habari naitwa minaitafauti na kukaribisha kwenye phone call kipindi chako pendwa ambacho kinaruka kila siku ya ijumaa nasikika kwenye platform kama google podcast apple podcast apple jumaa lakini vile vile nikukumbushe ukiachana na mziki ambondo unawafatiliaji wengi duniani mpira wa miguu ni moja ya michezo ambayo inawafatiliaji wengi zaidi duniani msimu wa kwanza ya wakwanzasyan nipo leo na George ambangile huyu ni mchambuzi wa soka wasafi fm kipindi cha sports arena nitakuwa naye tutapiga stori kuhusu maisha yake pasono lakini pia stori kuhusu kazi yake ambayo anaifanya ya uchambuzi wa mpira kana mimi kuanzia mwanzo mpaka mwisho kuna madini mengi sana na vitu vingi sana ambavyo unaweza ukajifunza moja nimpigie simu alafu tuweze kuongea mawili habari Uh, unaongea na na kutoka phone call, natumai naongea na george ambangile nakutokaumanaongea yes, ah, nashukuru sana kwa time yako kuweza kuichukua tuweze kuongea mawili matatu kwenye phone call karibu sana sana uh, uh, uh, corona uh, imechukua headline kubwa duniai iujumla na tukienda kwenye mpira baadhi ya ligi sasa hivi kwa sasa hivi zilisimamishwa kwa sasa hivi zimeanza kurudi baada ya muda mrefu je ikitokea ligi ya tanzania imeendelea na kuchezwa bila mashabiki athari gani inaweza ikatokea athari moja tu mapato bas sababu hata kwa timu za mikoani ambazo mara nyingi huwa wanazikaribisha simba yanga kidogo na anga aaa sababu ya kanuni yetu kwamba timu anaekoa nyumbani mapato anachukua yote unaweza mm. ukaimajini kwa mfano mwadui acheza na simba wanajaa mashabiki wengi na mwadui ndo timu kama mwadui ndanda bao ndo sehemu ambazo wanapo- wanapatia hela kama bado itaendelea itaendeleamfumo ullwa nyumbani na ugenini unaeza kuli mai wama cheajila mashabiki jinsi hmm. athari yake itakazokua uh, wasiwez wasi kusingizia sana kwa mechi zote ni mechi imechichae aumwau akichezana ndanda hata mashabikiwanaatia wengi aezaukuta mashabiki kumi na mbili kumi natano kumi na sita ishirini labda lakini simba yanga simbayanganaposafiri kwenda mkoani a wanapopatia hela huko huko na nandomaana vilabu vingi imesistiza bado anataka hio hio nyumbani na ugenini wakiamini kwamba waamaliza mechi na simba na yanga watapata kiasikikubwa sana cha tofauti atofautia la mashab tukibakia hapa hapa kwenye ligi kuu ya tanzania hmm. maoni yako juu hmm. ya idadi ya wa wachezaji wa kigeni kwenye hii ligi yetu ya tanzania anzaniapungue ama iongezeke Eh. emisioni ya kupunguza wachezaji au kumi wanatokaat ya kupunguza wachezaji mioni kwa sababu hata wanaoweza kusajili wachezaji wa kigeni labda zile timu tatu za juu yanga baaa kidobo na hizi timu zingine wanatokea mmoja mmoja wawili la kilisho sana mm. o kama kumi kumi kumi maanaake wachezaji thelathini ambao watazuia wangapi katika timu ishirini kila timu tukisema iwe na wachezaji ishiini ishilini manake ni wachezaji wengi sana ukitoa wachezaji mia na mamia na mamia mm-hmm. na hizi timu ambazo zina wachezaji wazawa wanafanya nini wa kwa iyo, ni wa kwa hiyo ni kupunguza wachezaji wachezaji kigeni mm-hmm. aieniwatapungua kutokana na levo za uwezo wa wachezaji pale pale tunafanya vizuri Paale, tukupuwa, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna vizuri wachezaji Ni mm-hmm. wa nikitoka kwenye mpira nikienda kidogo usingekuwa mm. mchambuzi wa mpira leo hii ambao mimi nakujua nazani ungeishia kufanya nini kingine uh, tuiongelee safari yako ilipoanzia mpaka hapo ulipofikia ulipofikiailikuaj ukaingia kama unavyosema ni niiliua ukaamia mpira nani alikuhamasisha na mambo kama hayo rafiki yangu mmoja alikuwa anashughulika na mambo ya wakati kazi pale tukikaa hivi hivi kwenye zimechezwa huwa mpira nini bila hmm. miku jua akaenda kumwambia tu radio manager kawaa ujuu unaweza ukamtumia george huyu awo anaingia kwenye kuchambua mpirakuna yeah. siku an kulikuwa na kipindi pale m kinaitwa d hmm. alikua anafanyaga musa musakian ambaye yuko sahivi yukofm yeah. na kile kipindi kulikuwa na segment egent ya michezo ya nusa, yes daika ishirini kama dakika ishirini hapo hapo hapo dakika adaia ainaa ihiriniaani mapenzi yako ya mpira yalitokana na nini haswa mapenzi yangu ya mpira yanu yampirasijui kiasi kikubwa lakini mda mwingi wakati akatiniko mdogo nilikuwa nashinda sana ndani na kipindi kile naskii walikua wanaonyeshaa kwayonivokuwa nashinda sana ndani ndaniinaangalia sana mpira yaani mpiraaeza kuangalia mpira hata jioni jioni mpirauanampaa jioni naenda, naenda kucheza labda kwa labdanasiri kwa tanu utotoni sabau penda sana mpira mm. kuangalia baadaye nikaanza kucheza sana mpaka nasa atakula kwa kucheza mpira tekana tu iko tu kwenye damu o kuna kitu nakipenda hakuna sababu kinatokea kinatokeatu ndiyo ndoalafu baada na yapo ndinakua kama zile yako unaendelea mchezaji gani ulikuwa unampenda sana sana kwa kilina, uh, ndiyo, kwa likuwa? Ha, likuwa mpilo, sana. Just, kwa kipindi kile nini nini ndiyo alikuwa mpira mchezo kwamba nilikuwa nikienda uwanjani kucheza mm. na kama hivi nikiamini mchezo wa mpira ni adasa, ni sio kwa sababu tu baadaye aiu iaaabau baadayeua na kuuelewa mpira nikaamini kwamba nikaanza kugundua alikuwa naofanya onekani mpira raisni kwa sababu ya ugongo wake una, una matumizi makubwa sana mm. uko mpana sana una akili sana kwa okay. hiyo so, ni mchezo ambao baadaye nimezundua mchezo na matumizi makubwa sana ya akili yeah. na ukiwa na akili kubwa ya football basi kwake kwa utaufanya safari yoyote ambayo mtu anayeanzisha vijana wengi wanakuwa wanapingwa sana na familia zao ama wanapata sapoti kubwa sana kutoka kwa familia yao we familia yako katika safarih yako ya uchambuzi imekusapoti kiasi gani mara zote iaa marazote huwa wananyeelewa sana katika harakati zangu katika michakato yangu katika maisha yangu vitu vyote navyovifanya hmm. wenyewe tu wanachoniambiaga ni kwamba kinakufanya unakuwa na furaha iyo unakipenda ndio endeleana nachokifanya na katika familia ni wote wanapenda mpira au kuna mtu ambaye mmoja wapo ambaye napenda sana mpira nani katika familia yenu ana mpira mi yangu na dada yangu ambaye akitoka anapenda kiasi chake sio lakini lakini wawili ndio ambayenauaaaae ii atoo anana sasa ah, okay. mm. una kitu gani cha kuwashauri we ssahivi umefika ume mbali kiasi chake japokua naw utakuwa na ndoto nyingine kubwa zaidi ya kuweza kusonga mbele una nini cha kuwashauri unanini uh, uh, chakuasauno katika nyanja yoyote ya maisha sio mm. tu katika hii levo ya, ya, ya uchambuzi au utangazaji au enyee hakuna mm. kitu rahisi ni mm. lazima jasho likutoke matumizi mm. ya akili uh, dedication effort iwe kubwa sana lakini pia uwe na nidhamu ya kazi ambayo unakuwa unaifanya usichukulie kila kitu rahisi mm. kumbuka unachokua unachokifanyi kuna mwingine pia anafanya mm. kwa hiyo moja tengeneza yako lazima mm-hmm. uwe na utafurishi wake yaani mtu akisema george abangila jue ni nane mm-hmm. usitake kutembelea kwenye nataka na kuwa kama george nafanya kila kitu kama george mwisho mm-hmm. wa siku hata ukiwa nafanya vizuri mtu atajua watashindwa a- kukutofautisha ajaribu yeah. watu awezi kukutofautisha hilo ndo muhimu aytmambo menginegeaa iu kuwa na nidhamu sikiliza ifunze kubali kukosolewa kuna ugonjwa mkubwa sana kwa tanzania mtu mm. akikosolewa huu anakuwa anakasirika lakini pia kubali ka so, sababu kuna wengine watakukosoa kwa kujenga wengine tu kwa sababu tu ameamua hiyo lazima uwe mvumilie inauma i ngumu ni mtu akikosoa bila fai inauma lakini mm-hmm. nabidi uake tu ipite huuendelee mbele ko, pia. Hii nataka hivi no unijibu ndio ama hapana unaamini kwenye bahati bahatiunahani wee hapo ni bahati ama you wait, uh, to hapo <laughs> unadhani umewek hard nilikuwa ntaka kwenye bahati uniambie kwenye ndio wa mapano umesema unaamini sasa hapo kwenye hard unaamini ulifanya jitihada za ziada kuweza kufikia hapo unataka nataka unielezea unieleze, unieleze ili watu waweze kujifunza pia kabisa bila hard huwa maana huwa jumapili napendaga ni mtu napendagamt asimtakuta sana kwenye mambo ya football sababu jumatatu mpaka jumamosi mm. nakua kama vile nina ia yaani muda wote niko kwenye football fut, natafuta vitu vingi sana kachni kuchukulia ile poa kitu ambacho mii ninaamini kwenye msingi huu naamini wale ambao ninawalisha kuna watu wenye uwezo kama mimi na wengine wamenizidi mimi tofauti yetu si kwa kwa ni kwamba wajapata ambayo mimi ninayo ko hili nizidi kuwajeta lazima niwekadi nitafute vitu nisome nisikilize kila kitu kwa bila hivyo uwezia umesimamamwisho wa siku utakuwa tu utakua zile zile. Kwaani, kila siku utakuwa moja moja mojaoajsha moja moja mbili mm. na wakati uwe moja jumsha moja mbili keshoue mbili jumsha mbili ksoutatu jumsha tatunazidi kupanda miaka mitano baadaye kutokea sasa hivi una malengo gani juu ya shughuli yako ambayo unaifanya uh, napenda sana ambao kwa sababu mpira naupnda katika level ya ea kwa hiyo natamani nijifunze sana mambo mengi sana ya administration kwenye sehemu ya technical maanaake kama wa wakurugenzi wa mchezowakurugenziwa ufundi yani niingie katika utawala lakini katika levo ya technical zaidi nijue zaidi maanayake sasa hivi kuna watu wanaweza wakaamini wanajua soka yeah. lakini niamini mii so nipana kwelikweli mm-hmm. ni pana zaidi ya uwanjani ipna zaidiya wajuishina mbili uwanjani ni sana zaidi ya ule mpira wa amuzi na kweli yeah. kweli na vitu vingi sana tena katika ngazi ya so yeah. ni vitu ambavyo natamani nivifahamu zaidi na zaidi juu yeah. tu yeah. ni, yeah. ni zaidiah mwanzo tulivyoanza tuliongelea swala la wachezaji wakigeni, idadi, winabidi, wasajidi, yuka, niborata, wa kigeni idadi ambao inabidi wasajiliwe ukapendekeza ni bora hata waongezwe waoata ishirini na mambo kama hayo je unahisi kitu gani wachezaji wetu wanabidi kujifunza kutokana na viwango vya wachezaji wa kigeni waliosajiliwa kwenye ligi yetu ya tanzania bara kwa bahati mbaya viwangu zetu wawafanyaji sana ka ngumu kwa wachezaji wetu kujifunza kwa sababu katika wachezaji kumi wazawa wanaweza kuja labda katika jirisha moja la usanii Hmm. unaweza ukakuta wa wawili ndo wenye uwezo alafu nane wote wakawaida sana hmm. ko inakuwa ngumu kwa wachezaji wetu wazawa kujifunza unajifunza nini kwa mchezaji ambaye ambae niwakawaia wachezaji ambao wenye euau anaezakawa wa wawili katika jiisha moja la usajili jiisha hmm. jingine tena wa wawili wawilishanga msimu mzima katia wachezaji ishirini wanne tu ndo wazuri hmm. nafikiri ili kuwasaidia wachezaji wetu wazawa vilabu vyetu lazima tuboreshe na tuweke idara ya scouting ambayo itakuwa surikiwa nafanya scouting ya wachezaji basi ni wachezaji wenye uwezo kweli kweli hiyo mi naamini ikawafundisha wachezaji wetu wa wazawa lakini kwa sasa ninawasiwasi nipo viftevifte sina uhakika sana kama wanajifunza kutoka kwa wazawa kwa sababu kwasababu wageni wa, wa, wa kwa sababu wageni wenyewe ni wachache ukisema asilimia mia labda asilimia kumi tu wenye uwezo halia juu ukiongelea ligi ya tanzania bara nataka tustiki hapo hapo kidogo unafikiri mm. nini kifanyike ili ligi yetu iweze kuwa bora zaidi kama zilivyo ligi za nani nchi nyingine afrika well, yeah. yani, tunahitaji pesa pesa yeah. huwa nukta tu hizi ni bila kutafuta vyanzo vya pesa mm. ngumu wanajitahidi wanajitahidi ngu aawanajiawanajitaidi kwa lao lakini mm. tunahitaji pesa zaidi kama inashindwa kulipa mishahara huwezi mm. kupata bora hata siku moja shirikisho kwa level yao. kwa level yao yao kuandaa mashindano uanda kaniaita esaz tunahitaji kuboresha uh, uh, tunahitaji kuboresha viwanja tunahitaji kuboresha coaching system tunahitaji kuboresha development na hivyo vitu vyote wacheaiah mm. pesa kaa hivi vitu vinne vya kuvikamilisha wote wadau shirikish kila shi, shi, sehemu taifa zima tujaribu kuso kichwani tunapataje kwanza pesa Mshabata pesa hivi vitu vingine vyote vitaanza kujiunganisha newe nataka tumuongelee mtanzania mwenzetu ambaye anatuwakilisha kwenye ligi kuu ya uingereza unadhani kwa kasi ya mpira uingereza ilivyo na samata alivyotoka kule krc kcjen kuelekea kwenye ligi kuu ya uingereza ataweza kuendana na ile kazi well, katika mechi mechichac ameonesha kwamba anafanya kazi nzuri na haitakiwi upate labda maneno yao ata maneno ya no kocha wake na baadhi ya wachezaji wenzake wamefurahishwa na mchango wake mi nataka kuamini anajua mpira zaidi yangu ngumini mara milioni tena anajua mpira zaidi yangu ngumini yeah. kama y amelihishwa na kassi na application ya mbwana uwanjani na mazoezini mm. minikua mwendawazimu kwelikweli kua mbwana yaendani na kile kitu yeah. ile kocha daraja lajuu sana nainshapn na waakizaji wenzake pia mpaka wanashangazwa na rehu ya ya kujituma mazuezili na uwanjani yeah. kwa mbwana koo moja kocha ile ambeye mwenye uwezo mara mbilioni zaidi yangu wale wachezaji ni wachezaji wanaoeza daraja la juu pengine hata mimi ntakuwa nnaliota wanaona kitu kwa mbwana ntakuwa yeah. waaja waajabu kwelikweli kusema ndani kazi kama una nafasi ya kuwambia watanzania kwa sababu watanzania walikuwa wakitoa wa maneno mengi sana kuhusu mbwana samata unakuta kuna mambo mengine ya kiuwanjani wanahatak wachezaji wa aston villa kwenye mitandao ya kijamii wanaohatak wa sana unahisi hii ni kwa nini kwa sababu ni mchezaji pekee ambaye tunaye anaecheza ligi ya uingereza ama ni kutokujua tuheza uh, kama vile yai ketitaki lipasuk alilinda vizuri hiyo tunataka ni kuona kila mpila napasiwa yeye Hi. lakini kwa hali halisi aaja kabisa ta siwezekani n football haiko hivyo Hi. k kinachotokea sio kwamba watu awajui soka baalimahaba ali yamezidi mpaka nandoma lakini hiyo pia ni shida lazima tujiangalie kwa sababu badala ya kumtasia mema tua tukamtaftia matatizo tena ndani ya, ya klabu yake mm. ko lazima tu- tuchole tu mstali sehemu fulani afu sehemu olimpikali autakiwi kuzuka tubaki na maaba yetu lakini atakiwi kuzidi mpaka kuanza kuwatusi mm. wachezaji wengine wa kule itakuwa inatengeneza ina picha mbaya yeah. kwa mchezaji wetu lakini pia sio tu waaia wataona wataona na viabu vingine vingi baadaye watasema okay kusajili mchezaji tanzania tukapata d ila andausajili mchezajitanzaniatukapata matatizotuajichongeaanania wengi wana kwenye ligi hiyo iyo ya uingereza bado hawajatoa maamuzi kwamba kutokana na hili janga la corona kwamba liverpool watangaze mabingwa ama ligi itaendelea yeah, bad, bad msimamo ule ule kwamba wanataka libi iendelee mm. k kilichobaki saa sahizi wanaangalia ule usalama kwa bahati mbaya ni kwamba asilimia kubwa ya wachezaji bado wana hofu ya kurejea uwanjani mm. ko changamoto iko hapo kwa kwa uongozi wa kuwashawishi mm. wachezaji kuweza kurejea lakini wenzetu kule mm. wachezaji wa maana wachezaji ndo wanao Hmm. wachezaji ndo wanaocheza kwa mchezaji auambia naofu ya kucheza hmm. inakuwa ngumu sana kumlazimisha kwa hiyo ni kuwashaishi wale wachezaji kwamba kwama saiihali iko salama atutacheza tena mpira wa miguu hiyo ndo changamoto ambayo kwa sasa wanayo wakiweza kufanikiwa hapo hmm. mpiautarejea licha kwamba namii utacheza bila mashabiki nilifanikiwa kuangalia ligi ya ligi, ligi, ligi ujerumani imeanza wao wame, wameanza wameamua kuendelea japo bila mashabiki nikaangalia nikaona ile social distance ilewanaoiweka pale uwanjani na watu walicheza bila mashabiki kurudi kwa ligi hizi kwa kule wenzetu wao haina shida watu wanaangalia kwenye tv nyumbani wana online. tanzania ambao wengi wetu tumekuwa tushazoea kwenda kwenye mabanda kuangalia mpila na kunakuwa kuna ujazo mwingi Unazani hii itakuwa na athari kiasi gani kwetu takua sababu hili jambo limetokea tuajiombawaalazima mm. tuzingatie usalama yeah. uh, kama itakuwa inashindikana mm. nah, mm. kwenye mabanda itakuwa ni kazi kwelikweli sau sio wtanzania wote wanaweza kuafudu kunnua hivi vinamuzi na kuangalia nyumbani sababu ukinua lazima pia ulipie subscription kwa sababu pia kuna gharama zake hizo hapo aowengi wanakua napikilia swala la kulak ama yeah. itabidi wengine wasikilize tu kwenye re kama kuna yeah. mezwea, kwenye redio redio kama wamezoea wamezoea miaka nienda, miaka oui. so, naenda kweli kwenyeei kaa mbao kuna vitu mbaotabidi aa kutokana na ijana ili, iliotokea ili, na nimemsikiliza mweshimia ais wa nchias magufuli uh, ameongea kuusuanaona ana, kuna uwezekanowamicheo uudanafunuasenzn mm -hmm. e, uh, kama mkuu wa nchi anaamini kwamba hali sasa inaelekea kuwa salama zaidi k tutaona itakuaje katika hizo wiki mbili tatu nne zijazo hmm. kwa sababu y amesema anaangalia maendeleo ya wiki naanzia kesho hmm. kama kiingi itaendelea salama kwa wagonjwa kuzidi kupungua basi ataona inafaa k tutaona baada ya hapo kama vie na mashabiki wataruhusiwa kama waturuhusiwa basi lazima tu, tu, tu, tufuate zile serikali wanazohitaji usijifanye wajuaji sana jambo kama hili mataifa yote duniani wameacha mikononi mwa serikali kwa tusijifanye wa wajanja sana serikali inahitaji nini wenye jambo kama hili mwisho kabisa nataka nimalizie na hili kumekuwa na tabia ya baadhi ya watu kutumia umri ama muda wao ambao wapo nao kwenye tasnia fulani kama kigezo cha kujua jambo bila kuwa na naa sasa je unazungumzaje hi tabia mfano nasikia mtu anakwambia we mtoto wa juzi tu mi nimeanza kuishangilia liverpool toka miaka ya themanini w unajua nini, nini? hii unaizungumziaje kuna watu bado akili wa zao zime- zimetuama katika miaka ya nyuma a kwa zaidi kwenye football football inabadilika iko dynamic sana bahatimbayaongeleaenyenabadilika kila siku mambo mapya mambo ya science yanabadilika teknolojia ya nutrition yayanabadilikao inabadilika kila kitu kinabadilika hata wa zamani anaona na kasi ya mabadiliko anatumia kigezo cha hoja ukikosa hoja ukiosa mtu anakuwa anatumia kigezo cha umbi lakini kama hoja lazima aima mtu ambaye anaweza kaa ameanza kuangalia mpira miaka mitano iliyopita lakini kumbe ame, ame kwelikweli katika hiyo miaka mitano na kujua mahitaji ya football yaasasahiinahitaji nini kwa kama unataka kumdishia mbishe kwa hoja lakini mshanjiabana min wa zamani we mtoto wajuzi kwanza utaonekana mumuzi tu kwamba hauna hoja yoyote una, una, una baki tu kwenye hoja yako ya yawewe kwamba mkubwa neno lolote la mwisho kwa mashabiki zako ambao wanakufuatilia na wanakupenda sana na wapo inspired na mara nyingi kwenye kama kama kusema maneno mengi hmm. kuna neno moja unisupi, ila maana yake kubwa sana kama ukika jina, ukika na, na sana ukikaa chini na george kwa taimu yako na kutakia mafanikio tele huko mbeleni na malengo yako kutimia, bro shukran awez ni kweli kuwa asante ina maana kubwa sana na mimi nichukue nafasi hii hiukuambia asante sana kwa kwaw ambao umechukua taimu yako kunisikiliza kuanzia mwanzo mpaka mwisho nikukumbushe napatikana kupitia google podcast apple podcast spotify na platform nyingine siku ya leo nikutakie ijumaa njema na yenye baraka tele