binafsi nina watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao hushia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au waangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na hujambo karibu kwenye salama na nakukaribisha sijui uko wapi lakini shukrani kwako popote pale ulipo kwa, kwa kutuchagua sisi usisahau kutufolo kwenye twitter instagram na facebook lakini zaidi kusubscribe kwenye channel yetu ya youtube ambayo inajulikana kwa jina la ya yatwyaot yah alafu sone town ili ya zanzibar tunakushukuru pia unaweza kutusikiliza kwenye podcast yetu popote pale ulipo mi naitwa salama na leo kwenye kipindi na furaha kubwa sana kumkaribisha dada ambaye ambayo unamfahamu kama shangazi ila ilami ushangazi bado haujafika ni dada tu kwangu anaitwa fatma karume leo ni salama na fatma mzimaunaendeleajeuko Mzima, no vizuriniko vizuri eh? naona vizuri. sabasaba nyeupe bado inaendelea unaiweka nadhiri na unaifatia hiyo nadhiri na. nadhiri yangu ni kwamba nimeanza tena zamani sana kutaka tume huru mpaka nimepeleka kesi mahakamani ili tuwe na tume huru sasa nilivyoona kwamba bag, uh, bagonza mm-hmm. ka, kasema tuvae nyeupe kuonesha umuhimu wa tume huru nikasema basi mimi sitovaa nyeupe kwenye sabasaba tu nitavaa nyeupe kila siku mpaka siku ya kupiga kura kwa sababu kwangu mimi tume huru ni muhimu sana kwa nini muhimu mm-hmm. muhimu wa tume huru ni kwamba ina bina, binadamu mkiamua mnakaa kwenye nchi mnakaa kwenye nation mnakuwa na mkataba social contract na kwenye social contract wananchi lazima waweze kuwachagua wale waakilishi wanawataka wao wenyewe ili kuwe na imani na kuwe na amani sasa kwenye system tuliokuwa nayo sisi social contract yetu ni katiba yetu na katiba yetu inasema tume lazima iwe huru na ni muhimu sana wananchi waelewe kwama nguvu yao ya kudhibiti wanasiasa iko kwenye kura na hiyo nguvu iko mara moja kila mi, miaka mitano kwa hivyo ni muhimu kura yako iheshimiwe ni muhimu kwamba tume iheshimu kura yako na huwezi kura yako tume haiwezi ku, ku, kuheshimu kura yako isipokuwa pale tume iko huru kwa hivyo kwangu mimi ni muhimu sana kwa sababu ni, unachukua pawa unairejesha kwa wananchi tutabaki na kikundi cha watu wachache wataendesha nchi kwa kwa wanavyotaka wao kwa, na kwa manufaa yao wenyewe sio kwa manufaa ya wananchi kwa hivyo ndio maana mimi nimeweka nadhiri na nitavaa mpaka siku ya kupiga kura ili kuwakumbusha watanzania bila ya tume huru kura yako haina mana hmm. na kura yako ndiyo nguvu yako yakok okay, naomba unielimishe kidogo mimi siasa si si, si, si, si fan naweza nikasema hmm. kwa sababu ambazo ziko nje ya uwezo wangu au pengine niliamua tu kwamba sitaki headache <laughs> iyoaamba <love that. laughs> <laughs> umesema sitaki o <laughs> ka sababu kuna exactly. kubwa sana yes, yes. Hmm. wenzetu wanafanyaje uh, nje kwa kuchagua tume tume huwa inachaguliwaje la pili kitu gani mm-hmm. ambacho kinakufanya useme uamini kwamba tume yetu ya hapa ya, ya, ya uchaguzi si huru huko wenzetu wanachagua vipi na sisi tunachagua vipi okay. so nitaanza kukujibu swala lako la pili kwa okay. sababu ni, mo, eh, ni more kulijibu ile alafu nitakwenda nita, uh, suala lako la lako, kwanza ni wataka nikupe mfano tulivyoanza na tume yetu ya, ya, ya uchaguzi tanzania 1992 tulivyoamua kuingia kwenye mfumo wa vyama vingi wa, wakaamua kitu cha kwanza ni kuweka tume huru kwa hivyo tume huru 1995 ilikuwa mara ya kwanza tumeingia kwenye mfumo wa vyama vingi tume ikawa ina haki ya kuweka wasimamizi wa uchaguzi tume wanaotaka wao kwa hivyo ilikuwa na wafanyakazi wao wenyewe kwa hivyo ikifika time ya uchaguzi tume inaweka eh, maandalizi inaweka adverts inaomba watu waje waombe kazi za usimamizi kwenye uchaguzi kwa hivyo wale wanakuwa employed wanakuwa wafanyakazi watume hmm. na wanakuwa wasimamizi wa uchaguzi msimamizi wa uchaguzi ni mtu muhimu sana kwa sababu yeye ndiyo anahesabu anahakikisha kwamba zile hesabu ziko sawa anahakikisha kwamba uh, stations kwa sababu kwenye, kwenye constituency moja kuna poling stations pengine mia saba hmm. Ana, anaamua plinsation zitakaa wapi anahakikisha kwamba kila poling station ina, ina msimamizi pia na wote wanakuwa wana, wana answerable kwa msimamizi returning officer sasa tume ndio ilikuwa ina, ina employ hawa watu wote na wanakuwa wafanyakazi wao tukaenda 1995 kwenye uchaguzi wa mara ya kwanza tume ka watu ccm ikatoka uchaguzi huru wa mara ya kwanza nchi hii ssemu ktoka ikashinda kwa 62 asilimia 62 au 63 ndo akachukua benjamin mkapa kashinda wakashindwa kwenye eh, majimbo mengine by 2000, wakabadilisha sheria watanzania hawajui hili by 2000 eh, tu, tuite ninhii uchaguzi wa mwaka elfu2 ndo wa pili uchaguzi huru wa multiparty democracy nchi hii ccm wakabadilisha sheria vipi walibadilisha sheria wakawaambia wananchi kwamba ni lazima tubadilishe sheria kwa sababu hawa eh, returning officers waliokuwa employed ntume inatugharimu sana kama nchi kwa hivyo tujaribu kutafuta namna rahisi zaidi ya, ku, ya returning officers tume wapate wafanyakazi wananchi wakasema okay mambo yenyewe kusave pesa lakini hawaelewi wananchi maskini wa mungu kwamba behind this there is something toxic wakabadilisha sheria wakapitisha mwaka elfu2 n 2loro mwaka lb n mbl i believe it was 1998o9999 kabla ya 2000 lectio right. wakabadilisha sheria wakaweka kwamba Karib, asante, karibu wasimamizishawadutoaamaamaasante nashukuru. Ka na, na mm. samaki, samaki. nashukuru sana <laughs> right. so wakaamua wakabadilisha sheria kwamba wasimamizi wa uchaguzi wawe madedc mm. najua nani na, anawarahisi ana, ana that was the beginning of the end of uhuru wa tume ya uchaguzi utakuwa huru vipi na ukiwauliza wanacheka in infact ukisema nao wanacheka wanasema juu unayona tume tu unaona tume kwa juu tu kichwa shingo hapa tumekata huku chini kote tumeikata mikono tumeikata unaona shingo tumekaa hivi kwa hivyo ukiona tume ni kichwa tu miguu inakuwa controlled na rahisi mikono inakuwa onole na raisi viumbile vyote is, is that a fact, of it's a fact. It's a its legal mm-hmm. no employ district executive iaaa anomccta nyinyi mnafanyaje sasawesndo unejua sheria mi 1998kwamba sheria ilibadilishwa ikafayikahianza9 ngapi9898 nio fom hata kurasidhani kama nilikuwa nimeshaanza kunkwa hiyo nikisema nyinyi namaanisha watu ambao mnajua sheria watu ambao mnaelewatulipeleka no, kesi mahakamani tukashinda tulisema kwamba ile sheria ilikuwa haifati katiba na taratibu za katiba walivyobadilisha hizi sheria tukashinda e, mahakama kuu alafu ikapelekwa haraka haraka kabla ya elections za november uh, 09 wakakata rufaa ikaenda mahakama ya As in last year. Last year mahakama ya rufaa tukashindwa Oh. So it is important for Wananchi Kudua. Kwamba, this is a fact. Returning officer, wow, ni dead. Na dead, Haifani Kazi. Haifani Kazi Wananchi? No. ndio kwa hiyo yule ndo bosi wakeataka kufanya kitu chochote kwa ajili ya kuhakikisha ku bosi wake anafurahiso oh, kwamba kuna kiapo pengine kwamba hii ni kazi ya pembeni so kiapo kpwanakula kiapo lakini nataka kuuliza kitu kimoja ukila kiapo nani kasema kula kiapo ndiyo solution ya uongo ya uwizi mm-hmm. kiapo sio solution solution ya independence sio kiapo ni control nani who are you answerable to nani ndiyo bosi wako sio kiapo kwa sababu watu wanakula kiapo wanasema uongo takohivo aiant kiapo marangapi mtu anasema wallahi anasemawalahilahim sitofanya hivi kiapo siosouion kwenye sstem soution kwenye sstem sio kiapo my darling ni control inaitwa checks and balances. and checks and balances cheaaanceae nisteic sio kula kiapo umenelewa kwa sababu ukishakuwa na conflict of interest wewe ni dead umekuwa employed na rahisi Unaku unakuwa under the law unakuwa na kitu kinaitwa conflict of interest umenelewa conflict of interest haiondolewi na kiapo my darling inabaki milele huwezi kuiondoa ukiwa na conflict of interest unatakiwa ujitoe umwachie mtu mwengine conflict of interest kufanya ile kazi nitakupa example unafikiri jaji hajala kiapo nataka kuuliza salama mimi tuseme ni jaji nimekula kiapo nmelishwa kiapo na rahisi sijui na nani kwamba nitafanya kazi yangu kwa mujibu wa sheria kwa haki nitatenda haki alafu una kesi wewe wewe dhidi ya ndugu yangu utakubali mi nisikilizeile kwa nini nimekula kiapoeaallimekula kapo kwa sababu nina ni na hiyo siwezi kuiondoa kwa kula kiapo utakupa exam- another example mimi jaji unataka kun- before miwe kuwa jaji kabla sijawajaji nilikuwa nafanya kazi na mtu fulani okay alikuwa bosi wangu kabla sijawajaji jaji alafu wewe una kesi na yule mtu utakubali mimi nisikilize hiyo kesi yako inakuwa ngumu kumeza kidogo umenelewa yeah. mm-hmm. alafu nikikwambia nishakula kiapo mie uniamini utasema bibie ila hilo maana mimi na nawewe hatujuani lakini wewe na yule Mnafahami. mnafahamiana alikuwa bosi wako alikupa kazi wewe kiapo chako hakiwezi kunipa mimi guarantii na mimi na kiapo chako hakiondoi conflict uliokuwa nayo wewe kwa hivyo ni nonsense kusema kwamba kiapo kina dhibiti kiapo hawezi kudhibiti hiyo it's kasababu i kwa hiyo ushangazi unataka kuniambia uchaguzi wetu huu hapa ambao tunaenda nao oktoba 28 naamini takua Mm. hautakuwa huru kwa, kwa, kwa hii histori ambayo mi umenipa na ndugu zangu anaotizama uchaguzi ni process salama hawanzi siu siku hauanzi siku wewe unapiga kura uchaguzi ni process my darling uchaguzi ni haki ya kufanya siasa throughout the five year period uchaguzi ni haki ya kuandamana ku, um, ni haki ya freedom of expression uchaguzi unakuja mwisho ili wewe kama mwananchi uweze kuamua ni nani unahisi atakufaa wewe kuendesha nchi nani unahisi atakuwakilisha wewe sasa sipendi kujibu swali kwa, ku... kwa swali lakini nataka nikuulize tamleonamaswa <laughs> nataka nikuulize kwenye miaka mitano hujasikia live bunge hujapewa haki hiyo ya kusikia live debates bunge hujapewa haki ya opposition kuja mtaa wako na mtaani mwako na kuita watu kusema kwamba serikali haifanyi hivi sawa au sisi tungekufanyeni hivi hujasikia we unasikia ccm tu ndio anakuja okay? kwenye miaka mitano um, unaona unasikia wapinzani wanatupwa nje bungeni bungeniriht huna haki ya kuandamana alafu unaambiwa tume ya uchaguzi wasimamizi wa uchaguzi returning officers wa uchaguzi wa uchaguzi inokuja wote wamechaguliwa na raisi raisi huyo huyo anosimama kama mgombea mgombeai It's not a free system It's not. na ndio maana mkapa marehemu sijajua kwamba nitakuja kumuita marehemu leo but that is the case kasema tunahitajia tume huru ya uchaguzi kwa sababu alikuwa najua lini tume ya uchaguzi ilivyoanza kuwa imeanza kuwa kwenye presidens yake na anaelewa hivyo lazima alikuwa anaelewa hilo na ndio maana akasimama, akasimama akasimama bila yaibu akasema tunahitajia tume huru ya uchaguzi kwa nini aseme hivyo anajua kwamba tume si huru na the first undermining ilianza kwenye administration yake na kule zanziba kipindi hicho raisi alikuwa nan mm. alikuwa salinamur baada ya slm my fathersolets okay. abou yor fahr okay. okay. mwenzetu kidogo wewe so kama mimi mwenzetu mm-hmm. kidogo umekua vizuri umesoma vizuri na kuna dhana mtaaniei uh, so <laughs> thereis nothin i can't stand more than the separation of us and you. Okay. I find that completely irritating. Sababu, it's a division that is unnecessary. But it's the truth. But you have pretty you're pretty well educated, are you not? You speak English very, very well. Speaking English does not measure mimi maisha So let's talk about. If your problem is my shayangu, no sir, I don't have a problem. Okay, so <laughs> if the issue is my shayangu, mazuri, it's not even an issue, uh, because you made it an issue. Salam. No, it's not. I'm you, just, I, you did. You no. made it an issue. You said sioka mimi. uh mimi na mundani. Okay, so let me explain. Okay. Listen, if the issue is my mazuri, okay. <laughs> okay. Right. Let's separate those two issues: the issue of my mazuri and issue of education. All right. Mm. The schools I went to. You're not done a favor, my darling. You don't become an A student because of your name. Nobody gives a damn who you are. I didn't get a degree from the LSC because of my name. Nobody gives a damn. I didn't get a first degree from the uh, from University of Sussex, an upper second, because of my name. I didn't get a diploma. In juridical sciences from the University of Strasbourg in French because of my name, or because I did not become a barrister because of my name. Awesome. I got all those things because I worked hard and I did well in school. So I'm not going to apologize for doing. Very well academically. Mm. Uh, nobody asked you. Okay, to... so we can let's let's start with that. All okay? right. Secondly, mm. Maisha, hakuna mtu alochagua familia. True. Aliyo zaliwa. Liwa. Mm-hmm. Let's make that clear. Tuko it visuri. is. It is. Nikama kucheza I don't know who chooses it is the luck of the draw mimi sijaulizwa wala sikumbuki kuulizwa ulitaka zaliwa kwenye familia gani nimezaliwa kwenye familia nilozaliwa umezaliwa wewe kwenye familia uliozaliwa what you do is you make the best you possibly can right. of the situation you're born in okay hmm. you then try to be true to yourself as best you possibly can to be true to your values, to be true to your beliefs as best you possibly can. That's right. Okay? But listen, my darling. Come on, Nambia Kwamba, I'm different from everybody else. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. I'm not. i Right. Okay, so now kwenye swali languso yes. okay. tunaanza tena uh, mi nawe ni tofauti kwa sababu wewe umezaliwa kwenye familia ambayo inajulikana zaidi pengine tuseme hivyo kuliko ya kwangu kila mtu anajua kwamba wewe ni mjukuu wa rais wa zanzibar wa kwanza kila mtu anajua kwamba wewe ni mtoto wa rahis wa gapi alikuwa zanziba Uh-huh. Ha- like so okay. stori ya mtaani swali so, langu ndo linakuja hap uh-huh. stori ya mtaani shangazi uh-huh. ni kwamba kwa vyovyote vile ambavyo wee unaongea uh-huh. kwa vyovyote vile ambavyo wee una serikali na system uh-huh. ni kama kuna feva kwako uh-huh. kuna watu ambao wanapotea na familia zao hawajulikane wako wapi ni okay. vitu ambavyo unavipigia kelele tunaona uh-huh. kila siku hayo uh-huh. mambo ya tume Mm-hmm. na vitu kama hivyo lakini histori ya mtaani inasema kwamba unapewa feiva kwa sababu ya ulikotokea haukamatwi hauguswi haulizi swali aui haujapotea hau, hau alhamdulillahi mpaka leo uko hapa mm-hmm. unadhani kuna ukweli wowote juu ya hili swala okay. dyno you know kwamba mimi ofisi yangu imepigwa bomunafahamu okay. gst 6 mwaka elfu2 k7b ofisi yangu imepigwa bomu baada ya hapo ilikuwa agost tarehe ishis mpaka leo hii polisi hawajanaambia ni nani kapiga bomu hawajarudi kunipa ripoti hawajasema chochote tarehe ishirina sita nimepigwa mimi bomu tarehe 7 septemba tundulisi ukapigwa risasi mwaka huo huo lmos days baadaya siku kumi na moja mwaka huo okay? thatis not enough mnataka mnataka wanifanye nini mitaani mnataka wanifanye nini washanpiga bom ofisi yangu nishapigwa bom ofisi na hao watu wasiojulikana okay? then last year 2019 the system imehakikisha kwamba i no longer practice in this right to oimenchukulia mnataka wanifanye nini sasa wanchukuli mpaka roho ndio ndo mtafurahi kwahyo unadhani hakuna ukweli wowote kwenye hilo swala la kwamba una, una, no, nataka kujua kwa na, sababu ao watu wanasema hayo maneno mtaani nataka kuelewa kwao kwa wao wanataka nifanywe nini thats what i want to ask wanataka nifanywe nini haki yangu ya kuana living imechukuliwa kwanza wameanza nimepigwa nime bomu ofisi i had to look for money nilijenge upya ofis nijenge hakuna mtu mtualiodhurika lakini hiyo sik eh? sasa mnataka afe afya mtuno it was at wa atnight hmm. imetokea kama kwenye saa sa nane usiku an it was very sad kwa sababu maboma imeripiwa kwenye residential area ni upanga hmm. sisi hatupo ofisini lakini kuna watu wanaishi majirani wanaishi pale you know, its a residential area majirani wanaishi nobody thought about that kwamba kuna wazee pale wazima wambendipo mabomu limesikilika mpaka kinondoni mpaka masaki watu wamesikia marafiki zangu wapiga sehemu anasikia masaki hapa helsalasiro wamelisikia wamesikia kamona kufanya uogope no aj hajanitia uoga ah the first feeling i had was sadness mm -hmm. nilihuzunika sana kwa sababu sijaweza kuamini kwamba nchi yetu imefika kwenye stage hiyo ya violene mm -hmm. imenihuzunisha sana and then after that uh, alivyopigwa risasi tundu that really hurt me sana kwa how and then what you, sh- you shoot tundu and then what iliweje because maybe because i'm very logical but you do something To something so unamshut tundu ili iweje so he dies his ideas will die maaaypeke yake ndo mwenyehiiideas kwenye akili let's, let's take this to its ultimate conclusion Because the aim was to shoot and kill Tunduliso. Let's assume Kafa. And then what? You've just martyred him. You've turned him into a martyr. Ideas zake zote, siyo peki mwenye zile ideas, ni thought process. Kuna wengine who have those ideas? You gonna stop those ideas? Zile fikra utazifuta. Utazi then what? I don't understand. I find this confusing. <laughs> I find it confusing. ni illogical. There is no logic in it. There is no rationality. There is no logic. It's to me madness. You don't do this kind of thing because when you behave like that, the first thing you have to ask yourself is, what is it that I want to achieve? And is this the right way to achieve it? <laughs> so, so since as, as, since um huwa ukiwa una machachari kiasi hicho kuuliza maswali kuhoji na kufanya hivi na hivi huwa anakuzuia no i come from a very progressive family natoka kwenye family very famil vebra iliokuwa vegressi And... huru sana tumehuru nyumbani. Sa- sana kuna <laughs> uhuru sana nyumbani unajua discussion kwenye familia yetu ni kitu cha kawaida na ndio mana ndio maana kwani u, uwezo wa kuuliza maswala unatoka wapi ukiwa mdogo na hujapewa ujia, uhuru wa kujiexpress kuuliza maswala um, to make your point hmm. clear to give your views huwezi kubadilika all of a sudden umefika miaka hamsini au miaka arobai na tano ukabadilika ukawa mtu mwenye kuhoji huwezi kwa sababu hujapata fursa hiyo ulivokuwa mdogo na umewekwa kwenye boksi sijalelewa hivyo kabisa atujalelewa hivyo kabisa so, like, ah, ni mdomo wake anaendelea kuongea na hayo ni mawazo yake right? yeah, exactly. okay. All right, let's talk about you. Thank you. Um. you? Six. And where were you are First born. Wow. Yeah. So you, I'm a bit tough with you today, aren't I? I am, I'm sorry, my I darling. I am good. Are I you love good? it. No, hell, you good? 110%. Because, you? you know, I, I'm really good. Okay. Because you know why? Because I always remember, I always remember, sorry, I'm... I'm. It's I'm okay. I'm, I always remember, Maskini Salama, do you remember when you bought us... nafikiri ata hukumbuki ulivotununulia karangakarangaso ndugu wangapi unai of us na marafikimko hapahapa niambia jinsi ambavyo ulikua ulikuwa, ulikuwa mtoto wa aina gani i've always been very serious <laughs> um, very hardworking um, competitive i liked to school i wanted all the time kwaw first all the time be number one hmm. school nice. <laughs> this big yeah. i wanted to be number one mm-hmm. i loved it okay. so yeah very competitive academically na niliamua kwamba niwe competitive academically hmm. kwa sababu bodyw siwezi kufanya sports mie kucheza siju kuchezaatbaeblnachealakiniilikuwa maisha kwenyebasijuanajua hmm. <laughs> <laughs> maumbile yangu motsogaoi my les an myhan an kuhmpiraso iew kwamba What I could train very well was my brain. I couldn't train my body. Like in my brain, I could train it very well. Okay. So I relied on that. So uh, schooli uli soma ungudiya mwanzo. <gasps> nilianza tu makudiya, mm-hmm. and then nilvo no nilianza nursery sateini. Okay. I don't know if you remember sateini. Naknadiwa ya. Yeah. Unapadiwa sateini. Uh-huh, uh-huh. So in those days tulikuwa nilikuwa maybe two and a half three. tunakuja kuchukula mabasi unakuja mm-hmm. unapelekwa uchuulaabasiunapelekwa saatennrsey from saate nikaenda tumekuja tumekuja ndogo mm-hmm. um, shangani And then nikapelekwa skuli arushabording schoolilivokua mm-hmm. miaka mitano nimepelekwa st greek school, mm-hmm. nimesoma greek school mpaka nimefika miaka kmikiamoja Then went England boarding school, and then kaka England back and A levels. And Then when I finish my A levels, nika in the university England, nika nika soma masters, nika nika rudi nika tena England nika soma masters Nikafanya my bar nika France. nika in the university of France, yeah. So nika fanya pupilage. Oh my God. Maybe when I was seven. <laughs> your husband? No, not my husband. Oh, okay, I okay. mean, you know. <laughs> love of your life. Oh, love of my life. Okay, I thought, you know, the first time you look at a boy and you think, oh, he's so good looking. Oh, I love him. I think when I was seven the first crush I had was when I was seven, I think. Was it a white man or No <laughs> Zanzibarian <laughs> Zanzibar <laughs> zanzibari, what else? <laughs> you okay normally you fall in love with what you're used to, so do you? Right, right. Yeah. So yeah. Um when I was eighteen, I think. No, maybe sixteen. Sixteen, I think. Mm-hmm. Yeah. We were friends. But we were friends. We're not. Uh, Okay. We're not girlfriend and boyfriend, just friends. Yeah. Now you guys are still together. Yeah. Is it good? Is it good? Yeah. Um, you know, with marriage there's always ups and downs. Mm hmm. Kwa mamboy apu samhani. shangazi yeah. kwenye mezeetu wat no karibisha watu chakula. Unazo kaki yangaliam o kaonja mm -hmm. onja. Lakini chakula ktoka koenzetu samak samaki na jio na jiwa sa maksamaki ni wapi. Pali nipo kunulia karanga on the other side. Other side. side the road. Yes, yes. Yes, yes, Uh naicho mbachuwe meleteo hapo kwako uh inai rambo. Thank rambo roast, okay kuna Thank viazi mondani pamoja na nyama na mimi cha hiki hapa ni chipsi na nyama hii inaitwa kinondonik okay? karibu sana unaeza kudonyoa donyoa so turudi mm-hmm. kidogo kwenye, kwenye siasa mm-hmm. kwa haya mambo ambayo unafanya hizi yes. kelele ambazo unapiga mm. unategemea kushinda siku moja unategemea mambo yatabadilika siku moja nothing is is is ever constant constant salama change is the only thing that is constant. hakuna kitu vile vile milele kila kitu lazima kinabadilika na binadamu maisha yawezi kubakia vile vile mabadiliko lazima yatakuja time that i can you hakuna kitu constant kwa, kwa, kwa, kwa hii generation ambayo sisi tuko nayo ama inaweza ikachukua muda mudaa inaweza kuchukua 10 years inaweza kuchukua 15 yer inaweza kuchukua 20 years inaweza kuchukua 25 years inaweza kuchukua 50 years lakini hakuna kitu constant never the british empire it will last 200 years. it can fall apart. Mm. and that is in recent history. my job is just to bring a bit of balance. that's the way i see it. when, it's too, when i see things which are not right, just to say, Yamani, this, is, this is not right. Mm-hmm. And to educate, to try and educate as much as I possibly can. Now, I'll give you an example. Do I expect change? Damn right, I expect change, and change will come. Why do I say that? In 1962, Nyerere, Alibadilisha Katiba, ya Tanganyika, Akasema Kwamba Hakuna Tena, pati nyingine yoyote mlipartydemocracyk mm. okay? akavunja multiparty democracy ikabakia tano 1964 baada ya revolution babu yangu alisema hivyo hivo M- umenelewa ha? kwamba hakuna party, political party nyingine yoyote itakuwepo zanzibar isipokuwa asp na yeye akasema na hakutokuwa sitaki sita kuwe na eh, kura hakuna mtu atapiga kura hapa mpaka baada ya miaka hamsi yes he did say that9 hmm. kwa hiyo alikuwa anataka kuendelea kuwa madarakani kwa kipindi chote hicho well, while he was 60sasa <laughs> <laughs> so itabaki madarakani same am nyerere alivyosema kwamba um, hakutokuwa na vyama vingi, vingi alikuwa namana kwamba tano itabaki madarakani mm sasa tunakwenda tunatoka 1960, 62 for tanganyika 64 1964 for zanzibar tunakuja 1992. okay? so 19926728292 30 years miaka t kwa ta- tanganyika na kwa zanzibar miaka nane. Hmm. change happened ishinanane babu yangu alisema miaka hamsini. he was wrong mabadiliko yamekuja baada ya miaka 28 tona so, hmm. hili wimbi la vijana ambao wameonekana kujitokeza sana uh, mwaka huu kwa ajili ya kutaka I love it. I love it. It's democracy, no? Yeah, but unadano ona uwezo. about democracy. The beauty about democracy is, <laughs> kamahuone shi uwezo. You only have five years, <laughs> my friend. But miyakamita no. In a true democracy, utatolewa. Mm. Yeah. Now, we can see it konye konye hizi primaries lokwa yuzi. the primaries are yuzi mawaziri wengi wa How are yah? Peter. Kwanye kura iziza maoni. Because at the end of the day, democracy works. It's the best system that we possibly can have. badisha madaraka mm. unadhani kuna uoga ndani, ndani ya, ya, ya, ya watu ambao wako madarakani kwa viongozi kwamba pengine tukiruhusu baadhi ya vitu vitu vinaweza vikabadilika na tukawa hatuna nafasi ya kufanya abcd tukaondoka madarakani na vitu kama hivyo unadhani ni uoga ama unadhani ni, ni, ni, ni, ni kujibweteka yani kwamba i belong ig unadhani ni kitu gani ambacho kinafanya haya mambo yote yawe ya, ya ya jinsi ambavyo yako sasa you know love about that question umeanza na uoga alafu kujibweteka entitlement kujibweteka ni entitlement ndio mm-hmm. kwa kiingereza eh? yeah. ukiwa umejibweteka unaamini kwamba yua entitled kwa hicho ambacho uko nacho kwa hicho ulikuwa nacho utaogopa kukiuseso kuki kujibweteka na uoga ukiwa ni two sides of the same coin ni kama hivi Uku mbele, huku mbele huku nyuma huku kujibweteka huku uoga ukiwa unaamini kwamba hii ni haki yako It's your right. utataka mtu akuondolee lakini kama unaamini Kama siyohaki ni haki yamanachi kuamua kama weu ubaki pale au ubaki pale huwezi kuona woga sabu you will say goodbye utasema I tried niwe I tried my best it wasn't my best was not good enough for you so thank you. for the five good years asanteni it was a good run i will pass on to the next person mnamwona nyinyi anafaa sasatunadhani mmoja anafundishwa vipi kwamba eh, inabidi iwe hivo inabidi iwe kwamba bos kama miaka mitano haujafanya vizuri inabidi uachietu sikiliza <laughs> Let me, i want to correct you a little bit there mm. sio kwamba miaka mitano hujafanya vizuri mm miaka mitano wananchi hawajaridhika right. na wewe mm. kwa sababu unaweza kuwa umefanya vizuri kuna watu wanafanya vizuri kweli salama lakini wananchi ndio wananchi hawatabiriki mm. you can be the best president in the world lakini wananchi wakaamua bwan tuna mtaka mwingine. mwingine it is not personal Just a system. Mm. na mmoja inabidi aelewe hilo kwamba uh, ni muhimu raisi aelewe hivyombuga so yes, diwani exactly, wote ni muhimu aelewe hivyo lakini more important kuliko hawo watu wanaopewa madaraka kupitia kura ni wananchi wenyewe kuamini hivyo mm. na unadhani tumefika huko sisi kama wananchi is so. kila nikiwatizama wananchi naonea huruma maana unajua nikiona wananchi wanapiga magoti kwa viongozi inatidisha huzuni sana maana kama wewe mwananchi alafu unampiga magoti kiongozi wako kiongozi ulomchagua wewe ulompa kura wewe akufanyie kazi wewe huelewi hujielewi wala huelewi huelewistem inafanya kazi vipi huelewi mfumo wa pawa kwa sababu pawa inatoka kutoka wananchi sa so, unakwenda kumpigia kura unampiga mtu anakuja anakuomba we kura alafu unakwna unampiga magoti come on. his job is to work for you ndio maana alikuja kukomba kura sasa so, wananchi wengi waelewi hilo wee vipi unataka chochote no. haupangi kugombea la It's a very There are times when I think, when I look Nikitizama and I think maybe I should. Did you know what I mean? I think maybe I should, maybe I should. I would love to serve the people. Um but then I think then I'd have to join a political party. then what happens to my independence kwasababu part of this is also being independent si ndio so what happens to my independence it's a difficult question because and then if i join a political party then i'm no longer independent kwa hiyo uta kunaambia hauna kadi <laughs> ya chama chochote hata ya kurithishwa <laughs> nyumbani no. kutoka asp kwenda ccmn kama na kadi ya kurithishwa maybe, maybe wakati ule idono wakati wa vyama chama kimoja nafikiri kila mtu alikuwa na kadi ya ccm but um, then I would have, kadi yaccm lavbe hata uwezo wa kufikiria kama na kadi itakuwa ya ccm lakini sijui mimi kwa sababu sijawahi kusain wala kuomba kuwa mwanachama wa chama chochote okay kwa hiyo una, unasema huwa una, unafikiria lakini then itakufanya ujiunge na chama anthen uh, kuna vitu ambavyo itabidi ut, uachane navyo yaani uhuru wako na vitu yeah. kama hivyo yeah. kwa kwahyo ntaka kuniambia katika nchi yetu ambayo ina vyama vingi mm. vyama vyote ukivitizama hauoni chama ambacho kitaweza kukudat wewe ishu sio chama ishu ni kwamba jsijui kwanini watanzania wanadhani wa kwamba lazima uwe memba wa chama hi, dhana hii inatoka wapi kwamba ni kawaida kuwa memba wa chama cha siasa why nafikiri hii dhana actually, najua dhana imetoka wapi hii dhana imetoka kwenye chama kimoja sababu ulikuwa huwezi kupata kazi huwezi kufanya hochote kama wewe sio memba wa chama vo h dana ni dhana tupotofu kwamba lazima uwe memba wa chama uhuru wangu right. nikitaka kuwa memba wa chama taa sitaki ni uhuru wangu a mimi ni mwananchi wa tanzania That is what is to me hicho ndo kim, kiko muhimu kwangu I don't care. Mm. I don't care. I don't care. It's not the first thing in my mind. What is your first thing? What is the first thing in your mind? The first thing in my mind? Gosh. Apart from coffee in the morning. The coffee, it's lovely. <laughs> the first thing in my mind, I would like a fair country. I would like to see. a fair political system i would like to see a justice system that works because i believe huwezi kumwinua mtu wa chini wa kipato cha chini bila ya kuwa na judichary inaofanya kazi a fair justice system an independent justice system bila ya kuwa na political system iliokuwa huru na inamjali utakupa eampl unakumbuka eh, wakati wa korosho right? ile ilikuwa example ya mps wa bunge wa kusini waliokuwa wanapigania haki za wananchi wao kuhusu korosho na ilikuwa haijalishi chama ya yeah. it was notpartisan walikuwa watu wa ccm wamesimama na wamegombania wananchi waliwapa kura nakumbuka hawa gasia eh, na penauye walisimamia haki za wale watu walowapa kuraahizo ni chachi. so there's a problem kwenye political system yetu It is not there serve wananchi mm. okay, swali jingine la kizushi sangazi mm. kumekuwa kuna kuna tumeona tumeona nchi ikiongozwa na, na familia moja mm. sawa eh? tumeona kwenu na hivi tutaona kwa kwa mwinyi juzi nimekuwa na umeandikatit unamuuliza dula mm. kuhusu hussein kwamba kitu gani labda nilisemaji unaweza kunisahihisha mm-hmm. lakini ul, nahisi ulikuwa unajaribu kumwambia akwambie kwa nini umsuppot uh, um hussein katika uchaguzi ambao unakuja kuna siju hu unasoma kuna mtu alikuuliza kuhusu wewe na mzee wako mm-hmm. uliiona ile look so alikuwa kuhusu mzee wako alichokifanyia zanzibar mm-hmm. na kwamba kwa sababu mzee wako alikuwa ni mtu wa ccm kitu kama hiko mm-hmm. ukiwhuw unakumbana na, na, na maswali kama hayo mm-hmm. yani unapojaribu kusema kitu labda wewe ambavyo unakiona uwezo wako mm-hmm. watu wanakurudisha nyum The, kuna vitu and then anthen block mtu akinitukana kwa sababu mimi mwanamke ananitukana kwa sababu an, unajua kuna watu wanakuja tu wanasema maneno yalikuwa yakipuuzi ya kama we mwanamke mbaya we mwanamkehususan watu wa bara kuna dharau kubwa sana dhidi ya wanawake mtu kama huyu mi block kwa sababu ukizungumza neno lilokuwa linalenga jinsia ya yangu kwamba unanidhalilisha kwa sababu ya jinsia ya yangu na kublo na sana sana inatokea kwenye watu wa bara, watu wa bara. i dont no why sielewi kwa nini okay, so... Lakini if you think ines you babako babako babako babako okay babako babako yeah so it doesn't stop me. Kusema. Do you think he was a good leader? I think he was a good leader. I think he had his weaknesses, like everybody else had his weaknesses. I think he tried the best he possibly could to bring Zanzibar together. And uh, he tried the best he possibly could to stop uh, discrimination in Zanzibar against Wapemba. Mm. Okay, within government si- circles, he tried to build the infrastructure in Zanzibar. He, the other thing he did, which I'm very proud of him of, is Mwafaka um, and the introduction, ya yeah, Gnu. t0t amendment, amendment of the constitution of zanzibar lakini one of the most important things i think he did ni 2004 serikali yake ilipeleka mswada baraza la wakilishi uh, unajua hizi nonbailable offences kwamba ukisha kupigwa laundering sijui hupati thamana unajua zanziba hiyo kaiondosha babangu kabisa kabisasaur e, tulikuwa nizungumza naye sana kuhusu freedom za watu na dhamana kwamba dhamana e, inachukuliwa hizi ofen ziliokuwa zinaondolewa dhamana inaondolewa zinatumika e, kisiasa na hakuna haja lakini mshauri wake mkubwa alikuwa othman masud baadaye alikuja akawa dpp othman mm-hmm. mshauri mm-hmm. wake mkubwa kwenye sheria na hiyo aliondoa kabisa 0 ndomaana zanzibar ndio maana unakuta kwamba una, mashehe si aliletwa huku mashehe wa zanziba kwa sababu zanzibar ungepata hamanawasababutazanzibardom ukisha kuweza kumchukua, kumchukua mtu ukamweka ndani bila ya kesi yake kusikilizwa unamfunga mtu It's It's ukiwa haugombani hau na sisi kwenye mitandao ya kijamii ukiwa hauko kwenye gari yako ukiwa hauko salun natengeneze nywele zako vizuri vitu gani vingine huwa unafanya ambavyo vinakupa furaha oh, okay. so, <laughs> nashonayakufumcherahani no, no, no, nguo zako mwenyewe naweza na kushona nguo zangu mwenyewe na najua kukata kukatae nimejifundisha kwenye like <laughs> nafanya kwenyeufny <clears throat> The quilts, you make them out of scraps of material. Uh-huh, uh-huh. So I do quilting. <laughs> <na> pika, <laughs> no, una blanket, Okay. And then you oh. make you make a quilt. Okay, like, okay. Something like something that. Something like that. Yeah. Exactly. That's a quilt. Okay. okay? Uh-huh. So I make quilts. Napika <laughs> Udi. Really? Yes. Mzuri. <laughs> <laughs> very nice udi. <laughs> I will make sure you get some, please. Yes. So I make very nice udi. Um, aama mm. um, i read a yeah. lot. unasoma sana recently i've started to read a lot mm. yeah. and then of course my legal what i do legally yeah. i read a lot alot alot alot siku uh-huh. ya kwanza wakati na kunulia karanga nilikuuliza kuna mahusiano gani kati ya kuwa lawyer uh-huh. kama utakumbuka vizuri na kuongea sana ok so not every lwyer is an adocate sasawa asante kwa education tena kwa mara ya mbili uh -huh. uh -huh. kwa hivyo huwezi kuwa mwakilishi Uk ukawa advocate wakili ukaenda mahakamani kama hujui kuongeanafundishwa iyo skuli no ithin it You either have it or oh, you, you don't. don't. Yeah. You can try. <laughs> right. But you can always unawaze a kuka ukam tizama, uka, ukau nam tizama mm to uka you a who you You just know it's natural. It comes natural. Mm-hmm. And they're good. Lakino you fundish wa ku cross examine, co examine in chief. Umatu, what ni lawyers? kuongea wanaogopa ukiwaona mahakamani mtu <tostit> <tostit> <tostit> mm, no sijua kama nimemaliza you know. kwamba anawezasiwe wakili wa kwenda mahakamani anaweza kufanya kazi za ofisini kutengeneza kutengeneza mik- eh, mikataba au kufanya research There's lots of kuna kazi nyingi za, za wakili na wanasheria unaweza kufanya bila kwenda mahakamani mm. so nilikuwa nasoma sehemu so kabla tujakutana kwamba shughuli zako wewe niku mambo ya fedha fedha sana yaani katika hiyo kazi yako ambayo unafanya ya uwakili umeshashiriki uh, kutengeneza sijui meashiria kwenye mabenki sijui nini ama nimedanganywa no i think kwenye kazi yangu nime, nimefanyaimefanya so let me explain please what do you <laughs> <laughs> um so basically my main job i'm an advocate i'm a barrister this is what i do i go to court um so litigation is my specialty nime nime izi sheria za. mahakama ya commercial court ya biashara sasa hivi nimeshiriki mimi kuzitengeneza nilikuwa kwenye timu ilozitengeneza ilo nimeshiriki ku, uh, kufanya research kuhusu mabenki na vipi kesi za mahakama zinaathiri ucheleweshaji uendeshaji wa kesi za mahakama zinaathiri mabenki so I am research with that. i prepare report for bot, bank of tanzania. I mm. may uh, a lot of work. cases, are, um, tax, mm. the tax, constitutional cases, mikataba. i'm an expert on contract law. Uh, and uh, yeah, okay. i don't like to travel. really. really. i'm not a big traveler. So where have you been in my life? Yeah. Okay, South Africa. <laughs> what the ends in Africa? <laughs> right. South Africa, uh, Kenya, Rwanda. Mm-hmm. Um, I'd like to go to Ethiopia. Like I, I asked where you've been. Okay. <laughs> so Rwanda, mm-hmm. Egypt. Mm. I've been, and then let's go now to Europe. Europe, Mifika, Italy. Uh, France, Germany, Switzerland, Holland, Belgium, um, England, of course, and then now North America, the United States, South America, Namifica Brazil. And then you went for the World Cup? No. Okay. No. Mm-hmm. no uh, for work. And then let's cross the Pacific and get to Southeast Asia. nimefika thailand hong kong and then now middle east india nimefika hmm. subcontinent nimefika india nimefika middle east nimefika dubai um, qatar and thats it nataka okay. ittakankuza swali jingine la lini ulijua uko no no no kifamilia you ukoidothinykifamilia Ah, 'm telling you kifamilia ile kwamba you know what? My, my father is a president tunalindw uh, linulij i don't know my grandfather died when I was three you, do you remember that i remember the day i remember the day so he was assassinated when s a miaka mitatu Um, I don't know when i because when you're three and then I remember the day like in, when you're three, you don't think how other people live unaishi as you live, maybe when i was i don't know I can't tell you um, that I realized that I came from a politically um, well known family mm-hmm. Maybe on a six, seven. Yeah. The, the, how popular are you there? Oh Usually my God. Vespa. Oh my God. So, is another thing altogether. Kwasababu, Nikenda Stone Town, actually, when I knew you my mother's family. Okay. See, you sababu my father's. They know, Kwamba, ni Fatma Karume, Lakini, when I knew you because. inatoka mm. so they dont refer amimamangu naoam kamafatmkarumwanatama mtoto wa, wa fatma mhamdsalim jinja wewe mm. umenelewa yeah. wanaona sura sana mamako, eh? yeah. alafu wanaziona sura kwamba nafa macho Especially my, my eyes, ni kama macho ya bibi yangu marehemu okay. so wananijua mtoto anaotoka kwenye familia ile kwa mm. sababu unajua ni ver sma right. nso theno m mm. tha way ra than... mambo yetumambo yetu yalso m mieto ni mtoto wa upande wa mama mamaangu okay. unadhani una, una kuna siku utakuja kupigiwa simu ukapewa cheo fulani hivi ambacho kutakufanya useme k okay kwa sababu ya elimu yako pengine kwa sababu ya kuongea kwako pengine lakini tuseme zaidi elimu yako abdo napigiwa im sikunaambiwawendotmukambiwawendouwetu ltaethem gotoange thejiia to make it a judiciary thatis accountable to the people And I'll make sure it's independent. But you don't see yourself uh, running for, let's say, the office in, let's say, 10 years. Mm. No, because you have to start somewhere. Uh, in 10 years, I'm going to be 61. And I always believe, Kwamba, Ukitaka, could run for high office. You have to serve the people. Lazima wanze na constituency. Lazim uwe na watu U, wale watu waweze kusema tuseme if mimi ningekuwa mp wakiembe samaki an example eamm wakiembesama mwakilishi wakiembe samaki, wa samaki. nashinda mara ya kwanza nashinda baada ya miaka mitano mingine nashinda mm. in a free and fair election wale watu si wanaonesha kwamba wanak wananitrust wana, wana, wana mm. imani na mimino so wale ndio wanaweza kuambia wewe salama uko stone town kwamba huyu shes a good egg huyu mm. yaizuri huyu hajatuangusha sisi mm. tunaweza kumu? kumpa hichi kituakatuongoza na akatusaidia mm. kwa sababu ni mtu aliokuwa hajatuangusha kwenye miaka mitano katufanya kazi you need somebody to vouch for you Now, mm. I don't believe Kumba, Chama can make mistakes. Democracy does not fail. It fails sometimes, but not, you know, not frequently. Mm. So are you gonna do it? No, I don't have a constituency. <laughs> ntazungukazunguka lazima tu nikuulize hapo apos kwa vitu hivi vyote ambavyo hauvipendi shangazi ambavyo unaona mm. havifanyiki sawasawa hauhisi kwamba siku moja ukiamua kudaiv mle ndani kuanzia chini kuelekea juu unaweza ukabadilisha vitu vingi kwa sababu hatuwezi tu kukaa huku tunapiga kelele keleleya fungua mlango su nnini wakati pengine ukifunguliwa mlango ukiingia ndani hauwezi kufanya kitu ambacho nakizuunajua well, I, i think youre wrong hata kukaa nje kupiga kelele keleleit helps, okay. it helps. Wasabu, kwa sababu siwezi kuamini kwamba kukaa nje na kupiga kelele hakusaidii kwa sababu i have seen kuna big difference tangu 2015 mpaka leo umenelewa eh? i think hata uh, hao watu walikuwa hawajulikani theare less active there was a time they were very active walikuwa hot hot ot sikuizi theare less active so hii inatokea inatokana na watu kupiga kelele kama watu wanafanya mambo ya ovyo na wananchi wanakaa kimya hao wow, watu wasiojulikana watajuaje kwamba wananchi hawapendi hichi kitu siwataendelea so, tu kwa hivyo kupiga makelele ni kitu muhimu sana um, na naamini kwamba kupiga makelele inasaidia ni kama res ka ilikufanya kila mtu anajua hapa sasa tumekwenda mbali hebu turudi nyuma umenaelewa instead instdof watu kukaa kimya tukukaakima tukukaa kimya unakaa kimya ile valve haifunguki siku moja utakuja kupasuka kwa hivyo kelele ni muhimu muhimu sana msifikiri kwamba wazungu wanavyosema kwamba eh, hii haki ya kuandamana inaleta kuandamana ni kitu kibaya kuandamana ni valve ya need to vent, you need to vent people need to let their leaders know what is acceptable to them and what is not acceptable to them ni valv if you don't have vile valvu vya press cooka you're going to have an explosion mm -hmm. na ndio maana wananchi kuandamana ni ninajulisha serikali kwamba hapa hatupendi sisi mm -hmm. kwa hivyo serikali inajirekebisha ina lakini tanzania kuandamana imekuwa kama it's very sad ni kama kitu wana, wa watanzania wanakiona kama ni kuvunja amani sio kuvunja amani kuandamana ni kujulisha serikali kwamba jambo fulani hatulipendi au jambo fulani tunalipenda kwa nini wanaruhusu watu kuandamana tarehe tisa au kuandamana kusema tunamshukuru mshukuru rahisi siku maandamano yale yaavj yanavunja, yanavunja A, amani sasa kwa nini wasiruhusu watu kuandamana kusema hatupendi hichi walindeni waandamane wasema hatupendi hichi kwa hivyo kuandamana kuandamana ni haki ukiona andamana kusifu lakini ukiandamana kusema kitu fulani mimi si au tunaomba uba, u, ubadilishe mwendo kwenye kitu fulani sio haki yako Come on. Okay, so again kwa nini hautaki kuingia huko ili uweze kutusaidia ku, ku, kusema kwamba kuandamana sinasema sasaisalamadiyo uh, lakini sasa ukiingia kule ndani inakuwa rahisi zaidi nahani ahisi aidivii sinzn wa wananchi sisi tunakuwa tumekupigia kurapale tumekutumaaew <laughs> <laughs> ndo mbunge wetu mjini magharibi hapo nnda atuwakilishe hukoatakamainile ndo yenyewe il inioauaa wnowhattpin m alotk you think kuingia kwenye politics watanivunja you mpaka mikonoonaalima mdyan kila mtu anajua kunatoka kwenye familia ya uongozi uh -huh ahiyo itakuwa rahisi kwako lamt anakufwakaipiga ms- bomu. <laughs> bomu nini uh, ofisi yangu unajua imetokea so yeah, kama ulivyonfahamu vizuri nikapigwa bomo ofisikama eh, eh. ulivyonfahamu vizuri umesikia wakanibua uwakili bila bilakufatasikiliza Risky in a allah subhanahu wa ta'ala amen that's that yeah okay listen up yeah because me, mm. nafanya kazi to kufanya arbitration kazi arbitration in england yeah nafanya international arbitration in england you can't you can't stop me from practicing mashaallah practicing what i i i didn't mi miss gender university hapa. nimekuwa university england nimekuwa barister england kwanza B ni, ni wakili uingerezanimekuja mm. uh -huh. kuwa wakili hapa baadaye lakini mi nimekuwa england tangu 998aan nice <laughs> <laughs> lianza uh, time ago kujaribu ku, kuonesha kwamba mfumo si mzuri nilikuwa naandika a lot kwenye magazeti oh. lakini kwa kiingereza nilikuwa naandika kwenye guardia nilikuwa nalm kwenye guardian nilikuwa, kwenye, nilikuwa na lm kwenye, kwenye citizen kuonesha kwamba the system is not working Now nah, it's dangerous, uh, and we have to take power back to the people. Um, and then I realized because I'm the one who's umza, I'm the na wasomi. I'm the umza. Okay, I'm not a guardian. I'm not a citizen. I'm the na wasomi i the umza na watu in the power structure. Kune madaraka. You think they, they they don't care? They don't paying attention. They still keep doing the same. It's like hitting a wall. They keep doing this, making the same mistakes. And then I thought, ah, let me talk to the people. Watching his zooms directly to the people. So we Yeah. Because kwenye Twitter unazungumza directly kwa nanchi alafunua. It was very important to me. Kwa maoni pia ya watu kwa sababu a lot of kamawelana ul- ul- ul- ul- ululizawewe uko tofauti na sisi so n- imagine all yo life unaambiwa wewe ni tofauti na sisi wewe ni nitatafau- tofauti na sisi all l life unaambiwa hivo so unadhani kwamba fikra zako ni tofauti na fikra za salama, salama. Because mutu anaona na kwamba just umetoka kwenye familia gani, eh, education yako, um, unovuishi, so you start thinking maybe I am different. Then I wanted to know, am I really different? Well, ni fauti. So i mingia kwenye Twitter, Nata kuliwa. How do they think these people who they who think they're different from me, wanodhani wako na mimi? Sikrazao, ni wakovipi And you know what Salama? Mm-hmm. So I, I was pleasantly surprised. We're no different. The way I think, the way you think, the way the average Monanchi thinks is no different. And he on do many phones I Twitter. You also on Instagram? No. Come on. Instagram. Um, no, I'm not interested. No, I'm not interested. I'm not interested in that nonsense. I can introduce you. No. I can help Sal- you. Salama, let me explain. Mm-hmm. For me, words are more important than pictures. Mm. So what makes you happy, Kokumalizia? You're smiling with the braces on. Talk yeah. to me. I, I wasn't lucky enough to have good teeth like you. No, I, I did that. Did you? Yeah. When did you do that? Uh, Like uh, two years back. Really? Yeah. Why? Because you didn't like your teeth? Yeah. zilikuwa mbaya sana zina, zina, zina magapgap ma, ma alafu meno yangu iling'olewa meno zamani uh-huh. wa hiyo wakati nazidi na kukua yale meno akaanakua uh-huh. nakafanya joo yangu iende kushoto kulia a uh-huh. kwa hivyo ukya yeah, so imagine mimi mm-hmm. <laughs> it's a bit crazy. No but means, you, know, no, I, I, you know what I thought? As I said to you, nothing is constant. Hmm. I thought, you know what? Let me do it before I go into the grave. Hmm. You're going to be here. You're going to be around for a minute. So. I hope so. <laughs> yeah, inshallah. What makes you happy? What makes me happy? Gosh. Can you define what makes you happy? Yeah, like me, what makes me happy uh-huh. is seeing uh, Rashford scores two on a Saturday, a Saturday night. You know who Rashford is? A football player. Yeah. And that would make you happy. Yeah. For like how long? For a week, because I'll be talking the whole week. About that? About that particular no. moment. Hell yeah. Hell yeah. And when I'm healthy, when I have money, when my things go smoothly, I am happy. Yeah, but that's, that is, you're, you're saying you're happy when you get what you want. But that's a given. Okay, okay. so it's thought about me, happy. it's not about me, okay. it's about you. What no, makes no, no, no, because I want to ask you, <laughs> <happy>? <laughs> you know, this is what I, you know swala is very complicated. <laughs> you know <laughs> why? it's <laughs> <is> complicated. Because hmm. <laughs> everybody's happy when they get what they want. <laughs> What makes you happy? Okay. So when Rashford, for whatever. Rashford. Marcus' first name? Marcus. Yeah. When Marcus <laughs> when Marcus scores to two, two yeah. you're happy because you get what you want. Mm-hmm. Okay? So everybody, I'm assuming I'm no different from you. I don't mean me when I get what I want. Mm. Which I'm is happy. what? Okay, so when I'm with friends, I'm happy. I'm happy now. Mm. I'm happy now I'm talking to you. Thank you. I'm happy when I'm exchanging ideas. I'm very happy. I'm happy when uh, I'm with my family. I'm extremely happy. I, you, you know, um, yeah, I'm happy when I teach my son how to drive. You have a son? Yes, I do. How many do you have? Two children. Nice. Yeah. I'm happy when, you know, I'm happy when I sit and I'm talking to my daughter. Um, yeah iam happy when i sit and im talking to my houskeeper happiness is, is for me talking and exchanging views with people um, and giving of oneself iam happybutf you guys yangu matumaini na nyinyi pia amepata furaha kwa kusikia kutoka kwake mimi pia nimepata furaha kwa sababu uh, nimeongea naye na siku sikuzote nimekuwa nikitaka kufanya hivyo asante sana kwa kuja, Thank you. I'm sorry, I think sana in wala usijali tanzania ni nchi ya maendeleo na vile vile kwenye vipindi vyetu tunajitahidi kuweka subtitles so by the time labda kipindi chako koko hewani thure nanisikia anaweka miadi hapa atahakikisha kwamba kipindi chako ikiwa kinaenda kitakuwa kina pengine za kiswahili unapoongea kiingereza na za kiingereza unapoongea kiswahili kiswahiliha asante sana so Thank you. tuandikie k okay, kwenye twitter insgramamafacebook kuhusu kipindi kuhusu chochote ambacho unataka kuhusu mgeni pengine ambaye anatakiwa kuja kwenye kipindi chetu tunakushukuru kwa kuangalia usasau kutufolo kwenye twittingam na facebook na pia kusubsribe kwenye chanel yetu ya youtube kwa niaba ya kila mtu humu ndani ovya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto ah, ah, ah. kupati aina mana hukosei kiburi kinafanya tucongei tuna wapya kila dei hey, hey, hey, hey. so ila kufika unawai chosinamfutani cry to keependana mungu ana friye misihita o complain mungu anaples isok okay.