zungumza nao ndio huwa anaongea na wazazi wangu baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yanayohusu maisha yangu na ya kwao ebana mambo vipi kijana mwenzangu uko poa basi karibu katika kipindi chetu cha radio cha ongea hiki ni kipindi kipya kabisa tana, na ni sehemu ya 2 ya kipindi hiki cha ongea ongea ni kipindi kinachohusu maisha yetu tupo na vijana wenzetu amani bahati kipepeo kiduku tunu na lea katika mchezo huu wanawakilisha uhalisia wa maisha yetu sisi kama vijana pia tutawasikia wazazi walezi wao mama lea mama tunu na mjomba faki wakisaidia kutoa miongozo inayoweza kuwapa elimu na maadili yaliyomema ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua ebaa kipindi kilichopita ulisikia kipepeo anapewa ushauri na mama tunu wa kuachana na bingo na kuachana na anasa zote na mama tunu anawapatanisha kipepeo lea anamwambia mama yake ukweli kwamba bingo ndiye anayewalipia madeni na kuwalipia vitu vyote wanavyochukua kwa mangi hivi wataacha kuchukua vitu walivyolipiwa na bingu wakati hawana hela huku pia amani na bahati sijui kama atapona mtu kweli maana kila mtu anashikilia msimamo wake bahati anataka watumie kondo mna amani hataki ebana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usione aibu eh? uliza unapokua na jambo sema eleza eh? jadili usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili twende tukasikiliza ongea sehemu ya 25 <tos> <tos> karibu karibu sana binti unataka mchele kilo ngapi kilo moja upi <coughs> mama yako uwa anapenda ule mcheli wa mbea ambao umeniishia ila upa ule washinyanga ule hebu He, ni unuse maana usipunukie mama atanirudisha namjua mama ako huwa ana masharti sana yule akikurudisha tu minakurudishia hela zako sio vizuri kurudisha chakula mtu akenda kweka sumuje <laughs> wesi nakuvahamu najua wezi kuvanya hivo ay nipii we szi unapima mchele kidogo kweli <coughs> mama analalamika usinipunje bwana ah, mangmpatap aimbitafadasa eh, ngojabasi nimalizie kumpimia huyu binti mambo bntaisun mamboviioa mchuo basi mara moja maramoja kuongea na wewe nakuja mangi eh. endelea kunipimia nakuja haina shida usisahau kunipimia na mafuta ya kula akula licamjass mambo kipepeo poa tuno kipepea nimekuita hapa tena sijapenda nasijapenda kabisa ulivonifanyia sajua mimi mgguchaaya ajnam maaa yako vikoayanakja yani wewe inamana uishindo a kumdanganya mama yako yani mama kisa <laughs> hasa wewe mufikiria kwa mtazamo wako yaani mama yako na mama yangu mi wananishukuliajeutegemeaa aatyameudnyumbaiaaya nikuuliza swali tun yaani wewe leo sasa hivi kwa mfano asoka ukanikuta mimi na amani wako tumeshika na mikono tupo mm-hmm. kimahaba mahaba utajisikiajetasbaya aab na nice isitoshe mimi siwezi kugombana kugombanawe mi so kipepeo mtu anakuchukulia mpenzi wako kabisa iti usigombanemimi siwezi kujizalilisha kwa sababu ya mwanaume kosa lako wee kipepeo ulikulupuka tu kutaka kujua ukweli ulikulupuka nakuanza kuhukum kwa sababu wewe unafanya basi unajua kila mtu anafanya mi mwenyewe nilimlazimisha bingo anishishe kwenye hilo gali lake mm. baada ya kwanza kuniambia u upuuziwake ulishaniambia tunu ila bingo ndio kila kitu kwangu basi kwa taarifa yako kipe wewe. bingu akupendi mm? anataka tu kumaliza haja zake kwa kukupa vihela na vidogo vidogo ili akili zako uamini wewe anakusifia mzuri hmm? mimi ananiambia mzuri na mlembo zaidi yako wewe we. na hata akija kumtaka lea na bahati atawambia kuwa ni malaika hmm? sasa uoni kama kutakii mema huyu <sighs> tuno leo a meniambia manuno ya maana ki rafiki eh. yangu kinachokuponza wewe ni tamaatu <clears throat> na hiyo tamaa itakupeleka kwenye matatizo makubwa angalia unavyofeli masomo yako <clears throat> wakati mwingine darasani uzuri na hata pombe amekufundisha kunywa hivi unanufaika nini hasa <tibu> <tibu> mtu mzima kama yule ameshakuwa na wanaake wangapi katika maisha yake na isitosha wakati hupo na wewe bado anaendelea kuchanganya na wanake wengine kuna kupona kweli hapo <tibu> na mbaya zaidi bingwa anamke siku akija kukufumaniaje unategemeanii Mm. unapotea kipepeo huoni kama unajizalilisha zingatia masumu yako rafiki yangu mm. nadzani umenielewatu eh? <sighs> <Kira mongu. sighs> mm, anumeongea mm. kweli kabisa rafiki yangu sawa mm. naona nimeongea sana na nawe mpaka nimesahau kabisa kama mama alimtuma dukaniy eh. wa unaelekea wapi m eh. <laughs> kwa bingo eh. maskini uya amani angejua ali yangu ilivyo sijuu angenikataa oh, nimechoka nisija kuchelewa nyumbani nikamuzi bibi amani mm. amani amka asimaje mm. <laughs> amkadu <laughs> vipi bati <laughs> uh, niikuwanakoromanini <nikonokolo> <laughs> wala mbomi <laughs> niamsha <laughs> <laughs> saltalampaka sangapi amaniningiamka <laughs> tu kani mda ika milaa ulikanafaann nilikuwa nakuangalia tu kifua chako kilivyokuwa kikipanda na kushuka polepole pole. <laughs> <laughs> unanicheka eh? mm, mpenzi wangu nilikuwa mwili polepoleua nannau ua wiliwako ulkua mzu umsam kweli sana lakini amani yote mm. kwanini menuliza hivyo batajb maulmanauwelewa nauwelewa sana u msemo uh. samboa nasimama mm. unakwenda wapi tena api tenanyuaniwet ah. mbona mapema sana imami eh? Ama, namjua kwanza nopa maja kunywa <laughs> ngoja nkuletee bebi du okay. uh, mtoto bomba sana nilikuwa wapi mdaote huu yaani nimependa sana misimamo yake yakutumia kinga na gemu lilikuwa safi kinoma noma lakini kwa nini anangang'ania nitutumie kinga au anaogopa mimba na mambo ya kupima vivyuu mm. sijui karibu maji bebi asante moja baridi haya yanakata kiu kabisa ah, amani mm? muda umekwenda bana namba lisindikize ngoja kwanza mm. unajua nini bati mi nakupenda sana eh. na nitapenda tuendelee na mapenzi yetu mm. kwa kuwa naafurahia mno <laughs> hata mimi amani nayafurahia naakuyapenda pia ila sasa tunatakiwa kufanya mambo yetu kuasiri mi spende nkuletee matatizo nyumbani kwenu kweli kabisa manake bibi yangu akijua amani amaniba hata shuleni pia soo hey. amani sio siri tu mm. unajua katika mahusiano lolote inaweza kutokea ni kweli lakini mbona mm. hapo kuelewa mami hebu nifafanulie <laughs> mimba magonjwa mm. sasa kama pale ulipokuwa unakataa kutumia kinga ulikuwa nini amani jo zatoka jana nzuri mwana uwani za kwako naona leo umechelewa vipi <laughs> <laughs> mambo mwengi bwana wewe maisha si unajua kupambana ya mwenzangu mm. jana usiku nimekona mebananishwa na kwenye kona na mdingi mmoja hivi umetua wapi naonekana iko vizuri <laughs> <laughs> lileze lile limekolea wacha bwanaacha tu eh? <laughs> nitalichuna vizuri <laughs> halo atajuta kunifahamu <laughs> uwemakini shogangu uwemakini shogayangu bishidaangu eh. ni hela tu pale ah, haya lakini wako kwa sababu ya hela hela ndio kila kitu katika maisha tutauza samake adilini tutauza bwana weweb tutauza samake mpaka tutoke kimaisha na kwa hakuna kukata tamaa jojo kweli mm. mm we mwanauwani hizo ni ndoto za alinacha kwa biashara hii ya samaki ah. kututoa sio leo wala keshob hapa hata mtu akitusogelea tunanuka shombo la samaki mwili mzima ah. lazima tujiongeze ah. shoga yangu ah. tena mambo yakiwa vizuri siwezi kukuacha tumetoka mbali mm. iwe kweli tu Ma iwe ngapi sisi tumekopwa eh? ngapi tumeshakopwa sisi hapa jojosema mwenyewe na, sema najua jua shogangu hmm. lakini huyu sio kama wale jana tu hmm. kitu cha lakimbili na nusu shogawe bwana we tena ah. uh-huh. ameniambia nitafute biashara nyingine utani jojo kama ndo hivyo basi uy wakuntait huyo huyo <laughs> anaonekana na hela huyo msimu wache huyo hmm. sasa unataka ufanye biashara gani hmm. <laughs> bado nafikiria biashara ya kufanya maisha ya kudanga siyapendi kabisamiona umeona umeona, eh? umeona jojo <coughs> <coughs> nafanyia shida tu <coughs> kungekuwa na sehemu ya kupata mkopo <coughs> <coughs> hata ilaki nisingechukua yaani acha jojo lakini tukiendelea kupambana kwenye ibiashara naimani tutafanikiwa jojo eh? lakini tukiendekeza shida hizi nakwambia tutaangamia tutaangamia hivi hivi sisi tukomaye na samake hapa <coughs> ni kweli tuna watoto wanatutegemea karibu dada karibu karibu sana samaki bei zuri mno karibu dada karib asante naomba mafungo mawili ya daga ha. lea habari za siku jojo sikujua kama uko hapa kipepoa alitupa salamu zako naambie za siku nyingi hivyo hivyo tu mnaendeleaje ha, sisi tukupoa <laughs> haya nipo hapa mwenzenu napambana jojojojo lile siodingi la jana lile lile pale liangalie lile mm-hmm. siio lile huyu naye anamchecheto huyu anaishuka sikipepeo huyo emgoja kwanza nanyee pia mnamjua mzee bingu He, yule mzee afai hata kwa kurumagia mm-hmm. apitwe naskete mbele yake na ndiyo jamaake mkubwa kipepeo unasemaje He. He. Ah. baba ongea. na mamaoea ongea na walezi wakoaibuke vishawishi asikate tamaa w noga watu wanazidi kuchechafyana kila mtu kashika lake kipepeo ndio haeleweki kabisa yaani yeye na matukio matukio na yeye kija na mwenzangu au niseme mtoto mwenzangu tambua kwamba kujihusisha kwenye tabia hatarishi ili tu kupata kile unachotaka kwa njia isiyo sahihi kunaweza kukuletea matatizo makubwa ni vyema kumshauri au kumsaidia rafiki yako pale unapoona akiingia katika tabia hatarishi kushauriana aliyomema ni jambo zuri sana ila kama unamwona mwenzako anakwenda njia isiyo njema mwambie usimwache aangamia au apotee ndugu yangu ndiyo kwanza mchezo unazidi kukata mbuga eh? na hii ni sehemu ya 25 ya ongea mambo yanazi tunawashukuru sana tumi ya kudhibiti ukimwi tanzania takes pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu huu wa mchezo waongea kwenye redio yako sehemu hii ya 25 tunasema pima viviu tumia kingatimiza malengo yako asante, asante na tukutane kwenye kipindi kijachoba