Um, jina langu naitwa haris newman kapiga ni, mimi ni, ni baba wa watoto watatu na mke mmoja mke wangu anaitwa celestina haris kapiga <coughs> na wale watoto watatu wa kiume wa kwanza anaitwa ushindi ana miaka 1 ia 6 wa pili anaitwa shujaa ana miaka Uh, kumi na watatu anaitwa furaha ana miaka mitatu haris ni mchungaji kiongozi katika kanisa linaitwa nchi ya hadi gospel assembly lipo mapinga bagamoyo kituo kinaitwa shule kao ikifika tu kituo shule kusema nta kuenda nchi ya hadi eh, kanisa la pastor harris wanakuleta moja kwamoja bodaboda boda, wote wanajua lakini licha ya kuwa mchungaji kiongozi wa kanisa ambalo lina watu wako kama mia hivyo na kitu lakini wanayeatendi uh, jumapili labda wanafika hams na sit stsab hapo lakini pia haris kapiga ni uh, mtangazaji wa uh, tv nafanya uh, taarifa ya habari tv saa moja na darika 3 mpaka saa m 2 siku ya juma tatu siku ya juma nne, siku ya uh, alhamis lakini pia nina kipindi kwenye redio kinaitwa terminal kinafanyika kila siku ya jumaa mosi kuanzia saa 9 alasiri mpaka saa kumi namoja uh, za jioni terminal, na kipindi chenye cha terminal kinahusu tuna change kubadilisha mtazamo lakini pia ninafanya kipindi um, uh, fm Jum, kila jumapili kama leo asubuhi saa 2 asubuhi mpaka sa tatu hicho kpindi kinahitwa aupia ni, ni, ni mhamasishaji kwa hiyo huwa anaongea kwenye dhifa mbalimbali ambazo mbali. wakinikaribisha niongee na miaka hii nimejikita kuanzia mwaka 79 nahi hapa 2 nazungumza sana habari za ubunifu habari za ubunifu hio eh, kapiga natoka kwenye familia ya uh, watoto saba mimi nikiwa ni mtoto wa kwanza uh, sawa elimu yangu <laughs> uh, digri ya kwanza nilifanya inaitwa political science inaitwaai cho kikuu huria lakini ya pili ni masters of community economic development pia nilifanya cho kikuu huria na pashon yangu napenda kuona vijana ambao pia wana wanatoka wana, wana, wana katika uchumi na wanakuwa vizuri zaidi ukitaka kunifolo pia hautakosea unaweza ukanifolo kwenye instagram natumia haris kapiga haris ina h a har is kapiga huko pia unaweza ukaona vitu amba kwenye pia ambayo navyofanya nyeiaua aaliamaeneo balimbaliakini i hua ninaza ambazo nazifany kwadakika moja awmcafaya <coughs> nettu moyo auamambo yako mengi na watu na kutia moyo, kwa kutia watu moyo sana lakini pia natamani kuwasaidia vijana katika habari za kuinua uchumi wao hasa kupata mawazo ya biashara na kuanza biashara katika mtaji mdogo nafikiri hili linaweza likawa ni zuri na likafahamika zaidi nambari yangu ya simu ukitaka kwa ajili ya huduma za maombezi 788888 yu hiyo namba ya kanisa kwao utaom, utapiga utaombewa lakini kwa masuala ya kikazi uh, maswala bmc uniite nifanye nini basi nini eh, ni sau kazi yangu moja tengie 76 5 pia kazi yangu nyingine nafanya kazi ya mc kwa hiyo unaweza ukaangalia <coughs> ukaona kama ni mchungaji naongea kwenye redio naongea kwenye tv naongea kwenye kumotivate watu naongea na kwenye mc pia ninaongea kwenye video clip ya ni naongea naonekana kama nafanya kazi nyingi lakini kihalisia sifanyi kazi nyingi nafanya kazi moja tu na kazi yangu moja ni kuongea ila huwa naongea kwenye maeneo tofauti tofauti awali yayote kabla sijaendelea naomba nishukuru sana sana sana sana uongozi wa houo wisdom kwa ajili ya kuona kwamba kwahiyo ndiomaana nimepata huu muda wa kuweza kusheai namshukuru mungu amensaidia kupata muda wa kuweza kushea nahioutuliongea kwenye House of hiyo pia itakuwa ni nzuri sana uh, ubunifu ni nini ubunifu ni hali ya kufanya kitu kipya kabisa ambacho akijawahi kutokea sawa kwa mfano aliyetengeneza vitu vya plastiki unajua alitengeneza viti ambavyo havikiwahi kuwepo lakini akawa kwanza ktengezalitengeza simu alitengeza saa alitengeza nguo wale utengezaji wa kwanza walitengeneza kwa hiyo tafsiri ya ubunifu ubunifu ni kufanya kitu kipya kabisa ambaye akijawahi kutokea kabisa kabisa sawa au ubunifu ni kufanya kitu ambacho kimekuwepo lakini kwa njia ya tofauti kidogo huo unaitwa ubunifu kwa mfano mimi nasoma taarifa habari ya tv kusoma taarifa abari ya tv sio kitu kigeni imeanzishwa mara nyingi um, you know, na imekuwa inafanyika na kila kitu kimefanyika lakini ubunifu gani mi naufanya hapo ni kwamba mi nikimaliza taarifa yangu ya habari lazima niongee maneno ya kutia watu mmoyo kwafano imesoma na nimemaliza basi nikasemana skiliza achochote kitu ambacho hakiwezi kutoa uhai wako kina kuachwa ni changamoto kufukuzwa kazi ni changamoto kuaria kudharauliwa ni changamoto o, kufilisika ni changamoto kwa iyo maadamu hivyo vitu vyovyote havijatoa uhai wako basi vimekuimarisha usiogope changamoto alafu nikachukua na mkono wangu nikapiga na saluti ya kwangu pale basi nimefanya ubunifu wa kunionyesha hivo sawa baadaye nitarudi nitasema ubunifu una faida gani asante sana kunisikiliza ilisema mwanzo nikirudi nitaongea um, habari za um, uh, ubunifu nimetoafe ya ubunifu lakini sasa hivi labda niseme uh, faida mbili za ubunifu faida ya kwanza ubunifu ukiwa una ubunifu unapata pesa <laughs> unapata pesa aliyetengeneza kiti alibuni kiti kikae kina miguu hivi minne amshue alipata pesa aliyebuni simu buni simu na akauza alipata pesa sindio albuni um, nguo kwanza suruali zika hivi t zikaa hivi amepata pesa tsht shati tai nguo za kuvaa ndani albuni amepata pesa kwa maana faida ya kwanza ya ubunifu unapata pesa tunaelewana mpaka hapo ya kwa maana hiyo tujitaidi kuwa wabunifu sana nani wambie ni ukweli maisha bila ubunifu yana yanakinaisha kuliko ambavyo unaweza ukafikiria na watu wengi sana wamekuwa sio wabunifu wanaishi tu maisha ambayo wanaweza kaishi lakini faida ya pili ya kuwa mbunifu unaacha alama hata ukiondoka kwa mfano um, watu waliotengeneza pia simu kama amekufa nelewa kama mtu alitengenezagastengenza nguoangaa watu wakaiangalia nikapata kama miabjuawalmiabili kiondoka naipeleka uh, kwa spon namwambia po naweza nikaweka logo yako hapa naomba nipatie hela watu wanaweza kakuona kwa nyingi nikaubunifu tu ambako nimekafanya lakini pia kwa kuacha legas ni kwamba uh, mungu akinichukua leo <laughs> nitabaki ntakuwa nimeacha alama na nitakumbukwa muda wote kwa sababu uh, nimeweza kuacha alama yani kuna kitu ambacho watu wakiangalia wanakikumbuka hiyo ndio faida ya ubunifu ma ukifanya kitu ha ubunifu hata ukiondoka nameacha alama utaweza kukumbukwa kwa daamaanaho hata utakufa utakuwa unaishi hizo ni faida kubwa kabisa za ubunifu na ziweze kuendelea vizuri zadi nataka nikufikirishe swali moja kwamba maisha bila ubunifu yanakinaisha sana sana sana hayana ladha lakini maisha yenye ladha yanakuwa ni mazuri sana hebu fikiria kitu kimoja alafu kmoja hapo takwimu zinaonyesha kwamba jumla ya wanafunzi ambao huwa wanahitimu elimu tanzania kwa ngazi zote inamaanisha kuanzia primary mpaka chuo kikuu kwa mwaka milion282l28 2h0 na na sawa na pia takwimu zinaonyesha nafasi za ajira kila mwaka katika sekta zote sekta binafsi pamoja na serikali ni laki s laki sb 5k sasa unaweza ukichukua ile milioni 27b8 el 2 na theman0 alafu ukatoa ile laki sab l5na kumi unapata pale inayobakia milioni moj lakita 2827 hebu tujiulize kwa pamoja hawa watu wote kila mwaka wanabaki wanakwenda wapi ajira hakuna ina maana wako majumbani menielewa ee, wako mtaani wako kwa ndugu jamaa na marafiki kwa maana hiyo mimi nikaja kagundua katika utafiti mdogo niliofanya ubunifu tu ndio ambao unaweza ukasaidia watu wakaweza kujiajiri ubunifu tu unaweza ukatengeneza ajira binafsi ubunifu tu inaweza ikawa ni solution au suluhisho la wanafunzi wale wengi ambayo wanabaki mtaani usipende kukaa bila kuwa mbunifu na ubunifu ni rahisi tu sana nitakwambia ni namna gani ambavyo unaweza ukawa mbunifuunua mbunifuakitu ni kikubwa sana hapana mbunifu ni kitu kimoja kizurit lakini kumbuka kitu kimoja kwamba wabunifu tu duniani ambao hua wanafaidi maisha wanakula hela kilaini sana wabunifu pia wanaacha alama hizo ni faida za kuwa mbunifu asante ubunifu ni nini ubunifu ni ile hali ya kufanya kitu kipya kabisa ambacho hakijawahi kuwepo duniani lakini kadhalika pia uh, ubunifu ni unaweza efanya kitu kile kile ambacho kipo duniani au duniani lakini kwa njia tofauti kidogo uh, maana nimetoa mifano ya kusema kwamba um, kwa mfano mtu ambaye ameshona ame, ame suruali unajua ilikuagaiko jinzi umejua kuna jini ambayo ina vifungo ameongeza ubunifu tu kuna jinsi labda imetengeo ina zipu alafu baadae ikawa imeonekana ime, ime jinsio au gauni labda unajua gauni ilikuwepo labda gauni gauni gaunitulkini ungaunga ndefu nyingine ninginia na marinda na vitu kama hivyo kwa maana hiyo ubunifu ni kufanya kitu kipya kabisa ambacho akijawai kutokea au ubunifu pia ni kufanya kitu kile kile lakini kwa njia nyingine tu tofauti kuna vitu vitatu ambavyo unaweza ikavifanya kama unataka kuwa mbunifu kitu cha kwanza ukitaka kua mbunifusasasaratibakabisakuna watuamatafanyaokpomwaka wakwanza mwaka wapili mwaka watatu sio kweliashaaahmacokanmioutani kiweke katikati kama chumba ni kidogo ma kwabatanda chakocacagakibomoe bswekchag achinna atiba unaebadiisha katika, e, una una katika sehemu ya kulala ratiba ratibaunaebadiha katika njia ya kupitamao nakwenda kito cha basi au barabara barabaranaptwenda kazini ileile ile. ah, ah, ah badilisha pia ratiba yako unaweza ukabadilisha ratiba pia kwenye mavazi mavazi ambayo unavaa ambavyo labda umezoea tu kuvaa tai taita yako na siinubadilishe basi uvae jinzi na tst na kuna wakati mingine a uvae kaptula kama mahali ambayo panahusika kuvaa kaptula ili iweze kusaidia watafiti wanasema kwamba ukiwa una uwezo wa kubadilisha ratiba katika vitu ambavyo unavifanya inasaidia ubongo wako kuweza kuwa uko ai kwa ajili ya kufikiri na kwa ajili ya kuona vitu katika njia tofauti tofauti sana lakini hata katika chakula pia badiisha ratiba za chakula siakila skuusikuule ubwabwa namrabs kwenye mavazi baiharatiba kwenye chakula tkwenyenjia ambayonaitumia wenginefisambazoanafaya kaziymbymbopamwanendauaabadhakeonaeaakusaidia kaskisail uwekua mbunifu zai lainikitu cha pili ambacho aakusaidia ukawa mbunifu pia kitu kimoja ambacho kinatusumbua kina sana watanzania watanzania sana hatuna muda wa kufikiri kufikiri bwana ni njia moja kubwa sana ambaye inaweza ikakusaidia wewe kuweza kuwa mbunifu katika mambo mbali mbali ambayo uliokuwa nayo unaweza kuwa mbunifu kwenye biashara mbunifu kwenye ndoa yako mbunifu kwenye kazi yako mbunifu kwenye masomo yako namna ya kusoma mbunifu namna ya kuishi jifunze au pata muda wa kufikiri na tunaongea kwa sababu hatuonani ndio hivyo inavyokuwa hivyo lakini tutaelewana tu hivyo hivyo na katika kufikiri kule tenga muda wako wa kukaa uzungumze wewe na wewe au fikiri mwenyewe peke yako na akati umetenga muda wako hakikisha kwamba hauna simu weka mbali simu ya kwako kabisa kwa sabbu simu ita tu au uh, zima tv usikize redio kwa wewe mwenyewe tuna akilia kwako alafu ukianza kufikiri jambo moja fikiri hilo jambo moja mpaka uweze kumaliza ni zoezi gumu sio zoezi rahisi lakini kwa kadri ambavyo utakua unaendelea ku, <coughs> kufanya habari ya kufikiri peke yako inaweza kakusaidia kabisa ukaendelea mbele mimi nikwambie katika matatizo mengi tuliyokuwa nayo ubunifu ndio ambayo unaweza ukatusaidia kuweza kutatua matatizo mengi nayo kama tutakuwa tuna muda wa kufikiri juu ya tatizo ambalo tulikuwa nalo kama ndoa yako na shida unatamani kuwa na ajira unajua natamani kuongeza kipato chako tenga muda wako na wakati umekaa mwenyewe tafuta sehemu kama kuna kelele nenda sehemu ya mbali chukua kalamu yako chukua daari ya kwako alafu chochote ambacho takua nakifikiria utakiandika kwa nini kwenye kuandika kuna kusababisha uweze kukumbuka ibachoanacho inakuaj ubunfuaawakufik kwa sababu katika kufikiri wanadamu jinsi tulivyoumbwa tumeumba kwa mfano wa mungu na mungu ndio bingwa wa au a wa mungu ni bingwa wa kubuni kabisa alimbuni mwanadamu angalia livyomtengeneza alivyomuumba angalia wanyama walivyo angalia twiga angalia tembo umejua angalia ndege angalia mimea yn yani, asa na sisi kwa mfano wa mungu uwezo ule uko sawa uko ndani yetu kwa maana hiyo utaweza kuwa mbunifuturu kama utapata muda wa kufikiri sawa eh, na wakati unafikiri nasema kuwa peke yako na unafikiri kwa dakika ngapi sio rahisi kuanza lakini unaweza ukaanza kidogo kidogo wakati mwingine unajua mawazo yako mengi yanatawanyika hiki kinakuja kile kinakwenda lakini jitahidi unapotaka kuanza kufikiri anza kufikiri kwa kitu kimoja alafu tenga muda waka amadakika tano sita alafu kile kitu kifikiri mpaka kiishe huo na daftari lako huo kuwa mbunifu katika uwe mc u wakwangu lakini nifanyeje nataka ataka na muda wa kufikiri kuhusiana na kazi yangu ya mc dakika zangu tatu nasema naanza kufikiri kuhusiana na yasnaanza kufikir kuhusianana mimi kwenye mc kila shughuli nikialikwa ninapata watu labda mia mbili mia tatu wale watu nataka mimi nifanye nini niwatumie kupata pesa zaidi hasa nafanyaje hapo napata ubunifu a kusemakumbe mi nimwandish mandishi umbe kwanini ishetukufanya na kuongoa watuwafanye nikaandika kitabu lakini kitabu cha nini hawa ni watu wamekuja kwenye harusi akaandika kitabu cha ah, okay. gani harusi cadoaenmwanae le mwanamke na, nani, na, na yule mwanamke na ana na oh, wengi wakiolewa labda wakati mwingine wanakuwa hawapatani na <clears throat> mama waume zao waumezao basataufik ngoaiandiki kitabu kwa ajili ya kuleta suluhisho ya tatizo hilo unasema sababu kumi kwanini umpende mamamk wako hmm katika fikiri tu nimeweza kua mbunifu nikaamua kutengeneza kitabu na kitabu cha sum za ndoaaamaaksamamaksggknasema kweli za mamamke nelewa unaviuzaji hivyo vitabu lazima uwe mbunifu tena tumi ya kijana ambaye anaweza kuhimili nayo na akawa mbunifu ni kwamba lazima ujifunze kuwa mbunifu nimezungumza kwenye klip yangu hapo nimetuma ya sauti kwamba kuna njia nyingi sana za kujifunza kuwa mbunifu lakini kwa sababu ya muda na jinsi tulivyo kuna mbili tu ambazo nimezifundisha jitahidi kubadilisha ratiba ya kwako lakini pia jitahidi kupata muda wa kufikiri hiyo ni ki muda watu wengi atupataji muda wa kufikiri sana tunakimbia hapa nakimbia hapa nakimbia pale hatuna muda wa kufikiri kabisa changamoto kubwa tuliokuwa nayo tanzania watu wako too busy wakati they are not busy. just pretend to be busy unashindwa kupata muda wa kufikiria kabisa kabisa kabisa kwa maana hiyo vijana tujifunze namna ya kufikiria na mi nikuambie kama uchumi wako ni mbaya ukiwa mbunifu hauwezi ukasema uchumi wako ni mbaya kwa sababu utatumia muda wako wa kufikiri na ule muda wa kufikiri utakusaidia kutatua changamoto zako wewe mwenyewe kwa sababu uwezo unao wa kuweza kusimamia uchumi wakwako na mara nyingi tunapenda kuanza na vitu vikubwa sana kumbe shilingi mia tano naweza akatosha kwa, kwa mtaji shilingi elfu moja naza tosha mtaji shilingi elfu kumi atosha kwa mtaji inategemea unataka kuuza kitu gani kwa hiyo hali ya kiuchumi ya kijana anaweza akaihimiri kwa dhana moja tu kwamba ajifunze kuwa na muda kufikiri kufikiri na katika kufikiri kule ubunifu utapatikana na katika ubunifu huo utaweza kuweza things kwenye maisha yake hasa ya uchumi uchumi watu wengi na kwa sababu uchumiwatu kweli inakuwa na kwenye nchi za wenzetu ambao imeendelea tayari io inaanza kufanya kazi kiasi fana lakini utaweza kurudi basic ambayo mi nimekuwa nimesema mwanzo umenielewa eh. lakini mpaka fika afrika huku si <laughs> pia ni mbele na kujua cha vijana wote ushauri wangu wa kuapatia, tujifunze habari za ubunifu nakubun vitu vingine kwa mfano. Kama una, kazi like HR. na lazima ng na kazi zingine siku zote zingineamskuzotewanasisitiza kwamba ni hatari sana kuwa na chanzo kimoja cha mapato camumeajiiwa kama we ni hr umeajiriwa kama hr hr unafanya kazi kama HR, na ndio anategemea msara nimesema ni kufanya jambo lilelile lile kwa njia tofauti au kufanya jambo jipya kabisa hebu jamani hbu tufikirie hivi vitu vyote ambayo vinaendelea hapa tanzania nani amebuni kitu gani nguo wameleta wazungu saa wameleta wazungu waongea wameleta wazungu whatsapp wameleta wazungu instagram wameleta wazunguu sininini sasa sisi je tuna nini muda wetu sinafanyia nafanyia nini namana sii tumeletwa duniani kuzurura namana kufanya chochote na, na nasitakia kufanya basi kitu kama natakiwa kufanya kitu basi lazima tujifunze kwa ubunifu na nimesema ubunifu tunafanyaje tujifunze kufikiri vikwa hili uh, kiukweli watanzania wengi ni wavivu kufikiri watanzania wengi tuna uvivu wakufikiri sana sana mimi nafikiri elimu tunawepewa shuleni huwa inatusaidia tu kuwa na, na mwanga fulani ambayo unaweza ukaendelea vema na vizuri zaidi na kitu kimoja ambacho mnaweza mkakubaliana na mimi watu wengi ambao wajaenda shule sana huwa wana moyo sana wa kudea wana moyo sana wa kuthubutu na kufanya vitu vingine vikubwa nafikiri a kwa sababu hawana njia nyingine mbadala kwa hiyo elimu mimi siwezi kuilaumu sana elimu sawa iwepo pale tusaidie itusaidie ku, ku, kuelewa habari za kiingereza ambacho kingereza kitatusaidia kuendelea mambo mengine zaidi zaidi zaidi na zaidi. Yu, sasa, na kwa maana hiyo sasa nafikiri kuna zile elimu ambazo mbzo ipatikandarasan ndio m mbayo nimeanzakuzfunshahunatembeakwenye o vikuuatembea kwenye vyo vikuu na wakusanya uh, wanafunzi wa vyo vikuu naongea nao kuhusiana na kwamba elimu yao inawezaje ikawasaidia zaidi kwa sababu mfumo wa elimu tuliokuwa nao umetujenga kwa, kwa habari za kuajiriwa hatujaambiwa kuhusu kujiajiri kwa hiyo creativity comes in ubunifu unakuja ndani ili tuweze kuanza sasa kujifunza namna ya kujiajiri na nikasema kwamba ubunifu ni kila kitu kama nimetoa takwimu za wanafunzi ambao wanamaliza shule kwa mwaka kwa ngazi zote wengine wanabakia kama milioni moja na lakitatu kila mwaka wanabaki sasa awa oh, watwezaji kuwatoa ni ubunifu pekee yake unaweza ukatusaidia kutoka sawa sawa shule zimechangia kua kwa sababu tunaambiwa tusome ujibu hiki fine lakini haitaweza kutusaidia zaidi tukikaa hapo tutoke nje ya sasa tujifunze Ha, elimu ambayo haiko darasani especially elimu ya ubunifu tuhudhurie kwenye semina ambazo tutasikia kina harisikapiga wako wanaenda kufundisha na vitu kama hivyo ili tuweze kujifunza namna ya kuwa ubunifu na ubunifu tumezaliwa nao huko ndani mi nikwambie unahitaji tu mtu aku kidogo tu akuonyeshe njia mbili tatu n tano ah, umechapa lapa unakimbia vizuri zai ubunifu ubunifu ubunifu ubunifu ubunifu, ubunifu ndio mpango mzima dogo, wa kutoboza maisha watoto wengi wanapokuwa wadogo huwaga waogopi wanakuaga na ujasiri ule ujasiri ambao unawasaidia kufanya vitu vingi sana lakini utagundua mtoto anavyozidi kukua wazazi bila kujua huaga wanatoa ule ujasiri wa mtoto kwa mfano mtoto anakwenda anataka kushika kitu cha kucheza cha mziki labda na hajui atakenda kushika drums unasikia mzazi anamfokea anamkemea anamwangalia kwa jicho baya kabisa na mtoto anashrink anarudi anaendelea mbele mimi nafikiri sisi hapa wote vijana na ni wazazi watarajiwa tujue kabisa kwamba mtoto anazaliwa na onei ya ajabu sana anazaliwa na ile, ile spiriti ya kudea anazaliwa sana naile sprti ya kuweza kufikiria anawezaji akatatua tatizo lake yeye mwenyewe na akaendelea mbele za lakini wazazi mara nyingi wao wanazuia sana watoto wasiweze kukua sasa vijana waleo inategemea amekulia wapi labda wakati anakua wazazi waliweza kumzuia wakamonyesha kwamba hafai wakamkataza kufanya hivi nakaendeleasawa tusilaumu wazazi kwa sababu tuko hivi tulivyo na vijana wako hi sahivioga mwingi watu wengi hatutaki kuthubutu na hii inaweza ikatokea na malezi ambayo tuliyapata nyumbani labda tulijaribu kufanya kitu hivi tukafokewa tukaonekana hichikitu siko hivi kwa sababu watu wamerem maisha ya kwa hasa mimi changamoto yangu kubwa hapa ni kwamba sisi wote ambaye kama bado tuna watoto hatujapata watoto basi sisi tu wazazi bora kwakikisha kwamba tunajenga ujasiri wa watoto wetu na waweze kusolve au waweze kutatua changamoto zao wanapokuwa wakubwa na wakati wakiwa wadogo tuwajengee uwezo wao tukiona wanashika kitu mwelimishe vizuri usimkemee mwambie kwa upendo ili ile ari aendelee kukuwa nayo na kutamani kutatua kila kitu ambacho anatamani kuweza kukifanya kwa hiyo wewe mzazi wewe apo kama na watoto bado wadogo basi sawa kama una watoto jua kabisa kwamba mimi mtoto wangu nitajifunza pia habari za namna ya kulea mtoto na namna ya ku, ya ku, ya ku ya na mtoto na kuendelea kujenga ujasiri wake ili aweze kuendelea mbele kila inapoitwa leo kwa maana hiyo vijana sasa wamekuwa waoga na kwa sababu sasahivi tamaa pale unajua kua mwoga mbali, mbali mbali sana kwa maana hiyo mungu atusaidie sisi ambaye tuko hivi tuweze kujua namna gani ya kudili na watoto wetu ili zile changamoto ambayo likua anaweza kuzi wakiwa wadogo katika michezo yao na kucheza na kuendelea mbele isishie utotoni tu ikue lakini pia utotoni hiyo inawonyesha ni kwa kiasi gani mwanadamu ana uwezo mkubwa wa kutatua changamotok menelewa kuna sumu hapo zimeingizwa zikam na kashuka chini zaidi kikubwa ni kwamba kama una watoto wako jifunze namna ya kuwajengea uwezo waweze kusou changamoto zao wenyewe kama kama unaweza watoto una hela, usu, tu hela bure wafanyie kazi kama una gari wenyeweelewa aeaawatotoawapatiaaam waosh maahem yakufagia wafagie kama kuna viatu vya kusafisha wambie nakupa viatu vyangu usafishe ndio nakupa hela yangu ile inajenga pia mentality ya kujua kwamba kumbe amnaga kitu cha bure inabidi kila kitu hizokufanyia kazi itakuwa na ari ya kufanya kazi kabisa kabisa kadhalika na kwenye mambo mengine mengine mengi tusaidie kuwajenga watoto na wasimame kwa ajili ya maisha yao ya kesho unasemekana kupata mawazo ya kibunifu unapokuwa unapo huko chooni <laughs> kwa hiyo hakikisha choo chako kinanukia hakinuki unaingia chooni umeziba pua imekula kwako unajiharibia mwenyewe choo chako muda unapokuwa chooni ni muda mzuri sana wa sababu kila kitu na yote, meturia, na yote imetulia kila kitu kimesimama vizuri lakini pia muda mzuri, muda mzuri mzuri tunatofautiana watu watu wengine wengine ni ni asubuhi asubuhi sana mbunifu kuna akili yako na mazoea yako wapi specific jibu la kiasi gani tunaweza tukafanyaaa hakuna aliyekuja duniani kuzurura kila mtu ana kitu chake ambacho mungu amekitaka kiweze kuwepo nacho muda wako wakufikiri na kuwa mbunifu jipangie mwenyewe inategemea na wewe unakuwa na utulivu mdajana. kuna ingine, baya, kila, kuna watu wengine akiamka asubuhi kabla kitu chochote kile anasikia utulivu anaweza wengineosuna na mambo mengine hapa ametulia anaweza kafanya kitu kama hicho kikawa kizuri kwa hiyo muda jipangie wewe mwenyewe ngoja niwambie kitu kimoja mtu yeyote asiyepata muda wa kufikiri amepotea njia lakini mtu yeyote ambaye anapata muda wa kufikiri ana uwezo wa kuchanganua mawazo yake na kuweza kufikiri na akaandika vitu ambavyo vinatija vikamsaidia kwa ajili ya maisha ya kesho mimi ni waombe group hii important na kama wakati mgine tunapata muda wa kuonanatuonane tukae chinitufundishane namna ya kufikikoaakafaya kafyanuaasaainiia nikawa mchungaji nikaongoza kanisa nikatangaza redio nikatangaza ya baadaye unasemekana kupata mawazo ya kibunifu unapokuwa unapo huko chooni <laughs> kwa hiyo hakikisha choo chako kinanukia hakinuki unaingia chooni umeziba pua imekula kwako unajiharibia mwenyewe choo chako muda unapokuwa chooni ni muda mzuri sana akufikiri sababu kila kitu na mishipa yote imetulia na kila kitu kimesimama nakuwa vizuri lakini pia muda mzuri inategemea tunatofautiana watu wengine ni asubuhi watu wengine ni jioni kwao mtu mwingine ni asubuhi sana labda akiamka nawezakawa na muda mzuri wa kufikiri nakuwa mbunifu kuna mtu mwingine ni jioni kwao nategemea na wewe akili yako na mazoea akwako ya yako wapi naweza nikawa nisio na, na specific jibu la kiasi gani tunaweza tukafanya sawa hakuna aliyekuja duniani kuzurura kila mtu ana kitu chake ambacho mungu amekitaka kiweze kuwepo nacho muda wako wa wakufikiri nakuwa mbunifu jipangie mwenyewe inategemea na wewe unakuwa na utulivu mdagen. kuna watu wengine akiamka asubuhi kabla kitu chochote kile anasikia kuna utulivu anaweza kafikr na mambo mengine kuna mwingine jioni kabisa usiku akiwa labda amelala hapo ametulia anaweza akafanya kitu kama hicho kikawa kizuri kwa hiyo muda jipangie wewe mwenyewe ngoja niwambie kitu kimoja mtu yeyote asiyepata muda wa kufikiri amepotea njia lakini mtu yeyote ambaye anapata muda wa kufikiri ana uwezo wa kuchanganua mawazo yake na kuweza kufikiri na akaandika vitu ambavyo vinatija vikamsaidia kwa ajili ya maisha ya kesho mimi ni waombe wana group Hiini, hiini, this is very na kamawakatingine uapata muda wa kuonanatuonanetuufnaafi kawa mchungaji nikaongoa anisa nikatangaza nkatangaa wezkufikir kwa maishayanabaadaye ya Imagination, imagination ndio mwanzo wa creativity kwa hiyo havina uhusiano mkubwa sana yani mtu ukikaa na kufikiri unatengeneza picha kwanza kwenye akili yako alafu hiyo ndio inakuja inazaa sasa inazaa inazaa inaza, inazaa inazaa ubunifu imajin mungu alivokuwa na mwanadamu akasema natuumbe mtu kwa mfano wetu ina mana tayari alisha imajin kutengeneza kitu ambacho kinafanana na wao na hiyo nguvu sisi tunayo kwa hiyo kwahiyo mtu alivyotengeneza kiti wa kwanza lazima ilianzia kwenye ubongo wake akapiga picha ya, ya halisi kwenye kwenye kikaja katika uhalisia sijui unanielewa kwa imagination na ni pacha hao anaanzaga mmoja mwingine anamalizia tu hata hata hata hata rangi hata nguo lazima vikaendelea simu hata saa hata mifumo unajua hata hata ajira hizi ni niatu eh. mtu alikaa akafikiria kuhusu benki mtu aweke hela zake utoa kuna wafanyakazi watachukua wataweka hivi udaktari huu daktari wote pia ni ni ni imagination watepia, imagine, kwa mtu mwanadamu ana inakuwa hivi hivi afisa muongeaji mwalimu hizi zote zote ajira zote ni creativity tu ni ubunifu ia tmada na mtu mmoja zilianzaje hizi ajira Kuni na watu wengi au mitaala hii mitaala ambayo tunasoma leo tunajifunza ni mtu mmoja alikaa tu akafikia huwaga hamna mawazo ya watu wengi kuna wazo la mtu mmoja alafu ile mtu mmoja anashea lile wazo watu wanalidaka wanalitengeneza wanali linaendelea mbele zaidi kwa maana hiyo imagination na creativity ni mapacha weza kufanya vitu vizuri nimesema tujifunze namna ya kufikiri ukipata muda wa kukaa kwa utulivu na ukawaza kuhusiana na biashara yako ambayo wengine wanaifanya inakuwa vizuri sana kwa mfano kama unauza duka auaukaaa maduka mengine ambayo majirani zako wako wako wako karibu na wewe wauzaji wao watu tengeneza ubunifu msichana avae vizuri apake wanja, apake poda pale mbele aweze kama, watu, kama mambo ukiwa mtu mwenye tabia ya naweweaoshacznaae mambo hautafanikiwa kamwe jambo lolote ambalo unaweza kulifanya lifanye leo lifanye leo anza tu anzie hapo hapo na wakati mwingine huna haja ya kuona ngazi zote zimejipanga hivi alafu ndio ukanyage ukiona ngazi moja tu nyanyua mguu wako wa pili alafu ngazi ya pili mbele kwa mbele sana wamefanya vitu vikubwa vimetembea vimesambaa dunia nzima kwa hiyo kuandika jina tena sio kwa hiyo wamebakia na nembo zao hizo kama za teknonokia amazo umejua zimebakia eh, tu ndio hizo nd zimekuwa majina yao ambayo anawakilisha kwa hiyo behind the bhe ni wao ambao walikuwa wameanzisha na wamebuni hicho kwa hiyo ndiomana alikuwa anasema hivi unaacha alama na unaacha alama, uo, watu wote ambae wanaacha alama huo wanakumbukwa wabunifu wote unaona kama tunakumbuka amazon tunakumbuka teo siju na vitu kama hivyo tunawakumbuka sana ha watu hawa ni wale watu ambaye walizaliwa au walikuja duniani kimia kimya lakini waliondoka wameondoka kwa kelele sasa kuna swali moja kubwa la kujiuliza kama wae sio mbunifu hakuna chochote ambacho hakuna chochote ambacho amekiendeza kwa njia yako na watu wengine hivi utakumbukwa kwa kipi kama clouds um, kwanza lazima uweze kujitofautisha mwenyewe na pia mungu na watu wasawa, ili waweze kuwa naia utashna watuwaawasb kufana kaiwamiaka mitaman kufanya kazi mwaka nikaenda kazi kazi wakantosa wakati nimetoswa tamaa ikabidi nifanye na, tamahi, kabili, kazi, power, na, nikaj, na mtangazaji wa tofauti kwamba baadaye itakuwa vizuri tu nikakutanishwa ruge mahali kutara, akagundua ba akanipatia nafasi akalipatia ukitaka kutangaza sehemu au sehemaueikuwa a jinoe najitofautishe na watangazai wengifaakidogo yakuuaniani na nguu yakokopi taunawezaji kuwa mbunifu na mtatuzi wa changamoto katika jamii jifunze kupata muda kufikiri, wewe na wewe, kila pana kufikirsomopaana kubwa tukipata nafasi na muda sijui inawezekawa ana kwa ana e, e, hili kwa kweli sijui inawezekawaji lakini somo la kufikiri ni pana na kubwa na watu wengi tunatakiwa tufundishwe namna ya kufikiri bado hatuj