helo habari mambo vipi that uko poa ni ijumaa nyingine tena tunakutana kwenye kipindi chako pendwa kabisa cha phone call ambacho kinakujia kila siku ya ijumaa saa moja kamili usiku nikukumbushe nasikika kupitia platform tofauti kama google podcast apple podcast apple spotify na pia washikaji zangu wa twitter wananipata kule kule twitter na mambo yanakasawia wanasema kuwa mwanamke anahusika kwa asilimia kubwa sana kumbadilisha mwanaume lakini pia huyu huyu mwanamke ndo mlezi wa hii dunia yetu na sisi kama call, tukasema hapana msimu wa kwanza hatuwezi tukaumaliza bila kufanya mahojiano na mwanamke ambaye anaweza akawainspay wanawake wenzake ama mabinti kuweza kupambana kufikia ndoto zao tukamchagua shamira mshangama ni mkurugenzi huyu wa taasisi ya mwanamke na uongozi moja tumpigie simu halafu tuweze kupiga mastori kibao Hello. Hello. Hello. Hello. salama naitwa kutoka saama naitwakutoka o naongea nahaiaane sana ah, nashukuru kwa kuchukua time yako kuweza story mbili tatu na mimi kwenyesiku asante kwa ambaye hakutambui kwa majina na kitu gani hasa unachoshughulisha nacho shangama ni mkurugenzi mtendaji na mwazilishi wa taasisi ya mwanamke na uongozi taasisi ambayo ni taasisi isiyokuwa ya serikali tunasema ni ngo mm. lakini pia haina, haina mlengo wa chama chote cha siasa mm. lakini tunasema hatutengenezi faida tunafanya kazi ambazo si za kutengeneza faida na kazi kubwa tunayoifanya uh, ni kuhamasisha wasichana kwenye umri kwanzia miaka kumi na mbili kushiriki nafasi mbalimbali za maamuzi na kugombea uongozi na nakusema nafasi za maamuzi tunamaanisha maamuzi ya kijamii kiuchumi na kiserikali na kubwa zaidi na kisiasa na kubwa zaidi tunasema msichana anatakiwa kutoa ku, maamuzi kuanzia kwenye ngazi ya familia yake iyo hicho ndo mwanamke na uongozi na motot tunasema mwanamke makini ni nguvu ya maamuzi kwamba wasichana wanapaswa kushiriki kwenye maamuzi lakini wanapaswa kuwa makini na ndio maana sisi tupo kwa ajili ya kuhakikisha tunawapatia mafunzo na elimu mbalimbali za kuwawezesha wasichana makini ama makini asante sana introduction <laughs> <laughs> mwanamke hmm. na uongozi harakati zako hizi ulizianza lini na nini hasa kilikufanya uwezo kujikita kwenye swala hilo harakati zangu zilianza mda mrefu sana nakumbuka yani mimi historia yangu na watu ambao nimesoma nao ukiwauliza shamira mshangama mshangamaanakuambia yule kiongozi anapenda sana uongozi mm-hmm. kiukele harakati zangu zilianza nikiwa yani ya msingi ni shule msingi kaisa nilianza kuombea uongozi shule ya msingi hekima iko tandale yeah. do nilisoma huko darasa la kwanza mpaka darasa la saba hiyo huko n nilianza harakati zangu na nilikuwa napenda sana uongozi nilikuwa na mdogo notonikiwa mdogonataka kuwa nani nataka kuwa ani t kua mbungemacho nilikuwa nakipenda zaidi yeah. lakini rasmi kabisa ambao nimekua akuanza kujua nataka kitu gani nilianza nikiwa form ambapo ndo kidato cha kwanza shule ya sekondari kambangwa iko dar aresa yenyewe ni shule ya day ya shule ya siku nasemaikuaa na kurudi nilisoma hapo po na kidatu cha pili niligombea ikawa uh, lakini sikubahatika kuendelea zaidi st ambapo pia nilikuwa kiongozi mpaka a si kiongozi kwa hiyo kwaiokania cha chatatu mpaka cha sita ando nikajiunga na na hapo ndio harakati zimepamga moto ambapo nilikua kiongozi pia mwaka wa kwanza na mwaka wa nikagombea tena kuwa makamo wa rahisi wa serikali ya azi ndio harakati sasa zio zilipanga zikalifuka kabisa nandio wanakekuanzia hivi hii mwanamke wa uongozi wendo ulianza nayo ama ulikuta umefanya kuendeleza mwanamke na uongozi mimi ndo nilianzisha kabisa hei na uwezi amini mara ya kwanza naanzisha nikiwa makamu wa raisi, wa serikali ya wanafunzi dar es choicha nilikuwa anataka tu ku, ku, kuanzisha movement, ambayo itakuwa inawahamasisha wasichana wengi anajua mimi binafsi nilikuwa natamani ata kugombea urahisi eh? yeah. lakini kulikuwa kuna hizi tunasema ambazo mitazamo ambayo inafanya mtu uone hauwezi kugombea nafasi ya urahisi ni ya wanaume tu na utakatwa unaelewa kwa hiyo mimi niliposhinda nikaa nikasema of nikigombea urahisi nitashinda mm-hmm. lakini ngoja nigombee president ni iwe makamu wa rahisi ili nikabadilisha hizi kwahiyo nilivokuwa makamu wa rahisi asa hizi vuguvugu na kuhamasisha wasichana kugombea nafasi mbalimbali za zaah za uongozi ikiwemo urahisi na nashukuru nilitoa baadhi ya wasichana ambao walishiriki kugombea japokuwa hawakushinda mm. lakini walichukua fom na na hapo ndipo mwanamke la wauguzi ilianza sababu tulifanyaga tamasha kubwa sana la wasichana la kuwahamasisha kugombea mm. na, na, na uzuri tulipata spoti kubwa sana ya vyombo vya habari viongozi sababu genio rasmi alikuwa mkuu wa wilaya ya ilala namasofia njema yeah. na wanaharakati wengi wanawake pia walihudhuria kwa hiyo pale, pale tukasema ii li tamashainaitwa mwanamke na uongozi lakini binafsi niliona mwamu wake na niliona uhitaji wa kuanzisha taasisi ambayo itakua ssani rasmi kwa ajili ya kudili na swala hilo tu t no mwanamke na uongozi kuanzia kabisa uongoiananzisa kaisaea turudi kwenye uongozi hmm. kifanyike ili wanawake wengi waweze kupata nafasi ya uongozi kuanzia ngazi ya familia mpaka ngazi ya, ta- ya kitaifa kiukweli kitu kinachotakiwa kufanyika cha kwanza ni ni, ni, ni kuwaaminisha wanawake kwamba wanaweza kwa sababu changamoto ndo hilo nilokuambia changamoto ya kwanza ni mtazamo wanawake wanaona bado no, nono watu wezi tutakataliwa kwa hiyo kama sisi manamki na uongozi kazi yetu kikubwa tunachokifanya ni yaani tuwafanye wao waone kwamba uongozi ni kitu sahihi kwao Mm. Kiongozi, kuwa kiongozi haimaanishi kuwa mwanasiasa kuwa kiongozi ni maana mtu anaonesha njia ya watu kutoka sehemu moja kufikia sehemu nyingine ambayo inakua ina, ina maendeleo zaidi au kufikia lengo ambalo watu wamejiekea kwahiyo cha kwanza tuwanze kuwaonyesha wanawake na kuwaaminisha kwamba kuwa kiongozi ni kitu sawa na mtu anaweza kuwa kiongozi na akafanya vitu vingi lakini kitu cha pili tuwe na nast ambazo ni rafiki si ina Seasonable system nazungumzia za kiserikali mm. kwa maana ya kwamba kama ni elimu basi binti awezi kupata elimu bila kuangalia amekosea kitu gani yaani tunasema elimu ni haki ya kila, kila mtu na kila mtu ana haki yakupata elimu lakini pia kwenye system tuje kwenye system za kisera unajua mm. za sheria ziko sheria ambazo kiukweli si rafiki sana kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wasichana unaelewa mm. lakini kwingine tuje kwenye sheria za vyama vya siasa mi sera zilizopo kwenye vyama vya siasa vyama vinao viwe na sera ambazo ni rafiki kwa wanawake kujitokeza zaidi kugombea unajua eh? kwa hiyo lakini pia jamii itoe mitazamo ya mifumo dume kwamba kuna baadhi ya wanawake hawawezi ku, ku, ku, ku, ku, kuwa viongozi mimi siwezi kupigia ku kura kiongozi mwanamke yeah. viongozi wanawake yaani unajua kuna hii kitu mwanamke ikija sala la wanawake ndiyo domtu anakwambia waio wanawak vongoziawana uwezoai so, ikia wanaume hawana uwezo Kwele. imekuwa vile kama waa uwe mekua al a anake aweaaala mwanaue elewa hiyo hivo ndio vitu vya haraka ambavo mimi naviona lakini kingine kikubwa mashirika ambayo tunafanya kazi za maswala ya wanawake tunahitaji pia oi tunahitaji pia kupewa, ku, ku, kupewa hama kupewa moyo kamba tunachokifanya ni kitu sahihi na ni kitu sawa sababu mda mwingine sisi tunaeza tukaatunapambana lakinitupate sapoti kutoka kwenye serikali hatupate sapoti kwenye jamii wanawake wenyewe hawao tayari kuingia inakuwa sisi tunatonga maji kwenye kinokikubwa lakinicha kwanza mwanamke mwenyewe m sisi hizi mwanamke nauongozi tuna mradi naaa viwaagombekimaanisha kwamba ukiamua kugombea ukasimama canaoto no z aii anishi wanawake waiombeauaushaaoa unaizungumziaje rushwa ya ngono na uongozi kwa wanawakeusa linazungumzika na linazungumziwa lakini ni swala ambalo linachangamoto sana na ndio maana mda mwingine ni ngumu sana kupata ripoti sahihi za masuala ya kya rushwa ya ngogo kwenye kwenye siasa labda niseme kwenye siasa maanake mm. nikishasema uongozi una, una nyingi mm. na hii ni kwa sababu mara nyingi mtenda na mtendewa huwa wanaifanya ni kama primers unajua ni wanawake wacheche sana ambao mtu anaweza kusimama akasema mimi nimefanyiwa rushwa ya ngono na mara nyingi hata wanaoamua kufanya wanabezwa mm. au wanatengwa kwamba nini kaongea kaongea kwa sababu gani au mbona kaongea sio kipindi kile tumeona tu hapo juzi kuna wanawake wamejitokeza lakini bado watu wengine hawajaikubalile kwamba hey, inawezekana hili na ukakasi bado lim, imekuwa ni mijadala ambayo watu wengine wanaona kwamba haistahili kuzungumzwa kwa hiyo rushwa ya ngono kweli ipo kwa sababu inazungumzika sana lakini changamoto inakuja kwamba kupata evidence yule mtu aliyetendewa kusema na ndio mana sii hivi tunasema speak out zungumza rushwa ya ngono ni kikwazo kwao sisi kazi kubwa tunayoifanya ni kuwa kuwaeleza wanawake kwamba ukitokea na kitu kama hichi unatakiwa useme na mi niseme tu kichu kimoja inawezekana hichi kitu cha rushwa ya ngono kisiishe leo wala kesho lakini kinaweza kikaisha kama wanawake wote tukiamua kwamba mimi siko tayari na hata kama niku lakini sita ku unajua mda mwingine ni unataka una, una, una kurudisha mtunkwamba aitakuwaje yani mii mm. iatae yani tu kutoa hiki hii yani, nikose ni, ni labda ubuge kisa tu kutoa hiki unajua mm. lakini madhara yake ni makubwa sana kwa kizazi kinachofata kwa sababu wewe ndo unasimika kwamba ile ndo inakuwa system sasa wengine wote watakapita nyuma yako nabidi watoe kwaiyo mii niseme tu muda mwingine ni bora kupoteza kitu lakini ukabaki na heshima yako kwa sababu itarudi na, na, na changamoto ya rusha ya ngono kwenye siasa huwa inakufanya mwanamke unapoteza thamani yako kabisa kila mtu akianza kusema hayule kafika pale kwa sababu ametumiwa yaani mm-hmm. unapoteza hata kama ulikuwa ni una uwezo gani uwezo wako hauwezi kuonekana lakini kama ukiamua kusema mimi siwezi kushiriki sitaweza lakini siwezi kutumia wangu watu na kuna siku utaipata tumeongelea mengi sana kuhusu uongozi lakini pia na wanawake mm. na nimejifunza vitu vingi sana leo nataka mm. nitoke niende kwa shamira kama shamira mm. ongera kwanza ume, umeingia kwenye ndoa hivi karibuni ni jambo la heri sana, sana. mwema kweli nataka kwanza tuzungumzie unieleze kidogo kuhusu safari yako uwe na mumeo mpaka mlivyokutana sasa nikifikilia na hizi harakati ambazo ulikuwa unazifanya najaribu ku sana lakini kwa ufupi yeah. ni kwamba tu wangu mimi naamini ni mungu yani ni ni mungu najua ule mdu ambao unafika sema alauimeack asihitai kaia asaa naweekana i tofauti si kwa watu wa yeah. wengine lakini kwangu mimi mm-hmm. ndoa ni baraka na ndoa ni heshima mm-hmm. kwahiyo hata una mda ulifika nikasema kwa kitu kituani nakihitaji kwasababu kama binadamu pia unakua una malengo yako eh. na mimi binafsi ilikuwa nasema kabisa gumri fani likifika kama nikifanikiwa kuwa naiki naiki naiki hiki ni ndoa kwa hiyo namshukuru mungu nilikuwa nikiopa muda mrefu ni kwa sababu naamini pia wanasema mkebora ma mebora anatoka kwa mungu k binafsi pia niliwekeza mda wangu kuopa iana na mume wangu japokuwa likua ni rafiki yangu wa muda mrefu miaka mozi minne nyuma lakini <laughs> tanganae <laughs> kwenye mazingira ambayo yani huwezi kutegemea kama ni kome ah, wako lakini ndo mungu amikuletea nilikuwa nikimwomba muda mrefu mm-hmm. nikutananaye ofisini tu ofisini kwa kwa mtoto wa, wa it yeah. kwa sababu pia nayee nimtaarafa maswala ya, ya, ya, ya IT. Yeah. kwa hiyo mara nyingi huwa anakuja ofisini Ana, kama kuna sa zile za kutengeneza ko anakuja ofisini wanakutana ko mara hiyo nikutananaye alikuja ofisini kwenye hiyo ofisi yee auyo rafiki yangu huo ambaye mini, ni rafiki yetu yani tunashia rafiki yeah. lakini mimi ni tofauti ile mimi nimfanyakazi mwenzangu lakini yeye ni rafiki yake okay. yeah, kwa hiyo basi alikuwa alipadishaga dini yeye eh, na mi nikuwa sifahamu kamaaliwaikwa mkristo eh? wahiyo alikuja pale aaamefika aaswaadaswaebadilisha tu dini saaa naua din aadiaiaaada kufundisa diniaa aana fisini kwake nafundisarani aaada <laughs> <the right laughs> <one. laughs> wangu unakuwa sana unajua wanu unakua kweli naanzaje yeah. kwanza lakini kwanzaainiuweiamin ilikua naa namka usiku nilikuwa namuota yani u unamuota mtu unaota unaotauko kwenye mahusiano fu unamuota yeengu wanuikaua bwana w nikamwambia <laughs> akanikataahakuamin <laughs> ha, unajua ile, yeah. yani ile kwa mara ya kwanza tumekuwa tumekua kwa miaka mnne ujawai kuonyesha yoyote na mimi jinsi navoji unajua eh? yeah. kwa jinsi watu wanavyoniona ni mtu na mambo yangu yaani yeah. yes n na mimi mara nyingi sikuwai kuwa na mahusiano yaani hicho ndio kitu ambacho nilikuwa napenda yeah. kama nikiwa na mtu wote atajua so muda mrefu sana ulipita sikua na mahusiano yoyote sasa unakuja tu unamwambia mtu anashangaa imekuwaje imekuajenaweaje mbona ni tu okay. na mambo yako sana tu wambiak nimekuelewa nachokuomba fanya maombi na maobi kwa sababu mimi nachoongea yeah. na kimetoka a sijakuupuka sababu nimechukua yeah. mda mrefu sana nimeomba naani mpaka inaisha tuko close na kufundisha unaenda sijaiuoyesha E n kama aaa iaoneshaayote aakuenda akiieshangaaikua namtu wake na akaniambia tumekaa kaniambia aaekaa mda mrefuaa da oaifana maombi ake a kyo kanembea ni kweli na changamoto ilikuwa kwenye koana h alikuwa ai tayari koa vijana tnadamundomanza imechemka aajku lakini indo hivo kwa sababu tuliamini mungu ametukutanisha ka haikuwa na sababu ya kukutana kufanya chochote wakati mungu ametukutanisha wa soni lazima tufatishe Yetu nini. Kwa batu, kwa na na wengi walikuwa na na nani, kusambo, hawa, jayi, niona cha lakini mjafra, na shangana, olewa, na mtu onkale, kama mmoja yani ndo ataaw ambao eh? yani uh, yes, <laughs> oh, yani, like, inasema nuo uiuna ndotaaaa ee a tu vitatu yeah. lakini kimojawapo ni swala la kufunga yeah. yeah. azikwe haraka mtu ndoaa aatat i t kibadiisadi yeah. abadilishe familia Kuhar, uo, kwa uharaka yani, ya huo kwa sababu mnatuharakisha michango atujachanga nini mnakuja haraka haraka harakaharaka naja familiyangu mwanzo haitaa kasababu mii nilikuwa na ndoto kama nilivyokwambia eh? e. tangu mdogo so, a aaniambia mnaunaaaa ujawa mbunge akia tangu mdogoii aioleakan mbunge niwe sina nyumba kubwa niwe na gari wajae ri yangu aifanyikawabunge wajaenauotomtotompakanaa lakini ujawa bunge bado imekuaje unajua eh. mm. lakinisiku I mean ambayo walikutana na mume wangu la mm. nzima walisema tumekubali umeoesa yani wenyewe tu waliona kwamba we have a bond yaani sisi tumeunganishwa yeah. yeah. kwa sababu unajua kwa hiyo walikuwa tayari kabisa kwamba kila kitu kifanyike ndani ya muda mfupi ufunge ndoa kwa sababu ilikuwa inafika sehemu yaani unaona kabisa ni watu ambao hauwezi kututenganisha upendo wetu ulikuwa ni mkubwa sana lakini pia hivyo imani maswala ya kiimani unajua kwamba mana watafanya vitu vingine ambavyo labda si sawa si sawa kabisa kwa mwenyezi mungu nataka samani kidogo nangia ndaninataka tuiongelee siku ya harusi yako ile asubuhiilekwa mara ya kwanza wambia kwambia kama na kuruhusueakini sisi kiufupi ni kwamba tuliamua kufunga ndoa kabla ya sherehe n yani sherehe zilikuwa zinafanyika tu na nini lakini sisi kali tukuwa tumeshafunga ndoa wenyewe ya yeah. watu yeah, wachache yeah, tu familia na nini hivyohaikuwa na mambo ya picha picha nini kilikuwa kime kime yeah, kime kimesjzaa so, wao kuelekea siku ya sheriawatu miua mshamnaenda nona a kitu kitaaimheaiaaliaakidini zote ilia imesha kamilika ikawa a kidunia amungu ni wemai okay. siaminindona baraka sana kuna vitu vingi sana vimetokea ambao okay. kwenye macho ya kibinadamu uweikuonai tumeona kweli mungu ana mambo mengi sana ambayo sisi tunaweza tukaona kwamba ukiyakaribia ni mm. magumu lakini mungu ameweka kwa sababu kuna vitu vingi sana wanaeza watu pia wakaona kuna baadhi ya midia zikituoji tumezungumza vitu vingi pia, mm. pia nao interview mwezi kama kama wiki mbili aaauataaa tulifanya naoopitaki mbiliuna vitu aaoadsaa tu aao tuiana naaueikuifanyaao kiana auku nikwaakinane aaaa a aosasanaaoaabadia a nataka yeah. nimalize na jambo moja la mwisho tutoke huko ndoa ndoa ise oh. wana ndoa yako unajua gumzo gumzo kulikuwa kuna mbili alinajambo oh. mojalaisho uokenedoalooi nzgozakwanza mbayo mii nilifurahi ni, ni pia kwa sababu pia niliona clip za kwenye ndoa yako wali- oh. wa WCB, wali- wasanii wa wasani wawalimoaa msani mkubwa pia nae liueo nzima pale kwa sababu oh. wanafanya kazi na mumeo sitaki tuongele hilo wewe kumpa zawadi mume wako ya gam iliongelewa mjini hiyo vipi ni kwa sababu mlikuwa na urafiki ulikuwa unajua nini anapenda nini kilikusukuma umpe ile zawadi na je ilikuwa ni surprise niye alikuwa anajua utamletea iko hicho kitu ambacho kama hafanyi kazi manake iyani ee maisha yake like, ni mtu a vitu viwiliauseme sahivi ni vitatu ni kucheta kam mm-hmm. ni kufanya kazi nikuwa mm-hmm. mi na mimi b yeah. kwa hiyo ukiona hafanyi kazi achakuwota mimi yani mara ya kwanza iko spni unajua ile kibinadamu kwamba huyu unaweza unaeza kuwa unapigia hapotei simu akakupigiantakupigia ntakupigiaaiona wafunga watu <laughs> <laughs> hey, maisha gani hayamdo unavozidi kuenda ni kitu ambacho kinakuingia na wewe k nakumbuka kuna kipindi nilisafiri mwezi mmoja kabla ya harusitu nilienda marekani ah, yaani nilipoenda kule kitu cha kwanza anachoniambia hey, taa kuna PS, PS, imetoka iiielewame wankaau hiyo anakwa sa mzuri hiyoli yeah. mzuri kao goja niktaftia kwa waindi aibati mdo uko umeenda yeah. nikabidi ni itafute wale ikisoma yeah. hicho yeah. basi ndo nikaenda a nika, chochote wenyewe wanachagua nini kila kitu wakanipungia vizuri ba kwayo ndo nikaenda kumpekee au, au walivyonipatia anasema yeah. ukikaa okay, ka na nauaridi nae unaanza kunukia hivi ni kweli yes, yes, hey, yes, <laughs> umejuaje <Umadziwa laughs> kama nikuulize <laughs> hey, -unacheza una, una, una mpira likuwataka ikulize hikonchmpira unache tmganiman <laughs> unapendea kuchezeaga tim gani hey, <laughs> w ain awaumi mume ulimfunga ngapi mara ya mwishoahi hata kwa uongoongo hi akuachia ufura asiashamila na shukuru sana kwa taimu yako nimeenjoy sana lafu imejifunza mambo mengi nabidi nami nifanye haraka nioye sasa mwisho kabisa neno llote la la mwisho kwa haraka haraka harakaharaka yeah, neno la mwisho naweza kuambia vijana wanawake wenzangu wasichana wa nguvu uchaguzi unakuja nategemea kuona wanawake wengi wakijitokeza tunaweza tukawalia tanzania na matatizo mengi sera sheria sio rafiki kwa wasichana lakini hizo sera na, na sheria kama tukiwa na wanawake wengi bungeni mi naamini mambo yanabadilika hata tukiwa na rahis mwanamke mambo atakuwa rahisi sana k binafsi tu na nisehem naomba wanawake wengi wajitokeze kugombea nafasi za uongozi wa kisiasa katika uchaguzi mkuu asante sana shamira na mwenyezi mungu atakubariki pia na kitu ambacho unakifanya kiweze kufika mbali sana asante sana kwa muda wako nami nashukuru sana na wewe pia unafanya kazi nzuri sana na kuombea heri uzidi kuwapikia vijana wengi zaidi basi inshallah aminamn aante Amina, Aa. huyo ndo shamira mshangama bana mkurugenzi wa taasisi ya mwanamke na uongozi shukrani za dhati ziende kwako wewe ambao umetenga muda wako kunisikiliza kuanzia mwanzo mpaka mwisho na na na na tena napatikana kupitia platform kama Google podcast apple washikaji zangu wa twitter twitter wananijua kule kule wanaujua utaratibu alafu chochote kinachohusiana muda wowote ule chochoote kinachotokea mwanaa