Ongea, ongea ongea nao zungumza nao hivi huwa unaongea nao ndio huwa naongea nao naongea na wazazi wangu naongea na baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yanayohusu maisha yangu na ya kwao pia e, naongea nao mambo vipi kija na mwenzangu Uko poa basi karibu katika kipindi chetu cha radio cha ongea sehemu ya 22 katika kipindi kilichopita umemsikia mzee bingo akimtokea tena tunu na ulisikia kipepeo anamfanyia fujo tunu akidaa amewafumania baada ya kuwakuta tunu na bingo akiongea amani naye anatoa asiri yao ya kufanya mapenzi na kipepeo kwa ndonga na ameanza kumtongoza bahati kwa kweli hapa ndipo mchezo unapozidi kunoga ongea ongea jamani tuseme tuzungumze wazazi waongee na watoto wao yani baba mama na walezi waongee na watoto wao waambie kuhusu maswala mazima ya maisha yao wafuatilie ujue wanao wana nini na wanapenda nini ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua na hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio awa wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya ongea usione aibu eh? uliza unapokuwa na jambo sema eleza eh? jadili usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili basi twende tukasikilize ongea katika sehemu ya 22 mama tunu oh. nimekieta kinu chako kiapa nikiikiwapi e, ebu kiweke hapa jikoni asante mi nakwenda aya msalimie mamaa eh. aya koja e, sasa nishughulike na hizi karanga zangu hizi hizi sasa naona ziko tayari hzika shikaa mama marahaba e, tunu mwezetu mbwona kiatu mkononi kiatu kimekatika na hiyo nguo mbona imechanika sasa ni bahati mbaya mama bahati mbaya au umeshagombana na wenzio huko ulikotoka sijagombana mama sasa itakuwaje kiatu kikukatikie na nguo zikuchanikie wa eh? <laughs> <Miss> amegombana na <laughs> wenzio huko msijagombaa sasa unalia nini niambie kwanza kilichotokea ninini huko <laughs> Ah, ah, tunu umeumia kwani hebu twende kwanza chumbani kwa badilikizunguu <coughs> hebu nyamaza kwanza pole sana mwanangu hebu niambie basi nini kimetokea maana ake ime unamtia wasiwasi kiato <coughs> chanu kilikatika chenyewe sasa ndio ulie hivo nikaenda ukafuna kakata kunishonea kwani mm-hmm. munda likua meisha na nataka kufunga po, sana mwanangu sasa ikawaji nilipotoka pale wakati natembea na nikakutana na mzee bingo bingo bingo huyu nafikia babako ndiyo mama sasa bingo ndo akuchania hizo nguo au ilikuwaje so ee eh, alonchania nguo ilikuwaje sasa tunu hebu nieleweshe mbona unanipa wasiwasi mwanangu alinipa eh, lifti asa wakati nasuka ndolikakutana kipepeo ya kipepeo naagalimanyaa fuja e, e, e, e, ebu subili kwanza kipepeo kipepeo huyu nafiki yako na bingwo tena mbona sikuelewi tu ndio mama nikipe na bingo nawafahamu no hebu nielezie vizuri nini kimekutokea e hey, kipe alizanieti mi na bingo nina, nina, ni nani wangu kwanza nini kinachoendelea hasa kati yenu wee na bingo hapana kuna kinachoendelea ye yeah, bingo wanatupa mi na kipe sasa ikawaji mpaka kuchaniwa nguo maa ma, ngoja nikuambia tu kweli mzee bingo ee anahusiano na, na... na nani na wewe yani bahati kukimbia kidogo tu naema kiasi hicho uh. oh. eh. pole sana basi acha tukae kidogo tupumzike uh. uh. uh. tu? hmm. <laughs> wakati nakuona umechoka kabisa <sighs> <laughs> <Basu tubadili laughs> <to ezi. sighs> sasa pumzika kidogo mi namalizia laundi zangu tan tuza kukimbia ah. <clears throat> kwa hiyo Mi naona hiyonaona tubadilizoez tu. eh? umeshinda mama <laughs> kawaa basi tufanye zoezi la ball control ili litafanya uwe hatari sana eh? utasumbua sana wenzio uwanjani mademwenzio na nyinyi mazoezi unamaanisha nini ah, lakuja huku uwanja wenu kufanya ufaa na naumazoez bwana mazez ni, ni magumu sana ah, amna mazoezi ni yale yale He He daleka, nye, hmm. <laughs> sema labda nye mkifanya kidogo tu ni kweli likweli sema semakio mwalimu wa hapo kila mtu atafanya mwanzo mwisho ndio maana nataka kuja kufanya na nye huku utakuwa unafanya na mimi peke yangu amani unajua mi nna moyo siwezi kkubaliwanaumewengine wa kutolee macho hivi unajua man mazoezi ni muhimu sana kwenye afa zetu najua Eh. mi mtwa mazoezi sana mm-hmm. na ndio maana uwezi kuta naumwa kiboyaboya <laughs> kiboyaboya kivipi ndio <laughs> eh. mm. watu wasiofanya mazoezi <laughs> kidogo tutasikia kaumwa eh. tena wanasema hata ukiwa na virusi vya ukimwe mm. ukiwa unafanya mazoezi eh. unaishi miaka mingiila eh. sio mazoezi tamani mm. ila hata kula vizuli mlokamili pia kupumzika vizuri unajua tuachane bwana nahizo ishu ah hizi ishu za ngoma sio za eh. kuongelea kabisa kwanza ha. si azituhusu wewe amani kwa nini azituhusu eh? si ni binadamu bwana uwezi kujua katikati yetu kuna mtu anaweza akaa naishi na visu vya ukim <laughs> <laughs> <laughs> unacheka hakuna <laughs> kitu kama hicho ha, apo unaonekana ha. upo vizuri kabisa kabisaamani we usipime mm. kwa macho ni vizuri kupima hospitali bahti umeshai mm? kupima jambo mrembo momrembosi jamboshasante samani lea tunaweza kukaa pale kidogo ili tuongee tukanywa maji hivizeingunataka eh? <laughs> kusema nini tenakaba ah, ah, sijajibu swali lako hmm. mba basitundetukakae pale kidogo tusogee kwenye kale kabustani kamangi tupate maji kidogo tubadilishane mawazo tuongee kidogo eh, manake lijoto la jiji limezidi sindio mrembo eh? <laughs> <laughs> mzee bingo kuongea nim na mimi mtu mzima wewe unajua eh? na mimi ni mtotoba wewe sio mtoto, mtoto hmm. binti mrembo hivyo eh? bongelevyombika eh? hmm. eh, unajita mtoto kweli unataka we na mtu kama mimi eh? alafu wakweke ndani utulii kabisa hivi <laughs> ngoja nikuulize hmm. uh, mangi aliwapa zile zawadi zenu no zile <laughs> tutamuto <Aha>. eh? <laughs> alinipalikuvalakini akuna mbea zinatoka kwa nani zinatoka kwakoanay <coughs> <Mangiwa. coughs> okay, tuachane nayo uh, nadhani sasahivi mnapata huduma dukani kwa mangi vizuri kwani kuna tatizo lote hmm? <coughs> hapana hamna tatizo tunapatana tunalipa na kukopa mzee bingoskiliza hebu nite bingo tunatosha sawa mrembo hebu kaa basikaa kaambona umesimama kwani unagomvi na mtu lafu sikiliza mimi sio mumiani mpaka uniogope hivyo mremboameitea sio mrembo unasemaje bingo nataka niwahi kurudi nyumbaniauamama asije nikuta nimsaidie mama kazi za nyumbani alinituma tu mara moja hapo mojaousiwe na wasiwasi kabisakoujue eh? ka, mrembo, ka. eh? mrembo nichee <laughs> <laughs> ikinikikwita mrembo mbrem, lea unajiskiajehata yeah. <laughs> mzee pia ni cheo nami nitakwita mzee bingoayana <laughs> umeshinda leo umeshindaashmeshinaina shakasante <laughs> kwa kunielewabing <laughs> umenita hivyo adi mwili umesisimka umesema umetoka kwa mama yako mkubwa eh? ndio mama alinituma <laughs> huko ah, safi sana Aa, na mtoto kutumwa na kusaidia kazi a nyumbani ni nzuri pia mm-hmm. eh, sikiliza mm-hmm. mimi pia napenda nikusaidie ukihitaji usafiri mahitaji yako hujue mrembo kama huo takiwi kupata shida kabisa au eh. jui ah, tutamu haina haja <laughs> natakiwa niishi hivyo kwa sababu ndio maisha yetu mimi na wazazi wangu mm-hmm, najisikia wazazi fahari ah. sana kuishi maisha haya kuliko niishi maisha ya kuigiza sio maisha ya kuigiza ah. sikiliza lea sklzasikiliza mrembo ni ukweli ulio wazi kabisa eh? like utakiwa kupata shida hata kidogo sikiliza hii mimi niofa na kupa na niko tayari kabisa kukuhakikishia unaishi maisha ya kimalkia cha msingi tu ukinikubali tu niwe mpenzi wako mm. Aha, unakuwa malkia we. tutamuhaiweekat hey. eh? mrembo kwa nini sasa eh? skiliza kwanza yeah. usiniite tena ilo jina la mrembo pili sihitaji ofa yako na tatu mimi ni mwanafunzi na bado ni mtoto na istoshe sitakii kujihusisha na ngono na la nne najipenda na ninapenda nifikie malengo yangu haya tano je wewe ni mbabu badala ya kutulinda sisi watoto unaturubuni tena na kutuingiza katika matatizo <laughs> <laughs> yaani <bingo. laughs> mtoto wa mwenzio ni kama mtoto wako nina kazi nyingi za kufanya unanipotezea muda <laughs> lea hivi kumbe unaongea kiasi hiki mimi kwapo sijuu <laughs> ati kuongea kwangu hachana kwa nako nimekuuliza umemaliza kuongea u badosikiliza mm-hmm unakataa nini wakati mimi nimejitolea kuwasaidia wewe na familia hivi eh? <laughs> kweli naingia kilini ivi? yani unatusaidia au ni tama zako ah, chukua hizihela basi zikusaidie <laughs> eh, wewe usafiri na kila kitusksina <laughs> shida sina haja na hela zako kwa heri <laughs> hey, mama yule mama sijui ameniona <laughs> namama ongea. ongea na walezi wakoaepuke vishawishi asikate tamaa tunu anahojiwa na mama yake baada ya kurudi nyumbani nguo zimechanika unadhani tunu atamwambia mama yake kwa nini amegombana na kipepeo na kama atamwambia mama yake kati yake yeye na kipepeo ni nani na mahusiano na bingo huku amani anafanya mazoezi na bahati na mwisho wa siku anadai yeye na bahati hawawezi kuwa na viviuu hivyo unaweza kumjua mtu anaeishi na virusi vya ukimwi kwa kumwangalia kwa macho bingo anamtokea lea akitumia udhaifu kwa kuwalipia pia deni lao kwa mangi lakini lea anamtolea nje na lea anamwona mama yake je mama lea akamwona lea wakati anaongea na bingo tuwashukuru sana tumi ya kudhibiti ukimwi tanzania t pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu huu wa mchezo waongea kwenye redio yako sehemu ya 22 tunasema hivipma tumia kingamalengo yako asane na tukutane kwenye kipindi kijacho ba