w somch yi tuliwamisi sana yi tumekosa tu wiki moja lakini tujitetee tulikuwa kwenye huduma jamani zikawa ni ngumu myeathnaiko na rafiki yangu h robi yomskuu Ah, mi uh, ni jumapili moja lakini its very long mojalaiiaona yeah, kama ni miezi sita mm, yeah. so, uh, leo tunazungumza nini robin mm, tunataka leo tuzungumzie uh, moja kati ya tabia ambazo sio nzuri tabia ya kurithi maadui We? mm-hmm. Mm-hmm. Yeah, which is, uh, watu wengi tuna tume, tume tunaishi kwenye jamii ambayo kwa sababu mi ni rafiki yako afu kuna rafiki yangu ambe mnazungumza naye lakini mimi kwa sababu o rafiki yangu nimegombana naye na basi mimi nataka maadui yani. nae yani, so na pia biblia szunumze maaaimizihcho kitu moja kati ya dhambi mbaya kwaniniurihi adui ambaye hujagombana naye naye shida nae. lakini ambaujagombana na uashida na ainisaurafikiyao ni wa rafiki yako which is so bad sasa kama sisi vijana wadogo hivi ambao tunakuwa katika ukovu katika maisha ni muhimu tukajifunza hivi vitu mapema sana mm-hmm. ili tusiweze kurudia labda makosa yaliyofanyika na baba zetu na mama zetu na kizazi kilichopita we we can do As youth, we can do do monaai umeona na lengo la hii ni actually kutuponya na tujue tunafanya nini umona kama vijana wa kikristo solution ni nini umona sababu una, unaweza ukakuta unaingia kwenye mazingira mapya na unakuta mahala hapo kuna labels umona kwamba hii sehemu sisi huwa robin na wewe ni mgeni kama kijana wa kikristo unafanyaje unaendeleza kwa kurithi kwamba robin ni mtu mbaya inamaana hata robin akiwa yeye ndiye mwenye maelekezo ya kukusaidia mahala hpale utakosa inamana kama robin yeye ndiye alikuwa ndo wako utakosa na kama yeye alikuwa ni nia kama yeye ye alikuwa ni mtu ambaye labda kwa namna moja au nyingine angekufaidisha katika eneo lilopo utamis y uliamua kurithi adui so hii tusaidia sana it can apply kwenye kila eneo la maisha katika huduma kanisani katika makazini katika urafiki hata katika levo za familia unajua robin ushai, ku, ushai kuonaili wanasema si hatuongeagi na familia ama mdogo hmm? yeah, wewe kama kijana wa kikristo katika hiyo familia what do you do? Uh, hapa binafsi tuendelee tu iapa bifstuendee tumtambohuojamainiezeewanza kuna jamaa moja shae kunishauri mm-hmm. ainiambia hi ukienda sehemu kama ni mara yako ya kwanza ndo labda ndounaanza kufanya kazi aisema njia nzuri ya kujifunza mambo kwenye hiyo ofisi punguza sana kuongeongea na watu wengi like umeenda lunch umemuuliza tu flanieliza ndo hzab hata kama ukisikia story stori kuhuu mu kwamfanomi nikaskia to abashangaziako mmoja mbaya then how do you thenhowyouroveunavaa roho za watu ambao waliona yule mtu anaromby lakini wewe yanoaifie kwamba elihyu mtu anaromby aha naa uepua hiovitumagenge magenge, magenge Na, hmm. u nafasi ye okay, kizuri unata uyo mtu ambae yemna na like nakt kum, kumtoa kwenye system kumbe ndio mwenye ramani nzima ndo mwenye, mwenye njia nzima how to go gabout mm. watu wengi huw wa hatufahamu hilo ieu sasa tunaweza tukaona mifano ya uhasama o hata ba tunaona an na baada ya ile laana kain tunaona uzao wa wote wanaofuata wanachukiwa na kuwindwa kuuawa kwa sababu ya ile laana umeona sasa unaweza ukaona ni kitu ambacho kina result to kinao ona maana watu wote watakaokutana na hao watu e, ni eidh wawapige yani as as to toe au kufanya revenge ya kile kitu kain alichokifanya huko nyuma unakuta sa zingine hata sisi unashangaa u... we should break that of hatred yaani ifike mahala sisi wenyewe tukubali kwamba sisi tuko tofauti We are going to take a ni kweli familia yetu ilikuwa izungumzi na familia ya mjomba toka awali lakini mimi nita a kwa sababu gani sisi mfano wetu halisi ni yesu kristo hatuna mfano mwingine tunaitwa kuwa kama yeye tunaitwa kuwa yeye hapa duniani ili watu wengine waelewe huyu yesu ni nani kwa sababu kama watu wengine ikitokea ikitokea ugomvi wana kwenye violence sasa tuna tofauti gani na watu wa dunia utofauti wetu sisi katika kumwamini yesu unaonekana wapi inatokea ugomvi kwenye kikundi baada ya kusema tutafute solution ni namna gani tutatafuta amani tunaanza kurat magenge umeona wa upande huu wa upande huu kuendeleza tu lile sokomoko liendelee kuwa kubwa zaidi alafu mwisho wa siku hamna faida yoyote ambayo inatokana nahpdomana oh yeah. na tunakuta vikundi vingi huwa vinafeli vinaferi nyingi huwa zinaishia katikati mambo mengi sana ya kiroho yanashindwa kukua kwa sababu tukuna vitabia vidogo vidogo ambavo huwa hatuko kukaa chini na kusema kwamba hapana hapa tunakosea We can do yeah. na kwa kusema hivyo kuna mwito wa upendo a call to love ambao yesu alitufundisha ukifungua kitabu cha luka sura ya s utaenda kusoma kwanzia mstari wa 27 hadi 36 umeona yesu alikuwa na, anafundisha wanafunzi wake jinsi ya kuwapenda maadui zao umeona nakuwafanyia mema wale wanaowachukia unaeza kasema kwanini yesu katika vitu vyote vya kutufundisha kupata ela, au nini. vitu, vitu kumpenda ya, yako ni vitu vigumu vyakutufundisha anetufundisa vidogo, vidogo akumpenda adu ako vyakuba a ndivyo vinavotuletea upekee wakutuam wakutuweza kututambua sisi ni kina nani kwamba oh kumbe watu wa duniani na watu wanaomwamini kristo utofauti huko hapa how they result kwenye vitu kama hivi soi wanazokuja nazo kwenye mambo kama haya ndivyo zinavyoutofautisha na kwa namna hiyo tunajikuta tunatangaza injili zaidi kuliko hata kusimama madhabauni na kuubiri mn <laughs> jesus says love your enemies wapende maadui zako d od toos wh t yu wafanyie mema wale wanaokuudhi wh you wabariki wanaokutusi sasa a kiswahili apo naeant mwenyewe apo aona hivi ni kitu kirahisi kweli wale wanaokutamkia mabaya we useme unawabariki ni kitu kigumu mara nyingi sana anaekutamkia nenobay ataftabaya pia waombee wale wanaoku ukunyanyasa wanaokut ku, vibaya umeona yesu anasema kwamba tuwaombee ni ngumu anaenda mbali if someone slaps you akikupiga shafula ukumgeuzie nalaakikuponya uku, koti ahyni mafundisho ambao ukiyasoma niraha kuyasomay yani kuna namna aa kaemaajualakini ah, yani kija kwenye mahali yakusema kwamba nifaneuna mo aiiu na hiyo reference ya hiyo kitabu cha luka kuna kitabu i think ni zaburi nasema kwamba ukifanya hivyo unampalia makaaya moto kene kio chakek like, mtu anaanza kujiquestion like, kill them with kindness kujiaamanataa kuwaua sana sanawaue kwa upendo unajua mtu, eni, sasa, Lisa, you do bad to me au mm. you do bad to a friend i should not also do bad to you lakini like, i should act yani, yani, yesu anachotaka ni kwamba mtu anapokufanyia ubaya usiende ndani ukakaa chini ukaanza kuplan skeju yake ee kwanza tea nae unataka kwenda kumfanyia ubaya mm. jesus n mtu amekufanyia ubaya akaa chini aweka skeu ya kumpenda zaidi na tukubali tunachokiongelea ni fundamental principle ya christian faith mm-hmm. ni principle kubwa sana katika imani yetu ya kikristo mm. kuwa hivi ni principle kubwa upendo ya imani yetu na, m- m- m- mtu mwingine ana, ana, unajua ukitaka upime upime ukristo wako angalia pale ambapo mtu anapokuudhiobinasema mue na hasira lakini msikubali kwamba the day is over na ujaachilia kile ambacho umekuwa umeku umekihold ukiona ume something for years and years and umeo fo anyway, umemshikilia mtu miaka na miaka na miaka since miakai wazazi wako waazi anyway waowumekuanakwambiaga tu flani flaniumekua mtu mzima you don't even take initiative kombi, okay. wana, how Kristen, kama hivi yeah. kuna kitu mtu e tu yeah. Ukimweza, kwa si tu unamchukia sijui kama sio mtu sawa Yani, ya, ya, people plehatunagata reasons behind kwanini tunamchukia robin mi na yani sina vibe naye ni dhambi yani what comes into you mpaka unasema kwamba bana namchukia mtu najua kumchukia mtu is something very hugiuna yeah, up so much energy yeah. kumchukia mtu from eneruhuamufromninahua ah, nguvu sana Yani, lazima utafakari utafakaria yani, kama kumchukia tumnachkua jiulize unaukia unaemchukia mtu kwa sababu mtu mtu anamchukia una sababu yako minasemaga sikuzote kabisa mambo ya chuki. We are it totally. Lakin, kama sana. namna umchukie mtu, mtu kwa vile mt una unataka kumchukia mtu mtu unjifungia vitu vingi mno yeah. na adui anapenda sana hapo kwa sababu waga kuna siri sirikwo katikati hapo yapo maana yesu akufundisha vitu vingi vengine ambavyo si tunavyoona vya maana alifundisha vitu kama hivi ubaya waku, adui mkubwa eh? kitu kwa sababu sitakuwa katikati ybe taking something here na unajua ubawa maneno yalivo ikakwambia leoesema uh, awwewe na mtu mwnginemisho wasikutu siku, wa siku imetokea pie upon them mekuakatikatiunafanyaje mbaya sana unaona ambavo kuna disadvantages disadvantages ni kubwa sana kwa sababu ulisha nawe mwenyewe ulikuwa unaupepelea huo uadui ili ukoleze urafiki wako wa huku alafu watu wakipatana unashindwa na, na mahali pakusimama jamani tusiwe watu wakuchochea ugomvi euepuka wewe siku zote kuwa ni mtaka amani kwako mwenyewe lakini pia hata kwa watu wengine hata ukionauna um, swali uliniuliza ulisema hivi wewe ikitokea mimi kuna mtu tumegombana una ya, mtugombaaaamarafiki ya yangu nitategemea wewe uwe ni mstari wa mbele kuwa btn mimi na huyo mtu a eye t huyo rafiki yako kwamba ndoloyo sana hti ndokuubeba uadui hapana as christians unatakiwa kuwa mstari wa mbele kuwa mpatanishi sio mfarakanishi siku zote uwe ni mtu ambaye unapenda kuunga watu unapenda kuunga vikundi yaani unapenda kucreate amani katika eneo usiwe mwondo wa amani umona ni hata kama ni kweli watu wamegombana hata kama ni kweli watu wamezozana tafuta njia ya kuwapatanisha usiwe ni mtu wa kutafuta anibora basi ukae pembeni ukae kimya kuliko kanza kuingilia kati alafkangiliaat alengo lakuaribu zadinakufaakanisha ni dhambi kubwa sanaamaa ni, yani, mmm, ni sin ya ne wanaichukuliaga kama ni point ya wanasema uzwazwa uzuzu yani wa Christo, wewe, yani, mtu ya tu. Azif, mnageuza yale mafundisho ambayo yesu alifundisha nikana kwamba alikuwa na kwamba watu wengine watuonee alikuwa na violence, alikuwa na uonevu hapana yesu alikuwa anatuita kwenye upendo maanayake ni kwamba inapotokea hali kama hii ya uadui baina ya watu ya mafarakano baina ya watu nie muwe mna solusien tofauti na dunia umona maana duniani tutapelekana mahakamani toa lakini yesu anasema apana kama inawezekana msameane kabla mjapelekana mahakamaniitu ni kwenye bible tuno kwenye sheria ndio maana mahakamani wakasema people start with mediation yeah, yeah, wakasemal yeah. yani lengo ni kwamba wanaogopa sana kwa sababu nye watu naezekana snaj unakwanini mskae chini you guys me mfanye mediation mfanye mfanye conciliation mwangalie inawezekana kuna kasehem tu ni kadogo mnaweza mliteleza mka, mka, mulite, labda mkakaa mka chini na mkapata solution. kuliko mkakubali kwenda kwenye ut kubwa zaidi ambayo itatenganisha hata wafamilia watoto wakaar na vitu vingine na kitu kingine unavoangalia maadui zako kama maadui zako mara nyingi sana unawaona kama ni, ni kizingiti wewe kufikia malengo yako siku zote utawatazama kama ni watu ambao wanakuweka katika position ya kutokuwa safe kwa siku zote utakuwa ni mtu mwenye kujihami siku zote ni mtu ambaye utakuwa kila kitu anachokifanya w unaweza ukaona ni atak unakuwa unaishi maisha fulani ambayo sio mazuri lakini maadui zako utawatazama kama ni binadamu ambao wana ai zao maa kuna na ambayo huenda wewe hukuelewa na uenda usiweze kuelewa kwa sababu sisi ni binadamu utaichukulia kana kwamba ni nipotnit ya wewe kuelewa upande mwengine wa mtu mwingine anavyofikiri umeona na kuruhusu tu hilo swala liwe hivyo n yani kama lilivyo yani siu yani, lakini inataka tu kusema kwamba unakuwa open kwenye posibiliti ya uponyaji umeona unakuwa open kwenye posibilit ya kusamehe unakuwa open kwenye posibiliti ya wewe kuwa na amani lakini ukimwangalia adui yako kwa kumchukia huwezi kuona mlango wa amani huwezi kuona mlango wa kusema eti kuna kupatana au nini kwa sababu tayari ulishamuona yule mtu ni hatarishi katika maisha yako kufikia ndoto zako kufikia kitu chako siku zote utakuwa ni mtu mwenye kujihame, which is not good lakini pia kuna kitu of choice hapo tumetoka kuambia kwamba badhara ya, ya, ya kurithi uadui na vitu kama hivyo tukasema yesu anasema nini anatuita katika upendo lakini cha tatu ni challenge of choice unajua dunia nikana kwamba kila kitu imetupa inatupa idha ufanye hiki au ufanye hiki mona watu wengi tukiona matatizo tuna choice mbili tupambane au tukimbie naelewa yaani mara nyingi sana unakuta ni either watu wanawambia hapa nitupatane au tukimbie ili tatizo lakini linakuwepo pale pale umona unakuta watu wengine ni kwa sababu labda ya mila zao umona walikotoka au nini unajiuliza tuwakubali au tuwakimbie lakini kuna third option engage with them mona kama unamchukia mtu tu kwa kwa sababu sababu unaona ni tunaongea mimi mtu hicho kitu mtu wa sehemu ko basi mimi ni mtu wa hivi hujataka kunipa nafasi hiyo third option umeona nimetolea tu mfano wa kwamba culture kwa sababu kwenye jamii zetu ndivyo ambavyo zilivyo lakini tunapokuwa kwenye jamii hebu tujifunze kuwa na mazungumzo tujifunze kujifunza perspective ya wale watu umeona na kutazama ni mahali gani sisi tunaweza tukakutana tuka katikati kuliko tu kuconclude kwamba fulani bwana yuko hivi mone flani bwana yuko hivi kaa chini take your time zungumza zungumzanaye hebu elewa uelewa wa huyu mtu katika ili swala vipi vi. ukute wewe ndo unaikosea mona ukute wewe ndo uko kwenye the theon side na bibilia inatupa, inatupa mifano mingi sana ya watu ambao waliface hi challenge na wakafanya choic ya kitofauti waliface challenge ya, ku, ya kuamua wi flee lakini wakachagua bete choice ya kukaa na kutafuta an one of them ni mtu kama musa alichagua kuwaongoza wana wa israel umeona na kuenda mbele za kina farao kwa neno la mungu na nguvu ya mungu hawakuamua kusema uo, kwa sababu hawo wa watu ni maadui zetu Mm-mm, alienda kwa kuitambua nguvu ya mungu na neno la mungu ndicho alichoenda nacho kwa farao umeona lakini kuna watu kama este wao wamepewa nafasi ya umalikia katika wakaitumia ile nafasi yao ya influence wakaitumia ile nafasi yao waliopewa na mungu kwa ajili ya kufunua uovu ambao waliokuwa anafanyika na wale maadui zao ili aweze kuwasaidia watu wake wasiingie katika matatizo lakini pia kuna mtu kama paulo aliamua unajua kuamua inamaana ulikuwa una choice ulikuwa una uwezo wa kuchagua na ukachagua kitu fulani paulo alichagua injili kwa watu ambao walikuwa atbatu wamataifa akati tunajua kabisa ni watu ambao walimkataa mungu alihubiri injili kwa both wayahudi na pia watu wa mataifa hata kama alikutana na kukataliwa hata kama alikutana na walinyongwa walikuwa wanafungwa walidhalilishwa walifanya nini lakini bado walifanya kile kitu walichokifanya na kuendeleza kuitangaza injili lakini pia kuna mfano ambao unamzidi mfano wa yesu no. hawa tuliowataja ni wachache ambao tunasema ni niit umona lakini yesu yeye yeah, yeah. see what he did to us alikuja duniani ingali sisi ni maadui zake tuliichagua dhambi tuliichagua kuwa mbali na uso wa mungu lakini yesu anakuja na misheni yake ile ile akatuchagua akasema mimi bila uoga mimi ninaenda kuwafia hata bila kuwa na garanti ya kwamba hawa watu watanipenda na kunichagua h died for ou sins. sins kwa hakuna mfano bora kama huu kama yesu aliweza kuja kutufia sisi ili hali sisi ni wenye dhambi mimi na wewe tunajua kabisa hatukustahili kupata wokovu ilikuwa ni neema na neema ni nini neema ni msalaba yesu angeamua kutuchukia angesema usinitume mimi bwana awa watu ilipofika to hell with them wangeweza awa watu ambao waimani ambao walitetea imani wangeweza kutuchukia wangesema wastahili wokovu sisi waafrika weusi tusingeijua bibilia tusingemjua huyu yesu tusingeijua hii imani lakini wakasema hapana tutaenda na tutaitangaza injili kwa siku zote there is a choice to love god kuwapenda jirani zako kama nafsi yako amina amen so so tuna <laughs> Atari. So, we hope that umejifunza kitu kikubwa sana kwenye hizi story ambazo tumekupa mifano kwenye bibilia lakini tumekupa mifano halisi katika maisha Tume... we hope kwamba imekuchallenge wewe uwaze tena a yako na tabia yako mona inapokuja kwenye swala la maadui inapokuja kwenye swala la watu sio wajua inapokuja kwenye swala la watu ambao ni outsiders na tunatumaini kwamba umekuwa inspired umekuwakuufuata mfano wa yesu ambaye yeye aliwapenda maadui zake to the point kwamba alis maisha yake kwa ajili yetu ninaomba kama kijana wa kikristo unayetusikiliza leo endelea kuitafuta amani amaniunajua eh? ni kuikimbizia mpaka pale ambapo utaipata44inasema turn from evil and and and do good Seek peace, and it. Seek peace and it. itafuteni amani kwa bidii mona so hata kama dunia inasema A-a, yesu ndo alikuwa hivyo mimi nakupiga mimi nakufanyaji hapana tunakosea turudi tujifunze upya na uzuri kila siku ni nafasi mpya ya kujifunza ni nafasi ya kufuta vile tulivyojifunza na kudownload vitu vingine vipya so, no, pia kuna vitu hapo nimeaz- i always love peace siku zote kwenye maisha yangu i i don't carry people I don't carry maadui na pia na kijana mwenzangu kama lisa usibebe watu be strong yule mtu ambae unaonaunataka kupakiziwaaadui endelea kuipigania amani kwa sababu love and this is waombeeni kwasabaukristo See you next time guys we love you so much god bless you until next week bye. another podcast bye