Uhali gani msikilizaji waa karibu tena kwenyeepisod nyingine yaha wiki hii na mimi ni wako mtifuqg kama wye ni mgeni mahali hapa jiskiopo nyumbani karibu sana mahali hapa ni mahali ambapo tunaongelea maswala mazima ya fedha uwekezaji kuweka akiba pamoja na kujenga utajiri yes, kujenga utajiri tunazungumzia ambazo mara nyingi watu wanazikwepa kuzizungumzia lakini mahali hapa tunaziweka juu ya meza na tunazisema kama zilivyo lengo ni kwamba ifike mahali kuzungumzia maswala ya kifedha iwe ni jambo la kawaida tuondoe uoga kwenye kuzungumzia maswala ya kifedha swala linalohusu fedha ama maswala mazima ya fedha yawe ni mazungumzo ya kawaida majumbani kwetu kwenye shule E, na kwenye jamii yetu kwa ujumla mahali hapa tunafundishana yale ambayo walisahau kutufundisha shule so karibu sana uwapo hapa tafadhali mwalike rafiki ndugu jamaa e, usiwe mahli hapa peke yako kwa machache hayo twende tunaangalia wiki hii tuna nini kwanyeau so wiki hii tunaangalia ni kwa nini watu wengi wanashindwa kuweka akiba ama wewe kama upo kwenye kikundi cha watu wengi basi ni kwa nini unashindwa kuweka akiba huenda una kipato tu kizuri lakini unakuwa hauna akiba na ujui ni kwa nini unajaribu kufigure out kwa nini so tuangalie sababu zinazopelekea wewe kushindwa kuweka akiba naikumbuke ya kwamba watu wengi huwao wanajaribu kuuliza kwamba kwa nini tunaweka akiba kwa nini nini eh? uh, watu wengine we ao wanajaribu kukosoa jamani tunaweka akiba kwa ajili ya malengo yetu mbalimbali mbali. na moja ya lengo ikiwa pia ni uwekezaji uwekezaji mwingine unahitaji fedha ambayo kwa mara moja unaweza kuwa huna hiyo pesa ndio maana tunaweka akiba lakini pia inawezekana tunataka kununua eh? vitu fulani fulani tunavihitaji tunashindwa ku pesa kwa mara moja tunaweka akiba so inawezekana na malengo yako ya kifedha inawezekana uh, umeshafahamu sasa kwamba unapaswa kuwa na mfuko wa dharura ama fedha ya dharura lakini ujui ni wapi pa kuanzia ili uweze kuanza kuweka akiba unapata kipato lakini unakitumia chote kinaisha bila kuweka akiba unashindwa kuweka akiba so sababu zinazopelekea wewe kushindwa kuweka akiba inawezekana ni sababu kati ya hizi sababu moja mojawapo ni kuweka akiba kwa mwemko umetembea tembea, tembea umekutana ume na elimu moja mbili tatu um, ukagundua kwamba watu wanaweka akiba ukapita sehemu moja ukakuta labda akiba watu wengine wanashauri weke asilimia thelathini wengine arobaini wengine ishirini wengine ni kwenye pitapita zako sasa za kutafuta elimu eh, umekutana na elimu ya kutosha na inakuofu sasa ukaamua tu ulivoamua mwenyewe kwamba sasa mi ntaweka tu akiba asilimia hii apaumeanza ume, kueka akiba kwa mwemko na kwanini nasema kueka akiba kwa mwemko chukulia hii scenario ya na namna hii kwamba unakuta umeanza kuweka akiba unaweka akiba unaweka akiba unaweka akiba unaweka akiba labda umekuta umeambiwa kwamba umekuta kwenye kupitapita kwako kuna watu wanaweka akiba lets say 40 ecent yes kuna uwezo unafika na kuna mali unafika wa kuweka akiba asilimia 4 lakini huwanzi tu sio unapoanza tu eh? sio bila kuangalia malengo yako ni nini sio bila kuangalia kipato chako kuna levo unafika baada ya kuangalia malengo yako baada ya kuangalia kipato chako kama kinatosha na baada ya kuwa na nat unaweza ukaanza kuweka asilimia 4ba ndonakwambia ni kwa mwemko ukashanga unashindwa kukidhi mahitaji yako ya kila siku na kwa sababu hiyo baada ya muda mfupi unarudi unaenda kutumia hiyo akiba ukishaitumia maanake umefeli kuweka akiba umeweka akini umeitumiaumeshindwa so ki... ume, ume, ume, ume, ume, ume, ume kuieka kibamaanake nikwamba uigusi mpaka napotakiwa kuguswa kwa ajili ya hayo malengo unayoyawekea sou kuweka sababu hii ndio iyo sababu ya kuweka akiba kwa mwemko um, kuna mwamko mu, tu wenyewe umekuamsha huko iwe ni elimu hizi tunazowapatia umeshindwa mwenyewe kujipima ukaangalia uwezo wako ukasikiliza tu mtu mmoja amekuambiaasilimia ab ukakurupuka huna maanaake apo tayari umepitiliza eh, bajeti yako uenda huna malengo pia asababu ni muhimu kuweka akiba kwa ajili ya lengo fulani usipokuwa na lengo mwisho wa siku utaitumia hiyo akiba itakuwa haina maana ya kuiweka so tuepuke kuweka akiba kwa miemkoumekutana e, na elimu a ina flani amaanishi kuruuk ukaanz uekaaiba juaan unaweka akiba angalia kipato chako kinatosha kuweka akiba kiasi gani E, lakini pia kuwa na kwamba nitaweka asilimia hii ya akiba kwa ajili ya moja mbili tatu lakini pia bado bajeti yangu nitakuwa sijaenda nje ya uwezo wa bajet yangu shiyo so, ndo point ya kwanza point ya pili inayokupelekea wae kushindwa kuweka akiba ni um, kuweka akiba kubwa kushinda uwezo wako narudi tena kwenye ile point ya kwanza kwamba mwemko ndo utakupelekea we kuweka akiba hata nje ya uwezo wako nakuba elimu hizi ndio lakini kama ambavyo nimekuwa nikisema tena na tena kwamba elimu ya fedha na safari ya fedha ni personal. Very personal. so safari yangu sio lazima ifanane na safari yako kwa hiyo wjiangalie wewe nikikuambia mimi naweka asilimia akiba hamsini ninategemeana na kipato changu sasa wewe kipato chako kinaweza kikawa kipo kilivyo lakini pia ukawa na majukumu makubwa je mimi na wewe tutafanana kwenye kuweka akiba mimi naweza nikawa na kipato kidogo lakini pia sina majukumu makubwa kipato ni kidogo na majukumu yangu ni madogo so ninaweza kujisot na bado nikaweka akiba kubwa wewe unaweza kuwa na kipato kikubwa eh, au kidogo lakini pia majukumu yako ni makubwa so it's personal kama nilivyosema kwa hiyo usikurupuke tu kwa sababu umesikia watu wanaweka asilimia s ya akiba na wewe ukakimbilia kuweka asilimia sti atayatekeleza majukumi yako majukumi yako yatatekelezwa na nani hatabaki anakuangalia utakuwa unaweka akiba lakini unateseka kwenye maisha unashindwa kufanyia kazi majukumu yako unadaiwa kodi kwamfano unadaiwa scoffers, lakini umeweka akiba au una madeni lakini umeweka akiba kubwa so hivi vitu Eh. usiwe na mwemko eh, angalia safari yako tumia mwenendo wako nenda at your pace. nenda na mwenendo wako wa taratibu wa vyovyote bora kuakisha kwamba right hata kwa udogo lakini bora unafanya kile ambacho ni sahihi kwamba unaa hivi vitu inawezekana sahizi kwenye safari yako madeni ni mengi sasa utakimbilia kuweka akiba nakati na madeni mengi manake jani uliokuwa nayo au hatua ya kwanza uliokuwa nayo baada ya kupata hizi elimu zote sio kukimbilia kuweka akiba ni kukimbilia kupunguza madeni yako ili baadae wee una uwezo wa kuweka akiba so balance, angalia safari yako mahali upo uko kwenye hatua hipi nh uanzie hapo so int nyingine inayopelekea kushindwa kuweka akiba ni kuwa na matumizi makubwa uh, Uwa na matumizi makubwa moja ya ya safari hii ya kujenga utajiri ni kuishi ndani ya uwezo wako kifedha It's very important kuishi ndani ya uwezo wako ukiishi ndani ya uwezo wako utaweza kuweka akiba dharura utaweza kuweka akiba kwa ajili ya malengo yako na utaweza kuwekeza only only if and anw utaishi ndani ya uwezo wako najua uh, maisha yanavyo yalivyo ya yanatopelekea wakati mwingine kutaka tu kuishi nje ya uwezo wetu lakini kama ni mtu ambaye with finances, anza kuishi ndani ya uwezo wako kifedha kama uwezi kuki uwezi kuki achana nacho ili uweze kuishi ndani ya uwezo wako kwa faida ya sasa eh, ya kwako kifedha na kwa faida ya kesho yako kifedha so hizo ndio sababu kuu zinazoweza kupelekeaushindwa kukakiaukaakiba kwa mwemko huw na majukumu ana matumizi makubwa lakini pia uh, kuweka akiba kubwa yani unakurupuka tu wamesikia dunia nzima imefika mahali pa kuweka asilimia 4 na no, nataka kuweka asilimia no nenda a pesi yako unarudia tena angalia uwezo wako ni uwezo uko vipi nenda na huo uwezo usiangalia watu wengine wanafanya nini uwe bora unafanya kilicho sahihi kufanya unaweka akiba hata kama ni asilimia kumi lakini unaweka eh, na haulemewi kwenye maisha okay basi ni hayo tu kwenye the podcast wiki hii asante kwa kusikiliza mpaka wakati mwingine ni matumaini yangu ya kwamba kuna ulichopata kwenye episodi basi usiache kushia na ndugu jaman na marafiki kama kuna sababu nyingine ambayo unaona inapelekea wewe ukishindwa kuweka akiba comment hapo chini kwenye comment section mpaka wakati mwingine kwa heri kwa sasa