nadhani kuna haja ya kukaa na kufanya tahmini maana cha muhimu kwetu sio miaka ulioishi kwenye maisha yako bali maisha ulioishi kwenye miaka yako wakaguru wanasema ukiona kimeiva ndo kimeshaanza kuoza hautakumbukwa kwa ulichokipata hapa duniani utakumbukwa kwa ulichokitoa jaribu vitu vigumu siogope maumivu na hatari maisha a mchezo wa kupona jitoe kabiliana na changamoto usipofute kibao kamwe hutoelewa kwa nini gari la kubebea taka nalo hupelekwa kawosh likaoshwe vizuri ili likabebe taka tena hivi kuna maana gani kuomba mungu akupe maisha marefu halafu kila siku unapoteza muda tu yani unaomba mungu wakupe muda wa kuendelea kuishi ili upoteze muda au naomba mungu akupe maisha marefu mali na utajiri ili ukija kufanikiwa utunyanyase nadhani kuna haja ya kukaa na kufanya tathimini ya namna ambavyo thamani ya siku zako hapa duniani itakavyopimwa maana cha muhimu kwetu sio miaka ulioishi kwenye maisha yako bali maisha uliyoishi kwenye miaka yako ni kweli tupo duniani kwa ajili ya maisha yetu ila zaidi kwa maisha ya watu wengine sawa we ni dokta phd au profesa umefanya tafiti nyingi umeandika maandiko mengi ila huku swelini kwetu kwenye maisha ya kawaida watu wangapi wanayajua hicho kisomo chako kinatusaidiaje majirani zako mtaani au wale ambao hatukupata bahati ya kwenda shule au pengine mungu amekujalia una biashara una kazi nzuri pesa au maarufu unawasaidiaje wenye uhitaji na wasiojiweza mito hainywi maji yake miti haili matunda yake hata jua halitumii mwanga wake mwezi ndo kabisa hauna hata mwanga wake unachukua mwanga wa jua unaimulikia dunia maisha ni mazuri ukiwa na furaha ila maisha ni mazuri zaidi watu wengine wakiwa na furaha kwa sababu yako alisema papa francis wanaojua historia ya muziki nadhani wanamfahamu tupak shakor tupak alikufa na miaka 2sha tu lakini ukisikia mambo yaliyoyafanya kwa ajili ya watu na kwa namna dunia inavyomkumbuka unaweza kuisi aliishi miaka 80 au hayati bomale aliishi miaka 36 tu ila leo dunia inamzungumzia kama lishi miaka miamoja sasa wewe ndugu yangu hapo jiulize hata ukipewa hayo maisha marefu unayoomba kila siku dunia itakukumbuka kwa lipi hautakumbukwa kwa ulichojifunza utakumbukwa kwa ulichoifundisha jamii hautakumbukwa kwa ulichokipata hapa duniani utakumbukwa kwa ulichokitoa vyeti vyako sifa zako pesa zako sio muhimu cha muhimu ulivitumiaje kusaidia wananchi wa kawaida na wenye uhitaji ukiona mwenyezi mungu anamchukua mja wake nadhani kuna sababu kuu mbili pengine ameshamaliza kazi aliyomtumaje kuifanya duniani au ameona hakuna dalili ya kuitimiza kusudi lilomleta duniani kwa lugha nyingine anapoyanga tu swali ni je unajua kilichokuleta duniani na umeshaweka mikakati ya kukitekeleza au na wewe unapoyanga tu kama unaamini ulizaliwa kwa bahati mbaya basi na kuhakikishia utakufa kwa makusudi hebu jiulize kama leo hii israeli mtoro za watu akija kwako akakuuliza umpe sababu za kutokutoa uhai wako utamjibu nini wakaguru wanasema ukiona kimeiva ndo kimeshaanza kuoza futa kibao usiridhike kama ng'ombe aliyofungwa kwenye kiti cha plastiki kisa tu anakula majani anaamini awezi kuondoka kwa sababu amefungwa yaani namaanisha usiendelee kufanya vitu vya kawaida tu na vile ambavyo umezoea kuona watu wanavifanya kwa sababu unaamini upo salama jaribu vitu vigumu siogope maumivu na hatari maisha y mchezo wa kupona hakuna kitu salama hapa duniani kama leo ulivyoamka asubuhi uliingia bafuni ukaoga ukatoka salama hujua kuna watu wamedondoka bafuni na wamekufa kama ulikula hata chakula tu hujua kuna watu wamekufa kwa chakula chenye sumu au hata kupaliwa tu kama ulipanda gari bajaji au bodaboda hujua kuna watu wamepata ajali wamejeruiwa na wengine wamekufa leo hii hi. kimsingi maisha yako hayana usalama hata kidogo hisia zako tu ndo zinakudanganya kwamba uko salama moja kati ya ukweli kuhusu maisha ni kwamba unaishi ukiwa ni marehemu tayari hakuna mtu atatoka duniani akiwa mzima jitoe fanya vitu vigumu usaidie jamii kabiliana na changamoto na sio kubweteka tu kwa kuamini kwamba wewe na familia yako mpo salama maisha mzigo mzito ukitoka kichwani begani begani kichwani tena sio chini mpaka mwisho wa safari futa kibao utimize mungu alichokusudia kukuleta duniani kama mafanikio angekuwa ni kitu rahisi kila mtu angekuwa amefanikiwa futa kibao ondoka kwenye comfort zone