mambo vipi how are you guys doing karibuni tena kwone episode nigi ne yathe yeah, kwenji podcast the wealth building podcast Nami, your building court. queen to the kwa wageni karibuni sana uko nyumbani mahali yapo unapata elimu ile ambayo walisahau kukufundisha shule elimu ya fedha uwekezaji kujenga utajiri kuweka akiba yote hayo mazungumzo yote muhimu ya fedha yanafanyika mahali hapa kwa wenyeji karibu tena kwenye nyingine thank you for listening ukiwa hapa usiach tegemeana na unayotumia tafadhali tafadhalii tafahali tafadhali, like, tafadhali, share, tafadhali acha yako inatusaidia e sana sasana sana, sana, sana leo kwenye nyingine ya Podcast, bila kupoteza wakati tunaenda kuangalia endapo kipato kinakuwa kidogo ufanye nini ili uweze kuwa na mstakabali mzuri wa kifedha ya kwamba kipato ni kidogo siku zote napenda kusema kwamba swala sio kipato chako swala sio kipato chako kwamba ni kikubwa au ni kidogo swala ni unafanya nini hata na naicho kipato kidogo au kikubwa so leo soleututaangalia nini ufanye ili uweze kuwa na mstakabali mzuri wa fedha regardless ya kipato chako kidogo leo watu wa vipato vidogo mmefikiwa okay. na nasistiza kwamba kipato chako hakina uhusiano na mstakabali wako mzuri au mbaya wa fedha nidhamu yako yale unayoyafanya tabia habits ndizo zitakazopelekea wewe kuwa na mstakabali mzuri wa fedha au mstakabali mbaya kwani haujawahi kuona watu ni vipato vikubwa tu hawafanyi chamana na vipato vyao lakini ukashangazwa na mtu mwenye kipato kidogo anafanya vitu vya maana vitu vikubwa na kipato chake kidogo amsaidog wafanya ipato chako so kama unakipato kidogo haya ndo unapasa kuyafanya ili uweze kuwa na msakabali mzuri wa kifedha kitu cha kwanza akikisha siku zote kuwa na budget. kuna watu wanafikiria kwamba kuwa na ni kwa ajili ya watu wenye vipato vikubwa kuwa na budget. na sio lazima utumie utumiewaka sio lazima sijui utumie sio lazima kuwa hata tu na notebook yako kuwa na notebook yako naobk yakomatumizi yako na mapato siku zote kabla ya kupata mapato kla kipato unachotegemea kukipata kipite kwenye huu umeshakipangilia kwamba utakitumiaje kinapokuja inakuwa rahisi kuwa na picha kamili ya jinsi ya kutumia mapato yako so kuwa na siku zote lakini jambo la pili la kufanya hepuka madeni yasiokuwa ya lazima wakati mwingine unaweza kuwa unaona kipato chako ni kidogo ama akitoshi kwa sababu una madeni na nataka uweke bidii bidikwenye kuvunja ile hali ya kwamba lazima uishi kwa madeni yaani kuna watu ambao mwezi mzima lazima akope ili atakapopata kipato mwisho wa mwezi akalipe madeni haja anze upya kukopa alafu mwisho wa mwezi utakapokuwa na itakusaidia kuepuka kwanza hiyo hali kwa sababu utapata alako utajua watu wa kuitumia itakapoisha imeisha itakupa nidhamu kwa hivyo epuka madeni yasiyokuwa ya lazima sio lazima ukope ulipe mwisho wa mwezi ukope tena ulipe mwisho wa mwezi huo tu ni utaratibu uliojiwekea ni tabia ulioizoea lakini haina u unaweza kuifuta hiyo tabia unaweza ukaachana nayo ukaishi tu ndani ya uwezo wako wa kipato chako you can do that ni kuamua na kujenga hiyo nidhamu kwa hivyo epuka madeni yasiyokuwa ya lazima lakini jambo la tatu pia ni kupunguza matumizi yasokuwa ya lazima unapokuwa na kipato kidogo bado unaweza ukawa na malengo yako wa kifedha hayo malengo ndio kitu cha muhimu kwa wakati huo matumizi mengine yoyote yana sio ya lazima unaweza pia ukaachana nayo okay ili uweze kuwa na mstakabali mzuri wa kifedha lakini jambo la muhimu kabisa kwa sababu mimi sio mdau mkubwa sana wa kupunguza matumizi wa kukata sijui matumizi mimi ni mdau wa kuongeza mapato tafuta namna ya kuongeza mapato yako tafuta namna hata namna kidogo unapokuwa na kipato kidogo ukaongeza kipato kingine cha kukuongeza efu kui elfu ishirini juu ya kipato kidogo sio sawa na kutokuwa nayo unajua watu wengi ukiongelea kuongeza mapato mtu anakurukia husona anakuuliza kwa mtaji mtajiupi <laughs> mtu mmoja aliwahi kuniuliza kwa mtaji upi dada <laughs> sio vibaya kuuliza lakini nami nakwambia kwamba sio kila biashara zinataka mapato makubwa kwa hivyo tafuta namna na hapo ofisini kwako kwenye mazingira yanayokuzunguka majirani wanayokuzunguka utakuta tu kuna biashara unaweza ukaifanya ikakuingizia efu thelathini elfu ishirini ambayo haihitaji mtaji mkubwa ambayo mtaji unaweza ukapatikana kwenye hicho hicho kipato chako then ukawa umeweza kuendelea kuongeza mapato yako mpaka pale utakapojifunza kuua mtendaji na sio mtu unajua kwa mfano ukija kuniuliza kwa kipato kipi ni kwa sababu umechagua kuwa mto hutaki kuwa mtendaji umeshakubali kwamba huna kipato ama umeshakubali kwamba biashara zinataka vipato vikubwa kwa hiyo mtu akikwambia lolote we umesha kwamba sitaki sina mtaji huo sijui nini kwa hiyo wee utachiliwa kufika lakini kwa wale ambao wako tayari kuadapta harakaraka akasema ni kweli apa naweza kuongeza mapato hao ndio tunaozungumza nao na hao na watafiga rautu watapata namna watajua cha kufanya mwisho wa siku ili waweze kuongeza mapato yao na mwisho wa siku watakuwa na mstakabali tu mzuri wa kifedha regardless ya mapato yao madogo anayoyapata jambo lingine la msingi siku zote hata kama kipato chako ni kidogo ni kuakisha kuwa unakuwa na akiba akiba ya dharura fund. kuwa na akiba ya dharura siku zote kwa sababu dharura ziko na tunajua ziko na zinatokeaga lakini huwa hatutaki kuzifikiria hatutaki kuziwaza lakini tunajua kimsingi tunajua ziko dharura ziko tunajua kabisa lakini tunajua, tunajua kwamba labda zitajist zita zenyewe lakini mwisho wa siku unakuta kwamba hazijisoti zenyewe utalazimika kuenda kukopa tena sahi unakopa kwahiyo utakopa tu mkopo ni mkopo e. kwahio kuwa na fedha ya dharura eka kidogo kidogo unajuahiini fedhaudharura ziko kwahiyo dharura inapotokea hata kipato chako ni kidogo uhumizi kichwa ya kipato chako ni kidogo ni kikubwa always make sure to have fedha ya dharura kwa sababu dharura zipo na zinapotokea hutaki zikusumbue kwa sababu utakuwa na fedha ya dharura kwa hivyo haya ndio mambo machache unayoweza kufanya ili kuwa na mstakabali mzuri wa kifedha regardless ya kwamba kipato chako ni kidogo asante kwa kusikiliza tukutane kwenye episode nyingine wakati mwingine mpaka wakati mwingine kumbuka ya kwamba kujenga utajiri inawezekana kuwa na nidhamu ya fedha inawezekana kuwa na hali nzuri kifedha inawezekana ukiamua ukajenga nidhamu ukawa na bidii ukaishi kwenye kanuni inawezekana asante kwa kusikiliza kwa heri kwa sasa