helo helo mambo vipi karibu tena kwenye wiki nyingine ya the quin podcast wiki nyingine inamaanisha episode nyingine na wiki hii kwenye the quing podcast wiki hii kwenye the podcast tunaangalia uh, tabia mbovu ama mbaya ambazo zinapelekea wewe kuwa huna pesa eh, muda wote kama wewe ni mtu ambaye umekuwa ukijikuta muda mwingi huna pesa muda mwingi unafanya kazi unafanya biashara kipato unakipata kinaingia lakini karibu muda wote yani saa na kipato ni saa umekipokea baada ya hapo vup hakipo basi ni ya kwako tuendelee kwenda pamoja eh. usichomoke tuendelee kwenda pamoja ili ujue ni tabia zipi zinapelekea wewe kukosa fedha muda wote na nini basi ufanye ilikutibu gonjwa hilisugutabia eh. ya kwanza ni wapi pesa eh. nikutokujuawapeayakhunanujuagi yani kabisa matumizi yako nianakwenda api na hii inatokana na wewe labda huna hunaet kwa hiyo hujui nini kinakugarimu sana e, hujui e, hujui yan hujui tu hujui ni wapi pesa yako inaenda kwa sababu hujaipangia matumizi kupitia budget. kwa hiyosoun ya hii hapa ni kuhakikisha ya kwamba unayo mm, na tuishazungumzia jinsi ya kuwa na e, kuna kunap ya budget. nimetumia baadhi yenu e, ni swala tu la wewe kuamua kuwa sirias na kuanza kuitumia hiyo budget bia ya pili ni kua mvivu inapokuja kwenye masuala yako ya kifedha e, yani unaukauvivu fulani ufuatilii e, ufuatilii matumizi yako e, uelewi e. yani wee unachokijua tu nikupata hela na kuitumia <laughs> basi kwa hivo ni kutoa wasiwasi kwamba ni muhimu kuwa serious na ni muhimu kuondoa kauvivu inapokuja kwenye maswala ya yafedha e, fuatilia mambo yako ya fedha kila unapopata kipato kipangilie e, ukiwa na mm. hapo uh, katikati fuatilia bajeti yako iangalie inaenda sawa matumizi yako yanaenda sawa sawa nat uliokwamba umeshajiekea hiyo ndoo vivu inapokuja kwenye masuala ya kwako ya, ya, ya kwa kwa kwa kwa kifedha ili kukuepusha kuwa ni mtu ambaye huna fedha muda wote lakini jambo la tatu ni kwamba hujilipi wewe kwanza mm. unapata fedha unalipia matumizi yako unalipa madeni kwisha umemaliza eh, fedha una, una, unaipata unaitumia odandan watu wengi wanafikiria hiyo ndo kazi ya fedha lakini fedha eh, kazi yake ni zaidi ya hiyo fedha unaipata unaisevu eh, unaiwekeza alafu ndo unatumia kilichobaki sio unaipata afu natumia unaruka hizo hatua mbili hapo juu kwa hiyo kwenye kujilipa kwanza unaweza ukajiuliza sana jilipaji fnnalipo mshahara au nafanya biashara sinachukuaga tu faida yangu ili apo sikujilipa kujilipa kwanza maana yake ni kwamba unapopata una kipato chochote kile kuna inaitwa kwamba unatumia asilimia isin no sorry unaweka akiba ya asilimia ishiini alafu unatumia asilimia he0 kwahiyo kuweka akiba kwenye kila kipato unachokipata unaweka asilimia ishinimain eseia kwa wafanya biashara kwa mfano unafanya biashara watu waloajiriwa tayari wanafanyiwa hivyo kwenye maeneo ya kazi wanawekewa asilimia ishirini kwa ajili ya wee unafanya biashara jiweke 20 um, eh ni kwa ajili ya lengo fulani au ni kwa ajili ya yat eh, hiyo ndio maana ya kujilipa kwanza sio tu kupata labda ni faida au umepata ni hela ulopata basi unaitumia tu yote inaisha kujilipa kwanza maana yake ni kwamba unaweka akiba kwa ajili ya malengo yako fulani fulani eh, au unaweka akiba kwa ajili ya au unaweka akiba kwa ajili retirement hiyo ndio maana ya kujilipa kwanza watu wengi najua atufanyi hivyo lakini jenga hiyo tabia anza leo anza sasa kitu kingine ni kwamba tabia nyingine ni kwamba unakuwa na una matumizi ya vitu ambavyo viko nje ya uwezo wako hapanajua eh? wengi wengi hapo meshtuka p amejuaje najua najua tabia ya kuwa na matumizi na kununua vitu ambavyo viko nje ya uwezo wako ni tabia mojawapo ambayo siku zote inakupeleka kwenye barabara moja tu na hiyo barabara ni ya kuwa na mifuko iliyotoboka muda wote muda wote mifuko imetoboka ndugu yangu muda wote ni nini ni kwa sababu hautaki kuishi ndani ya uwezo wako uko ukobia kununua vitu ambavyo viko nje ya uwezo wako e, wengie tuna vinunuadikwa madenichaelewekwamba hmm. e, aju ni rahisi tu kuisema kambaishindani ya uwezo wako iahis kusmaambauua vitu ambavyo una uwezo navyo ni rahisi kusema kulikokutendaakiiakwamba maisha yako ya kifedha ni ya kwako kwahivo usipofanya we nani atafanya anles eh, unataka kuwa wakati wote una fedha basi fanye hivyo lakini kama unataka kubadilika eh, na kuwa ni mtu ambaye una fedha muda wote una akiba muda wote kuna tabia itabidi tabidi nazo na mojawapo ni kununua vitu ambavyo tabia ya tano ni kutegemea kipato kimoja tu yaani huwe kipato chako ki unachokitegemea ni kimoja labda ni mshahara eh, au ni hiyo biashara moja hapa sasa changamoto ni kubwa hapa hapa hmm, changamoto inakuwa ni kubwa kwa sababu sasa wakati mwingine unakuta majukumu ni makubwa kuliko hicho kipato kwa hiyo definitely lazima um, ushindwe lazima mda wote huwe huna hela kwa sababu kipato ni kimoja kwa hivyo ukiwa na uwezo wa kuongeza vipato vyako vya uh, vyanzo vyako vya fedha mm, ili kuongeza vipato jaribu kufanya hivyo na epuka sana kuwa na chanzo kimoja tu cha fedha epuka eh jaribu kutafuta angalia ni nini unaweza kufanya ni said haso gani unaweza kufanya labda tofauti na ajira ni saidhas gani unaweza kufanya tofauti na hiyo biashara moja kuu ambayo unafanya so akikisha tu kwamba unakuwa na zaidi ya chanzo kimoja cha fedha jambo lingine ama tabia nyingine ni kwamba unajaribu kupata utajiri fasta e, huna subir ya mtoto wa mtu E, una subira unataka kupata utajiri fasta kwa hiyo ukisikia huko idea unatupa huko hela zako ukisikia huku kuna aidia unatupa hela zako unataka zako utajiri chapchapu mm. ukisikia kuna kalinda sijui wapiuko unaenda kumwaga hela zako huko unataka utajiri haraka haraka wewe e kuna watu mkijichunguza utagundua kwamba hiondosababu huna hela yni umekuwa ukishika hela ma unashikaga hela lakini kila unapoitishwa aidia mahali naambiwapa hiitakupa hlahrakah takupahela haraka, takupa haraka. nawe unatakazak eh, utajiri ketchup. unatupa huko pesa zako kua makini watu wengi waliofanikiwa matajiri wengi tunaoona ambao hawajarithi utajiri aa hawajarihi utajiri wameupata wenyewe fomsatch wametumia muda mrefu kuupata wametumia miaka ya kufanya kazi kwa bidii ndo wakapata hakuna success hakunayani unalaa unaamka una mafanikio kwa hivyo epuka kutaka utajiri ama mafanikio ya haraka na kwa sababu hiy unatupagatupaga tu hela zako uh-uh. epuka tabia nyingine mm, ni kwamba wewe y wengine wakiwa wananua magari na unataka kununua magari uko pale ofisini wananunua viatu wenzako nguo kila wiki na we kwenda na hiyo hiyounakimbizananayo una watu wako unaona media kila wakipiga picha warudii nguo na wee unataka kwenda na hiyo mm? unakimbizana nayo ha? ama una maisha yako ameshajijengia kwamba wewe ni mtu wa aina fulani kwa hiyo huwe na hela usiwe nayo unataka kuonekana unayo muda wote inakugarimu na inakupelekea basi muda wote au muda mwingi kuwa una fedha kwa hivyo epuka kuishi maisha ya kujaribu kuwafurahisha watu wengine eyo sio hela ufurahishe kila mtu e, ishi maisha yako yanayokufurahisha wewe mastori ya kutaka kufurahisha watu wengine ili wakuone una maanabh wachaanikuambia kitu kimoja ukiona mtu anaendesha gari zuri kama ni wewe unatamani kuendesha gari zuri basi una, unaenda nje awezo unaendesha gari nzuri unavaa vizuri unajenga nyumba nzuri ukob tu uh, ukob um, kujaribu kuwafurahisha watu wanachokifurahia kwako sio wewe ni vile vitu ulivyokuwa navyo ndivo wanavovifrahia so siku utapoteza hivo vitu ulivyokuwa navyo kwisha Kwe, kwa hiyo kwani ufanye hivyo kwani ufanye vitu ili kufurahisha watu wengine epuka ishi maisha yako kwa ajili ya wewe nunua vitu viko ya uwezo wako ambavyo aviko wa ili kumfurahisha mtu mwingine mm? tabia nyingine inayo mwisho kwa leo ni kwamba una matumizi kuliko kipato kuna watu tuna matumizi kushinda vipato na nnaelewa hii inawezekana kwa sababu pia ya majukumu tuliokuwa nayo yanatupelekea kuwa na matumizi eh, kushinda uwezo wa vipato lakini tujaribu kuishi na kurudi tuishi ndani ya vipato vyetu yale matumizi ambayo sio ya muhimu eh, yale matumizi ambayo tunaweza kuyapunguza tuyapunguze ili tuweze kuishi ndani ya vipato vyetu bnas eh, ya mwisho ni hii hapa ya kwamba huna malengo ya kifedha hmm? ndio tabia nayokupelekea kuwa huna fedha mdaoti malengo ya kifedha ndugu yangu huna unaishi tuaunaweza eh? kuwa na malengo yako kwa wiki kila mwezi eh? kuwa miezi mitatu ni muhimu kwamba ndani ya wiki hii nataka kufanya moja mbili tatu nataa kunuanda kataaslanicafahmiezi mitatutaunua moja mbili tatu mm? kuwa na malengo ya kifedha usiishiishi tu e, usiishiishi tu hii itakusaidia sana kuwa vizuri kwenye fedha na itakusaidia kuwa na pesa muda wote malengo ya kifedha pia yanakupelekea kuwa na ukiwa na ukiishi ndani ya bajeti yako saa ngapi mifuko itatoboka saa ngapi basi nokta hapo leo kwenye episodi ya leo ya wiki hii ya heu ni kushukuru sana we ambaye umeendelea kusikiliza heua we ambaye umeendelea kutoa ushirikiano kwenye nakushukuru sana na kutakia mafanikio sana kwenye maswala yako ya kifedha kumbuka ya kwamba uhuru wa kifedha unawezekana uhuru wako wa kifedha ni jukumu lako na uhuru wa kifedha kuupata ni lazima