ili mwanadamu atimize lengo la kuishi maishani anapokuja yuko na nyingi ndani mwake ni lazima akubali kuzitumia lazima aziboreshe mara kwa mara ndivyo ambavyo anakuwa amefanya amefanyabig ukweli wa maisha uko namna hii katika kujinua kuna kuumia lakini manufaa ya kuumia ni makubwa kuliko huyo kuto kujinoa wekeza katika tabia sahihi katika watu inabidi uchunguze kujua aina ya watu Take on the best of karibuni tutembee pamojasa ni muda wa kuchukua nafasi yako katika meza ya tuasilishe kwako mawazo yenye tija kwa maneno ya dhahabu kukupa hamasa na kukujengea uwezo wa kufanya zaidi na kuwa zaidi wewe mwenyewe uone umuhimu wa mchakato huo wewe mwenyewe huone umuhimu wa kushiriki na kufanya yanayotakikana katika mchakato huo wa kutoka mahali ulipo kusogea mahali unapopata mani ni kunoa uwezo wako katika namna ya kufanya mambo My name is moses raymond niko hapa leo kuzungumza mambo makubwa na ya msingi kuhusiana na kitu kinachoitwa personal development ama maendeleo binafsi nitazungumza hilo jambo na kueleza umuhimu wake faida yake na nini hasara zinazopatikana pale ambapo tutashindwa kujiendeleza binafsi na jinsi gani tufanye ama tufanye nini ili kujiendeleza binafsi karibuni tutembee pamoja usichoke kunisikiliza Uh, nini maana ya maendeleo binafsi way, ni namna gani tufanye ili tuendelee kibinafsibh naomba nide jambo moja I love of that I train. maendeleo binafsi ni ile hali ya kujinoa kwa ajili ya kuwezesha kuishi maisha bora kuanzia sasa na mbeleni taaluma ujuzi uwezo namna ya kufanya vitu kubadilika kutoka hatua ulionao uliopo sasa kusogea hatua bora zaidi kwa kutumia mbinu zote zinazohitajika ili kuimprove kile unachokifanya kuyapata yale unayoyatamani na unayo ya tamania okay. sababu tunazungumzia something that to you kwa maana yingine ni jambo ambalo unatakiwa ulimiliki wewe naomba eleweke maendeleo binafsi ama ni aspekti ambayo unatakiwa uimiliki wewe mwenyewe wewe uone umuhimu wa jambo hilo wewe mwenyewe uone umuhimu wa mchakato huo wewe mwenyewe uone umuhimu wa kushiriki na kufanya yanayotakikana katika mchakato huo wa kutoka mahali ulipokusogea mahali unapopata nikunoa uwezo wako katika namna ya kufanya mambo kisu kinaponuliwa kikiwa kipya kwa waliwae kunoa kisu kipya huwa akijanolewa na kile kisu ili kiweze kuendelea kufanya kazi ile kwa muda mrefu kinatakiwa kio kinanolewa mara kwa mara kadri kinavyonolewa na kadri kinavyozidi kuisha ndivyo ambavyo kinaendelea kufanya kazi yake kwa ufanisi zaidi ili mwanadamu atimize lengo la kuishi maishani anapokuja yuko na nyingi ndani mwake zinapokuwa ni lazima akubali kuzitumia lazima aziboreshe mara kwa mara japokuwa ataendelea kuwa anachoka kadri anavyozidi kuchoka ndivyo ambavyo anakuwa amefanya katika maisha yake na wale wanawazunguka kuboresha makali yako kwamba unayatengeneza makali yako yawe bora zaidi naweze kukata zaidi yaweze kuachivu kile ambacho wewe unatamani kukiachivu na ukweli unabakia mmoja huwezi kuendeleza kile ambacho hakipo huwezi kuendeleza nyumba mahali hakuna kiwanja huwezi kuendeleza shamba mahali hakuna ardhi kwa hiyo tunapozungumzia kuendeleza ina maana kuna chembechembe za awali ama we, have some seeds in us. we need to them sasa sasaku ndo tunapokuja hilo swala la kwamba tunatakiwa tufanye kazi ya kujiendeleza kwa lugha nyingine kujingarisha kuji, au kujinoa ama kuji vizuri ili kile kilichoko ndani mwetu kiweze kutoka sasali kubwa ni kwamba tunajinoaje tunajinoa na nini tunanoa kwa muda gani nini kinanolewa nafikiri hilo naenda kulijibu next kweli wa maisha uko namna hii yoyote yule anayetumia ujuzi wake mara kwa mara ndiye ambaye anakuwa na posibiliti ya kuwa mbobezi katika jambo lii na hiyo ina maana kwamba hata sisi kwenye kile tunachokijua tunakuwa bora zaidi tunapozidi kutumia mara kwa mara na them unatumia ujuzi wako zaidi them unakuwa mbunifu them unajua mambo mengi zaidi kwenye kile unachokifanya them unakuwa watofauti kwenye kile unachokifanya katika nyanja ile na ndiyo maana anasema ujuzi usiotumika una tabia ya kufubaa stadi usiyotumika ina tabia ya kufubaa uwezo usiotumika una tabia ya kufubaa kisu kisichotumika kinapata kutu sasa nirudi pale kwamba tufanye nini ama kitu gani kifanyike ili ku, kuendeleza ujuzi binafsi nawakati inaelekea sasa kwenye hilo swala la msingi sana naomba nianze kwa kusema yafuatao ya jambo la kwanzajukumu la wewe kujiendeleza nila kwako huna wa kumlaumu jambo la pili maendeleo binafsi yakifanyika vizuri katika namna na yanayoitajika mnufaika mkubwa wa kwanza ni wewe mwenyewe na sio mtu mwingine yeyote wanaokuzunguka wanakuwa wanufaika namba m 2 jambo la tatu maendeleo binafsi ya development haiwezi kufanyika katika mazingira ambayo yanakupa a very ili penseli iweze kuchongwa ni lazima ikubali kupoteza sehemu ya penseli hiyo naikubali kuumia kidogo ili kuweza kupata ncha stahiki hauwezi kujinoa huku ukaendelea kuwable katika kujinoa kuna kuumia lakini manufaa ya kuumia ni makubwa kuliko hyo kuto kujinoa nikifanyike ili ili ili kuweza kujiendeleza ja kwanza kabisa huwezi kuendeleza kile ambacho kifahamu hiyo jambo la kwanza katika personal development katika maendeleo binafsi pambana sana kujifahamu na hapa ni lazima utembee kwenye safari yanaita ukishajitambua wewe ni nani uko wapi then you can know what to do next ftrl huwezi kuendeleza kile ambacho hukijui baada ya kujitambua huko katika safari gani ya maisha ama huo katika levo gani ya safari ya maisha unachokihitaji ni kuweza kujifanyia diagnosis kujichunguza zaidi na kujua nini cha kuacha nini cha kuanza kufanya na nini cha kuendelea kufanya kwa kifupi lazima ujifanyie alafu anze kutembea na matokeo ya ile uliofanya katika safari hiyo basi inatupelekwa na jambo la tatu ni la kuangalia ni vitu gani viko nje ya wewe vinavyoweza kukusaidia wewe kuendelea zaidi ya hapo ulipo jambo la kwanza kubwa utaaligundua ni kwamba unahitaji taarifa na jambo la pili unahitaji watu katika taarifa unabidi ujichulize wewe unatoawapi taarifa zako na ni za aina gani na ni nani una mruhuso wa kueleza jambo na anakuelezaje katika watu inabidi uchunguze kujua aina ya watu wanaokuzunguka hivyo basi utagundua kwamba development inajengwa katika msingi wa jambo limoja likubwa utayari wa kuchukua hatua kutoka pale ulipo kwa kujifanyia uwekezaji binafsi uwekezaji binafsi huu unapitia una mambo kadhaa wekeza katika tabia sahihi ambazo zitakufanya ubadilike kutoka ulipo na katika kuwekeza katika tabia sahihi mambo yafuatayo hutokeza jambo la kwanza pambana kusoma vitabu jambo la pili acha kujaza vichvichwani vitu ambavyo havina msingi jambo la tatu angalia aina ya marafiki ulionao awa wote wanahusika na wewe katika kukua kwako marafiki ni sehemu kubwa ya maisha yako na watahusika katika kuupa taarifa kupeleka sehemu kuufanyicha hichi kwa hiyo katika kufanya hayo ndivyo ambapo wewe unaweza ukawa unasogea ama unakuwa umepata kwashakoa hapo ulipo na katika hili sasa niseme tu changamoto kubwa iliyopo watu wanafanya vitu ambavyo they look kama vile wanajiendeleza lakini wanajiumiza na kujiua vitu hivyo ni kama nini vitu hivyo ni kama vile kutafuta taarifa ambazo hazikusaidii kukua lakini zinakupa information overload kwenda sehemu ambazo nafikiri zinatakiwa kus- lakini zinakudestroy kukaa na watu ambao unafikiri wanakushauri kumbe wanakupa toxic hao ndo maadui wa maendeleo binafsi kubwa kuliko lote ni uwekezaji wa kwako kwako binafsi naomba eleweke uwekezaji wa kwako kwako binafsi toka kutana na watu nenda sehemu mbalimbali jichanganye ni katika kuwa exposed in different places, utagundua e zako ziko wapi na utaweza kuwekeza zaidi hapo watu wanaojaribu vitu vingi mara nyingi ndiyo ambao wanasogea closer to their inner potentials kwa sababu they get to know hichi akinifai hichi akinifai lakini like hichi kinanifaa at your age between 20 to40 to60 you can try as many things as possible in order for you to be able to narrow down to what you are good at and that is part of the process of personal development ni mazia wa kusema Take interest on becoming the best version of yourself. Take interest on becoming the best brand ever. Take interest of getting to know yourself better. Take interest of sharpening up your knife. Your future belongs to you and nobody else. Invest in it. Add some skills be a multi-skilled person in terms of things that you can do things that you can achieve things that you can contribute into discussion activity that you can do physically physical activities there are some of skills that you need to adapt not for the sake of making money but for the sake of living life comfortably do that and by doing so you add value and it's only those who add value into their skills they are positioned themselves to be paid better in the near future. Assalamu alaikum.