karibu tena mpenzi msikilizaji na mfuatiliaji wetu wa vipindi vyetu hapa kwenye kwenyeas ya Nature care na leo tutajifunza somo ambalo linaelezea jinsi ambavyo unaweza ukatumia njia za asili kuweza kutibu maambukizi katika sikio au kuweza kutibu maumivu ya sikio nimekuletea njia nne ambazo unaweza ukazitumia kama tiba za asili za magonjwa ya sikio A, sikio kama viungo vingine pia inaweza ikashambuliwa na magonjwa na hasa magonjwa haya ya mashambulio ya vimelea kama bacteria fans uh, virusi na kadhalika na hivyo vimelea hivi mara nyingi vinapokuwa vikishambulia sikio kunakuwa na dalili mbalimbali ambazo zinaweza zikitokea na kwa sababu ni mashambulizi uh, mwili huwa una riati kwa kutengeneza maji maji ambayo yanatumika kama njia mojawapo ya mwili kujilinda lakini pia madhara mengine kwa hiyo maji maji kama hayo yamejaa kwenye sikio amadhara meng <coughs> mtu akapata akapata uh, maumivu makali sana ya sikio lakini pia mtu anaweza akapata homa na kutokwa na uchafu ene rangi ya njano kwenye masikio lakini pia mtu anaweza aii na kwa wengine anaeza akapata shida ya kusikia na kusikia makelele makelele masikioni na anaweza akapoteza yani akashindwa kusimama au kutembea vizuri n yani kama vile mlevi inavyokuwa kwa sababu kama, kama sikio limepata lime lime shida hasa hasa kama maji yamejaa kwenye sikio kwa kwahiyo maambukizi ya sikio la nje sikio la nje ni lile ambalo yana um, kumbuka sikio lina sehemu tatu na sikio la nje sikio la kati na sikio la ndani sikio la nje linaanzia nje kabisa mpaka kwenye ngoma ya sikio alafu kuanzia kwenye ngoma ya sikio mpaka kwenye sikio la ndani hilo linakuwa ni sikio la kati sasa mara nyingi uh, maambukizi katika sikio la nje huwa inatokana sana na joto lakini jasho na kujikunakuna na wakati mwingine kubaki maji maji au sabuni kwenye sikio la nje pia inaweza naezaksababisha uh, maambukizi ya au kuruhusu vimelea kuweza kuota kwa hivyo sikio la nje kama nilivyosema linaishia kwenye ngoma ya ya ya skio lakini skio la kati linaanzia pale kwenye ngoma ya kwenda ndani na kama maambukizi yakitokea kwenye skio la kati kinachoweza kutokea sana pale ni kwamba mtu anaweza pamoja na dalili zingine dalili kubwa zaidi ni kwamba mtu anaweza kaanza kupata shida ya balance akawa anaona kama hawezi kusimama vizuri akitaka kusimama anaanguka au hawezi kutembea vizuri, kutembea vizuri akitaka anaweza akaanguka ni muhimu sana kuweza kutibu maambukizi ya sikio kwa sababu sikio lipo karibu sana na viungo muhimu kama ubongo kwa kwahiyo kama usipotibu mapema unaweza ukakuta uh, maambukizi yanaenda mpaka kwenye ubongo kwenye kwa kwao inakua shida kubwa zaidi lakini pia maambukizi yanaweza yakaenda kwenye mifupa ambayo ipo karibu na ubongo kama mifupa ya mastod. lakini pia inaweza ikasababisha mtu akaa kiziwi asisikie kabisa na mtu pia anaweza akasababisha ngoma yake ya sikio ikapasuka au ikaharibika kabisa sasa tiba ambazo unaweza ukatumia kuweza kutibu uh, matatizo ya sikio tiba za asiri uh, tiba ya kwanza kabisa unaweza ukatumia mafuta ya kitunguusaumu yani oil uh, matumizi ya oil unaweza ukaza mafuta unaweza ukayapata kwenye uh, natural au uh, zile duka ambayo yanauza uh, bidhaa za asili unawezo kapata Una, kwa hiyo matumizi yake unatumia matone matatu unatumia matone matatu ya hayo mafuta unatumia mara tatu kwa sigu kwaio maanake unaweza ukatumia asubuhi mchana na jioni kila unapotumia unaweka matone matatu kumbuka kwamba kitungusoumu kina uwezo mkubwa sana wa kuweza kupambana na bakteria kwa hiyo ni au anti, anti, uh, uh, antibiotic ya asili ambayo unaweza ukaitumia kwa ajili ya kutibu uh, magonjwa ya, ya sikio sasa kama hauwezi kupata mafuta ya ya kitunguswoumu labda kulingana na mazingira uliyopo unaweza ukatumia punje mbili za kitungusoumu punje mbili sio zile zilebbyani vile vipunje vidogo vidogo viwili alafu na vijiko viwili vya chai vya maji kwa hiyo punje mbili na vijiko viwili vya chai vya maji kwa hiyo hivi vitu viwili unavichanganya pamoja baada ya kuwa umevikatakata vile vitungusoumu alafu unavichemsha ukishavichemsha unachuja ukichuja una unaweka kwenye sikio nadhani umenielewa narudia tena hapo punje mbili sio bzile za, za kitungusoumu punje mbili na maji vijiko viwili vya chai vile vidogo kabisa ndo hivyo kwa hiyo viwili viwili unakatakata vile baada ya kuwa yeenye halafu unachanganya unachemsha unachemsha unachemsha kupata maji yake vizuri kwa kiasi kwamba sio mpaka kabisa tu kidogo uh, baada ya dakika kadhaa halafu unachuja majmajiyake vizui vile sipaaaamaji vidogo nd unaweka kwenye sikio uh, kama mbadala wa yale mafuta ambayo ungeweza kutumia uh, kama nilivyoeleza hapo juu lakini napendekeza uweze kununua mafuta ya ya ya, ya, ya kitungusaumu ambayo ametungiza vizuri nakuwa ni rahisi zaidi na ubora zaidi hiyo ni njia ya kwanza njia ya pili ni kutumia mafuta ya zeituni yani oil sasa haya mafuta ya zeituni yameonekana kuwa na uwezo mkubwa sana wa kuweza kutibu sikio na zaidi kuweza kuondoa maumivu haraka ya sikio mafuta haya yanaweza yakalainisha nta ambayo ambayo ipo masikioni na hivyo kurahisisha uh, kuondoa kaa yamejaa huko ndani ya sikio Kwayo jinsi ya kutumia unatumia tu matone machache ya mafuta ya olive unaweka kwenye sikio baada ya yakuwa umeyapasha hiyo kuyapasha usiachemshe moja kwa moja kwenye moto unaweza ukatumia maji Uh, maji unaweka kwenye chombo maji ambayo ya yamechemka halafu unachukua yale mafuta yakiwa ndani ya chombo kingine unaweka pale kwenye kwenye yale maji ambayo ya yanachemka kwa hiyo yanapata joto kutoka kwenye maji na sio kwenye moto moja kwa moja na haha kwamba yanakuwa sio ya ya moto sana. Sabibu, moto sana sana kwa kwa sababu ukiweka unaweza unaweza ukaungua hiyo ukaya yamoto aa azaaugua unaweza ukajaribisha hata kwenye ngozi kidogo ngozi ambao ni laini ukaona kama yanaunguza au au yako sawa kwa hiyo kama nilivyosema unatumia matone machache kwenye sikio ili kuweza kuondoa hayo maumivu hiyo ni tiba ya pili tiba ya tatu unatumia kitungumaji nmaj njia ambayo unaweza umbamba kitungumaji kumbuka kwamba kitungumaji ni njia ambayo inatumika zaidi kwa sababu inaonekana kitungumaji ni rahisi zaidi kipata kuliko vitu vingine kwa hivyo tunatumia kwenye kitungumaji tunatumia enye yake natumia yake kwa hiyo ya kufanya i mai unatengeneza jwisi. alafu baadaye utatumia uh, matone machache ya hiyo u kuweka kwenye skio kaio unaeka tu mara mbili kwa siku asubuhi na jioni na kama kutumia unaweza knmaiaeza compress ya kitunguu ya kutengeneza compress ya kitunguu unachukua kitunguu kimoja unakikata mara mbili kwa hiyo unapata vipande viwili unatumia kile kipande kimoja unakipasha kwenye oven. kwenye oven oven kwa kwa kwa dakika dakika dakika yani kama vile kwa dakika moja. baada ya unachukua kitambaa kisafi unakifunga kwenyeadaaku kile kitunguu halafu unaweka karibu na na sikio sikio kwa unaweka sikio kwa unaweka juu ya ya pale dakika kumi. Kwa baada dakika kumi, unatoa unafanya hivyo mara mbili kwa siku asubuhi jioni kwa katu, ukafanya kaiu au a hiyo compress uh, ya kitunguu alafu tiba ya mwisho tiba ya nne ni kutumia mafuta ya tea tree mafuta ya tea tree hivi vtu navovisema vinapatikana kwenye ayo maduka ya vitu vya asili kwa hiyo unaweza ukapata ukanunua na um, jinsi ya kutumia mafuta ya tea tree kwanza tree ujue inaweza ika ika- in, ni yaani ni antibiotic ya asili lakini pia ni antiviral kwa maana inaweza ikapambana na virusi lakini pia ni um, ni antiseptic inaweza ikazuia uh, bateria wasiweze kumea katika sehemu fulani ambao umepaka kwao unaweza ukatumia matone matatu ya mafuta haya mara mbili kwa siku ka asubuhi na jioni matone matatu ya ya ya mafuta hayo ya tree kwa hiyo kama nilivyosema hapo juu tumia tiba moja uh, kwa muda yaani usitumie tiba zote kwa mara moja au tiba zaidi ya moja kwa mara moja kwa sababu Uh, haitafaa kwahiyo tumia tu tiba mojawapo ambayo ina itaweza kukusaidia lakini ukumbuke kwamba hii ni sehemu ambayo wewe unaweza ukafanya kwa ajili ya kutibu na kwa ajili ya kuboresha afya yako lakini kwa upande mwingine amini kwamba mungu anaweza akakusaidia kuweza kuondosha ugonjwa wako na kumbuka kwamba hii tunaifanya kwa nje ili kuweza kutibu pia ugonjwa kutokea kwa ndani hakikisha kwamba unajali kile ambacho unakula kwamba unajali kile ambacho unakunywa kwa hivyo kwa kujumuisha njia zote hizi uh, dawa ukamshirikisha na mungu lakini pia ukajali afya yako kwa kutumia kanuni zingine za afya nzuri basi tunaamini kwamba mambo yatakwendea vizuri na na utaendelea kufurahia afya yako naamini ujumbe huu uh, itafaa kama wengine pia nao waweze kujifunza hadi itakapoonana wakati mwingine mimi ni d nature karibu sana na mungu akubariki karibu tena mpenzi msikilizaji na mfuatiliaji wetu wa podcast zetu za nature care na leo tutaenda kujifunza ni mwendelezo wa somo ililopita ambalo uh, tunashughulika na maambukizi ya sikio na leo tutajifunza faida za kitunguswaumu sikioni na jinsi ambavyo unaweza ukatumia uh, kitunguswaumu kinafahamika sana kwa uwezo wake mkubwa wa kukomesha bakteria yaani kutumika kama antibiotic lakini pia ni maarufu sana katika kutibu magonjwa kama mafua na homa yani colds, a, madonda ya coo shida ya kumengenya chakula na pia kitunguswaumu huweza kutumika kuua na kuzuia bakteria wasiweze kuenea kwa hivyo kama ambavyo huenda unajua kitunguswaumu kinatumika sana mara nyingi a, katika tiba nyingi za asili na ni mojawapo ya kitu ambacho unatakiwa sana uweze kukiangalia kama unahitaji kutengeneza tiba zako za asili nyumbani kama unataka ta fma yako nyumbani ya tiba za asili kitungumu unaweza ukakiangalia kwa jicho zuri unaweza ukafurahia kutengeneza kitungum kwa kipondaponda na ukaweka katika chakula na kuongeza radha lakini pia kama huo unapata shida ya tumbo kuchafuka ukila chakula fulani kidogo mambo yanakuwa mazuri flanikidogo pia uh, ni nikutibu ma, maambukizi mengi sana hasa pale inapokuwa ikichanganywa na asa na katika sehemu nyingine ambapo kitungusm huwa inangaa sana au inafanya kazi vizuri ni katika kutibu uh, magonjwa ya sikio iligusia kwa uchache katika somo lilopita sasa leo nataka tuzungumze kwa undani zaidi tafiti zinaonyesha kuwa uh, kitunguswaumu kinaweza ikafanya kazi vizuri sana ukilinganisha na tiba zile antibiotic za kawaida za sikio na hufanya hivyo bila kuacha madhara yoyote kwa sababu kama unavyofahamu zingine uh, huwa zinafanya kazi ya kuua bacteria lakini pia huwa zina madhara madhara mengi sana katika mwili lakini pia wakati mwingine huwa zinasababisha bakteria waweze kujibadilisha namna na hivyo kushindwa kutibika tena unakuwa na ugonjwa sugu kwa sababu ya kutumia antibiotics lakini ugonjwasugsukutmainikitun kinafanya hivyo bila bilakuacha madhara yoyote kwa hivyo uh, matatizo mengi ya skio huwa hayahitaji antibiotics kwa sababu kwa mfano asili asilm 0 ya watoto kwa mfano ukichukua watoto nn kati ya kmi ukichukua watoto kmyani watoto nane um, wanaopata maambukizi ya sikio, yani, acute an huwa wanapona bilat kwa siku mbili mpaka siku saba hata hivyo ni vigumu sana kusema kwamba utaacha ipone yenyewe kwa sababu skio huwa linauma sana kwa hivyo tunashukuru mungu kwa sababu ametupatia njia za asili ambazo tunaweza tukazitumia kuweza kuondoa maumivu ya sikio na bila kutumia maumiu tu mafuta ya so ni very very very effective. mafuta ya ya so uh, kwa ajili ya masikio kutibu maambukizi yanayosababishwa na mafua na hom yani lakini pia kwa matatizo ambayo anatokana na mfumo wa upumuaji sasa kuna tahadhari kwamba usitumie mafuta haya ambayo nitaelezea kutibu ugonjwa wa sikio la nje ambao umesababishwa na maji kujaa kwenye masikio wakati labda unaogelea au wakati unaoga e, tunaitua, tunaita swimmers ear kama una shida ya hivyo usitumie mafuta haya ya kitungusoumu kuweza kutibu tatizo hilo hilo ni jambo la kwanza muhimu sana hakikisha kwamba kama unajitibu mwenyewe angalia kama hilo tatizo iaka limetokana na wewe ku maji kujama sikioni labda wakati unaogelea wakati unaoga au gani na kama unamtibu mtu mwingine muulize kama inaweza ikawa ni chanzo kwa kwahio kama ukuta ni chanzo cha aina hiyo usitumie mafuta haya kuweza kutibu tatizo hilo na jambo lingine la muhimu tafadhali usitumie mafuta ya kitungusaum kutibu masikio kama unadhani ngoma ya sikio inaweza ikawa imepasuka au imetoboka ni muhimu sana kwa hiyo jaribu kumuuliza mtu ambaye unajaribu atumia dawa hii kama uh, maumivu ya sikio ambayo anayapata yanaweza akawa ametokana na yeye kuingiza vitu venyecha kali masikioni au namna hiyo kwamba unaweza ukadhani labda ngoma ya sikio inaweza ikawa imepasuka akisha kwamba una unauliza hivyo na kama ukidhani kama ngoma yaskna imepasuka au imetoboka usitumie mafuta haya ya ya ya kitungusumu sasa mchanganyiko ya kitungusumu um, na mafuta ya zeituni unafanya kazi vizuri sana kwa sababu kitunguswumu kinaweza kupambana na bakteria kama ambavyo nimesema lakini kitungu, amini, mafuta ya mzeituni yanafanya kazi kubwa sana ya kuweza kuondoa maumivu haraka kwa hivyo tuna tuna naunganisha yote haya mawili ili kuweza kupata kitu kizuri zaidi sasa jinsi ya kutengeneza mafuta ya kitungusoumu kwa ajili ya sikio chukua punje moja au mbili za kitungusoumu kilichomenywa na kukatakatwa punje moja au mbili za kitunguusoumu zilizomenywa na kukatwakatwa alafu chukua vijiko viwili vya chakula vya mafuta ya zeituni azungumzia ile oil ya ya zaituni yani olive oil ambayo yame yameandaliwa bila moto ndio ambayo nayazungumzia hapataal mbao kabisa ambayo ma ajaongeogezewa mengine lakini pia utahitaji vifaa vingine kama chujio kitambaa safi cha kuchujia na chombo cha kutunzia kama bakuli au measuring bakuia na vyombo vingine kama bottle, hapa chini sasa jinsi ya kufanya pasha mchanganyiko wa kitunguswaumu na mafuta ya zeituni kwa kutumia dabboil boiler lengo la kufanya hivi ni kwamba um, vile vitu viwili yani kitunguswaumu ambacho umekatakata zile punje mbili pamoja na vile vijiko viwili vya mafuta ya zeituni baada ya kua umevichanganya unatakiwa uvichemshe hutakii kuvichemsha moja kwa moja kwenye moto ila unatakiwa utumie hutumie dabboil ynb yani kama hauna hicho haunacho kifaab unaweza ukatumia sifuria moja ukaweka maji yanayochemka alafu sifuria la pili au chombo cha pili ukakiweka ndani ya yile maji yanayochemka ili lengo nini vile vitu visichemke moja kwa moja kwenye moto yaani vichemke ndani ya maji yanayochemka inakuwa nzuri zaidi na chemsha hadi ufikie kiwango ambacho somu kinakuwa sana yaani kikaiva kika sana kwa hiyo utafanya hivyo kwa dakika kumi hadi kumi na tano kisha chuja kwa kile kitambaa safi ambacho nimesema kwa hiyo kile kitambaa safi kinakuwa juu ya chujio lengo ni kwamba kuweza kuchuja kila kitu kisibaki hata kipande kidogo sana cha kwa hiyo kwamba umechuja vizuri k umechja izi kaisabakmajmaj hata kipande kidogo cha kisibaki kwenye chombo chako unaweza ukatunza mafuta yako haya kwenye chombo chako Uh, au ukaweka kwenye dropper bottle. Dropper bottle ni chupa ambayo unaweza uka, baadaye ukaminya kutoa matone madogo madogo lakini kama uwezi kupata hicho pia unaweza uh, ujanja wako mwingine wowote na sehemu ya kutunza weka mbali na mwanga weka gizani au kama uwezi kupata eneo lenye giza kwako hapo unaweza ukatunza kwenye fridge pia inafaa akisha kwamba umeweka alama ya hicho ulichokitengeneza kwa kukiandika jina ili usije ukachanganya na vitu vingine sasa jinsi ya kutumia kabla ya uh, kila kabla ya kutumia akisha kwamba unayapasha hayo mafuta jinsi ya kupasha ni kama vile ambavyo nimesema ni mwanzoni usipashe moja kwa moja kwenye moto pasha ndani ya ya ya ndaya au ndani ya maji moto ili, ili ipatepate joto flani vidogo joto ambaolinatakiwa ni kama lile joto la maziwa ya mama yan manayake nasema lisiwe joto sana unaweza ukajaribisha kutumia mafuta baada ya kuwa utumiamafuta ukajaribisha kwenye ngozi laini ukaona kama kama ina inaunguza kama inaunguza lipo, kidogo kwa hiyo cha kufanya mlaze mgonjwa upa, lile sikio limeathirika upande wa juu kama ni kama unamwekea mtoto tumia matone matatu mpaka matone matano ya haya mafuta lakini kama unamwekea mtu mzima tumia hadi robo kijiko cha chai robo kijiko cha chai hadi kwa hiyo unaweza ukaweka matone kadhaa kiwango cha mwisho ni mpaka robo kijiko cha chai yan kile kijiko cha chai ukiganya kiga, mara lanne kale, ka, kale ka volume kale ndo unaweza ukamwekea kwahiyo baada ya kumwekea weka kitambaa kikavu chenye jotojoto joto, au chupa yenye maji ya moto kiasi juu ya sikio kwa dakika kumi mpaka kumi kwa hivyo narudia tena hapo kwamba umeshamwekea ale matone alafu weka kitambaa kikava ambacho kina hali ya jotojoto kwenye sikio kwa hiyo unamekea karibu na sikio pale kwa dakika kama kumi na tano hivi au kumi alafu au kama hauna hicho kitambaa unaweza ukatumia chupa yenye maji ya moto kiasi usiweke vitu vya moto kumuumiza kwa kwa hiyo utafanya hivyo lile sikio lingine pia kumbuka hivi vitu visiwe moto sana kama ambavyo nimesema na tiba hii unaweza ukaifanya mara tatu kwa siku kwa hiyo unafanya asubuhi unafanya mchana na unafanya jioni wakutumia mafuta haya um, hayawezi kutumika kwenye sikio kwa sababu moja au nyingine kao kama uwezi ukatumia haya mafuta kwenye sikio kwa sababu moja au nyingine unaweza ukayatumia haya mafuta kuchua uh, karibu na sikio yan kulizunguka sikio karibu na, na shingo hapo karibu na shingo hapo ukilenga zaidi tubu ya ya acian tubu ya Instachian ipo inaunganisha kwenye eneo la coo kwa hivyo kama ambavyo nimesema kuna kuna kama mtu ana swimmers ear au kama mtu amepata uh, ngoma ya sikio imetoboka usimwekee ndani kwa hiyo unaweza ukamsugua hapo karibu na sikio chini karibu na Instachian tubes namini umejifunza na kunufaika ume na hili na somo natamani sana uweze kuwashirikisha na wengine ambao wangetamani kujifunza na mungu atakubariki sana hata wakati mwingine karibu sana