itwa anti sadakaungisthemothe you frien aliyesimama na nie kwenye maisha wakati wote tunaongea habari za kuoa na kuolewa wengi tunachelewa kwa uoga waihihhe right right tunasema tunachagua ninamtaka mtu wa namna fulani kwa hiyo wakati nikiwa natafuta vigezo na muda unakwenda huyu anakuja unamweka kando huyu anakuja unamweka kando tunajaribu sana tunachagua sana tumelelewa kutoka nyumba tofauti wengine bado ni watu wa miaka 35 lakini bado the na matendo yao pia ni ya bado wanatongoza na kutongozwa pamoja na kwamba tunasema ndoa haina fomula lakini naomba nimwambie ukweli kabisa kuna best practices za ndoa ukisimama kwenye hizo vitu vitatokea na vitu vitaenda vizuri upi ni muda mzuri wa kuoa au kuolewa tuangalie scientifically tunasemaje nilipokuwa nikiangalia kwenye rsechi nyingi wanasemaje kuhusu umri moja imesema ni muda wa kuchukua nafasi yako katika meza ya hw tuwasirishe kwako mawazo yenye tija kwa maneno ya dhahabu kukupa hamasa na kukujengea uwezo wa kufanya zaidi na kuwa zaidi unaitwa anti sadaka themothe The yofen aliyesimama na nye kwenye maisha wakati wote leo tunataka kuongea kuongeab muda sahihi wa kuoa au kuolewa nimesimama kutoka kwenye psychological kwenyeng ambayo imeweza kupa tamaduni maeneo tulioishi dini zetu na mitazamo ya jamii kubwa zaidi mwanangu tunaongea habari za kuoa na kuolewa kuna wengine wanawahi sana kuoa au kuolewa kwa sababu familia zinawataka wa wao waoe au waolewe mapema kwa hiyo wanaingia kwenye mahusiano wakiwa wanaingia kwenye ndoa sa nyingine hata anayemwoa au anayeoana naye hamjui wengi tunachelewa kwa uoga wa Is this, is this the ihis right the right person wengi tunakuwa tumeona experiences tofauti experiences ambazo tuliona hazikuleta faida ndani ya watu wengine kwenye ndoa tunasema tunachagua ninamtaka mtu wa namna fulani yuko hivi yuko namna hii kwa hiyo wakati nikiwa natafuta vigezo mna muda unakwenda simlaumu mtu wasampulii sababu yeye pia ana sababu zake za kutafuta aina ya mtu anayemtaka Kwayo, kabisa, kwa hiyo naamini kabisa sio wengi tunaofanya makusudi kwamba bado nipo nipo uh-huh. lakini a kila mtu ana sababu binafsi lakini sababu nyingi isth sababu nyingi zinatokana na natafuta yule mtu anayefanana na mimi natafuta mtu ambaye atafita kwenye ubavu wangu natafuta mtu ambaye atakuwa tayari kusimama na mimi kwa hiyo huyu anakuja unamweka kando huyu anakuja unamweka kando tunajaribu sana tunachagua sana kwa hiyo hiyo nayo inasababisha kiupi ni muda mzuri wa kuoa au kuolewa hii inaweza ikawa tofauti kulingana na jamii zetu kulingana na mtazamo yetu lakini mii nitaiangalia sia kutoka kwenye iang na hapa ninajiuliza swali kubwa What does it to have? ili mimi niweze kuwa kwenye ndoa yenye mafanikio kwa sababu the age mitazamo vyote vinasaidia kufanya ndoa idumu kwa sababu wanasema mara nyingi wanaoingia kwenye ndoa mapema uwezekano wa ndoa kuvunjika ni, ni mkubwa sana kuliko ukiingia kwenye age ambayo huko machuad huko socially huko machuad mitazamo huko response na huko mac kwenye maana yake ni kwamba akili yako iwe imesimama to be ready kuweza kuingiza mtu mwingine kwenye maisha yako na wanasema hivi ndoa haihitaji mtoto ndoa inahitaji grown person nilipokuwa nikiangalia nikia kwenye sechi nyingi wanasemaje kuhusu umri research moja imesema ni vizuri kuoa baada ya ubongo wako kukomaa kufikia ukomo growth na mara nyingi huu hii huwa inatokea miaka 2526 top kwa hiyo nikiangalia kwa vizuri wanasema g like baada ya ubongo wako kuwa blown fully grown ndio uweze kuanza kuweka commitment sasa hapa tunakuja kwenye changamoto moja ndogo hivi mabinti huwa tunawaza kuoa kuolewa mapema na hata wazazi binti akifika miaka ishirina mbili ishirina tatu una apate mwenza lakini kumbe bado mwili ndio amekuwa mkubwa lakini machuriti yake ni bado kwa hiyo sasa naomba tuangalie scientifically tunasemaje tunasema hivi age nzuri ya kuoa au kuolewa is between 26 to32 kwa wasichana by then yo ready mwili wako is ready ready kubeba watoto ready kubeba majukumu yanayoendana na watoto na kubeba mimba mpaka kujifungua even your brain is ready for that na vijana 26 bado, bado sana kwa sababu tukiangalia kwenye kutengeneza commitment and uh, ile social maturity ya wavulana at least mfike miaka 28 ndio mwanze kuwaza kuoa not elia kwa sababu the sense of commitment then ni bado sasa naomba niseme hivi kila siku ni kawaida yangu mimi kusema mara isnot abouttime ma isnot about, is about you age maae iabout the peson ambayo unakwenda kuana naye lakini pia wanapenda kutahadharisha tusioe very late wala tusiolewe ver late kwa sababu kuna raha ya kupata watoto wmkiwa wa, na umri wenye nguvu ili mweze kuguide them vizuri na kuweza kukuza watoto wazuri sasa let me go and, uh, def- ang- tuiangalie tuichambue kwa karibu eh? wanasema late 20s l30s y yeah, hapo late 20s l30 ambao tunaongelea miaka 26 mpaka 3233 to35 o tunaiangalia l30 na kwa nini huu ni muda mzuri ni kwa sababu kama ni kusoma tumemaliza kama ni professional careers tayari tumeshasimama vizuri sawa lakini pia hata kwa wale ambao hatuja kwenda shule tayari tumeshaingia kwenye majukumu tumeanza kujifunza tumeanza kutengeneza pesa zetu tuko vizuri kwamba hata na i can budget nifanye nini kwa hiyo tunasema kipindi hicho professional ziko vizuri wale wwale wanaojiajiri nao pia tayari wameshakuwa vizuri kwa hiyo maisha ya tunajitunzaje na tunatunzanaje is promising already lakini pia tunaangalia zimeshaanza kufanya kazi vizuri kama ni mshahara uko vizuri lakini pia kama ni namna ya ku na jinsi gani unakwenda na maisha yako akili imeshaingia vizuri kwa kipindi hiki hata ukianza kulas yes, huwe ni msichana huwe ni mvulana tayari maisha yako yana picha fulani kwahiyo na unajua kwa nini una plan hicho unacho plani y kwa sababu tulisema kwenye ndoa hakuhitaji watoto ndoa need a childish mentality ndoa inahitaji akili ya kihutuhuzima ambayo inaweza kupanga na kutekeleza kinachopangwa sawa at this time pia ile mapenzi yale ya kitotototo thecrash mara umemwona huyu umempenda mara umemwona huyu umemtamani mara umemwona huyu yani hata ukiulizwa kwani unampenda nani haujui unampenda nani nachotaka kusema hapa at this age ile puppy love yes umeona kitu umeanza kukibwekea umekifata umekirukia ile imeisha huko stab na unajua kabisa unataka kama ni mapenzi unataka mapenzi ya vipi na unataka mapenzi na nane alafu pia hii age unaweza ukajikomiti sena ukajikomiti vizuri kabisa you kan commit true love you kan commit truhysical presence you kan give, you give commitment awasichana thatis the ri right tim to oi ys to somo kwa sababu tayari unajua its time na mimi kupata watoto niendeje na kwa kijana nawe pia ni hivyo hivyo is time for you to havefamil kwa hiyo kama unahisi kabisa kiko, kwa komitment oredi maanake tumeelelewa kutoka nyumba tofauti wengine bado ni watu wa miaka 35 lakini bado theatis in their ht yes na matendo yao pia ni ya bado anatongoza na kutongozwa bado kile anachokitaka ndio hicho hicho hakina kubadilika akili na maamuzi pia bado yako ya teenage, yes ya ghafla ya shocking kwa hiyo ni vizuri ukajiangalia tutaiangalia kwa kirefu wakati tunapoongelea ninajuaje sasa kwamba nime nimefika kipindi cha kuoa lakini pia at, at this point tayari tumesha kuwa na realistic mitazamo tayari tumesha kuwa na misimamo decisions ambazo zinaeleweka malengo yanayoeleweka kwenye maisha yetu ni kipindi ambacho hata matamanio the expectations they are very realistic huwezi kuingia kwenye ndoa ukiwa na miaka 2627 bado ukatamani vitu vya hovyohovyo na vya kijinga jinga yes kwa sababu tayari umeshakuwa umeshaingiza akili yenye ma, ma, matumaini ya akili yenye kuangalia mafanikio siyo akili ambayo inaingia tu kwa sababu naenda kulala na mtu moja kwa moja mpaka asubuhi bila kuulizwa pana umefika point ambayo unajua unaingia kwenye ndoa tunakwenda kufanya nini kwa hiyo very important kujiangalia kabla huja lip kwenda kuamua kuoa je unajua ndani ya ndoa unakwenda kufata nini faida ya kukaa na kujiangalia na kujitazama kabla hujaruka kuingia kwenye ndoa faida kubwa ya kwanza ni kwamba tunajenga mitazamo sahihi wakati unapita kwenye hiyo huo umri unaangalia huyu aliingia na akili ya kitoto akakosea hapa pamoja na kwamba tunasema ndoa haina formula lakini naomba nimwambie ukweli kabisa kuna best za ndoa ukisimama kwenye hizo best practice vitu vitatokea na vitu vitaenda vizuri kwa hiyo as much as unasubiri ifike time yako ya kuoa au kuolewa jitahidi sana kujenga mitazamo sahihi mitazamo sahihi ya maisha kwanza kabla ya kuwaza mitazamo sahihi ya ndoa hapana ukiwa na mitazamo sahihi ya maisha kwanza ukiingia kwenye ndoa adjustment inakuwa ni ndogo sana kuliko ukiingia huna hujui mitazamo yote unarukaruka kwa huo muda ambao tumekaa tunasubiri time yetu ya kuolewa the huge advantage ni kwamba utatengeneza mfumo imara wa finances kwa sababu tunapoingia kwenye, kwenye ndoa kuna majukumu na majukumu mengi andoa, ya ndani ya ndoa yanahitaji uwe financially stable ni kipindi ambacho unatakiwa ujifunze to have a proper budget unatakiwa kujifunza kusimama na kusimamia bajeti yako unatakiwa ujue pesa yako itachumwa kutoka wapi pesa yako itatumikaje nataka kujenga wapi nataka watoto mungu akinijalia wa ni wangapi na kwa sababu gani kwa mfano mungu akikujalia wa, wa watoto wengi utafanyaje au mungu akikunyima wa pia watoto maanake watoto ni riski kutoka kwa mnyezi mungu hatuna namna na ya kuikomanda na kitu kingine ambacho nakiona sana kimenipita sasa hivi kichwani kwangu tunakuwa na awans ya kutosha kwenye maisha E, haupelekwipelekwi tu na pia prese haupelekwi tu na wenzako wanafanya nini haupelekwi na hisia unakuwa ina hisia zako unakuwa na uwezo wa ku pe kwenye ishu zilizoko mbele kwa sababu unapoingia kwenye ndoa hauendi kuishi peke yako unapata nafasi nzuri sana ya kujua how to adjust hata kama uliye naye sio utakayekuja kumwoa au kukuoa lakini jifunze how to live withothe people marrage ni sisi watu wawili lakini simma isatmwor yes is ve oan kukumbuka kwamba so sasa hivi i have to be ready to share mysel to shae with apeson so intimately huyu mtu atashare na mimi everythin in me na kwenda kuingia kwenye ndoa hebu niangalie ni jinsi gani my communication is myoipope nina uwezo wa kuwasilisha mawazo yangu au hisia zangu za lakini pia natamani tuangalie ni jinsi gani i can communicate hes ngumu au rahisi nawezaje kwenda kukaa na kuweka kuka communication iliyo iliyoprope mimi sina tabia ya kuongea mimi sipendi kuongea lakini kumbuka unaenda kuoa au kuolewa na binadamu mwingine ambaye inawezekana yeye kuongea ndio hobi yake kwa hiyo how will you adjust ili usiende kuleta mtafaruk at this point inatakiwa pia tuanze kujifunza how to adjust kwa mfano ninafika ninajikuta niko mahali pagumu kitu ambacho nilikifikiria ndani ya huyu mtu sicho naruka na dirishani au nasimama na tengeneza tereni ninayoitaka kwa hiyo naomba niseme kuolewa au kuoa kwenye kipindi kinachotakiwa very important wakati ambapo uko enough, socially psychologically yaani uwe ni mtu ambaye umejizatiti ukikumbwa na dhuruba utasimamaje ukiwa na wakati wa raha utabihavu namna gani ni muhimu sana kwa kipindi ambacho tuko tunasubiri kuoa au kuolewa ni lazima tujenge ubinadamu ndani yetu not kikazi not, socially relationship wise psychologically how to kudani huo mziki pamoja ni muhimu sana katika jinsi ya kujiandaa nimeongelea we need to be prepared in imeongelea kwa kijana wa kiume wewe ndiye unabeba mtoto wa watu unamleta kwako ni muhimu ujue anakwenda kulala wapi anakwenda kula nini hata kama mnasaidiana it's very important wewe kijana wangu wa kiume ujue kwa uhakika hivi vitu vinaendaje wewe ndio kichwa cha nyumba wewe ndio baba na ni lazima tutakuuliza usiinuke tu naona this feels right halafu nataka kuoa hata chumba chako kimoja cha kupanga hauna hatuna wasiwasi wasi wa mali hapana mi naongea kama mzazi sina wasiwasi wasi wa mali kwa sababu hata mimi wakati naolewa hatukuwa na mali s yes, nnachojaribu kukisema ni hivi tujiandae kikamilifu sio unaingia ndio unaanza kujiuliza hivi tutakula nini hapana kwa kijana ambaye ni responsible ni vitu ambavyo ni very e ni muhimu kuwa navyo unasema unataka kuoa kwa sababu una uhakika baba na mama na marafiki zao wataku, watachanga hela harusi itafanyika mama ana marafiki zake wa kike ambao bagpat itafanyika utapewa kitanda alafu unauhakika kabisa jikoni will be jikonik okay kwa sababu binti atafanyiwa pa akifanyiwa kichenpati basi wu una uhakika kabisa vyombo vya nyumbani atakuja navyo pamoja na wewe kuwa ie kijana unatakiwa ujiandae kama kichwa cha nyumba the provider, kujua mnakwenda kula nini mnakwenda kulala wapi na maisha kama kiongozi wa nyumba unaenda kuiongozaje familia yako it's not about wewe kuwa baba au kichwa cha nyumba hapana tutategemea directives from tutategemeao yu tutategemeas from you kijana na binti wangu wa kike ujue kabisa unakwenda kwenye majukumu ya kuwa msaidizi msaidizi kila mtu anaidfin anai kwa namna yake sisemi uende ukawe too submissive siseme uende ukawe mnyonge lakini ninachokisema ni kwamba nenda kasimame kama mwanamke ambaye atamsaidia mume wake jinsi ya kuwa kwenye maisha kwa namna ambayo wote kwa pamoja mtasimama na kutengeneza maisha yaliyo mazuri sasa naomba niongee na wale wanangu ambao wanachelewa kuoa tumeona kuna faida za kusubiri time ya kuoa lakini pia kuna madhara psychologically na socially ambayo ukizoea kukaa peke yako for too long na ukajenga mitazamo ya kwako unapoingia kwenye ndoa inakuwa ngumu sana kuja justs yes. ndo ile tunasema I've been for too long nimekuwa nikifanya maamuzi yangu mwenyewe nimekuwa nikipanga mipango yangu mwenyewe huwa hiu nao uja hapa uanze kuniambia moja mbili tatu nitaishi maisha yangu vile ninavyotaka mimi nitaole nitaolewa lakini mitazamo yangu of ofi itabaki vile vile kwa sababu mimi ndio yule mwanamke yule na mwingine anakuambia mimi mi ndo mwanamme bwana na hii ndo mitazamo yangu you want to take it you dont want it theway kwa hiyo b sing too long kusema ule ukweli naiangalia kwa uoga sana kwa sababu wengi huwa tunashindwa kuajust tunashindwa kuwa flexible na matatizo yanayokuja kwenye ndoa ni ya haraka sana kwa just a justafailue kushindwa kujajust lakini pia wakati utakapokuwa unasubiri au unaona time bado what will you do utajitunza au you will have other relationship maanake ni kwamba utapita kwenye relationship ambazo zitakuumiza zitakudamage zitakupa mitazamo tofauti ambayo utakapoingia kwenye ndoa majeraha yaliyopita yanaweza kukuondolea kabisa hamu na starehe ya ndoa kwa sababu kama umeumizwa kwenye zilizopita kuja kutst upya inakuwaga ngumu sana sana sana unaishi leo kwa kivuli cha zamani na kila wakati meweza kwa na matatizo unashindwa kujis wewe unashindwa kumwelewa yeye kwa sababu ulishaumizwa nyuma mitazamo na mapokeo ambayo unayo i- ambayo unayo imepita kwenye experiences tofauti imepita kwenye events tofauti kwa hiyo unatengeneza misimamo ya kuwa very vefes nimeshaumizwa huko nyuma ninaingia kwenye ndoa sitaki kuumizwa na kwa sababu unaingia with that defensive mode you become so selfish hutawaza kuhusu mtu mwingine kwa sababu kila wakati uko kutunza nafsi yako isiumizwe maisha yako yanaba, yanakuwa so pu kwa sababu eeythi isyara binafsi yangu you don't enjoy the now life simply ulizunguka sana ukakutana na relationship nyingi ambazo zilikuumiza lakini hapa hapa kwenye hizo relationship nyingine kuna watoto yes Wak- inawezekana kabisa you have watoto with a different mwanamke au mwanamme unakwenda kwenye hii relationship nyingine how are you going to aclimatize here ndio pale mbaba wa huyu anakuja kuleta vurugu mama mami bebi dadi anakuja kuleta problem bebi mama anakuja kuleta problem unashindwa kunjo ndoa kwahiyo amch as, as youit fo youtim p mmi the... kupanda mbegu ambazo utakwenda kuziingiza kwenye maisha magumu pale utakapoingia na kwenda kupata mwenza wako alafu pia ni rahisi kuja kuleta mtofaruk kwa sababu unaweza usimwamini ambaye anakuja kulea watoto wako yes kwa sababu una uhakika ni mtu wa namna gani kwa hiyo as much as you want to wait for your good time itis very important kuangalia ni mbegu zinasambaa kiasi gani ni mayai ya kiasi gani yanatungwa na uwe na uwezo wa kuyaweka sawasawa nachokisema hapa ni kwamba its itokei okay, unaweza usioe au kuolewa b5 lakini its very important kuhakikisha kwamba unasimama kutunza hisia za watu ambao watakuja kuwepo ndani ya ndoa yako pamoja na kwamba tunaangalia kama muda umefika lakini labda nikupe some few kupesomf ambazo zinaweza kufanya us- ujue kwamba, mm, haya. now no almost ready sawa so, when you feel comfortable and youae confident na mtu uliye naye yes hapo its more about maturity its more about thelogical thinking unamwangalia mtu and youfeel omfotable you dont justify huyu mtu ananifanya huwe omotable hapana the omotability dosn lie theooility itsaivunay feeling yani iko hapo sawa so, sasa hebu angalia nitajuaje kwamba mabout to get married you know you want to get married or to be committed to someone when youre ready to adjust and youre ready to accommodate the person yes ni mtu unayempenda mtu uko naye and uh, youare not losing yourself no lakini uko tayari kumsikiliza na kumwelewa na baadhi ya vitu wanavyokwambia youare happy to adapt them your happy to leave, to leave them maanake ni kwamba youare ready to adjust youre ready to, to be committed you ready to be committed pysically kwamba ill be here and iwill wait here sitakwenda kwa anather people y yeah, commitment i will commit my feelings i will commit my material I will commit to this wakati ukiwa unawaza au unafanya hicho u ap good huoni kama unalazimishwa huoni unapelekeshwapelekeshwa hapana lakini anoth si ambayo ya yani, wakati ukiwa unaangalia mbele siku ya harusi unaiona lakini kubwa unawaza m- the the the picture you're thinking of the wedding yes, but planning the marriage life kwa namna ambayo kila unachokiwaza ni nini kinakuja baada ya nimeolewa meole, ni nini kinakuja baada ya nimeoa ni, ni mungu akinipa wa watoto itakuwaje finances zangu na za mwenzangu tunaziunganishaje uwezo wetu wa pamoja tunainua naje yani hapo ndio kweli umefika ume ile point ambayo kwa kweli huhitaji kuambiwa you don ev ned tuka mtu anti sadaka ili aweze kukwambia kwamba maidia now is the time you need tod 134 hapana itfs automatially it feels kwa sababu youmature enough akili yako imesimama vizuri and your feelings are ready for this newpeson anaweza akawa sio nyew lakini ni mtu ambaye tayari umemzoea na maisha yenu yamesha snronize at this point unajuaje kamathisismy time na huyu ndio mtu mwenyewe lionsi isdep ltonsi siyo ya utani utani umeshajenga tous thiseson umeshajenga tous the eson with youane with you t iethi yes your heart is there na huyu mtu na unaamini kabisa maisha yangu yatakuwa salama na huyu mtu mkiingia kwenye mtafaruk uwezo wa kusol issue zenu and much stronger kuliko when matatizo yametokea na hapo hapo ready to plan youeolaoethe eh. yaani automatically unajifil umimi umeondoka most of the time you talk about s s ni kwamba your feelings your matamanio an everything in you imeanza kusinkronize na kudance muziki wa huyu ndio my life butn alafu pale ambapo utakapokubali mwenyewe kwa nafsi yako kwamba am not losing myself lakini i came to realize kwamba my life will never be selfish life anymore im going to share the bed tha usingizi you will share usingizi you will share chakula you will share everything with your pana ukifika hiyo point to realize that hiyo inakuja so involuntary nambn hi lazimi that fieling of rediness hai lazimutu nangu nakutakia kila la heri ukifikia hizi sin nilizokuambia rasme go