kipindi cha leo ni mwendelezo wa somo la usiogope uchawi, na hii itakuwa ni part katika part 1 na pat tumejifunza kwamba sisi tunalindwa na nguvu za mungu kwa hiyo hakuna uchawi wala uganga juu yetu na tena kila silaha itakayofanyika juu yetu haitafanikiwa tukasogea kidogo kwamba tumepewa mamlaka ya kukanyaga nyoka na nge na nguvu zote za adui tukaangalia juu ya matamko yanavyoathiri maisha yetu na tukajifunza kufuta matamko ya nguvu za giza huku tukiachia matamko ya nuru katika maisha yetu ulimwengu wa roho unaendeshwa kwa matamko hata dunia na vyote vijazavyo vilitukia kwa matamko mungu alisema ikawa na kama umeokoka una roho wa mungu ndani yako lakini bado inabidi tujifunze zaidi juu ya mamlaka ya mkristo ili ninaposema usiogope uchawi uwe unanielewa vizuri mimi nimechoka na stori za mara kuna mchawi kwenye kwaya ya kanisa sijui au mchawi naye amejiunga kwenye kikundi cha maombi inabidi tusimame katika nafasi zetu na kuwa majasiri katika kazi zetu wakati umefika sasa wakwenda katika imani na kudhihirisha nguvu za mungu katika maisha yetu hofu yetu ni hofu ya mungu tu hakuna kingine cha kuogopwa usiogope uchawi bwana yesu apewe sifa karibu kwenye kipindi cha bibilia inasema usiogope ambapo tunajifunza kutoka kwenye bibilia mistari mbalimbali mbali ambayo ilisema na watu katika mazingira magumu aliopitia na kuona namna ambavyo mistari hiyo hiyo bado inasema nasi katika mazingira magumu tunayopitia hivi leo ni somo kwa ajili ya mkristo ili kuinua aliyeinama kufuta machozi anaelia kumpa nguvu aliyechoka na kumwondoa hofu anayeogopa lengo la ujumbe huu siyo motivational yani kuhamasisha tu bali ni inspirational yani unapumzi a ya mungu ndani yake kwa hiyo lengo lake hasa ni kujenga imani yako katika kristo yesu aliye hai jina la bwana libarikiwe bwana yesu asifiwe asante kwa kuwa na muda kusikiliza kipindi hiki somo letu la leo ni usiogope uchawi part leo ikiwa ni mwisho wa kipengele cha usiogope uchawi lakini bibliya inasema usiogope inaendelea jina la bwana libarikiwe mimi ni pasta msafiri na mstari tutakaosimama nao leo ni zaburi ya 91 utawakanyaga simba na nyoka wakali simba wakubwa na nyoka utawaponda kwa miguu huu mstari unafanana kidogo na ule wa luka sura ya 1 mstari wa 19 unaongelea mamlaka ya kukanyaga nyoka na nge kwa hiyo mkristo umepewa mamlaka ili uitumie unajua shida zote na matatizo humu duniani yanatokana na muovu shetani yesu alisema kwenye yohana ya ya mwivi haji ila aibe na kuchinja na kuharibu mimi nalikuja ili wawe na uzima kisha wawe naotele uharibifu unatokana na uovu lakini uzima ni kazi ya mungu shida unazoziona hapa duniani magonjwa njaa mauaji na dhiki zinaletwa na shetani kwa mfano matatizo yote aliyopitia ayubu umasikini kupotelewa watoto magonjwa yaliyompata ilikuwa ni kutoka kwa shetani ukisoma kitabu cha ayubu utaona shetani aliporuhusiwa ndiyo yale mambo yakampata na katika ayubu sura ua421 imeandikwa kisha bwana akaogeuza uteka wa ayubu kwa hiyo maisha aliyopitia ilikuwa ni uteka ayubu alikuwa mateka na kazi ya yesu aliyokuja kufanya ni kuwatangazia mateka uhuru wao na ndiyo kazi ambayo tunaiendeleza matendo mitu ya mitume mstari wa 8 inasema jinsi mungu alivyomtia yesu wa nazareti mafuta katika roho mtakatifu na jinsi alivyokwenda huku na huko akitenda mema na kuponya wote waliokuwa wameonewa na nguvu za shetani kwa sababu mungu alikuwa pamoja naye na wewe kama umeokoka una roho mtakatifu ndani yako na umevikwa nguvu ili kazi alizozifanya yesu na wewe uzifanye nam na kubwa kuliko hizo uzifanye maana yeye kristo yesu ameenda kwa baba sasa mamlaka tumepewa lakini tusipojua kuyatumia hatutasogea usipojua kutumia nguvu na mamlaka ulio nayo katika kristo yesu utabaki hapo hapo na wachawi wataendelea kukung'ong'a tu mungu atusaidie usipojua kutumia nguvu na mamlaka ulio nayo unakuwa kama mtu mwenye silaha nzuri ya kivita lakini hajui kuitumia adui anakuja na kufanya atakavyo akijua huna cha kufanya lakini ukijua kutumia silaha ulio nayo unakuwa wahatari sana adui haji maana anajua akija inaweza kumgharimu maisha yake unajua hata mtu mnyonge sana akiwa na silaha anayojua kuitumia anakuwa wahatari sana sio mnyonge tena ndiyo maana duniani kuna nguvu inatumika sana kuzuiya mataifa ambayo sasa hivi hayana silaha za nyuklia wasizipate kabisa kwa sababu wakizipata hata kama uchumi wao ni mdogo wanakuwa moto wa kuotea mbali sasa mkristo una silaha kali kuliko za nyuklia lakini tatizo hujui kuzitumia na shetani anajua kuwa hujui kuzitumia nakumbuka kuna wakati video fulani ilisambaa mtandaoni sijui kama alikutana nayo katika video hii kuna wanajeshi fulani wa asi nadhani wapo porini huko maeneo ya misituniya katikati mwa afrika wakiwa huko porini wapo kwenye viti wanakunywa pombe na kuvuta sigara zao na mabunduki yako pembeni mezani pia kuna redio kuna karedio pembeni anapiga na nyimbo za mayenu hala wenyewe wanajidanganya kwamba wanainjoi maisha pembeni kwa mbali kidogo kuna tumbili wao waliyemfuga naye wanamrushia ndizi na kadhalika na yeye ana enjoi maisha pamoja nao huyo tumbili anarukaruka mara anachukua bunduki anarukaruka wala hakuna anayemchukulia sirius kwa sababu tumbili hajui kutumia silaha sasa mara katika kucheza cheza yule tumbili akaishika vizuri ile bunduki ilikuwa nik7 na alivyoishika vizuri akavuta triga na kuanza kumwaga risasi pale kama jui kufumba na kufumbua wale wanajeshi wote wakawa wamekimbia kusikojulikana kuokoa maisha yao wameziacha silaha zao pale mezani pombe zimemwagika huku na huko moshi uliojaa pale sio tena kutoka kwenye sigara bali kwenye mtutu wa wak ambayo tumbili alikuwa ameishika mara tumbili amekuwa mnyama wa kutisha na kuogopesha hakuna wa kuweza kumsogelea kilichobadilika sio kwamba tumbili ameongezeka ukubwa wala sio kwamba amepata silaha mpya kilichobadilika ni kwamba ndani ya sekunde kadhaa tumbili ameweza kujua kuishika ile bunduki na kuanza kumimina risasi na sisi wakristo wengi tumekuwa kituko fulani mbele ya shetani na mawakala wake wa nguvu za giza silaha tunazo au zipo tu hapo lakini hatujui kuzishika na kuanza kumimina risasi lakini sasa muda umefika wa kubadilika tuendelee kujifunza na kutendea kazi tunayojifunza halafu tutaona matokeo kisha tuwafundishe na wengine kanisani kwenu kukiwa na watu watatu tu wanaojua kutumia silaha tayari ni kesi kubwa sana hiyo na ni ushindi kwa kanisa nyumbani kwenu mtu mmoja tu akijua kutumia silaha katika ulimwengu wa roho hiyo nyumba inageuka kuwa ngome ya bwana yesu ambapo malaika wanakaa kuratibu mikakati ya kuleta nuru mtaa mzima jina la bwana mzimaibarik hii zaburi ya 91 mstari wa 13 tuliyoisoma inasema kwa tafsiri nyingine utawakanyaga simba na nyoka mwana simba na joka utawaseta kwa miguu kwa tafsiri ya king james utakuta maneno the dragon sharl da trumple under fet huyo joka ametafsiriwa kama dragon na joka au dragon ameongelewa katika mistari mingine kwenye bibilia zaburi ya 74 mstari wa12a1 inasema wewe umeipasua bahari kwa nguvu zako umevivunja vichwa vya dragon juu ya maji wewe uliviseta vichwa vya lewiyathani awe chakula cha watu jangwani na isaya wa msa kwanza, inasema katika siku hiyo bwana kwa upanga wake ulio mkali ulio mkubwa ulio na nguvu atamwadhibu lewiathani nyoka yule mwepesi na lewiathani nyoka yule mwenye kuzongazonga naye yule joka ambacho nataka ukielewe hapa ni kwamba tutakanyaga simba na nyoka mwana simba na joka inamaanisha pia mwana simba na joka au dragon hili lidragon pia linajulikana kama liwiathani ambalo ni lijoka pepo la baharini au majini lenye vichwa saba hili joka au dragon lewyathani ni kiwakilishi cha shetani kwa sababu ufunuo sura ya kumi na mbili mstai wa tatu inasema ikaonekana ishara nyingine mbinguni inatazama joka kubwa jekundu alikuwa na vichwa saba na pembe kumi na juu ya vichwa vyake vilemba saba hili joka kubwa jekundu limetafsiriwa pia kama a great red dragon ukienda mbele kidogo mstai wa tisa katika hiyo ufunuo unaona hili joka linaitwa nyoka wa zamani au kwa jina blis shetani kwa hiyo mamlaka tulio ni ya kukanyaga nyoka yani vijipepo vitendakazi lakini pia na vinara wao hadi babalao kama hutumii mamlaka yako utakuwa kama yule tumbili tu huna madhara lakini ukianza kutumia mamlaka yako na kumpinga shetani basi ndipo utatimia ule mstari usemao mpingeni shetani naye atawakimbia katika tafsiri ya kiingereza king james version inasema resist the devil and he will flee from you neno flee katika kamusi linatafsiriwa kama to hurriedly run away from from or or escape from danger or a dangerous place a yani kukimbia kwa haraka ili kuepuka hatari au sehemu ya hatari anayekimbia hivi siyo vipepo na vibaraka wao yani wachawi hapana ni baba yao yani shetani ukikaa vizuri na bwana wachawi lazima wakuogope wewe na sio wewe kuogopa wachawi unavyoendelea kuogopa wachawi unazuia imani yako isipande kiwango wewe mwamini na mtii mungu aliye hai kumbuka sisi hatushindi kwa sababu ya ujuaji wetu au nguvu zetu wenyewe sisi tunafanya yote katika kristo yesu mamlaka tulio nayo ni katika kristo yesu utakatifu tulio nao ni katika kristo yesu kwa imani wala siyo sisi tuliyoshinda ni yesu kristo alishinda tunachofanya sisi ni kutekeleza tuushindi katika kristo yesu haleluya wakolosai sul ya inasema mlipokuwa wafu katika dhambi zenu na kuto kutahiriwa katika asili yenu ya dhambi mungu aliwafanya mue hai pamoja na kristo alitusamehe dhambi zetu zote akiisha kuifuta ile hati yenye mashtaka yaliyokuwa yanatukabili pamoja na amri zake aliiondoa isiwepo tena akaigongomea kwenye msalaba wake mungu akiisha kuzivua enzi na mamlaka alizifanya kuwa kitu cha fedheha hadharani kwa kuziburuta kwa ujasiri akizishangilia katika msalaba wa kristo kwa lugha rahisi kitu ambacho yesu alikifanya ni kama alichokifanya joshua ilivyorekodiwa kwenye kitabu cha joshua sura ya kumi ni utafute muda usome hiyo sura pia waisraeli walifanya vita chini ya uongozi wa joshua kupigana na waamori halafu wakawashinda lakini wafalme wao watano wakajificha kwenye pango baadaye joshua akaambiwa kuwa wamejificha akawaambia waweke mawe makubwa kwenye lango la pango na kuweka walinzi hapo ili mapambano yaendelee wakiwatandika wale wengine na kuzuiya hawa wafalme wasitoroke baada ya adui kuawa wote na waliosalimika kukimbia ndiyo wakaletwa wale wafalme watano waliojificha pangoni sasa katika nyakati za zamani ilikuwa ishara ya fedheha kuu kwa mfalme au kiongozi aliyeshindwa ni kulazwa chini na kukanyagwa shingoni kama kuku anayetaka kuchinjwa halafu ndiyo anauliwa na ilikuwa kamanda ame au, au kiongozi wa jeshi lililoshinda ndiyo anaweka mguu wake kukanyaga kiongozi wa maadui ndiyo maana wengine walikuwa wakiona na karibiya ya kushindwa walikuwa wanajiua sasa katika hii joshua sura ya 1 ya wafalme wa waamori joshua alifanya kitu cha tofauti yeye joshua aliagiza hawa wafalme waletwe halafu akawaambia maafisa wake joshua yani watu ambao wako chini yake ndiyo waweke miguu yao kuwakanyaga hawa wafalme yani joshua amewapa hao vijana wake mamlaka ya kutekeleza aliyoyafanya kwa maana nyingine alikuwa anafanya kama yesu alivyosema kwetu anatupatia sisi mamlaka ya kukanyaga nyoka na nge naam utawakanyaga simba na nyoka mwana simba na joka utawaseta kwa miguu jina la bwana libarikiwe lakini ni vyema tukaiona jambo moja hapa mimi sikufundishi kwamba hakutakuwa na uchawi wala sisemi kwamba uanze kuhangaika na kila aina ya wachawi unaowajua kuwasikia au kuwahisi mimi nakwambia usiogope wachawi wala usihangaike na wachawi wewe mtazame kristo fanya kazi yake kama katika kufanya kazi yake unakutana na wachawi basi utaipata fresh sisi tupo katika ulimwengu muovu na kila aina ya uovu ipo na uchawi ni sehemu yake wachawi wapo tu lakini tunasonga kibabe kwa sababu ya mbabe wa kivita aliyekufa msalabani na akafufuka siku ya tatu kama ilivyoandikwa zaburi ya 57 mstari wa4 inasema niko katikati ya simba nimelala katikati ya wanyama wenye njaa kuu kwa hiyo simba wapo na nyoka lakini hata hivyo hatuogopi tumepewa mamlaka ya kukanyaga na kuendelea mbele zaburi ya inasema nijapopita kati ya bonde la uvuli wa mauti na ndiyo maisha yetu hayo sisi wa kristo usiogope uovu unazidi Lakina sisi tunazidi sana katika imani Jitie nguvu kwa bwana unajua kukanyaga nyoka na simba inamaanisha wewe uko juu sana na wao wako chini kwa hiyo katika kuenenda kwako ambatana na yeye aliye juu wala siyo wao walio chini hii zaburi ya mstari 911 inaongelea mtu ambaye amesemwa kwenye mstari wa kwanza kama yeye aketie mahari pasiri pake aliye juu yani yeye aketie katika uvuli wake mwenyezi wengi wanajua hii inamaanisha mtu wa maombi na mimi naungana nao lakini napenda nikazie kitu hapo ni maombi katika roho kwa maana sisi hatujui kuomba ipasavyo kwa hiyo dumu katika maombi jitahidi maombi yako yawe kwa ajili ya yafeloship na mungu na siyo ya kuendeshwa na matukio ya kuogopa uchawi na pia nitamalizia kwa kukazia jambo moja hapo ambalo naona bibiliya inaliweka lakini sisi hatulipi uzito unaotakiwa kuna suala la kusifu na kuabudu na hata maombi ya kuabudu unajua katika bibilia kuna baadhi ya watu ambao tunajua wameomba lakini ni maombi ya kuabudu kwa mfano wengi tuliimba kwenye sandey school kwamba paulo na sila waliomba milango ya gereza ikafunguka lakini unajua ukiangalia na kutafakari juu ya walichokifanya paulo na sila pale gerezani haikuwa kuomba milango ya gereza ifunguke kwa sababu wangeomba hivyo ilipofunguka ile milango wangetoka na kukimbia fasta maana maombi yao yamejibiwa paulo na sila walikuwa wanaomba maombi ya kusifu na kuabudu mungu matendo ya mitume sula ya 16 mstari wa 5 inasema ilipokaribia usiku wa manane paulo na sila walikuwa wakiomba na kuimba nyimbo za kumsifu mungu nao wafungwa wengine walikuwa wakiwasikiliza kama unafikiri hakuna maombi ya kusifu na kuabudu tafuta kitu kinaitwa maombi ya nebukadneza yapo kwenye daniel sura ya n halafu yasome vizuri uone alikuwa anaomba nini pia kitu ambacho watu walikuwa wanatakiwa kufanya kwenye agano la kale ni kwenda hekaruni jerusalemu kuabudu mungu alikuwa anawataka watu waende kumwabudu lakini alitoa nafasi pia kwa watu kutokana na shida zao kwenda maana pia likaitwa ninachotaka ufahamu hapa ni kwamba kukaa katika uvuli wa mwenyezi inakupasa uwe na moyo wa ibada yani kuabudu maombi haya tumezoea ya kuwa na siyo hayo yatakayokufanya ukaye katika uvuli wa mwenyezi mungu anakaa katika sifa za watu wake ndiyo inavyosema zaburia tunajua paulo na sila walimsifu mungu usiku wa manane na uwepo ukashuka mpaka nchi ikatetemeka tunasoma kwenye mambo ya nyakati wa pili sura ya 22 nao alipoanza kuimba na kusifu bwana akaweka wavizi yao juu ya wana waamoni, na muabu, na wa amoni na moabu na seiri waliokuwa juu ya yuda nao na wewe jitahidi uwe na maombi ya kusifu mara kwa mara hata kama ni kuomba kwa kutumia zaburi kama zaburi ya 50 au29 ziko zaburi kadhaa za kusifu unaweza kuanza kuzitumia hizo mimi kwa kulijua hili nilitengeneza maombi yangu mwenyewe ya kuabudu kwa kutumia mistari mbalimbali mbali ya kwenye bibilia na ninaona inanisaidia sana lakini pia napata upinzani mkubwa sana w kufanya maombiya namna hiyo kwa hiyo hacha kujitaabisha juu ya hawa wachawi na walozi hawo wanabatilika ufalme wao ni ufalme ulioanguka wewe msifu mfalme wa wafalme ambaye ufalme wake ni wa milele hata milele ungana na kila kiumbe kilichoko mbinguni na juu ya nchi na chini ya nchi juu ya bahari na vitu vyote vilivyomo ndani yake vinavyosikika vikisema baraka na heshima na utukufu na uweza una yeye aketie juu ya kiti cha enzi nayeye mwana-kondoo hata milele na milele amina hapo tumefika mwisho wa kipindi cha leo asante kwa kunisikiliza naamini umepokea kwa maoni maswali au shuhuda unaweza wasiliana nami kwenye mitandao ya kijamii katika facebook kama pasta msafiri na instagram kama pasta anderscore msafiri pia unaweza kutumia simu namba 7774 35, kama uko nje ya tanzania kumbuka kuanza na 255 kama umeguswa kutoa sadaka kwa huduma hii unaweza kutumia kwa tigo pesa namba hiyo hiyo yaani 717743560 jina la usajili wa namba ya simu ni msafiri mwaikusa basi mpaka wakati mwingine dumu katika pendo la kristo barikiwa