onge nao zungumza nao hiv you unaongea nao ndio hu nao naongea na wazazi wangu naongea na baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yanayonihusu mimi na maisha yangu na ya kwao e, bwana nazungumza nao mambo vipi kijana mwenzangu upo poa basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ungea. ongea ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua kipindi kilichopita ulisikia amani kanda ka kandab ya tunu lakini tunu anaondoka hasira mwisho wanabaki na kipepeo kipepeo pamoja na amani wakiwa wamelewa na wanajikuta wanafanya mapenzi bila ya kutumia kinga na wanaombana ibaketi kuasiri hatari kwelikweli na ulisikia bingo akiwalipia akina deni walilokuwa wakidaiwa kwa mangina hizo ndio chengamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya ongea usione aibu eh? uliza unapokua na jambo sema eleza jadili eh? usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili basi haya twende tukasikilizia ongea katika sehemu ya 21 nisamee binti bwana bwanam hapa imeshafungaufanye kesho dafundi nakuomba si unaona hapa kojasiunaona lishaingia bwana mbona mdishi naona lakini bado kuna mwanga nisaidie mzee unawanga sade bwana wanuaioauelewi hapa nishafunga kila kitu kama kama vipi we, achi, yetu. kifate kesho kesho Kwanta, kesho kesho kuendea shule nisaidie mzee wangu sawa sawa hapa nimefunga bwana kwanza asubuhi kwa ajili yako Tufanye, kesho, Sa, basi niwai kabla sijaenda shule aaaa Oh, binti mrembo tu mbona kiatu mkononi eh? aamzbshkamasante sana hivikiatu eh. kimefaa nini tu hm? kimekatika hapo njiani ikielekea ah, pole sana pole sana kwa kuharibikiwa na kiatu eh. asante Sasa, m-bona, mbona fundi anaondoka yule eh? ao kwa, An- anaondoka anasema tawezi kufanya kazi mdauu au ni vizuri hm lakini kweli kiza kinakaribia sana sasa hivi na kwa nini usingejaribu kwa mafundi mengine mta wa pili watatu hapotsakini unachozungumza ni kweli sasa sikiliza kama ni hivyo buingia kwenye gari basi nikusogezeksi muda mzuri kuwasichana kama nyinyi nibona nsushari kuliko shari kamili mzee bingoku eh? maani hizi ah, eh? za kubabia babia tu eh? sikiliza sikiliza tu bora uwe salama kuliko upate matatizo hebu eh? ingia ingia nikusogeza basi uwepo katika mikono salama kabisa eh? haya kabisaayngoja eh? niatushauli waokaa ah, ka vizuriapa kusogea kido, so, so, kidogo kufunga mkanda maana siku hizi ukikamatwa tu fain apo hapotmzee bi ngoenoei bahatimbaya tuinaona iwezi kufungaosoge basi h kidogosouna haja ya kushuka tu sikiliza unajua si so, mtoto mdogo kabisa uju ibinti mtu mzima kabisaa niangalia weuoe uoni kam knawchia mi nikufunga kifunghiuoniaumenikumbushasikiliza hivi babako umemwacha nyumbani kwel una shida nae ganihata ha, umuulizieunisingependa tukut tuko pamoja hapa eh umejishtukia mm-hmm. unajifanyaafiiababa ab ena assooiheshimat ah, so, sio kama naogopa hivo niheshima tu damu kwakeheshima aiwmbaamatguadau uumelea ai kwa iyo ndo inheshimamina waaiwansina ah, mana hiyosza waaiyo minaw tunaweza tukawa wapenzi nana na pia inasemaninmzee kuwapenzi ndioyani eh? <laughs> baada ya wewe kuwa kiongozi wa familia na jamii ndio kwanza unachangia kuharibu watoto wakikeskiliza eh? mimi ni mwema sana kwako na kuna vitu vingine ambavyo si rahis wazazi wako kukupatia tu lakini mimi itakusaidia tsikiliza nimekushtukia na kwa bahatimbayo mimi waga nya ah, sikiliza wewe we binti sikiliza ni kuambia ukweliunajikosesha bahati yako mtoto weweunapiga teke bakuli ya dhahabush kwa nini ushuke acha hizo binti unaraka niniwjasasatulia ongea ndonga onge onge oya tunakimbia laundia laundi kumi tu zinatosha mzee baba iisananei hey. kumi tuzinatosha kulikoni yo chache mwanangu aunaudiki mi mchikajwangu ikifika jioni tu sipigi kazi na mwachdaiwaka sasa unachomokea api mwanangu tugipiga kama ishirini hivi mm. mi nimetoka zangu shule imetembea d maskani kwako na bado nguvu a kutosha umeshinda kwenye kitu kinachokatu nawe siku hizi umeshanza ushauri wako kama nabii ausio ayapoabasi <laughs> <Hai>, <laughs> aa <wala> mze babahivi <laughs> <laughs> nilikusimulia kilichotokea baada ya e kuondoka ademwako <laughs> ilikwaje epoaptusimamehapa tunaezingua sana basi nikajida pombe kutosha mzee sikakolea bwana nikamlakipe e, mtoto yule ila tukauwaso iwe siri yetu siliyetu <laughs> <laughs> wenoma msikajwanguda kumbe namingekwepo nigejepigia kisera eh? we <laughs> <laughs> a mambo ya bwana mtung yafaia basi nabi mtarajiwandona wasasijakumaliziajaajtdobehukijaaazeiatufaniwajhacamamboyakoahasauwezi amini kofais akarudi kutoka safari bwana bwana oh, oh. ikabidi nimzamishe kipe chini ya uvungu <laughs> <laughs> mamomaadsha Mi, mdogomdogooaoandogaoa mzima bati eh, naona mnafanya mazoezi hadi raha <laughs> na unakuja hata siku moja moja tunapasha tena nimekumbuka mm. nina vyatu vizuri kweli nyumbani vya mpira mm. tena bado vipya kabisa <laughs> na hisi vitakutosha kama vipi nitakuletea au njo vichukue nyumbani Ah, asante sana amani ila siwezi kuja kuvichukua kwa nini kwanini sasivyatu tu he, bibi yangu nataka ntemache eh? hawezi kunielewa akiniona nina kitu ambacho yajanunulia he. si unamwambia umepewa tu na rafiki yako bahati lazima tutaka kumwona uyo rafiki na ikiwezekana aani hadi wazazi wake ha. basi osha kuwa msara naona umetoka shamba eh? ndio shambani kwa bibi yangu naomba maindi basi hata eh? mawili matatu hivi nikachemshe omu au na yenyewe bibi yako msala <laughs> jamani yani bibi yangu sio akivyo bwana kwa via nimekwambia kusuviatu unamwana na shida sana eh? <laughs> <laughs> so hivyo bwana huwezi jua ila asante sana leo nitaafaidi kwa kweli kwa hiyo hadi maji yachemke ndo nayaweka <laughs> nilikuwa <laughs> <laughs> nilikwakutania tu bwana ila mara moja moja basi unamtoroka bibi unakuja kunifundisha kupika we, we, we, we. <laughs> hey, kumdanganya bibi yangu labda na hey. hey. hey. lij naubabaaa menawe ungea na wanao lilisigalila msebingo lile linakuja nini pale p- mwendo punuza mwendo iaapikipiki sobasa ae mimi akueshimama baba yangu meski usitegemekwakunipahivyo vit vyako ndontakkubaiae kwanini ueei sina aja viala viala. Aba, Uu, eh. nini? Ah, ya vyela vyakofunguamlango nishukanoatulujue mlango uw aufunguki kwa ndanisogbasikidogo ngoja nikakufungulia kwa njeubkashuk anakwenda kufungua mlangoaya sasae shukaanipe <laughs> ah, mkono basi tuwagane tun eh? nipe mkono gane, nini? Kwa, kwa tena nini, kwa hey, subi, basi agan niniawksiaumabbrafiki yangutambia ntuulwafum wapenzinye tena mimeshikana mikono kusema ninikip <coughs> jamaniunakosea nini? wala usinifikirie vibaya mii sikushikana naye mkono huyumzeenakam siweka kushiknanye mtnikuambia mimi huwezi kunidanganya nimewaonalfu u nakataa uh-uh. ah, hakuna uh-huh. K- Be- da- cool cool kinachoendelea nimempahy ya niko ni ofisinindio sawa sasa kama mtoto anaumwa siumpeeke tu hospitali mimi nikobnikobzbsuojahmaishbaskatibliafanya nntnyiny wawlitnaya kingoja hiviskkosa watu wawili kusimama babayan kuna kosa ganihp wewe tuno ni kipi hasa kilichokusimamisha hapa na wabebiidadianaingilia waziniliwmimi sioni sababu wwe kugombana <laughs> mpenzowangechaendezakea naniichskanikuficha nini sasakttumesimamaafanyanamhag bjaymsijamnkumbeumindweye namaa ongea. Na ongea. ongea na walezi wakoepuke vishawishi asikate tamaa bingo akielezwa ukweli na tunu juu ya tabia yake ya kuwafuatilia mabinti wadogo na baada ya mpasho huo atunu, bingo, wa tunu je mzee bingo ataacha tabia ya kuwafuatilia mabinti wadogo na kipepeo anamfanyia fujo tunu akidai eti kwamba amewafumania baada ya kuwakuta tunu na bingo hmm. je unadhani nini kitamtokea tunu atakapofika nyumbani hukunako amani yanatoa yao ya kufanya mapenzi na kipepeo kwa ndonga na ameanza kumtongoza bahati unadhani ni nini kitatokea mbele safari? Yangu, ongea, anza, eh? ya safari ndugu yangu ndio kwanza mchezo waongea ongea ndio kwanza umeanza hii ni sehemu ya 2h1 ya ongea mambo ndio yanazidi sana tuawashku ya kudhibiti ukimwi tanzania t pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu huu wa mchezo waongea kwenye redio yako ikiwa hii ni sehemu ya 21 tunasema hivi pima viviu tumia kinga timiza malengo yako asante, asante na tukutane kwenye kipindi ki kijachoba kijacho.