tulipojifunza mambo saba ya kutoogopa tulimalizia kwa kuona kwamba hofu pekee inayoruhusiwa ni hofu ya mungu kwa maana nyingine kumcha mungu leo tunajifunza ni nini maana yake kumcha mungu na mambo gani wanayokirimiwa wale wanaomcha mungu bwana yesu apewe sifa karibu kwenye kipindi cha kipndi inasema usiogope ambapo tunajifunza kutoka kwenye biblia mistari Mbali mbalimbali ambayo ilisema na watu katika mazingira magumu waliyopitia na kuona namna ambavyo mistari hiyo hiyo bado inasema nasi katika mazingira magumu tunayopitia hivi leo ni somo kwa ajili ya mkristo ili kuinua aliyeinama kufuta machozi anaelia kumpa nguvu aliyechoka na kumwondoa hofu anayeogoa lengo la ujumbe huu siyo motivational yani kuhamasisha tu bali ni inspirational yani unapumzi ya mungu ndani yake kwa hiyo lengo lake hasa ni kujenga imani yako katika kristo yesu aliye hai jina la bwana libarikiwe kwa kuanzia ni vyema ukafahamu kwamba lipo jambo moja tu la mkristo kuogopa bibiliya inasema usiogope lakini piya inasema lipo jambo la kuogopa isaya sula ya8 aw1 inasema bwana wa majeshi ndiye mtakaye mtakasa na awe yeye hofu yenu na awe yeye utiisho wenu na katika luka sura ya wa 125 yesu anafundisha akisema lakini nitawaonya mtakayemwogopa mwogopeni yule ambaye akiisha kumuha mtu anayeweza kumtupa, kumtupa mtu katika jehanamu ni mungu mumba mbingu na nchi siku ya hukumu waovu watatupwa huko pamoja na malaika waasi na shetani na mauti kwa hiyo alichokuwa anafundisha yesu hapo ni kwamba usiogope yeyote wala chochote ila mungu yaani uwe na hofu ya mungu na ndicho hicho ambacho isaya sula ya 8 mstari wa 13 inasema na piya ipo mistari mingine mingi kwenye bibiliya inafundisha jambo hilo hilo kwa hiyo hofu yako inapaswa kuwa hofu ya mungu usiogope chochote wala yeyote ila mungu mungu sasa hofu ya mungu, au kicho cha mungu kukielewa huna haja ya kuchanganya mambo na kuleta thiolojia nyingi hofu ya mungu inaeleweka kupitia hofu ya kawaida ukitaka kujua namna ya kumwogopa mungu anzia kwenye uoga wa kawaida fikiria mtu anayekwenda kutoa sadaka za miungu kwenye mbuyu anayetoa ni kwa sababu ana hofu ya hiyo miungu ya kwenye mbuyu labda asipotoa sadaka mtu wa karibu yake atakufa au biashara zake zitaharibiwa na hiyo miungu au yeye atapata shida kwa hiyo anaogopa matokeo ya kutotii miungu ya kwenye mbuyu inataka nini mtu huyo ana hofu ya miungu ya kwenye mbuyu lakini hana hofu ya mungu muumba wa mbingu na nchi aliyesema usiitumikie miungu mingine mtu mwingine anaogopa kuchukuwa chenji iliyozidishwa dukani akijua mwenye duka ni mchawi au anafanya mambo ya uganga lakini isingekuwa hivyo angeondoka nayo hapo anamwogopa mchawi na siyo mungu kwa sababu mungu amesema usiibe lakini hiyo si kitu kwake yeye anaogopa kulogwa na mchawi lakini hamwogopi mungu ndiyo maana anakwenda kinyume na maagizo yake utasikia mwanaume anaogopa kuzini na mke wa mtu fulani kwa sababu huyo mtu ni mchawi lakini haongelei kwamba mungu anasema usizini hii ni kwa sababu mtu huyo ana hofu nyingine ila si hofu ya mungu anaogopa wengine ila hamwogopi mungu ukisoma kwenye mwanzo sula ya 39 wakati yusufu anatongozwa na mke wa potifa hakujiuliza kusema na potifa akijua itakuwaje siataniwa lakini alisema nifanyeje ubaya huu mkubwa nikamkose mungu yusufu alikuwa na hofu ya mungu si ya wanadamu hapa thorati ilikuwa haijaja bado lakini ukifuatilia kitabu cha mwanzo kupitia maisha ya ibrahimu utajua kwamba ilikuwa iko wazi toka enzi hizo kwamba ulala na mke wa mtu mwingine ni kwenda kinyume na mungu na hili jambo yusufu alikuwa analijua na hofu yake ilikuwa ni kwenda kinyume na mungu kwa hiyo yusufu alikuwa na hofu ya mungu yusufu alimcha bwana hapo utakuwa unapata picha kwamba hofu ya mungu siyo neno fulani la kithiolojia ambalo kulieleza ni mpaka uwe umesoma digirii ya theolojia hapana bibiliya iliandikwa na watu wengi wa kawaida tu kama wavuvi na wachunga kondoo ili kila mtu aelewe hii mikanganyiko mingine ni mbwembwe tu ambazo usipokuwa makini zitakupoteza hofu ya mungu ni hofu ya kawaida am, kama ambayo mwanafunzi anakuwa nayo kwa mzazi wake au kwa mwalimu wa zamu ambayo inampeleka kumheshimu na kumtii lakini bado ni rafiki yake na anampenda kwa hiyo mwogope mungu hicho ndicho kicho cha mungu mke mwenye hofu ya mumewe hufanya mambo yale mumewe anayoagiza mtoto mwenye hofu ya baba hutenda sawa sawa na baba anavyoagiza vivyo hivyo mtu mwenye hofu ya mungu hutenda sawa sawa na mungu anavyotaka wafalme wa pili sura ya 17 ule mstari wa 6 mpaka7 unasema yeye bwana aliyewaleta kutoka nchi ya misri kwa nguvu nyingi na mkono ulionyoshwa yeye ndiye mtakayemcha yeye ndiye mtakayemsujudia yeye ndiye mtakayemtolea sadaka na sheria na hukumu na torati na amri alizowaandikia hizo ndizo mtakazozishika na kuzifanya hata milele wala msiiche miungu mingine lakini bwana mungu wenu ndiye mtakayemcha naye atawaokoa mikononi mwa adui zenu jina la bwana lihimidiwe kwa hiyo hapo utakuwa umeelewa nini maana ya kumcha bwana au kumhofu bwana mungu kujuwa ni mambo gani wanakirimiwa hawa wanaomcha mungu ni vyema tukaanza na mstari huo huo wa wafalme wa17liousoma pili ya tumesoma hapo kwamba bwana mungu wenu ndiye mtakayemcha naye atawaokoa mikononi mwaadui zenu wote hapo ni wazi kwamba wanaomcha mungu yeye huwaokoa na maadui zao wote yaani mungu anaangalia humu duniani ni nani ambaye ana hofu ya mungu ili apate kumwokoa katika shida zake ndiyo maana mambo wapili, sura ya nyakati wa pli sura ya16 msawa inasema kwa maana macho ya bwana ukimbiakimbia duniani mwote ili ajionyeshe mwenye nguvu kwa ajili ya hao waliokamilika moyo kuelekea kwake kukamilika moyo kuelekea kwa mungu mungu ni kuwa na hofu ya yake yaani huna hofu ya wanadamu watakufanya nini au watakusema nini ila uko kama mtoto mtiifu kumpendeza baba yako aliyejuu kwa hiyo jambo la kwanza wanaokirimiwa wale wanaomcha mungu ni kuokolewa kutoka mikononi mwa adui na kuwalinda adui wa kwanza ni shetani wenye hofu ya mungu wanampokea yeye aliyetumwa na yeye na kuamini ndiyo maana wanaitwa wameokoka wasiomcha mungu ujumbe huu wa msalaba na wokovu wanaona wenye upuuzi wengine ni kwa kiburi chao ila wengi ni kwa sababu bado wameshikiliwa mateka na kupofushwa akili zao ili nuru ya injili isiwazukie kama wewe ni mmoja wao na amuru kwa jina la yesu kristo nuru ikuzukie walioshika akili zako na kupofusha manjo yako watoke katika jina la yesu jicho la bwana liko kwao wa mchao ili kuwaokoa na kuwalinda kama tulivyoona lakini pia kuwafundisha njia zake zaburi ya mstari mpaka zakezabura inasema ni nani ya bwana atamfundisha njia anayoichagua nafsi yake itakaa hali ya kufanikiwa wazao wake watairithi nchi siri ya bwana iko kwao wa mchao naye atawajulisha agano lake kwa hiyo wanaomcha bwana wategemee pia kwamba bwana mungu atawaongoza na kuwaonyesha njia hii inahusiana na kujua mambo ya mungu na neno lake lakini pia hata katika mambo mengine ya duniani sawasawa na sawa mapenzi yake ndiyo maana yohana ya la146 inasema lakini huyo msaidizi huyo roho mtakatifu ambaye baba atampeleka kwa jina langu atawafundisha yote kwa hiyo kama wewe ni mwanafunzi na unaogopa somo la hisabati acha uoga kwa sababu hupaswi kuogopa chochote wala yeyote ila mungu pekee sasa muombe mungu katika jina la yesu kristo kwamba roho mtakatifu wakusaidie kukufundisha sasa ukiomba hivi usilazimishe kwamba lazima roho akufundishe kwa namna unayotaka wewe labda ukaye na kitabu cha hisabati usome na kuelewa siyo lazima iwe hivyo anaweza akakuletea ndugu yako anayejua hisabati akaja kuwatembelea na kukufundisha au shuleni kuna mwalimu wakajitolea kwamba wote wanaojiona hisabati zinawasumbua atakuwa anawafundisha uyu makini katika roho kuweza kujua mimi ni bwana mungu wako nikufundishaye ili upate faida ni kwa njia ikupasayo kuifuata kwa hiyo hata kama unafanya biashara na faida huiyoni unaweza kwenda kwa mungu kama wewe ni mcha mungu ukaomba akufundishe ili ufanye biashara na kupata faida kupata faida katika biashara yako siyo dhambi ya 128. wa kwanza mpaka ule bibuliya inasema hei kila mtu amchaye bwana aendaye katika njia yake tabu ya mikono yako hakika utaila utakuwa heri na kwako kwema mkeo atakuwa kama mzabibu zao vyumbani mwa nyumba yako wanao kama michi ya mizeituni wakiizunguka meza yako tazama atabarikiwa hivyo yule amchaye bwana bwana akubariki kutoka sayuni uone uheri wa yerusalemu siku zote za maisha yako naam ukawaone wana wa wanao amani kae na israeli jambo la tatu ni kufanikiwa zaburi ya 5 mstare w 121 niliyoisoma inasema kuhusu yeya mchaye bwana kwamba nafsi yake itakaa katika hali ya kufanikiwa na wazao wake watahirifi nchi tafsiri mojawapo ni kwamba atakuwa na mafanikio siku zote They will always be prosperous kwa hiyo wamchao bwana wanafanikiwa na sio hapo tu ila na watoto wao wataithi nchi yaani watakuwa na mafanikio pia kwa sababu wazazi wao walimcha bwana hapa watoto au wana ni wa kimwili na kiroho pia watakuwa watu wenye mamlaka na utiisho ndio maana ule waraka watatu wa yohana ule mstari wa pili unasema mpenzi naomba ufanikiwe katika mambo yote na kuwa na afya yako kama vile roho yako ifanikiwavyo mafanikio ni fungu la ha wa mchawo bwana jambo la nne na la mwisho katika haya niliyo leo lakini haimaanishi ni haya tu wanayokirimiwa mchawo bwana ni kwamba atawafunulia siri zake ule wa sara inasema siri ya bwana iko kwao wa mchao amosi sura ya tatu, wa 7 inasema hakika bwana mungu hatafanya neno lolote bila kuwafunulia watumishi wake manabii siri yake na hata katika matayo sura ya 1 mstari wa11 yesu alipoulizwa na wanafunzi wake kuhusu kuongea kwa mifano aliwajibu ninyi mmejaliwa kuzijua siri za ufalme wa mbinguni bali wao hawakujaliwa yapo mambo ya siri ambayo yanabaki kuwa ya mungu lakini yapo mengine ya siri anayofunulia wanaomcha watu wengine hawaambiwi siri hizo ndiyo maana kwenye kitabu cha mwanzo wakati sodoma na gomora inaenda kuadhibiwa bwana akasema je nimfiche ibrahim jambo nifanyalo <laughs> maandiko yanasema nasi twajua ya kuwa katika mambo yote mungu hufanya kazi pamoja na wale wampendao katika kuwapatia mema yaani wale walioitwa kwa kusudi lake haleluya mungu anawafunulia siri zake wale wamchao kwa sababu ni watenda kazi pamoja naye anajua kwamba ao wanamwakilisha hapa duniani ili mapenzi yake yafanyike jump akiwaambiawana kama kuna swali basi ni how high I jump siyo kama hawo wasiyomjua mungu wakaidi wasiolitii jina la bwana na, na kwenda kinyume na wokovu huu mkuu kama bado wasiliana nami haraka mara baada ya kumalizika kusikia ujumbe huu kwa wewe ambaye yesu kristo ni bwana mwokozi wa maisha yako neema iwe kwako na amani zitokazo kwa mungu baba yetu mpaka wakati mwingine upendo uwe nawe barikiwa hapo tumefika mwisho wa kipindi cha leo asante kwa kunisikiliza naamini umepokea kwa maoni maswali au shuhuda unaweza wasiliana nami kwenye mitandao ya kijamii katika facebook kama pasta msafiri na instagram kama pasta anderscore msafiri pia unaweza kutumia simu namba 717743560 kama huko nje ya tanzania kumbuka kuanza na plus 255 kama umeguswa kutoa sadaka kwa huduma hii unaweza kutumia kwa tigo pesa namba hiyo hiyo yaani 717743560 jina la usajiri wa namba ya simu ni msafiri mwaikusa basi mpaka wakati mwingine dumu katika pendo la kristobw