对啊。 ongea ongea nao zungumza nao hivi huo unaongea nao unaongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya kwao vile, vile. E banae mambo vipi kijana na mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongea ongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na makuzi yetu ongea, inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua kipindi kilichopita tulimsikia kipepeo alivyomdanganya lea amsindikize kwa mama yake mdogo kumbe lengo lake ilikuwa ni kumpeleka lea nyumbani kwa ndonga tunaendelea kujiuliza ndonga alifanyiwa nini na lea je urafiki wa lea na kipepeo utaendelea unamkumbuka bingo yule shugadadi yule anayetembea na kipepeo <laughs> wenyewe wanaoita madanga siku hizi unadhani aliendelea na tabia ya kuwafuatilia mabinti wadogo au waliacha kwa hali kama hii akina bingwa se jamani ni lazima tuongee yani tuseme tuzungumze na wazazi waongee na watoto wao yani baba mama walezi waongee na watoto wao wawaambie masuala mazima ya maisha yao wafuatilie wajue watoto wao wanawaza nini na vilevile vile, wanapenda nini bana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya usione aibu eh? uliza unapokuana jambo sema eleza eh? utajifunzaji usipouliza au kujadili basi haya twende tukasikiliza ongea sehemu ya tis ah! mzigu aloo umekuwa mzito siju ah! mama ameongeza mahindi siku zote nabebaga kilo ishii na tano kilo ishirini lakini leo ah, leo umekuwa mzito kweli an yani. mama atakuwa ameongeza mahindi lakini hundo ah, umuma kufanya kazi za nyumbani dada twende mzigo mzito sana huo we nenda tu eh, ningekuwa nataka pikipiki huko ukoko mashineni usijikomaze mtoto mzuri wa taki kupata shida nishafika skupetabu haya bwana lakini hwe si kutembea na kubeba mizigo mizito mizito hivyo bwana oh. watu wengine bwana wasiene mtoto wa kike basi lazima azi kusumbuasumbua utazeni awajawi kuona mwanamke vile kumbe kila siku anawaona <sighs> alafu basi aone hatha aibu mwenzao mzigo umeliremea nao wanaletea mambo yao ya jabuajau na, na kumbuka usima mwalimu alionifundisha darasani mtu usione kichaka lazima aja ikushiki alo oh, binti mrembo tunu ah, twende ni lifti naona mzigo umekuelemea sana wala aujanielemea lakini okay auja kuelemea lakini sura yako inaonyesha umechoka sana Ebu, twende nukusugeze, twende nikusogeze mama nimefika ah, tunu kusogeze sikiliza mtoto mrembo kama wewe ufai kuwa mkaidi hivi eh? <laughs> kwa nini unateseka kwa kubeba lote lo, angalia zigoloteebuangalia bona eh? tunu ufai kunyanyasika wewe. eh? twende weweeu i wajibu wangu kufanya kazi za nyumbani nyumbanich sikiliza siki siki uh. naomba uingie kwenye gari ngia kwenye naomba ingia kwenye gari hebu angalia angaliaju livokua kali li. eh? nawewevokuwa mrembo Upa, upase kuchomwa najua twende, twende mama twende twende niambie binti mrembo umetoka wapi tena ttwendeeu aambabimouetokahi unajua maana jina lako lakini sijuichamasiara eh? basi nikuambie tu tuno ni kitu cha thamani kitu chenye mvuto mm. na mtu upewa kama zawadi vileaalafutun mm. <laughs> wamebarikiwa sana ni binti mrembo na umejaliwa kila kitu hivi unafahamu unafahamuhebu e, e, angalia sura yako umbo lako miguu yako subir kidogob mtoto mzurkuila eh? ah, kiukweli <laughs> una macho mazuri sana tu alafu midomo yakona ah, hmm. mara nyingi kila nikuonapo tuno kwa kweli nikwambia ukweli mapigo yangu ya moyo huanza kwenda mbio kama mabasi ya mwendo lakini we mzee bingo sikiliza sikilizatuniite mzee mimi sio mzee eh. wazee wako shamba huko hukoniite eh. bingo niite bingo, bingo. nakueshimu na, na, na. na kama baba yangu hivi unajua kutembea na wanafunzi angu hiv sikiliza sikiliza anafuziikoakisheriaszsiiz sheria zimewe kweli zivunjwe mama eh. N- na kwa nini niitese ni- ni- niiteseruo yangu hivyo eh. t kuidanganya kuwa sikupende <laughs> kiizanaomba nishuhenisushe nimeshafika nombanishushengoje ah, bas basi, ah, ah, basi oke okay, tun naomba, naomba niambie tu hivi tunu naishi na nane eh? sio muhimu hatu ukijuaniambie ah, basi niambie kitu kimoja ivi naweza kukuona tena lini mpenzi tuonane li nimeshakwambia nimesha haiwezekani odiwedi mu ndani karibu hey. amani karibu <laughs> asante kipe vipi poa mambo freh tu mama yupo mm. ayupo nipo mwenyewe tu ah, mani mesikiambuzi analia kulju nikajua labda ukoba ndani oh, leouwezi kumkuta ameenda kwenye vikoba ah, kumbe mm. ah, mi napita tu bwana kipe mm. amani sio kaida yako kuja nyumbani kwetu ah, ni kweli kuna jambo linanisumbua kidogo ah, amani ngoja nikuletee kidogoaojanikuletee du kweli lontafaidi sana tutulia <laughs> nywe juisi niloitengeneza mimi ndio tajua kipepeo ni nani katika maswala juisi? <laughs> S- ya ju mi nasubirisja nakuja ssahivi amani ah, choka mbaya aya karibu juisi asante nimekuletea <laughs> jadi nzima ushindo mwenyewe <laughs> yani hata nikitaka kubeba ni bebe <laughs> yani shinanya kuti akubeba kutaka kufanyaje hmm. <laughs> lakini msheji wangu kipe <laughs> so najisifu tu <laughs> maji ulotengeneza juisi umechemsha maana mtaani hapa siku hizi hali tete wewe <laughs> hmm. hachana we, na mimi maji tena ah, lazima nichemshe na matunda yenyewe sasa niy measafisha ile mbayampakayameombapoo <laughs> <laughs> ah, kipe <laughs> amani umesema una jambo alipi sasa ah, kubwa tu E, amanisasa kubwa usemifunguka mtoto wa kiume kuhusu tunu kipepeo kipepeotunu ndio tunu, tunu. Mm, aya kafanya nini tena maana chojua mie jamani tunu la wako kafanyaje tena ka basi uniambie labdanaeza kakusaidia yani kipe uwezi amini mm-hmm. ujue tunu me ananzingua sana Wee. yani kweli hataki hata nimshike mkono yani naisha kumwota tu mwenzie <laughs> kwani tunu mwenyewe anasemaje <laughs> hataki kutoa mzigo eti hadi tumalize shule kisha mm. tuoane ani ndo mengine hti afuate lakini sa kipe mm. mi mtoto wa kiume kuvumilia sio rahisi ninamiemko no. <laughs> tuno kiboko adi mmalize shule hebu shangaa na wewe asanifanyaje labda kipe me <clears throat> mie, mie sina chakukusaidia wesubiri tu kama mlivyokubaliana wenyewe kwani kipe mm-hmm. inamaana tuno ana mwanaume mwingine kweli Mm. isijekuwa mi mshika mapembe tu afu kuna wengine wanakamwamaziwanaweza ukakamua maziwa na bado usianywe <laughs> <laughs> um, <clears throat> ila tuna namjuamie sizani kama na mwanumo mwingine zaidi yako mm. sa mapenzi gani au bila kupeana ujue kipe vitu vingine vishapitwa wakati lakini ila kweli afu ushamba amepitwa na wakati bwana ah. ila kipepea najua nini uwe mjanja sanaba hasa sikia mm. nisaidie basi wewe najua yule yul najua yule tunu rafiki yako yaani anakuamini mm. sana naawezi kupangua chochote takachomwambia ah. sikiza amani yaani wewe amani kuwa domo zege changaamka mtoto wa kiume demu nashindana siku nzima sasa uwe mnaongea nini unajua bwana <coughs> tunu aingiliki kirahisi <coughs> mm. kweli mlezi jamani mnaotakiwa kufua mnatakiwa mfulie kule chini jamani mkifulia hapa mnatuchafulia jamani ah. mi nashangaa ah. unajua kuna watu wengine akilizao ah. nzito angalia ah. sa ah. ah. mijitu mingine bana baada ye ifulie kule wa wanafulia ah. hapa ah. tumeelewana jamani kuna kupitia wakati mwingine yaishe basi akiiaundo hivo ujumbe umefika na ufike vizuri tu hey. tena uafikii na wengine wasioelewa <laughs> lea mambo una haja ya kuyajua na hayakuhusu mbona hivyo imekuwaji unataka kujua imekuwaji sijakuelewa kuelewa lea sitaki kwapatu faida na wakakuchukia bore twende pale kando aya twende vipi ulimazana vipi na ndonga kamuulize ndonga ameipata fresh na bado we dawa yako ipo jikoni Heee. kumba wewe mbaya sana sana <coughs> basi taratibu yaishi ya ishi ungia taratibu naaakupaza na sauti hapo hapokaapatu faida shaanza hiv yani wewe nikatiri kabisa tena ufai kabisa kuwa rafki yangu asamikasanangu nini hapo i vipi yani kipepeo umenipeleka kwa ndonga ukajifanya itini kusindikiza kwa mamawako mdogo kumba ulipanga naye eh? haya sasa lengo lako lilikuwa nini hm? mimi noga niliambiaje ta mm-hmm. kuzungumza na wewe ili we mpenzi wake na akadai kuwa nakupenda sana sasa mimi akanaambia basi mlete nyumbani tuzungumze vizuri asa mii ningefanyaje jamani kwa hiyo mimi nilikuambia simtaki yani sitakaa nikuamini tena na hiyo tabia yako ya ukwadi nitaikomesha watu kama nyini ndo mnaingiza wenzani kwenye matatizo He, lea basi nisamee shugha yangu mekufanya nini huyo ndonga nimeshakwambia nenda nimeshakwambia nenda kamulizo yeye mwenyewe yaani wewe sio mtu ulikuwa unajua lengo zima la ndonga sijapenda na kwa kweli ina nyuma sana mimi naona kwanzia leo mimi na nawee urafiki wetu ufe hey. sitaki kabisa kuwa karibu na wewe tufikie hukolak lea? <laughs> lea rafiki yangu tusameane basi eh? atukikosana ndug yangu si kila mtu atajua eh. kina tunu amani kiduku na wengine wote ibakie siri yangu tu mimi na wewelea eh, <coughs> na watajua tu ni lazima ntawaelezia uchuro wako eh, chonde chonde lea le usiniyaibishe mwenzio <coughs> lea mi sitarudia tena nomba tu yaishe etiyaishi mm. <coughs> ukimfanyia na mwingine wishi asikate tamaahaya mambo juu ya mambo tunu anampa za mzee bingo kwamba aache tabia zake za ukware za kufuatilia mabinti wadogo tena wa shule lea naye ndio hivyo sasa hapa najiuliza atachukua hatua gani maana kitendo alichofanyiwa si kidogo twende pamoja na tutajua ni nini kilitokea bingo jamani hivi lini ataacha hizi tabia zake ananikatisha tamaa kabisa hiki ni kipindi chako cha ongea sehemu ya tis tunawashukuru sana tume ya kudhibiti ukimwi tanzania ta pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na nauta ohu waongea kwenye redio yako ikiwa ni sehemu ya t tunasema hivi pima viviu tumia kinga timiza malengo yako asante, asante na tukutane kwenye kipindi kijachob