisara pale ni ndogo tu ni kama moj kubwa iko kule vijijini na barabara sio kwamba ni nzuri kwa access, accessibility kidogo ni changamoto kwa kwaiyo pia na hilo tunaendelea ku- kuangalia jinsi gani jinseazkawasaidia walimu wawe na makazi mazuri lakini kikubwa walimu wengi wanapenda kusikilizwa kusikilizwa changamoto zao na walimu nomali wanakuwa chini ya mkurugenzi kwa hiyo mimi nikiwa kama lakini mkuu wa wilaya na mwakilisha rahisi tunawaskiliza changamoto zao na tunajaribu kuona kushauriana jinsi gani bora ya mtaani uh, kuna story kwamba wa, wa, wa, wa, walimu ni watu ambao ambao wa, wanaenda wa wa kufundisha ni watu ambao walifeligi Mm. yani matokeo yao ya, ya, ya kidato cha nne au cha mm. sita sio mazuri And then mm. wanajikuta mtu mm. kuna kuna ukweli wote swala na kitu gani sisi ili, wa, wa, watu waende, waka, kuwa kuwa mm. kwa sababu sio kila mtu anataka mwalimu maana mm. pengine kuna uhaba anaeda kufundshal aataan kae mwanamzk taa nkafanye nini kae data hivi naona walimu wako wengi kuna walimu wengi wengine wamekosa ajira unajua sasa hivi kuna kuna mambo yanabadilika kwa sababu uh, watu wengi wanahitaji kuajiriwa na hakuna taasisi inaajiri watu wengi kama hizi za elimu kwa hiyo pia imekuwa ni kimbilio la vijana wengi juzi nilikuwa wnglika shule yetu moja pale maneno mangu nimefika pale kuna mtu ja kumsalimia habari mkuu wanafunzi mwalim na, si na, mimi walima, na meka <laughs> i was very shocked, eh? Kusama, okay kwa hiyo ni ambao watu wengi wanaikimbilia yaani kwenye hata chuo kikuu cha ukiangalia education miaa ni wengi sana lakini kitu ambacho umekigusia um, cha kusema kwamba kuwe na ile fahari ya kuwa mwalimu kwa mfano babu yangu bibi yangum hakusoma bibi yangu mzaa mama angu akusoma lakini babu yangu alisoma na alikuwa mwalimu na kuna kipindi alipangiwa kigoma kigomaaliyopangiwa kigoma hamasa elimu kule ndogo hamasaelimkule yangu alikuwa pamoja na alikuwa anajua kuchonga meza na kadhalika kwa hiyo yeye kipindi kile ualimu ulikuwa ni kitu kikubwa sana it still is sanakwenye jamii zetu hizi ukienda vijijin mwalimu ni mtu mkubwa anasikilizwa sana sana yaani hiyo mwalimu so akawa nandika, anafanya zile mabango kuhamasisha jamii kupeleka watoto wao shule hizo ni mbo, yeye kama mwalimu kikubwa ili kuonesha kweli tunathamini walimu ni kuboresha tu changamoto zao mbalimbali na hiyo ni kitu ambacho tunakifanya kwa sababu huwezi kuwa wa serikali serikali sikuangalia maslai yako inaweza kawa kuwa kuna u kuna changamoto katika kuwasilisha yani katika kusaidia zile changamoto zikaondoka totally kwa sababu resources ni chache ndio maana ndiomaanasisi tunafanya kwa sababu tunatambua hatuwezi tunatambuahatuwez kila kitu kama serikali ni lazima tushirikiane na wadao nje ya serikali kuweza kutusaidia angalau kamasekaiichangamotohwakaiendeeakujianabassisau tun mahtasasa fukize hayo mashimbo yaliyobakia ili mambo yaweze kwenda kwa hiyo kikubwa ni kuangalia tu walimu ana changamoto zipi na jinsi jinsigani ambayo tuneza tuka zile changamoto na kuwasaidia kusaidia kuzitatua okay. yeah. mwheshimiwa mi ni kushukuru sana yeah, ningependa tuongelee mambo mengine mengi lakini kama imeenda hivi kwa kwa wakati na na na na na na naomba uendelee kula chakula chakula chakula niongee watu watu wangu wangu ah, nikafikiri sababu tumemaliza basi tusiendelee na ah, na chako <laughs> naongea na unaendelea kutusikiliza kupitia kupitia popote pale ulipo lakini vile vile usisahau kutuangalia unaweza kusubscribe kwenye kwenye yetu ambayo inaenda jina jina la yaston town pia tuko twitter instagram na facebook jina hilo aeenamndelee cakla ashk ni salama na ovya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana ukosefu kiburi kinafanya tuchongei tuna auka wapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai chosi na mfuta nai cry to kependana mungu ana frymiisihita yeah, yeah. yeah. hi ompai si mungu anapls isok okay.