karibu ndugu msikilizaji katika kipindi chako kipendacho kipindi kinachohusika na mada zinazosema maisha yenye nguvu za kiuchumi tunakuletea mada mbalimbali zinazohusika na biashara na uwekezaji malengo ya kipindi hiki ni kukuwezesha uweze kuwa na nguvu za kiuchumi kama tulivyoona tangu mwanzo ni kwamba mungu anapenda uwe na nguvu za kiuchumi kwa sababu mungu alipokuwa na muumba w binadamu alisema natuumbe mtu kwa mfano wetu na kwa sura yetu lakini mungu akaenda mbali na kusema kwamba huyu mtu akatawale akatawale viumbe wa baharini akimaanisha samaki na wanyama wanaopatikana baharini alafu akasema huyu mtu akatawale ndege wa angani ndege wote mungu ameweka katika himaya yako ndio maana tunawafuga hata kuku kuku nao ni ndege ndio maana tunawafuga katika majumba yetu lakini pia mungu akasema akatawale wanyama na kila kitu kiendacho kwa miguu kwa hiyo mungu amekuumba ili uwe mtawala na hakuna mtawala ambaye anakuwa na maisha ya chini hakuna mtawala ambaye anakuwa hana nguvu za kiuchumi ili uweze kutawala vizuri unatakiwa uwe na nguvu za kiuchumi kwa sababu mungu amekupa mamlaka juu ya viumbe mungu amekupa mamlaka juu ya madini ambayo ameyaweka kwa hiyo mungu anakusubiri uchukua hatua za kutengeneza maisha yako yaweze kuwa na uchumi mzuri uweze kujenga nyumba ya kwako uweze kujenga nyumba ya kupangisha nawe uito baba mwenye nyumba uito mama mwenye nyumba uweze kumiliki ardhi ardhi umiliki ya kwako mwenyewe uwe na hati iliyoandikwa kwa jina lako hayo ndio malengo ya kipindi hiki kuonyesha tu fursa mbalimbali ambazo unaweza ukazitumia kwa ajili ya kuongeza uchumi wako anayekuletea hayo yote ni dkt elias kiguha mwalimu wako wa uchumi biashara na uwekezaji tuombe asante mungu mwenye nautukufu asante sana baba wa mbinguni ukatubariki katika kipindi hiki kwa jina la yesu amn nimekuwa nikikuletea mfululizo wa vipindi mbalimbali mbali. nilianza na vipindi vinavyohusika na mambo ya kilimo nikaja na vipindi vinavyohusika na ufugaji ufugaji wa ng'ombe wa maziwa ufugaji wa mbuzi ufugaji wa nyuki na sasa ninaingia katika nguzo ya pili ya uchumi duniani inayohusika na viwanda kwamba mwenyezi mungu aweze kukusaidia siku moja umiliki kiwanda kwa sababu kiwanda ndicho kinachobeba nguzo kuu ya pili ya uchumi duniani manufacturing je kiwanda ni kitu gani kiwanda ni shughuli za kiuchumi zinazohusika na kuongeza thamani ya mazao gafi pamoja na kutengeneza bidhaa hmm? yaani unapoamua kuongeza thamani ya mazao gafi kwa mfano umelima mahindi mahindi kama yalivyo ni mazao gafi ukienda kuyasaga na kuyapaki maanaake ni kwamba umeyaongezea thamani kiwandani kwa hiyo katika vipindi hivi nitakuletea viwanda vya aina mbalimbali tangu kiwanda cha mtu mmoja viwanda vimegawanywa katika kategori mbali, mbalimbali kuna viwanda vidogo ambavyo unakuta vinaajiri mtu mmoja mpaka watu wanne kuna viwanda vingine vidogo vya pili ambavyo unakuta vinaajiri watu watano mpaka kumi kuna viwanda vya kati vinavyoajiri watu kumi mpaka mia moja na kuna viwanda vikubwa vinavyoajiri watu elfu moja na kuendelea kwa hiyo ndugu msikilizaji una uwezo kabisa wa kuanzisha kiwanda ukidhamiria sio kila mtu anayeweza kumiliki kiwanda lakini kila anayetaka kila anayedhamiria anaweza na ngoja nikupe siri hii ukitaka kuanzisha kiwanda anza kikiwa kidogo nimejifunza ya kwamba unapoanza kitu kikiwa kidogo baadaye kinapanuka nakuwa kikubwa na hata ukianguka anguko linakuwa sio kubwa maana kadri utakavoanzisha kiwanda utaendelea kujifunza vitu vingi utaendelea kuboresha kwa hiyo unapoanza kikiwa kidogo kinakupa mwanga wa kuweza kujipanua anzisha tu kiwanda kikubwa endapo una uzoefu yaani ulishaanzisha viwanda umeendesha kwa miaka kadhaa sasa unajipanua unaanzisha kiwanda kingine kikubwa lakini kama ni mara ya kwanza anza kikiwa kidogo ili uweze kujifunza uweze kujua namna ya kusimamia watu uweze kujua namna mhali pa kupata r matirio au maligafi uweze kujua mambo ya utawala wa fedha uweze kujua mambo ya utaalamu unaohitajika kisha baada ya hapo unajipanua kwa hiyo kiwanda watu wanaposikia habari za kiwanda wengine wakishasikia habari za kiwanda tu wanaogopa wengine wakishasikia habari za kiwanda tu yaani wanatetemeka lakini nataka nikwambie ya kwamba kiwanda kidogo unaweza ukakianzisha kwenye baya yani nyuma ya nyumba yako na nitakufundisha viwanda vingine ambavyo unaweza wukaanzia hata tu akuali kila nyumba ina kiwanda ndiyo kila nyumba ina kiwanda jii ambalo mke wako anatumia kulipikia jii ambalo mama yako amelitumia hicho ni kiwanda tosha kwa sababu ukitaka kupika ugali unachukua jii unawasha moto unaweka sufuria lenye maji alafu maji yakishachemka unaweka unga alafu unapika una ugali jamani hicho ni kiwanda maana umebadilisha umeongeza thamani eh, umeweza kuunganisha maji na, ugali, na unga ukatokea ugali siumeona ndivyo viwanda vinavyofanyika yaani unabadilisha kitu kutoka kuwa cha kawaida unakiboresha na kukiongezea thamani hivyo kinafaa kwa ajili ya matumizi ya binadamu kwa hivyo basi viwanda vina tija sana kwa uchumi wa mtu na uchumi wa taifa pia nataka kuambia viwanda ndivyo hurithishwa watoto viwanda ndivyo huwaajili watu wengi kiwanda kinaweza kuajiri mpaka watu elfu mbili mpaka watu elfu tatu uzuri wa kiwanda huwa hakizimu ndio maana kinakuwa na tija kubwa kwa sababu unapokuwa na kiwanda watu ndio wanaobadilishana kila baada masaa manane wanatoka wengine wanaingia wengine au kila badayamasaa kuminambili wanatoka wengine wanaingia wengine mashine kufanya kazi kwa muda wa wamasaa ishinann watu wanabadilishana mashine yanafanya kazi kwa hiyo uzalishaji unakuwa ni mwingi maanake ni kwamba faida ina na faida ya viwanda inatokana na ufanyaji kazi uzalishaji mkubwa faida ya kiwanda haitokani na bidhaa moja moja faida ya bidhaa moja moja ni ndogo lakini kwa kuwa unazalisha kwa wingi basi faida inapatikana kwa sababu unakuwa unazalisha kwa wingi namshukuru rais wetu john pombe magufuli kwa kutuletea mpango wa tanzania ya viwanda kwamba tuweze kuigeuza nchi yetu ya tanzania iwe ya viwanda uweze kuigeuza nchi yako ya kenya nchi yako ya uganda nchi yako ya rwanda iweze kuwa nchi ya viwanda ndugu msikilizaji mapinduzi ya viwanda yalianza miaka mingi iliyopita mwaka elfu 1j 7 hadi mwaka elfu1 8 aba0 ndipo mapinduzi ya kwanza ya viwanda yalipoanzisha pale ambapo binadamu alijiongeza badala ya kutumia mikono akaanza kutumia mashine kwa uzalishaji mm? viwanda vya kutengeneza nguo ndiyo mm? viwanda vya kwanza kabisa duniani kwa hiyo binadamu akaendelea kujiongeza yakaja mapinduzi ya pili ya viwanda ambayo yalifanyika kati ya mwaka elfumo 8b hadi mwaka elfumo i9 1n mashine zikaboreshwa ugunduzi wa chuma eh? mashine jinsi zilivyoanza nyingine zikitumia makaa ya mawe nyingine zikitumia mvuke hadi leo tuna mashine zinazotumia umeme hayo ni mapinduzi makubwa sana kwa hiyo viwanda vimekuwa na historia mbalimbali ya maisha ya binadamu na kama nilivyokuambia ni kwamba kiwanda ni, ni, ni, ni, ni kiungo muhimu sana cha uchumi kwa hiyo ningekupendezea ningekupendekezea na, na wewe uwe na njozi ya kuanzisha kiwanda kwamba siku moja uweze kumiliki kiwanda kwamba siku moja uweze kuongeza thamani leo ninatoa tu utangulizi kwa hiyo katika mafundisho yangu nitakuletea viwanda ambavyo vinatumia mikono katika mafundisho yangu nitakuletea viwanda ambavyo vinatumia mashine katika mafundisho yangu nitakuletea pia viwanda ambavyo vinatumia maligafi za mazao kutoka shambani nitakuletea aina ya viwanda ambavyo vinatumia maligafi kutoka katika mifugo nitakuletea aina ya viwanda ambavyo vinatumia maligafi ya mimea mbalimbali nitakuletea mfano wa viwanda ambavyo vinatumia kemikali ndugu msikilizaji kwa hiyo kuna viwanda vya aina nyingi wewe mwenyewe utachagua kwamba je uanzishe kiwanda ambacho kinatumia mazao ya shambani je uanzishe kiwanda ambacho kinatumia kemikali je uanzishe kiwanda ambacho kinatumia eh, bidhaa ambazo tayari zimeshatengenezwa na watu wengine semi goods wengineyan wengine wametengeneza wamefikia mali fulani halafu wewe unaongezea thamani zaidi hiyo ni aina ya viwanda ambavyo nitakufundisha ndugu msikilizaji wangu uwe na mpango wa kuanzisha kiwanda ili uchangie katika uchumi wa familia katika uchumi wa taifa uongeze thamani na bidhaa za wakulima uongeze thamani za bidhaa za wafugaji uongeze thamani za watu ambao wanatengeneza kemikali bila viwanda taifa haliwezi kupiga hatua ya kiuchumi kwa hiyo nakutia moyo kwamba na wewe ujipange kumiliki kiwanda uanzishe kikiwa kidogo baadaye ikiwe kikubwa uanzishe kiwanda ambacho utasimamia wewe na mke wako baadaye uajiri wataalamu watakaosimamia ili hata kama wewe umetoka umeenda kutembea umeenda kutafuta umeenda ziara au umesafiri basi kuwepo na watu wengine watakaoweza kusimamia kila jambo huwa lazima liwe na mwanzo wake viwanda kiungo muhimu cha uchumi wa nchi ukishakuwa na kiwanda nataka kuambia ya kwamba utaheshimika viongozi wa serikali watakuja kwa utaajiri watu katika kiwanda chako utatengeneza bidhaa katika kiwanda chako na kwa njia hiyo utalipa kodi na kwa njia hiyo utakuwa umetumia vizuri kila ambacho mungu alimaanisha ya kwamba huyu binadamu akawe mtawala akatawale mazingira yake akatawale uchumi wake kuna faida kubwa sana ya kuwa na uchumi wenye nguvu katika maisha yako yanakusaidia kuweza kuwa na thamani katika ulimwengu huu kwa sababu unapokuwa na maisha yenye nguvu za kiuchumi maana yake ni kwamba utaajiri watu wengine watu watapata riziki kutoka kwako utachangia pato la nchi na hilo ni jambo jema sana hivyo ndugu msikilizaji leo nilikuwa tu ni utangulizi fuatana nami na kuanzia kesho napokuwa naanza rasmi kukuonyesha ni kiwanda gani unaweza ukawekeza na manufaa yake mungu akubariki sana asante sana karibu ndugu msikilizaji mpendwa katika kipindi chako kipendacho kipindi ambacho kinazungumzia maisha yenye nguvu za uchumi nayekuletea haya ni dkt elias kiguha madhumuni ya kufundisha masomo haya ni kwamba uweze kufanikiwa na uwe na nguvu ya kiuchumi kama mpango wa mungu ulivyo tangu mwanzo mungu wakati anamuumba adamu na mkewe hawa alikusudia wawe na maisha bora waishi maisha ya kumtukuza yeye mungu wa mbinguni na ndiyo maana mungu alisema na tuumbe mtu kwa mfano wetu na kwa sura yetu lakini pia mungu akasema ya kwamba huyu mtu basi awe na uwezo wa kutawala mazingira yanayomzunguka awe na uwezo wa kutawala samaki wa baharini na viumbe wengine wa baharini awe na uwezo wa kutawala ndege wa angani awe na uwezo wa kutawala wanyama awe na uwezo wa kutawala mazingira madini yanayomzunguka ili kutokana na hivyo vitu basi huyu mwanadamu aweze kujipatia uchumi wenye nguvu kwa hiyo inapokuletea mfululizo wa masomo haya kaa mkao wa kuchagua nini ambacho unaweza kufanya ili uweze kujenga uchumi wako huwa imara nimeshazungumza mambo mengi tangu kwenye kilimo hadi kwenye ufugaji na sasa niko kwenye viwanda somo la jana tumeona kiwanda ni nini na nikazungumza ya kwamba unapotaja kiwanda inamaana unataja mahali ambako bidhaa zinaongezwa thamani na nikasema ya kwamba kiwanda unapotaja kiwanda sio lazima kiwe kikubwa kama unavyofikiria chenye majengo makubwa na mashine kubwa kubwa kama unavofikiria hivyo viwanda unavyoviona leo vyenye mashine kubwa vyenye majengo makubwa vyenye wafanyakazi maelfu vilianza kidogo tu kwa hiyo ningekushauri uanze kidogo lakini ukiwa na mawazo mapana kuanza kidogo kuna kuwezesha kuweza kujipanga na kujua mradi vizuri ule mradi unaouendesha hiyo siku ya leo nakuletea kipindi ambacho kinahusika na kuanzisha kiwanda cha vipodozi cosmetics kabla hatujasonga mbele tuombe nakushukuru mungu wa mbinguni asante kwa ajili ya asubuhi njema ukatubariki tunapoendelea na kipindi hiki kwa jina la yesu amina kiwanda cha vipodozi kiwanda cha vipodozi ni moja kati ya viwanda ambazo unaweza ukaanzisha bila mashine ndio yaani ukaanzisha kiwanda cha kutengeneza vipodozi bila kuwa na mashine ukaanzisha kiwanda cha kutengeneza lotion ukaanzisha kiwanda cha kutengeneza mafuta ya mgando ya kupaka yrjei yani ukaanzisha kiwanda ambacho kinatengeneza cream. ukaanzisha kiwanda ambacho kinatengeneza mafuta ya nywele au mafuta ya mgando ya nywele au yale yanayoitwa kwa maana ni mafuta ambayo yametengenezwa kwa mimea mafuta ya mimea na hivyo yanafanya kazi ya kurutubisha nywele na kutibu nywele unaweza ukaanzisha kiwanda ambacho unatengeneza sen ambayo inamfaa mtu mwenye mafuta mengi au katengeneza n ambayo inamfaa mtu mwenye ngozi kavu hivi vyote unaweza ukavifanya bila kuwa na mashine kumbuka ya kwamba biashara ya vipodozi ni biashara kubwa sana duniani kubwa mno pato lake ni kubwa mno kwa sababu kila mtu anapoamka anapoingia bafuni kuoga akishafuta maji na taulo lazima anahitaji kipodozi fulani kwa ajili ya kuweka mwelini lazima mtu atahitaji mafuta ya nywele lazima mtu atahitaji mafuta au losheni ya kuweza kupaka kwenye ngozi yake kwa hiyo ni vitu ambavyo ni vya maisha ya kila siku kwa hiyo ni biashara kubwa na biashara yinayotoka na ni biashara nzuri sana ukija hapa kariakoo utakuta kuna maduka karibu a ambayo yanauza vipodozi vipodozi pekee yake zaidi ya maduka miata mpaka mia 4 ambayo yanauza vipodozi vya jumla ukienda katika mitaa katika jiji la dar es salam majiji makubwa mbea mwanza arusha dodoma utakuta kuna duka ambalo linauza vipodozi tu lakini vipodozi vingi vinatoka nje sasa nataka kukufundisha na kukutia moya kwamba unaweza ukatengeneza kipodozi chako na ukaingiza sokoni hapo hapo nyumbani kwako mahitaji ili uweze kuanzisha kiwanda cha vipodozi namba moja inatakiwa kwanza uende ukasome kwa sababu vipodozi hivi vinatumia kemikali kwa hiyo lazima uende ukasome kwenye taasisi inayofundisha uanzishaji wa viwanda vidogo vidogo ukiwa kenya wanaita viwanda vya juakali ukiwa tanzania wanaita sido eh, viwanda vidogo vidogo katika nchi ya tanzania kila mkoa kuna sido nenda kasome juu ya kutengeneza vipodozi ni kozi ambayo unasoma kwa muda wa siku tano tu na unapewa certificate kwa hiyo lazima usome ili kusudi ujue namna ya kutengeneza lotion. usome ujue namna ya kutengeneza mafuta ya mgando usome ujue namna ya kutengeneza mafuta ya nywele usome ujue namna ya kutengeneza sabuni za uso usome ujue namna ya kutengeneza mafunzo yanapatikana sido ukishasoma kutengenezamafuny anapatikanaukishasomakwa mudahizo wa tano basi unatakiwa kwenda kwa mkemia mkuu wa serikali ili usome matumizi bora ya kemikali kama nilivyokwambia kiwanda cha vipodozi kinatumia kemikali lakini pia unaweza ukaamua kuanzisha kiwanda kisicho na kemikali nyingi ambacho kinatumia vitu tu vya asili mafuta ya asili na vitu vingine vya asili ambavyo sio kemikali ndugu msikilizaji wangu ukishamaliza kusoma ukapewa vieti ukapewa cheti na mkemia wa serikali cha kutumia kemikali ukapewa cheti na sido basi hapa unaweza tu nyumbani kwako nyuma ya uo wa nyumba, nyumba yako Uka, upenuni mwa nyumba yako ukaanza kutengeneza vipodozi baada ya kuwa umepata vitu hivyo vyote umepata elimu ya kutosha umepata kemikali kemikali zinanunuliwa kwenye maduka kuna maduka yanayouza kemikali na yapo katika kila miji ukienda nairobi kampala ukija daressalam ukienda mwanza ukienda mbeya maduka hayo yanayouza e, e, kemikali za kutengeneza vipodozi yapo kitu kingine utakachokuwa nacho ni jiko kwa sababu kuna baadhi ya kemikali lazima uzichemshe kwa mfano unapotengeneza kuna vitu vingine lazima uviweke kwenye moto uwe na jiko na sufuria uwe na ndoo ya plastiki kwa ajili ya kukorogea uwe uwe uwe uwe na hapo, yani, uwe na uwe na na mwiko huu mwiko mwiko hapo umeshakamilisha kiwanda chako yaani jiko sufuria huu otu naweza ushindauunua hawezekani <laughs> kwasabau vitu vingine ni ambavyo tayari unavyo nyumbani ndugu msikilizaji baada ya kupata hivyo vitu na uka umepata elimu sahihi basi unachanganya madawa yako unatumia mwiko wako pale kutumia jiko unatumia jiko unatumia ya utaa unachanganya dawa zako halafu unaenda kwenye maduka kununua vifungashio yani makopo unachagua kopo zuri ambalo unaona ya kwamba linaendana na aina ya kipodozi ambacho umetengeneza halafu kishanunua hilo kopo unatafuta din anakutengenezea stika au lebo nzuri unabandika kwenye hiyo chupa ulionunua au kwenye kifunganishio ulichonunua au kwenye kikopo ulichonunua baada ya hapo unaweka bidhaa zako ulizotengeneza unaingiza unaingizasooni mm? lakini pia lazima uhakikisha ya kwamba unapeleka bidhaa yako tbs au kwenye shirika la ubora ambalo kila nchi inaloshirika linaloangalia ubora wa bidhaa ili ikapimwe ili kusudi sije kaleta madhara kwa binadamu kwa sababu vipodozi vinatumia kemikali kwa hiyo kuna sheria zinazolinda walaji au watumiaji na kuna sheria zinazotoa pia adhabu kwa mtu ambaye atakuwa ametengeneza kipodozi ambacho hakikihi matakwa ya kisheria kwa hiyo kila kitu kutengeneza kutengeneza kwa mfano ukiamua kitutomkutengenezakutengeneza basi ujua ya kwamba kuna vipimo regulation eh, au mahitaji ambayo unayapata kwa kununua viwango vinavyotakiwa kwa hiyo kuna kaho kunana viwango vyake vinavyotakiwa na miongozo miongozo kama unatengeneza mafuta ya mgando basi kuna yake Eh, inauzwa tu bei rahisi nahani ni shilingi elfu kumi au elfu ishirini unanunua mwongozo kama ni sido au kama ni kenya basi kuna taasisi ambazo zinauza viwango vinavyokubalika kuwemo katika bidhaa unayotengeneza ndugu msikilizaji baada ya yakuwa umetimiza hayo utaona kwamba tayari utakuwa una kiwanda ambacho unaanza bila kutumia mashine kama nilivyokwambia unatumia bidhaa hizo ambazo ni rahisi kupatikana mimi nayekuambia haya tayari nimeanzisha kiwanda kidogo na nilianza cha kutengeneza mafuta hn shampo sabuni na nikiwa natumia mwiko na ndoo ya plastik na jiko nilikwenda nikasoma sido nikasoma kwa mkemea mkuu wa serikali ta baadhi yatuoadohii kinachokwambia kitu ambacho ninauzoefu nacho nina kwamba hata wewe unaweza halafu biashara yako itakapokuwa na kupanuka basi hapo sasa itabidi uingie katika kununua mashine yaani utakapoanza kuhitaji kuzalisha kwa kiwango kikubwa mashine maanaake ni kwamba inarahisisha kama unazalisha kwa kiwango kikubwa inaongeza tija lakini kwa kwanza unaweza ukaanza bila mashine hicho ndicho kiwanda ambacho unaweza kukianzisha na kikakuwa hatimaye kada utakavyoendelea kupanuka na soko lako litakavyoendelea kukubali bidhaa basi sasa una kodi jengo au unajenga jengo lako mwenyewe kama una uwezo unaanza kufanyia kazi yako sasa kwenye jengo ambalo limesajiliwa rasmi hapa nilikuwa nazungumza kwa wajasiriamali wadogo wadogo ambao serikali nyingi zinawatambua na zinawakubali lakini ukishapanuka hmm? basi wewe unakuwa sio mjasiriamali tena maana mjasiriamali ni mtu anayeanzisha kitu kikishakuwa kikubwa wwsni mwekezaji wewe sasa ni mfanyi biashara lakini katika hatua za awali unaweza ukaanza kama mjasiriamali mdogo watu wengi unaoona wamefanikiwa ndivyo walivyoanza walianza kidogo baadaye mungu akawabariki biashara zao zikakua viwanda vyao vikakua wakaajiri wataalamu wao wakawa wakurugenzi au wakawa mabosi kwa hiyo ndugu msikilizaji wangu hili ni jambo linalowezekana yaani unaweza kabisa kuanzisha kiwanda cha kutengeneza vipodozi kama nilivyokwambia vipodozi vinatumia kemikali lakini baadhi ya vipodozi vinatumia eh, maligafi ambazo ni za asili kwa mfano unaweza ukatengeneza mafuta ya nywele ha hmm? kama haya mafuta yanayoitwa kuza haya haya mafuta yanatengenezwa kutokana na mafuta ya mawese au unaweza ukatumia mafuta ya alizeti au unaweza ukatumia mafuta ya avokado lakini kwa vyovyote vile lazima uweke kemikali itakayosababisha yale mafuta yaweze kuganda kwa hiyo ndugu msikilizaji na kutia tu moyo ya kwamba ukipenda unaweza na kama nilivyowaambia tangu mwanzo ni kwamba sio kila mtu anayeweza kumiliki kiwanda lakini kila anayetaka yani anayetaka na hawawezi kutaka watu wote haiwezekani watu wote wakataka kuwa na viwanda wengine wanataka wawe watumishi tu wengine wanataka wawe waajiliwa wengine wanataka wawe watu wa hivi kwa hivyo wengine wanataka tu wawe wataalamu lakini wewe ukiamua kuanzisha kiwanda cha vipodozi unaweza fuata mwongozo niliyokupatia mpaka hapo ndugu msikilizaji nikuombee baraka ya mungu uingie katika hii biashara ya vipodozi kwa sababu ni biashara ambayo ipo mwanadamu anataka kupendeza mwanadamu anataka kuonekana mzuri kuna msemo unaosema ya kwamba urembo uzuri ni wa kuzaliwa nao lakini urembo eh? <laughs> urembo ni wa kutafuta ni wa kujitengeneza mwenyewe mungu amekuumba katika uzuri wa aina yako wewe kama wewe lakini kama unataka kuonekana mrembo zaidi basi vipodozi ndio kazi yake hmm? uso kukufanya utakate eh? kukufanya uonekane mweupe kufanya uonekana na mwonekano tofauti hiyo ni kazi ya vipodozi na watu wote wanajua kwamba hasa akina mama kwenye swala la vipodozi humwambii kitu kwa hiyo ukitaka upate pesa ya mama mm, wekeza kwenye kipodozi lakini hata wababa pia kwa sababu kama mimi lazima kila siku iendayo mungu ninapooga asubuhi lazima nitumie vipodozi lazima niweke mafuta kwenye nywele lazima ni ni niweke ni kwenye mwili wangu natumia zaidi kuliko mafuta kwa hiyo hata wanaume utawapata wengi sana sala eh? mtu anataka kuonekana mtanashati kila mtu anataka kuonekana mrembo kila mtu anataka kuonekana wa kisasa na hiyo ni kazi ya vipodozi kuanzia kwenye nywele kuja mpaka kwenye uso kuja hadi kwenye mwili wanadamu wanahitaji kuonekana wamependeza kwa hiyo nimekuchagulia hii biashara ya kwanza kabisa ambayo nayo ya kuanzisha kiwanda cha vipodozi kwa sababu ni rahisi na kila anayetaka anaweza lakini hakikisha ya kwamba umepata elimu sahihi maana vipodozi vinatumia kemikali lazima uenda ukasome hmm? lazima uwe na elimu sahihi lazima upate vibali utakapokuwa umekuwa mkubwa basi lazima upate vibali uje ukaguliwe upewe vibali ambavyo vitakuruhusu kuendesha kiwanda cha vipodozi lakini unapokuwa mjasiriamali mdogo unakuwa chini ya sido unafanya kazi chini chini ya sido unafanya kazi chini ya mamlaka ya serikali na serikali inakulea ili uweze kukua ndugu msikilizaji wangu mpaka hapo mungu akubariki nitaendelea tena na aina nyingine ya kiwanda ambacho unaweza ukakianzisha bila kutumia mashine kumbuka ninachosema sisemi kwamba utaendelea kufanya kiwanda bila mashine hakitakulipa sana ili kiwanda kiweze kukulipa sana unahitaji mashine ili ilihuzalishe kwa wingi kwa sababu kiwanda huwa kinalipa kutokana na bidhaa kuzalisha kwa wingi mtu anayezalisha bidhaa 1 kwa siku huwezi kumlinganisha na mtu anayezalisha zalisha bidhaa em kwa siku au bidhaa milioni ma kwa siku kwa hiyo utapata faida kadri utakavyozalisha kwa wingi na hapo unahitaji mashine kutumia mikono ni sehemu tu ya kuanza Eh, an yani kama huwezi kununua mashine unataka kuanza eh, unaanza kwa kutumia mikono na vifaa monoafaoama lakini kama una uwezo una nguvu una mtaji basi unaanza kwa kutumia mashine kuna mashineanayosema kila mbuzi hula kulingana na urefu wa kamba yake kwa hiyo kama unaweza kuwa na mashine nunua mashine kama huwezi kwa muda huu kuwa na mashine anza kidogo kidogo na mungu atakubariki asante sana karibu ndugu msikilizaji kwa ajili ya kipindi chako ukipendacho kipindi kinachoangazia maisha yenye nguvu za uchumi nafundisha masomo haya ili kusudi kuweza kukupatia wazo ambalo kwalo unaweza ukaanzisha kiwanda nilianza vipindi hivi kwa kuelezea fursa zilizoko duniani na nikakwambia kwamba kuna nguzo kuu tatu za uchumi duniani wataalamu wamegawanya uchumi katika nguzo kuu tatu ya kwanza ni nguzo ya msingi au primary ambayo yanahusika na, na masuala yote yanayofanyika juu ya ardhi kwa maana ya kilimo na ufugaji masala yote yanayofanyika chini ya ardhi kwa maana ya uchimbaji madini mafuta gesi na shughuli zote zinazofanyika katika bahari kwa maana ya uvuvi ufugaji na mambo kadha wa nilikufundisha habari za kilimo nikafundisha habari za ufugaji sasa nimeingia katika sekta kuu ya pili ya uchumi ambayo ni viwanda yani kuongeza thamani na sekta ya tatu nitakuja baadaye ambayo inahusisha biashara pamoja na huduma and service kwa hiyo ndugu msikilizaji nilianza kwa kukuelezea juu ya habari ya kuanzisha kiwanda cha vipodozi na nikaeleza wazi ya kwamba unapozungumza habari za kiwanda unamaanisha ni sehemu ambayo inatumika katika kuongeza thamani nikaeleza wazi ya kwamba kisikia kiwanda sio lazima huwa na mashine unaweza ukaanzisha kiwanda kidogo maana viwanda vimegawanyika kuna kiwanda kidogo sana ambacho kinaajiri watu kuanzia mmoja mpaka watano na kuna kiwanda eh, kidogo ambacho kinaanzisha kina pia watu sita mpaka kumi kuna kiwanda cha kati ambacho kinaajiri watu kuanzia uh, kumi mpaka mia moja na kuna viwanda vikubwa ambavyo vinaanzia watu elfu moja, na kwenda juu kwa hiyo unaweza ukaanzisha kiwanda kikiwa kidogo na nakutia moyo kwamba ukitaka kuanzisha kiwanda kwanza kilicho kidogo ili upate kujifunza, upate kujifunza e, kusudi utakaposonga mbele kujipanua basi uwe na ufahamu kumbuka kazi yoyote unayoyaanzisha oonuate kujifunza kwingi na inakuwa na makosa mengi na hivyo unahitaji elimu ya kutosha ndugu msikilizaji anayekuletea haya ni d elias kiguha mtaalamu wako wa uchumi biashara na uwekezaji siku ya leo ninakuletea jinsi unavyoweza kuanzisha kiwanda cha sabuni za maji kabla hatujasonga mbele tuombe nakushukuru mungu baba asante kwa ajili ya maarifa na hekima ambayo umemjalia mwanadamu asante kwa ajili ya ujuzi ambao umeendelea kuwaletea wanadamu asante kwa sababu ulimuumba binadamu kwa mfano wako na kwa sura yako ukatubariki tunapoendelea na mafundisho haya kwa jina la yesu amin diyo kila mtu anayetaka kuanzisha kiwanda anaweza wala mtaji sio tatizo yaani katika hiki nachokufundisha unaweza ukaanza kwa mtaji wako wa shilingi lakimoja tu yaani kwa mtaji wa shilingi lakimoja ukaanzisha kiwanda cha kutengeneza sabuni za maji hapa ninamaanisha ni sabuni za hand wash, au sabuni za kunawa kwa mikono ama sabuni za maji za usafi wa chooni au sabuni za maji za kufulia detergent au sabuni za maji za kuoshea vyombo dishwash. au sabuni za maji za kuoshea nywele za kina mama shampu au ukatengeneza uka eh, sabuni za usafi wa kusafishia vioo hivi vioo vya nyumba h eh, meza za vioo hizi ukaanzisha kiwanda hicho kidogo au ukaanzisha kiwanda cha kutengeneza sabuni za maji za kuoshea magari kwa hiyo kuna ni nyanja pana sana lakini kwa vovyote vile ukiwa na mtaji wako wa shilingi lakimoja unaweza kuanza sasa vitu muhimu ambavyo unatakiwa kuwa navyo ili uone kwamba unaweza kabisa ukaanza au mtaji mdogo kitu cha kwanza kabisa unachotakiwa kuwa nacho kusongea ugari huu mwiko utakusaidia kukoroga wakati unachanganya kemikali na maji cha pili unachotakiwa kuwa nacho ni plastic ndoo ya pasti hii ya lita ishirini halafu cha tatu unachotakiwa kuwa nacho ni maji cha nne unachotakiwa kuwa nacho ni kemikali hizi kemikali zinanunuliwa kutoka kwenye maduka yanayouza bidhaa za wajasiriamali halafu unatakiwa kuwa na vipimo vya ph kwa sababu lazima uakikisha kwamba kila eh, sabuni ya maji unayotengeneza basi unaipima ili eh, ki viwango vinavyotakiwa ikizidi ph ikizidimaanake ni kamba italeta madhara kwa binadamu kwa hiyo eh, ukienda kusoma utaelewa vizuri zaidi na hizi ph ni za karatasi tu auza kwenye maduka hayo lakini pia unatakiwa kuwa na vifungashio kwenye maduka ya wajasiriamali unatakiwa kuwa na stika e, lazima uende kwa designer, stika itakayoonyesha a yako itakayoonyesha jina uh, anwani yako na ni kitu gani ambacho umeweka kwenye kifungashio alafu unatakiwa kuwa na mavazi maalum uh, hizi kemikali zina madhara kwa afya ya binadamu kwa hiyo lazima wakati unapotengeneza unapotengenezahili sabuni uhakikisha kwamba umevaa mavazi maalum kwa maana ya yale yanayokubalika viwandani halafu uwe na gloves, uwe na miwani e, kwa ile miwani mipana ya macho, kathuru, e, macho yako. Sio hii ya, ya macho e, kemikali sio viwandani kuwa alafu ue nauena mwaninmamomeanmwanmaalumndnuna ambazo zinahusika na kuzuia nmvuke e, kuto kuingia mdomoni kwako ukishakuwa na vitu hivyo ambavyo nimevitaja hapo unaweza kabisa kuanzisha kiwanda chako kidogo cha kutengeneza sabuni za maji cha msingi kuliko yote unatakiwa uwe umesoma kama hujasoma basi uwe na mtaalamu kienda pale veta vijana waliomaliza vyuo pale We, wako wengi sana dit au vyuo nds azma kuna watu wengi ambao wamemaliza hizi ozi kwa hiyo au unaweza ukaenda ukasoma sido mm? mahali pale ambapo wajasiriamali wadogo wadogo wanafundishwa ni kozi ya siku tano tu nasoma kwa muda wa siku tano basi unapata ujuzi na unaweza ukahutumia kuanza na kadi utakavyoendelea basi maanaake ni kwamba mungu atakusaidia na utaweza kuendesha kiwanda chako bila matatizo yoyote kwa hiyo kwa mtaji huo mdogo kabisa unaweza kuanza hata ukazalisha lita kumi za sabuni za maji au ukazalisha lita kumi za nsh uukazalisha lita kumi za hampo au ukazalisha lita kumi za au cha muhimu ni kwamba upate elimu hmm? upate elimu ambayo inahusika na mambo ya uchanganyaji wa kemikali elimu ni maarifa maanake ni kwamba unakwenda kwenye taasisi zinazohusika au unampata mwalimu na walimu wapo ukiwahitaji basi wasiliana na mimi nitakupatia namba za walimu ambao wanaweza kukufundisha kabisa na ukaelewa na wanafundisha kwa gharama ndogo tu shilingi ef hs mpaka shilingi lakimoja kwa item ambazo unataka kutengeneza kwa hiyo nataka kuambia kwamba matumizi ya sabuni za maji yanaongezeka sana siku hizi watu wanaendelea kujua umuhimu wa kutumia sabuni za kunawa hasa wakati wa gonjwa hili la korona eh, unaweza kabisa ukaanzisha kimojawapo kati ya hicho au ukajikita katika kutengeneza sabuni za kunawa kwa mikono hmm. sikuhizi watu wanapenda wana, wana, wana, wana usafi wa vyoo eh, miji mingi unakuta ina sabuni za usafi wa wachooo ni ambazo hizi sabuni zinaua wadudu na nakusababisha choo chako kiwe katika mazingira yaliyo bora unaweza ukajikita kwenye kutengeneza unaweza ukajikita kwenye kutengeneza sabuni za kufua na mama mmoja ambaye my anashughulika na sabuni sabuni hizi hizi za maji za za za maji maji chooni na na kufua maisha yake anaenda nilikwenda sabun z na anaendesha maisha yake kwa hizi sabuni lakini pia jua kwamba kuna soko kubwa sana la shampu eh, akinamama wanapenda kuosha nywele naanapoosha nywele lazima atumie shampu hiyo unaweza ukajikita katika kuanzisha kiwanda chako kidogo cha shampu ukiwa mjasiriamali mdogo lakini ukiwa mjasiriamali mkubwa basi unanunua mashine kuna mashine ambazo zinatumika kukorogea zisabuni. kwa sababu kasabau sabuni zinatakiwa zikoroge kwa muda mrefu sana zaidi ya masaa mawili unakoroga kama ni mwiko unatumia mwiko unakoroga unakoroga iweze kuchanganyika vizuri katika, yani iwe kitu kimoja si ikajitenga e, maji pamoja na kemikali kwahiyo ukiwa na uwezo unanua mashina ambazo zinauzwa tu shilingi ya e, zinauzaigakizm i rangi kwa hiyo ndugu msikilizaji hiki ni kitu ambacho unakiweza kabisa yaani unaweza kabisa kuanzisha kiwanda cha sabuni za maji na maisha yako yakaenda yanayohitajika ndiyo hayo niliyokuambia ambayo nimekusomea tayari na mimi kazi yangu ni kukuonyesha fursa mimi kazi yangu nikukuonyesha ni kuku, ni kwamba unaweza nikukutia moyo halafu wewe mwenyewe sasa unaweza kwenda kufuatilia moja ukaenda kupata elimu eh? ukishakuwa mkubwa unahitaji kupata vibali vya serikali mahali popote ulipo katika nchi yote ilipo unahitaji kwenda kupata vibali vya serikali kwa sababu unatumia kemikali lazima bidhaa zako ziwe zimepimwa na zimethibitishwa lakini kwa wajasiriamali wadogo hasa katika nchi yetu ya tanzania bado wanaruhusiwa kuendelea kufanya hizi shughuli kama umepata mafunzo kutoka katika sido ukapata mafunzo kutoka mkemia mkuu wa serikali juu ya matumizi sahihi na salama ya kemikali hii biashara ya kiwanda cha kutengeneza sabuni za maji inahitaji umakini kwa sababu kemikali hizi zina madhara kwa binadamu na kwa hivyo zinaweza kakuletea madhara wewe mwenyewe au zikaleta madhara kwa watu unaoishi nao kwa hiyo kama ukiamua kuanzisha ka kiwanda kadogo nyumbani upenuni mwa nyumba yako lazima uhakikishe ya kwamba una mahali salama pa kuhifadhi hizi kemikali lazima uhakikishe ya kwamba una utaalamu na ujuzi wa kuweza kutumia hizi kemikali kwa sababu hizi kemikali zinaleta madhara kwa afya za watu kwa afya ya wanyama kwa mazingira kwa hiyo inahitaji umakini wa hali ya juu sana na ndio maana nimesema kabla hujaanza kazi hii nenda ukasome eh. sitakutajia ni kemikali za aina gani utakaakenda kununua lakini ukikutana na mwalimu atakufundisha ni kemikali kama za aina tano ama sita hiv ambayo zote zinapatikana kwa ujazo wa kuanzia nusu lita kwa ujazo wa kwenda mpaka lita moja yani unaweza uka, ukaenda ukasoma ukafundishwa ukapata ukapata elimu ya kutosha ufahamu wa kutosha ukawatembelea hata wajasiriamali wenzako ukaona namna wanavyofanya na unajua kuna pia ya whatsapp ambayo yameanzishwa eh, ambayo yana wajasiriamali hawa unaona ukipenda unaweza kujiunga hapo na ukajifunza ukaana wenzako wanafanya nini na maisha yako yakawenda kazi yangu ilikuwa ni ya kwamba unaweza kunyanyua maisha yako kwa kuanzisha kiwanda cha sabuni za maji kumbuka mada yetu ni maisha yenye nguvu za kiuchumi popote ulipo katika afrika unaweza kuanzisha kiwanda hiki hata kama huko ulaya eh, unafuata taratibu zile zinazotakiwa unakamtaji kako unaweza kuanza ukiwa mdogo e? alafu baadaye ukakuwa na ukawa mkubwa inategemaa na mazingira ya mahali ulipo kama yanakuruhusu kutengeneza kitu kama hiki na kusisitizia kemikali ni hatari kwa afya kwa hiyo lazima uakikisha kwamba umepata elimu sahihi na unafata zile taratibu ambazo zinatakiwa ili uweze kujenga uchumi wa maisha yako yenye nguvu ndugu msikilizaji kwa leo nakomea hapo nilichokuonyesha leo ni fursa iliyopo ya sabuni za maji na kwamba unaweza kuanzisha kiwanda cha sabuni za maji ubarikiwe sana bwana akupe neema na akuzidishie nguvu unapotafakari kuingia katika hiyo biashara asante karibu sana ndugu msikilizaji katika kipindi ukipendacho kipindi kinachozungumzia juu ya maisha yenye nguvu za kiuchumi ni mapenzi ya mungu na ni mapenzi yangu kwamba uweze kumiliki uchumi wenye nguvu uweze kuwa na uwezo wa kujenga nyumba yako mwenyewe uweze kuwa na uwezo wa kuendesha gari uweze kuwa na uwezo wa kuajiri watu wengine uweze kuwa na uwezo wa kutoa zaka na sadaka uweze kuwa na uwezo wa kuchangia katika uchumi wa taifa lako kwa njia ya kulipa kodi hapo utaitwa una maisha yenye nguvu za uchumi kumbuka uchumi unahusisha uzalishaji pamoja na mzunguko wa pesa na manunuzi eh, ya bidhaa kwa hiyo ukisikia wanasema ya kwamba fulani ana uchumi mbaya au nchi fulani ina uchumi mbaya maana yake uzalishaji umepungua na mzunguko wa pesa umepungua kwa hiyo ndugu msikilizaji nakuletea haya ili kukufundisha ili uchumi wako ukapate kuwa imara ili uwe baraka kwa mataifa anayekuletea haya ni d elias kiguha kabla hatujasonga mbele tuombe asante mungu wangu na baba ushemala pajuu mbinguni jina lako takatifu sana likutukuzwe ukawe pamoja nasi katika kipindi ki kwa jina la yesu amina ndiyo kwa nini huwe na maisha yenye nguvu za uchumi uwe na maisha yenye nguvu za uchumi kwa sababu ndiyo mpango wa mungu mungu alikuumba kwa mfano wake na kwa sura yake na kila mali zilizomo duniani ni mali ya mungu wewe ni mtoto wa mungu na kwa kuwa wewe ni mtoto wa mungu na mungu wetu ndiye mfalume wetu basi wewe ni mrithi wa mali za mungu kwa hiyo unastahili kabisa kuwa na maisha yenye nguvu za kiuchumi ili ukawe baraka kwa mataifa nimekuletea kipindi hiki kwa sababu nia yangu na nia ya waandalizi wa wa, wa wa wa wa mkutano huu ni kwamba ukapate kubarikiwa na mungu mwenyewe aliahidi ya kwamba atakubariki mashambani atakubariki na mjini nimekuwa nikileta mada mbalimbali mbali ambapo nilianzia kwenye kilimo nikaja kwenye ufugaji sasa niko kwenye viwanda na ninakuletea viwanda ambavyo unaweza kuanzisha bila mashine unajua kuna watu wengine wakisikia habari za kiwanda wanaanza kuogopa na kutetemeka lakini unaweza ukaanzisha kiwanda kikiwa kidogo na baadaye kikawa kikubwa juzi tuliangazia juu ya kuanzisha kiwanda cha vipodozi kwamba unaweza kabisa kuanzisha kiwanda cha vipodozi nyumbani kwako jana nikazungumzia juu ya habari ya kuanzisha kiwanda cha sabuni za maji ntukaona ya kwamba hizi sabuni za maji za, kuoge, za kunawia mikono hand wash. kuna sabuni za maji za kufulia detergent. kuna sabuni za maji za usafi wa chooni kuna sabuni za maji za kuogea kuna sabuni za maji za kuoshea magari hizo zote nilizifundisha jana sasa somo la leo nakuletea namna ya kuanzisha kiwanda kidogo cha sabuni za vipande kiwanda cha sabuni za vipande wote mnajua kwamba sabuni ni moja kati ya bidhaa ambazo zina mzunguko na kila mji ukienda utakuta kuna sabuni sabuni za vipande zinatumika sana na watu wa hali ya chini ambao ndio wengi katika nchi zetu za afrika mashariki na kati kwa hiyo sabuni za vipande ni moja kati ya biashara ambayo huwa haifi kwa sababu kadri watu wanavyozidi kuongezeka mahitaji ya sabuni yanaongezeka kila mahali sabuni inatumika tangu nyumbani hadi maofisini hadi katika mashule hadi katika jamii zote hata ukienda ikulu utaikuta sabuni ipo kama kuna mmoja kati ya vitu ambavyo ni rahisi sana kuanzisha ni hiki kiwanda cha sabuni za vipande kwa hiyo nianze kwa kukutia moyo unaweza kuanzisha kiwanda cha sabuni za vipande hizi sabuni za magadi au sabuni za mawingu Nahisi, au nadhani ya kwamba mmewahi kuziona sabuni hizi akina mama mnazifahamu hizi sabuni zina povu jingi na zina haziishi mapema kwa hiyo nataka kukufundisha ukipenda uweze kuanzisha kiwanda hiki na uweze kuendesha maisha yako uanzishe kikiwa kidogo hatimaye kikawe kikubwa kikaweze kufika hadi katika mipaka ya mataifa mengine kiweze kuvuka taifa lako na kwenda kuuza nchi za nje sabuni yoyote ukiisikia vipande au sabuni ya mche yoyote ukiisikia bezi yake ni mafuta mafuta na tunatumia zaidi mafuta ya mimea kwa sababu yanapatikana kwa wingi na bei inakuwa ni rahisi kwa hiyo sabuni nyingi hizi unaweza ukatengenezea mafuta ya mimea ya aina yoyote unaweza ukatengenezea mafuta ya mawese au unaweza ukatumia mafuta ya karanga au unaweza ukatumia mafuta ya ufuta au unaweza ukatumia mafuta ya arovera au unaweza ukatumia mafuta ya alizeti sasa kinachosababisha watu wengi wanatumia mafuta ya mawese ni kwa sababu mafuta ya mawese yana bei nafuu na, na hivyo sabuni zinaweza kuhuzika na kuwafikia watu wengi ukiamua kutumia kwa mfano mafuta ya ufuta sabuni itakuwa na bei gali sana ni watu wachache watakaonunua kwa hiyo sabuni hizi besi yake ni mafuta ya mawese na haya mawese yanatoa mafuta ya aina mbili mchikichi inatoa mafuta ya aina mbili moja inatoa mafuta ya mawese ambayo yanatokana na nyama ile ya mbegu ya tunda lile la mbegu kuna mafuta ya misi ambayo yanatoka ndani ya mbegu kwa hiyo anapata mafuta mara mbili kwenye mchikichi mafuta ya mawese ambayo yanatokana na nyama ile ya kwenye mbegu ya kwenye tunda lile la mbegu halafu napata mafuta kutoka kwenye mbegu yenyewe yani ndani ya mbegu yenyewe kwa hiyo ili kuanzisha kiwanda kidogo cha kutengeneza sabuni za mawingu eh, unabidi upate mafuta ya mise ambayo yanatoka kwenye mbegu ile inayotoka kwenye mchikichi halafu unatakiwa uwe na castkisoda hii ni kemikali inayotumika kwa ajili ya kugandisha sabuni sabuni a aena yoyote utakayoiona ili unayoogea wewe unayofulia itakuwa ostksoda imetumika castksoda ni kemikali hatarishi na kwa hivyo inatakiwa kuwa na maji mfuko wa kilo i5 unaweka maji lita 60 halafu ndio utakayotumia kwa ajili ya kugandisha hii sabuni lakini pia unahitaji rangi nadhani zile sabuni za mawingu mawng na eh? kwa hiyo lazima uwe na rangi na mara nyingi na, ni rangi ya wengine wanaziita sabuni za magadi inatakiwa uwe na mwiko au mpini wa kukorogea kutegemeana na wingi wa sabuni unayotengeneza iataiwa na diaba au ndoo inatakiwa na moldi yaan umbo ambalo utamwaga ule mchanganyiko wako unatakiwa uwe na waya utakaotumia kuukata baada ya sabuni yako kuganda unatakiwa na vibao vya vyaaz mbalimbali vitu hivi vyote ukienda sido hmm? kwenye lile shirika la viwanda vidogo vidogo watakuelekeza mahali unapoweza kununua hivyo vifaa kwa hyo ndugu msikilizaji hayo ndio mahitaji ili uweze kuanzisha hicho kiwanda umeona mahitaji hayo ni vitu vya kawaida ambavyo vinapatikana katika taifa lako yaani mafuta ya mise rangi pafyumu diaba mpini hivyo ni vitu ambavyo vinapatikana kitu pekee hapo kinachotoka nje ni niastkisoda ndio inaotoka nje lakini vingine vyote viko ndani ya nchi kwahio wanaona kwamba ni rahisi kuanzisha iki kiwanda na katika vitu vilivyokutajia hakuna mashine wengi huo wanashindwa kuanzisha viwanda kwa sababu wanadhani ya kwamba mashine ni bei kubwa lakini sasa mimi nimekuletea somo ambalo unaweza ukaanzisha kiwanda chako cha sabuni kwa kutumia vitu vya kawaida ambavyo vingine tayari unavyo ndugu msikilizaji kwa hiyo kinachofanyika ni kuchukua yale mafuta ya mise unachanganya na kausi kisoda kwa vipimo maalum na hapa nataka nikutie moyo ya kwamba itabidi uende ukasome sido au ukasome veta kwenye mamlaka zinazofundisha wajasiriamali juu ya utengenezaji wa sabuni mimi nimekupa tu vitu unavyotakiwa kuwa navyo lakini formula tafadhali inaenda ukasome kwa sababu ukienda kusoma unafundishwa pamoja na madhara ya kemikali unafundishwa namna ya kubrandi vitu vyako utafundishwa namna ya kuanzisha biashara kwa hiyo mimi hapa nakupa tu wazo na njia ya jumla lakini ukitaka uelewe vizuri zaidi tafadhali inaenda ukajifunze kwa hivyo basi ili uweze kutengeneza hii sabuni ya mawingu unahitaji mafuta ya mise na kaustkisod ambazo unazichanganya pamoja kwa kutumia mwiko au mpini wa jembe zikishachanganyika unaweka rangi alafu ukisaweka rangi unaweza kuweka fy halafu huo un, mchanganyiko wote unaumwaga kwenye kwenyed alafu unausubiri ukauke kwa muda wa masaa 18 baada ya hapo unakata na waya miche yako unapata miche unaingiza sokoni umeona ilivyo rahisi hivyo ndivyo sabuni unazotumia zinavyotengenezwa za vipande lakini pia unaweza ukawa na kiwanda katika sehemu hiyo hiyo cha kutengeneza sabuni za miche za kufulia sabuni hizi kama za jamaa sabuni hizi kama za family utaratibu ni huo huo kwamba unatakiwa uwe na mafuta ya mawese na mafuta ya mise kumbuka nilikwambia kwamba kuna mafuta ya mawese ambayo yanatokana na nyama ile ya tunda la mchikichi na kuna mafuta ya mise yanayotokana na mbegu ayo mafuta ya mise yanatumika kama povu kama chanzo cha povu kwa hiyo sabuni yoyote unayoitumia ya kipande lazima iwe na kiasi fulani cha mafuta ya haya ya mise kwa mfano kama unataka kutengeneza lita zako miamoja za mafuta unataka kutengeneza sabuni kwa kutumia lita miamoja za mafuta utakachokifanya utachukua madumu manne nakupa tu mfano utachukua, utachukua madumu manne ya mafuta ya mawese utatumia kama bezi alafu utatumia dumu moja la mafuta ya mise kwa ajili ya povu alafu utakuwa na aust kisoda kama dumu moja ambalo itakuwa imeyoishwa tayari na maji alafu utaichanganya pamoja na kuiweka kwenye mashine kwa hiyo kuna viwanda vya ena mbili navyokufundisha kiwanda cha kwanza ni kile ambacho hautumii mashine ambacho kinatengeneza sabuni za mawingu lakini hiki kiwanda cha pili ambacho utabidi utumie mashine kwa ajili ya kupika hiyo sabuni maana sabuni hii ya pili lazima ipikwe hii miche ya kawaida kama miche hii ya jamaa kama miche hii ya family kama hizi sabuni za kuogea huwa zinapikwa kwa hiyo kuna mitambo maalum ambayo inapatikana pia sido ambayo inatumika kwa ajili ya kupika hizi sabuni lakini formula ni tofauti tofauti kwa hiyo ndugu msikilizaji ukitaka kupata mafunzo kamili naenda kasome mimi nimekupa tu wazo lakini nataka enda kusoma ili uweze kupata ujuzi kamili wa kutengeneza sabuni za vipande ni kazi ambayo ni rahisi unaweza ku, kuifanya kabisa najua huenda wengi hasa vijana wamekuwa wakihangaika na vyeti vyao wanatafuta ajira kuajiliwa lakini unaweza ukajiajiri mwenyewe kwa kuanzisha kiwanda cha sabuni ndugu msikilizaji unaweza pia kuanzisha kiwanda chako cha sabuni za kuogea kwa kutumia formula tofauti formula za kutengeneza sabuni ziko zaidi ya mia sita ni nyingi kwa hiyo inategemeana mwalimu gani kakufundisha kila mwalimu ana fomula yake lakini bei ya fomula ni kwamba lazima uwe na mafuta ya mawese uwe na mafuta ya mise uwe na kemikali ya kastkisoda yio fomula itategemeana unaweka mise ngapi unaweka mawese ngapi unaweka astkisoda ngapi vitu vingine vya jumla lazima uwe na rangi lazima uwe na arfyum vitu kama hivyo na kuna vionjo mbalimbali pia unaweza ukaongezea ndugu msikilizaji mpaka hapo natumaini ya kwamba utakuwa umepata wazo mimi nimekupa wazo namna na unavyoweza kuanzisha kiwanda cha sabuni za vipande na kwa kuhitimisha nirudie tena kwa kusisitiza kwamba kiwanda cha sabuni za vipande kuna kiwanda ambacho hakitumii mashine unahitaji mafuta ya mise unahitaji na maji unahitaji na tsda muhimu lakini pia kiwanda cha pili ambacho unahitaji kutumia mashine maana hii lazima upike sabuni zako pia unahitaji mafuta ya mise unahitaji na mafuta ya mawese unahitaji na kaustkisoda unahitaji na mashine kwa ajili ya kupika hizo sabuni hit- baada ya kuwa umeshazipika unazianika zikisha hivyo nazianika baada ya kuzianika unahitaji mashine nyingine ya pili ambayo itahusika na kutoa tambi na kutengeneza umbo la mche ndugu msikilizaji mpaka hapo naamini utakuwa umeelewa lakini mimi nimekupa tu wazo naenda ukasome ili ujue njia sahihi za kuweza kuanzisha kiwanda cha sabuni za vipande sabuni za vipande mzunguko wake ni mkubwa na zinatija mungu akubariki sana asante karibu sana ndugu msikilizaji katika kipindi chako ukipendacho cha ujasiriamali anayekuletea kipindi hiki ni elias kiguha ambaye ni mtaalamu wa uchumi ujasiriamali uwekezaji pamoja na biashara tangu nimeanza mfululizo wa vipindi hivi nimekuwa nikikuletea mada mbalimbali mbali. ambazo zinalenga katika kutaka kunyanyua uchumi wako mwenyezi mungu ameahidi baraka kwa watu wake ya kwamba atatubariki mashambani atatubariki mjini atatubariki katika viwanda na katika maeneo yote ambayo mikono yetu itashika kufanya kazi endapo tutadumu kuwa waaminifu kwake na kwa hivyo basi mimi ninakuletea tu mifano michache ya sehemu ambazo kwazo unaweza kuwekeza nilianza vipindi hivi kwa kukuonyesha kwamba mjasiriamali ni mtu wa aina gani na nikaeleza ya kwamba mjasiriamali ni mtu ambaye ana msukumo wa kutoka moyoni wa kutatua matatizo ya watu ni mtu ambaye anaangalia fursa na kugeuza fursa kuwa faida kwa maana kwa kutengeneza vitu ambavyo atahudumia watu alafu watu watamlipa pesa kwa hiyo tukasema kwamba mjasiriamali ni mtu ana maono narudia neno hili mara kwa mara ili likapate kukaa kwenye akili yako hujua kwamba mjasiria ni mtu wa namna gani katika mfululizo wa masomo yangu sasa niko kwenye mfululizo wa masomo ya viwanda ndugu msikilizaji ningependa uwe mmiliki wa kiwanda na ndio maana nimeanza na viwanda vidogo vidogo ambavyo vinaweza vikaanzishwa nyumbani nikijua kabisa ya kwamba viwanda vinavyoanzishwa kwenye backyard mimi nimetembea kule china viwanda vingi ambazo vinatengeneza bidhaa zinazokuja kuuzwa nchi za afrika ni viwanda vinavyotengenezwa kwenye backyard yaani kwenye ua wa nyumbani na kwenye ua wa nyumbani nilianza na kukuonyesha kwamba unaweza ukatengeneza kiwanda cha sabuni za maji ambacho sabuni za maji unahitaji tu uwe na elimu ya kemikali unahitaji ununue kemikali alafu unahitaji uwe na maji na vyombo unahitaji uwe na plastiki au diaba au pipa la plastiki uwe na mwiko basi kisha baada ya hapo unachanganya yale madawa unachanganya na maji halafu unachukua sabuni yako unaweka kwenye unaweka lebo unaingiza sokoni kuuza na mimi ndugu msikilizaji ninafanya hivyo na tayari nimeanza kuingiza sokoni sabuni zangu za maji na wamezipenda na sijatumia mashine nimetumia tu mikono lakini somo langu la pili nikakuonyesha kwamba pia unaweza kuanzisha kiwanda cha sabuni baridi sabuni hizi za vipande kuna mifumo miwili ya kuzitengeneza kuna mfumo wa sabuni baridi wengi mnaziita zile sabuni za mawingu ambazo akina mama wengi wanazipenda maana zina povu jingi na haziishi mapema zile ni sabuni baridi na unachohitaji kuanzisha kiwanda cha sabuni hizo baridi au sabuni za mawingu unahitaji kuwa na mafuta ya mise unahitaji kuwa na kemikali ya kausti kisoda unahitaji kuwa na ndoo au na diaba na mwiko wa kukorogea na unahitaji kuwa na umbo au moldi ambayo baada ya kukoroga ule mchanganyiko wako utaimwaga kwenye hiyo moldi na kusubiri ikauke kwa muda wa masaa 18 hadi ishiin kisha utaikata na kuiingiza sokoni ndugu msikilizaji mpaka hapo endapo nataka kuanzisha kiwanda nina hakika unaweza leo ninakuletea somo la kiwanda cha mafuta ya mgando mafuta ambayo tumekuwa tukijipaka tangu wa tukiwa watoto mafuta aina ya vaseli mafuta aina ya petrolia mjeli au mafuta ya mgando ambayo yanatumia mafuta ya mimea ili uweze kuanzisha kiwanda cha mafuta ya mgando unahitaji kuwa na vitu vifuatavyo moja unatakiwa kuwa na elimu sahihi ya kuchanganya kemikali zinazohusika na mafuta ya mgando kwao namba moja ni elimu kamili namba mbili unahitaji kuwa na kemikali zenyewe zinazotumika kutengeneza mafuta ya mgando ambazo ni white oil au unaweza kuwa na mafuta ya alizeti au unaweza kuwa na mafuta ya mise au unaweza kuwa na mafuta ya nazi au unaweza kuwa na olive oil au unaweza kutumia mafuta ya avocado mafuta yoyote yale ya mimea au haya yanayotokana na mn basi unaweza ukayatumia kama besi ya kutengeneza mafuta yako ya mgando halafu kemikali inayotumika kwenye kuyagandisha inaitwa jamii ya ax jamii ya wax. axi kuna microax halafu kuna parafinax halafu kuna bax kwa hiyo unaweza ukatumia mojawapo au ukatumia zote katika kiwango cha mchanganyiko kidogo kidogo lakini pia unahitaji kuwa na nafyu kwenye upande wa vifaa unahitaji kuwa na jiko kwa sababu itabidi uchemshe mrax au bax au paraix hiyo lazima uichemshi lakini pia utahitaji kuwa na jiko ili uweze kuchanganya pamoja hizo waxi pamoja na witoil au na mafuta ulio nae. utahitaji parfyum na pengine pia utahitaji rangi hivyo ndivyo vifaa unavyovihitaji mpaka hapo ndugu mtangazaji unaona kabisa kwamba unaweza kumiliki kiwanda nyumbani kwako ukisha kwa na hivyo vitu unahitaji vifungashio vifungashio ambavyo unakwenda unanunua madukani kwenye maduka yanayouza vifungashio ukanunua vikopo alafu ukaenda kwa watu wanaweza kukudsainia stika na brandi yako ukaja ukabandika ukaingiza sokoni rahisi tu namna hiyo kwa nini mpaka sasa unashindwa kuwa na kiwanda maanayake ni kwamba hujaamua lakini ukiamua unaweza kumiliki kiwanda na soko la mafuta mgando ni kubwa ni kubwa ni kubwa halijajitosheleza na kamwa haliwezi kujaa kwa sababu ni mafuta ambayo kila mtu anayatumia huenda hata na naweye pia unatumia mafuta ya mgando au petrol ya mjeli au l mafuta haya unapotaka kuyatengeneza moja unawasha jiko ukiwasha jiko unaweka kwanzax aux au wax au wax maana haya huwa ni mkemikali iliyoganda kwa hiyo unaichemsha kwanza ili ipate kuchemka ikishachemka inakuwa majimaji unawekai ukishaweka au ukiweka mafuta ya nazi au ukiweka mafuta ya olive oil kutegemea ni aina gani ya mafuta unayotaka kutumia kumbuka ya kwamba mafuta yanatakiwa ya aina moja tu huwezi kuchanganya kwa mfano kwamfano na nazi hapana kama ni mafuta ya mise unatumia tu mafuta ya mse kama ni nazi unatumia nazi yenyewe au unaweza ukaweka katika mfumo ambao hautasababisha ikuletee gharama ikawa ni kubwa ndugu msikilizaji ukishachanganya hivyo vitu hatimaye utaweka pafyumu yako kulingana na harufu ambayo utaona inafaa halafu kisha ukipenda unaweza kuyaacha yakawa meupe au ukaweka pafyumu kulingana na unavyopenda baada ya hapo unayaipua unayaacha yanapoa halafu unamimina kwenye vikopo halafu unasubiri vinapoa unayafunika una, unaweka lebo yako unaingiza sokoni lakini pia kuna vikorombwezo vingine ambavyo unaweza kuviongeza kutegemeana na mahitaji ya ubora nilikufundisha ya kwamba kwenye habari ya viwanda mwalimu hata kufundisha mambo yote mambo mengine utajiongeza wewe mwenyewe kwa ubunifu wako ama kwa kufanya majaribio au kwa kusoma unaweza kuaongeza poaax au lanolin au mlonge au ukaongeza avokado au ukaongeza vitu vingine ambavyo itasababisha mafuta yako yawe bora zaidi kuliko mengine na pia unaweza kuongeza itamin e ili iweze kusaidia ngozi kwa hiyo mpaka hapo umeona jinsi ilivyo rahisi katika kuanzisha kiwanda cha mafuta ya mgando mafuta haya inabidi huzalishe kwa wingi ili uweze kujipatia faida lazima wahakikisha ya kwamba kiwanda kinazalisha kwa wingi wajasiriamali wengi huwa wanashindwa kupiga hatua kwa sababu nakuta wanazalisha kidogo ndugu msikilizaji mpaka hapo umeona ya kwamba ni mahitaji machache mno ambayo yanahusika na mafuta ya mgando kwa kukuonyesha umuhimu wake ninarudia tena naomba unisikilize kwa makini mahitaji katika kutengeneza mafuta ya mgando ya kujipaka ambayo yanajulikana kwa jina la etrmjeli au l yanahitaji mahitaji machache tunayo sio mengi nimesema namba moja lazima uwe na elimu maana ake ni kwamba lazima uende usome au mtafute mwalimu anayejua ujuzi huo akufundishe na kama unania nipigie simu nitakupa namba za simu za mwalimu ambaye atakufundisha uweze kutengeneza mafuta yako ya mgando uingize sokoni uuze kwa hiyo unahitaji kuwa na elimu namba mbili unahitaji kuwa na bezi ya kemikali unatakayotumia unaweza kutumia mafuta ya white yail au mafuta ya mise au mafuta ya nazi au mafuta ya, line, ya lizeti au mafuta ya avokado yoyote utakayoona yanakufaa na nikasema ya kwamba kuna baadhi ya mafuta bei yake ni kubwa kwa mfano mafuta ya nazi mafuta ya olive oil mafuta ya mise hayo bei yake ni kubwa kwa hiyo ukiyatumia hiyo kama bezi manakini kwamba mafuta yako lazima uuze kwa bei kubwa lakini kama unataka kuteka soko la chini la watu wa kawaida utalazimika kutumia white oil alafu utatumia na micro wax au ukatumia bax au ukatumia parafiax au ukaweka vyote hivyo waxi hizo zote tatu kwa kiwango kidogo kidogo unahitaji kuwa na parfyum unahitaji kuwa na rangi ukipenda baada ya hapo unahitaji kuwa tu na vikopo na unahitaji kuwa na stika basi tayari bidhaa yako una uwezo wa kwenda kuiuza sokoni ndugu msikilizaji kumiliki kiwanda ni akili wala sio fedha nyingi kumiliki kiwanda ni ubunifu na wala sio uwezo mkubwa unaweza kuanza kidogo kulingana na hali uliyo nayo mara nyingi sana nimekazia kuanza kidogo kwa sababu unapoanza kidogo ukikosea hasara haiwi kubwa ukianzisha kiwanda kikubwa na kama huna ujuzi wa kutosha ukikosea na ukapata hasara anguko linaweza kuwa kubwa sana maana nakushauri ukitaka kuanza anza kidogo bila mashine fanya majaribio kadhaa ingia sokoni kadri unavyoingia sokoni unavyokutana na wateja utakapokutana na challenge unazidi kujiongeza na hatimaye ukiona umefaulu unaanza kununua mashine na ukitaka kutumia mashine hizi zinapatikana tu za sido kwa shilingi milioni moja lakitano mpaka milioni moja lakinane unaweza kupata mashine ambayo inachemsha na ambayo inakoroga ndugu msikilizaji ningependa uwe mmoja kati ya wamiliki wa viwanda hivi karibuni na ndiyo maana ninakupa siri za kwangu mwenyewe ili kusudi uweze kufanikiwa hivyo basi chukua hatua hata kiwanda cha kutengeneza mafuta ya mgando tukikushindi ndugu msikilizaji chukua hatua tengeneza mafuta ya mgando yaingize sokoni na uzuri wa hiki kiwanda hata kama ni mfanyakazi unaweza kukianzisha na ukatumia masaa yako ya baada ya kazi hata kama una majukumu mengine tofauti bado unaweza kuanzisha kiwanda hiki na ukatumia muda wako wa ziada katika kutengeneza mafuta na kuandaa timu yako ya au timu yako ya masoko wakayaingiza sokoni mpaka hapo mungu akubariki sana naendelea kuchukua maamuzi endelea kuchukua hatua ili uweze kumiliki kiwanda cha mafuta ya mgando bwana kubarik