공개야. anaongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya kwao vilevile e banae mambo vipi kijana mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongea ongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na makuzi yetu ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya Tua. kipindi kilichopita ulisikia amani akisistizwa na mjomba yake kuwa ngono sio nzuri kwa vijana wadogo wa mama tunu anamsisitiza tunu kuhusu urafiki wake na amani usizidi mipaka upande mwingine lea na tunu anamsistiza rafiki yao kipepeo kuzingatia ya masomo na lea bado yuko mikononi mwa wale vijana wahuni huni bana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya ongea usione aibu eh? uliza na jambo sema eleza eh? jadili usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili Aha, basi haya twende tukaisikilize ongea sehemu ya tatu jamani ni zaidieni unataka kuniba asa kilile wewe pia tunajeni unanijani asketi askuni staki yachi nishieni ni tunani basi hata hela hii hapa chukua ni basi huko nayo hela wewe hapo sasa safi shika mikono yake hiyo mimi na mdhibiti miguu miguu nalo saliza sasa oya oya washikaji swaga so gani za so kishamba hizo mnaletea nyinyi ah oh, hebu angalie kwanza police sitasimama vipi umaumia oh, oh, pole sana sanasist aaja ah, kuibia kitwal a kumbelea ah, usilie nyamaza wapi usiku usikuote u dukani haya ah, bwana pole bwana unaweza kwenda mwenyewe nyumbani ah, ah, naogopa novo na nisindikizetendeinan ah, hivi iviakanyumba gani pale pale kwa mzeeparu yulekamanda ah, yule kamanda yule ndio ndibabako ule ndohuyo e, huyo ndo babaangu <laughs> mahaoi sana yule muda wote yuko safi <laughs> ah, tu tutachanayo eu tuog kwenye sasa mbona mwangaasambona hapo po chinomoja iokotea ashika asante sana nkakandonga hebu mm, jikungute vizuri kwenye sketi s kakandonga alafu weka vizuri namweli zako asante awa twende siku nyingine usitembee usiku lakini baba alinituma sawa umetumwa kuna muda akutumwa lakini sio usiku sasa kwa mtoto wa kike ni hatari lakini siwezi kumkatalia baba au mama wale ni wazazi wangu sasa siku nyingine ukituma usiku tafuta mtu a kusindikiza hivi kama mimi sawa kakandonga <laughs> sawa ah, baba ah, usiogope uko na mimi wal wauni mi nimewatambua naelewa mi nitawashughulikia tu wote hapa mtani hapa wananitambua na wananiogopa naelewa wanajua mimi ndondonga mm-hmm. na mtu yoote atakakuletea ubabe we nifuate tu Sao? sawa sawa asante sana kaka ndonga ah, ite ndonga tubabamamamlezi <laughs> Pole, pole mama jamani maajamanoe kuna nini huko mama amt kwenye maji ameanguka chini ila hajaumia ha. pole ajaumiajaapole ha. sana haujaumia kwelisijaumia ha. ha, mwe makini unaweza ukavunja mguu hivi, hivi. ayatu lete begi lako hmm. la shule hapa nataka nataniagu madaftari yako nimeshatoa madaftari yapo baba kwa nini ujileta na begi lako lote la kama kawaida yako au kuna vitu naficha hapana sasa nifiche nini baba begi limelifua lipo nje kwenye kamba lakini tunu hivi kwa nini huwezi kufanya kazi zako bila kumwaga maji bahati bahatimbaya mama mbaya kila siku hebu kausha kwanza yo maji kabla ya ujaendelea na hivyo vyombo vyako tunu wetunu abe nakuja abe, baba inakuwaja unakosa hesabu rahisi namna hii wetunu sinakuuliza nilifanya kwa haraka ndio maana ila nikimaliza kuosha vyombo nitafanya masasho hmm. ustake kusingizia kuosha vyombo kuosha vyombo ndo ushinda kufanya masaisho yako sio hivyo mama kamalizie vyombo haraka huku naufanywamasaisho yako na kuanzia leo kazi zako zitakuwa ni zitawanikuosha vyombo kusafisha chumbani kwako ili usipate kisingizio kweli mama ndio fanya hivyo hebu kwanza kwanzakante dawa pale chumbani kwangu dawa za nini mama sizakutuliza maumivu ziko kwenye nini mama kwenye lile kopo la dawa zipo dawa nyingi ebu nenda kaangalia kwenye ile bashaya bluu pa lakini mama si unatakiwa unywe dawa baada ya kuonana daktari tunu sinaona nimeumia ebu nenda kanitee dawa bwana una maswali mengi ayo maswali mengi atasijuu ya nini mama pona apa napokaa kopo dawa amna bwana e ebu angalia vizuri niliweka hapo kando ya kabatilangulanguo tunu ha hizi hapa mama mwangalio hebu naenda kanete maja kunywa bwana tena ujaze glasi huko mama muoga wadawa wewe we nimesha kamalizie vyombo kisha ukasafishe chumbani kwako utoki kuwa msichana mchafu hivi mama ulisema nitakuwa naoshe ya vyombo na kusafisha chumba changu ndio lakini uko chumbani kwako kunja nguo zako na usichanganye nguo safi na chafu usafi wako wa nje uendane na sehemu unayolala unatakiwa kuuga mfano wangu bwana ndio tena ufanye kwa umakini siokukimbia kimbia tu au nimekosea baba tu ni sawa uko sawa kabisa tena siku zote mwanangu huo anakuambia harakaharaka haina baraka emfanya eh? e mesaisha wako kabla ya kwenda kulala alafu uju unionyeshe sawa pewe ebu tupeyo miogo basi au nadakakingele tukte tue bada tujamalizanani eh, marafiki zangu nyie hmm. cukweniopakantaro bule mwanawamwezenu mambo siawe bwana kazi nadawa. na dawapnda kaapa basi au nakanalea mazanu mm. olea mwenye atasimeleuleamekwa msununi siatananinielea msununi ndo nini msununi ksirani hmm. sinalolote jamani nadhani ni uchovu tu umechokwa mfanyanina wewe eh. hm. mwenzanu siku hizi uchovu umenipija chenga eh. una maana gani tunu mi nimepungiziwa kazi ili nipate muda wa kujisumia eh. amani mwenzangu wewe una bahati mm. hey, yani angalau mimi ningepata huo muda mbona ningefurahi hm. si ongie na mama yako mm. maana yye mm-hmm. ndio anaelewa zaidi au anakusaidia kazi kipindia upo shule na kweli kabisa tuna wakati mwingine na rafiki yangu kwa vizuri lea kwambie kitu mwambie mm. mama mm. basi unaipata masaa mawili matatu ya kujisomea mm. yani nyinyi tatizo sio kuongea naye mm. tatizo ni kuwa mama akiondoka tu alfajili kwenda kazini urudi ni usiku nyuwa wenyesimnamjua nyumbani hakuna mtu mwingine mwingineyotekufanya kazi sipokua miiaahawaiaaaosh obotaanziaakeli kwanza si vile bustani kupiga pasi oambahobo mm. itatababaan aweioshaboatoka tusaale kwagiiasaaandawgiosha yomboaaakaa tunu tunukwaio eh? baba yako anamsaidia mamaako kazikamaionyumbanimara eh? nyingi tu ufanya kazi eh? wewe una raha nafasi hiyo mimi ntaipata wapi jamani eh? kazi zote za nyumbani ni mimi yaani kwanza niwambia baba yangu akepo nyumbani mm. afanyi kazi yeyote ashiki hata sig- kijikonanakwambia siku o anaoshinda nyumbani eh? ujue anaumwa na ana uchuvu wa pombe mm. oh. hmm. hey. poleni marafiki zangu ila mimi eh. kusema ukweli kabisa kang mm. mimik mm. mambo kama kitonga nikujisomea tu nanigmaweweea abo angekuajemaasingeka ssha nafasiya kwazikindo <laughs> hivo sheiiaina akili kabisann <laughs> tena jamani nimekumbuka mwinzini uh-huh. mnajua jasikunusua nibakunawaunhaiaaba yeah. ilikuwaje tena niitumadukani e. e. e. kwa mangienye e. jumba bovu pale wakatokea vijana wawili sindo wakataka kunibaka palepana tishapale afu usiku jamanio asante maski ni lafiki yangu wakati mwingine mwambie babako akusindikize kama giza limeingia ni hatari sana kwa sisi watoto wa kike yyani yani, tu mm-hmm. nyoshwasikutume kabisa eh. minakwambia nyini tu nyo shukuru babako nimwelewa unafikiri an mimi sikumwambia baba eh. nilimwambia baba kwamba huu ni usiku umeingia <laughs> ila ningekwamie eh. nigejificha nje alafu nikarudi baada ya kipe sio wakati wa utani <laughs> stanii kweli tena nikijibaaannchiimbiaaaaakwahuyanu akatokea kaka mmoja ivimsamariamwema ndonaakanokoatn akanisindikiza mpaka nyumbanionokadonaiaiisaidiakngekudaajasadanna Ongea. Ongea. Yeah. Ongea. kijana ongea uliza tadili changamoto zako ongea na baba ongea. na mama ongea. ongea na walezi wako awishi asikate tama haya da yani watu tulikuwa tumeshikilia mioyo yetu hivi eh? lakini hatimaye lea akaokolewa na ndonga ndonga safi sana bwana sawa tunatakiwa tumshukuru ndonga kwa alichokifanya lakini lazima tujiulize swali je ndonga ni mtu wa aina gani alimsaidia lea kwa nia, kweli kweli au wanalake jambo basi tuwashukuru sana tume tu ya kudhibiti ukimwi tanzania tanzaniata pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu wa mchezo huu waongea kwenye redio yako ikiwa ni sehemu ya tatu tunasema hivi pima viviu, tumia kinga timiza malengo yako Asante Asante na tukutane kwenye, kwenye kipindi kijacho kijachoba