binafsi nina watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao huishia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au uangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na inaitwa salama nana mimi ndo salama mwenyewe kabla sija kuintroduce kwa mgeni wetu ningependa kushukuru wewe kwa kusubscribe kwenye chanel yetu ya youtube inaenda kwa jina la yason town vile tunapatikana kwenye twitter instagram na facebook leo kwenye kipindi niko na dr sebastian ndege hii ni salama na seba mzima, mzima nimefurahi sana kukuona seba Mimipiyana. umependeza asant unaelekea <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <Nice. laughs> kwa, kwa hakujui umekutana naye siku ya kwanza unaji una vipi unamwambia una, una mtu vipi wewe ni nani ii okay. kwa, mimi, kwa ambayo unaishi labda sem au jinsi nilivyokuwa otheii na mambo mengi ambayo nakuwa yeah. nol napenda kupent maisha yangu au identity zangu au identity yangu kama aza kama izza ilivyo right. pzza ina pieces ndogo ndogo pieces ndogokamap pie. right. kwahyo unampa mtu kile ambacho anastahili au kile ambacho anaki au kufuatana na mazingira yake ulemtu mm. kwa hivyo mara nyingi amym ambayo my m id sebastian ndege na ni also known as dr jembe au jembe ni jembe Oh, popularly knows, long time ago alikuwa nanita mzee wa njia panda mm-hmm. so kama ni mtu ambaye niko naye kwenye mazungumzo labda au tunataka kufahamiana kwenye mazingira ya entertainment entetnment area kama ni medical space as a, as a medical doctor mm-hmm. na tutaenda kwenye mazungumzo hayo lakini vilevile vile kama ni mtu ambaye yuko kwenye bsne ntaintuc aa wadegnsae na CEO wa you know, h uh, ambazo inategemea na maongeznamshukuru yes. eh? munguhatafuni <laughs> nice like like. so, hmm. vizuri au hana, hana you know I mean. unamwambia una, una inategemea kama ni mtu tumeziana namwambia kwa sababu mimi sio mtu wa kul sana yeah, easy to say, na ni mtu ambaye niko mm. wahiyo kama mtu aaabntamwambiatafuna vizuri ntaweza mm-hmm. yeah, kumwambia hivo okay. lakini kama ni mtu ambaye sina mazoea naye mm. basi nitavumilia kama ni maongezi nta kwenye maongezi mm. kwa sababu kwenye maisha au mahusiano perfect nasio watu wote wenye kwa sababu vitu vya maswala ya kutafuna kula mn na vitu kama hivyo ni malezi makuzi naee na e na ya maisha ya kila siku mm. kwaiyo huwezi kumlaumu wala huwezi kumjj mtu mm. lakini kama ni mtu ambaye mimi namfahamu idhe ni rafiki yangu wa karibu ambaye ninajisikia nina jukumu la kumrekebisha basi nitamrekebisha ht yeah. kama sio pale hata siku nyingine mm-hmm. yeah. okay kuna mambo mengi ambayo umeshawai kufanya kama kwenyeyako ambayoaounaudaktai u- wako ama hold kwa sasa. Yes, the ni kitu ambacho umekeka kwenyekwa ni nyingi ai kubwa ni kwamba I've been my passion. Na passion ni kitu muhimu sana kwenye maisha binadamu mm-hmm. uh, na, ni na grow niligundua vitu vingi sana kwenye maisha yangu in terms of the talents that have been instilled tha by God. lakini vilevile vile kuna vitu ambavyo vinakupeleka kama system elimu inakupeleka kwamba eh, umefaulu darasara saba umefaulu5umefaulu uh, chuo kikuu umefaulsth inakupeleka kwenye sace fulani lakini pia kuna kuna process ya kwenye maisha where you find yourself mm. when you find yourself you see that labda una vitu vingi zaidi vya kuofa to the world na nikawa nimeona kwamba being a medical, practicing medical doctor ningeweza kuofa sana ofcouse mimi nina pashon pia ya kubadilisha maisha ya watu ya kuokoa maisha lakini nikaona kwamba nikitoka nje ya space ile out, na nikaizonazo nyingi zaidi inaweza nika offer zaidi to the world, to my kuliko um, uh, space yo, ambayo ilikua wangu mm. na nikawa najisikia kwamba ninaweza nika na nyingi na nikasaidia watu wengi zaidiaahatujanda wenye familia yako pengine wewe kuwa daktari unadhani wazazi wako walikusukuma wali wali huko au we mwenyewe uli, ulikuwa unataka uwe daktari lakini baadaye ukagundua uka kwamba you w know kuna vitu vingine pia navipenda na ningependa niviachiev nivi katika maisha yangu yeah. nimekuwa nina ndoto ya udaktari kwa miaka mingi kwa sababu nakumbuka hata nilivyokuwa primashl mm. nyanza prima schol mwanza Nili, kulikuwa kuna michezo inachezwa ya watoto nikawa nime moja kati ya ambayo nilikuwa namii ilikuwa ni yadaktari ya <laughs> kwahiyo vitu hivyo wazazi wangu pia walikua ameshanitengenezea hayo mazingira kwasababu hata wakati na, na gro nilikuwa pia kukiwa kuna michezo hizi za watoto mimi ntapenda kucheza, kucheza l ya udaktari <laughs> yani, it's, it's that nimekuwa nayo kwa muda mrefu n na, nakumbuka na hata kuna kipindi nilikuwa na natos za plastic za za tangu niko mrefu mm. lakini pia uh, na yenyewe ilipelekea mm. hivyo kwasababu uh, nakumbuka enzi zetu sisi sijui kama sasahivi uh, sstm za chini huku za kukuza vipaji vya watoto au vijana sijui kama bado vina, vinaruhusu watu zao na uwezo wao mm. lakini nachojua ya yalimu tuliyonayo inakupeleka ina kufuatana na jinsi unavyofaulu nilikuwa na faulu sana masomo ya sayansi vile mm. na nikajikuta kwamba niko kwenye mkondo ambao uh, wa pcb kwa upande wa f56 apotambaza lakini uh, baadaye muimbili kwenye uh, medicine kwa hivyo sasa during that process ndo na mimi nikawa napata um, oppotunity ya kujifunza vitu vingi na kuweza ku na kugundua zi, nyingi kama nilivyotumia yeah. kwamba unakuwa unasikiliza sauti yako unajisikiliza wawe mwenyewe unaskiliza vitugani unaweza kufay ufanya nana kupeleka kwenye au kwenye, kwenye maeneo ambayo unadhani kwamba unaweza ukapata zaidiso wazazi hawaku, hawata, hata siku moja hawajawai kuambia kwamba seb nabidi uwe daktari Un- myah eh. tha My so hmm. so kila siku alikuwa ndio najutsasa daktari wa kijijiusemewa kijiji yeah. yeah. kwahiyo siku zote alikuwa ni mtu ambaye yuko very proud na hicho kitu na alikuwa nakipenda sanaaphapana na uh, hakuweza aku, kufanikiwa kufika kwa sababu mimi mzazi wangu baba angu mi alifariki mwaka 21nikiwa nsa uh, okay. yes. yes. ah. mwimbili ndobang walifariki yhammamaalifariki nikiwa mdogo sanae ah, yes. mimi mamangu alifariki nikiwa 0 kasabmamangu alikuwa ni thmai Okay. Years old is to 0 lakini nakumbuka siku hiyo tulikuwa nyumbani uh, tukaamka asubuhi tukaambiwa kwamba mzee uh, amempeleka mama hospitali kwa hivyo wakawa hawapo wajautulikuwa right. yes. so, wadogo sana kwa hivyo alio wakakaa siku nzima na, na the, the niht kwahiyo kesho yake ya ndio wakarudi wakarudi akaanza kurudi magari mengi mengiao fndometokam mama mefari nayee alikuwa ipabdausmazikua zakutosha au siju nini kilitokea ia mdogo sanaea uojiaii mm. kilichotokea eh, ni kwamba alizidiwa tu kule zaidi na baadaye tukawa tumempoteza tumempotezakwa hiyo tukaambiwa hivyo basi tukafanya mazishi na maisha mengine yakaendelea yeah. um, si, si kitu rahisi kukuzwa pengine na, na baba peke yake au pengine mtu mwingine alikuja kwenye maisha ya mzee wako wakati mm. wewe unaona unadhani kama baba ugumu unakuwa uko wapi hasa kuwalea watoto wake ama kumlea mtu ambaye yuko sawasaana pengine umri wake kuhakikisha kwamba huyu mtu anawalea ana, ana, ana watoto wake kama ambavyo yeye anataka ksababu wengi wanasema mama mamawkambo nakwagakuani mtub wanza sana lakini pia aliunganisha familia yetu na watu wengi beyond famili ya watu ambao tumezaliwa nao kwa hiyo hiyo space kwa sisi kuleana wenyewe kwa wenyewe Aha. tumeleana na mimi kwa mfano nakumbuka mama yetu alivyofariki kulikuwa kuna shangazi yetu mm-hmm. alikuwa yuko pale alisomeshwa na mzee wetu na kulikuwa kuna watoto wa shangazi watoto wa mjomba kwahiyo kulikua ya kulelewa na watu tofauti wengi wengu na aini mm. inachojua ni kwamba kwenye relationship inategemea na utashi wa mtu cha muhimu tu ni kujua kwamba huyu ni binadamu wenzako unaishi naye vizuri nahani sio jambo baya okay. yeah. kwenye familia e, yetu tuko kaasijui ilikuwaje lakini kilichotokea kwenye elimu kila mmoja anaenda kwenye path yake yeah, kwasababu kuna wengine ambao ni, ni wanasheria kunadowunashera wengine walienda kenye wengine walienda kwenye, kwenye mbo mm. inategemea na maisha pia liokua anaenda na kila mmoja anaamua kiyake mm. ai mze mii alikua ananisistizia sana hicho kitu kwasababu kwa kumbukumbu kumbu yangu mimi ndo kwenye family nadhani pekee niliweza kupata nafasi namshukuru mungu <laughs> no, nafasi ya ku, kusoma oh. masomo ya sn es kwa sababu wengine walisoma vitu vingine kama nn hmm. yeah, hmm. na wengine ni wanasheria mdogo zangu kwahiyo aso yeah, necha labda ya mtu kwa sababu mtu anavyozaliwa mungu anakujalia karma zile karma zinaenda zinakua mm. na wewe unatakiwa uzigundue na uweze kuziendeleza kwenda mbele yeah. sawa sawa kabisa njia panda Aa, nataka nikupe heshima zako kwamba wewe ni mmoja kati ya watu wa kwanza kabisa ambao walifanya taifa letu lizungumzie ugonjwa wa ukimwi mm. kwa uwazi na nafikiri hiyo ilikuwa ni moja kati ya ndoto zako kutokana na article moja ambayo nilisoma kunaulifanya na mwananchi kama mwakaelfuba k na4n hiv yes. niliiona hmm. um, ilikuwa ngumu kiasi gani ilibidi u, uvunje milango kiasi gani na watu ambao walikuwa unakutana nao how, how, how nvin them kwamba hey, its iok okay kusema kwamba umeathirika mm-hmm. its iok okay ku, ku, kuomba msaada its iok okay ku, ku, kufanya hivi na hivi na hivi ili ukae sawa mm-hmm. kulikuwa kuna ugumu gani kwako vikwazo vilikuwa viko sehemu gani kwa watu kwenye system au ku, wa, wapi okay. yes. uh, mi nakumbuka kipindi cha njia panda nilikibuni wakati niko, niko fisapendyuniversity mwibili ilikuwa mwaka elubl Mm. ayo nka nilikuwa mimi nasikiliza sana vipindi mbalimbali mbali vya kijamii kwa bahati mbaya nikawa ninasikiliza nina, nina lakini ninataka kama ku sasa wakati na naalnau nataka kuelewa nikawa najisikia kwamba kuna flani ninayo kwasababu tayari nilikuwa nimeshaanza kupata kupataonimeshaingia mm. kwenye system ya afya nimeshapata mafunzo mengi na before university uh, wakati niko 56 uh, f- f- uh, uh, ch- uh, sekondari pia nilikuwa na roots and shoots naanization ambayo ni, ni uh, ouniganization kwa ajili ya vijana na maswala ya elimu mm-hmm. kwayo nilipata nafasi ya kipekee ya kupata mafunzo kutoka kwenye organizations mbalimbali za amswaa ya afya okay. kwahiyo mimi wakati nasikiliza hivi vipindi nilikuwa najisikia kwamba kuna kitu kinakosekana na kiliczingine vipindi mbalimbali ah. vya jamiisababu nilikuwa tayari nina shn na maswala ya jamii na kuisaidia jamii right. kwa hiyo nikawa nafuatilia sana tulikuwa tunaenda by byha uh, chuo tulikuwa tunaenda kwenye vyuo uh, kwenye uh, shule za sekondari na, na zara kufundisha kuhusiana na maswala ya kijamii na maswala ya kimazingira mm. kwahio nikawa nimeshakua mwelimsa aata iikua na, na struggle, hata kupiga simu wailikua chuo pale nabidi nitoke niende kwenye kibanda kujaribu kupiga simu labda kuelezea kitu mm. lakini nautzikobiz naenzi hizo yeah. kulikua kwa upande wa kwa mfano kulikuwa kuna watu ambao ni maarufu wanajua jinsi ya kupiga simu mm. siu mtu anatoka sikwenye anaitwa moja aliua natoka za matunda Chesko. Chesko. Mm. E, watu kama hao wengine sijui kinanani walikuwa ni watu very, lna to the tohe mm. kahiyo si kuwa nalia utaalam pia ulmimi nadhani ulikuwa utaalam kwa sababu <laughs> yni ukianza uki kipindi by the time unafungua tu kipindi tayari anayepiga simu ni mtu yule yule ambaye amepiga wiki liopitak liopitas so, mm. yeah. kwa hivyo nikawa na, na, napata ugumu kwa sababu kwenye kipindi unasikiliza kipindi yule mtangazaji anazungumzia isu very sensitive na mimi katika vitu ambavyo vilinisukuma sana ilikuwa ni kwenye masuala ya ukimwi siku moja walikuwa wanazungumzia hiv and aids mm. kwa hiyo wakawa wanasema wanamrifaa mtu kama mgonjwa wa ukimwi sasa lakini yule mtu a wagonjwa au, au, au watu ambao walikuwa wanazungumziwaau wanazungumzia hiyo hoja walikuwa wanashindwa kutofautisha beniikwa is okay. <laughs> kwa ni kwamba i ni pale ambapo mtu anapata virusi naid Na ni pale ambapo mtu anapata ugonjwa mm. ni kama mtu wanavozungumza ukisikia watu wanasema id9 ancrona mm. ni vitu viwili tofauti covid19 ni ugonjwa orona ni irusi kwahiyo i ni kirusi na ukimii ni ugonjwa okay. t anaeawa ameathirika na kirusicha ukimi ai haumi ene ambayo ina kind of wanapiga simu watu watu wakipiga simu kutoka mtaani wanapotosha tena kwahiyo yule msikilizaji anabaki njia pana kwa hiyo kila siku mimi nikawa naachwa njia panda kwenye vipindi ka sababu k- k- hakuna na hakuna taarifa sahihi kwa hivyo nikaona kwamba b nina sonsblity siku zote mi ni mtu ambaye wakuangalia kwamba sipendi kulaumu hmm. napenda kama kuna kitu kinatakiwa kufanyika huwa nafanya mwenyewe kama ninaweza okay. kwa hiyo nikajaribu kumtafuta rafiki yangu moja anaitwa austin makani by that time alikuwa yuko mm. kwo nikamtafuta akani kwa ruge baadaye nikaenda kwa ruge nikakaa na kusaga nikaandika zangu wakaielewa mm. lakini kwamba wazma ni ufanye nini ulete tuku, tukuweke na mtu mwingine kwasababu sisi hatukujui ukienda hewani utaongea nini enye edio wetu a Nita, nita, test hmm. asa ile test program yangu mimi uh, moja i- m- m- m- kati ya vitu ambavyo nilikuwa na- naangalia ni kwamba njia panda as a concept au kama jina ilikuwa kwa ni kwamba wasikilizaji wa, wa taarifa mbalimbali za kijamii wameachwa njia panda lakini at the same time jamii iko njia panda with regard to hiv aids Issue by that time. Remember, hiyo nazungumzia mwakaelfumbiliilikuwa mwaka ni moja katiya matatizo makubwa sana mm. wakati huo hata nahaniskumbuki kama zilikuwa tayari zimeshaenda kasi na maambukizi alikuwa ni makubwa mm-hmm. lakini pia ah uh, pia uh, wale watu ambao wameathirika na virusi vya ukimwi wikuwa ni watu ambao nilikuwa napata nafasi ya kutembelea ent zao naona ni watu sana, mm. na wana shida sana na wanapata unyanyapaa mm. wakiwa kwenye jamii zao kwahiyo nikawa nimepata pia hiyo eh, njia panda oh kwamba kuna njia panda kwa jamii kuna njia panda kwenye tatizo la ukimwi kuna njia panda kwa watu wenye kuathirika kuna njia panda kwa families, watoto yatima na watu wengine kwaoapamoja a nakumbuka kwa hiyo nikaruhusiwa sa program nakumbuka ilikuwa tarehe 8 otob mwaa 2 nikaruhusiwa kufanya lakini kuka kuna ua uh, namkumbuka maeemnamkumbuka prince baina kamkulu mm. pamoja na finamango ndio wakawekwa pale kwamba wanisimamie kwahivo wao waa kipindi mi nilichofanya siku hiyo kitu cha kwanza kabisa ili kuonyesha nando aayan mawcuu watu waliowafiaa ukim kutoka kwenye mbalimbalioua mm. una ambazo likua aambazo uh, wanakutana kujadili matatizo mbalimbali mbali. mm. nikawafata nilikuwa nimeshaanza kuzungumza nao kwaho nikawaambia kwamba niwape voice ili na nyinyi muweze kuelezea nazokutana nazo kwenye nazo, mm. maswala ya kijamii lakini kwenye maswala ya unyanyapaa anayeweza kuelimisha kuhusu ukimi au matatio ue twtu a unasema ntazungmiakaakwama mtu tunam anasema jina lake anasema mimi nimeathirika mm-hmm. na mm-hmm. like virusi vya ukimwe niko njapanda ntaongea a ia itu vyanikaongewa sana hiyo mm-hmm. yani, hey, mm-hmm. hey, hata kwenye nakumbuka brother joseph kusaga alipigiwa simu nyingi sana e, ruge akapigiwa simu nyingi sana kwahio ka kuicaana watu kujua hiki i n wahiyo baadae ndio tukakaa ku nikawa na, naenda lakini msukumu wangu mimi ulikuwa ni c na kuwapa nafasi watu wanyonge kuweza kuzungumza maswala ambayo yataleta kwenye maisha yao na ndio maana sikuishia tu kwenye maswala ya ukimwi nikaenda zaidi kwa ruhusu watoto ambao wamenynanyisika ambao wamepata shida mbalimbali mbali, hata za kunyanyisika kijinsia wame, wamewezwa kusaidika na kutoka kwenye shida na kuwa watu wengine kabisa na ukizungumzia njyapanda unanikumbusha eh, jana nimepigiwa simu na this young lady anaitwa jana anaitwatejana mm-hmm. yes, kanipigia simu uh, yeye alikuwa mm-hmm. msichana wa darasa la saba ambaye alikuwa ameishia darasa la saba alafu akawa ni niu mama eh, dares slam kuwa ougl kwa hiyo akawa amesikia kwamba amefaulu na nafasi yake huenda imepewa mtu mwingine alisikia kwa hiyo akawa anataka kutafuta njsi za kutoroka ili aende kufatilia kule kwao kijijini lakini bahatimbaya mama mwenye nyumba fanyaazi mzur an a anamzui aapata ya kuja kwenye kipindi chetu sisi tukai sto yake aikua naongea vizuri sana ahiyo was wakajitokeza wasamaria wema kumsaidia kina mama deri kina brathe ngikari wakamsaidia walivyomsaidia tukapata naafsa a elimu walijitokeza a ya njia panda ilivokua kwama inasaamishle akasoma m maa aawakamsaidia tena akasoma om mpaka akamaliza baadae u- u- u- i ikawa inaendelea kukua ya njiapanda wao u- akatoka pale akaenda cho akasoma uh, shule yanini uh, i- dodoma university na graduate, she's an HR expert wow. yo jana amenipigia simu kunijulisha kwamba amefanikiwa kupata ajira c0 manager wa n0hizo wow, ja. so, so nika, eh, ndio zilikuwa ndoto zangu kuacha huyo kuna wengine wengi tu wakinan mtotowa10y ambaye alikuwa abus na mzazi wake eh, babake mdogo alitoka alitoroka akaja kwenye kipindi chetu yule baba alikuwa akimfanyia vitendo vya lawiti mm. kwa hiyo tukamsaidia tukamshirikisha tukapata wasamalia wema tukamtoa kwenye yale maeneo lakini hivi tunavyozungumza uh, nilivyokuwa australia recent, last uast wkno mm. uh, last, uh, last year, last year anilifanikiwa kuwasiliana nayeatukuonaa ksabu alikuwa yuko oh, anamazanamaliza yeah. yeah. uh, univ- an- chuo kwenye maswala ya ikwahiyo ni mtu ambaye sasahivi yuko mbali kabisa na amefanikiwa vizuri sana na u ananipigia simu tunawasiliana nanishukuru na vitu kama hivo kwaivyo naamini na, na rafiki zangu mundani ni, ni moja kati ya watu ambao bila shaka tulikuwa tukipenda na kusikiliza kipindi hiko na pengine some of the ambazo tumeshawahi kufanya katika maisha yetu pengine zilitokana na vitu ambavo tulikuwa tunasikia kutoka kwa watu wengine kwamba inabidi ujikinge inabidi uongee kama kunakitu kinatokea kmuauafaya tu vende sawasawa yeah. kabla sijakuuliza kwa sababu gani uliacha kipindi nataka uniambie hivi karibuni kumekuwa kuna wimbi la watangazaji wakubwa wa kuhama kutoka kituo kimoja kwenda kwe, kituo kingine wewe ulipewa nafasi ulikuwa hujawahi kukaa nyuma ya microon mpya kabisa ume, umetoka zako chuoni huko ukaulizwa tu unaweza kufanya ukaambiwa utapewa watu ili mambo yaende na ukabadilisha maisha unalichukuliaje una, una hili swala unadhani kuna watu ambao wana vipaji lakini hawapewi nafasi just cause mmoja eh, anatoka huko anaenda kule ama unadhani ni sawa kwa sababu biashara pengine ndio inataka hiwo hivoagainst that. That. that movement kwa sababu naamini kwamba tusisi wenye houses pia tuangalie kwenye engo ya kutengeneza talents new yes. os naielewa kwenye engo nyingine pia kwa sababu ina saidi mbili naielewa engo nyingine ya kwamba uh, pale ambapo ukihitaji kitu au mtu ataeweza kufanya unachokitaka go there and get them kwa sababu hiyo movements hizo za uh, watangazaji kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine sio, sio tu kwenye media houses hata kwenye biashara za kawaida kwenye mabenki watu watabl w- wacheza mpila wanamvu so ni nira kama ilivyo nyingine lakii nikisema mis si, si hivyo ni kwa sababu na mimi naamini kwenye kutengeneza lent kwamba kama nnataka ku, ku, kutengeneza mtangazaji wa aina fulani nitamchukua kijana young, ntamntampatamtengeneza fa- anifanyie ninachokitaka wa ha- uh, mimi siret siop- hivyo ndomana mm. ujawa kusikia kwamba fm imemnunua fulani fulani imefanya hivi mm. lakini kwa, kwa upande wa, wa utangazaji kawaida ra um, mm. mimi naona ni kitu sawa tu kwa sababu pia inaongeza thamani kwa watangazaji kwamba ili atolewe sehemu moja kwenda seem nyingine sidao inabidi liongezeka Kip, kipato kinaongezeka labda na packages mm. lakini pia inawapa thamani watangazaji kwa sababu watangazaji wamekuwa pia kwa muda mrefu wamekuwa pia hawapati vipato vinavyostahili mm. yes. uh, na mimi nitakuambia ndio maana mimi nilivyoambiwa kuau nilivyopewa o uajiiwakuajiliwa lakinia kwenyeo niliie ta uh, nikatakeaut ya kuwa na own kipindi kwahiyo kipindi cha njia panda ial ni kipindi changu nilikidsign nikatangaza nikakikuza nikatafutia nikatafutiaon nikatafuta nikawa naipiaaimo kwa hiyo uh, naamini na kwamba kuna opportunities nyingi zaidi inakusaidia ina kukua zaidi kwa sababu mi kwa kupitia kipindi chae hapanda sikuishia tu kutangaza nikajifunza mambo mengine mengi sana kwenye maswala ya social entrepreneurship mm-hmm. nikajifunza maswala mengi sana kwenye maswala ya afya nikakutana na institutions mbalimbali za afya kama unfpa aya f hizi zote mi nilikutana nao nikaanza kufanya nao kazi na baadaye mpaka nikapata kazi za onsultas mm. kwenye organization za unfpa benjamin mkapa international na benjamin a um, foundation. foundation nimefanya nao kazi kwahiyo somany dos ndio mana mi nikiangalia watangazaji na, nataka wasijiangalie kama watangazaji tu mm-hmm. wajiangalie kama nen eile kwamba na yeye pia ka drive, um, anaweza akadrive anaweza akapeleka mbele gurudumu la maendeleo ya, ki, ya kibiashara mm. au ya kikazi au ya kufanya kitu just beyond kutangaza kwa sababu nachoamini kwamba unavyokuwa unatangaza y creatin a brand kwahiyo that brand hasto have, has have value value not just to the station lakini iwe na value hata kwa watu wengine hata iwe na value na kwako kwa wewe mwenyewe yes iwe right. na value, mpaka kwenye maisha anayoisha kila sikukwaiyo mm-hmm. ni kitu kizuri lakini ki, ki, kipeleke kwa, kwa mnajiri wa kukuzakipindi right. yeah. so, okay. cha njia panda niliacha lakini sikuacha kwa ubayaniliacha yes. kwa sababu ya malengo ya kimaisha lakini na hatua mbalimbali ambazo iikuwa nikienda nazo macho nilianza kulegalega kwenda hata kwenye kipindi ni wakatiule nilivyoanza kusoma ziaama masanze kum mu kwa hivyo nikampata dr isaac aualy mm. alinifata mwenyewe miaka kadhaa nyuma akaniomba kwamba mbia brha ndege naomba niwe pamoja nawewe kwasababu atukaelewana akawa anakua kwenye kipindu mbao wanafanya n yani wanaandaa watu mm. nan kwa hivyo nikampa nafasi hiyo yeye kuwa o kwaoyeakawa wanapods lakini nikawa wana ninajua namtarget kwenda wapi kwa kasababumi so, so. nilikuwa ninashajua kwamba i kwahiyo nikawa namwandaa katika kumwandaa ndio nikawa namtrain na jinsi ya kuongea nampeleka na pia kwenye programs, ambazo nilikuwa naenda pia za wandishi wa habari mm. kasau tula kama kipindi cha njia panda tulikuwa tunashiriki kwenye miradi mbalimbali akuelimishaata nafasi ya kujifunza lakini napeleka na watu wangu wanajifunza nice. kwahiyotukaa tunaeda ku lakini pia mm-hmm. kwahiyo nikawa pia namwandavile na siku ambayo mimi niliamua kwamba sintokuja kutangaza sikumwandaa kwenda hewani nilimwambia leo siji unatangaza Period. na mi ndicho finamango alinifanyia finamanalinambiawaiyoanayo uh, kujengea mtu confidence kumpa mtu uthubutu wa kujaribu kwa sababu by that time alikuwa ha, ha, kama anajiamini ha, hajiamini hmm. kwao nilivyomwambi ta- sure. yes. kwahiyo na hua wanasema kwamba kwa ukitaka kujua, kujua uwezo wako ni pale ambapo utaweza kuvecam the fear that you have kwahiyo the np ou a ioe th wahyo nikawawezesha kupambana na kile kikwazo ki, ki walichokuwa nacho na na kubwa. Kwa kubwa sana kwahiyo alikuwa pia na, ana haja amini lakini bahati nzuri alikuwa ni mtu mskifu sana afu baadae tulikua marafiki sana kwahiyo nikawa na m unaweza nikamwachia nika akawa naendelea baadae nikawaganikawambia nitaondoka basi nikaenda kufanya shule lakini pia wakati h nilikuwa na idia yangu wakuwa na, na rdiostation okay. ya kwangu mwenyewekaribu nice we'll yeah. jessica mm. seba huyu anaiajessica wow. anatoka samaki samaki hicho hey chakula chako kinaitwashonige hizo ni win uh, pamoja na chips ni Eh, oh, ile ya kwangu nichenoris ama ile pale ni cheoris asante jessica mmenywe tu mpya hndio walewalamoja tu mchina mwengine mm, niwapi waaustlia oh, yule eh, au marekani no shonige niwawapi ausia au marekani imenypya sindio eic hiyo ya kwako ni shilingi e eh uh, hey, ya kwangu ni shilingi efu ishirini ndiyo filet makange hii hapa menye wetu mpya kabisa kutoka samaki samaki seba karibu sana utakuwa jon- una donywa donywa tunaendelea tunaedelea cool. yeah. seba mm-hmm. kulikuwa ili ni swala la kizushi kulikuwa kuna ruma mtaani mm. kwamba wewe ni mlevi sana Hmm. na saa zingine ukishakunywa pombe huwa unarusha ngumi nyingi sana <laughs> <laughs> ngumi na glasi na nini yaani kaa mbali nawe ni tofauti kabisa na yule mtu ambaye ukienda ukikisha ukishapandisha feda yako ukianza kusema habari za jioni wasikilizaji na nini na nini yaani two different personalities kuna ukweli wowote juu ya hilo kakao nadhani hata we tumesha kwenyebendi yeah. wapiwapi mwanza esha kula bata sanna tena kwa za kimiakimia yes. nanpeeka sehem mm. zako ambazo bado hujafunguakwaiyo mm, exactly. <laughs> yeah. ni mtu ambaye nnafurahi napenda kufurahnapenda kufurahi sijui labda kwenye, kwenye maswala ya mkusanyiko wa watu kunaweza katokea kitu labda mtuekoruana mm. lakini very rare, yani very rare, sijui sikumbuki mimi kugombana na mtuet kwasababu nimekunywa pombe mm. sikumbuki labda kugonga gari au nimekuansachiwa sijui kwasababut nimeelewa nimekutana na watu wengi sana kwenye maeneo ambayo nime inywai mm. nimekutana na mm. watu wengi nimetengeneza marafiki wengi mm. nimetengeeza nimeshafanya fanya uh, nyingi kwa kupitia maeneo kama hayo na watu kama hao mm. nimefahamiana na watu wengi sana so siri ni ipi, seba mm. siri ni ipi kwa sababu sio watu wengi ambao wanaweza wana, wana, wana kutofautisha kati ya kunywa kistaarabu kama hivyo ukiwa unai mm. na kunywa mpaka umezima unasachiwa umekutwa huko sehemu ambayo sio mm-hmm. mdogo ambaye anakuangalia sahizi Hmm. na nahivyo ulivyopendeza na kwamba ni ceo lakini bado unatumia pombe lakini hauko hivo kama ambavyo wengine wako hmm. S- si ni nini ni, ni? siini malengo unataka kunywa ili iweje au na kama unataka una kunywa sai kwa ajili ya kusaiz thoa an de- ditdatly kwa sababu kwenye maisha ya kila siku too much is c sio tu kwenye kinywaji ni kitu chochote kile ambacho ni indulging hata chakula ukila zaidi ya kiwango kipimo kubalika, of mm-hmm. kila kitu kikitumika vibaya kipmo kchayu waiyo hata, hata kwenye, kwenye upande wa wainategemea uh, mm. na malengo yako nataka ii fa talasm wamb kuna watu ambao kuna kile tunakitae the n kiwango ckiwango cha juu au cha chini ambacho unaweza kuchukua wewe mm. yani we unaweza kuchukuaunaweza unaweza, to- yani unaweza kute mpaka levo gani mm. kwa hiyo watu hawazijui hizo levo zaokwa hiyo ukishajua tolerance yako kama tolerance yako ni zro do drink mm. acha do something else andsomething um, social po- mziki nini and then be happy mm. lakini kama, kama unaona kwamba tolerance levo yako ni ndogo alafu inakupeleka kwenye levo ya insanity au sehemu ambayo sio sahihi mm. then youare not supposed to, to, take it, to take it lakini kama unaweza kutolerate you can drink and socialize And go back kitu ackotheet takumbuka takatbwan anaulnaaa mbukeiuanza nwa kana miaka kama utakumbuka Uh, skumbuki miakao nifunikie mymbuki miaka lakini, lakini mm. nilikua mm. mm. sio zile za, za, za labda huko primary ama huko sekondari imeachwa fulani unajim, unajimiminia unajimiminiahpaa no, no. mm. sisi tulikuwa kiasi kwa hiyo uh, vitu ambavyo sio vya watoto sio vya watoto kwahiyo hatukufina haikuwa shida ulivyojulikana nyumbani kwamba una, unatumia kinywaji hapana mzee wangu alikuwa ni mtu very open mm. yes. okay. lakini nilikuwa namficha sana uh-huh. yeah. biashara seb najua unafanya nyingi kama ambavyo umetuambia uh, kuna, kuna, kuna kampuni ya, ya bima kuna bendi kuna redio na kuna biashara zako nyingine ambazo misizijui ue mwenyewe unazijua um, unajiwezaje kujigaa unawezaje kufanya hivyo vitu vyote na bado ukawa baba bbhilo hmm. swali wengi wananiuliza hmm. kwenye kufanya shughuli mbalimbali unavyotaka kudvesify kitu cha kwanza lazima ujue kama una uwezo wa kuvesf kwa sababu kuna watu wengine wana uwezo mkubwa wa kufanya vitu vingi wakati mmoja kuna watu watuhawawezi hmm. kuna watu wengine mind yao, mind yao ni one way anachofanya ndo hicho hicho mpaka akimalizetscaracteist nni personality kwa hiyo mimi ni type a personality kwa hiyo typea personalities are people who areyoucan yeah, multitask. multitask and you can be involved in a number of activities na nakuwa una move so your life is so fast and quick na una move by adrenalin iam driven by adrenalin mm. yani vitu vinavyotokea vingi ndo inakuwa i get to move right. kwa hiyo iam that kind of person o ukishajua personality yako ndio unaweza kujihusisha na vitu mbalimbali mbali. mm. kwa hivyo mimi nimekuwa nina grow huku niko, niko nje ya box napenda kuishi nje ya box napenda kushiriki au kufanya vitu mbalimbali mbali ambavyo naona talenti yangu inaniruhusu mm. kwahiyo kila pale ambapo talent inaniruhusu naweza kufanya lakini kikubwa ambacho nimekiona ni uwezo wa focus kwasababu kitu chochote unapokianza mwanzoni kinahitaji s hmm. kikisha r unaweza ukakitengenezia sstem kikaendam kwa hiyo hata ndege yenyewe unavyopaa ndio kuna vitu vingi malot wanajua pale ndio kunapaka ikisha ikishafika unaweza ukaka unaeza ukaka hikiki naona wanapiga tor mm. nii wnaezaambia karibunutembeetu yeah. kamahioikiwa na inatua pia kwahiyo uh, hata maisha yetu ni kila, kila siku ya vitu tunavyotaka kuvifanya u na uwezo wa umi nachoamini kiukweli kabisa namshukuru mungu nahani ni uwezo ambao mungu alimpatia ambao ninajaribu kuendelea ku nnaamini Na kwamba watu wengine wengi wanahuo uwezo au hivyo vipaji mm-hmm. lakini hawajataka kuvifanyia kazi kwa sababu eidha ya uvivu au uoga au kusikiliza sauti za nje ukiwa unasikiliza sauti za ndani kinachokusukuma kwamba unaweza kufanya unakifanya kwahiyo mimi ninapokuwa nafanya kitu nakisha kwamba nnakijua kwahiyo nikitaka kufanya insurance. Mm-hmm. lazima nili insurance nikitaka kufanya media ntaanza lakini nitaenda kufanya kusomea nchochote inachotaka kufanya lazima to research unafanya unachokijua sio kwa sababu eti dokt ndege anafanya vitu vingi basi ngoja nami nikavifanya uh-uh. sure una ctesace yawewe kujifunza kufahamu kujua utaalamu wake mm. inafanyikaje inaendaje anthen unatengeneza skill set na ndo mm-hmm. unafanya kwa hio ukiwa unafanya kitu unachokijua ni rahisi kufanya vitu vingi tofautia mm. uh, kusema ule ukweli wamepungua sanawamepungua sanakwasabau labda ya mazingira yaliyobadilika kibiashara mm. kwa hivyo nili nilipunguza eh, wafanyakazi kasababu nakumbuka about4yago nilikna mpaka0o kila sehemu kijumlisha walik nafika zaidi ya mma ishin lakini nilivo mambo yalivyobadilika kwenye special hata hivi juzsan za corona na na pia zinabadilika vitu vingi vinabadilika kwa hiyo lazima u- u- especially secia isu compliance ndivyo vitu ambavyo v- vimechange mambo mengi sana sema watu hawajui wanadhani kwamba kilichobadilika labda ni pesa amna kilichobadilika ni compliance. yani ku- kuweza kuifanya biashara yako ikidhi eh, sheria na taratibu zilizopo pale ndio kunakuwa kuna Hmm. kuna vitu vingi vinauwezikufanya tena mambo kienyeji kila skitu lazima imepangwa vizuri sasa ili uwezi kufanya hivoksabau una azma kidogo u-trim down watu ambao wengine lad awa sanaee unaanza kuangalia yani, mabadiliko yote yanayotokea yakimfumo hmm. pia yanasaidia kubadilisha hata biashara zinavyoendeshwa amba unaanza kuangalia ssakazi ku, moja himbona inafanywa na huyu naakuta watu watatu hmm. wanafanya kazi moja kwa nini huyu asi, asiwe nlabda na, na, na email hatume au asiwe na bodaboda avifanye hivyo vitu vyote vya watu nanini ma, wanaitwa makarani watatu fo wat kwahiyo vitu kama hivyo kwao tume kwa hivi nitasema labda ni watu kamani uh, wow. yeah. e, system yenyewe ilikuwa inaenda ina, ina, ina um, mifumo Uh, at wanjichuja wenye. wenyewe wengine wanaondoka akiondoka mm. wengine wanahamia sehemu zingine kwenye urahisi zaidi you don't hire. Mm. na kuna kipindi kampuni zinapitia magumu mm. uh, unabaki una na wale ambao wanaweza kuavumilia mm. wanaoondoka auongezi wengine so mpaka inajiseti jiseti yenyewe mm. yeah. lakini pia napenda na, na pia kuwajulisha ku, ku, vijana wenzangu au watanzania wenzangu kwamba pia sio kila kitu unachokiona kinang'aa kimefanikiwa labda kwa urahisi zaidi kuna vingine vimefeli na, na mimi huwa siogopi kusema kwamba katikan uh, jani yangu ya miaka ishirini ya ujasiriamali mali nimeshajaribu kuatemti kufungua au kujinvolvu kwenye makampuni sio chini ya ishirin na tatu lakini katika hayo karibia eh, makampuni kumi na tano yalifeli kabisa kwa hiyo kufeli sio kitu kibaya faili, unajifunza how to do better kwa mfano mimi nakumbuka nilianzisha kampuni kwa ajili ya kwa, kufanya medical services eh, nikaleta ambulances hapa mm. nilizinua uingereza lakini bahati mbaya ambulance zilizozileta zilikuwa ni ambulance aina ya yaar uh, zake hakuna mm-hmm. na used ambulances mabovu yakaanza kunisumbua kwa hiyo that bnes haikufanikiwaa kwasababu nilikuwa nataka kutoka nje zaidi ya kufanya tu medical services tdl mm-hmm. ib lo odialeergee naeaaio na nini hmm. nilikuwa nafikiria mengi kwenye hilo eneo nilikuwa naona kwamba hata siku sikumoja nitanaiaioiyawanzageuawya um, um, <laughs> <ukotaku ingiuza ile. laughs> <laughs> kwangu y yeah. <laughs> uh-huh. kwa hiyo vitu kama hivyo helikopter itaweza ita, ita, ita kuevacuate ku, ku watu kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine mm. au utachukua eh, ndege ambayo iko fuleqied kwa mm. sababu kwa tanzania hapa bado kwenye maketi yetu hatuna fully fulequied aircraft mm. ambayo ni mdicalevaation cialize haipo hata wale madaktari wanaoruka hawana kitu kama hiyo sio, sio kwa upande wa tanzania oh, ni... yeah. wapo, mm. lakini mara nyingi nachojua mimi labda kama wameleta lakini wanatumia hizi ndege za kawaida labda wanakuta tanzaa mm. au hzi mm. wanatoa viti wanaweka mm. mgonjwa wanakaa pale wanamwekea mm. yani bado ni hiyovituwaho ni... so, mi nikawa naingalia kwenye lv onikiamua kuifanya nikiamua kwamba nataka nifanye tena hii kitu nitaifanya much bet kwa sababu where I najua sikufanikisha nini najua vitugani vilifanikiwa na, lakini pia nili kwakipindi ninde nairobi nikasoma wenye nice. maswala yam nikaenda tena south souafrica nikawa na watu war24 mm-hmm. kwa hiyo nilikuwa tayari nimeshajiweka kwenye ku, ku, ku, ku, kukijua kwahiyo ni nayo ya kwenye maswala nice. yes. ndio maana kila siku nawaambia na watu wangu au watu nao wa au wakuwat kwamba mse unafanya unachokijua au kama hufanyi unachokijua basi jua unachokifanya nahakikisha unakipenda penda kitu unachokifanya au fanya kitu unachokipenda ukiona hukipendi basi hakikisha kwamba unatengeneza mapenzi nacho tafuta engo ya kukipenda ukifanya usichokipenda huwezi kufanikisha mtaka hmm. uniambie kitu ambacho anafikiria nikikutajia watu hawa enye mpiranitugai inakuja kwao kwenye mawazo yako cha kwanza kwanzaabis Yeah, life is about lia apes alikuwa ni mchezaji ambaye anatumia mgou wa kushoto akienda sehemu ambayo siyo ya kwake anakimbia ataakikisha pili uh, apesi alikuwa ni mchezaji ambaye nakumbuka alikuja manchester alituokoa sana una game moja hiyo ilikuwa ni hyo uh, liai like f- hmm. kuna back. game moja ambayo vampesi alifunga mancity magori ya tiktk makali makali tkali mm. sana ni kwa sababu nio hicho ata usemaac lakini pia uh, i ya uchukua opotnit pale inapo pentkwa mm. sababuprity haipsent mara mbili aa akipata chansi anakupiga okay. yeah. mm. ni, mm, ni ukimtaja ninaona um, uh, worin so tubaki hapo um, moja kati ya vitu ambavyo unafanya siku hizi katika kofia nyingi ambazo unavaa hmm. ni usimamizi wa msanii wa muziki ambaye ni mkubwa hapa kwetu kwenye press conference moja ya mwisho ulikuwa umevaa barakoa um, sio kitu ambacho kimeacha ladha kwenye midomo ya watu wengi kwa sababu pengine wee sio mtu ambaye unajulikana kwamba una, uko vizuri kwenye hiyo st ushawai kusikia mtu anakuambia kwamba hii nafasi yako kwa ondeboy sio nafasi yako ushawi kumsikia mtu anasema hivo ambacho unakifanya kwadogo si cha kwako eb sema nachojua ni kwamba wakati naanza kuwa involved na kuaa mm. kulikuwa na hisia nyingi hisia ya kwanza ni kwamba huyo anamfairisha dogo ndio ilikuwa hiya kwanza nahiya p ilikuwa ni kwamba anampotea ahisya tau ambayo ilikuwa ni potofu kwamba amemtoahizo yeah. hisiatatu ndio zilikuwa zinaendelea lakini h nahani inaenda inajidhihirisha kwa sababu mtu akikudoubt kwenye uwezo wako au ability to, to transform to do uh, in, a, in any sector uh, ni rahisi sana uh, an, akiut anakupa, anakupa viga ya wewe kufanya zadikufanya mm. vizuri zaidi right. so au unakuwana mianapenda napenda vitu vipyamimi mi, ni mmoja wapo sb mm. mi ni mmoja kati ya watu ambao walishangaa najua kwamba umeshawahi kufanya mziki you had your own band una radio zako kwa hiyo unajua kabisa maswala ya, ya, ya, ya, ya muziki na na sifa zake na sayansi yake na fitina zake yamekaaje unajua wapi pakupenya wapi pakutokea mi nataka uniambie leo ilikuwaje ukaishia kuwa na harmonize mlikutana kutana vipi <laughs> okay, uh deep sana kwenye, kwenye vitu ambavyo sihitaji kuvizungumzia lakini upande wa mimi nipo siku nyingi lakini mm-hmm. sijawahi in so people should understand wanatakiwa waelewe watu tofauti kati ya tasnia ya muziki na biashara ya muziki mimi nimekuwa kwenye tasnia ya mziki muda mrefu lakini sikuwa kwenye biashara na pashen yangu ya, ya kuingia kwenye tasnia ya mziki ilitokana na mimi kuwa karibu na marm ruge bythati kipindi cha njia panda kilikuwa kinac ambao walikuwa wanaonyesha kuwa na aent ndo tukakaa mimi na marem tukaamua kwamba tutengeneze tutengenezen ambayo itapokea vijana wanaotoka mazingira magumu wenye vipaji tuweze kuwaendeleza na kuwapeleka sokoni au kuwaruhusu waende kwa hiyo tulivyoanzisha tht na marmruge pale hapo moroco tulikuwa tuna, tuna nia hiyo na mimi ilinipa nafasi ya kujifunza vitu vingi kuhusu talent mm. kuanzia kwenye udogo wake mpaka kwenye ukubwa wake nijifunza vitu vingi lakini pia being in the um, media pia kwa miaka mingi mm. nimekuwa nikiinteract sana na kushiriki kwenye vitu mbalimbali vinavyohusisha mziki kwa hivyo nime pia nimeshiriki kwenye ma- ma- ma- maandalizi ya, ya tamasha la fiesta kwa miaka mingi sanaob 0 years mm. lakini baada ya kuwa na, na, na prodct yangu mwenyewe ya jembeka festival Uh, kuja kushiriki na wasanii wa ndani na wa nje ilinipa pia uwezo wa kusoma kwa mbali the music industry na kuweza kupata the bits and bits and knowledge ya music business De. kwa hiyo nikaanza kuwa na interest lakini nilikuwa najifunza zaidi kwa hivyo uh, tulivyokaa na harmonize a yeye ndio alinie alini, alini, alini pom kwenye hicho kitu mm. laki mmeka wakati... yes. okay. ni kama mdogo wangu mii wanamziki wengi wengine hati siwezi kutajia lakini nimekuwa nawaspot na nawasaidia wengine labda hawajasikika au haijajulikana kwamba, uh, kwamba labda dr sebastian aliwahi kumpa uh, soan so uh, pesa ya kwenda kurecord music uh, south southafrica wakarekodi video wakarudi tu wengi au wengine kwenda studio wengine hata ushauri wengine oneion hapa na pale so I've been in the indust lakini moslent kwa hivyo nimekuwa ninashiriki nina katika njia tofauti mm-hmm. lakini tulivyoweza kukaa na, na, na harmonize niliona kwenye engo tofauti tena kwahiyo nikawa pia nami najifunza lakini pia nikawa naona kwamba themp kwenye biashara ya muziki siyo tasnia ya muziki okay. music industry mzikikwahio nikaweza kuangalia nikaanza kuona uh, uwezekano wa kufanyika mambo mengi zaidi na ku industry kwa mimi kushiriki kwenye music business hmm. yeah. so, a lot, a lot of bad blood iob kwenye, kwenye uhamishi wake kutoka, kutoka ambako alikuwepo mpaka huku ambako nyinyi mko hivi lakini uzuri ni kwamba anaendelea mimi narudia mi ni mmoja kati ya watu ambao walishangaa kuona um, anafanya kazi na wewe sio kwa sababu sijui uwezo wako lakini ni kwa sababu niliona yale sio mambo yako yaani kwamba uh, sijaribu kuwa uh, kukuvunjia heshima lakini naona ah, is too big for this thing man. labda ya ni mambo ya kitoto lakini mtaani pia kulikuwa kuna stori kwamba wewe ulitumwa uenda ukamchomoe mchizi pale yani ulifanya kila ambacho kinawezekana mchizi achomoke pale ili uwe naye wewe kwa sababu pengine umeonayee no. kutoka you? No, it me. kwa sababu huwezi kuzuia watu wanavyofikiria kwasaabu hata wee mwenyewe unavyowazaa unavyofikiria naoniona kfat una ambazo ni ya vitu ambavyo vilikua sio vyakweli lakini vimeenda vinajichuja ukweli huo unajichuja wenyewe kwa hivyo hata muda unavyoenda naamini kwamba mungu anaendelea kufungua kuonyesha ukweli wa mambo yeah. mm. naamini kwamba its just time it's just about time mm-hmm. time about will tell everything amani mimi nilikuwakumchomoa yeah. oh, aliamua kuchomoka mwenyewe au kulikuwa kuna mambo mingine yaliyekuwa nafukuta kule ambao ni yakwao wenyewe na mimi nikasubiri nikaa pembeni nilivyokubaliana na kufanya naye kazi na kufanya naye nilisubiri amalizane nao tukaendelea na kwa hivyo hivo vitu vyote sipendi kuvi kuviongelea kwa sababu si dhani kama vinatusaidia kugrow kwa sababu tunataka tukuze music industry mm. tutengeneze mahusiano mazuri tuendeleze upendo na mshikamano na kuheshimiana kuheshimianaunadhani mm. yeah. tuko kwenyecti Eh, hiko ambacho umekisema kwamba tujaribu kufanya hivi na hivi ili tupeleke mziki wetu sehemu nyingine yeah. unadhani hapa tulipo sahizi tunakuelekea ni kule ama kuna vitu ambavyo inabidi tuvibadilishe ili kama tunataka tufike kule inabidi tufanye abchd ama hapa tulipo tuko vizuri kabisa tuendeleze tugurudumu mi naona tuko vizuri tunaenda vizuri kwa sababu music industry ya tanzania inakuwa sana It's growing quite fast na actually, ukisema kwa east africa we are leading mm. kwawahiyo naona kwamba tuko vizuri na tunaendelea vizuri na nashukuru kwamba rais wetu dr john pombe magufuli na serikali yake wana so sana wt yams kwahiyo hili ni jambo jema pia ambalo inaisaidia kukua mm. mambo madogo madogo ya hapa na pale watu karuzana u kutoelewana au washabiki kutoelewana ni kitu cha kawaida sana kwenye music industry sio kitu kibaya kwamba mziki hautokuwa mziki utakuwa cha muhimu tu ni kuwa focused, na kila mtu nakuwa na malengo anajua anataka nini mm. anataka kwenda wapi na kuwaheshimu watu wengine na kuendelea kusambaza upendo so w- w- what do you tell your kid m- m- m- kijana wako ambaye una mmenaji ambaye una, una, una unamsaidia kibiashara kwa sababu kiumbri sidhani kama ameona mengi kama ambavyo wewe umeona wewe ushawa kukaa na watu wa mabendi ambao kunakuwa pengine kuna mkubwa kabisa then kuna wakawaida daraaadara zile zinavyoenda zinarudi na nini na nini na nini wewe kama kiongozi huwa unamwambia nini ili kufanya kichwa chake kiwe kiwe kimetulia ili aweze kuandika na kufanya mambo yake yaende what do you tell him okay the reason i was involved kwenye konde music worldwide na konde gang is to establish that sense of business mm-hmm. looking at music as business mm-hmm. so that is my role kwa hiyo kwenye hiyo zaidi kwenye maswala ya talent management pamoja na administrative issues kuna watu wengine ambao pia wanafanya hizo kazi aini um, mm. tunazungumza kama mdogo wangu kama rafiki kwasababu yeah. ukitaka kufanya biashara vizuri na mtu au kufaya a abchaa akitu ambacho naiona ko sawa tunashauriana ni watu ambao tunashauriana sana okay. lakinikitu ambacho mimi na po ni kwamba is very, ni mtu msikivu sana kwahiyo ni fya jua kamba meshaona mengi vile vile kitu kingine ambacho watu wengi labda hawajui ni kwamba amn pia yeye mwenyewe kama msanii anajitambua kwahiyo vitu vingi sana anavijua lik th Yeah, so kazi yangu inakuwa rahisib anakuangaia sa tunamalizaaexl kwa kijana ambaye anakuangalia saizi saba umependeza bahati nzuri nikuwa ni nasoma pia kwamba umezaliwa kwenye familia ambayo mungu alikuwa ameibariki eh, ama siobarwsiwezi kukata neno mungu kubariki kwasababu kila famili imebariwmlikuwa okay, mna mipunga sindiosiwezi uh, nkasema hivo L- lakini haukuwa kama mina right? sijuatuu tunapanda daladalasio <laughs> kamassi right? sijui mepanda kiasi ganikwa <laughs> <laughs> so, kijana ambaye anakuangalia yes. sahizibna anataka kuwa kama wewe ambavo upo unahani ni njia gani ya kupita haijalishi ametokea katika familia gan ai nahani ni njia gani ya kupita ya mtu awe grounded, aweze kufanya vitu vyake na aweze kuwa kama wewe ambavyo uko sasahivi unafanya okay. vitu kibaohuaa okay. wana, zile wanazita pilars mbazo mara ingi anazizungumzia hata nikiwa anafanya mm. ni, ni yes. mm. nice. yeah. okay. so ambazo ziko ita ya kwanza ni pa lazima kwenye maisha yako ukitaka kufanya kitu chochote you you must have a goal plan ina involve make goal setting kwahyo ukisha set goal unaivisualize unataka una, lazima huwe una complete picture of what you want mm. watu wengi wanaanza kufanya vitu kabla hawajavipangilia au hawajaviplan na wazungu wanasema if you dont plan youplantoailai numb o numbe mm. two is persistence ukiweza kukomaayn yani kukomaa kuwa kingang'anizi nakumbuka hata kwenye watu ambao niligrow nao kwenye clouds kule waliwahi kuni awad um, mosthe um, um, most, most aggressive personality skitu kama hicho mm. niikuwa na kikombe kabisa kwa hiyo unakuwa agressive una persist watu wengi wanakata tamaa kirahisi sana akianzisha kitu au akitaka kufanya kitu akikutana na masaibu mawili matatu tu anaacha y yani akikutana na challenge anakata tamaa anasema this is not for me thes nothin that isnot for you its about you motivatin yourself from inside mm usisikilize sauti ya watu sauti za nje sauti za nje siku zote zitakukandamiza ku, zita zitakuonyesha kwamba huwezi kwahiyo wewe lazima usikilize from inside saabu tumegawanyika kwenye pati mbili kuna pati yahes na kuna pati ya br the brain is so, so q na inasikiliza sana kutoka nje na inasikilizasmlz na sensation za nje lakini your ndo hilo lugha nyingine wanatumia wanaiita roho wengine wanasema mm-hmm. ndomanawanasema ah, roho inaniuma a ah, bayunajisikia vibaya kufaya hiki aii kile kitu ulishakifanyakutumchzamgau hiyo ndio inakupa ability ulizonazo mm-hmm. na inakupa uwezo wa kupambania kitu bila kukata tamaa usikate tamaa ntee kufatana kwa kwa kwa kwa kwa kwa na uwezo yes. wakusiache usi, usingangania usi kitu unachotaka kukifanyaini yes. i mimi nimeweza kufanya vitu vingi kwa wakati mmoja kwa sababu kuna mazingira ambayo kama mfano ulivyoniambia kwamba ww uh, naona lo sio mambo yako ykolaini kuna mtu mwingine ambae labda amefika kwenye levo yangu au umri wangu au nafasi yangu niliyokuwa nayo angeona kama kule kuenda, mm. kama so, ni mbali sana kwake asingeweza kwenda kama kwnda na oit u kwenye mazingira tofauti na wakati tofauti inakusaidia wewe kufanya vitu mbalimbali mbali. ukiwa exl inakuwezesha hata mahusiano na watu kama unataka kufanya biashara uwezi kuwa kufayafanya biashara unakuwa rigid kwenye maisha so s kwenye mafanikio mm. na kuna point unafika hiki hakiwezi unajaribu kitu kinginehiyo right. yes. mm-hmm. ni, ni, ni, ni pila nyinginepila mm. nyingine ya, ya n ni its just unfortunate kwamba shule zetu hazitufundishe confidence lakini kwenye shule za, za labda karikulam zingine unakuta kuna mazingira ambayo anajengewa mtoto from the beginning anaanza kukuzwa akijengewa confidence lakini mi nakumbuka wakati niko mdogo ukigusa kitu unachapwa pigwa kibao unaogopa kugusa us hiyo enda kujengea fia kwahiyo unakuwa unaenda unaogopa lakini unaweza ukashika ukagusa kitu kambiichiwahiyo oh, ni kitu, kitu muhimu sana lakini again comes from wewe lazima uwe umwenyewe una, una, unasikiliza sauti zako en unaiangalia dunia kama kitu ambacho kina, uh, kina thamani kwako na nawe unaangalia thamani unayoongeza kwenye dunia hmm. mimi naongeza thamani gani kwa watu wengine mimi naongeza thamani gani duniani naongeza thamani gani kwa watu naofannaowscawnzamaa naongeza thamani gani kwenyea unaongeza thamani, una thamani gani kwenye eneolako la kazi so when you, ukiwa unajua kwamba unaongeza thamani maana ni kwamba utakuwa ave labda ana kitu ambacho anaweza kukiofa lakini aa wezo anakosa, anakosa de kwa sababu eh, hajakitambua anachotaka kukiofa kwahiyo lazima uweze kuidentify na ujenge thamani na ili ujenge thamani lazima ujenge skills ya vitu mbalimbali lazima ujenge ya vitu mbalimbali kama unataka kuwa mtangazaji lazima u, u, ujue jinsi ya kutangaza lazima uwe na sza kutangaza ili we una kitu cha kuofumuataka mm-hmm. kuwa daktari lazima ujifunze udaktari u, ujue udaktari uweze kuof na skills, salt, ambayo itakupa kwahiyo kila kitu unachotaka kukifanya lazima ukitengenezee thamani right. ili we unakwa watu wengine mm-hmm kitu cha tano ni watu wengi kwenye maisha hawachukui responsibility ya a ma- zao mm-hmm. kama umefanya kitu haujakifanya lakini umehusika na mafanikio take responsibility ya mafanikio na kama umehusika na failure eiusiogope hmm. kama umefeli kitu sikimefeliajipanguseaza okay. tenaenda mbele asabbu maisha bado so yapo unaeza ukafelikitu kimoja uka, ukaona kama vilendio mwihoni yani unaonaukuta tu aaea so aa tu ni unakufanya tu wewe usione mbali lakini unakiona kile ambacho umefeli jifunze jinsi gani ambavyo umefeli and do them better l howootkwahiyo how mm-hmm. uh, moja kati uh, ya hizo hiyo hiyou ya kile unachokifanya na maisha yako usisingizie watu wengine yeah, we, we do that a lot. Yes. ukisingizia watu wengine kwenye feli ya maisha yako unabaki kulalamika kila siku hauoni hiyo kwenye, kwenye industri yetu sana watu wanalalamika kwamba hawapigi mziki yangu nini wakati pengine labda ngoma mbovu exactly, you know? exactly, exactly. Mm-hmm. kwa hiyo itis what you offer and youtakeesponsibilit kama umeoffe to the world a skillset au a product you are a product yani wewe ni product watu hawajajua kwamba mimi ninavyokuwa najipresenta najipresent naji as a product najipresent as a brand kwa hiyo unavyojient kama brand au product lazima iwe ina thamani mm. kama ni hii glasi lazima iwe ina thamaniongeza tetema kwa sababu naona ina thamani Mata. Mata. weka vitutupglazima huo una wezo wa mm-hmm. <laughs> no, okay. right. mm. uh-huh. wow. kuongeza thamani kwa watu wengine ili wale watu wa kuamini na wakupe uwezo nawewe wa kudeliva na utengeneze hiyo n ili u na inavyo kama mziki wako haujapigwa leo haujafika hauja uliut mm. tengeneza mziki mwingine ani kuna asara gani utengenza miziki mia katika mia miwili ikaenda okay. alafu amsi kafehakuna mm. ubaya lakini mtu unakuta ana d moja ana kawimbo kamoja ako ako kila siku Yeah. Mm-hmm. silete basi hata kenye kasds tengeneze hata kwenye sidi nzuri na kava yakotengeneza na kaast kakubaikahata kama, right. kama ni biashara hata kama ni ndogo kiasi gani make a business card present yourself my nameis so and so here is my business card and brand yourself mm -hmm. create a brand that had value mtu akikuona kunaaunni kuna, kunakuwa kuna tofauti kwamba unavyomwona salama salama jabil sio ni mtangazaji lakini sio mtangazaji too mm -hmm. sheis not just, just a presenter sheis more than a presenter mm -hmm. sheis a package she has so much that she can offer And thats why leo uko hapa huko na mimi kwa sababu umeshajiona umeshaji wewe as aba anthaaan e nakupongeza sanaujua miaka mingiaa sta au ya sita imeshaishayata niyasita nieion watu wengi kwenye maisha ya kila siku wanapenda sana kupanga tena kama kibongobongo wtu un a io watu wypia wa kupanga ni kitu kizuri lakini uwezi kupanga kila siku unapanga tu ndio maana mimi hata hii amamoya harusi sijui kufanya en hzi nini mimi vikao maxi labda vitatu lakini mnakaa vikao kumi na mbili mnapanga tu nmaraoaikao cakwanza hela zimeshakusanyika hiki singi fulani hii kikao chapili na na na a so imetoa mfano taii kwenye upande wa aa kwa sababu labda ya n jinsi tulivyolelewa tunajenga mazingira ya kuwa na kufikiri sana na kupanga sana n kuana sana kwa sababu ya uoga lakini ukya kwanzatjfa kwahiyo kila siku unajifunza kutokana na unachokifanya sio kutokana na unaco kifikiri au kiwaza mm. kuna watu wana liat plans lakini bado wanatembea nazo kwenye makabrasha mm. kila siku the moving from one office tdatha wanaelezea plan zao laimlakini ameshikilia simu ya milioni moja lakimbili anasima milioni moja laimbii naezaa mwanzo wa biashara inaweza ikawa i mtaiigi akimoja akimbia ni, ni muhimu hmm. sana kwenye maisha especially ukishakuwa umeplan umeshakuwa persistent umeshakuwa flexible umeshakuwa confidence you you take responsibility then you have nice ondenc yeah. takonbihtod najua hivyo vitu vyako huwa una, unavifanya wakati umelipwa <laughs> unaitwa sehemu jopo unakaa una, unawambia una lakini leo umetupa bure kabisa mm-hmm. uh, kwa niaba ya wenzangu napenda sana kukushukuru napenda kutakia kila laheri We learn from you, hata kama haujui lakini umetufundisha vitu vingi vi sana sia kwenye suala la kua biashara nakuza uanya it yako enoayaotaa a umependeza sanasosisi tunawashukuru sana kwa niaba yaaia dege po vya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tuchongei tuna amka wapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai Chosen and foot and I cry to keep in and mungu na fry. Yeah, yeah. yeah. <laughs> me hisi hitaj ku complain. See, si hitaj ku complain. <laughs> mungu ana bless it's okay. Mungu ana bless it. Yeah.