Hey, habari za jioni uh, House of na watu wote ambao pia or asante sana kum kwa, kwa kunia na pia kwa kuniteua niweze kutoa mada kwa siku hiya leo so uh, wawotambayo uh, nimepewa ambayo ina majukumu makubwa sana e, kwa sababu ina vitu viwili vikubwa kwanza ni hatima na pili kwamba hiyo jukumu la wewe uh, kutimiza hiyo hatima iko mikononi mwako kwa hiyo kwa kwanza na neno hatima i think wengi mnafahamu uh, hatma manake ni destiny au kusudi ambalo mwenyezi mungu anakuwa amekupa au assignment, special assignment, special mission ya wewe kuweza kufanikiwa katika maisha sasa kila binadamu ambaye amezaliwa hapa duniani au amepewa fursa ya kutokelezea upande huu wa pili wa dunia ana kitu kinachoitwa hatma aut destiny. Destiny uh, hapo mwanzo ni mahali ambapo unatakiwa kuelekea au mission ambayo unatakiwa kuil alafu uwe na matokeo fulani destiny au destination ni, ni, ni, ni mwisho wa kitu lakini unapewa tangu mwanzo kwa mfano unataka kusafiri uh, kuelekea arusha its your destination tayari umeshajua jua kama unatakiwa kufika arusha kwa hiyo njia za kupitia kwenye hiyo destination ni kwamba unaweza ukapanda ndege au ukapanda basi ukapanda private car ukaendesha bodaboda ukapanda baiskeli au ukatembea kwa miguu kwa nini kwa sababu tayari uh, umesha umesha umeshajua unakuelekea na, na njia za kufisha ziko tofauti mtu atakayepanda ndege atafika ma, dakika arobaini mtu ambaye atapanda basi masaa nane The same private c labda masaa st au masaa saba mtu atakaeenda kwa bodaboda boda, sijajua siku ngapi atachukua kwa sababu sijawai kufanya hivyo kadhalika kali sasa destination nitasema kwamba hiyo of the hatma ni ya kwako wewe binafsi hatma ni mungu anatoa hatma mungu anakupa lakini au kuikamilisha na kuitimiza hiyo hatima ni wewe ndio responsible wewe ndio unawajibika asilimia 1 kwa nini ni sawasawa na kusoma shule wazazi wanakulipia ada manake tayari wameshajua kabisa ya kwamba wameshaiona form 6 yako hata kabla ujaiona wameshaiona dgr yako au diploma yako au certificate yako kabla hata we mwenyewe ujaiona ndio maana wanaamua kulipa kitu kinaitwa school fees sasa uh, lakini utekelezaji wa ile hatma sasa ya kumaliza form 6, au ya kupata certificate degree au diploma iko mikononi mwa mwanafunzi kwa hiyo manaake lazima atie jitihada katika kusoma katika kufanya uh, time management nzuri uh, katika kufanya good kwenye group discussion ili aweze kutimiza hiyo hatma ambayo wazazi wake wameiona nakamua na kuilipia kwa hiyo hatima inatoka kwa mwenyezi mungu lakini ya hiyo hatma ni ya kwako wewe mwenyewe binafsi sasa mara nyingi tumezoea kusema ah, bwana bwana namwachia mungu bana. mungu anajua kila kitu Aa, mungu anajua kila kitu sawa lakini wew unajua hicho kitu hilo ni jambo la msingi mungu ndio anajua kila kitu lakini na la wewe pia una sehemu yako ya ambayo hapa ni kwamba wengi tunafikiri kwamba hatuwajibiki katika hatma yetu hiyo ndio changamoto lakini ni kutaarifu kabisa ya kwamba wewe unawajibika kwa asilimia 1 wa mfano kuanza kusoma vitabu you are kuongeza bidii ya kutunza muda kuwa na za a na watu watuwa mfano kutenga muda wako sasahivi na kuanza kusikiliza kuweka bando kuingia wenye hkama hiiufatilisomowanziawanzo paasowengi tumezoea hususan katika nchi zito za kiafrika na hasa hasa tanzania kulaumu watu wengine Ah, mimi bwana familia yangu ajansomesha ngekweminsomesha mimi moonetaka mwanangu mii wa tashasaaaauuumoea kuaumu nilitaka nitangulize kwanza huo utangulizi kwamba totally responsible kwa kila kitu ambacho wewe unakikusudia na labda nitaongea kwenye hii second voice note ili kwanza tuanze pate mdo wa kusikiliza wakati na rekodi nyingine naomba tu nieleze kwamba hatima yako wewe ndio unaiamua katika utekelezaji wake wewe ndio unaamua uwe na, na mafanikio kiasi gani wewe ndio unayeamua uwe na mwili unaofanana vipi wewe ndio unayeamua uwe na pesa kiasi gani wewe ndio unayeamua uwe na marafiki wa kiasi gani au wa namna gani wewe ndio unayeamua almost katika variables nyingi sana katika maisha yako na huu uwezo wa kufanya decision making, making ndio kitu ambacho mwenyezi mungu ametujalia sisi kama binadamu ndio maana tukaitwa binadamu binadamu tuna utashi wa kufanya mambo yetu binafsi kitu kama mti ndio akina utashi mambo binafsi kwa sababu mti utakuwa pale ulipo lakini wewe kama unaona maisha yamekugonga daresslam unaweza kwenda arusha kama umeona arusha imekushinda unaweza kwenda unaenda uaenda kuishi mwanza umeona rafiki huyo anakuzingua unaweza ukachagua rafiki mwingine umeona uridhiki na kazi ulionayo unaweza kazi nyingine umeona biashara hii haikufai una uwezo wa kuamua na kufanya biashara nyingine hupendi kitambi ulicho nacho unaweza ukaamua kuanza kula vizuri na kufanya mazoezi ukabadilisha mwili kwa hiyo sisi kama binadamu tuna utashi wa hali ya juu sana wa kuweza kufanya maamuzi katika kufanikisha hatima zetu na hii inatuondolea au ina, sio inatuondolea inatuwekea jukumu zito la kuhakikisha kwamba tunatimiza na tunakuwa hatuna mtu yoyote wa kumlaumu juu ya kile ambacho tunacho regardless tunapenda vipi kuweza kulaumu watu wengine kwa hiyo ni mchakato mrefu ambao unaweza ukaku ukakusogeza ku, uka au ukakubakisha pale ulipo kama utakuwa unauelewa au huelewi usipouelewa utaendelea kulaumu watu na kujiona kwamba wewe ni wa hivyo hivyo tu na utaendelea kubaki kiamini kwamba wewe ni mtu wa kushindwa lakini ukauelewa vizuri mchakato huu kwamba hatima iko mikononi mwako and you can the you can do about it then kwa sehemu kubwa sana utaanza kuona manufaa ambayo anaweza kukusaidia labda niishie hapo kwa sasa alafu tuweze kusikia maswali mawili matatu ili tuweze kufikia malengo kwa sababu nina mengi ya kueleza lakini sitaki niwe naongea mii mwenyewe nataka uh, niweze kupata hayo maswali mawili matatu lio kusonga mbele asante uh, sana pamela Uh, ni kweli maamuzi unayo yafanya yanaweza yakawa magumu sana kwa watu wengine na yakawaumiza watu wengine lakini nikuhakikishe kwamba katika mitego mikubwa ambayo binadamu anayo hususan katika nchi zetu za kiafrika wazungu wameshavuka hiyo levo sisi wa afrika mtego mkubwa tulionao ni kuwapendezesha wengine okay. badala ya kujipendezesha sisi wenyewe binafsi Uh, ni kwamba hususani watanzania kunaweza kusema wenzetu wamekulia katika mfumo wa kibepari ambao eh, moja ya values za kibepari ni even individualism ubinafsi umimi kwanza okay? hiyo uh, ni kanuni kwamba eh, wewe kuyaangalia mambo yako kwanza you you people think hiyo ni imetuathiri sana sababu sisi tumefukulia katika mfumo wa kijamaa mfumo wa kijamaa unasema kwamba valu yake mojawapo kubwa ni umoja kabla hujafanya jambo unamwangalia jirani umepika chakula unamkaribisha jirani mtoto wakwako ni mtoto wa jamii yaani tuna hiyo sana kuna kitu kinaitwa ujirani mwema sasa hiyo ndo imewaumiza watu wengi sana kwa hata kitu ataktfatanakutegemea ah, eh, na, na wewe yaani kama metoboza makuja dare slam ndio basi ukoo mzima kwa kijijini wanajua kuna ndugu yetu uko daressalam ah, maisha yake ni mazuri tu kwa hiyo matatizo yao yote wanakuletea wewe na kwa sababu wewe unaona kabisa ya kwamba ingawa huu ni mzigo mzito unaanza nataka kuwapendezesha kule kijijini waanze kusifia kuona kwamba mtotoafulan anasaidia basi anaanza kusadia ukoomzimawe kila mwezi huna maendeleo yote unayoyafanya kuna maamuzi ambayo lazima uyafanye na hayo maamuzi yatawaumiza watu wengi kwa nini kwa sababu wewe ndiye ambaye ngoja nikwambie wewe kama unakunywa pombe na marafiki zako wanakunywa pombe ukiamua leo kuacha pombe kwa manufaa yako binafsi wale marafiki zako hawatafurahi kwa nini kwa sababu wamezoea kupata kampani yako okay? na wanasema loves yaani ile hali haliya mahali ya mambo mabaya siui kiswali chake mnasemaje misery loves company yaani mambo mabaya huwa yanapenda kutafuta maana ndoandiomana eh, waswali wanamsemu ao wanasema kilio cha wengi ni harusi yaani mambo yale mabaya mabaya yanapendaga aapendaga mtafute mtu mwingine ambaye watakaa pamoja na wataweka sononi pamoja kw naezkuta kama mtu ambaye hana ajira maisha magumu anamtafuta mtu mwenzake ambaye hana ajira na maisha magumu yamemgonga ili jinsi gani ambayo maisha yake ni magumu na yule naye hey, lakini kweli bwana maisha magumu bana ah, maisha ametugonga unapenda hivyo lakini akitokea mtu anakwambia no maisha sio magumu hela sio ngumu fanyek, kwa ni kwamba nyinyi wewe ni mvivu natakia ufanye kazi ufany hiifafanya hii unakairikaao nikuakishie pamela kabisa kwamba kama kama kweli kweli umeamua umeamua kusonga mbele kuisimamia hatima yako jua tu ya kwamba kuna watu watu watu utawakwaza kuna watu kuna utawaumiza watakukasirikia hilo ni jambo la kawaida unachotakiwa ni kusonga mbele angalia mede ambayo iko mbele yako yakousiangalie hizi kelele za chula zikakukataza wewe kama tembo kunywa maji yale ambayo kunywa kwa sababu tembo akisikiliza kelele za chula asisikilize kiu yake ndani atakufa atashindwa kunywa maji atakimbia kwa sababu ya kelele za chula. na watu bwana wanajua kuongea yani ataufaatashndawa are... majia eidha a eidha unafanikiwa au ufanikiwa watu wataongea tu hiyo ulijue kabisa leo ukiwa na gari wazazi wake aya ukatokaenda kupanga kupanga kwenye anaishi sinza bwana Hey, nyumba ziko bezibichi bwana haya ukajenga nyumba bezibichi ah, kanyumba kenye haka watu wamejengwa maghorofu unajenga hiki kwa hiyo watu wataendelea kuongea don't, uh, dont give deep concern ao what, what other people oth say hii ndo imewakwamisha watu wengi sana katika kufanikiwa He, imani ludovi ni kwamba ili swali lako ni, ni, ni, ni zito lakini niomba nieleze hivi uh, kujua kusudi la maisha yako ni muhimu sana na ni sio jambo la siku moja ni jambo ambalo ni, ni, ni, ni, ni, ni refu ila for more nitakupa mambo ma, ma, machache tu lakini for more reference naomba ukitafute kitabu kinaitwa of Purpose, cha dr mas monroe Uh, ni kitabu ambacho kinaelezea jinsi gani ambavyo unaweza ukagundua kusudi ambalo mwenyezi mungu amekuitia nililisoma nilisoma kile kitabu kilinisaidia sana unavoniona hivi leo ni moja ya matokeo ya kil lakini pia um, kuna kitabu kinaitwa um, Opposite cha hey. S- ni kitabu kinachohusiana mahusiano lakini kule ndani amezungumza aina nne za watu core for people ambao amezungumza kuna watu wanaitwa sanui kuna watu wanaitwa melancholic kuna watu wanaitwa wanaitwai kuna watu wanaitwa oi hawa watu kisoma tabia zao ameelezea na kazi ambazo wanatakiwa kuzifanya kwaio unaezokajiona kabisa akisoma zile tabia unajiona kabisa hapa mimi ni melancholic au mimi ni sangui na pia kule china anarecommend hawa watu wanatakiwa kufanyia vitu ombe mwenyeznguombe mwenyezimungu akusaidie ksaau ndi aliekuma aaa a mayo ni mad au ni, ni, ni, ni fikra za mtu kile kitu anakuletea kwamba ukitaka kujua hii simu inafanyaje kazi ina uwezo kiasi gani uichaji kwa muda gani soma hichi kitabu changamoto ni kwamba wengi huwa hatusomi manyo hususan katika nchi zetu za kiafrika au tanzania mwenyezi mitumba. Mitumba, uh, mungu mwnyezimungu ana njia nyingi zakuongea anaweza akuletea mtu akakwambia kitabu na uh, njia tatu ni watu, watu ambao wanakufahamu wanaweza pia wakakushauri kwamba wewe navoona kabisa umeumbwa kuwa mwanamitindo mfanyabiashara umumw jua hatima yako <totipusii> ana idadi ya kuferi kwenye biashara hainaga namba biashara bwana uh, kuferi kupo na ni garantidi kabisa kwamba utaferi ila ishu sio kuferi kwenye biashara ishu unajifunza nini mara baada ya kuferi kwenye jambo fulani au kukosea sasa unahitajika kuferi mara ngapi unahitajika kuferi uh, hakunaga idadi kama ilivyosema lakini uwezo wako wa kujifunza haraka ndio utapunguza idadi ya kuferi katika biashara kwa hiyo ni muhimu sana ukajitahidi ujifunze kwa haraka the you learn katika biashara the the better you become in not repeating the same mistakes kwa sababu kuna makosa mengine ukiyafanya kwenye biashara sio tu yata ku, yatakuyumbisha lakini anaweza kakuondoa kabisa kwenye biashara kwa hiyo jifunze kwa haraka sana be to learn ni kama vile ndama ambaye anazaliwa porini na ndama ambaye anazaliwa kwenye banda la ngombe la nyumbani ndama ambaye anazaliwa kwa mfano nyumbu mtoto wa nyumbu akizaliwa kama eangalia kwenye zile doumentarie zaaza pa aaazawakaazazunguka baadae kakalala usingizi wee kananyonyeshwa kwakuamshwa sio nama wapoini damaa fanyabiashaaza Panya haraka amka jifunze harakaraka kukosea jifunzanii unapokosea haraka iwezekanavyo tofautina mtu aliyeajiriwa mtuaajiriwa anaweza kakosea marakazatu akapigwa vimemo basi lakini biashara mwanangu ili usirudie sana makosa yale yale Wanasema, kosa si kosa bali kosa, ni kosa. Kwa biashara, uru, si yale ambayo swanzsababu inawafanya watanzania vijana wengi wakitanzania kuto kuweka malengo ya muda mrefu ni kwa sababu mojawapo kwa mtazamo wangu mimi malengo ya muda mrefu yanakatisha yana tamaa ka namnamoja nyingine lakini ai yaata mango yoyote yanahitaji kuwa kua Uh, yanahitaji kitu kinaitwa nidhamu au discipline yanahitaji kukomaa au persistence uh, kwahio unapokosa hizi value definitely utajikuta kwamba unakata tamaa mapema na haufikishi malengo yako kwayo, kwa hiyo hizo ndio sababu kwamba tunakosa hizi values au hizi naweza kusema ambazo zinatupelekea sisi kuweza kutimiza malengo ya mda mrefu kwa sababu pia malengo ya, ya mda mrefu yanahitaji uvumilivu wa hali ya juu sana sana nimejaribu <laughs> moja ya ya vitu kuvifanya ni ya ni ni malengo mrefu kuondoa kitambi changu hii changamoto kubwa ambayo wanaume wote ambao wamepita zaidi ya miaka 3 wanaelekea miaka aba wanakutana nayo unashangaa tumbo linaongezeka tu unajitahidi kila unachofanya lakini mambo bado yako vile vile nikaja kugundua kwamba nahitaji kufanyayni yani kwamba sio tu wikihii kwamba nafanya diet. kumbe ninahitaji kuwa naunaweza kwenda lakiniumnahitajikeda miezi mitatu miezi minne sio kitu cha quick fix. na wengi tumezoea quick fix, tumezoea kitu kinahitwalamnay yani mtu anataka afanya biashara aweze kutoboza upande wa pili lakini kumbe biashara inahitaji persistence inahitaji uvumilivu inahitaji investment ya customer service inahitaji investment ya integrity uvu, uh, uh, integrity kwa kiswahili nini kwamba inahitaji um, uaminifu wa hali ya juu watu wa kuamini watu wa build trust on you mpaka waweze kununua over and over and therefore uh, Ma, ma, ma, ma, malengo ya muda mrefu yanahitaji hizo ambazo nimezitaji hapo awali kwahio ili kuondoa huo uoga wewe aanza ku hizo za kuvumilia za kuwas ukiweza kufanya hivyo utajiwekea malengo ya muda mrefu na hakuna kitakacho kuumbisha hapo katikati eh? kwahiyo ni swala tu la kujii la if you become wise your life will become more easy ok kuna mtu anaitwa jim ron aliwahi kusema dont wish that life was easier wish you were better dont wish for lesser problems wish for more skills eh? kwa hiyo ni, ni swala la wee mwenyewe kujidevelop zaidi ndicho ambacho kinaweza kikakusaidia ukatoboza upande wa pili focus is a very powerful word nothing happens unless you focused if you focus on a certain thing definitely going to get results kinachotukwamisha watu wengi sana eidha katika kutafuta fedha na kuzipata eidha katika kuwa na mahusiano yenye furaha na amani eidha katika ku, kuwa na afya iliyo njema mara nyingi tunakosa kitu kinachoitwa na mdogo wake au pacha wake focus anaitwa consistency <laughs> uwezo wa kulifanya jambo over and over and in order to get good results kwa hiyo ni muhimu sana kufa, kuwa na, na, na focus. Focus kwenye jambo uh, kama umeamua kuwa mwanamichezo focus kwa mwanamichezo kama umeamua kuwa mjasi ya maali, focus kwenye ujasiliamali kama umeamua kuwa na uh, a certain, you, you want appearance focus on that itakusaidia sana And here i want to recommend kitabu kinaitwa kinahitwa thep nenda kakisome utagundua kwamba mafanikio mengi katika maisha yetu yanatokana na kutokuaatiajambotatk na watakuwa nacho this book will speak a lot to you on my behalf swala so la public speaking ni kwamba kwanza ili we, you were the best kwanza kiwe ni kitu ambacho unakipenda kisiwe tu kitu unaiga kutoka kwa watu but something truly you love to do because anything that you love to do uh, it came to my attention kwamba una w kukifanya vizuri kwa sababu kila kitu kina changamoto zake na ule upenzi wa kile kitu ukipenda nicho mbachonaaakusaidia ukavumilia mateso yote na nautoshauri uh, wangu ni kwamba ni lazima kwanza u unakipenda iwe ni wito wako iw iwito wko tm katika ulimwengu wa age. vitu vingi sana unaovisemanaekwtuengine wanavfaham so the oee the, the, the, the authorit i that areasoma fanyasechyani area. uwe oe katika eneo ambalo wewe unataka kulifanyia ili kukiwa na mambo mengine yoyote wanaotaka kuuliza likifikaeneo lako wakutafute woods, Tiger woods na golf unapotaja floyd my weather huwezi kumseparate na boxing kwa sababu its like boxing is him unanelewa eh, tunapozungumza christiano ronaldo you cant separate him fromfootballetalaboutfbalsaa lwapenzi wa messiatblbotciraldothexen na sasahivi kwa tanzaniaoous mbwanasamatasean therefore if you want to become asuperstar in terms of public speaking you truly need to ines in this scille soma soma soma because that is your product you are selling knowledge and therefore you need to become the best in doing it lakini pea choose your style okay choose your style and there are so many things but i think you need to read books uh, za public speaking zitakueleza what you need to do on the stage and what you need to not to do on the on stage lakini la mwisho ambalo ni la muhim sana leave your message walk the talk usiwe mtu wa kuongea vitu alafu mwenyewe ufanyi eh? mimi ujasiri ulionipa nilioupata wa kusema think beyond employment nilipokuwa natembea na ile thim ni kwa sababu mi mwenyewe nimeishi think beyond employment thinbeyop okay? tunasema if someone sells the fish fish and he does not eat the fish, you should doubt the fish Yeah. kama unauza samaki kama mtu anauza samaki e mwenyewe hali samaki lakini anawauza inabidi huwe na mashaka na hao samaki and therefore you need to walk the talk thats the most important thing because you become the message you become so powerful when you pofuwhen youspk spekwith th authority you know what youare talking about na nimeona spkers wengi wanakosea sana wanaongea vitu ambavyo wao wenyewe wa hawayaishi aya maisha unakuta mtu anaongea kuhusu health eating yeye mwenyewe ukiona na hiyo health eating anazungumza kuhusu prosperity uhusu mwenyewe ukimwangalia na hiyo prosperity anayozungumza and you truly need to walk the talk you when you do that. Yes. So, between school and business ni kwamba mimi ushauri wangu ni kwamba inategemea na levo ambayo mwanafunzi yupo kama umefika chuo kikuu mwanangu anza biashara kwa sababu chuo kikuu tayari ni mtu mzima huwa napopita kwenyeyamavyuu na wanawaambia kwamba you you you are are no longer a kid, you are no longer a student you are a person ndio maana chuoni kwenu hamvai ndio maana chuoni kwenu hakuna kengele wewe tayari ni mtu mzima na moja ya vitu ambavyo vilinisaidia mimi kuwa mjasiriamali ni kwamba nilianza mapema nilipokuwa chuo mimi chuo nimeuza chips nimeuza maji nimeuza sijui simu hiziza li za simu nimeuza vitu vingi sana ipokuwa chuo kwahiyo ni muhimu sana kuanza mapema kwa sababu utashangaa maisha huko mtaani om unapokuwa chuo kikuu au ka wenye ngazi ya chuo mwanangu aanza vyote kwa pamoja kwa sababu shule huwa zina namna ya kutuyumbisha kidogo kwahio inabidi ukomae ili maisha yako yaweze kuwa marahisi zaidi <laughs> i have so many favorite books but to start with for the sake of this question or this arena uh, my number one favorite book is uh, ihave mentioned before kwenye novoic ot zilizopita is called in pursuit of purpos eh? cha dr mas morou lakini like rich a poor da o oh my god kama hujasome cha kitabu na unataka kuwa mjasiliamali i beswiech you you must read this book this book is what made me think big kuliko mabosi wangu kazini kilinisaidia sana kuona picha ya mbali hii kitabu cha, uh, cha ndio kilinisaidia mimi kufanya maamuzi magumu ya kuacha kazi wakati kuna watu nimewakuta kazini wana miaka kumi wameshindwa kuacha kazi so in na uzuri kwamba robert kiosaki ameandika kunaq kuna, kuna wy and, and rich Uh, how to hthe guid investing ameandika vitabu vingi sana lakini cha kuanzia kabisa class 1 anza kuanza ric hichi kitabu nimekisoma we zaidi yani, like bb okay? lakini pia uh, thinking grow rich cha napoleon hill how to succeed cha brian adams nimekisoma back to back na kilinsaidia sana kujenga values Eh, za msingi za kuweza kufanikiwa kimaisha so theasoma o hat ihve tos books, books. books ambayo zilinisaidia sana uh, kuweza kuchie uh, kuwa mimi leo jinsi nilivyo hivyo ndo zangu ambazo zimenitoa kimasomaso paka leo <laughs> v- viko vitu vingi sana ambavyo najivunia na namshukuru mungu kwa sisi wakristo huruhusii kusema unajivunia <laughs> lakini i understand what you akini you know, wenye proud of but um, uh, i thank god kwa vitu ambavyo nimevifanya mpaka sasa there are so many things uh, na kama kuvisema kwa sisi wakristo ni kama vile una bra of which i dont do that but one one more thing ambacho um, one specific thing ambayo ningependa kukitaja hapa ni kwamba uh, kitu ambacho nimekitekeleza na nakifurahia mpaka leo ni kutoa elimu elimu ambayo napata shuhuda watu wanasema bwana kupitia video yako mimi nimefungua nime biashara kupitia video yako nimefunguka thinking big kupitia speech yako ulikuja ukafanya so mafundisho yangu mimi yananipa furaha sana na hata leo i believe kuanzia mwanzo tulipokuwa tunaanza pale saa moja na nusu mpaka sasa when we are about to close, i believe kuna watu wamepata vitu vingi sana vyakuweza kusaidia and thats aose thin when i met people wananiambia kwamba because of you my life hasnge thattu hasnsomed my life inanipa faraja tamimi kubwa kujua kwamba kumbe kazi inayoifanya sio bure an guess what this is my l ii my hatima tunaoizungumzia so iam so delihted to kno kwamba kazi inayofanya has an at uh, to the omunit i feel that iam responsible for my generation to ensure a theyar getting the right noledge when it comes toerona development and entreprenership kusoma vitabu ni janga la kitaifa <laughs> lakini pia ni, ni udhaifu ambao watu wengi wanayo sio tu tanzania uh, lakini pia duniani kwa ujumla most people theyhatei Uh, nah, lakini nalakini sisi afrika tunaongoza wanasema wakitaka kumficha mafrika kitu cha thamani weke katikati ya kitabuhs <laughs> um, zaidi wa kupata kuliko wakati mwingine wowote ule kuna vitu vinaitwa uobok sasahivi watu wanatengeneza vitabu vya kusoma vitabu sauti yan kama hicho ukienda sasahivi u- b kwamfano ukiandika Uh, Poor utakipata yani robert kiosaki mwenyewe anakisoma kile kile kitabu anakusomea anakusomea au anamtafuta mtu yako ulinikuta na nakumbuka zamani nilipokuwa uh, niko kilektabu ameishi weye nyumba ya kupanga sijanunua gari nilikuwa ninawahi daradara nipate daradaranipate kwaho najua ile a kuzunguka nalo unaenda naenda kugeuza nalo nikuwa naenda kugeuza na daradara ili nipate, nipate a ni maisha yliokuja kubadilika ja kunuua gari ikajuta kwamba siwikusoma vitabu kwasaaaa njia yaiaasaidia sana a au vitabu sauti unachomeka tu na unasikiliza kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba tafuta auook tafuta videos sasa hivi kuna video nyingi sana sanayutbe chochote ataujifunzaftukiendatkiandikawatu za maana pale wameukeapaleakiendanataka ma s jinsi ya kupika biriani watute wamesha rekodi wameweka kwahio uhitaji kusoma vitabu vya kupika biriani information age. ambao information rahisi kupatikana kama a ms njia nyingine pia ya kuepuka kusoma vitabu nikwenda kwenye tafuta mtu mae mesoma vitabu amanda mizokua leo ni matokeo ya vitabu zaidi ya 0osomat ata0 unasikiliza tu audio sasa hivi na unaweza kuelewa vitu vingi sana kwa hiyo hizo ni njia ambazo unaweza nikakushauri eh, zikaweza kukusaidia kwewe eh, kuweza kupata e bila hata kusoma vitabu asante