helohelo mambo vipi He nnakaribisha tena kenyeningiewikihii hapahi ndio the na mimi hapa nikaribu sana nehapamgenmao nyumbani karibu sana mahali hapa tunajifuna yale waliosahau kutufundisha shule elimu ya fedhaelmyawekea na masuala mazima ya kujenga utajiri hapa ndio mahali elimu hiyo inapatikana kwa weye ambaye sio mgeni upo tu e, tumekuwepwa pamoja muda wote na kushukuru sana asante sana na karibu tena kwenye episod hii nyingine leo tunakwenda kujifunza kazi nyingine za fedha yako lakini kabla tuende huko tuangalie basi um, ni kukumbushe tu ya kwamba unaweza kusikiliza hkupitian na pamoja nayoutb huko kote ukiwa na ap yoyote ile kati ya hizo unachotakiwa kufanya tu ni ku thq na utaweza kusikiliza episod zote zaas hii uenda e, nyingine ukupata nafasi ya kusikiliza basi hakikisha haubaki nyuma sikiliza zote lakini inawezekana pia ulishasikiliza unaweza ukarejelea tena Inazikana Kana kuna changamoto unapitia wakati hua hapa ya kifedha lakini majibu yake tulishayatoa kwenye kwenyeep zilizopita kwa sababu tumeshazungumzia mambo mengi mengi mengi kwa hivyo unachotakiwa tukufanya ni kila mara kurejelea kuangalia episod hizi zote kuna majibu ya maswali yako utayapata huku kwenye uh, iso hizi majibu yyote mengi yanapatikana lakini pia um, endapo sasa unakosa majibu au bado unahitaji sasa Eh, ama pia tunatoa hizo huduma binafsi natoa huduma za eh, wakati wowote ule unaweza tuka book yako kwa ada kidogo ukachangia and then ukaja tukajadili kuhusiana na changamoto zako ksabau changamoto za kifedha hazifanani na wakati mwingine kwa hivyo kama unahitaji mtu akuzungumza naye kuhusiana na maswala yako ya kifedha um, no on on eh, kwenye moja hivo moja kwa moja eh, mimi na wewe then you can always talk to me nijulishe eh, utachangia tu gharama kidogo jamani alafu tutatatua changamoto zako tutazijadili tutaangalia namna ya kuzitatua and then zitakuwa sio changamoto tenak okay? basi twende tukaangalia wiki hii tuna nini kwenye the podcast wiki hii hapa tunaangalia uh, kazi zingine unazoweza kufanya na fedha yako watu wengi tumekuwa tukifikiri kwamba kazi ya fedha zetu ni kulipa tobilsima deni niko hapa leo kuambia kwamba hiyo sio kazi peke yake ya fedha yako hizo ni moja ya kazi unazoweza kufanya na fedha yako lakini more to that usiridhike na kulipa tu bills na kulipa tu madeni alafu ujipetipeti kifua useme i have done my best inawezekana wakati mwingine kwa ili of Daniel, best, ni sawa kabisa lakini there is more to do oiomane haiwezekani ufanye kazi kwa bidii upate pesa kwa ugumu au epesa unaopata alafu uishie tu kulipa madeni uishie tu kulipa um, bill zako paka mwisho wa maisha yako hapana jamani haifai haifai haifai wengine huenda tayari tunafahamu nince kufanya na fedha zetu tunafahamu kwa sababu tumeangalia tayari wengine labda hatufahamu e, na tumeridhika tu na hali tulizokuwa nazo basi episodi ya leo ikusaidie kubadilisha mwenendo ufahamu kwamba unaweza kufanya zaidi na fedha zako unaweza kufanya zaidi ya kulipa tu madeni na kulipa tu bells na ieleweke kwamba kama ndicho unachokifanya sio kwamba unafanya kitu kibaya lakini you need to do more for the sake of kesho yako ili usio naishi kwenye hiyo mzunguko wa kulipa tu madeni na bills maisha basi hata yafike mahali yabadilike unahitaji kufanya zaidi ya hayo sio kwamba ni kibaya unachokifanya unafanya vizuri kwa sababu unalipa bills zako unalipa madeni yako doing good endelea kufanya hivyo lakini fanya na haya mengine inayokwambia leo kwa ajili ya kesho nzuri na bora kifedha okay vitu vingine unavyoweza kufanya na fedha yako ni pamoja na kuweka akiba ni muhimu yaani m sijui wanakuambia nini lakini it's important ni muhimu kwa sababu wote tuna malengo ya kifedha tuliokuwa nayo so m kama una malengo ya kifedha alafu uweki akiba kwa ajili ya hayo malengo ina maana kama hauweki akiba kwa ajili ya hayo malengo mwisho wa siku itakapofika kwamba unataka una, una kutimiza hilo lengo unafanyeje do do it maana yake hibu ni rahis either utaingia kwenye madeni au utaendelea ku kuacha hilo lengo kuliahirisha lakiniopthen ya pili inakuwa kuingia kwenye madeni ili kutimiza lengo hilo soi kuweka akiba ni muhimu na kwa kwanza tunashauri angalau weka asilimia kumi ya mapato yako kama akiba akibau o hii itakusaidia kutokuingia kwenye madeni e, itakusaidia e, kufikia pia malengo yako hata kwa kuchelewa lakini unayawekea akiba kwa hiyo utayafikia lakini pia kazi ya pili ya kipato chako ni kuweka funds pesa ya dharura kuna watu dharura zikitukuta tunatia huruma tusiwe hivyo tena tusikae hivyo tenga fedha ya dharura kuwa na fedha ya dharura muda wote muda wote kwenye mapato yako haya unayoyapata tenga kiasi kadhaa asilimia tano anza hata na asilimia tano ya mapato yako weka weka weka weka useme hii ni kwa ajili ya dharura ili dharura zikikupata usijikuta unaingia kwenye madeni e, au unakuwa unapitia kipindi kigumu hapana nasisemi kwamba kufanya haya yote ni rahisi tu ni kwamba ni muhimu kuzingatia na kufanya haya yote na kwamba hizi pia ni vitu ambavyo unapaswa kufanya na fedha yako lakini pia kitu kingine unachopaswa kufanya na fedha yako ni kuwekeza ku hata kidogo kidogo na siku hizi ni kuambie tu ya kwamba unaweza kuwekeza kidogo kidogo huwezi kuamini lakini kitu kinawezekana ili kujiwa kwamba labda uwekezaji ni kwa ajili ya watu matajiri ni kwa ajili ya watu wenye hela nyingi hiyo ni notion ya zamani kwa sasa hivi unaweza kuanza kuwekeza hata elfu kmi kwa mwezi elfu kmi kila siku inawezekana kabisa kabisa tunalo darasa la wekeza maisha nalo ni la mtu mmoja mmoja e, unaweza pia ukaanza kuliwekea fedha pembeni ili uje ujifunze namna ya kuanza kuwekeza fedha yako kidogo kidogo kwa sababu pia kitu kingine muhimu cha kufanya na fedha yako ili uweze kuwa na kesho nzuri kifedha ni kuanza kuiwekeza mapema mapema tena kidogo kidogo ok na kitu kingine pia unachoweza kufanya na fedha yako ni kuenjoi fedha yako huu na sababu ya kufanya kazi kwa mateso kwa ugumu ukapata pesa halafu ukashindwa kuienjoy kwa hiyo mzunguko ni huu pata pesa yako self kwa ajili ya malengo yako kwa ajili ya kwa ajili ya kesho yako ili pesa ifike mahali kufanya kazi lakini pia pianjo hatukunyimi kuenjoy jamani hii safari sio lazima uteseke hatumtumi mtu akateseke isipokuwa baada ya kulipa bills baada ya ku baada ya ku kabisa unaweza kuupa moyo pole mwili pole unaruhusiwa kabisa kabisa na mzunguko huo uko hivyo yu unafanya hivyo ukiendelea kut kurudia tu mzunguko huo kurudia kurudia kurudia that way utakuata unafanya kazi kwa raha kwa sababu unaweza kulipa bills unaweza kuweka akiba hata kama ni kidogo una fedha ya dharura unaes na haya yote yanawezekana kwa kuwa na nat tulikuwa na darasa la bado lipo kama haufanyi haujui umuhimu haujui wap pa kuanzia kufanya t nalo ili ni darasa ambalo ni muhimu kulihudhuria lakini pia nafikiri tunayo episode ipo unaweza kuitafuta ya umuhimu wa kufanya bt aina za t ukachagua aina ya bet ambayo unaweza kuitumia ukisikiliza episode hiyo so safari ya kujenga utajiri sio safari kwamba uteseke hauna haja ya kuteseka hauna haja pia ya kuendapesi ya watu wenginekawanaenda anoazakndatarati fao asako na ukafanikiwa kabisa kabisa inawezekana audiausmaa mbao hunasma suzoteamakujenga utajirinawezekana nalazima hatujatoka enyefa akitajiri lakini familia za kitajiri zitatoka kwetu tukizingatia haya na tukifanya haya step by step basi ni hayo tu kwenye podcast wiki hii hapa tukutane tena wiki ijayo na kusistiza hei hii hapa na dugu jama na marafiki na mpaka wakati mwingine kwa heri kwa sasa