nafanya kazi unatumikishwa kazi kama mtumwa mwisho wa siku ukiambiwa faye unasema unaumwa labda unajisikia vibaya unapigwa utendewu haki migogoro inaongezeka vurugu katika dunia zinazidi kupamba moto na wakati huo hata idadi ya mauaji manyanyaso ya kijinsia ukatili na ubaguzi dhidi ya wanawake nao unakithiri kira kukicha mwanamke mmoja kati ya watatu duniani anapata moja ya mtindo wa ukatili huu ikiwa ni kimwili au kijinsia na wakati huo huo ripoti mpya iliyotolewa tarehe 25 novemba 2018 na ofisi ya umoja wa mataifa ya madawa na uhalifu unodc inasema nyumbani ni mahali hatari zaidi kwa wanawake na hususan kwa mauaji na ukatili wengi wakipoteza maisha mikononi mwa wenzi wao au familia ambapo kwa mwaka jana wanawake 87 waliuawa huku 50 ambao ni sawa na asilimia 58 na ikiwa ni mikononi mwa wenzi wao au jamaa na watu wa familia msikilizaji nikukaribishe katika makala hii inayoangazia uelewa na juhudi zinazofanywa na serikali pamoja na mashirika mbalimbali ya haki za binadamu kupambana na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na watoto mwandaaji na msimuliaji wa makala hii ni mimi asha kazambo ukatili wa kijinsia ni unyanyasaji wowote unaofanywa na mtu dhidi ya mtu mwingine bila kujali umri maumbile kabila rangi dini au mtazamo wa kisiasa unyanyasaji huu unahusisha mambo mengi kama kumpiga mwanamke au mwanaume kumnyima mtoto elimu kumlawiti mtoto wa kike au wa kiume kumbagua mtu katika mahitaji ya msingi au kuwanyima urithi warithi wanaohusika kwa mujibu wa shirika la umoja wa mataifa la madawa na uhalifu unodc linasema kiwango cha kimataifa cha mauaji ya wanawake na wasichana yanayofanywa na wenzi wao au wanafamilia ni wanawake7692 kati ya laki moja wameathiriwa na tatizo hilo na afrika na ukanda wa amerika ndiko wanawake waliko hatarini zaidi kuuawa na wenzi wao au wanafamilia kwa afrika ni wanawake 32258 na kati ya laki lakimoja hukuripoti hiyo ikibainisha kuwa wanawake sita huwawa kila baada ya saa moj na watu wanaowafahamu ama wanafamilia na wenzi wao inakadiriwa kuwa wasichana milioni 120 yaani mmoja kati ya wasichana kumi duniani wamekumbana na vitendo vya kulazimishwa kufanya ngono bila ridhaa yao tanzania ni miungoni mwa nchi ambazo zinakabiliwa na tatizo la ukatili wa kijinsia ambapo takwimu za ofisi ya taifa ya takwimu mwake2k52 inakadiriwa kuwa asilimia 40 ya wanawake wenye umri kati ya miaka15 49 wamefanyiwa ukatili wa kupigwa au kingono katika kipindi cha maisha yao je jamii ya kitanzania inaelewa ukatili wa kijinsia ni nini darling hila mwenye umri kati ya miaka ishirini na kuendelea anasema ukatili wa kijinsia umegawanyika katika makundi mbalimbali mbali. kuna ukatili kati ya mtoto wa kike kuna ukatili kati ya mama na familia yake na pia kuna ukatili inategemea sasa unategemea unaweza kukuta kuna mwanaume anamnyanyasa binti katika mahusiano au unaweza kukuta ni baba wa familia kabisa anam, anamnyanyasa binti au anamnyanyasa mke wake kwa kumpiga pia mabinti wadogo wadogo wananyanyeswa na ndugu zao kwa kufanyiwa tohara bila wenyewe kutaka wakati ros darling akisema ukatili wa kijinsia umegawanyika katika makundi tofauti wengine wanasema uelewa juu ya suala hilo ah amesifahamu chochote kuhusu hiyo ukatili wa kijinsia yaani huwu linausu nyini ukatili huo unatokeaje jaona tumeona tu tumekaga tu kama kawaida tu meolewa kwenye nanili familia mwanaume anaanza kukunyanyaza akutendee aki kwa mfano akuachie ela matumizi ya nyumbani au anakuambia usifanye biashara yoyote hata kwa wanaume pia kuna vitendo ambayo tunaona vipo vinajitokeza nyanyasaji wa sasa masuala ya kindoa kuna wanaume pia ambao wananyanyasa naona ni kama kitendo cha kumgandamiza mge, cha kumgandamiza mwanamke tanzania imeandaa mpango wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto kwa lengo la kupunguza kiwango cha ukatili kwa asilimia hamsini ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na mbili wakati serikali ikiweka mikakati hiyo kituo cha sheria na haki za binadamu nchini tanzania kupitia kwa mkurugenzi mtendaji wa kituo hicho biana henga kimeweka mikakati ya kufika maeneo ya vijijini kutoa elimu ukatia wa kijinsia lakini tuwe na hizo tuishushe sasa chini kwenye ngazi za vijiji kwenye ngazi za kata hizo nzopoghata za nyumba kwa nyumba mimi hu naa mfanoaaiumetarisia sana watu kujua maambukizi yake kujihepusha na kadhalika kwa sababu sababupogu zilishusha chini ka kwa wananchi zikafundishwa mashuleni jamii imekuwa ikitupiwa lawama kwa kutotoa ushirikiano kwa vyombo husika kutokana na kuhofia usalama wao na pia kuona aibu kueleza maudhi wanaoyapata lakini wanashauriwa kutosita kutoa taarifami nawachowashauri waamke waache kulala namaanisha kwamba wasiogope kusema ukweli maanaake ukweli unamweka mtu huru wakiendelea kujifichaficha hivyo watazidi kuteseka mii ushauri wangu na- nawaambia waache sote binadamu tokea jambo tuelimishane tuelezeane tukosoane maisha yaendelee wenye tabia kama hizo sio nzuri yani kwa watoto wa kike kubwa binadamu wote ni sawa kwa hiyo waache maswala ya kuwagandamiza wanawake kusabu, mazetu, kwa sababu ni mama zetu ndo wanatuzaa endapokawa unafanyiwa huo ukatili afu ukakaa ndani kimya yani pale maayani moja kwa moja unakuwa unawewe ni moja wapo yani unasapoti kile kitu waziri mkuu wa tanzania kasim majaliwa amesema utekelezaji wa mpango wa kupinga ukatili dhidi ya wanawake utachangia katika utekelezaji wa mipango na mikataba ya kikanda na kimataifa kuhusu usawa wa kijinsia uwezeshaji wanawake na wasichana pamoja na haki na ustawi wa mtoto mikakati ya kituo cha sheria na haki za binadamu ni ipi huyu hapa tena ana henga anaeleza kwanza tumawasaidia wakatili wakijinsia kambao tunaendeleakila sikuasaidia kuonyesha hakiawapiuonesadaa kuwaakilisha yeah, uh, mahakamaniweekupataati zaoakutoaelimu kwa umma jarida mbalimbalinda kwenye jamii kish-sheria kupitiawasaherimbo tunawawalimshe mtu aliyefanyiwa ukatili wa kijinsia anaathirika vipi kisaikolojia bupe mwabenga ambaye ni mwanasaikolojia na mwandishi wa vitabu vya saikolojia anasema kuwa mtu huyo anajiona hana thamani kama akiwa ametafuta namna hasi ya kukataa unyanyasaji huo anaweza pia na yeye kutengeneza tabia ya kunyanyasa wengine kwa hiyo yeye kama ni mama au mke ambaye amefanyia ukatili basi anaweza akajikuta na yeye anaanza kujikuta anafanyiwa unyanyasaji watoto ama anamnyanyasa mme kama njia ya kurikiza kisasi ama anawalikiza ndugu wengine jamii inahimizwa kuchukua hatua za kuzuia uhalifu wa kijinsia na adhabu kwa ukatili dhidi ya wanawake na watoto ambazo zinachangia kuharibu usalama wa waathirika na kuwawezesha kuepukana na maudhi hayo pia waathirika wa matukio ya unyanyasaji wa kijinsia watoe taarifa katika vituo husika na ushirikiano pale kesi zao zinapokuwa zinaendelea mahakamani msikilizaji hakuna chenye mwanzo kisichokuwa na mwisho na mimi natamatisha makala hii iliyokuwa ikiangazia uelewa na juhudi zinazofanywa na, na serikali pamoja na mashirika mbalimbali ya haki za binadamu kupambana na ukatili wa kijinsia kwa wanawake na watoto mwandaaji na msimuliaji wa makala hii ni mimi asha kazambo kwa heli na uwe na wakati mwema