bwana yesu wapewe sifa karibu kwenye kipindi cha bibilia inasema usiogope ambapo tunajifunza kutoka kwenye bibilia mistari mbalimbali mbali ambayo ilisema na watu katika mazingira magumu waliopitia na kuona namna ambavyo mistari hiyo hiyo bado inasema nasi katika mazingira magumu tunayopitia hivi leo ni somo kwa ajili ya mkristo ili kuinua aliyeinama kufuta machozi anaelia kumpa nguvu aliyechoka na kumwondoa hofu anayeogopa lengo la ujumbe huu siyo motivational yaani kuhamasisha tu bali ni nspitional yani unapumzi a ya mungu ndani yake kwa hiyo lengo lake hasa ni kujenga imani yako katika kristo yesu aliye hai jina la bwana libarikiwe tunapojifunza bibiliya inasema usiogope tunaongelea mambo ya imani kwa sababu kutegemea neno la mungu kwa kwa la mungu kwamba kwa maana neno mungu kutegemea bibilia kwamba inasema usiogope na wewe kuishi kwamba usiogope ni swala a kiimani kwa hiyo jambo la wewe kutembea bila woga kwenda bila oga kutoogopa linategemea moja kwa moja imani yako katika ahadi za bwana mungu kuhusiana na maisha yako kumwangalia mungu kama baba na kama mlinzi wako na yesu kristo kama bwana na mwokozi wa maisha yako na pia kujua kwamba uko na roho wa mungu ndani yako haya mambo ya kusema kwamba mungu ni baba sio kwa watu wote najua wengi naeza mkasema kwamba tunasema ile sala ya baba yetu iliye mbinguni lakini kiukweli ni kwamba wote mungu ni baba yao mungu ni baba ya wale ambao wameokoka katika bibilia waliofundishwa sala ya baba yetu ni wanafunzi wake yesu kwa maana ya kwamba wale ambao walivyoulizwa watu wanasema nini huko nje kuhusu mimi wakaweza kusema wengine wanasema wewe ni nabii wengine ni nani nani lakini wao wakiwakilishwa na petro wakasema kwamba wewe ni mwana wa mungu aliye hai yes akasema kwamba wewe ndiye kristo na ndiye mwana wa mungu aliye hai kwa hiyo hao watu ndio watu ambao yesu waliwaita wakawafundisha wasalipu waseme hivi baba yetu uliye mbinguni na katika yohana ya 8 n as4 yesu anaongelea na wafalisayo anavyoongea nao wakawambia kwamba nyinyi baba yenu ni shetani kwa hiyo kuna watu ambao wapo duniani baba yao sio mungu kwa hiyo suala baba yetu uliye mbinguni haliwausu watu wote na pia wanafunzi ndio wale ambao watu walivyoanza kwenda mbali na yesu wakaulizwa nyie ambake kuondoka wakasema twende wapi bwana kwa maana wewe una maneno ya uzima kwa kwahiyo wanafunzi wale ambao wanamuita bwana wana mungu ndiyo baba yao ni wale ambao wanamwamini yesu kama bwana na mwokozi wa maisha yao na pia kwa sababu warumi inasema wale wote waongozi wao na roho wa mungu hao ndio wana wa mungu basi tunafahamu kwamba wana wa mungu au wanaweza kumwita mungu baba ni wale ambao roho wa bwana anakaa ndani yao kao tunapoongelea swala la imani tunaanzia hapo na kujenga imani yako kama wewe sie ambaye unaweza kumuita mungu ni baba hili somo la bibilia inasema usiogope haitakusaidia sana inabidi uanze kwanza kwa kuokoka yani kumpokea kristo kama bwana na mokozi wa maisha yako kwa hiyo tunavyosema kwamba uende bila ogiinasema usiogope ni swala imani inabidi ufahamu kwamba inabidi uweze kujenga imani yako ili usiogope kwa hiyo somo letu la leo tunaangalia mambo yanayoahiri imani kwa hiyo tunaangalia mambo yanayoathiri imani kwa sababu imani yako ni kitu cha msingi sana ili iweze kuhulishi neno na neno ya mibilia inasema usiogope sasa tukiengelea katika marko sula ya4 mstari wa 35 mpaka wa tunaweza tukaamini tukaona ni kwa sababu gani imani yako inahusiana na woga au kutuogopa katika marko sula 4 mstari wa5 mpaka ulew40 wa nitasoma siku ile kulipokuwa jioni akawaambia tuvuke mpaka ng'ambo wakauacha mkutano wakamchukua vile vile alivyo katika chombo na vyombo vingine vilikuwako pamoja naye ikatokea dhuruba kuu ya upepo mawimbi akakipiga chombo hata kikaanza kujaa maji naye mwenyewe alikuwapo katika shetri amelala juu ya mto wakamwamsha wakamwambia mwalimu si kitu kwako kuwa tunaangamia akaamka akaukemea upepo akaiambia bahari nyamaza utulie upepo ukakoma kukawa shari kuu akawaambia mbona mmekuwa hamna imani bado ko tukingaribu saihuu yesu alivyokuwa anauliza hawa wanafunzi wake mbona mmekuwa waoga hamna imani bado basi tunafahamu ya kwamba suala kuwa mwoga inategemea na imani yako na kwamba unakuwa mwoga kwa sababu hauna imani na unakuwa sio mwoga imani yako inapokuwepo au ukubwa wa imani yako katika neno kuna uweza kukafanya usiogope na udogo imani yako kukafanya uogope kwa hiyo tunaangalia mambo yanayoathiri imani ili tuweze kujenga imani zetu tuweze kukuwa katika imani tufike kiwango cha imani ya juu kwamba tunakuwa hatuogopi kwa sababu neno la mungu inasema usiogope kwa hiyo mambo yanayoathiri imani yako mengi naweza kukapambanua katika namna mbalimbali mbali za kuangalia lakini kwa leo tutaangalia mambo manne na jambo la kwanza ni kuto kutafakari neno katika joshua kitabu cha joshua sura ya kwnza mstari wa n maandiko yanasema kitabu hiki cha torati kisiondoke kinynani mwako bari ya tafakari maneno yake mchana na usiku upate kuangalia kutenda sawasawa sawa, na maneno yote yaliyoandikwa humo maana ndipo utakapoifanikisha njia yako kisha ndipo utakapostawi sana kwa hiyo joshua anaambiwa aitafakari torati sasa kitabu cha torati katika wakati huo wakati wa joshua maandiko ya mungu tusema neno la bwana ilikuwa limeweza kuwekwa katika namna ya mafundisho au kitabu cha torati lakini katika sisi leo tunaweza tukasema sheria au torati ni neno lote la mungu ambayo limevuviwa na kuwekwa katika kitu ambacho kinaitwa bibilia hiyo ili ufanikishe njia yako ili uweze kufanikiwa lazima uitafakari bibilia utafakari bibilia mchana usiku ili upate kuangalia kutenda sawasawa sawa na maneno yote yaliyoandikwa humo maana hivyo ndivyo utakapostawi na kufanikisha njia yako sasa ukiona katika hii joshua joshua joshuaeiosoma sura ya kwanza mstari wa 8 ukienda sauli wa tis utaona je si mimi nliye kuamuru uwe hodari na moyo wa ushujaa usiogope wala usifadhaike kwa hiyo haya mambo ya usiogope wala usifadhaike anayaongea anayasema kwa bwana mungu wako yu pamoja nawe kila uendako lakini haya yanatimia kwa sababu kuna ile msaiwa 8ane ya kwamba kitabu cha zeruati ana kitafakari kona wewe ili usiogope ni lazima uwe makini kuangalia kwamba unalitafakari neno la mungu mchana usiku unaliangalia na kutenda sawasawa na neno linavyosema ukiengelea katika zaburi sura ya kwanza zaburi sura ya kwanza ntasoma mstai wa kwanza mpaka wa watatu bibilia inasema heri mtu yule asiyekwenda katika shauri la wasio haki wala hakusimama katika njia ya wakosaji wala hakuketi barazani pa wenye mizaha bali sheria ya bwana ndiyo impendezayo na sheria yake huitafakari mchana na usiku naye atakuwa kama mti uliopandwa kando kando ya vijito vya maji uzao matunda yake kwa majila yake wajani lake hali nyauki na kila alitendalo litafanikiwa sasa haya ni mambo ambayo ya yanafanikiwa nafan, ya ya kwa sababu hawa ni watu wenye imani watu ambao wanalitafakari neno la bwana mchana usiku na kuangalia kwenda sawasawa sawa, na neno hilo kwa hiyo katika bibilia neno hiyo kwenda sawasawa sawa na neno ambalo neno ni kwamba bibilia inasema usiogope ili uweze kwenda sawasawa sawa na kutoogopa inategemea sana na wewe kuli neno mchana usiku yani kwa maana tafakari ile mistari tunayojifunza ipitie uwe mwenyewe isome uweze kuiishi uweze kuiweka iwe ndani yako ifike mahali useme kwamba ni neno la mungu linasema kwa sababu watu wengie inasema kuna past mmoja huko kwenye mtandao anaitwa ast msafiri iy anasema kwamba usiogope lakini inabidi utoke hapo ufike mahali uwe na uhakika ni kwamba mungu mwenyewe anasema wewe usiogope bibilia ni neno lake na bibilia inasema usiogope kwa hiyo ili uweze kujenga imani katika kiwango hicho ni lazima uishi kwa kutafakari neno unaona imani haijengwi kwa maombi imani inajengwa kwa neno na pasipo imani haiwezekani kumpendeza mungu ndivyo ebrania, sura ya1 inavyosema lakini pasipo imani haiwezekani kumpendeza na hakuna sehemu ambayo maandiko yanasema kwamba imani ukiomba sana imani takuwa ila tunajua kwamba imani huja kwa kusikia na kusikia kwa neno la bwana kwa hiyo namna ya kujenga imani yako ni kukaa sana katika neno kutafakari neno tafakari neno ujue mamlaka ambayo bwana amekupatia wewe kama mwanae, wewe kama mwamini ujuwe ahadi za bwana kwako jambo yeah. la pili katika mambo ambayo yanaathiri imani ni kusikiliza neno tu na kuto kulitendayakobo 2 inasema lakini iweni watendaji wa neno wala si wasikiaji tu hali mkijidanganya nafsi zenu kwa hiyo bibilia inasema kwamba uwe mtendaji wa neno kwaio unalitafakari neno lakini unabidi utende kama ilivyo kama mambo yote utende neno yaani katika ttbb lakini sasa katika neno usikae tu kulikalili na kulielewa lakini hautendi sawasawa sawa na neno sasa naposema tutende neno siongelei mambo ya usi usiue useme uongo hiyo ni sawa lakini kumbuka kwamba hayo mambo hyakupeleki mbinguni kwa sababu usiue usizini usiseme uongo usitamani mali ya mwingine hayo mambo hata jiwe linafanya hata mti inafanya mambo kama hayo lakini hayo mambo hayakupeleki mbinguni unaenda mbinguni kwa sababu unafanya vitu fulani kuna mambo ya kuyafanya ndiyo maana katika matayo sura ya saba mstawa21 maandiko yanasema si kila mtu aniambjaye bwana bwana atakayeingia katika ufalme wa mbinguni bali ni yeye afanyaye mapenzi ya baba yangu aliye mbinguni kao ni swala la kufanya mapenzi ya baba aliye mbinguni ndiyo maana hata yesu alivyoulizwa kwamba ni sheria gani kubwa kabisa katika torati alisamaraizi akasema kwamba ya kwanza ni umpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa akili zako zote na kwa nguvu zako zote na mpende jirani yako kama nafsi yako unajua hakusema kwamba usifafanye hivi lakini ni swala la kufanya yaani kama unanielewa kwa kiingereza tungesema kingereza tunesema ukisema kwamba huzini itakupeleka mbinguni hiyo ikupeleki mbinguni ila kuna mambo ya kufanya ambayo itakupeleka mbinguni kwa sababu hata jiwe halizini jambo la kwanza kabisa la mtu kwenda mbinguni la kufanya ni kumpokea yesu kama bwana na mwokozi wa maisha yake hilo ni la kwanza kabisa alafu baada ya hapo huyo mtu anapokea roho wa bwana anakaa ndani yake kwa hiyo roho wa bwana anaekaa ndani yako anakuonyesha mapenzi ya baba aliye mbinguni ili wewe upate kuyafanya hiyo roho anakuongoza maana maandiko yanasema bali wote waliompokea aliwapa uwezo wa kufanyika wana kwa hiyo ule uwezo ndio roho alafu katika, katika warumi inasema sasa nasemasasa wote wanaongozwa na roho wa bwana hao ndio wana wa mungu kwahiyo suala la kwamba umepokea ndio la kwanza umepewa uo uwezo watu ambao hawajampokea yesu hawana uo uwezo lakini waliompokea wana uwezo kwa hiyo kinachofanikisha watende mapenzi ya mungu ni kufanya yale ambayo roho anawaambia wafanye moyo wako usielekee sana kwenye mambo ya kutofanya lakini ielekee kwenye mambo ya kufani. ni kama vile katika mpira wa miguu kuna sheria kadhaa zinazoua mpira wa miguu na timu zinacheza lakini timu inayoshinda na mchezaji ambaye anakuwa mchezaji bora haangalii sana mambo ya usimkate mwingine ngwala s mpira kwa mkono kama ono usiwe hayo mambo yapo ya lakini timu ambayo itakuwa ime akili yao kutokuwa kutokata mwingine mbaya au sijui kupija wingine ngwala au kushika mpira wakati sio mpia t hea hiyo ti bo hayo haitashinda timu inayoshinda ina kwenye mambo ya kufanya ambayo yanaipa timu ushindi lakini yanapofanywa hayo mambo yale mengine pia yanazingatiwa ila hayapewi kipaumbele ndio maana mchezaji anaweza akawa bora katika mechi au katika ligi nzima mwanzo mpaka mwisho lakini ukimcheki katika rofaili yake katika mechi kapata kadhaa kuna siku tkadhaa kua si iniwta nje lakini yeye ndiye mchezaji bora na ameshinda kafunga magoli mengi kwa sababu ame kwenye vitu vya kushinda ambavyo ni kufunga magoli mengi kwa kwapasia wengine, wengine katika ya kufunga magoli na vitu kama hivyo kwao ukifikiria uki katika mambo ya kutenda kufanya mapenzi ya mungu hapo unakuza imani imaniyako baadhi ya mambo ambayo unaweza ukayangalia na kusema kwamba ni mapenzi ya mungu yameorodheshwa na watu wengi hawapendi kuyiangalia kwa sababu kwa mfani, ni magumu ni magumu hata kwa watu ambao wameokoka kwa mfano iyisoala kumpenda jirani yako kama nafsi yako ukusoma katika matayo sura ya5 mstari wa 3438 no, 42bb inasema hivi mmesikia kwamba imenenwa jicho kwa jicho na jino kwa jino lakini mimi nawaambia msishindane na mtu mwovu lakini mtu akupigaye shavu la kuume mgeuziye na lapili na mtu atakaye kukushtaki na kuitwaa kanzi yako mwachiye na joho pia na mtu atakaye kulazimisha mwendo wa maili moja nenda naye mbili akuombaye mpe naye atakaye kukopa kwako usimpe kisogo sasa haya mapenzi ya mungu unaona kwamba sio pkufan nakumbuka kuna mtumishi mmoja alikuwa anatupa ushudaa katika mambo ambayo magumu ya kutenda neno na kufanya mapenzi ya mungu alienda katika shamba lake kwenye kinjepe alikuwa amekiacha kwao kimeota nyasi nzuri ambazo wafugari wneweza kutumia kuiisha mifugo kwaio akamka asubui moja akuta kuna mtu pale amekata rundo la nyasi na anaondokanazo ah kwa kafika ungumza wewe na nani amekupa ruhusa ya kukata hizi nyasi eshambalangu yule mtu akamjibu majibu fani ambayo hayakupendeza pale pale jamaa likuwa ameshika panga pale pale akamchapa na ubapa wa panga yule mtuakaitoka chini halafu akaamka akawa anajangaliangalia kwenye shingo akafikiri kwamba lile panga limemchalanga kwelikweli lakini kumbe ni ubapa alivyoona yuko safi akakimbia kwa hiyo yule mpendwa pale aliridhika jambo lalolifanya lakini baadaye akawa na anahukumiwa ndani yake kwamba alichokifanya sio hasa mapenzi ya mungu sio ukristo sio mambo ambayo yesu alifundisha wanafunzi wake wayafanye kao baadaye akawa na, nafanya, anakinzana roho na roho wa bwana ukumweoni lakini baadaye akaamua aende kwa yule kijana akamwomba msamaha kwa sababu walimpiga na nini wakayatengeneza na yule kijana akasema lakini nikombe msamaha mzee wangu mambo yakaisha lakini nataka nikwambie upate tu wanguptp kwamba jinsi ilivyo ngumu kwa kwa mkristo mtu ambaye ameokoka kufanya mapenzi ya mungu unafikiri kwamba ukikomaa na yale usiseme uongo ndo memaliza kila kitu lakini mambo ya kufanya ni mengi na sisi hatuyafanyi lakini yesu alisema sio kila asemaye bwana bwana ndiye atakayeingia katika ufame lakini wale wafanyao mapenzi ya baba yangu aliyenituma sasa je mapenzi ya baba mwoyoni mwako unayafahamu kutenda neno inahusu pia kusema wewe umeokolewa kwa damu usijiite mdhambi naona haki yako ni kwa imani siyo kwa sababu ya matendo kama unafikiri natania ukiiangalia katika wakorinto wa wapl sula ya 6 mstari wa 14 paka16 maandiko yanasema msifungwe nira pamoja na wasioamini wa kwa jinsi isivyo sawasawa sawa. kwa maana pana urafiki gani kati ya haki na uwasi tena pana ushirika gani kati ya nuru na giza tena pana ulinganifu gani kati ya kristo na beliali au yeye aaminie ana sehemu gani pamoja na yeye asiyeamini tena pana mapatano gani kati ya hekalu la mungu na sanamu kwa maana sisi tu hekalu la mungu aliye hai kama mungu alivyosema ya kwamba nitakaa ndani yao na kati yao nitatembea nami nitakuwa mungu wao nawo watakuwa wa watu wangu sokusoma katika ii mistari iniyosoma ukiangalia hili hii ma umesoma h wakorinto wakanz nah pili unafahamu hawa waorinto walikuwa wana vurugu nyingi z ani ambazo kwa sasa uenzakasema niama ni dhambi, yani, yani, ki, ni dhambi. Yani, kama ni wadhambi lakini hapa anasema kwamba wasifungwe nira pamoja na kwa kwahio wasiwamini ndio wako upande wengine wa giza na wanaamini wako upande wa nuru kwa hiyo kama wewe unaamini upo upande wa nuru na wasioamini wapo kwenye giza iza usijiite wewe mdhambi kwa ujiweka kama kundi mmoja na watu wasioamini ambao wapo kwenye giza unaona ndiyo maana wenye kutenda neno inahusu pia kusema kwa kusema kwako uwe una, unaelewa na hii ni namna ambayo, ambayo shetani huwa anaitumia kwa wakristo wengi sana kuwa kuwanyong'onyesha moyo na kuwanyanganya haki yao kwa sababu wanakuwa wamefika katika nafasi ya yakufia kwamba haki yao imetokana na matendo akishawanyangana ile haki yao wanakuwa wana hawana ujasiri wa kukisogelea kitu cha neema ili wapewe rehema na kupata neema i kwa ajili ya mahitaji yao sasa namna ambayo shetani anaweza awakunyanganya ujasiri awakunyanganya imani yako ni kwa sababu atakupeleka katika kona ya kwamba utakuwa unafikiri kwamba haki yako imetokana na matendo yako kwa hiyo ukikosea bahati mbaya unafikiri kwamba haki yako haipo tena haki yako inatokana na imani yako katika kristo yesu na haitaondoka mpaka imani yako katika kristo yesu iondoke kwahiyo linda imani yako na ishi katika imani yako na kusema kwako kuendane na imani yako kwa mfano uo unafahamu ya kwamba kwa kupiga kwake kwa sisi tumepona alafu unaanzaje una, una kuwa na ujasiri wa kusema ugonjwa wangu huu mis ifanyeje ugonjwa wangu huu kwa sababu kama kwa kupiga kwake sisi tumepona unaanzaje kuwa na ugonjwa wako yani ugonjwa wako umetoka wapi wakati wa kuvuja kwake huwo umepona kwa hiyo imani au kutenda sawasawa sawa na neno kunahusiana pia kutamka kwako kwa hiyo linda pia kinywa chako na jitahidi sana kutamka kwako kuendane na neno linavyosema jin baalibaikw kumbuka tunaangalia mambo yanayoathiri imani tunaangalia kwanza la pili na sasa tunaingia katika jambo la tatu katika mambo yanayoathiri imani jambo la tatu ni kumngoja bwana yaani kumngoja bwana kuna tofauti kidogo kati ya kumngoja bwana na kutafakari neno katika kutafakari neno huwa tunapitia bibilia na kutafakari neno ambalo limeandikwa ambalo utaona roho anakuongoza kuitafakari na mambo kama hayo na hawezi kutafakari neno kama huna neno bwana yesu asifiwe lakini sasa katika katika kumngoja bwana tunakuwa tunatafakari mambo ambayo bwana amefanya maishani mwetu au maishani mwa wapendwa wetu au katika mambo ambayo tumesikia bwana ameyafanya hii inaweza ikaingiia pia katika mambo ambayo ameyafanya kama ilivyoandikwa katika bibilia lakini unakuwa mara nyingi unapitia katika mambo ambayo bwana ameyafanya ameyatenda kwako au anaweza kuyatenda kwako kutokana na alivyoaidi na inakupelekea kufika katika hali ya kububujika mbele zake kwa kuabudu na kumtukuza na kumshukuru kwa hiyo pia ina fanana na maombi lakini sijasema kwamba ni maombi kwa sababu maombi mengi ambayo watu wanaomba na wanabubujika kwa bwana yanakuwa ni akumilia kwa mzio kwa sababu kuna kitu mtu unapitia kwao kimsingi unaomba ili mungu akufungue au akuonyeshe njia yani, yani hakuna ada ya watoto shule kwahio una, unaomba sana huko katika maombi ili ada ipatikane sasa hiyo siyo kumgoja bwana hiyo hiyo ni una hhiyo unamwomba una tuiteje lakini katika lakini kumgoja bwana haiusiani na hayo na hiyo shida yako unamtafakari tu mungu katika aliyopitia kwa hiyo shida yako inaweza ikaingia katika namna hii unamtafakari mungu jinsi alivyofanya mambo makubwa jinsi alivyoponya watu jisi alivyomfufua lazaro jinsi mambo mengi ambayo umesikia bwana ametenda watu wenye ukimwi amepona alafu katika muda huo wewe unagundua kwamba vidunda vyako vya tumbo ambavyo vinakusumbua sio kitu kwa sababu yeye alishachukua fadhaa zetu na kwa kupiga kwake sisi tumepona unafika katika hali ya kwamba unashangaa unaanza kumshukuru mungu na kufurahi na ku, na kuinua mikono yako ukimsifu na kumwabudu na kumtukuza sana kwa sababu nakumbia nyimbo za kumshukuru kwa sababu unafahamu kwamba hicho ulichokuwa nacho si kitu ni uongo fulani tu wa shetani ili akutoee kwenye imani lakini wewe unamwamini yule unayemwamini jina utaona katika matendo sula ya kmina s mstari hulewa shi5 inahusu habari za paulo na sila awapo walikuwa wamefungwa inasema panapo usiku walikuwa, walifungwa katika, katika gereza na chumba cha ndani lakini panapo usiku wa manane paulo na sila walikuwa wakimwomba mungu na kumwimbia nyimbo za kumsifu na wafungwa wengine walikuwa wakiwasikiliza sasa wakati wakatii mdogo nilikuwa likauaba imbo paulo na sila waliiomba milango ya gereza ikafunguka unapata picha ya kwamba walikuwa wanaomba ili milango ifunguke lakini ukisoma mandiko vizuri kama msani wasoma huu hapa unapata picha tofauti kidogo kwamba paulo na sila walikuwa hawalishughulishi na kuomba milango ya gereza ifunguke sawa kwa sababu kama wangekuwa wanaomba hivi wasingeimba wasingeimba nyimbo za mungu unaona wunapozulu wengine usinipite ila hawa hawaimbi hizo wao wanajua kwamba bwana yuko nao sio kwamba atapozuru wengine bwana yuko nao ni yani, hapiti pembeni yuko hapo katikati yao kwa hiyo tafakari wanajikuta katika mazingira ya kumsifu mungu na kumwomba na kum, yani, na kumwimbia nyimbo za furaha na wanaamani unajua unajua watu ambao wana mgoja bwana wana utulivu fulani katika kiwa wanayopitia maake wanajua kwamba yote anayopitiwa yaani mapenzi ya bwana yafanyike na bwana yuko nao bwana anawalinda bwana yuko yaani hata kama itafika mahali ambapo watabidi wafe hawana shida ni kama sea na nabednego walipokuwa wanaulizwa na mfalme ya kwamba ni tukipiga sijui filimbi na nanini mtaanguka asema katika ilo swala bwana hatuna haja y kujibu Udana, watu ni ambao wanamngoja bwana kwa hiyo mambo hayo hayoambao na kwamba utatuua na kila kitu hiyo haina shida mungu wetu anaweza kutuponya lakini hata asipotuponya wejuu ya kwamba sisi hatuwezi ukaguru sanamu yaani hao ni watu ambao wanamngoja bwana wanakuwa na ujasiri huo kwamba ya kwambaya sio kitu kikubwa sana wao wnao mwisho wao ni mwema kwa sababu bwana amewaandalia kwa hiyo unapomngoja bwana wewe bugujika kwa bwana wewe mtafakari mjio katika uzuri wake n ambayo anafanya matendeo makubwa na yjabu yasioweza kuyumkinika afkama na ujazo walio mtakatifu nena kwa lugha mpendwa lakini tenga wakati uwe na muda wa kumgoja bwana hata kama, kama upo katika shida kila kimbalale bado mngoje bwana kwa sababu hii ni jambo linaloathiri imani yako kumngoja bwana kunakuza imani yako jina la bwana jambo la nne katika mambo yanayoathiri imani na hii ndiyo jambo la, la mwisho katika leo ni unyenyekezi kunyenyekea siyo woga unanyenyekea si kwa sababu ya kumnyenyekea au si kwa sababu ya yule unayemnyenyekea lakini unanyenyekea kwa sababu ya mungu kwa sababu mungu amesema unyenyekee ndiyo maana huwezi kunyenyekea kama hauna imani uwezi kunyenyekea kama hauna imani kwa sababu unaponyenyekea haunyenyekei kwa sababu ya yule unayenyenyekea lakini unanyenyekea kwa sababu ya mungu kama unanyenyekea kwa sababu ya yule unayenyenyekea hiyo halisiani na imani hiyo ni kitu kingine tofauti na hiyo kwa msingi hiyo ni dhambi kwa sababu hautaki kumhofu mwanadamu hawa shedrak meshek nabednego walikuwa wananyenyekea chini ya mfalme sasa kunyenyekea siyo kwa yule unanyenyekea lakini mungu Ame, amekuamuru umnyenyekee ndiyo maana akifanya kitu ambacho anakutaka wewe ufanye kinyume na mapenzi ya mungu hautafanya kwao shedrak meshek nabednego walikuwa wananyenyekea chini ya mfalme lakini alipoinua kinyago cha dhahabu ili wakiabudu hawakokiabudu kwa sababu ndiyo wananyenyekea kwa mfalme lakini haimaanishi kunyenyekea kwao kuwafanya waende kinyume na mungu bwana yesu wasifiwe tunapaswa kunyenyekea kutokana na na ule utaratibu uliyowekwa kama ni mke unyenyekee kwa mume kama ni mtu mkristo unyenyekee chini ya yule ambaye yuko kwenye mamlaka unaona kama mawewe ni mnjiisti uko chini ya, skofu, chini ya skofu na kama ni askofu po katika nchi unayenyekea chini ya kiongozi wa nchi kama ni raisi mkua mkoa huo ndo utaratibu wa mungukauweka lakini haunyenyekei nje ya mapenzi ya mungu au kufanya kinyume na mungu anavyotaka hiyo haiwezekani kwa sababu hatunyenyekei wale ambao binadamu tunawanyenyekea wale kwa sababu ni maagizo ya mungu unaona kwa kwahiyo wale tunayonyekeya wakitoa maagizo nje na mungu tunamfuata mungu na katika yohana ya munguuksoma a1911 yesu alimwambia pilato hivi wewe hungekuwa na mamlaka yote juu yangu kama usingepewa kutoka juu kwa hiyo yesu alikuwa anaeleza kwamba pilato ana mamlaka juu ya yesu yani yesu yuko chini ya pilato kwa sababu katika mda ule yesu alikuwa anaishi kama myahudi mwingine anazoishi chini ya dola ya warumi kwa hiyo walikuwa wako chini ya mamlaka ya pilato lakini aliyeweka pilato kuwa juu yao ni mungu bwana yesu kwa hiyo wali, yesu alikuwa anayenyekeya kwa pilato kwa sababu yuko chini ya mamlaka ya pilato lakini aliyempa pilato mamlaka ya kuwa juu ya yesu katika mda ule na wakati ule ni mungu maana mstari katika yohana ya wa 19. sasa ipo mistari mingi ambayo inafundisha au inawezea kuhusu unyenyekevu na mi sipendi kuangalia kupitia yote sababu ita, ni mingi changana sana lakini pia sitaangalia sitagusia mambo ya sitaua unyenyekevu sita, sita wa mke kwa mume kwa sababu pia na na yenyewe anye topikatausia kwa ssa lakini tuelewa kwamba mke inabidi aenyekee chini ya mume na mtoto chini ya wazazi yaani hiyo ndo kibibilia kama ukiamua kupingana na hiyo haendi sawasawa na neno sa sawa na wale ambao hawakwendi sawasawa na neno hawana imani sawa sasa tuangalie katika petro wa kwanza petro wa kwanza sura ya pili mstari wa wan petro wa kwanza sura ya pili mstari wa kumi na moja mpaka ule wa shinamoja maandiko yanasema wapenzi na wasihi kama wapitaji na wasafiri ziepokeni tamaa za mwili zipiganazo Mue na roho muwe na mwenendo mzuri kati ya mataifa ili iwapo huwasingizia kuwa watenda mabaya wayatazamapo matendo yenu mazuri wamtukuze mungu siku ya kujiliwa tiini kila kiamli wacho na watu kwa ajili ya bwana ikiwa ni mfalme kama mwenye cheo kikubwa ikiwa ni wakubwa kama wanaotumwa naye ili kuwalipiza kisasi watenda mabaya na kuwasifu watenda mema kwa sababu ndiyo mapenzi ya mungu kwamba kwa kutenda mema mzibe vinywa vya ujinga vya watu wapumbavu kama waliohuru ila wasiyotumia uhuru huo kwa kusitiri ubaya bali kama watumwa wa mungu waheshimuni watu wote wapendeni ndugu mcheni mungu mpeni heshima mfalme enyi watumishi watiini bwana zenu kwa hofu nyingi siyo wawo waliowema na wenye upole tu bali nao walio wakali maana huu ndiyo wema hasa mtu akivumilia huzuni kwa kumkumbuka mungu pale ateswapo isivyo haki kwa maana ni sifa gani kustahimili mtendapo dhambi na kupigwa makofi lakini kustahimili mtendapo mema na kupata mateso huu ndiyo wema hasa mbele za mungu kwa sababu ndiyo mlioitiwa maana kristo naye aliteswa kwa ajili yenu akawachiya kielelezo mfuate nyayo zake ko katika aya maandiko utaona ya kwamba kunyenyekea ni swala la msingi ila napenda kuelezea kuhusu mstari mmoja wa wakn hapa enyi watumishi watiini bwana zenu kwa hofu nyingi sio wa, wao waliowema na wenye ukole tu bali nao walio wakale sasa inavosema hapa watini bwana zenu kwa hofu nyingi ukumbuke hapa hofu haiongelei hofu ya mwanadamu lakini naongelea hofu ya mungu kwa hiyo nyenyekeeni wenyi wenye kicho kwa bwana zenu lakini siyo kicho cha kibinadamu yani sio hofu ya binadamu ni hofu ya mungu mfano mzuri hapa ni wakati wa, wa kwenye mwanzo wakati yusufu anashawishiwa na mke wa potifa kulala naye yusufu aliongea maneno ambayo yanaonyesha kwamba ana hofu lakini ukiyaelewa vizuri utafahamiya kwamba hofu yake ilikuwa ni hofu ya mungu kwa sababu alimwambia yule mke wa potifa kwamba bwana bwana wako wako ameniweka chini katika nyumba yake lakini sawa kwa yu yu pafiko, amba, ana Europa, kwa anaogopa sababu potifa asimguse mke wake ila anaendelea mbele ai hivi nami iskuguse jambo hili imkose mungu wangu yani kwa maana swala kuzini na mke wa potifa shida sio yeye na potifa lakini yeye na mungu kwamba ntafanyaja jambo hili ni mkose mungu wangu kwa hiyo hofu aliyokuwa nayo yusufu hofu kwa potifa ni hofu ya mungu kwa sababu yeye ni mcha mungu kwa hiyo anaenda katika hofu katika hofu mbele za bwana wake ambaye ni potifa lakini ukiangalia hofu yake hasa ni hofu ya mungu bwana yesu wasifwe na ndivyo hivyo maana maanaunaa kunyenyekea unanyenyekea sio kwa sababu ya yule inamnyenyekea lakini kwa sababu ya mungu kwahio kuna watu wengine unashindwa kumnyenyekea baba yako kwa sababu kia yako ni mlevi au kwa sababu baba yako hana mafanikio kama watu wengine lakini hofu ya mungu inabidi ikushushe weyo umnyenyekee baba yako kwa sababu baba yako ni baba yako na mungu amesema umnyenyekee au mama yako vilevile au bosi wako kwa sababu meandik pa kwa hiyo kwa sababu mungu anataka uishi katika wenyekevi. sasa ukisoma pia katika petro wa knza sula ya 5 mstari wa a mpaka wa 7 maandiko yanasema vivyo hivyo ninyi vijana watini wazee nam ninyi nyote jifungeni unyenyekevu mpate kuhudumiana kwa sababu mungu huwapinga wenye kiburi lakini kuwapa anyenyekevu neema basi nyenyekeeni chini ya mkono wa mungu uliyo hodari ili awakweze kwa wakati wake Huko azenu, kwa uu mkimtwika yeye fadhaa zenu kwa maana yeye hujishughulisha sana kwa mambo yenu bwana yesu wasifiwe sasa kwa sababu gani mmeleta unyenyekevu kama kama moja ya mambo yanayafi imani kwa sababu yesu katika injili alisifia watu wawili tu kwamba wana imani kubwa na watu hao mmoja alikuwa ni akida katika matayo sula 8 na mwingine alikuwa mwanamke mkananayo Sura sura nane, mstari watano, mpaka wa mpaka maandiko yanasema hata alipoingia karpernaumu akida mmoja alimjia akamsihi akisema bwana mtumishi wangu amehala wa nyumbani mgonjwa wa kupooza anaumwa sana yesu akamwambia nitakuja, nitakuja nimponye yule akida akamjibu akasema bwana mimi sistahili wewe uingie chini ya dari yangu lakini sema neno tu na mtumishi wangu atapona kwa maana mimi nami ni mtu niliyewekwa chini ya mamlaka mwenye askari chini yangu nikimwambia huyu nenda huenda na huyu njoo huja na mtumwa wangu fanya hivi hufanya yesu aliposikia hayo alistaajabu akawaambia wale waliomfuata ami nawaambieni sijaona imani kubwa namna hii kwa yeyote katika israeli nami nawaambieni ya kwamba wengi watakuja kutoka mashariki na magharibi nawo wataketi pamoja na ibrahimu na isaka na yakobo katika ufalme wa mbinguni bali wana wa ufalme watatupwa katika giza la nje ndiko hutakuwako kiliyo na kusagamenwa naye yesu akamwambia yule akida enda zako na iwe kwako kama ulivyoamini mtumishi wake akapona bwana yesu asifiwe sasa tuangalie wa mpaka nane. hii inahusu usmwanamke mwanamke mwanamke mkananayo matayo sra151 8 yesu akaondoka huko akaenda kando pande za tiro na sidoni na tazama mwanamke mkana nayo wa mipaka ile akatokea akampazia sauti akisema unirehemu bwana mwana wa daudi binti yangu amepagawa sana na pepo Wale wa, wala yeye hakumjibu neno nao wanafunzi wake wakamwendea wakamwomba akisema mwacha ende zake kwa maana anapija keheye nyuma yetu akajibu akasema sikutumwa ila kwa kondoa aliyopoteya wa nyumba ya israeli naye akaja akamsujudia akisema bwana unisaidie akajibu akasema si vema kukitwaa kula cha watoto na kuwatupia mbwa akasema ndiyo bwana lakini hata mbwa hula makombo yaangukayo mezani kwa bwana zao ndipo yesu akajibu akamwambia mama imani yako ni kubwa na iwe kwako kama utakavyo akapona binti yake tangu saa saaile bwanayesu wasifiwe sasa ukiangalia hawa watu wawili huyu huyu huyu akida ambaye hakuwa myahudi na huyu mama ambaye nimkana nayo hakuwa myahudi sawa na ukiangalia wote wameonekana na yesu kaona kwama wana imani kubwa wa enye lakini huyu mama hana u enye mamlaka chini yake kwa hiyo kama imani inategemea swala la mamlaka huyu hapa asingeunganishwa na yule m, na yule akida hiyo yu, jambo ambayo inawaunganisha hawa nataka tae vizuri hapa linaanza na kwamba hawa wote sio wayahudi na walipokea uponyaji wao kupitia kwa mtu ambaye ni myahudi hiyo ndio kituziambayo kinaunganisha kina unyenyekevu sasa katika katika mafundisho ya wayahudi wao walikuwa wanajiona w ni watakatifu sana ndio mafunisho ayowalivo kwamba wao ni watakatifu na wanaanza wayahudi yan mwana, myahudi mwanaume yuko juu aamyahudi mwana, mwanamke yuko chini kidogo ya yule mwanaume katika ukipanga uki, katika, katika ngazi sasa k juu kabisa ni mwanaume naudi chini yake kuna mwanamke chini chini yake yake kuna msamaria mwanaume kuna msamaria mwanamke alafu, mwana alafu chini ya hapo kuna mataifa Mwanawe na fn myahudi alikuwa chombo ambacho msamaria ametumia myahudi atumii hata ukishika akishiki kwa sababu ni kichafu yeye ni mtakatifu sawa na myahudi alikuwa haingii chini ya dari ya mataifa haingii ndio wana katika matendo mitume wakati petro ameingia katika nyumba ya kornelio ilikuwa kidogo ilikuwa, ilikuwa ishu watu ambao atb waka, wakaenda waka kueleeao so lwa ni swala zito ko myahudi kuingia katika nyumba yani chini ya gari ya mtu wa mataifa ni jambo ambalo yani haliwezekani kwa sababu mataifa ni mtu ni mtu mdhambi sana mtu asiyetahiiwa n yani mtu mdhambi sana kwa hiyo yule akida alivyokuwa anamwambia yesu kwamba sistahili mimi wewe uingie chini ya dari yangu alikuwa anatembea na, na mstari huo kwamba wewe ni mtakatifu sana mimi ni mchafu ni kimataifa sistahili wewe uingie kwangu wewe kwa hiyo alikuwa amejikita ame katika sio ujufanyaganga aba mii ni binadamu kama wewe Sisi, lakini kwamba si, mimi ni mdhambi na nyumba yangu yoyote ni chafu ukiingia uta, utapata unajisi kwa hiyo wo usiingie kuingia msafi lakini wewe ukitoa amri mtu anapona kule icho kitu ambacho alikuwa hasa anakisema na hicho kitu chonyenyekevu kinaonyesha ni jinsi gani ambavyo huyu mtu alikuwa wanimani na huyu mwanamke mkana nayo alivyoenda kwa yesu akaambiwa hivi chakula cha watoto ni watupiye mbwa yani anamaanisha kwamba yule mwanamke ni mbwa yaani yupo katika stndad ya mbwa kwa hiyo uponyaji ni chakula cha watoto hawapewi mbwa lakini mwanamke akasema hivi lakini hata mbwa hula makombo yaangukayo mezani bwana zao yaani kwamba sawa mimi ni mbwa lakini basi nastaili hata makombo kidogo yanayoangukao mezani na mimi nile kwa mana nyingine alikuwa amenyenyekea katika kiwasi cha kujiona yeye ni mbwa sawa yeye ni mbwa lakini katika umbwa uumbwa wake huo huo apate basi uponyaji kutoka kwa yesu na yesu akamsifia kwamba imani yake ni kubwa kwa hiyo kinachounganisha hawa watu wawili ambao yesu aliwasifia imani kubwa ni swala la kwamba walikuwa wanyenyekevu kiasi hicho yani hawanzi kulumbana na kuanza kuongea siasa na filosofia za kwamba hapana apana na biada hiyo ishi tanaweka pembeni lakini wanatembea katika yale yale ambayo i wamesema kwamba sini mbwa sawaim akini bado uponaji nabi tustaili kwasababu hata mbwa wanakula sawa, sababu, manchafu, kwa bwana zao huyu mwingine akasema sawa bwana bwaa ni wachafu lakini toa tu amri kwa sababu ukatoa tu mpaka amli ksau aa atpaa ingie kinachounganisha awaeyekevu kwao ukitaa na wei, mani yako lazima uende katika unyekevu. unyenyekevu unyenyekevu ndio utakufanya uweze kupiga hatua kwa hiyo usipambane na hiyo na hitikadi flanifulani hapana tembea katika unyenyekevu wewe tembea na bibilia inavyosema wetambaa na nayo inavyosema enyekea jina i waaibaikie hupati unachokitaka isipokuwa kwa imani kwa imani na ujasiri wa kisogelea kiti cha neema ili upewe rehema na kupata neema ya kusaidia wakati wa mahitaji lakini inabidi ujifunze kuwa jasiri kusogea katika udhaifu wako udhaifu wako ndio unaokufanya uweze kuwa mnyenyekevu kwaiyo udhaifu wako usikufanye usi kwamba adui autumie akutoe wewe nje katika fungu la watu ambao bwana yuko nao kwa sababu udhaifu wako hapana kuhani wetu mkuu anajua kuchukuliana nasi kwa sababu yeye anafahamu udhaifu wetu ndio mandiko inavyosema katika webrania udhaifu wako utumie huo uohuo kujenga ujasiri kwenda kwa yesu kwa hiyo udhaifu wako utumie kwa unyenyekevu sasa kujenga ujasiri wa kwenda kwa yesu na hiyo ndio imani yako itakavokuwa ndio mana bibiliya inasema usiogope hapo tumefika mwisho wa kipindi cha leo asante kwa kunisikiliza naamini umepokea kwa maoni maswali au shuhuda unaweza wasiliana nami kwenye mitandao ya kijamii katika facebook kama pasta msafiri na instagram kama pasta anderscore msafiri pia unaweza kutumia simu namba 7774 35, kama uko nje ya tanzania kumbuka kuanza na 255 kama umeguswa kutoa sadaka kwa huduma hii unaweza kutumia kwa tigo pesa namba hiyo hiyo yaani 717743560 jina la usajiri wa namba ya simu ni msafiri mwaikusa basi mpaka wakati mwingine dumu katika pendo la kristo barikiwa