on ongea ongea nao zungumza nao hivi unaongea nao a na mimi huwa naongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya kwao vilevile bana mambo vipi kijana mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongea ongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na Yetu. ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua kipindi kilichopita ulisikia ndonga akimshawishi mani atafute mwanamke mwingine maana tunu atamuumiza kichwa huku kipepeo akiendelea na msimamo wake ule ule wakuto kufanya mapenzi bila kondom. pia tunasikia ndonga na kipepeo wamepewa barua ya kwenda polisi je yeah. ni nini kitatokea kwa ndonga na kipepeo huko polisi ebana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana lamuhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya ongea usione aibu eh? uliza unapokuana jambo sema eleza jadili eh? usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au aukujadili twene tukasikiliza ongea sehemu ya, ya kumi tatu. ah, hmm. na tatudonndongandonge zamu yako waachangamkiatendahiyo hmm, hmm. bwana mtotohuyo anakujanaona wala alipo nasisi kabisa hapaendonge yani. ah. tutamba mtu zamu yako unajua awewe chukua kichwa hicho ah. mshikjinaona kama jani vinampelekesha hivibangi ah, gani pengine madeni tusidhani ah. kama madeniwasiangu kut kuna dem ake kamfumaniaukach aamademko ne awabaohaue ni mshikaji wetuatunapokuona katikali kama ii azima tuue hey. sii hey najua nini washikaji mm-hmm. kuna wakati unaweza ukakufuru hivi hivi yn yani. kwa nini ndoga ah. washikaji hmm. unaweza ukajikuta unakumbwa na mikasa majanga nini fu kaaumu mtu hmm. kumbe chanza cha matatizo yote ni wewe mwenyewe yani yani hapa nakubali usemi wa waenga kwamba majuto hmm. ni mjukuu uja mwishoni na maneno yao yalikuwa na maana sana hmm. kwa sababu kuna msemo mmoja o ni saanamethari hivi uli unasema usiposikala mkuuwchachwakula mpingomchwa ganajipendi pale ni mwisho wa <clears throat> yeah, uh-huh. mchwa mm. mm. <clears throat> baba <clears throat> uyo uyo mwanangu basi <coughs> mshikaji sikumoja sinikambadanisha geto wata, wata. demu mgumu yule mm-hmm. aligoma katakata kutoa mchezo oui. <coughs> demu sia kanza mm-hmm. zile za kwake zileunajua tenda sijui namsimama na sijui najithamininathamini utuwangu mara mm-hmm. sii minasoma sijui nini mi nkajua zamademu zile stakinataka Stakinata. <coughs> <coughs> e, tumzimakabidi ubabe kingaaanbogea aanakaanasemaje ataj mtotosiondoke tueaa kumenogabaanisha kwenye kumi na nanenkaaayaoya migo wakwangubia kutaaja mwananguakeuu pat kuona mshik wangu <laughs> chke mwanaume una biblioteka na kademu kama kale mayai mayai maya tu no. f iti namwacha nasepa <laughs> keli umekwisha siku hizisiseme <laughs> hivyo panga yule uledemu sio mchezo nimemkubali mwanangu <laughs> kwanza namsimamo aajni aliyoeakujijsusuaanajiwiki mbili nzimandomaaaiagundiihhoheeaupandupandeazuumzwau ona azebao ukoh ananhaakjnma He, asa iyo sindohuko oni shuleni wanaitanani hiyo wanaita stadi za maisha ah, he, he. He. sasa wanangu uh-huh. kinachoninyima amani uh-huh. demu kaenda kushtaki polisi nageletewa oh. barua kwamba anaitwa polisisa sijui hapa anafanyaje wanangu domakama no, no. nimeroa vile iyo so mwanangu kweli uloe ah. oh, sasa ndonga eh. si uturuki ukaanzishe maisha sehemu nyingine kambi popote bwana mm-hmm. mm-hmm. kweli nondo mm iobayanaezakusaidia so, so mm-hmm. uh-uh. matatizouaakimbiwi ndonga mi nakwambia kabiliana nayo mtoto a kiume babupangaumeongea oh. hey. hey. ko sahii kabisa mwana ila kitu kimoja sasa mm. chunga sanasij karudia tena tabia hiiwamiitena ila sasa nawewe yni mpaka ukataka kumwigilia mtoto mdogo yule tena mwanafunzi mm. mademote kita ameisha au vipi naw na mwanaume lijari awezi kulazimisha nono nio nimejua sasa sijui baba imejuakosalangu washkali akiisasa ongea na ngeaa tunu tuu dagaa ulioshe vizuri sasa mama nae unapenda dagaa dagaatatizo lenu nywe mama waskulizimnapendap tamu ndio tamu lakini sasa zinawasaidia nini mwilini tena hizo chipsi mayai mnazozipenda hizo na wanaume ndi wanawarubuni warubuni kupitia kwanunulia hizo izo, izo chips kwa kunu... kwa yani. ikawaje baada ya hizo chipsi zake tukamshtaki kwa kwa mwalimu mwalimu lakini alitukanya na na sisi tusipokee vitu kutoka wanaume na si chipsi tu kitu chochote na mama unapenda tuuikitu chochoted shida sio mimi kupenda dagaa mwanangu dagawa na umuhimu wake na matembelea na umuhimu wake vilivile navikiliwa kwa pamoja vinasaidia sana kuongeza madini ya chuma protini na vitamini a mwilini mama na tena na tena zote za vyakula vyakula vya kujenga mwili mwili mwili kutia nguvu mwili, kutia joto mwilini kulinda mwili, madini vitamini wutijoto mwiini kuinda wii maiaaaaaumwongea eh, vizuri sana mwanangu sasa vyakula hivyo ni vipi hebu nirudisha darasani kidogo <coughs> mama nayo na umeanza vyakula vya kujenga mwili ni vyakula vya jamii ya kundekunde na aina zote za nyama haya je vya kutia nguvu ni vipi ni vyakula vyenye asili ya wanga kama ugali <coughs> wali miogo <coughs> mwanangu uko vizuri umetaji vyakutia nguvu na vyakutia joto na kulinda mwili ni vipi sasa vyakula vya kulinda mwili ni vipiauinda na matunda vyakula vya kutia joto mwili ni mafuta kama ni mafuta ya nazi mawese asai na sukari e, leo umenifurahisha sana suaiomwnifurahisha mwalimu wangu mama nawe kwani <coughs> nini bado bwana madini na maji ujani ha, mama ujaniambiaaaay maji unayajua mbona kila siku tunakunywa hmm, elimu tunakunywaaeinakua sasa ivi nyuwe zetu mnajifunza mambo mengi tena mnajifunza hadi kunywa maji ya dukani <laughs> <laughs> mama maji ni dukaniaamaji imajiaaaaaabeaweea kwanume safi na salama turudi kwenye mada yetu haya niambie na wewe zenu sasa eee, mie, tena mm. nimejifunza siku nyingi ila e, bado nakumbuka kumbuka kidogo madini joto na madini ya chuma chumaayaaamb hey, madini joto ni muhimu sana katika kujenga mwili na ubongo na ndio maana tunasisitizwa tukinunua chumvi tununue chumvi yenye madini joto tulifundishwa pia shule na madini chuma je madini chuma ni muhimu sana katika utengenezwaji wa damu na unapokosa madini hayo ndipo unapopata ule upungufu wa damu na ndio maana wasichana na wamama wengi ambao bado katika umri wa kupata hedhi eh. madini chuma yana muhimu zaidi kwao kwani anasaidia kurudisha ile damu iliyopotea wakati wa hedhi ya kila mwezi eh, mm. mama tena hapo maini mayai marage <laughs> mboga za majani maziwa mayai na tende vinahusika sasa je lakini sasa madini yao ya chuma eh. ili yo yaweze kuingia vizuri mwilini yanahitaji kuliwa pamoja na vyakula va itaminc kama vile mboga za majani mm. machungwa malimao mapera hata ubuyu eh, mi ubuyu nakula kwa kuupenda tu kumbe ni muhimu hivi mwilini mwanangu hmm. tena ukizoea kula mlo wako kamili mwili wako utaepuka maradhi mengi kula chakula chako vizuri lasivyo mbona dawa ndio itakuwa chakula chako He? dawa tena na <laughs> <laughs> nanavoogopa dawabola sindano <laughs> kula vizuri sasa sasapss <laughs> <chips. laughs> watoto ao sijua anaenda shule sangapi asubuyi unawakuta wanacheza mpira ukiwona rudijiunu unawakuta unacheza mpira ife kazi za nyumbani wanasaidia kweli kwelya hmm. oyaya sshimpira wanaapita bwana kwani aoni tunacheza bwana oyaoya unaenda api sasanjootuendelee naenda kumpokea amatunu na rudi sasa hivi eh, mama mamawii jamani nyiwe watoto vipi mana mnanipigana mpira pole mamatunu ukapiga shuti bila kuangalia ah, mnapocheza kweni makini nawapita njia bwana haya mamatunu uwapa mzigo wako asante mwanangu ila nawasisitizia kweni makini mnapocheza mpira nawpita njia sinawaona watu napita hpauu wetunu tunu, tunu evofungua bwana we mm. au ajarudi huyu eh? afadhali ufunguo upo sasa ndo kusema wetunu ajarudi mpaka saa sahizi sijakua amemtokea kama yamwezielea ya huyu eh? kwa hiyo sasa mama alisema kwani leo anaenda wapi wenzangu mm. akuniambia ilalisima tachelewa kurudie mama itakuakauakama <mah> mama kauikaa yanu mm. iso mama sasasiiiza kama so msiingindaniiamwenyeachapaaingie dani shiko mama shikamo mmatunu maraba mbona mmechelewa kurudi mlikuwa wapi shule mm shule mpaka saa hizi saahizi Ndi. atiwelea e, ndiyo mama ni kweli leo tumecheleweshwa na mwalimu wa nidhamu yaani darasa zima ni nyie wawili tu mama tulipewa adhabu yaani darasa zima kwa sababu tu ya kupiga kelele eti na kwa nini mlipiga kelele a darasani mm. <laughs> sasa unaguna kitu gani asa we si usemi mm. umekupa nini Mm-mm. mama kipepeo alikuwa anampa mwalimu daftaris mm-hmm akaadondosha nani ni, na nini mbono wote mnasita mm. kusema alidondosha alidondosha kondom mm, mm. alidondosha kondom ndio yaani mama <laughs> darasa lazima tukabaki tunacheka na kupiga kelele <laughs> wanafunzi <laughs> <laughs> bwana sasa nyii kilichowachekesha asani kitu gani sasa mama kipepeo ni mwanafunzi mwanafunzi na ondom wapi na wapi kwani ondom nyii mnaijua na kazi gani hasa kondom ni kinga kinga ya nini ig hidi ya mambukizi ya vivu na magonjwa yangono hey, pia vilevile mamanauzuia mimba an anaetakiwa kuivaayokondoauma mtu yoyote tu ambaye ameanza kujihusisha na ngono hmm, kumbe mnafahamu vizuri kabisa na pia mtu yoyote awe mwanaume awe mwanamke ili hmm. mradi tu kama akaanza kujihusisha na maswala ya ngono lazima hmm. atumie Aa, sawa hasa wanye wanafunzi hmm. au mtu yoyote ule mwenye umri mdogo hmm sio vizuri sana tena mjiepushe kabisa na haya mambo ya ngono kwa sababu yanaweza kuathiri hata masomo yenu ni kweli mama sisi tumekuelewa lakini hata hivyo tunu no. mm. unakumbuka hata mwaka mwakajana eh? kuna wenzetu wawili mama walifukuza shule hivi hivi kwa sababu ya ujauzito ni kweli mm. kabisa nani mpaka leo leoapo mtaani yaani wamepigika ile mbaya mnaona nao walowapa mbaj baba mama mlezi nawe ongea na wanaaebuke vishawishi asikate tama h 13 umesikia ndonga anasimulia wenzie kwamba ameitwa polisi kisa alitaka kumbakalea tunu na mama yake wamepeana somo juu ya umuhimu wa aina mbalimbali za aina ya vyakula vya kujenga mwili wa mtu huku tunu na lea wamechelewa kurudi nyumbani kisa walipewa adhabu shuleni sababu ya kupiga kelele darasani kwa kucheka eti mwanafunzi mwenzao alidondosha kondom darasani mama mamatunu wanawapa darasa wanaye juu ya umuhimu wa matumizi ya ondom lakini huku akiwaasa hasa kuto kufanya ngono kabisa mpaka muda wao utakapofikia ndugu yangu ndiyo kwanza mchezo waongea unazidi kunoga tunawashukuru sana tume ya kuthibiti ukimwi tanzania tanzaniatar pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu wa mchezo huu wa ongea kwenye redio yako ikiwa ni sehemu ya 13 tunasema hivi pima viviutumia kingatimiza malengo yako asante, asante na tukutane kwenye kipindi kijacho kijachob