binafsi nina watu wengi sana ninaofahamiana nao ambao tumejuana kwenye kipindi hiki cha zaidi ya miaka kumi na mitano ya kufanya kazi hii wengi wao huishia stori zao mbalimbali mbali za maisha yao yaliyojaa kupanda na kushuka nami sote tunajua maisha ni milima na mabonde na kila siku kuna mafunzo mapya katika maisha yetu hizi ni baadhi ya hizo stori ambazo watu hawa hukutana au wamekutana nazo katika maisha yao ambazo zitakufanya usome uwaze au uangalie vitu kwa umakini zaidi na pia kujifunza mimi ni salama hawa ni rafiki zangu na sote tunakukaribisha wewe kwenye salama na karibu sana kwenye salama na heri ya mwaka mpya kwako wewe je umeanza vizuri kama hujaanza vizuri pia usiwe na shida leo ni siku saba tu zimepita toka mwaka huu umeanza tunakukaribisha kwenye salama na kutoka chini ya mvungu wa moyo wangu leo niko na mtu ambaye siku zote nimekuwa nikitaka kuwa naye na alhamdulillahi dua zetu zimehitikiwa leo hii ni kwenye salama na jk ndo mbayo inakukaribisha baba karibu sana Sante. naomba nikuamkie iliiweasi kanaona sina adabu shikamo jambo <laughs> <Marabu>, unajisikiaje <laughs> na hali <clears> halimimi <throat> pia namshukuru mwenyezi mungu niko vizuri sana asante sana kwa kutenga muda wako nakuja kuzungumza na sisi aante baba so nataka nikuuze swali langu la kwanza litakuwa la kizushi kidogo ua unaona aibu labda ukiwa umeenda sehemu hivi kuna watu wengi kama nikupe mfano wangu Mm-mm. mimi watu wanavyoona kwenye TV, wanahisi chakaram, chakaram tu cakaramcakaramu sina haya labda lakini kiukweli kabisa ndani ya moyo mm-hmm. wangu mi ni mtu mwenye aibu sana it takes a lot kwa mimi kuweza aibu aibu na sanaaaanasiasa <laughs> ukiona aibu kwenye watu wengi uwezi kufanya we, we kazi ya siasa mwanasiasa ukiona uki watu wengi ndio unafurahi okay. sema mambo hapa yamekuwa mazuri na unasisimkanajimwaga mm-hmm. ya kutosha ukipata ile fursa fursak okay. mm. okay. so turudi nyuma kidogo mm. kwanza nimeona unaandika kitabu hongera sana asa Ki, kitakuwa tayari mwa, mwa, mwa, hivi karibuni kazi kazi inaendelea naiko kwenye hatua za mwisho mwisho hivi sijajua lini lakini nadhani sidhani kwamba itakiuka ita nusu ya ya mwaka elfubili na ishirinamoja kitakua kimekamilikanaandikamwenyewe okay. mm. andsisi kama watanzania kuna msemo mmoja nilishai kuambiwa siku moja wanasema ukitaka kumnyima kitu mtanzania mwekee ndani ya kitabu mm. kwa sababu huwa hatupendi kusoma wewe u, huo, kuwa nana si nimesoma shule <coughs> kwasababu kwanza ni kwamba ni kweli kwamba watu wetu hawasomi sana wasomi mm, sana hata magazetu anasoma wa vichwa vya habari habariya habari pale labda ukiana kicha cha habari na wakati mngine mtu amesoma kichwa cha habari halafu nd anakwenda kuisimulia habari ya yamle ndani wakati mwingine vichwa vya habari vya gazeti havifanani na habari yenyewe iliyoko ndani mm-hmm. hey, naetkhahabari fulanikafumaniwa ukiingia ndani kumbe kumbe tukwamba alikutwa anafanya shughuli zake so, no, makafuannatengenezaeya <laughs> jirani yake <laughs> <laughs> <laughs> <Okay. laughs> nimejua ni kusoma na kuandika baada ya kwenda shule baada ya kwenda shule nkwenda shule mara kwanza lushoto mwaka hmsnna mdogo sana nilikuwa nacheza sana shule shulemwalimu so akaniambia hamsinaanbee kesho sije tena shule <trad referee> wayo basi nami nikafurahi na, nikwenda shule kwasababu dada da, da, da zangu ambao a wawili naaftwna tukchenkndazangu suleanafanya fuj sana tastul mm-hmm. nacheze ule utoto basi mwalimu kasema aani wee kesho usij shulekaona sawasawataoind kwenye darasa kwa muda mrefu nalika a mm. baba kasa kutoka lushoto kwenda same nikaanza nika kusoma pale sametn uh, mwaa hamsina sita lafu ndo nikaanza tena darasa la kwanza mwaka hamsina nane nikasoma nika kwa muda alafu baadaye ikawa na kijana mmoja anaitwa kivuli ambaye ndio mwenzangu pangu sana kucheza naye alikua bado hajapelekwa shuledae ikaa kuto kwenda shuletasubu navaa f yangu laae imetoka na niliku... shule <laughs> nime baadae ba- babu akaambiwa shule akanikamata ni wangu akanishika twende aaaeashulemteaa msliwangu eamka shande shuleaasanada fupibaada yaomeendeleanakusoma nankapenda sana shule toka darasa la kwanza mpaka la nne darasa mtihani amaf anaenda daa anpn da primary scul ni la kwanza mpaka la nne school darasa la tano mpaka la nane oikendalikayaatolk wakatiule baadaye ndio kipotaifishwa ikawa gb ssa mwaka sina nilipofanya mtihani wa darasa la 8ane ndio mwaka ambapo baadaye serikali sasa yeah, baada ya yi uhuru ikaamua kuondoa hiyo ya darasa la kwanza mpaka la nne yeah na la tano na la nane ynkua yani sasawakaifanya prim- ni kutoka darasa la kwanza mpaka la sabas yani mwaka sitini na tano darasa la nane nd tukafanya mtihani na darasa la saba okay. wakti sas wana darasa ldarasala sabdrasnndarasa la sab tukafanya mtihani ule wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa pamoja Ba- baada ya pale pale sasa kutoka darasa darasa la da la kwanza mpaka la saba. Mm. Asa ambapo kama lugoba tupokuwa nlan na latano mpaka la kwanza zikaanza kuitwa extended primary okay. kwamba unatoka darasa la kwanza mpaka la saba moja kwa moja bila, bila, bila, bila, bila kufanya mtihani hapa katikati na katoka pale saa ka kwamba kila sleyamnnya mtna darasa la tano na la nane sitina na tano enye kundi mawilimk mingine yakwanz sa sankutoka darasa yakwanza mpakala saba na shule hizi nyingine sasa zilizoka darasa la kwanza mpaka la kujenga lann kamasgann sabna bili nikaingia ckuu cha dareslam mpaka sabaukisoma stori nyingi za viongozi wengi hmm. ni watu ambao walikuwa wanatembea umbali mrefu kwenda shuleni kwako kwa ilikuwa l pale msoga pale msoga shule shule ilikuwa nyuma tu mm, hey. lucky, eh? hey, shule ilikuwa nyuma tu maana aanaale oua nyumba ile ileyababu wanaishi sisi shuleunatembea tu nahani kmkama mtaaoj miambil h na nyumbani kwenu kulikuwa kuna kuna wasomi ambao ulikua unawaangalia unasema labda miataa kama mjomba fulani ama baba angu ama babu no, kile <coughs> nani pidikile kwasabbu wakatule kaka zangu kaka zangu walikuwa wamemaliza mmoja liuwa memaliza standard t0 wakatule mwingine amemaliza standard fo t ndiondo mm, waliokuwepo wakatiule maana hata hata wakatiule pia sekondari ulikuwa nakwenda mpaka standard, standard 2 mm. alafu na standard 12, standard, standard 0 na 12, yeah. and standard 2 baada ya hapo ndi unakwendadarasaa kuminadarasakunajua shule hazikua nyingi hazikuwa hmm. nyingi na wakoloni wako, hawakushughulika sana na, na elimu ya ya ya, ya, ya, ya wananchi iyo hmm. ba. ni shule waliachia wamisionari na mashirika ya dini kufanya mm, shule ambazo waliwekeza za sekondari ilikuwa tu ni mzumbe na t makarani mm. na hapa hapainat uhuru mchanganyiko lakini maarufu kichwele street baada ya uhuru uhuundo ukabadilishwa kichwele lakiniulanaikiche mji zamani ulikuwa unaonekana kwa maoni yako zamani mji ulikuwa unaonekana mzuri na huru kuliko sasa ama tulichonacho hivi ndo fre magorofanii anapendeza kwenye piadliuwa nyumba za ulikuwa unapata upepo lakini kama upepo kajenge lakinizamani mji ulikuwa makuti na zilipo wale ambao walikuwa wametoka wame kwenye makuti ndio walikuwa wana, wanatumia madebe madebea ama mm. mapipa mapipa haya. Ndo, manu, mapipa zile, nyumba zilikuwa mm. hey, mm. halafu za madebe za mapipa zamapipan nyumba nyingi zilikwani za makuti ndio baada ya uhuru ndio ikaanzishwa ile programu maalumu ile ya, ya, ya kuondoa nyumba za makuti magomeni ndio ukaanza ile ile nyumba za lakini ilikuwa ile malum ya kuondoa nyumba za makuti zina jengwa za tofalin eh, ndio baindio transformation kwamba unakubali nyumba yako ya miti na, na makuti na, inabomolewa ina, inajengwa na nawee mwenyewe unajitolea alafu nadhani nyumba nzima ilikuwa ilikuwash mia moja na ishiriniaunaziatamshaara wenyewe ni mdogo tu mm. Mm. Okay. Um, kwa mfano mtu anataka ana, ana, ana, ana kuzungumza na wewe yeah. kukuomba jambo lake yeah. akasema akualike nyumbani kwake eh, kama mii nimekualika yeah. nyumbani kwangu leo mm. ni chakula gani kikupikia itakuwa rahisi kwa mimi kunikubalia jambo langu kipi unapenda kula kwanza zamani ilikuwa rahisi sana kunialika mimi <laughs> <True>. <laughs> Ay, zasa, utapata ghasa sana kwanza kama, kama ulivonialika hapa leo kulikuwa na watu walikuja kabla hp eh, wakaangaika wkaona atakuwa wapi ataka wapi aa pakoje yeah. wakati mwingine unajua mtu anakualika hivi unamonea huruma yule mtu anayekualika kwa sababu atapata usumbufu sana hata, atapata usumbufu onz mi vyakula nakua vyakula vya kawaida tu juu ya alsiangaikiejuya vyakulavyakawai nikiwa kule kijijini kwetu kule vyakula na navyopenda kula ni, ni ugali wa mtama nana na, na, na mlenda sisi si kuna kiu unachoeta m- m- m- mnangu yaani kuna aina fulani ya mlenda hivi sinaita hombo hombo la mnangu ili kwa kweli ndio na, nayopenda na kulak kijijini pale kila siku tuengiwa napiga ubwabwa na ubabara, nini kwasababu mm-hmm. ndi chakula mbacho nimekuwa na kula na babu yanguua nakul na babu yangu na nanini na nimezoea kulakpkiup sisi katika mira zetu mm-hmm. watoto wa kiume hawafundishi kupika anaufundisho wakupika watoto wa kike na mtoto wa kiume ukionekaa unakaakaa jikoni jikoni kule wanakushanga unafanya nini huku izo mila zetu sasa mambo yambadilika siku hizimambo yajn ayhaya mambo ya siku hizi hayo kwamba mke na mume mnagawana siku za kupika haya mambo ya siku hizi wala stai kuingilia kwenye mambo hayo <laughs> okay. mi bado mtule wa zamani zamanian yeah. L- darling leo naweza mago akupika <laughs> sidani kama la anaweza kunipeleka hukotaua uh-huh. mm-hmm. M- <laughs> n- n- n- n- kazi kubwa kwa sababu kazi yake ya kwanzani kunifundisha kupika mimi nilifanya kazi zanziba walipounganisha tano naas wa kwanza kutoka bara aliyepelekwa kule alikuwa kanalayubu simba akenda ka naibu katibu mtendaji mkuu wa nd twalifmmfumtan eafumo jaand pale, pale. Eh. mbayoiando imekaa pale toka sabina saba ampaka hemanini ndi nikaamishwa darsslam kya ofisi ndogo apa makao makuu tu monduli pale nipoi mekaa kidobn sabina naneembe nane. hmm. hetenow asipotokea kipindu pindu kwa karantini karantinito kpindupindu pale zanziba ungujai hey, unguja pale anziba mjini pale kwao akapiga karantini kwaiyo hakuna mtu wa mjini kutoka na wa, wa, wa vijijini kuje wenye ashamba eta shamba washamba mm. nao kuingia kwaiyo sisi tukwauatutoki sasa ikawa mahitaji yale ya chakula yale vilevya kila siku kama ndizi mihogo sasa tena mjini. Mm-hmm. haviji tena mjini mjinijtnamjn lakini pia wakapiga marufuku ikawa sehemu pekee ambao unaweza ukapata, ukapata chakula sasa ni hizi hotelii za kitaliiaiao zanziba hotel africa ous na boan kanikaana kula kule alafu ikaanza kuwa sasa ile hesabu ya fedha ailingani kwamba ni maeneo yale ni gali kanikaona goja n nijaribu kupika kitu ambacho rahisi kwangu kupika kwa kweli ni chai <laughs> <laughs> chai nikuchemsha ni maji tu unaweka majani ya chai nachemsha majijua chai kama namazi unaweka sukari unachanganya basi lakini mm. zaidi ya chai si, li navyakula vingine sweikupika uaweikupika a ikana chakula rahisinachoweza pengine kupika ni <laughs> mm. ndz Markiti. <laughs> na markiti <laughs> nikanunua ndizi najua kule na ile ndizi kule zanziba ni nzuri sana kaa nikanunua sasa nikawa na, nataka kukaanga eh, kukaanga kukangauknnikawa eh, kukanga. na, najaribu kukumbuka wanavyo wanavyofanya kina mamasanik <laughs> nikaweka mafuta kwenye sifuria ndi zangu ni meshazitengeneza sasa kabla ya kuweka ndizi zile mi nikaweka maji mle hey, kwenye mafuta, mafuta, <laughs> <kwenye> mafuta. <laughs> <laughs> kulitokea kuli mlipuku <laughs> kulitokea mlipuku kwelikweli nikawai nika kuondoa uso wangu penginehivyo uh, salama ningekuwa tofauti sura yangu yeah lakini yale, yale mafuta yale yaka, yaka, yaka mengine yakenda kukutani ile nyumba nilokaa pale kikwa juni mpaka leo ipo siku moja nikienda nitaingia pale ntamuonyesha yule mtu anaekaa paleaya mafu, ni mafuta ya siku nilipojaribu kupika baada ya pale ndio nikaamua kwa kweli kuajiri mpishi Mm. Yeah. ulijua sio kwa ajili ah, yakoasema yeah, kwamba sasa, sasa no ntakuja kufanjaa ndani uefung mm. sa mi, sasa, zile hoteli zile kubwa zile bwawani africa house zanziba hoteli gharama ni kubwa sia sina uwezo wakuzimudu basi nlemtpndole ikamua kwenda kuoandaua <coughs> Kwa, kupunguza yeah. zahma hizo ah, tabu maana ningekondeana mm. kabisa mm. so hapo, hapo kwenye kuo mm. ulikutana vipi na, na mke wako wakomimi ah, mke wangu kwanza mamao marehemu sasa knarihiwana ndiaeemwenyezimunguwarehemnzile mm, ah, ni, ni, ni, ni zile tu nimekwenda siku moja pale mm. bagamoyo metoanda bagamoyo basiba akaniambia tuende toka tokto wanzaa kaniambia tuende tukatoka tukaenda nyumba moja hivi pita ndani kapita ndani hmm. msichana pale kauta msichanalkamb tumetoka kule baba hakuniambia kwamba tunakwenda tunakwenda wapi kwenda kufanya nini aujambo sijambob nkwa lakusema sina nanaakusema basi baadaeetendeasi nikatoka ndani mle atunarudi nyumbani baba naliaemwonajefaaunatumsichana rtukarudi nyumbani pale Yuka baadae a karudi zanu zanzibaorudi zanziba sikumoja kn kakangu, kakangu akanipigia simu kamzee selemaninipiga simu bana ile mipango ile ndoa ile tumeachana nayo ilei <laughs> mekuaje asalemcanakume mja mzitowbkshkurubasi <laughs> kwahiyo <Kashukurumong. laughs> tuk Siku moja tena nimetoka zanziba enda kumsalimia wojatmwalim salum onyesa kwmamakewn nimelewana na wazazi wangu sikutaka wow. siku, siku, siku kuingia kwenye, kwenye zogo iliimani yangu ni kwamba mzazi hawezi kukuombea hawezi okay. kumwombea mwanawe jambo lisilokuwa na heri naye kas basi maadamu wazazi wame, wamefikiria hivi sawasawa tu basi nwatu baadaye ndio <coughs> hayupo sasa hivi sasa nimekaa kwa muda nilipohamishiwa na chingwea mhwa na chingweaohamishwa <coughs> na, nah. na chingwea ndio nika sikumoja nimetoka nnikaona mabinti wawili kwenye chuo cha ualimu pale amekaa vizuri vizuri hivi uwalimuaavivbsi <laughs> <laughs> lakini baada ya hapo ikawa sasa sina namna yya yeah, kumfikia huwezi yeah, yeah, kwenda yuko chuoni uwei kwenda pale chuoni nilikuwa ni na Netoka na nadhani toaanaanalia kolko pale lindi mjini pale nikamkuta wamesimama okay. <laughs> mm. mm. ha. nika, nika, nika, na rafiki yake moja nikasimama nikamsalimia nikamwambia karibu nimefikia maariflani akakataa kujanikawa nafuatilia development zake amemaliza chuo chake cha ualimu akaenda jkt ruvu hapo asmasasaapa Masa, hapa, rufu wapo, hapa sabo, umie, mm. Apale, apa, apa saabume <laughs> <pale, katuena> <laughs> mm. mwanajeshi na pale kuna maafande wenzangu pale happakenanamchumba wangu Hmm. akamaliza jkt akaajiriwa aka huko kule lindi kule kwao wasilimia nikitoka hmm. nikahamishwa utokaa na chingu na masasi kitoka na masasi napita pale namsalimia tats urafiki wetu ukagro uka yeah. hapo basi baadae ndio nnikaja kuteuliwa kuwa naibu waziri teulia kuwa naibu waziri watu hawajui kwamba sina mkeannlea mwenyewesnaibu waziri kaassai mi nataa kupeleka barua kwenu kule ksapeleka tu peleka mshengang akwa mzeema bkapeleka barua basi kajibwaukafunga <laughs> <nabi> mm-hmm. <laughs> toka mwaka huo mpaka leo bado pamoja ah. na going eh, strong zaidi ya mm, miaka nakabla sija kuiza swali langu jengine la jesheni kidogo jinsi ambavyo uliingia nataka tuongelee mapenzi kidogo imekuwa mtihani sana kwa vijana wasiku hizi ukaa kwenye ndoa kwa muda mrefu baba babunadhani maisha yamebadilika kiasi hiko kwa watu kushindwa ukuwa ku, ku, wakweli au ni nafsi tu haijalishi ulioa mwaka sitini au ulioa mwaka elfu mbili ama tamaa ya, ya, ya, ya kutaka zaidi ni, ni tofauti na ilivyokuwa miaka ya nyuma na miaka hii unavyodhani sina, sina majibu ya, ya hakika kwenye, kwenye swala hilo kwa sababu bado atahata walioa sasa wanaishi tu kwenye ndoa na waliowa zamani wameachana e, mm. <laughs> inategemea ina, ina tu le kwa kiingereza maana wakati mwingine mnaowana watu tu hampatilizani ham, ham, ham e, kwa, kwa, kwa masuala mbalimbali tofauti zinakuwa nyingi mwngine mawazo yake nio haya mwingine mawazo yake ni, Ohio, mawazo yake ni yale. sasa pengine siku hizi kuna mazingira mengi zaidi yanayo yanayofanya ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ndoa zivunjike kulikua ni zamani mimi, mimi mama yangu ananisimulia kwamba ye ameolewa na baba hakuwai kumwona amemwona siku ya ndoa tu akaambiwa tuk amekuja kijana huko anakuposa nataka kukuoa si tumemkubalia afadhali mimi baba yangu alinipeleka ali ali kenda kumwona yeah. <laughs> yule mchumbale mm-hmm. mmoja aai haiku haiku baba yangu na mama yangu walifunga ndoa mwaka elu na thelathina baba alipofariki mwaka elfu moja mia tisa na tisinina nane walikuwa na miaka sitini ya ndoa mama akafariki baadaye mwaka mmoja baadaye ndio <laughs> unaweza ukaona maana tofauti kabisa yani hii hi, ni hi, hi, hi, ndoa ambaye mke na mume wamekutana siku ya, ku, ya, siku ya ndoa yenyewe hmm. kumbe huyu bwana umndiosalama hwaajakaya i wameishi kwa miaka sitini ya ndoasnasema kila, kila, kila ndoa ina mazingira yake na ina matatizo yake na sidhani kwamba tunaweza kuchukua utafiti lakini okay. fany naamini kwamba kila ndoa ina mazingira yake ina, ina, ina sababu zake nini kinachofanya ndoa nyingine zidumu naamini bado zi, ziko ndoa nyingine asku hi zinadumu tu mm. e, pengine mazingira sasa ni tofauti sana na mazingira ya zamani mm. tofauti na zamani wale wazee wetu wale wakiwawana wanakaa hapo hapo kijijini yeah. sijuian <laughs> siui sina hakika sana okay. N- nini sababu hasa naosababisha ndolakini nikweli nafahamu tu hata ndoa za zamani i zipo na zipo zilizodumu zilizodumuturudi jeshii kidogo hmm. kitu gani ambacho kilikufanya uingie jeshini mimi jeshini nimeingia kwa kuambiwa nenda jeshini yeah. hmm. nimependa lakini laki, nimepewa <coughs> barua tu kam unatakiwa kwenda kwenye jeshi naenda kwenye mafunzo ya kijeshi manduli chama kuwa na pogram hiyo ya kutrain makada wake lakini kulikuwa na kipindi fulani ambapo mba, serikali ili, ili, ilifanya uamuzi wa makusudi wakuu wakuongeza wasomi kwenye jeshi la polisi na jeshi la ulinzi asa zaidi huko lakini mkenda kwenye pga ambayo chama ilikuwa nacho cha chamakada wake kuwapatuwpa maf- mafunzo ya kijeshi sas wanpa mafunzo ya kijeshi wengine wanabaki uo jeshini wengine narudi tena kuendelea na shughuli mbalimbali kt aapenda oka zamanihata oua kwafnen amafun nye mafunz a a mafunzo, yale, mafunzo ya, ya, ya yeah, eh? jeshi ni mm. kukimbia mwanangu huyu huyud eh, anafaa eshi <laughs> jeshi yes, ni mambo mengi zaidi hasa kwenye ngazi kama za uongozi mm-hmm. lazima uje kusoma ramani uh-huh. eh, kuna vitu vingi unavyojifunza na military naayi kusoma sheria eh, sheria military law ile eh, vitu vingi there mm. lakini thela ile nyingine ya vita yenyewe namna ya kupigana vita utaongozaje vita eh, kama kama kwenye platoon enyeftaongozaje taongozaje kikosi ngazi mbalimbali ya hapo una, una, uh, kidogo huko kwamba hakuna mtoto wako hata mmoja ambaye ni mwanajeshisina no, okay. nachosikitikaula okay. kitu ni mi, mm. mi, I had a lot interest tu e, of na nabado hatahata baada ya kuondoka kutoka kwenye nimekuwa na na kubwa jeshi eka aubwa aa ais nimeliangalia kwa karibu sana jeshi kwa sababu sanajeshi interest na yangu lile lakini pia paelewa changamoto jeshi nini kinachohitajika kufanyika es tumefanya mambo makubwa sana jeshi sanfksa e interest na mi mwanangu nakila moja afanye kazi naipenda mwenye wetusaeikuwachagulia hmm. eh. so hmm. hmm. anataka ushauri wangu ntampa saasa eh. lakini sio kama wale wazazi wengine kwamba mi mwanasheria nataka wanangu wawe wanasheriamiemaieao eh. <coughs> naju kwasababu huwezi kwanza si, si vizuri sana ukawalazimisha ukawa kwenda kwenye laini fulani mimi, mimi siamini hilo mm-hmm. eh. kila mtu angependa sana mwanawe afanye kazi ambayo baba ameifanya laki eyote tnawachia tu uhuru wao pale wanapohitaji msaada wangu kama baba na wa kumsaidia tu mm-hmm. mm ulikuwa na miaka mingapi ulivyopata mtoto wako wa kwa kwanza na hisia ilikuwa vipi kuona kwamba huyu ni mtoto wangu yani ulivyopewa kwenye mikono aprili kumi na sit unaikumbuka no, unajua tarehehii aprili kumi na sita kwangu mimi ni siku ambayo sigifican yake ni Sa, baada ya kutokea vita vile vya uganda kwa hiyo, wale wenzetu wanajeshi ambao ndani ya jeshi amekuwa mobilized ikatokea sasa mobilization ya wanajeshi ambao wa wanafanya kazi nje, nje ya jeshi hmm. hmm. anakumbuka safari moja sule ua kwa monduli chuoni pale tulikuwa na kazi fulani tunafanya ikatoka ile orodha ile ya wanaoitwa sasa kwenda na mimi Nika, nikawema kwenye orodha ile nikawaga wenzangu asubuhi nikaja hapa nipotoka hapa nikaenda zangu kwanza bagamoyo kwenda ku, kuwaga wazazi hmm. na wakati uh, ile mkewangu ile, ile siku ile, na, na, na, natakiwa kuondoka ile. akawa na uchungu wa uzazi Do. Mwani. kwa basi nikasema nikataka kuondoka baba akaniambia bab hey. kaniambiaubrwnz basi ukasubiri baadaye ndio nikapata habari kwamba amejifungua ame, ame mtotoikaenda mm-hmm. kamshika aasha lkwambaumbenamsasanibabanamtoto mm-hmm. hey, wame b mm-hmm. baada ya pale ndo ikalala nika, nika, nika, nika, nika, nika, pale nikarudi nika, nika, aaktaf makao makuu aya chama kwenda kumwaga kati mtendaji mkuu mzee msekwa akanambiabadld lakijahisia ya mtoto mara ya kwanza na hisia ya mjukuu kwa mara ya kwanza ipi ipi nzuri zaidi zote nzuri tu mm. zote nzuri tu mtoto grandchild mm. binti yangu ule salama kama wewe ndio mjukuu wangu wa kwanza was over the moon kwamba sasa nami nimekuwa babuana wajukuu kumi na, na wajuku watatu kuna a <laughs> eh? kuna mmoja ambaye hapa zaidi wote wakosawasawatu nawapenda wote wakija waki, nyumbani pale wakinana baada ya muda mfupi wanafanya fujo sana natamani wazazi wao wachukue waende nao naomwingine amepanda jua meza basi kazi yako muda wote tunaamiaaj lamnjonimchukua watoto wenu hapa basi wnaondoka lakini wakishakaa muda mfurifu unaamis tena unaamis unawaalika wanakuja shakaa basi hivyo hivyo ndio maisha yenyewe lakini ndio raha yenyewe hiyoas raha yenyewe tu mm. e, ni kitu gani ambacho hatufahamu kuhusu wewe ambacho ungependa tukifahamu na pengine tukikijua kitatufunza jambo hmm sijui kipi kile kwamba kwanza ni sawa sani eh, mkarimu sana una maneno mazuri <laughs> mm. rais mzuri ambayo mesha kupitaastuna hatari <laughs> lakini ndio hivyo tena maisha yanaenda ya so ndio hivo ndoambavyo inavifaham kue lakini kuna vitu ambavyo pengine hatuvijui ambavyo vitatufunza jambo hmm. well, nha tapomaliza kitabu changu watu wa kuna kwa uh-huh. sababu kwenye kitabu nimeandika mambo mengi ambayo watu hawayajui hawaya na watawata, watajifunza mengi kwa okay. sababu nime katika maisha yangu hasa haya maisha ya katika sehemu nilizopitia maishani mm. kuna vitu vingi nilivyojifunza na nimejitahidi sana ku, kuviandika nikuna vitu vingi nilivyopitia nilivyo nilivyokuvisikia unajua nilivyo eh, toka sbsb baada ya kuunganisha tano na asp waliponipeleka zanzibar kwa hiyo sasa pale ni, ni, kwa sababu ni, ni sehemu ya makao makuu nimeshiriki karibu katika vikao vyote vya kamati kuu vya halmashauri kuu maamuzi mengi yakifanyika unajua eh, mwalimu aliongoza nchi hii na chama chake maamuzi mengi makubwa yale alikuwa alikuwaakifanya na chama na nilikuwa ndio karani pale naandika naandikawao kuna vitu vingi ambavyo nimeviona <coughs> nime nimevisikia mm-hmm. eh, vikifanyika kuyasema lakini kuna mengi ambayo amba nadhani hayana, hayana, hayana, hayana usiri huo yale mengi mm-hmm. nimejaribu nime kuchangia kwenye, kwenye kitabu changu kile kinachokiandika okay na itawasaidia watu wengi kujua ilikuwaje ili mpaka uamuzi huu ukafikia uamuzi huu ulifikiwa vipi jambo hili chanzo chake ni nini mpaka fi kuna baadhi ya mambo ambayo nime ninimeasema <coughs> mle ambayo mbo nadhani tt jamii kufanya kupata ufahamu kidogo wa, wa baadhi ya mambo K- kitakuwa kinaandikwa kiingereza na kiswahili cha acha kineekwasasahivi naandika kwa kiingereza <coughs> lakiniatakini watu wako tayari wanaendelea kutafsiri kutafsirishakutapeitaaakumbue mm. <rk> <rk> yeah. kama shaw kutokea mahali kwamba baba sabuni umenua simu kufika nyumbani kufungua mfuko kumbe sabuni ya kipande <rk> tnijaribu kukumbukaai mm. akuna chocotenacukikumbuka mm. kwa, kwa, kwa karibu okay. mm. um, niambie jinsi ambavyo ulikuwa unakuwa na jina lako ilivyokuwa linabadiishwalinabadilika li uh, kwanza, kwanza jina lako ni la mtu wa nyuma kwenu ambaye ulirithishwa kama ambavyo tunafanya kama mimi salama mm. ni bibi yangu mm. mama yangu alipopata uchungu wa uzazi babu yangu akasema akizaliwa mtoto wa kiume huyo ndo mrithi wangu ani kweli nikazaliwa mtoto wa kiume kama wazee walijua kwamba atakua mtoto wa kiume vipi maana hakukuwa kuna ultrasound siku hizi kwenye ultrasound unajua tu mtoto anayekuja ni mtoto gani wakike au wakiume kwetu ukienda ukaambia kwamba ambaskuhizi unaweza kujua tu kabla mtoto ajazaliwa ni mtoto gani nasema uchuro huu kumbe ayan tu maanasisi wanaamini kwamba uwezi kujua mtoto gani mm. <clears throat> wahiyodo akaagiza kwamba -ni, ni, ni, ni, ni... ndio mrithi wake kunikapewa jina la mrisho hilo ni jina la babu yangu Mm-hmm. na babu yangu kozi alikuwa ya mtawala pale lakini mm-hmm. si sikurithi si, si ule utawala mm. ule baada ya, baada ya uhuru mze nyerere alifuta utawala wote ule wakimira wale watawala wale wakimira basi kwa hiyo <coughs> mwaka sitini na stini na tano stini na tano ndio nikapewa jina la jakaya mm-hmm. nimemaliza darasa la nane kapea jina la jakaya na jakaya ni jina la babu yangu mzaa mama yangu komrisho babu yangu mzaa baba na jakaya babu yangu mzaa mzaa mama <coughs> nikaambia majina yote mawili nyatum nka na l uguaugua wazee wale wakenda kwenye, kwenye ramli huko kuangalia wakasema natakiwa jina, yake, na nikenda, nikapewa? <laughs> nikapewa jina la babu yake wakike naye litoke jina kp la jakaya Asikuendo, nikawa sasa majina yotele mawili jakaya mrisho ta kwanu shbauyangu mm. mzaa baba jakaya ni la kwangu la babu yangu mzaa mama baada ya hapo sijabadilisha majina yoyote ua mm. mabadiliko yangu ya kwanza ya jina ni5 lipopata ni jina lingine la pili la jakaya nikaamua kuyatumia yote mawili jakaya mrisho kikwete mm. okay. ulikuwa unafanana na yote kati ya ulivoambiwa labda mm. mimi nafanana na mama yangu ndomaanainaamamanua mweupe fan na mama yanguaaarakta mm. <clears throat> nafanana na, na babu yangu hmm. mm. eh. yule marehemu au uyo wapilimaa babahuyo <laughs> kwanza mzaa mama hata sikumwona mm-hmm alipozaliwa dada yangu mimi nayemfuatia 94 zena yalikuwa yeah, nauma hata semahata le kumshika mjukwake alipata tabu anhi dinot live long mlipozaliwa950 ule mzee alikuwa ameshakufa miaka mitatu nyuma mm. babu yangu lesunk babu yangu huyu mzee wa baba limemwona munguwa ulipokuwa unakua unakuwa zkwanzia hmm. um, ulivyoanza kusoma darasa la kwanza mpaka la nne then ukafanya mtiani wako pale kwa ajili ya kuunganisha shulehen hmm. ukaenda zakosi ulikuwa mwanafunzi wa aina gani ulikuwa una, una plan zako tayari ama ulikuwa unaenda tu la lann nilipoingia sekondari ndio nikaanza ku, interest ya siasa eh secondary econday eh, sul sekondari pale kibaha ale kibaha ndio nilipojiunga nika... na, mm. na christopher liundi nna lagcrisope crip d babalozimstafu kwa balozi waktlkatibu msaidizi makao makuu ya moja ya vijana watano bh sekondari pale kutuhubiria kutuhamasisha kujiunga na leagnami nikaiunga Uh, nikajiunga na nianza kuwa kidogo namanen pale ndio nilipoanza kuvlo usemaji semaji hmm. upiganiaji wa haki za wanafunzi kpale ndio nikachaguliwa mkuwa mwenyekiti wa, wa, rigi, wa, wa, wa, wa pale uh, baadaye pia katika nanhyo nikachaguliwa kuwa mwenyekiti wa student pale palepiga mm. yani maneno sana hivi tanga nikenda, nikitoka, pale, nikitoka, tanga pale otana aankaendeleakua mwenyekiti wa watan sutena baadaye chuo kikuu niliendelea na mjumbe kwenye baraza mm-hmm. lakini pia barasa laii piauniesiyfarsslam iikua mkubwa sasa nichaguliwa kwa kiongozi wa serikali ya wanafunzi mwanzo milimaniawanzovitu wow. <clears throat> iaenda uh, Mm. wakatia university of dar daresslam ilikuwa na campas tatu mm. a na campus, main iyoi no pale mlimani kulikuwa na uh, of medicine muhimbili mm. kams ya muhimbili na morogoro ya agriultre kwa hizi amps tai zinachagua viongozi wake mm. wa hizo mm. eh. halafu tunakuwa na, na kiongozi mm. wa washirikisho wa, wa hilo oanaa uh, overall president wa, wa universit asisi watatu vice president lakini ndio wakubwa uneinachagua na wanafunzi kwa kupigiwa kuralaf mm-hmm. mnachagua mna pia president wa Derslam university waanza well, kudevelesa za siasa siasa hizi hmm. nilipokuwa kibaha sekondari na nimeendelea nazo basi nikajiunga na chama cha tano unadhani kwa sababu gani sisi tunakupenda sana hmm? unadhani kwa sababu gani hmm? wananchi wa tanzania afrika na sehemu nyingine zote ambazo unaenda watu wanaona you nice unadhani kwa sababu gani swaele <coughs> hata idea kidogo Sijui ah, ya, mi sijui bwananaju mi naishi maisha yangu ya kawaida tu naishi maisha yangu ya kawaida nafanya kile ambacho nastahili kufanya kwa jitihada sasa kama kinawafurahisha watu lakini unajua kama tunakupenda najua kwamba hamnichukii basi tunakupenda naomba hamnichukiisina ushahidi wa kuchukiwa mapenzi yako kwa basketball Eh. mwaka huu Kobe bryant alikufa eh. moja kati ya wachezaji hodari kabisa unakumbuka ulikuwa wapi uliopata habari zake na ulijisikia vipi <coughs> mi nimejifunza kucheza l kibaha sekondari na unajua kibaha sekondari ni shule ambayo ilijengwa kwa msaada wa nchi za nordic mm-hmm. tanganyika project ilikuwa na, na, na, na vitengo vitatu a sekondari kulikuwacn halafu kulikuwa na ile hospitali wanafunzi wa kwanza waliingia pale 1965 wa pili tumeingia spale walikuwa katika mafunzo ambayo wanafunzi wanapata ukiacha aya darasani lakini kila darasa lilikuwa linapata mafunzo ya michezo yaani kuna ratiba kabisa ya, ya katika wiki ni siku gani mnakwenda kwenye, kwenye michezo na pale michezo ilikuwa anafundishwa michezo yote riadha rahakukimbiahmwakahu meter yardsnaitwa2 yards inaitwa yards, 440 yards8 yardskujifunza kupikashortpoisus uh, mm. jaei yeah. hi jump ndio kuna kuna atunajifunza nd kwa upondo yote michezo yote mnajifunza halafu kuna siku mnaofundishwa kucheza mpira wa miguu nasiku nafundishwa kucheza hocky unasiku nafundishwa kucheza volleyball nasiku nafundishwa kucheza basktballssnafundishwa michezo yyotenanautkana na, na, na jinsi mnavyomnavyopeafom mna mna, mna kwenye ile michezo ile hmm ndipo anapokuja kutambua nani ana, ana talent kwenye mchezo gani ndio iko kucheza walimu, walimu, walimu, huku, wengi, wewe mm. huku, mahali ambapo wewe, una kipaji chako kikubwa nd kagunda ikaw, kwam aaana kwao mwalimu ule alikuwa na maarifa sana akaamua kunifanya mi ni msaidizi wake kwenye, kwenye, kwenye, kwa wekwae wa vifaa vya michezo ili time ya kuzungumza na zaidi name zadi owatuwote wakitaka mipira nakuja mi nawagawia ataead lakini ukiwa na mwili mkubwa unatupa una, una, una, una, una mbali zaidi mm. kwen, kwen, kwen, na, na kila mkicheza le mchezo kila wiki wanatoa wanawatambua wana, wana waliofanya vizuri katika, ka, katika wiki ile ya kiataenyemichezo mingine yote lakini wenyelkawanshawishi anini usiingie usicheze wanini usicheze basketball, kwenye kwenye basketball. So, akawa, akawa lkawa ngumu sana Sasa siku moja tukaenda sanamikakujatukada ya michezo moshi ce mm. cheza basketball na lmoshi ena sl na moshlambandet ko mikazia kubeba jezi na, mm. na vifaa vile saskule kanambia leo anaambia leo utacheza leo tuaenda kucheza pale ssva kachez mchezo ulekacheza vizuri tu bastoka sikuile ikawa kwenye sehemu ya timu ya shule mm. na nacheza sana kiasi kwamba m una kipini ipata matatizo ya magoti i magoti anakauka mm a mwalimu ueikuaa kuheauikana miieasa aaball mm kwaiyo tukiwa toka likizo nyumbani magomeni pale nakwenda kucheza reli rel agerezaniael arnnd viwanja ambao sasa wamejenga mm. mpira wangu natoka magomeni boaata anwai ale nakenda kucheza babal a narudi nyumbaniaby alipofariki idoemb lakini e kwa sababu ikua mmoja a washabiki wake wakubwa wakubwayakenamba yeah. nane hili mm-hmm. ndio jei yes, nilikuwa naipenda na sana a namba nanenamba ishirin na mm-hmm. eh, ya Magic johnson ya ya michael jordan mm-hmm. eh those are the big names yeah. na uliwaona wakiwa wanacheza kwa muda wako y yani. siiosio yeah, si, si, kwa... si, uwanjani lakini mm. ukua unafatilia kabisa wakati ule sisi basketball hapa alikuja nanii yuleaimabjaarwachaaishualikuja <coughs> ah, karim abdul jabar na, na mchezaji robert castello, mm, castello well, demonstration pale pale uwanja wa ndani pale toka tokambalinashangazasa liji turefu limepanda mm. likiruka tu o walikuwa wanashindwa kudanki ku, ku, kwenye ni magoli yetu kwa sababu unajua zile ambazo wanaweza ukaruka ukagusa ni zile za zilebzetu mbaoza kawaida hizi ndio <laughs> maana unaona magoli yale mpaka tunaka matofali hivi takka ili, ili. asianguke nayo lakini hizi ingine iaib a zile lakini aase that, ambao tumemwona ial okay. karimadjabar alikuja wakati ule hapa mm-hmm. baada ya hapo <coughs> no them play mm-hmm. lakini lipokua yeah? okay. M- mziki unapenda una pia ni kitu chako upendwa sana my mya mimi ni mziki wanyumbani awa wanje zaidi Nyum- yeah. Yeah. Eh? mimi kwenye mziki napenda woteis <laughs> <laughs> <laughs> makianonakiinandio na na <laughs> okay. kitu ambacho kina, kina, kina, kina, kina, niliwaza, napukua, mm-hmm. kesu, na niliwaza napokua peke yangu mpaka kesho na unaimba Ah, sidhani na sauti nzuri sana ya <coughs> <coughs> <coughs> kwa kwa na yakumbkimbanamiwapgnajaribu kufuatilia m aaau nmkuna swali la kizushi ao kuhusu ukubwa wa wanamuziki wetu mm. of course, tuna, wana pale juu alafu mm. tuna alikiba mm. sikuhizi tumejengewa na mm. mm. ubaya ni kwamba tunatakiwa tuchague Mm. yaani kama kuna kaji kajisystem kameeko kwamba eh, uwezi kumpenda ptnam kiba na hamo lazima uchague mmoja mmojaisaa konde, konde gang wcb ama mambo ya kariaco unaa mm. wewe ama unajaribu tu kuwa political kuwalc usionekaninmambo sabbu kwa kila mwanamuziki kuna nyimbo utakaoipendakwanini hey, kwa, kwa, kwa, nikalazimishe nika, nika kumpenda, kumpenda yote yotea ah, nyimbo za, za alikiba nazipenda kuna nyimbo sizipendi kuna nyimbo za nazipenda kuna naingine ipendi kuna za nazipenda nyingine Na mm-hmm. lazima mm. <coughs> Kina, kilichopo ndohicho kama una, umekipenda, umekipenda hey, kwenye music kwenye music mi, mi, usilazimike eh, usi, usi kwenda ku, kujifunga kwenye music monrbo mm-hmm. hey, kabisa kuna nyimbo nzuri nzuri basi nyimbo nyimbo kuna nyimbo, ya skinde nzuri kuna nyimbo za wen nzuri mm-hmm. kuna nyimbo za msondo nzuri mm-hmm. hey, mesythis has been my life a chris browni nzuri yann nur icri brow ayanag atari sanni choice tocoice na, hmm. mimi, mimi nsingependa kuweka sana najua una majukumu yako mengi sana baba hmm. lakini kutoka kwenye uvungu wa moyo wangu na rafiki zangu wote tunapenda sana kushukuru kwa kuja kuongea na sisi tungependa tuongee mpaka kesho kutwa hmm. naingekua hivyo tungefurahi zaidi lakini unajua una mambo yako mengi so tumalizie tu kwa mitandao ya kijamii baba hmm. Hmm. Eh, kuna t kuna instagram ndo ambazo kubwa hapa kwetu kiafrika afrika sisi ni wakubwa zaidi kwa sababu hata watu wetu wanguvu, mm. kwa kwa wa nguvu ndo wanaongoza kwa kuwa nalow wengi ya kwako pendwa ipi unapenda ittau unapenda instagram na huwa unatit mwenyewe na mimi mwenyewewachaingine wanansaidia kinadamu naogo uh-huh. yeah. mm. so ngam au it zaidi mie zaidi kwenye twitte e, sio sana kwenye instagram Okay. nachungulia chunguliasawa mm. mm. <laughs> nice. basi sana kwa kuja. nakushukuru sana kwa kujanakushukuru sana a kuniaknajua mm. tulikuwa tume sijui kama unajua lakini tuliku toka tuno... mwezi wa tatu tunafukuzia hii okay. shughulisur sana skuna mengine mengi usioyajua umeyajua e, kabisa bila shaka na mengine mengi ambayo ningependa kuyajua kama mm. kitu gani unajivunia kuwa mtanzania baba eh? kitu gani unajivunia kuwa mtanzania nasfurahi tu mwenyezi mwenyezimungu kaniumba kani, kani, kani nimezaliwa katika nchi ya tanzania tanzaniaso okay. hata mlima kilimanjaro au zanziba au pale kikwajuni ambapo ulikuwa unaishi kote nakupenda napenda na na sana msoga kuliko mali pengineoote mojanakamba ni <laughs> <laughs> ya kama kuna chochote ambacho tumekibakisha basi inshallah tunaweza tukapata mm. nyingine siku nyingine tusijiekee tusi mm. mistari kwamba ndo leo tu au sio apo tuna, tunabembeleza pia kwa niaba ya samaki samaki na mheshimiwa jakaya mrisho kikwete mi naitwa salama hii ilikuwa ni salama na JK. take jktekeo ovya lawama sio shida vipo vya kupoteza sio muda wenuka na ukimbize ndoto kupati aina mana ukosei kiburi kinafanya tuchongei tuna amka wapya kila dei hey, hey, hey, hey. su ila kufika unawai chozi una mfuta na To keep inna na Mungu ana frai Yeah Me kiss the hitajuku okay Sikitaji ku okay Mungu ana plus e okay Mungu ana plus yeah, yeah.