na mimi huwa naongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya kwao vile vilevile e baa mambo vipi kijana mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongeaongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na makuzi yetu ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na ya kuzitatua kipindi kilichopita ulisikia tunu anaongea na mama yake masuala mazima ya usu hedhi lakini mwisho wa siku ana swali gumu je ye, yeye na amani wana mahusiano gani ndonga anamwambia amani hajakamilika sio rijali anakuwaja na mahusiano na tunu bila kufanya ngono lea anamwambia tunu na kipepeo kwamba alishindwa kwenda shule kwa sababu alikuwa kwenye siku zake bana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu onge zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukuwa kwako usikae kimya ongea usione aibu eh? uliza unapokuana jambo sema eleza eh? jadili usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili ongea Ehe, basi haya twende tukaisikilize ongea sehemu ya pili tunu mwananguab hebu niambie wewe na amani mna mausiano gani mama amani tunasoma naye tu nafahamu unasoma naye ila tu wenu mama mbona ni rafiki tu sawa minaelewa mwanangu lakini hizi sindikizana zenu iziza kila siku mi sizielewi mama kwani kuna tatizo gani mimi kusindikizana na amani hakuna tatizo lolote tuno ila msindikizane nyinyi tu wawili kila siku mama ni ni rafiki tu rafiki yako ila ukaribu wenu unanitia mashaka kidogo ukizingatia wewe ni mtoto wa kike na yule ni mtoto wa kiume tuza wananu uh-huh. we ni mtoto wa kike sidio ama ne ni mtoto wa kiume hiv unajuasoushusa nini matumizi yake na wake na elimu yangu ii yes, ya siku nyingi lakini bado nakumbuka vizuri tu kusini na kusini kwa sumau mm. vikielekezana kunaweza kavutaa sasa unanicheka kwamba nimekosea au hapana hujakosea mama ila sasa kusini na kusini haviwezi kuelekeana ila sasa kusini na kaskazini ndo vikielekeana huwa vinavutana Ehe, umeona eh? ndiyo mama umeona mwanangu ndiyo eh? ujue sasa wewe ni binti na yule ni mvulana sasa mm-hmm. hapo kuna kaskazini na kusini mi waa sikukatazi kuwa na amani wala na mvulana yoyote yule ila kuwa makini tu niko makini mama mama amani karibu kwa sababu ya ya masomo sasa msindikizane mabegi shule eh? ni siku moja moja tudmszambbeamabege zito sawa kama kweli ukonai karibu kwa ajili ya masomo ni vizuri tu mwanangu mm. ila kuwa makini maana mama yako nimeyapitia yote iakua aiaamayak iaptiaot ayamambo hivyo taratibu fahamu tu kuwawe muda wako bado na muda wako kama ukifika mi autana nakupigia kelele tunakupenda mwanangu tunakupenda sana na tunataka kuona wewe unafikia malengo yako mama najua mama napenda sana kusoma na nakuaidi nitasoma mpaka chuo kikuu sawa kuanza mahusiano bado mdogo yanaweza kukusababisha ya wewe ukashindwa kuzingatia masomo yako na mambo yako yote ya kimsingi yakaharibika yakakupelekea hata kuanza mambo ya ngono nimekusikia mama najitambua na nafahamu mpaka urafiki wetu vizuri sana mwanangu ila zingatia tu siku zote kuwa na marafiki ambao kimasomo mnasaidiana muwe na maadili mema mnasaidiana pale unapoona kuna uonevu na hata kwenye michezo pia mnakuwa pamoja sawa mama ila katika urafiki wenu usifike mm-hmm. mipaka na kuanza kujihusisha na mambo ya ngono tu mm, mama mimiaka sina tabia hizo nazani w mwenyewe unanijua nafahamu tu nouna tabia hizo lakini ni muhimu tukazungumza mwanangu mm. na unapokuwa na jambo lolote usisite kuniambia ili tuweze kupiana mawazo na kushauriana mama eh? saa mama nashukuru haya oh! jamani kipepeo karibu <laughs> kabla sijaingia ndani kamanda yupo ayupo bwana karibu <laughs> oh, nafikiri tu makelele yake si namjua yulesilikumbushe <laughs> <laughs> <laughs> siku il nakam aitutoabaru babayako niilikimbangea kipepeoaisio mbiogalbabainakuonaga <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> zikurudi sasahivi hata hivyosiokaridake kurudi kimya kimya karibu ingiaaan ah, <coughs> kumbe tunu ungeniana <coughs> <coughs> mwenzio mwenzio kipepea alijua baba anamwogopa taanishindi na alivyotukimbiza sku ihatamnabaatukimbiaitaka kuat kinaye anapenda umbeauolaombi tuwtabiakaka pastoi zanguapanawaimulia maosho lakini yake mm. hela mm-hmm. hmm? hmm. hmm. shule kumbe tunaoake uuubaebammama nauuamchet ka Hey. mwenzangu acha anipe somo na mamangu alivyokuwa apendi mtu muongo wewe hmm. yani ulikuwa namongopea kabisa mama sio tabia nzuri eh? tunatakiwa tuwe wakweli muda wote nijifanya mjanja mm-hmm. kumbe yeye anajua zaidi mm-hmm. ukubwa dawazangu mm-hmm. tunapokuwa wazi na wakweli kwa walezi wetu hutoa mm-hmm. fursa ya kutufunza mm-hmm. na kutuelimisha zaidi hmm. kweli zaidiwakwelinaabahati mm-hmm. sana na mama mwelewa yani yacha ya <coughs> sasa jamani mafiki <coughs> zangu hey. leo matun hey. tuongea mawili mawili <coughs> <coughs> io <Yilo> nimekuja <coughs> na shida mwenzenu haya kumekucha kumekucha kipeeotu msikilize maana mm. huyo akosage mapouna nini sho gangueapendeza hata wetu Asante. lea nisaidie mm-hmm. kuchora ramani ramani ya afrika mashariki mwenziowenikipepewe naumezidi kila siku nakuelekeza tu aka <laughs> mwenzangu chora mwenyewe jamani <Zibi>. bora tu nichore mwenzio nimeshachoka <laughs> kila siku mwalimu ananisema wekipepeo wewe kadataoaeuayasaaskiiza asa mm-hmm. nitakuelekeza lakini utachora menyewea hey, hapa mm-hmm. unaweka hivi mm-hmm. unaona hivi hivi aya sasa endelea kuchola mwenyewe sisawesiapo unaendelea tumnmalizie tu nichorejamamalizia hey, mwenyewetashukuaniaijaiatasielewi hey. tatizi lako kipeweo na mambo mengi chuani uzingatii kabisa masomo mm. utacholewa mpaka lini shoga yangu nakweli tu yani unajua e kipepew yani ungekuwa hmm. natuiza kichwa chakwe chu masomo wala ta asinge kusumbua ni wewe tu mwenyewe yani kipe kumbuka kuwa tumeanza masomo pamoja hey. na inatakiwa tumalize pamoja kwenye mafanikio mambo anayekuvuruga shuga yangu acha na nayo atakuaribia masomotna ya che kabisay yale pokea sasa bwana msinguaji tu tuendelee kubukua Baba, mama, na we, ungea na amani hayo mabokx ya mengine atakwenda kwenye maduka mengine Sawa. Sao, sao, sao. Ha, angalia sasa utaliangusha hilo bwana amani vipi ha, ona sasa na bahati yako tu alijapasuka lingepasuka juisi zote zilizomamo kwenye bosi zingepasuka ni bahati mbaya tu anko sasa, sasa chukua ale madaftari pale tupige hesabu za mapato ya wikiii na wiki iliopita sawa anko ila anko ujue madaftari ya duka la kule bondeni ujayaleta mm. mm, alafu anko ujue hata hukukusaidia kupiga hesabu huko yaani kunanisaidia sana kujua ni jinsi gani unatakiwa uwe makini kwenye hesabu za biashara safi sana amani napenda sana unavyojituma mm, ni jukumu la mtoto kusaidia kazi za nyumbani sawasa madaftari ya duka la bondeni nilishayafanyia mm. kazi kazihapo um, hapana hiyo hesabu hapo <laughs> mm. hapo umekosea hapo hiyo mm, sio jumla yake anko yeah. ebu tuanze mwanzo tena tuone Afu anko faki auo e simu yako tujumlishe tuone mahesabu <laughs> no, yani vijana wa siku hizi bwana yaani kupiga hesabu kwa kichwa kichaawei haya simu hizo hapo wataka hii yakitochi au hii amba wenyewe mwaita sijui tachi sijui nini yoyote tu yaani bwaano yaboaa ndani yake hmm, ila unajua sana hesabu asante <laughs> asante changamka tumalize ili upate pia muda wa kujisomea unajua sawa ila daoj ujue nimepanga nikimaliza hapa nataka niende mazoezini kwanza e, lakini amani mwanangu hivi mm. unashikilia masomo au unang'ang'ania ng'ang'ania mpira t nashikilia maana mi sitaki lawama ujue unamjua mama yako akisikia umefeli eh? ila anko mi nakwambiaje huwezi kuamini sasa hivi najitahidi sana darasani na hivi ninavyokwambia karibuni tu tunaanza mtiani na, na nimejiandaa vya kutosha anko nakuaidi lazima nitafaulu kama ni hivyo ndiyo, ndiyo basi haya mi nakuombea tu kwa mungu na hiyo mechi naye umejiandaa au ah, ndo maneno maneno tu apano ah. yaani hey, hey, we acha tu yaani nilivyojitayarisha nakwambia nitafunga magoli ya kutosha tu alafu amani kuna kitu ulitaka kuniuliza lakini ukaairisha hivi kunatatizoni ah, kweli nilitaka kukuuliza lakini so kubwa sana tu, hey, Unajua, anko, sana ni kidogo tu japo linanitatiza gani kuna wenzangu wanapenda wanapenda yaani kila mara tunapokutana kuniambia takuuliza sijakamilika odogojao Kisa, si, si kufanya ngono Eti, ni ukweli mjomba usipofanya hivyo kuna upungufu hapana ah, hapana hapana amani wewe upo mm. sahihi kabisa na hivyo ndivyo inavyotakiwa iwe kwa kijana yoyote yule tatizo kwa nini wanapenda kuninikukosa ah, uelewa tu kijana unatakiwa uwe na vipaumbele katika malengo yako sa, sa. Eh? Mm. kama vile umalize masomo yako ujue nini unataka kufanya katika shughuli zako za maendeleo maendeleohaya eh? mambo mengine yatakuja huwezi kuchanganya masomo na ngono Hmm. havyendi pamoja hata kidogo waswahili huwa wanasema mtaka nyingi na saba hupata mwingi msiba au kwa msehmu rahis kabisa mshika mawili moja umponyoka eh, eh, unanielewa vizuri Anko faki mi nakubaliana na nawewe lakini sasa ni lini labda unaweza ukawa wakati wangu rasmi wa kuanza mapenzi Aa, ni muhimu kwanza kumaliza masomo alafu uwe na shughuli za kuongeza kipato lakini pia hiyo sio kwamba ndo sababu hapana hapanaano sawa sasa sababu nyingine ni ipi labda vizuri sababu kubwa nyingine wewe bado haupo katika umri sahihi wa kumudu matokeo makubwa ya ngono vijana wengi wa umri wako hujiingiza kwenye mahusiano ya mapenzi na kuanza kufanya ngono wakiwa na umri mdogo bila hata kutumia kinga Aa. ni lazima ujue kuna ngono mm. na matokeo ya ngono mm. ambayo haya yanaweza kuwa mimba maambukizi mm. ya virusi vya ukimwi magonjwa mm. eh. ya zinaa Ah. msongo wa mawazo eh? mapenzi yana changamoto nyingi sana eh? ambazo mm. huwa zinahitaji muda wa ziada kuzitatua kimsingi zitakuchukulia muda wa masomo yako na kukutoa kwenye mstari eh? mm. kwa mfano imetokea umempa fouaaaook eamcaja na habari za kumtunza wote kumtunzaote zako za kielimu zitakuwa zimeishia hapo si aposindio lakini pia mnaweza mkafunguliwa mashtaka dhabu kali sana kwa sababu hapo mnakuwa nini sheria wanaokucheka na kwasababu kufanya ngono siku nyingine wakikwambia hivyo mm. waeleze kuhusu haya matokeo niliyokueleza amani ma bado ni kijana mdogo sana narudia tena we we bado mdogo umenielewa subiri wakati wako utafika haya mambo huw ayataki haraka ya bwana yeah? na pia ah. kumbuka katika imani ya dini pia ni mpaka pale pale ambapo ambapo utaoa unaweza kufanya jambo hili hmm? kama ni ni binti anakuwa mpl eti ti amani mgeni wako huyobaamle nawe ungea na wana walala mbali ya pesa wanuso wangu wako mbali pungua fungua mlango mene nataka kuingia pungua wewe au nausukuma na piga teke ukipunjika shauri yako mwenye nyumba amerudi ah shikamo baba maraab habari za hapa nzuri tu baba uh, unaendeleaje na shule nashukuru naendelea vizuri mama yako mm. wangu ndiyo Amerudi. hapana bado <sighs> na hapo mezani unafanya nini najisomea baba somo gani babasomoani baba mtiani ya kila mwisho wa mwezi soma sana mwanangu some sawa baba ilo somo balojia ni somo zuri sana ningependa uje kuwa kiongozi mkubwa sana okay sawa baba baba samani ni chakula chakula ndio baba sasa kabla sijaja si, si, si, sijala mm. nasikia kiwa sigara mm. nenna dukani kule kwa mangi kaninunulie sigara mbili nikate yangu kiwyangu lakini baba saizi naogopa giza limeingia kule kuko salama kabisa ukokul kila siku narudi usiku giza, giza, giza mtu, watu. Apana baba naogopa hizi usiku mwingi babadwa <laughs> muranguibwana hatari maawanu kwani nini jamani y mkamat jamani ni zaidieniaanyeaizan nayo shawishi asikate tama naona kijana mwenzangu umeshasikia wewe mwenyewe jinsi mama tunu alivyombana tunu hadi tunu kumwambia kwamba uhusiano wake na amani ni wa kujisomea tu na pia mama amemwambia awe makini na wavulana na wasivuke mipaka tumesikia pia tunu kipepeo na lea wakijisomea lakini vile vile wanaonyana kutoadanganya wa wazazi wawe wakweli na kusisitizana kusoma kwa bidii ankofaki naye anamwambia amani anatakiwa kuwa na vipaumbele vya maisha yake ili aweze kutimiza malengo yake masuala ya ngono aachane nayo maana muda wake bado na yeye amani bado mdogo ndugu yangu mchezo wa ongea ndio kwanza unazidi kunoga yani unapamba moto tunawashukuru sana tume ya kudhibiti ukimwi tanzania tanzaniat pamoja na naunicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu wa mchezo huu wa ongea ikiwa ni sehemu ya pili tunasema hivi pima viviutumia kingatimiza malengo yako asante na tuukutane kwenyye kipindii kijasho Bye, Bye.