Natural remedies. Natural remedies ni katika nutrition and lifestyle kutoka kwa hesperans deodate kilonzo nutritionist kutoka maisha and lifestyle dar salaam tanzania natural remedy ni toleo jipya ambalo tutakwenda nalo sambamba ninakosa neno sahihi lakini nilivyokuwa ninachunguza kuangalia remedy nikaona ziko tafsiri tofauti tofauti lakini nikichanganya na natural remedy ninakosa maneno mawili ya kiswahili maana sitaki kuita ni tiba asili natural remedy nimeona kuna maneno tofauti tofauti katika hizi lugha zetu yanayotumika kuna neno habo medicine sasa hiyo ni sehemu ya hizo natural remedy lakini pia nimeona kuna maneno yanayotumika kama traditional medicine sasa hicho ninachotaka kukizungumzia kiko huko ndani ya traditional medicine lakini sio not necessarily traditional medicine kwa sababu medicine ina vipengere vyake ambavyo sitaingia na hivyo havitanihusu kwa hiyo ninatafuta namna nzuri ya ya neno natural remedies niliyodhamiria ambayo ndiyo tutakayotembelea katika masomo haya na kiuhakika yale nitakayozungumzia nitabakia tu kwenye kwa sababu mimi ni nutritionist mtaalamu wa chakula na lishe nitabakia katika vile vitu ambavyo ni nutritional remedies na natural remedies ambazo ni natural manipulation ya kitu fulani kwa ajili ya kumsaidia na kurelive hali fulani ya uh, ya maumivu au ya kuleta uh, unafuu katika hali fulani ambayo imetokea ya ugonjwa kwa hiyo katika masomo haya yote ya uh, natural remedies tutavizungumzia vitu vya asili ambavyo vimekuwa vikitumika katika kusaidia hali fulani za afya za kuboresha afya za kuleta ahueni mwilini za kuleta furaha mwilini zilizotumika katika kuboresha nguvu za ubongo zilizotumika katika kusaidia vitu fulani fulani ambavyo vilikuwa kasoro katika huu mwili na hivyo vitu ambavyo tutavileta katika natural vitakuwa ni vitu ambavyo havikinzani na imani yetu kwa mungu kwa hiyo tutakapoleta hizi natural kwa sababu zina mtazamo tofauti lakini pia zinatendwa kitofauti Hai, hayo mambo mawili tutayazingatia kwamba vitakuwa ni mambo ya asili na kwa hiyo hakutakuwa na mambo ya mashine mashine ni mambo ya asili yani huenda ukatumia miguu au mikono au ukatumia mimea lakini mimea ambayo ni sehemu ya chakula kwa hiyo ninaweza nisivuke sana eh? ninaweza nikagusa miti ya kawaida kama ninaweza nikagusa hiyo ile ya kawaida inayofahamika lakini ni miti na vitu vya namna hiyo lakini nisivuke sana kuingia porini kwenye mizizi eh? ninaweza nikagusa mizizi kidogo mizizi ya ndulele kama ilivyotumika zamani kwenye hivi vitu vya kawaida vinavyotuzunguka lakini ninaweza nisiende ndani sana kwa watu wa mitishamba mahabist ninaweza nisiingie sana kwenye mahbst okay na ninaweza nisiingie katika sitaingia kabisa katika kuagua na kwa sababu ziko za aina nyingi traditional medicine na nimekuambia sitaingia kwenye hizo chinese practices Arabico, indians lakini kwenye kile ambacho tumekuwa tukikifanya cha kawaida ambacho hakikinzani na imani yetu hicho ndicho ambacho tutakuwa tunakizungumzia Kwenye natural remedies yena uh, na tutaanza na historia yake tuombe baba katika jina la yesu inakushukuru sana kwa sababu e ni mwema na fadhili zako zinadumu milele tuchukue tena katika hii eh, series mpya tujifunze kwa sababu vitu hivi vitatusaidia sana katika maisha yetu ya sasa na baadaye baadayetukufa jina lako katika jina la yesu amen nafikiri umeona jinsi ambavyo nimepata kigugumizi kidogo katika kuanza kukueleza nimejikanyagakanyaga hapo kidogo ili nikueleweshe ni nini tutakachokuwa tunakifanya lakini ninatamani kwa sababu ninajua kuna mambo mengi yanayofanyika na ninajua kabisa kwamba sio yote yanayoendana na biblia na ndio maana unaniona najaribu kujihami kwa namna kubwa lakini pia ninajua kuna namna fulani ambavyo uh, traditional medicine pamoja na hizi medicine kuna mahali hapo kuna mvutano kwa hiyo niko mwangalifu kweli kweli ninayfanya haya nikiwa ninajua hilo kwamba mara nyingi medicine inajaribu kudis ku watu inajaribu kuwatoa watu katika uh, hizi tiba za asili kwa madai kwamba hata kama ni hiyo mimea kwamba hakuna research ya kutosha imefanyika uh, uh, hakuna vipimo sahihi ambavyo vimefanyika na kwa hiyo imekuwa ni, ni tiba ambazo ni kama vile zina mtu anafanya patapotea fulani hivi kwa hiyo um, ziku, ziku, u, wale watu ambao wanakwenda huko kwenye traditional medicine iwe ni kwa mahab iwe ni kwa uh, watu wengine wanaotoa wa huduma zingine kwa namna tofauti vitu vya asili wamekuwa wakiangaliwa katika jicho la ushamba fulani ya uncivilized watu ambao hawajaendelea uh, watu ambao wanakuwa watu ambao wanakuwa nini lakini ninamshukuru mungu kwamba katika serikali nyingi uh, wamewatambua hawa traditional kwa namna zao na traditional zao na mazingira yao na kwa hiyo wengi wanafanya kazi wakiwa na leseni zao uh, na ni vitu ambavyo watu wengi wanaangalia nimeangalia katika historia wanasema inajivuta nyuma kabisa kama miaka 3 50 iliyopita wakiwa wanayafanya hizo hizo traditional medicine especially kama wachina na wahindi na waarabu wako na vitu vyao tiba zao za asili ambazo wamezi mpaka leo ya, kama hizo za kichina na hizo za kihindi zimekwenda um, zina mizizi mikubwa zina mizizi mikubwa na ziko zikoi na kuna kunaseh nyingi zimefanyika na na ziko documented lakini haina maana kwamba waafrika haina maana kwamba katika klte yetu ya kiafrika kumekuwa kwamba hakuna hizo traditional medicine ha, haina maana kwamba kiafrika kumekuwa hakuna vile vitu ambavyo tunavifanya vinavyoleta relif katika hali fulani za kiugonjwa viko viko vitu vimekuwa vikifanywa lakini huenda kumekuwa hakuna mtu ambaye japo kuna documents ambazo zimefanyika na kwenye african traditional medicine zipo zimekuwa documented lakini inawezekana kwamba hazijapigiwa debe sana kama hizo za kichina inawezekana kabisa kwa documented unajua huu ulimwengu una una una competition na kwa hiyo kama isipotokea kwa mfano mtu fulani ambaye yeye ana, ana, ni mwandishi na ni mtafiti ambaye anapenda kuinua vya kwao inawezekana vitu hivi vikasahaulika na vikatupwa pembeni na vikaonekana kabisa kwamba havina maana lakini kile ambacho nataka kukwambia mimi nitakachoanza nacho sio huko katika miaka elf ta na mia a ambayo um, kuna kuna watu mashuhuri madaktari wa mashuhuri wa kichina wakihindi kiarabu waki ambao wamekuwa documented mimi nitataka nikurudishe moja kwa moja katika bustani ya edeni nitataka nikurudishe huko eh, ili nikuambie kabisa kwamba ninatamani tubaki um, tubaki katika misingi yetu ya biblia na misingi ya imani misingi isiyokinzana na utaratibu wowote uliowekwa ya kisheria vitu vya kawaida ni vile vitu vya kawaida siongelei matiba ya mavitu makubwa kwa sababu kwanza kwenye, natural, kwenye hizo natural body tumeshajifunza namna ya kuondoa visababishi vya magonjwa kwa hiyo uh, hapa tunaangalia tu kwamba wenzetu walifanya nini kwa hiyo tukiangalia kutoka mwanzo uh, tunaona kwamba kuna mimea ambayo imetajwa katika biblia mimea iliyotajwa katika biblia na kwa hiyo kwenye natural remedies, tutaangalia mimea ikiwepo ni mimea porini pamoja na mimea vyakula ah, jinsi ilivyotumika kwa ajili ya kuponya na kuv magonjwa mbalimbali mbali. lakini bado nikuulize ndugu yangu kwamba ah, katika tatizo lolote na dalili zozote ambazo mwanadamu anazisikia usikubali kwenda kipofu katika ulimwengu wenye teknolojia usikubali kwenda kwa hisia ukasema kwa sababu inaumwa na kichwa huenda ni malaria kwa hiyo ngoja niende nikanywe kitu fulani kinachotumika katika malaria ndiyo zipo hab zinazotumika katika malaria lakini sio kila kichwa ni malaria kwa hiyo kwa sababu tunaishi katika ulimwengu wenye teknoloji wenye vipimo na tuko na mahospitali tuko na maabara tuko na madokta ambao watakuwepo pale angalau katika ngazi hizi unaweza ukaona kwamba mwili wangu hauko vizuri jipeleke hospitali ukaone mtaalamu daktari ukamueleze kwa maneno yako naye akaandike anachofikiria kwamba ni kipemo gani kichukuliwe umpe nafasi yakakupekenyue umpe nafasi achukue damu umpe nafasi achukue mkojo choo achukuetempere umpe nafasi ya kwa jinsi anavyoona ni vema kwa ajili ya kujua tatizo gani alafu ukishampa nafasi umpe nafasi mpaka afikie hatua ya kusema nimekupekenyua na hiki sicho hiki sicho hiki sicho hiki sicho lakini ni hiki ili tayari kuwe diagnosis na hiyo itakapofanyika sasa baada ya hapo utaamua kwamba uende ya ukachukue madawa huko katika hospitali katika farmasi au sasa uende katika kitamaduni kwa kile unachokifahamu lakini kwanza kubali upekenyuliwe upekenyuliwe kabisa yani uambiwe tatizo lako ni hili na kwa hiyo kwa namna ninavyoiona mimi ni kwamba hazitakiwi kukinzana zinatakiwa ziende pamoja yani zinatakiwa na traditional natural zisikinzane zisikimbizane zinatakiwa ziende pamoja kila mmoja akimtegemea mwenzake kwa sababu hata hivyo madawa yote ambayo yako onventional kwenye mafarmacy yanakuwa derived kutoka kwenye plants madawa mengi yanatokana na mimea na kwa hiyo basi kama madawa haya ni kwasabut wamekuwa na vipimo vyake vimewekwa vizuri lakini wanatambua kwamba mimea ni kitu kizuri kwa hiyo na sisi tunatambua kwamba teknoloji inatusaidia kwamba tusikinzane sasa twende pamoja kwa hiyo kwa mwendo huo tuanze somo letu kihivyo Katika, tuko katika kile tulichokiita natural natural remedy na natural remedy sitaki kukiita tiba asili sitaki kukiita maneno mengi na wewe nikupe kibarua utafute kwa maneno ya kiswahili ujipatie maana halisi ya natural remedy lakini ninapoanza somo kama hivi ninakukumbusha kwamba hiki nachokizungumza kiko kwenye nutrition kwenyei ai kumbuka nutrition tunazungumza habari ya sayansi ya kilichoko ndani ya chakula na jile vile mwili unavyo unavyojichanganya uh, na hicho kitu ule mchakato wote na unavyokitumia na mwili unavyokuwa mwili na katika ubaya wake tutaanza na therapeutic nutrition tutaangalia vile ambavyo tutapata lishe tiba lakini tukizungumzia habari ya lifestyle, lifestyle ni pana isna niruhusu nishughulike na natural remedies na ninaposhughulika na natural remedy ya kwanza kabisa ninayotaka kushughulika nayo hii nikiangalia maana ya neno nature, kule mwisho nitafika nitakuta vitu vingi katikati lakini mwisho wa mambo yote namwona mungu na kwa hiyo siwezi kuwa na natural remedy ambayo nature natural alafu kule mwisho ni akiwa ameshikilia mungu mwenyewe nisianze na huyo mungu kwa hiyo hii natural remedy ya kwanza kabisa itakuwa ni kumtumaini huyo mungu hiyo itakuwa ni natural ya kwanza kabla hujaenda kwenye vitunguu natural ya kwanza itakuwa ni kumtumaini mungu kabla haujaenda kwenye kwenyeari kabla haujaenda kwenye maji jinsi ambavyo yametumika sana kwenye hydrtherapy kwenye mambo mengi mengi lakini tumaini lako kwa mungu ndilo la kwanza kabisa kwenye natural remedy. tuombe baba katika jina la yesu ninakushukuru sana kwa sababu wewe ni mwema na fadhili zako zinadumu milele tusamehe dhambi zetu zote utusamehe pale ambapo hatukutumainia kutu, kwa jinsi ipasavyo na sasa tunarudisha imani yetu kwako tunapojifunza namna ya kutumaini tunaomba utusaidie na hii hii peke yake ikawe ni tiba na ikawe ni kinga ya mambo mengi katika jina la yesu ninakushukuru amen tumaini kwa mungu au kumtumainia mungu hiyo labda isingeingia kabisa katika natural remedies lakini nitaijengea hoja kumbuka hii ni nutrition alifestyle kutoka kwa hespra dodate kilonzo um, mtaalamu wa nutrition and alifestyle kutoka maisha and alifestyle dar es essalam tanzania unapotaka uh, kunitafuta utatumia 767 63573 lakini kumbuka ukinitafuta kunae na kuhusu kwa hiyo ninakuaminisha tu hivi hakuna ninachotoa kwenye kwenyei humu nibakishe kingine kwa ajili ya wewe kunitafuta kwa hiyo ukizingatia basi huna sababu ya kunitafuta lakini akiwa amekupita pengine au kwa sababu sasa uko na tatizo ambalo haliko tu general, halitaki information hii ya enerl hapo ndipo utakaponitafuta kumwamini mungu utaniambia kwamba kwa nini niwe na nali ya kumwamini mungu cha kwanza kabisa unapomwamini mungu utatafuta kujua ni lazima utakuwa umejua mungu ni nani kwa hiyo utamwona pale akiwa ni mungu muumba mbingu na nchi na aliyekuumba wewe na utatafuta kujua jinsi alivyokuumba kwa namna ya ajabu na kutisha na utakapojua jinsi ya kuumbwa kwa namna ya ajabu na kutisha utatafuta kumwamini yeye aliyekufanya na utajua kwamba yeye anajua yote kwa hiyo utapiga hatua ya pili ya kuyaamini maneno yake kwa sababu umejua yeye ni muumba wako alafu ukishayaamini maneno yake utakuja kuamini mipango yake yaani utaelewa tu kabisa kwamba ukuu wake unatosha kuwa na sababu ya ziada ya kukuweka duniani kwa hiyo utajua kabisa kwamba ikiwa sababu za kuishi kwako ziko ndani ya moyo waaliyekuumba ndani ya moyo wa mungu utajiona kwamba umependelewa sana na kwa hiyo utaishi ukitafuta mapenzi ya mungu na hapo katika kuishi kuyatafuta mapenzi ya mungu unajikuta huko kwenye njia sahihi ya kumtafuta mungu ya kutafuta maneno yake na kufuata maagizo yake na kufuata shuhudizo zake ndipo hapo sasa ninakupatia kibarua kingine kwamba utagundua unapomwamini mungu unaamini mpaka na chakula chake alichokupatia unaamini kabisa kwamba katika vyote lakini mwanzo mmoja mstari wa 2h9 mungu akasema na utaamini kwamba alisema juu yako wewe na utaamini kabisa kwamba ukiamua kuzingatia huko ndani utamuona mungu akiwa anakujali ana machisha ana mech chakula alichokupa alicho wewe na ana kimech na mwili wako jinsi alivyohutengeneza yeye hii ni habari ya yeye na wewe hekima yake uwezo wake nguvu zake utajiri wake katika ulimwengu usiokuwa na dhambi lakini anasema mungu akasema tazama nimewapa kila mche utoao mbegu utakaa chini ufikirie useme katika vyote mungu alivyoviumba na bado hakuna dhambi kwa nini mungu alinipa mbegu kwa hiyo hata kama bado hujaelewa vizuri unapomwamini mungu utakuja kuamini chakula chake kwamba hiki ni lazima kiko zaidi kuliko vile vingine ambavyo sikupewa na utapekenyua na utakula kwa moyo wa shukrani na utakula kwa moyo wa kufurahi na kumbe kwa wewe kumwamini mungu umeamini chakula chake na kwa wewe kufanya hivyo umebakia katika njia yake na katika mipango yake mipango yake haina magonjwa kumbe tayari wewe umefika mahali sahihi maana umebaki miguuni pa yesu kwa sababu pia chakula ni natural remedy, lakini leo ninakwenda zaidi katika kumwamini mungu kwamba unapomwamini mungu umeona chakula chake utafuatilia utaona kabisa kwamba kuna vyakula vingine bado hiyo itakuja kwenye kama sehemu ya chakula lakini nitaendelea tu katika um, kumwamini mungu utamwona mungu jinsi ambavyo alivijaza vyote akavijaza vyote na wewe akaona wewe ndio uwe mmiliki na mtawala utaona upendeleo mkubwa aliokupatia wewe lakini kitendo cha wewe kuishi katika kutafuta mapenzi ya mungu hata zinapotokea nyakati ngumu utajikuta ukiwa unaamini kwamba hizo nyakati ngumu ni shule kwako shule utaziita shule utaziona kwamba ni sehemu fulani ya mungu kutafuta ni namna fulani kama ile ambayo mungu aliita adamu kwa hiyo kuna namna fulani ambayo mungu anaita anataka upos utulie usikilize anasema nini inawezekana kwamba katika kuishi huko katika dunia hii ambayo inakimbia sana inawezekana ukawa umekimbia sana na umejikuta huko katika direction ambayo sio kwa sababu bado dunia hii imeshatekwa kwa hiyo yule aliyeiteka saa zote anafuatilia pale katika maneno ya mungu analeta ukweli kiasi na uongo kiasi anaongeza ya kwake kwa inawezekana kama adamu ukawa umefanya kile ambacho mungu alikuambia usifanye au inawezekana anakupa maelekezo ya ziada inawezekana tu anakukumbusha kwa hiyo wakati mwingine tunapopata hatihati hati wakati mwingine tunapokuwa katika wakati mgumu zaidi bado tunaweza tu tukakaa chini tukaitika tukasema nam ukakaa chini ukanyamaza ukamsikiliza kunayo maagizo utakuta nakupa kwa sababu hii ni safari ya imani sio ya macho siyo fiziko ni safari ya mtu na mwenzie mmoja yuko fiziko mwingine yuko kiroho lakini anajaribu kutuvuta saa zote na sisi tunatakiwa tujenge imani zetu kwake kwa na unapoijenga ile imani vizuri kabisa kwake yeye mungu aliyekuumba inajikuta utafute maagizo yake katika yale aliyoyasema katika kumbukumbu la torati 28 akisema mtakapoyasikiliza na kuyafuata na kuyashika haya yote ninayowaagiza anasema hamtakuja kuyapata hayo magonjwa ya kimisri ambayo mliyashuhudia kwa macho yenu yakiwapata kwa hiyo wewe kuyashika kumwamini mungu na mipango yake na neno lake na maagizo yake yanakuondoa mbali na maumivu na laana na balaa kasoro katika wakati mchache kama ule wa ayubu ule ulikuwa ni wakati special. ule ulikuwa ni wakati uliona ile drama jinsi ilivyotembea ule ulikuwa ni wakati special mungu anakuwa na wakati wake special ambacho anaringia watu wake unaona mtumishi wangu ayubu ile ilikuwa ni habari nyingine lakini ina maana kwamba ikiwa kwa kuto kufuata kanuni zake ungeingia kwenye uchafu uchafu wa roho uchafu wa roho ambao ungekuta ungekupa um, sonona ungekupa fadhaa maana kuna ile ilt inayosababishwa na dhambi na kwa hiyo tayari unapoingia kwenye ile ilt tayari unajikuta unazama unazama kwenye topo mmoja mpaka kwenye topo lingine usipofuata maagizo ina maana utakula visivyo na katika vile visivyo ina maana ni kama lile tunda lisivyo na alipokula tunda lisivyo ile inakuwa ni wasi ukiingia kwenye wasi mmoja unavutwa kwenye wasi mwingine unavutwa kwenye wasi mwingine na utaku, utukufu unakutoka unapokuwa huko nje ya mstari kama vile treni ikiwa nje ya mstari unaikuta tayari mabehewa yanaanguka au unakuta kichwa kinaanguka na tayari kichwa kikianguka kiko nje ya mstari ile safari inakuwa ni safari ya kwingine ambako siko kule ulikotumwa kuelekea kwa hiyo unapomwamini mungu inakusababisha umtafute umshike utembee naye umsikilize ufuate maagizo yake na uyaishi na ile inakutoa nje ya inakutoa kabisa kwenye matatizo magonjwa ni sehemu ya dhambi na inakutoa huko na ukibakia katika kumwamini mungu unajikuta kwamba unamwamini mungu ndiyo ututachakaa kwa sababu ya dhambi lakini una gracefully moyo wako umejaa shukrani moyo wako umejaa sifa kwa mungu moyo wako umejaa matumaini unaishi kwa kuyarithisha kwa wengine kwamba hapo mketipo hapo mkaapo eh, rithisha na watu wengine kwa sababu mungu anataka vizazi vingi viweze kumjua kumbuka tuko kwenye tuad na leo tunataka tuingie kwenye chakula na ukumbuke tukizungumzia chakula kuna tofauti kati ya chakula na lishe kwa hiyo kwanza tutazungumza kuhusu chakula na huko baadaye ndipo tutakapozungumza kuhusu lishe kubali tu ni vitofautishe hivyo kwa sababu ninataka kuunganisha katika kumtumainia mungu ili sasa tukaingie katika kile chakula alichotupatia mungu kwa hiyo kile tu tukikitumainia huko mbeleni tutaangalia lishe kama lakini leo kubali tuzungumze kuhusu chakula ili tunyambuenyambue hivi vyakula tunavyokula na tuone kama vinatija ni nutrition and utiiaiy kutoka kwa heser deodate kilonzo mtaalamu wa nutrition and nutitionaifyle kutoka maisha and dar es salaam tanzania fuatilia tu hivi vipindi rafiki na kwa kadri unavyovifuatilia utaona kwamba ukiviishi kimoja cha matatizo ulionayo kinapanguka na kingine taratibu kinapanguka alafu tunamtukuza mungu pamoja kwa hiyo ikiwa una tatizo la ziada ikiwa unacho kitu tayari umeshaingia kwenye shida sasa hapo ndipo utanitafuta kwa sf784 384 627 nitumie tu ujumbe lakini ujue kinifuata privately inbox kuna kitu kinaitwa consultation fee tuombe baba katika jina la yesu ninakushukuru sana kwa sababu wewe ni mwema na fadhili zako ni za milele tufundishe leo tena kwa sababu tunakuamini na tumefundisha kukuamini kama moja ya natural remedies sasa tunafuata chakula chako tufundishe kutii hapo napo katika jina la yesu amen chakula chakula ni kitu chochote kifaacho kula chenye kuujenga kuukuza kuulinda kuurutubisha na kuukarabati mwili ukiangalia vizuri utakuta kwamba hivyo vinavyofanya hivyo vitu siyo chakula lakini ni lishe iliyoko ndani ya chakula leo sitaki kuzungumza kuhusu lishe lakini ninataka tu tuzidi kuweka imani zetu pale kwa mungu katika neno lake baada ya mungu kuumba vyote na akamuuma adam na hawa mungu hakumwacha babaike mungu hakumwacha adamu aume hiki aweke chini mungu aliona ni vyema amdadavulie akimachisha huu mwili aliyohutengeneza yeye kutoka mavumbini wenye pumzi yake wenye uzima wake wenye mipango yake au machishe na vyakula fulani kwa hiyo kwetu sisi ni muhimu kujua kile alichokitoa mungu na ni muhimu kubanana na kile alichokitoa sio kwa sababu fulani lakini tu kwa sababu ya upendo mwanzo mmoja m msara 9 mungu akasema tazama ninawapa kila mche utoao mbegu na kila mche utoao matunda yenye mbegu vitakuwa ndicho chakula chenu katika ulimwengu usiokuwa na dhambi katika ulimwengu mkamilifu kumbuka katika mwanzo mmoja mstari wa 31 mungu alivyoangalia mwanzo mpaka mwisho ikiwepo na chakula mungu aliona kwamba ni vyema sana kumbuka sio vyema tu lakini ni vyema sana kwamba ampatie mwanadamu mbegu na tena ampatie matunda yenye mbegu tukizingatia hilo tunakuwa salama sana na kumbuka tena hivi mkutano wa kwanza kabisa ambao tayari umejaa huzuni katika moyo wa mungu tayari unapoteza urafiki kati ya yeye aliyemuumba na mungu tazama wakati ambapo ni ulikuwa ni mkutano nyeti na adam na hawa wanakimbia na adam na hawa wanakimbiana na wanyama wametaharuki mimea inadondoka majani yanawakimbia mkutano wa kutisha mkutano ambao ungebidi mungu awe bize sana asiongelee chakula lakini katika mkutano huo ambao tunasema alikuwa bize sana katika fikra na katika mipango na katika kile kilichoendelea pale lakini mkutano ule mungu akaongelea chakula katika mwanzo tatu mstari mstare 18 mungu akasema mtakula mboga za kondeni lakini wakati huo pia hasemi ninaondoa mbegu na matunda hasemi hilo anasema mtakula mboga za kondeni na sasa ndio ninakuongezea hili rafiki kwamba hapo tuko katika ulimwengu ule ambao bado sisi hatujawahi kuona ulimwengu usiokuwa na dhambi na tuko sasa katika huu ulimwengu wa dhambi kwa hiyo tunatakiwa kula kile ambacho mungu alitupatia kwa y mwanzo na hiki ambacho alikiongeza alikiongeza kama alivyoongeza mavazi maana mwanzoni hayakuwepo na sasa uangalie hivi kumficha uchi adam na hawa wakikimbia kwa sababu wameona uchi je ile ilikuwa ni laana au ilikuwa ni upendo kwa sababu ndicho kitu alichokiongeza pia katika mtakula mboga za kundeni na kama aliongeza mboga za kondeni katika kumsitiri huyu adamu na eva na alivu, kama alivyompatia vazi kama alivyomsitiri kwa mengine yote hata katika kumtoa katika eli bustani ya eden ilikuwa ni kumsitiri ili huyu mwanadamu asiishi milele mdhambi akiwa anateswa na dhambi sasa hembu liangalie hili tucheze hapo tu kwa sababu vingine vyote vilivyoongezwa viliongezwa kwa sababu maalum na ambazo zilielezwa katika biblia baada ya nuhu baada ya gharika tukaambiwa kwa sababu eh, mimea yote ilikuwa imeharibika na kwa sababu nini lakini ukumbuke wakati ule mungu alishafanya maamuzi akasema roho yangu haitataabika milele nikawa na watu wanaoishi miaka mia ti satis wadhambi wanaofanya wanaotaka wanaokula wanataka wanaooa wanavotaka wanaishi na watu wanavotaka hiyo hata sasa akiongezea hivi mtakula hawa walio wasafi mungu angeamua kwamba siku ile le moja baada ya nuhu kutoka angekuta lakini alisubiri tu vitu viende vitaratibu kwa hiyo kwa sababu hiyo ndio hata kama alitoa hao kwamba nilivyowapa hivi mtakula na hivi lakini wakati ule tayari anawapa kipindi gani na hata sasa kwani hicho kipindi bado kipo hiyo miaka 120 sasa tunaiona kwa hiyo tuangalie kwamba ni nyakati gani mungu alitupa kitu gani ili angalau hicho kwacho tujaribu kubakia katika hicho tukirudi katika bustani ya edeni kuna vyakula tunavyokula sasa ninauangalia bustani ya edeni katika ulimwengu usiokuwa na moto hicho ni cha kwanza naangalia bustani ya eden katika ulimwengu usiokuwa na viwanda kwa hiyo basi hata kwa upande wetu sisi vipofu kwa kadri unavyokula vyakula ulivovitengeneza vizuri sana ukaviosha kwa umaridadi na kwa uzuri ukahakikisha kwamba hivi havina wadudu ukajaribu kwa kadri uwezavyo kuvila mvibichi katika prinip zile ambazo tumepeana kwenye natural naturalbody unakuta unakuwa salama zaidi kuliko kula vyakula vilivyokuwa kuliko kula vyakula vilivyosindikwa na ukikisindika kutoka daraja moja na ukakisindika kwna daraja la pili na ukazidi kukisindika sasa na sasa vikafikia hatua ya kuongezewa kemikali hapo ndipo unavyozidi kuviharibu ina maana hivi kwamba unapokisindika alafu ukakiongezea urefu wa maisha Eh? aau ukakiongezea kemikali yoyote ina maana kile hakiko bora kama kilivyokuwa orijinali ina maana kwamba unga na mbegu bado mbegu ziko mo supiria kuliko mbegu na mbegu ile ile ukishaisindika umeenda ukaikoboa haiwezi kuwa kama nzima na sikiliza yule alaye mbegu na yule alaye mizizi hawawezi kulingana hata siku moja ni kweli tunaweza tukaamua kuita mizizi mboga vegetable lakini tulipewa za kondeni sasa mwalimu wa kiswahili atatuambia kwamba mboga za kondeni hizo zimepikwa au ni mbichi tukubali wote kabisa kwamba moto una haribu kwa hiyo basi ingebidi basi kwa sababu tumeongezewa mboga za kondeni chochote tunachokula kule katika mbegu ambavyo hatuna utaalamu wa kuzila zikiwa mbichi basi tungekula na mboga za kondeni kwamba tena kutokana na necha ya kazi zetu ukiwa wewe ni mtu wa kukaa tu basi ungezungukwa na mboga za kondeni ndio maana tukasema asubuhi kunywa jui za mboga za kondeni kunywa mbichi za mboga za kondeni mbichi kwa sababu mama len it anasema uhai niliisoma katikai katika uh, kiingereza katika neno alilotumia ni life force ya plants ina mach ikiongezea uzima na uhai wa ile li ya, ya mwanadamu ambapo ile life force kwa kadri alivyoielezea yeye alielezea kwa namna nzuri zaidi kuliko sisi tunavyosema kwamba ile iliyoko kwenye mimea inauongezea ni kama vile kuchaji kuchajitr ina chajibtr katika mwili wa mwanadamu kwamba the more you eat raw, kwa sababu iko na uhai iko na uzima iko na chaje zake ziko positive na negative na ziko chre zina uchaji huu mwili unaokufa ambao tayari uko katika ufu kwa hiyo kwa kadri unavyokula vile vitu vibichi inakuongezea uzima kwa hiyo inabidi tujiangalie vizuri sana kwamba tumeishi misri na tukajifunza vyakula vya kimisri kwa hiyo tunakula vyakula vya kimisri ni kweli tunakula mhogo tumeuchemsha lakini kamwe mhogo hauwezi kuwa sawa na mtama tukubaliane tu tupige mstari hapo na sikuambii ule au sile yaani yanini kweli kabisa magimbi ni matamu lakini ukiangalia utaona hivi ni wapi tumepewa kula magimbi na je alaye magimbi na alaye ulezi je uangalie unal je wako sawa wanapata vitu sawa na leo utakula ndizi za kuchemsha ninakubali kabisa kwa sababu ngoja nikupe kitu ukila ndizi mbichi i, ndizi mbichi green banana ukaitengenezea smoothi ile iko hai inawezekana kabisa ikaitwa mboga za kondeni lakini ukishaipika haiitu hivyo tena kwa hiyo tukubali kwamba pia vyakula vilivyopikwa vimepunguza uzima tuangalia yale mazingira katika bustani ya yan maisha yote mawili bado vyakula vilikuwa ni vibichi na maisha yalikuwa yanagonga mpaka 99 sasa huku kwingine huku tunakopika kila unavyopika na kula vyakula vyakula vilivyopikwa vilivyopikwa uzima uzima unapungua kila unapobaki kwenye vyakula pikwa, uzima unapungua na unakula nini e unakula mbegu au unakula mizizi unakula vilivyosindikwa au unakula natural je unakula vile tulivyopewa na mungu au unakula vile ulivyojifunza misri hayo yote yanadtm uzima kwa sababu ndani ya chakula kuna natural remedy. ambayo natural ya kwanza ni kumwamini mungu na kumtii mungu hiyo ndio natural ya kwanza sasa kwa sababu tayari ndani ya kile chakula unachoamua kula inaonyesha utii wako kwa mungu ina maana usipokula kwa utii hiyo tayari ni doa polrafiki karibu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu ambavyo kwa namna moja vinaendelea um, vyema vinaendelea kwanza kusema vinaendelea kunoga lakini najua bado havijanoga vizuri kwa sababu tumeanza mdogo mdogo na jaribu kuvuta usikivu wako leo katika katika natural therapies nataka tuzungumze kuhusu maji maji vile magi ambavyo yamekuwa yakitumika tiba mbalimbali mbali. na kumbuka kwamba katika vipindi hivi nitakuwa ninazungumza very general in general in terms kuna vitu ambavyo nataka tuviangalie kwa jicho la kushukuru na kwa jicho la kumheshimu mungu na jicho la kumpenda kwa sababu ametupatia vitu hivyo bure kwa hiyo tusiviangalie tu kama vitu vya kawaida kwa hiyo ndio hasa kusudi hili kwamba katika somo hili umwone mungu mwenye upendo na umtukuze alafu na wewe uthubutu leo tunataka kushughulika na maji maji jinsi alivyotupatia maji kama tiba ya asili kumbuka hii ni Nutrition and nii kutoka kwangu h deodate kilonzo mtaalamu wa Nutrition and lifestyle. kutoka maisha and Dar tanzania ninakusihi tuwe pamoja tuombe baba katika jina la yesu ninakushukuru sana kwa sababu wewe ni mwema na fadhili zako zina domu milele kuwa pamoja nasi katika kipindi hiki tufundishe tena tuelimishe tupe kuyashika na kuyaishi kwa utukufu wa jina lako tukafaidike kwayo katika jina la yesu amen kwa lugha nyingine wanaita wanaitaa ikiwa na maana hydro ni maji na therapi ni tiba kwa hiyo ni tiba mbalimbali mbali hizi zinazotumia maji zamani tukiwa wadogo mtoto akija nyumbani kwa baba au kwa mama akasema baba ninaumwe ana kichwa au akaonekana kwa hali fulani hivi ambayo sio sawa cha kwanza alikuwa anaulizwa umekunywa maji alafu ukisema nimekunywa maji swali lilofuatia umekunywa kiasi gani cha maji kwa sababu tulikuwa tumewekewa kiasi cha kila mtoto kunywa maji kwamba kwa siku nzima angalau uhakikishe umekunywa maji kiasi fulani kwa sababu ungekunywa hayo yangekusaidia kukukinga na magonjwa na, na symptoms na dalili uh, dalili za magonjwa mengi kwa hiyo ungesema naumwana tumbo umekaa pale unajisokota unakataa kula swali la kwanza lingekuwa umekunywa maji na ungesema ndio nimekunywa maji ungeulizwa umekunywa maji kiasi gani aafu kinachofuatia mara zote ilikuwa hatujanywa maji ya kutosha mara zote tulikuwa tunakuwa hatujanywa maji ya kutosha kwa hiyo kile kingefuatia ungeambiwa uh, kunywa maji au ungepewa glasi ya maji ukainywa ukamaliza alafu baada ya muda tena kidogo ingalipita labda kama nusu saa au daa45 tena kingefuata glasi ya maji chakula ilikuwa hakuna haraka yaani ukishatamka neno kichwa tumbo umekaa kia sarasara yaani husikii kula usingeharakishiwa chakula lakini angalau kwa tofauti tofauti ungepewa glasi ya maji tena ukapewa glasi ya maji na tena ukapewa glasi ya maji sasa baada ya hapo yani, baada ya hapo unakuta mengine yangepotelea huko kwa mfano aa, kile kichwa kilichokuwa kinakuuma ungekuta kinapotelea huko baadaye unaulizwa baado ya kichwa kinakuuma ungetamka ukasema ukasemasikiskii tena kwa hiyo hiyo ingekuwa ni tayari imeshamaliza ile dalili uliokuwa umeipata kwa hiyo maji yametumika toka zamani kama uh, tiba ya dalili nyingi sana za magonjwa ya? lakini maji haya inabidi tuyaangalia yawe safi na salama maji ya kuoshea mboga tunazokula yanakuwa ni safi na salama kwamba maji tunayokunywa yanakuwa ni safi na salama kwamba maji tunayotumia <clears throat> katika kutengenezea uh, uh, yanakuwa ni safi na salama kitu chochote kile ambacho huchemshi yanatakiwa kuwa ni safi na salama kwa hiyo usafi wa maji na usalama wake yanapotumiwa ndani uh, yanaleta tiba nzuri sana lakini mahali pengine tena ambapo tulikuwa tunatumiwa kuhusu maji ni kwamba iwapo umetoka unaonekana kama mchovu alafu unaulizwa umechoka ami njoo ule unasema nimechoka najisikia tu kama nimechoka eh, nimechoka a, unaangaliwa unaonekana kama vile hauko vizuri tena ulikuwa unaulizwa umeoga kwa sababu maji ndani yana karabati na kufanya mifumo iende vizuri yanatengeneza vitu vyote vinavyopaswa kutengeneza yanahusika katika michakato yote maji yanasafisha ndani ya mwili ndani ya mwili na maji nje maji yanasafisha nje ya mwili nayo pia yana karabati yana yana yanaweka uzima yanaweka uhai unajikuta ulikuwa umechoka lakini ukishamaliza kuoga na speal maji baridi unajikuta unajisikia uh, vizuri na wakati mwingine kwa wale ambao wana matatizo ya kulala wanapooga waoge na maji ya uvuguvugu alafu waenda wakajiloweke ikiwa wako na na bathtub. lile libeseni likubwa la kuogea uende ukajiloweke mle ndani kwa dakika fulani na ka kadogo usipochunga unaweza ukalala umoumo kwa sababu maji ya moto kuogea yanalegeza kidogo yana kidogo na mtu unajisikia kama ungeendelea kulala lakini ukiwa una matatizo ya usingizi pia mtu unaweza ukatumia uh, hayo maji ukapata maji vzuri maji ya uvuguvugu ukaoga vizuri kabisa alafu ukaenda ukajifunikiza vizuri na nkwako ikawa imepata ahueni katika mazingira ya baridi watu wanaambiwa waweke hot water kuna zile chupa h za kuweka maji ya moto alafu ukimaliza unairap na kitu kizuri kama hivi alafu unaiweka miguuni au unaiweka mgongoni au unaiweka mali fulani zile zote ni tiba mbalimbali mbali ambazo zinatumia maji kwa hiyo maji maji yanasaidia maji tukumbuke yako na fomu kubwa tatu maji tiririka uh, maji barafu na maji mvuke tumevitumia vyote hivyo kwa ajili ya kuondoa, uh, uh, kuondoa dalili za magonjwa mbalimbali kwa mfano uh, hata ukienda kwenye mahoteli makubwa maana mara nyingi ziko kwenye mahoteli makubwa Uh, unakuta au zikisehemu za michezo ile waliloitenga kwa ajili ya uh, mazoezi na jm unakuta pale pale ndani uh, kwenye zile spa um, ameweka eneo la gym, ameweka eneo la aerobics ameweka eneo la sauna lakini unakuta ameweka uh, t ile ni ni, ni tiba ile ni tiba unapoingia kule ndani kwenye ule mvuke alafu wakaweka tone la eucalyptus oil ukavuta ile ukavuta l ukavutalatia ule mvuke ulioupata uliouaa uh, ile ni tiba au unaweza ukaenda kule ndani nyingine ukakuta kuna kitu kinachoitwa jakuzi umeweza kuliweka jakuzi nyumbani kwako au ukalifuata huko lilipo alafu ukaingia mle ndani umeshaoga huko msafi alafu ukaruhusu yale maji ya kukande kande ya kupigepige yakuchapechape yakuvurugevuruge nikweliutaskia uh, izuribaada ya pale kwa hiyo maji yametumika kwa namna nyingi kama tiba alafu, um, kuna maji ambayo yametumika kwa ajili ya kusaidia hata miguu yenye ganzi ya, unakuta yenyeaauta tu unapea majmoto majbaridi unaweka huku kwenye maji moto maji baridi maji moto maji baridi ile inashtua uh, nams na maji yametumika kwenye vitu vingi nje na maji yametumika ndani ya mwili kwa ajili ya kuusaidia mwili kuondoa uchovu kuusafisha ndani na nje lakini kuukarabati kutia nguvu kwa sababu maji yamekuwa ni uzima <coughs> kwa hiyo kwa sababu maji yanapatikana kwa namna nyingi sana lakini pia maji yana sifa zake kwamba maji yana uwezo wa kubeba joto na nane nikitumia neno nguvu ninapoteza ile maana yake kwamba maji yana uwezo wa kutunza joto ya, na yakabeba joto lakini yana uwezo wa kubeba kine halafu maji yanaweza kuyeyusha kuyeyusha madini na kuyeyusha vitu vingine kwa hiyo wakati mwingine inawezekana tu kwamba hali unayoisikia hali ulionayo ingepata maji maji maji ya basi maji ndani kule yangeyeyusha ya kwa sewa, maji ya kwa yana uwezo wa hiyo yangeyeyusha hicho kitu yangeyeyusha ya hizo chumvi yangeyeyusha ya hizo sukari yangeyeyusha ya hayo madini na maji yangeyeyusha ya utakuta vidalili fulani unavovipata vikawa vimepotea kwa hiyo maji yakakwako yakawa ni tiba alafu unajua maji hayawezi kukuumiza eh? maji kwa sababu hiyo hiyo sifa kwamba kwamba hayawezi kukuumiza kwa unakuta kwa maji katika hali yake tofauti tofauti ikiwa ni kimiminika au ikiwa ni barafu au ikiwa ni mvuke uh, maji yanaweza kasaidia kwa hiyo hata kipindi hiki cha korona tumejifukiza sana uh, ukiwa na matatizo ya mafua na vikohozi kutokana na vile unavyoviweka basi maji yanasaidia ya, ungekuwa na kitunguu na ungekuwa na Vicks, ungekuwa na eucalyptus ukivuta kwa hiyo ni kwamba tayari ule mvuke unakwenda kule unakusaidia kule kwenye mapafu unakusaidia uh, zile sinus. na maji sana lakini ukinywa mai ya maji ya moto kwa mfano umekamulia kilimao kidogo inaingia mpaka ndani unaisikia kabisa jinsi inavyotembea na unaona kabisa kwamba maji yanasaidia kwa sababu maji yanasaidia mzunguko wa damu dakika chache yanaitwa maji unayaona yako clear lakini unapoingiza tumboni baada ya muda kidogo basi yanaingia mle ndani na yanafyonzwa yanaingia kwenye mfumo wa damu kwa hiyo tayari maji yanasaidia kwenye mfumo wa damu unaweza ukakuta kwamba usipokuwa na maji ya kutosha unajisikia dalili fulani hospitali na cha kwanza wanachofanya wanakuwekea baada ya nyumbani kwa sababu maji yanatumika na maji hatusemi kwamba mtu unywe maji sana lakini angalau kunywa maji mpaka mkojo wako kidogo uwe ni usizidishe sana maji okay na mtu majimtunakunwa maji kutokana na mazinira ulionayo na hiyo uh, ikiwa we unashinda kwenye jua unatembea na unafanya kazi kwenye jua kwenye mjengo kazi za nguvu we unakunywa maji tu we kunywa maji tu yani kunywa maji tu kunywa maji mpaka kabisa unywe maji wawe siwezi kukwambia kwamba kunywa maji litatatu lakini wewe ikiwa kama unafanya kazi kwenye ac na huna kazi za nguvu basi kunywa maji kwa kiasi ambacho kitasababisha mkoji wako uwe ni light njano ue ninjano maji amekusaidia sana katika hali kama za chunusi za za depression, za vichwa kuuma za tumbo constipation matatizo ya viungo a, matatizo ya nerves, matatizo ya kuto kuweza kulala vizuri matatizo ya fadhaa kwa hiyo maji yamekuwa yakitumika kwa namna nyingi sana na unatakiwa tu ueleze kuelewa namna unavyoweza kutumia maji kwa sababu ya kuondoa matatizo kama haya ya maumivu utumie mat, ma, ma, ma, matatizo haya ya kichefuchefu na matatizo haya ya baridi na unasikia kama kizunguzungu yani haya yote tatizo lake la kwanza kabisa lingekuwa ni maji kwa hiyo maji yamekuwa na usalama wake ambayo yanasaidia ndani ya na mwili na nje ya mwili na maji yamekuwa ni salama bora tu huweze kujua namna nzuri kuna watu wanatumia maji kwa kupunguza uzito yani maji yanatumika kwa vitu vingi kwa hiyo maji yanaweza kutumika kama tiba tunapoendelea na hizi natural remedies hebu ngoja leo tuingie kwenye kitu kigumu kidogo alafu tutakuwa tunaendelea kuingia kwenye vitu vigumu kidogo na vilaini kidogo na vigumu kidogo na vilaini kidogo lakini ni vyoma tujue kwamba ziko natural remedies, ambazo zimekuwa zikitumika toka zamani kwa ajili ya kutusaidia na zimesaidia watu wa kale na hizo natural ta zimekuwa ni sababu ya mavumbuzi ya madawa mengi yaliyotengenezwa kwa ajili ya, ya kutibu magonjwa hayo ambayo watu wa zamani waliyatibu kwa njia za asili kabisa na leo tunataka tuangazie malaria natural za malaria kumbuka hii ni and lifestyle kutoka uh, kwangu deodate kilonzo kutoka maisha maishaznia tuombe baba mwungu wa utukufu mwalimu wetu mkuu tuwajikabidhi mkononi mwako tunakuomba neema yako na rehema zako utusamehe wingi wa dhambi zetu na ututakase sana na ukubali kutufundisha tuweze kuyaishi maisha ya tupasaye uzima wa milele katika jina la yesu kristo mwokozi wetu amen kwanza kidogo nitapitia kwa misari michache tuangalie kwamba uh, malaria malaria ni kitu gani tukishajua kwamba malaria ni kitu gani labda kitatusaidia ku kuendelea mbele kwa hiyo nitazungumza kwa ufupi sana kwa sababu madaktari wetu watakuwa tayari labda wameshatuambia au watatuambia kwa hiyo mimi nitafanya kwa ufupi lakini ninachotaka kufanya ni kwenda kule kwenye natural remedies malaria ni ugonjwa gani malaria huko miongoni mwa yale magonjwa yanayoletwa na na germs na madudu na huu ugonjwa wa malaria mtu anaupata baada ya kuumwa na mdudu anayeitwa mbu tena mbu jike ambalo tayari liko na hii infection. lazima hilo huyo mbujike anaye kuuma ili uweze kupata malaria ni lazima na yeye awe na kaarait na vimegundulika kwamba viko viarat kama vitano hivi ambavyo vinaweza vika, vikiwa ndani ya lile mbujike linaweza likamsababisha mtu akapata malaria kwa hiyo kuna <clears throat> kuna hiki kiparasite ambacho kinaitwa plasmodium na haka ka plasmodium kako kaplasmodium falisparam ambacho huyo naye ni, ni ni msababishi mkubwa wa zile dalili kali kabisa za malaria na kuna kiplasmodium vivax ambaye na nayee pia anasababisha zile maria zinazojirudiarudia na kuna plasmodium una ambayo naye anasababisha malaria aina fulani hivi ambayo sio sana ni, hii ni chache chache iko lakini kuna kiplasmodium idar ambacho hicho kinasababisha infection, mtu anapata malaria kali kabisa ambayo hii inalemea sana na kuna plasmodium noeles na huyu naye anasababisha uh, kamaleri ambako kana kwenda polepole yani uh, smtom zake haziko verise lakini kana kwenda kakiongezeka na mtu anakuwa na vidalili dalili vyake vingi vingi kuanzia hizo homa na viungo kuuma na vichwa eh, na kusikia kutapika na Um, wakati mwingine kizunguzungu kukosa hami ya chakula na uko kusikia baridi na vitu vya namna hiyo kwa hiyo nilishakwambia sitaingia sana huko e, wakati mwingine ni kwamba katika itakwenda kwenye uti wa mgongo e, mtu anaweza kukaa na matatizo katika katiauhema lakini tu mtu anakuwa ndivyo sivyo ziko tiba mbalimbali mbali, lakini mimi ninakwenda kwenye natural remedies kitu ambacho nimegundua ni kwamba kuanzia katika miaka ya 16 na, na kitu uh, watu wa kale waligundua kwamba kuna kitu ambacho kilikuwa na usumbufu mkubwa sana na wakaamua kuupanda ule mti wa mkwinini wakaamua kuupanda huo mti wa mkwinini kwa hiyo hawa watu wa zamani wakawa wanatumia mti wa wamkwinini kwa hiyo waliupanda alafu magome yake yakawa ndiyo magome ambayo watu wanayatumia kwa ajili ya kupatikana hii dawa yalikuwa magome yanachemshwa alafu magome haya yaliyokuwa yanachemshwa ndiyo yalikuwa yanatumika kwa ajili ya kuwa ni dawa ya malaria kwa hiyo hii dawa ilikuwa ni very na hata sasa katika hizi dawa ambazo zimekuwa ni, ni mseto imekuwa bado kuna madawa ma ambayo yamekuwa yamechanganywa yenye hizo asili za dawa za za zamani kwa hiyo mkwinini ulipandwa kwa makusudi ya kupambana na malaria toka miaka ya 1 6 na, na na watu walipona kilichokuwa tu kinasababisha kwamba kuwe kuna matatizo ilikuwa ni kwa sababu vipimo vilikuwa havijulikani vizuri kwa na watu wa kale walikuwa nifanya kuna mtu fulani tu ndiye anayejua kiasi ndiye anayejua huo mti unapatikanaje na maeneo mengine ambayo huo mti haupo ilikuwa ni shida kupata hizo dawa na wakati mwingine pia ilitokea kwamba um, yule mtu alipokufa sio kitu walichokuwa nafundisha wazi hadharani ilikuwa ni kwamba labda mtu fulani na watoto wake kwa hiyo kwa sababu ni kitu ambacho labda huenda kilikuwa kupata kipato hata sasa tunaona kwamba kwenye traditional medicine watu hawakai wakazifundisha kama hivi ambavyo mimi nazifundisha hadharani namna hii ni chache zimekuwa documented lakini watu wanataka wafuatwe wakiwa hiv ambao kwamba fulani yuko pale anatumia tiba asili kwa hiyo watu waende na wanapokwenda pale walio wengi wanakoroga koroga vichupa vyao au wanachemsha magome yao au mititi yao au mizizi yao wanakuuzia l zimeshatengenezwa tayari wanakuuzia product kwenye chupa wanakuuzia liquids wanakuuziana chenge... huwezi kumuuliza ni mti upi hata kwambia kwa sababu kwake akificha ile siri inakuwa ni njia yake ya kupata kipato hata wale ambao waliambiwa wapeleke Uh, ziko system za uh, kuwasaidia hao ma ma awa sijui ni waiteje lakini hawa wanaotumia tiba za asili uh, kwa ajili ya kutibia vitu tofauti tofauti wanapopeleka kule kwenye vitengo vya serikali vya tiba asili uh, mara nyingi huwa hawatoi fomula zote na wakati mwingine huwa hawazitoi kabisa wao wanawaambia tu kwamba nyie tibieni zijaribuni kwenye haya magonjwa mwone zinafanya kazi au vipi lakini hawatoi fomula zao kwa hiyo sasa hiyo ndo iliosababisha kwamba zilipofahamika kidogo hizi fomula kwa hao waliozifahamu kama hizi za kwinini haraka sana zilitumika kwa ajili ya medicine kutengeneza madawa ambayo yangepatikana kwa watu wote na ambayo yangesaidia kwa watu wote kwa hiyo um, hii ya mkwinini ilitumika sana lakini kitu kingine ambacho nacho kilitumika sana kwa wakati huo nimekishangaa sana ni majani ya mpapai majani ya mpapai majani ya mpapai yani unajua nimeshangaa sana lakini majani ya mpapai kutoka kwenye magome ya mkwinini lakini majani ya mpapai majani ya mpapai haya tunayo yaona kila siku na kitu ambacho nimekishangaa kuliko vyote ni vile ambavyo majani ya mpapai ni mepesi kwa sekunde chache kushughulika na ile homa kali kwamba wakati mwingine unakuja nyumbani unamkuta mtu anatetemeka hafai ana ubaridi mkali sana wakati mwingine ukimwacha katika lile joto eti ndio uende umtie kwenye gari umkimbize kwenye umbali wa kilomita sijuu ngapi ili uende kuaenda katibiwe apimwe alafu ukutane na jamu hapo njiani na wewe huna lile joto lenyewe linaweza likamdhuru mahali pabaya sana kwa hiyo bado unamsaidia kwa uhalali na kwa uhaki na kwa wepesi kabisa katika kumsaidia lile joto lishuke ili lile joto lenyewe lisimletee madhara kwa hiyo majani ya mpapai majani ya mpapai kwa watoto wadogo wenzetu wa hindi wamekuwa wakiachukua wakiaosha wakiyatwanga kwenye kile kinu cha spices bila kutia hata tone moja la maji wameatwanga unatwanga na kale kakinu kama vile unavyotwanga kisamvu mpaka kiive kabisa kwa watoto wadogo wa chini ya miaka mitano unatwanga kabisa unatwanga kabisa unatwanga unatwanga unatwanga ikiiva vizuri kama kisamvu unaosha mikono yako vizuri unakikamua kanatoa ka kadogo ka fulani hivi kama kirobo glasi kidogo basi wanachanganya na kakijiko ka, ka asali karobo ka tu eh, kale kadogo wanakikoroga namna hiyo wanampatia mtoto pale anakunywa yani kabla hujangurumisha gari kwamba kaeni hapa tukimbia hospitali unakuta tayari mtoto ameshachambuka chambuka yaani tayari mtoto kama kalikuwa kamejikunja namna hiyo tayari kanatupatupa mashuka na mablanketi huko unakakuta tayari kanaanza kutoa jasho less than zile dakika za kuangalia kukoolea macho namna hii less than two minutes tayari yule mtoto lile ile fiva inamwacha ule ubaridi na kutetemeka na tayari mtu anakwenda sasa ile dozi inapokuwa repeated throughout the day kwenye empty unaikuta tayari yule mtoto ile malaria ndo imeshe kabisa wanaitumia hiyo majani ya mpapai kwenye dengu fiv pia na wanaitumia wana, wana, wana sana kwenye malaria na unakuta hiyo inamaliza inabadilisha chemistry ya damu ili chemistry ya damu ikatae ku ayo madudu lakini pia wamekuwa wakitumia sana matunda ya aina ya citrus citrus ni machenza na malimao na machungwa hayo yote ya wamekuwa kama ni limao kwa sababu hiyo wanasema ni booster, lakini limao lile unalila lote na maganda yake na mbegu zake kwa hiyo unalila mmoja asubuhi kwa sababu unahakikisha tuliko na mbegu na moja mchana na moja jioni tena unalila kwenye tumbo lililoko tupu vyakula vingire vitafuata baada ya lisaa liacheo lifanya kazi unakuta kwamba lilikuwa linatibu malaria vibaya sana saa tena mbegu za za machungwa kwa hiyo mbegu machungwa ungeweza kumenya lile chungwa ile ngozi yake nyeupe ukaiacha na tayari ukajikuta unakula chungwa moja na mbegu zake asubuhi mchana na jioni kwa wiki nzima tayari unaikuta tayari hiyo umeshamalizana nayo lakini pia walikuwa wanatumia walikuwanatumia walikuwa wanatumia jinja hii jinja ni tangawizi tanga sinamoni ni mdalasini wamekuwa tena wakitumia unajua danzi e, walikuwa danzi walikuwa walikuwa walikuwa wametumia sana kuna kitu kuna basil na walikuwa vitu hivyo walikuwa pia wanapaka ule mwalovera ili wasiumwe na mbu na ni pamoja na yale yote tunayopaswa kuyafanya kusafisha mazingira yetu ili mazingira yetu yasiwe na vimelea vya mbu tubarikiwe sana na bwana na neema ya mungu iwe pamoja nasi mungu natubariki sana katika natural remedy leo tutaangazia swala la pumu, pumu. asma tutaangalia tuone kwamba ni kitu gani alafu kidogo sana tutaingia kwenye vidalili kumbuka mimi lengo langu sio kuelezea magonjwa kwa sababu ninajua wako madaktari wanaotufanyia hayo lengo langu mimi ni angalau mtu awe na rafu aidia kuna mtu mwingine hajui pumu ni nini kao naelezea tu kidogo ili mtu awe na rafu aidia ajue hicho ni kitu gani ili sasa aweze kuangalia hizo natural remedies hizo tiba za asilia ambazo zimekuwa zikitumika huko zamani kwa hiyo ni vyema tu tufahamu kwamba yako mambo mengi sana ambayo watu wamekuwa wakiishi na wakipata msaada katika jamii kwamba tusiende tu moja kwa moja tukasahau moja kwa moja na tukadharau mambo hayo ambayo yalikuwa yanafanyika hiyo zamani kwa sababu ya usasa wetu au kwa sababu ya teknoloji kwa sababu ziko nyakati mtu anawezekana akawa mbali na tiba angalau mtu ujue namna kujisaidia au kumsaidia mwingine lakini pia ziko nyakati utashindwa kwenda kupata matibabu kwa sababu yoyote ile basi angalau ugeuke kulia ugeuke kushoto kumba umezungukwa na vitu vya asili ambavyo vinaweza kukusaidia ni katika nutrition and katikautiiaifsyl kutoka kwangu parents, odate kilonzo mtaalamu wa nutrition and utiioa kutoka maisha and dar maishadarsslam tanzania tuombe baba katika jina la yesu tunakushukuru kwa zawadi ya uhai tunakushukuru kwa siku ya leo tunakusihi mfalme wewe mungu ambaye ni matumaini ukampatie matumaini mtu fulani aliyekata tamaa ukamsaidia aliye mgonjwa aweze kupona ukamsaidia mwenye mahitaji mbalimbali uweze mbali. kumpatia msaada wa kimwili na wa kiroho na wakiakili na uende ukamtembelee mtu fulani ambaye amenyoosha mkono wake akitaka kunyanyuliwa aweze kuinuliwa kwa utukufu wa jina lako katika jina la yesu amen pumuumu pumu ni ugonjwa usiokuwa na tiba pumu ni ugonjwa usiokuwa na tiba ni ugonjwa ambao mtu anatibu dalili zilizojitokeza ni miongoni mwa magonjwa ambayo mtu hutibu dalili ni ugonjwa unaotokea ukishambulia hapac ni ugonjwa unao ni hali inayotokea inayoshambulia njia za hewa zinakuwa inflamed sijui sijui sijui kuna vitu siniulize kiswahili vinanitatiza kama hivyo unavyoniambia kwa hiyo nitavielezea kwa jinsi ninavyovifahamu mimi kwa hiyo huenda nikatumia maneno mengi lakini kuna hali fulani inayotokea katika njia za hewa ikasababisha njia za hewa zikabana zikawa ndogo alafu na wakati mwingine zikajaa makamasi na kusababisha kupumua kukawa kugumu na ikasababisha mtu akakohoa na ikasababisha mbavu na kifua kuuma na ikasababisha kwa sababu ya huko kubanwa ukawa kuna visauti fulani vifilimbi hmm? sound. vifilimbi fulani wakati mtu anabanwa na ikasababisha kitu tunachokiita shortness of breath unapumua lakini hewa haifiki haupati ya kutosha na hauingizi ya kutosha unajisikia kama unakosa hewa kwa hiyo mtu akawa kama ana hema kwa haraka haraka wakati nikiwa mdogo niko primary school niliishi na baba yangu mdogo aliyekuwa mwalimu na watoto walikuwa wakienda kusoma kwake walikuwa wana faulo alinijengea misingi mizuri sana ya kusoma pale ndani ilikuwa ufanye mambo yako yote lakini ikifika saa moja kasoro umekaa mezani haijalishi huko darasa la kwanza au haijalishi huko darasa la pili nyumbani kwake kuna pilie ya vitabu utafikiri utafikii schuo kiuu mavitabu yote ya kuanzia wakati yakwanzia wakatihulkulia lakini kulikuwa kuna darasa la kwanza vitabu vyote unavyotaka kuvipata vya darasa la kwanza na la pili masomo yote mpaka darasa la saba past za miaka kadhaa ungezikuta kwake alikuwa amesheheni katika hilo alikuwa ni mwalimu kweli kweli na wito wake ulikuwa ni mwalimu lakini baba mdogo alikuwa na tatizo moja alikuwa na asma na ilikuwa akipata asma atak ile amani pale ndani ilikuwa inachafuka kwa hiyo kwazia nikiwa mtoto nikawa nimeona hizo natural remedy alizokuwa anatumia baba mdogo na nikaona kile ambacho tungefanya bila kuambiwa na mtu yoyote haraka sana tungeona akipata ata alikuwa hana aa eh, vile vitu ambavyo watu wanapewa vinavyowasaidia kupumua alikuwa hana aa lakini kuna vitu alivyokuwa ambavyo tunafanya katika utoto wangu wa primary nilikuwa ninajua kwamba kuna vitu ambavyo tulikuwa tukimfanyia baba mdogo alikuwa anapata ahueni kwa hiyo nitachanganya hivyo na nitachanganya na vile vingine ambavyo sasa nimekuja kujifunza ukubwani kwa sababu ninajua kuna mtu fulani ambaye yuko yukosmatic au ana ndugu ambaye yuko yukoasmatic ambaye naye amekuwa akihangaika kwa namna fulani ninajua mtu unaweza ukazimana zile symptoms na ukawa huzipati zile hataki kabisa kama babangu mdogo ni kwamba wakati mtu anababaika babaika, babaika ndipo unapoweza kuhangaika lakini baadaye ukishafanya hiki nitakachokwambia unaweza ukatulia kabisa yaani ikawe ni kama volekano iliyolala usihangaike kwa jambo lolote ni mapenzi ya mungu kwamba tuwe na afya njema ni mapenzi ya mungu kwamba tuwe na amani katika miili hii na katika roho na mara nyingi miili hii inapokuwa inataabika na roho nayo inataabika na mara zote roho ikitaabika huna amani huko basi na miili inadhurika kwa sababu huwezi kuitoa roho ikaishi nje ya mwili na huu mwili pia huwezi kuishe hauwezi kukaa peke yake bila roho kwa hiyo ni kitu kimoja japo viko tofauti kwa hiyo asma pumu pumu ni ugonjwa usiotibika unaweza ukampata mtu akiwa mtoto unaweza ukampata mtu akiwa mtu mzima na ziko aina nyingi za pumu lakini zote ni pumu na viko visababishi vingi vya pumu na ninaweza sana nisiende kwenye visababishi lakini nikasema tu kwamba kuna zile pumu zingine ambazo mtu akiwa kwenye maeneo mengine ya kazi maeneo yake ya kazi ndipo tu anapozipata kao zilet ambayo inasababishwa na kitu fulani ambacho hicho ukikutana nacho tu hapo ndipo unapopata hizo hizoa wanaita mal a zile zingine ambazo mtu tu akiwa kwenye aina fulani ya mazoezi hapo tu ndipo anapoipata lakini ile ni asma kuna nyingine kwa sababu ya kubanwa ana kubanua kwenye kifua kwa sababu ya wedha fulani au hali fulani bado nasema ile ni asma kwa hiyo ziko ma tofautofauti aina tofauti za pumu lakini zile zote ni pumu visababishi vyake vinawezekana vikawa ni kuanzia mavumbi manyoya baridi inawezekana mtu akazile wakati ambapo maua au mahindi eh, ynametoa maua wao kunakua na kuna vi vidogo vidogo Sijui kiswahili lakini tayari mtu akipita kwenye mazingira kama hayo tayari akapata hayo matatizo na inawezekana tu vi kemikali ambazo ziko kwenye pafum na sabuni fulani zote zikamsababishia matatizo ili mradi tu dalili fulani ambayo utakaoipata ni kwamba unashindwa kupumua unabanwa hupati hewa ya kutosha na wakati huo ukitokea kikubwa kinachosababisha pale kwenye njia ya hewa kutengeneza makamasi mengi ni kwamba kwa sababu ya zile zilezile zile zile vitu zinazosababisha mtu ubanwe uh, huu mwili una mekanismu yake ya kujitengenezea ulinzi inakinga mapafu kwa hiyo inaona kwamba ijitengenezee membrane inajitengenezea makamasi mengi ili iweze kuvinasa vile hivyo visababishi ikiwa ni nin ikiwa ni hizo kemikali ambazo ziko kwenye kwenyeprfu ikiwa ni manyoya kwa sababu ya wanyama nao karibu unaofuga unaofugwa na jirani ikiwa ni vumbi sasa inajitengenezea hayo makamasi mengi na kama vile kukataa ile njia za hewa zinakuwa ndogo ni kama vile mekanizimu yake ya kuzuia ya kukataa ivile visababishi visiingie ndani na kudhuru mapafu sasa kwa kufanya vile ni kwamba unaizuilia na hewa pia unajua kumbuka unapofunga milango unafunga milango kwa wema na kwa wabaya kwa hiyo milango yoyote inapofungwa utegemee kwamba unafunga milango lakini mwema anayekuja na kifurushi chema hata na bahasha ya mshahara wako wala hata o hataweza kuingia ndani ya anayekuja na zawadi zako hataweza kuingia ndani kwa sababu milango imefungwa na ndio hivyo hivyo kwa hiyo mara nyingi mwili unatengeneza makamasi kama njia yake ya kukinga mwili na kunasa bakteria na virus na germs na kemikali na mavumbi na mioshi na vitu kama hivyo ambavyo vingeudhuru mwili ili vile viweze kust yani vile vitu vinavyoingia vile viweze kunasa kwenye yale makamasi na mwisho yanakuwa expelled out kwa hiyo yanakuwa hayaingii kwa ajili ya kuhudhuru mwili kwa hiyo kwa sababu ya ile reactant basi mwili unatengeneza kwa ajili ya kujisaidia sasa yale makamasi yanapokuwa pale ni tatizo hujawae kuliona ni kweli mwili umejitengenezea lakini ni tatizo kubwa kujawae kuliona na kwa hiyo kitu rahisi ambacho mwili ungeweza kufanya ni kwamba mwili unatakiwa kusaidiwa nilikuwa namuona kwa mfano watu wa zamani walikuwa wanawatapisha eh, baba mdogo alikuwa anatapishwa na nalpts anakunywa kuna mti fulani hivy alikuwa anapewa nimeusahau jina lake lakini nimtu inaofahamu hiyo kulikuwa kuna njia ya kutapisha anatoa makamasi yale yote yaliyobana yaliyoziba lakini basi baada ya hapo alikuwa anapewa mafuta ya samaki kwa hiyo kuna vitu fulani ambavyo ni vizuri vingeweza kumsaidia mtu kama vile maalum iliyojaa matunda na mboga kwa sababu iko na nam na zile zinasaidia kwa kiwango kikubwa sana na pia mafuta ya samaki na vitunguu swaumu pamoja na tangawizi vile vina vinadie vinapanua ile njia ya hewa na pamoja na kujifukiza pamoja na steam bath vile vyote vilikuwa vinasaidia na mtu vinaweza vikakusaidia ukiwa umeingia kwenye kama hizo na ile yenye e, kiini cha ngano kiini cha nafaka unakuta vile vinasaidia tremendously na unakuta kama ni yako unasikia baridi basi unakaa kwenye sehemu ya joto au unajivika vitu vinavyokupatia joto kwa hiyo ukizingatia hizi natural remedy na ukawa consistently unakwenda kwenye hizi zinazosaidia na vitunguu na vitunguu swaumu na tangawizi na hasali na mafuta ya samaki pamoja na kukaa mbali na mazingira yanayokuwataka unakuta veal hilo hizo hali zinapotea zinapotea zinapotea lakini kingine nilikuwa naona alikuwa anafungashwa na vitunguu yani una ch vitunguu unaviweka kwenye likanga likubwa unamfunga kifuani unamfunga huko mgongoni na tayari anakaa hivyo unakuta tayari anapumua tu vizuri hebu tujifunzeni hizi natural remedies kwa sababu vyote visivyokuwa na dawa lakini vinasaidika mungu naatusaidie sana wapendwa ninamshukuru mungu kwa neema yake na zawadi ya uhai ninaomba tuendelee tena na mada zetu hizi za natural remedies labda tutasema ni tiba asili na leo ningependa kuangazia kuhusu upungufu wa damu upungufu wa damu umeelezwa vizuri sana nimemsikia daktari katika makala zake amekwenda mada kadhaa za upungufu wa damu unaosababishwa na upungufu wa madini ya chuma kwa hiyo mimi nataka tu kutoa natural natural remedies natural remedies juu ya upungufu huo wa damu watu walifanya nini watu wakale walifanya nini ninaweza sitakwenda il kwa sababu hili limeshadadapuliwa vizuri sana lakini nitaliperuziperuzi tu ili kuunganisha na msikilizaji fulani ambaye hajazipata zile mada za daktari kumbuka hii ni nutrition utition alifstyle kutoka kwa kwae dedate kilonzo ambaye ni nutritionist kutoka maisha alifstyle dares salam bado nasisitiza kwamba hizi mada zinazotolewa hapa zinaweza zikawa zinakutosha lakini ikiwa una sababu ya inbox unitafute ukiwa unajua kuna consultation fee hii ninasema kwa makusudi kwa ajili ya ku ya kupunguza zile uh, simu zinazokuja ukinitafuta ujue consultation fee na kuhusu 784 mia mia 46778484627 upungufu wa damu mwilini tuombe baba katika jina la yesu na kushukuru sana kwa wema wako na kushukuru sana kwa sababu wewe ni mwema sana na fadhili zako zinadumu milele nakushukuru kwa zawadi ya uhai nakushukuru kwa utulivu nakushkuru kwa neema na ninakushukuru ninakushkuru kwayoteunatufanyamhamb zetu zote kabisa na leo tena kubali uwe mwalimu wetu kwa utukufu wako na afya njema kwa utukufu jina lako katika wakotusaidiuufyufjia otia jiayuziko uh, sababu nyingi zinazosababisha upungufu wa damu na kwa hiyo zitaitwa aina nyingi za upungufu wa damu ziko aina nyingi aina nyingi kwa hiyo kwa sababu ziko na aina nyingi mimi nataka tukuzungumza upungufu wa damu unaosababishwa na mwili kutokuwa na madini ya chuma kwanza mtu anajisikia saa zote amechoka alafu unakuta ngozi yako rangi yake inabadilika mara nyingi unakuta mtu ana anaangalia pale kwenye anashika jicho alafu anafungua kidogo hivi ili angalie rangi au anaangalia kiganza chako cha mikono pale kwenye ngozi tayari kuna mtu anaangalia naona tu kwamba ngozi imekuwa kwa hiyo unakuta ndo anapelekea kugundua kwa sababu ya malalamiko uliokuwa nayo kwa hiyo mtu anapelekea kugundua kwamba utakuwa huna damu ya kutosha chembechembe nyekundu za damu ni kidogo um, kwa sababu chembechembe nyekundu za damu ni kidogo na hizo zinahusika na ubebaji wa oen zinakamatana na oe namna hii ikipeleka huko sasa unapokuwa nazo kidogo inamaana kwamba hata na oxygen pia nayo itakuwa ni kidogo kao namkuta mtu anashindwa kuhema mtu anakuwa ni mchovu saa zote aafu kuna hivyo vizunguzungu vitakavyokuja baadaye baadae eh? lakini nele znaondoa eh? mapigo ya moyo yanakwenda mbio Alafu, saa zote mtu anakuwa na hasira eh? mtu anakuwa jielewielewi yuko kifulani fulani hivi sasa kwa uwasili wake, wake watu wa kale walikuwa na njia zao za kumsaidia mtu kuongeza damu na ninachokifurahishwa mimi na njia hizi za kale hazikuwa zinangojea mpaka mtu alalamike kwamba hana damu walikuwa na mambo yao tu wanayoyafanya ambayo kwayo hayo ilikuwa ndizo taratibu za kawaida na taratibu hizo zilimsaidia pia hata na mama mjiamzito. na taratibu hizo pia zilimsaidia mtu takuta mtu mama anachemsha uh, maharage alafu akiona yameiva na yale maji yamekuwa mengi kwa maksudi kabisa namkuta anamimina kwenye kikombe alafu analazimisha mtoto wa kike unywe Ha? sijui mama hiki sijui kaa hapo unywe au wakati mwingine kwa makusudi kabisa anapika mboga za majani alafu anaona kwamba zina supusupu nyingi na amefanya hivyo kwa makusudi anamimina kwenye kwenye kikombe anaita mtoto wake kaa ka, kaa kaa hapo hapo kpo k ni kwa sababu alikuwa anajua kwamba mle ndani kuna madini ya chuma mengi kwa hiyo katika yale maji ya maharage eh, alikuwa anajua kamba kuna madini ya chuma lakini uh, maji ya mboga za majani wakati hazijaiva vizuri hazijaungwa especially wale walikuwa wanachemsha kwanza halafu ndio waunge alikuwa najua kuna madini ya chuma mengi kwa hiyo kwa uasili wake eh, watu wakale walitumia hizi mboga za kijani eh? majani ambayo yamekolea ukijani wake ile il ni kijani haswa matembele kwa mfano matembele yamefahamika kwa siku nyingi kwamba hayo yakichemshwa kidogo mtu akiala hayo matembele au akinywa supu yake basi tayari anapata madini ya chuma nyingi lakini kuna kitu kingine tena ambacho um, watu wa kale walikuwa wanafanya kwa namna ya kumsaidia mtu ambaye ana upungufu wa damu au walikuwa wanaifanya tu kama kinga ili huyu mtu asiishiwe damu kwa sababu ilikuwa ni mara chache unamkuta hata mama mja mzito anapelekwa hospitali kupewa vidonge vya madini ya chuma ilikuwa ni mara chache kwa sababu wao tayari walikuwa wanajua k ulikuwa unamkuta kuna mboga fulani ambayo niliikuta kule kwa wasambaa inaitwa mashona nguoa ukiwa unapita mahali vipembeni ya barabara au huko shapani kuna vimiba vimenyeoka namna hii vinakushika kwenye nguo sasa majani yake hata kwenye kituo cha makumbusho ya taifa kijito nyama yalikuwa yamepandwa kipindi fulani hivi na kinamama wa, wa, wa kijerumani wakiasifia na mpaka yakaandikiwa kitabu yaani ngoja nikwambie kule katikati ya kinamama wakisambaa kitu ilichokuwa nimekiona mashona nguo yale yalikuwa yana yanatengenezwa yanachumwa ni majani ya porini yanajiotea yenyewe porini ni hapo kwenye kituo cha makumbusho ni ya taifa ndipo nimeona tu kwamba alikua yamepandwa lakini kula kulousambani yanajiotea tu yenyewe huko porini utakuta mtu anachuma, eh, kinajaa yanakwenda kupikwa sasa ulikuwa unakuta kwamba yakipikwa kwa sababu yana ladha fulani hivi eh, ile maji ya kwanza eh, maji fulani yanachemshwa alafu ile maji anapewa mama mjamzito au anapewa mtoto wa kike au anapewa mama kwa sababu anategemewa kwamba yeye mara nyingi anawezekana akawa na upungufu wa uh, wa, wa madini ya chuma lakini kuna nyingine tena inaitwa ndelema sijui kwa kikabila lako litakuwa linahitwaji ndelema yeah? inatambaa ni kama matembele yanayotambaa juu ya miti E, majani yake ni laini flani hivi ile nayo nilikuwa naona ni kama vile tu yanapashwa moto kidogo tu chemka kama tano yanatolewa mazima mazima mtu unajazwa kwenye bakuli wiki moja tu. wiki moja moja tu tu e? unakuta tayari imejaa imesheheni kwahiyo ile ilikuwa inatumika kwa ajili ya kuongeza madini ya chuma kwa sababu inayo madini ya chuma nyingi na mavitamin c mengi e? na tayari ilikuwa na vitu vingi vinavyosababisha ufyonzaji wa yale madini ya chuma kwa sababu vitamin inasaidia ufyonzaji wa madini ya chuma kwa hiyo ile mboga yenyewe vitamin kuna na iko na madini ya chuma kwa hiyo unapoitumia pale pamoja na hayo machungwa na manjano unakuta tayari ni vitu vinavyosaidia sana katika mtu kupata madini ya chuma kwa lugha nyingine ni ipi inamaana kwamba unapokula wingi wa mboga eh, katika ubichi wake kwa mfano ukatengeneza hizo juisi za tembele mbichi au ukawa umezipitisha kwenye moto kwa sababu unajua mc ni water soluble vitamin. kwa hiyo ikiwa ni water soluble niukiipika sana mpaka ikabadilisha rangi ule mvuki unapotoka unaondoka na ile m kwa hiyo unapoishughulika tu kidogo ikiwa ni sup ya matembele supu ya hizo uh, mboga za mashonanguo au mbwembwe wanavoziita kule usambani eh, ukazipata, ukazipasha moto kidogo tu au ukazitengenezea eh, kidogo na kalimao ile vitamin yake mle ndani ikasaidia kwamba mwili wako uweze kufyonza vizuri madini ya chuma lakini pia kuko na kuna tunda fulani hivi ambalo linaitwa yaani rangi zake zimekaa kama hiyo kwa hiyo kuna wengine wanasema kiazidamu wakiwa na maana ya beetroot. kwa hiyo unakuta hizi nazo mtu anatengeneza us yake lakini nimeona kuna wengine wanaichemsha kidogo alafu wanatengeneza saladi inawekakakatwa pale kwenye sai kuna wengine wanatengeneza kwenye um, vyakula mbalimbali mbali. na kwa sababu iko na wingi wa madini mengine kama kop na eh, na iko na wingi wa vitamini zingine lakini pia iko na wingi wa madini ya chuma kuna vitamini zingine zinazospot kufyonzwa kwa madini ya chuma lakini kuna madini mengine pia eh, utengenezwaji wa damu yanahitajika um, mtu anasaidia sana ndio maana utakuta wahindi wanakuwa na viungu vyao vya oa alafu vile wanavitia maji wakiamini kwamba yale maji yaliyoko mle ndani yatakuwa na na yale madini ya kopa Nama, kopa hiyo pia nayo utakuta inasaidia sana lakini kuna kitu kingine tena ambacho sisi tunacho, ni ufuta. Eh? Ule ufuta unaweza imeuza ukatengeneza maziwa. maziwa ufuta ukautafuna mbichi ufuta unaweza ukaunyunyiza kwenye kachumbari kwa kwahiyo uleufuta nao pia una wingi wa madini ya chuma eh, unaweza ukauweka kidogo hivi na kaasali kutafuna ukala au peke yake kwahio ufuta nao utakusaidia aa, katika kukuongezea madini ya chuma kuna aa, zabibu kavu na tende nazo pia zina wingi wa hayo madini ya chuma lakini kiboko yake rafiki ni unga wa mbegu ya parachichi yaani twende tumezunguka kote katika vitu vinavyoweza kusaidia lakini ile mbegu ya parachichi yan ina vyote unavo leo unapojikuta kwamba huna madini ya chuma alafu ujipatie tu wiki moja ya kucheza na mbegu ya parachichi ukaisaga kama unavyosaga o ukai blend na chungwa alafu ukanywa asubuhi au mchana ukawa umeikausha ukaiweka kwenye au ukaiweka tu kwenye maji kama chai alafu ukaitumia na maana ya mbegu ya parachichi cheza navyo yan ngoja nikwambie ile kitu baada ya wiki moja anaenda kapime utashangaa kwa sababu ile kitu imesheheni inavyo vitu vikibao lakini hapo utaelewa kabisa kwamba mbegu ya parachichi siyo ya kutupa rafiki ninakusalimu katika jina la bwana ninaamini kwa rehema za mwenyezi mungu uko na uzima tele hii ni siku nyingine tena ambayo mungu ametupatia iliyojaa baraka tele na tunamshukuru mungu kwa neema hiyo tunaendelea na natural remedies na leo tunataka tuangazie mafua fmafua um, kiingereza wanatofautisha mtu alikuwa akisema cold ilikuwa sielewi kabisa cold uko na baridi lakini hata wao pia wamezigred kwenye cold na flu mimi katika ufahamu wangu nikaelewa kwamba cold ni haka kepesikepesi kepesi. lakini flu imeenda shule ni dada yake cold leo tunapozungumzia mafua tunazungumzia mafua lakini tuelewe pia kwamba mafua ni dalili ya magonjwa mengi ila mafua kama f- mafua tuyaangazie kwamba kiasili yake huwa u- u- watu wanafanya nini eseia watu wanaoogopa makemikali wanaogopa madawa wanaopenda kutumia njia za asili mtu anapopata mafua mafua tu mafua tu maana kuna wakati mwingine panatokea ka upepo fulani tayari unakuta kwamba karibu kila mtu ana mafua kila mtu ana anaci kila mtu ana mafua kwenye mafua watu walifanya nini kumbuka hii ni nutrition and lifestyle. kutoka kwa kwaet kilonzo mtaalamu wa utitinifsyl kutoka maisha alifsyl dares slam tanzania karibu baba mwalimu wetu mkuu tunakushukuru sana kwa zawadi ya uhai tunakushukuru kwa neema yako na tunakushukuru kwa sababu wewe ni bwana na mwokozi wa maisha yetu tusamehe mahali kote tunapokukosea lakini tunakusihi neema yako na rehema vikawe ndizo nguzo yetu kuu ukatuzingire ukatufunike na hivyo vitugubike ikawe ni mibaraka mikubwa kila siku ya maisha yetu katika jina la yesu amen sasa nina nataka tu kukumbuka huko nyuma zamani nataka kukumbuka tu huko yale niliyoyaona yale ambayo huenda na kwenu nao walikuwa wanafanya hivyo lakini ninaelewa tu kwamba mtu unapohakiki unapopata mafua alafu ukahakiki kwamba sina tatizo hili sina tatizo hili sina tatizo hili then ukajua tu kwampo kumetokea tu ka virus fulani vikamitusumbuasumbua hapo kwenye mafua kwa hiyo na wewe ukaamua kushughulika na mafua bado na shauri ni vema tushughulike nayo kwa njia za asili azile njia za nyumbani kwa zile njia za kawaida kuliko ambavyo tungeenda kwenye kaunta ya duka la dawa mahali fulani ukasema nina mafua ukapewa vikopokopo vingi vichupachupa vingi vya madawa alafu hayo ndio ukaanza kutumia ziko namna unaweza ukatengeneza mwenyewe za kwako tena ukapata sa za maana ukajitengenezea mwenyewe za kwako nyumbani lakini kumbuka nilichokisema mafua ni dalili ya magonjwa mengi kwa hiyo unapopata mafua unasoma ramani ukiona kwamba hili linakuwa zito basi unaona kwamba hapana labda ni kifurushi cha kitu kingine basi inabidi haraka sana ushughulike nacho kwa namna hiyo kwa hiyo ni lazima out kwamba sina malaria na sina hiki na sina hiki na sina hiki kwayo ni mafua tu mafua tu ili ushughulike nalo kimafua tu isiji kawa ni dalili ya kitu kingine kikubwa na wewe nacho kimafua ni lazima tuheshimu kwamba tuna teknoloji eh, kuna vipimo kuna namna ya kujichambua na kuona kwamba sio kitu kikubwa unapogundua kwamba ni mafua tu sasa hapo ndipo kuna mambo aliokuwa nimeona yakifanyika sijaelewa habari ya supu ya kuku ilitoka wapi sijaelewa lakini eseia wanaume wanapokuwa wamepata mafua alafu ukajikuta kwamba ni baba wa nyumbani baba wa nyumba ndiye mzee wa boma sijaelewa walihusianaje walihusisha vipi kajogoo pamoja na mafua ili mradi tu nilichokiona nilikuwa ninaona kajogoka kichinjwa tena kale kamekaa sio kazee alafu supu ikabandikwa alafu nikaona na sasa madikodiko mengine yakawekwa humo ndani unaona kwenye kile kale kachungu kanakotokota taratibu unajua nyiye watu mapishi haya na mambo zake mtu anayechukua lisufuria aende akabandike kuku huyo huyo na mwingine uende ukampe kachungu kazuri pale aende akachukua kuku huyo huyo huyu aweke moto full blast na huyu aweke kamoto kake kale kakubembeleza kale ka kinamama wa zamani waliokuwa wamefunzwa kutunza waume zao kale Eh, yule mtu ambaye alifundwa akafunzwa vizuri kumtunza mzee ulikuwa unakuta kamoto kama kakivivu ya kagogo kamoja kamwewekwa tu pale kwahio inachemka kwa kujitingisha tu kidogo hai hata kuku mwenyewe anaiva hasumbuliwi atupie hoho mle ndani baadaye na kakitunguu na vimbogamboga na tunyanya kwa mbali alafu hakawekwi chumvi eh? alafu kamekaa kake haina hakaongezwi mafuta kale hakaundwi kameiva na kuambia mpaka nyama yenyewe imetoroka mifupa alafu aende akachotewe sasa kibakuli cha supu ya kuku eh? kina nyama za zile anazostahili kula mzee aende akasogezewe pale sijui ile ilikuwa inasaidia nini kwenye mafua sijui lakini natural ya kwanza ambayo nilikuwa ninaona especially mzee wa boma akiwa na mafua nilikuwa naona alikuwa nasogezewa kasupu kuku mimi nikarula namna hii cha kwanza kwa sababu mtu anakosa appetite alafu uh, huku abebanwa kale kasupu kale kalikuwa kanachoma huku ndani kanamsababisha apate joto fulani na na kwa kwa sababu nikasupu ni kale na kale kaharufu kale kwa kana kale kula ni kitu kwa hiyo wakati flani su ikauu kasuuaauna vimajanijani vinawekwa mle ndani baadaye nimekuja kukundua kamlonge kangewekwa na unajua majani amlonge ni maarufu kwa itamin c unakuta kalimao kangekamuliwa unajua pia ni maarufu kwa c na ule ugwaduugwadu ulikuwa unaongeza ham ya chakula kwa hiyo akishapiga viisupu vyake kadhaa pale akala vvijango vyake aaa, mtu naridhika kabisa kwamba huyu jamaa tumbo limeshashikwa hiyo huyo yuko vizuri sijajua ni kwa nini mzee wa boma alikuwa supu sio rahisi ka vitotototo fulani hivyo hapo nyumbani et umepatapata mafua uenda ukapigwe supu hapana ilikuwa ni mzee wa boma mzee wa boma <laughs> sijui kama mpaka hivi wanafanyaga hivyo na huyo alikuwa sio kuku wa kisasa alikuwa ni kuku wa kienyeji kwa hiyo katika miongoni mwa nitasema ni vitu vya moto nimekuta utamaduni huo kwenye mahoteli yetu especially mahoteli yetu mazuri wana kitu wanachokiita dawa na unakuta mtu amekaa pale kile kitu kilikuwa kinatengenezwa ndio maana kimeitwa dawa unakuta tangawizi iliyokolea imeblendiwa vizuri au imekunwa kwene kile kibati chake ya kutosha ile inayowasha alafu wameichemsha alafu akaikamulia limao alafu inakuja kwenye kibirika au kithemos alafu na asali mezani kwahio unakunywa ile tangawizi kutokana na zile antoda zilizoko mle ndani na wingi wa madini na tabia yake tu kwamba kwa sababu ina tabia ya kudileti ya kupanua ile mishipa ya hewa na mishipa ya damu kwa, kwa sababu ya ile kemikali zake zina hiyo tabia basi hii ilikuwa inakuwa ni kitu kizuri mpaka leo kwamba chai ya tangawizi umeweka limao alafu ukaweka na kaasali ukanywa moto ikapita ikakuchoma kifua kwanza utakuta huku inazibua hizi saina makamasi yanateremka tatata tata tata tata, yale alikuwa amebana unaongelea kwa mapua unakuta tayari makamasi yanateremka pa baada y hapo unaona kifua kimeachia unasikia vizuri ya mafua ukiangalia na wingi wa ile iliyoko kwenye malimao na ule ugwaduugwadu ugwadu wake unahamasisha kunywa na kunywa na kunywa kwa sababu mafua yanataka maji ili makamasi yale yalainike kumbuka yale makamasi ni Eh, mwili unajaribu kukamata kamata vile vivairasvisieendelee kupita ndani kwao ina poc makamasi kama um, uh, dfen manism lakini yale pia yanakuzuia kupumua kwa hiyo yale yanatakiwa yatolewe kwao kile kitu cha moto kile kitu cha moto na iwe ni tabia ya tabi kitabia ya ku ya kudinest kwa sababu tayari umepata congestion iwe ni kitu ambacho kina hiyo tabia eh? ya kufungua na kuyeyusha makamasi kwa hiyo ina maana kwa sababu ya zile propati zake basi hiyo inasaidia sana katika kuchimba yale makamasi yalayoingia kule ndani na kuyayeyusha na kuyatoa ukiweza katika hii dawa tangawizi na limao ongezea huko na kitunguu swaumu ili ukiweka na kasali kako hapo tayari utakuwa umeongezea kwa sababu hivi vitu ni antivirus ni antibacteria ni antifango ni antioxidant ni anioidant niatualaniotic kwao unapovitumia hivi vyote na vimesheheni lishe ni kwamba tayari uh, unae uh, niea una ni expectorant unachimba ayo makohozi unayalainisha yanatoka kwa unakuta ukishakunywa ile baada ya muda yanasaidia kwa sababu pia yako na hiyo hiki ndicho kinachokwenda asali tunajua kabisa ni b ni antibakteria hiyo unapokunywa kale ka asali kiasi cha dawa yani usile ukaona kabisa kwamba ndo umefika yanayalainisha ko na yenyewe pia inachimba makamasi inayeyusha alafu inapunguza zile kule na zile symptoms alafu inafanya kale kaladha pia kawe ni kazuri kuna kitu kingine ambacho pia nilikuwa ninaona kilichokuwa kinafanyika uh, pamoja na hiki kitunguu saumu kitunguu maji ni gwiji unatafuna kitunguu maji unaweka kwenye soli ya mguu na nas kitunguu maji unakipumua unafunikwa na blanketi unakatakata kitunguu chako pale ndani huku unavuta ule hewa ni baeis eh? unavuta kinayejusha makamasi kitunguu chenyewe kina joto eh? wakati mwingine unavuta ile hewa wakati umekibandika kwenye kifua chako na kanga umekifunga mpaka huku mgongoni umekivaa kwenye sl kitunguu peke yake unakuta kinafanya vitu vikubwa sana lakini pia kuna machungwa juisi, nyuma, maji kwa kwa kwa wingi wingi wingi na ukiweza kunywa haya machungwamaji kwa wingi wakati umejibana kila mahali na na na vitunguu vitunguu kifuani umeweka kwenye kwenye kwenye kanga kwenye nguo kitunguu kitunguu kunywa za machungwa inasaidia sana ikiwa una, throat, una gago na maji ya chumvi lakini unaweza ukatumia hata zile viks, paka mapuani zileuaipaaaa kifuani lakini unaweza ukajifukiza ukapata bath. unaweza ukajifukiza kwa hali ya juu hivi vitu vinatusaidia kwa hiyo hembu tuvifanyeni ni da marafiki katika bwana nina wasalimu tena ni matumaini yangu kwamba mko wazima tunaendelea na natural remedies tumekuwa tukienda katika mambo mbalimbali na leo nataka ni nizungumzie kuhusu jambo fulani hivi ambalo liko na changamoto kubwa kwa watu wengi wanaume kwa wanawake ni kuhusu unene unene unene unene na na tena ni unene unene, na ule unene Mbuka, ni uliozidia uliozidia ule kumbuka hii natural remedies tunazozungumzia tu na ni katika kipindi cha nutrition and kutoka kwa kwaa kilonzo mtaalamu wa nutrition and alifestyle hutoka maisha and alifstyl dar es salaam tanzania karibuni hili litakuwa na changamoto kwa wengi lisikilize uchukue hatua ukiwa na sababu zozote za kunitafuta ujue consultation ee ina kuhusu 7843846 27 tuombe baba katika jina la yesu linakushukuru sana ziko changamoto nyingi sana zinatulemea za kiafya lakini hili nalo linatulemea ninakuomba msikilizaji mahali fulani ukamuwezesha akachukue hatua zinazomhusu ili aweze kujikinga na madhara yaliyo mengi kwa utukufu wa jina lako katika jina la yesu amen wengine wataita kiriba tumbo wengine watasema nini lakini uh, wenzetu wanaita wanaitab kwao siongelei tu habari ya overweight siongelei tu habari ya unene naongelea habari ya yabsi naongelea habari ya unene uliozidia yaani katika kategori za maisha kuna habari ya uh, watu ambao wamekondeana wana uzito mdogo kuliko unaotakikana alafu kuna unene wa kawaida ni kuna mwili wa kati ambao huo sio mdogo wala sio mkubwa ala kuna uh, unene lafu kuna sasa unene uliozidia obesity na hata obesity yenyewe iko katika klasi zake obesity obesity obesity class two, obesity class class lakini ili uweze kunielewa vizuri hembo nikusaidie ukiwa hapo nyumbani kufahamu kwamba wewe uko katika kategori gani ufanye hivi uchukue uzito wako kwa kilogram uchukue uzito kwa lga uandike chini kwahiyo inawezekana kabisa ukawa na uzito wa kilo 68 na andika hiyo kilo 8 na, na uandike lga ukimaliza uchukue rula ile rula ya mtoto shuleni ambayo tunajua kwamba iko na setimita 30 nyooka kabisa mtu aipime kuanzia chini pale aipime akipanda uangalie rula zinakuja ngapi kwa hiyo ukiona kwa mfano kama labda hizo rula zimeingia mara tano na kisehemu inawezekana ikawa ni sentimita entimita inawezekana okay sasa ifanye ile sentimita iwe ni mita ina maana kwamba utarudi nyuma kwa sababu sentimita mpaka mita uh, ina, ni hatua mia kwa hiyo rudi nyuma hatua mbili He, ili uweze kupata mita kwa hiyo itakuwa ni 1.73 sasa kipimo cha bmi ambacho ni kipimo cha uwiyano kati ya uzito wako na urefu wako kinakwenda namna hii unachukua ule uzito wako katikag alafu una ugawanya kwa mitas ina maana kama ilikuwa ni 173 ndo sentimita umepata basi umeiweka katika decimita, uh, katika katikadm kigawanye mara ma utapata 1.7 fanya1 mara hapo utakuwa umepata a 1 apo utakua kwa hiyo chukua ile uh, uzito wako wa 8 uliopima ugawanye kwa hiyo 29 alau ukimaliza hicho utakachokipata hiyo namba utakayoipata inawezekana ukawa umepata hii namba ambayo nimeipata mimi ni 22.74. sasa kwa wewe ukiwa hapo kutoka kwenye kama hiyo namba itatokea uh, 185 au chini ina maana kwamba wewe unahesabika kwamba una uzito mdogo na pia na wewe una hatari ya kupata magonjwa lakini kama itatokea wewe jibu utakalolipata la kwako litakuwa 185 mpaka 249 au tuseme tu kwa uhaki wote 25 ina maana kwamba wewe utahesabika kama uzito wako uko sawa lakini ikiwa kwamba itakuwa ni 25 mpaka hapo 299 au tuiite tu basi ha mpaka a tayari unakuwa considered kama overweight. unakuwa considered kuwa overweight tayari uzito wako umeongezeka lakini pia kama utakuwa umetoka hapo helahii mpaka ukafika 349 yani kwa ambu, sababu hiki ni somo la kuongea na sio la kuonyesha kwalita kuchanganya tuseme tu 3paa35 hapo tayari unaanza kuwa ni obese class nib 35 a399 au tuseme50 mpaka ni obese class 2. ukiwa ni4 na kuendelea ni3 class 3. sasa kwa msingi hiyo sasa jitafute kwanza ujijue uko wapi alafu ujijue kama uko underweight au uko nomo au uko nini ili usikilize somo hili kabla sijakupa cha kwanza uzito uliozidia ni tatizo linalokingika na ni tatizo ambalo linaongezeka kila siku na ni tatizo ambalo linaonekana kabisa kwamba shirika la afya la dunia linapigia kelele kwa sababu linaongeza uh, u- uwezekano wa kupata magonjwa mengine mengi sana yaani kitendo tu cha kuwa na huo uzito mkubwa kiasi hicho kunaweka ww kuna kuweka katika ongezeko la kupata magonjwa ya pre ambayo ilikuwa sio lazima kama usingekuwa na huo uzito uliozidia na linakuweka katika kupataiaue ya kupata inakuweka katika inauea ya kupata inakuweka katika risk ya kupata hatari kubwa ya kupata ugonjwa wa kisukari inakuweka katika hatari ya kupata magonjwa ya kifuko cha nyongo inakuweka katika hatari ya kupata Uh, matatizo tofauti tofauti ya aina mbalimbali za saratani um, yani kwawewe tu kuwa na hua uzito hayo yote ni kwamba tayari yanatembea yanakujia ni ingekua, ni mbugani, ni kwamba kama kama ingekuwa kama kiswala kinachotembea peke yake ndo sasa wewe alafu pembeni yake kuna simba nakufata pembeni yake kuna chui yanakufata pembeni yake kuna uamamba naye anakuangalia kama utapita mtoni kwa hiyo kuna health zinakufuata kwa wewe kuwa na uzito Um, mkubwa sasa mimi kwa kulijua hilo ni kwamba mimi nimeshaanza kuchukua tahadhari zangu mimi binafsi na ninaona zinazaa matunda ndio maana ninataka nikushirikishe na wewe kwa sababu hili siwezi kulikwepa ni tatizo la wengi na ndio maana sasa inabidi tulitatue tulitatuekwa pa, pamoja mimi nachukua tahadhari zangu na wewe chukua tahadhari zako ziko sababu nyingi lakini sababu moja tafsiri yake ni hivi ni kwamba kinachoingia ni kingi kuliko kinachotumika kinachoingia in terms of energy ni kingi kuliko vile unavyotumia kwa hiyo unaweka akiba unaweka akiba unaweka akiba ingekuwa ni pesa tungekuwa tuna faidi sana lakini sasa haya ni maradhi kwa hiyo ina maana kwamba tunaweka akiba nyingi kuliko tunavyotumia na kiafya inakuwa sio sawa ziko sababu zimeonekana kwamba ni za kinasaba kwamba vinasaba vinachangia mazingira jamii inachangia na tabia haya yote yameonekana kwa sababu ilikuwa linaonekana tu kwamba watu waseme tu hapana huyu mtu anakula sana kuliko yaani kwa kwa lugha nyingine hivyo lakini sasa kwa sababu ni ni tatizo tatizo limeonekana kubwa ambalo ulio linaleta usumbufu kiakili kijamii katika hali zote kwa hiyo hili limeonekana kama ni janga kubwa ni tatizo kubwa Ta- ta- ta- taangaliwa kwa namna tofauti kwa hiyo imeonekana kwamba kuna watu wengine ambao wana ambazo vina saba ambavyo vina vina vinasababisha vina mtu awe na njaa sana kwa hiyo mtu anakuwa anakula anakula anakula na yeye hajui yale nini hiyo unamkuta tu kwamba kwa sababu yuko na nat anajikuta anakula anakula anakula anakula lakini pia ikaonekana kwamba kijamii kuna shida katika kijamii lakini pia kuna shida katika uh, masuala mazima ya mazingira yetu tuliyo lakini pia ikaonekana kwamba uh, kuna shida ya kitabia na kwamba kwa sababu hatujui basi tunajikuta huwa tunakwenda tu ziko dalili zinazoambatana na hii hali ya unene uliozidia hawa watu tayari wana matatizo ya uh, kupumua kusiko kwa kawaida unamkuta mtu wakati mwingine hata na koroma usiku au unamkuta mtu anakuwa na matatizo sana katika njia ya hewa kwa hiyo huyu mtu anapata sana madhara eh, katika kukohoa ana, katika mafua yasiyomwisha eh, na wakati mwingine ma, ma, aina nyingi za saratani zina, zina mu, mu, prostate zinamwendea kama ni yeye mwanaume au unakuta ya saratani ya matiti unakuta saratani ya ya utumbo saratani ya tumbo Eh, na unakuta kuna matatizo hayo ya moyo na kunakuwa na depression kuna visukari kuna kimfuko cha cha, cha, cha cha nyongo kinakuwa na shida mtu anakuwa na matatizo pia katika makoromeo eh, unakuta kwamba kuna shida nyingi ya na naest iko juu na unakuta kabisa kwamba magoti yanasumbua mastok yanakuja kwa hiyo hayo yote yanakuwa ni shida lakini hapo ulipokaa nyumbani leo yaani amua kabisa kwamba leo ninataka nijue bmi yangu ni nini yaani uwiano wangu kwa urefu wangu na uzito wangu ni nini especially tena kama una miaka 25 hebu angalia tu fanya hicho nilichokikwambia angalia uzito wako kwa kilogram leo alafu uzigawanye na na squared hicho utakachokipata kwenye sentimita kigawanye mara mia utapata dnamba ms izidishe kwa kwaenyewe hiyo utapata namba namba fulani ukizipata kwa namna tulivozungumza basi anza kucheza na na hizo zikiwa tu tu zimefika kwenda kwenda juu hili somo linakuhusu linataka tahadhari zifuatazo cha kwanza tatizo tatizo la unene sio unaloweza hospitali useme uzitowako na unene uloziia upewe dawa hapo hapoutakua umedanganya ni tatizo la kitabia na ni tatizo ambalo linatakiwa liangaliwe kwa mtindo wa maisha ni lazima unakula visivyo na unakula mtindo wako wa maisha hautumii sana ile nji unayoiweka ni kweli kwamba hata katika familia zetu jinsi zetu za walio wengi zina hiyo shida kwamba tuna huo unene usio zi, u, usio, usio uliozidia lakini tatizo sio hilo tatizo ni kuto kuchukua tahadhari kwamba sasa baada ya kujua hivyo kwaho umefanya nini umekaa tu nde kwahio umeona kwamba ni unene, kuongezeka kila Wanawake pozu, unene unaongezeka zaidi iahatua umechukua hatua gani yaani hatua ambayo umeona kabisa kwamba hili linanipeleka kwenye magonjwa ya moyo umeendelea kukaa tu hili linanipeleka kwenye magonjwa ya kisukari unakaa uaka am kuna masaratani yanakuja unakaa tu yaani lazima ujitingishe na ndio hiki tunachosema hivi kuna vitu unavyotakiwa kufanya ni kwamba unatakiwa ubadilishe mtindo wa maisha inatakiwa ubadilishe dayt yako chakula chako unakula nini natural ya kwanza ni kuhakikisha kwamba kwa sababu umeweka vingi store sasa anza kuvibomoa vile ulivyoviweka store kwa hiyo kilo unachokula kinatakiwa kiwe moja ni in terms of calories, kiwe ni kidogo ili nguvu zako uzitumie nyingi uongeze kuhangaika kuzunguka kufanya shughuli ujishughulishe zaidi ili, ili nguvu zinazotumika unayoitumia no kwa mfano kama ni kumi basi wewe angalau ule ta ili sasa mwili wako uende ukatoe ta ili bado uweze kufanya ile le kazi ambayo inataka hiyo ni ya kwanza kabisa ambayo inabidi ufanye kwao inabidi ujifunze nile nini ili mimi niweze kupunguza uzito ili uanze kuchukua tahadhari lakini pia wakati mwingine unakuta tayari kuna mgonjwa unaingia kwenye matatizo makubwa kwao ni lazima magonjwa hayo yashughulikiwe kwa sababu itakua gonjwa moja litakuja gonjwa lingine hali moja itakuja na hali nyingine mwishoni hautajiweza na itakuwa ni tatizo utajkuta aa autajiweza naitakua itatzo ambaoitatizoendeleuuma na ile hatua unayochukua leo ndio hatua ya msingi leo ili Uongeze physical activities na mtindo mzuri wa maisha ili uweze kujua ni nini chakula na ukishajua ni nini chakula kutokana na hali ulionayo hicho ndicho kitakacho kusababisha viko vyakula vingi unavyoweza kula na ukajikuta unakula sana lakini bado unapungua ili mradi tu mtu ujue kwamba nh shughuli zako ni nini na una, una condition gani zingine ukishavielewa hivyo vitu viwili basi unajiingiza kwenye kujishughulisha zaidi kwa sababu siku zote kinga ni bora kuliko tiba kwa hiyo hili nalo inabidi lisaidike