na karibu katika kipindi chako cha mchezo wa redio wa ongea ndio ongea ongea nao zungumza nao hivi huwa unaongea nao ndio huwa na unaongea na wazazi wangu baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yanayohusu maisha yangu na ya kwao hebana inakuwaje mambo vipi mshikaji wangu uko poa basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongeaongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua kipindi kilichopita ulisikia ulisikiatu anamwelezea mama yake kile kilichomtokea njiani na jinsi alivyoweza kukabiliana nacho mama tun anamsisitiza tu aendelee na msimamo msi wake huo huo na anamwelezea maisha aliyoyapitia katika ujana wake kipepeo amepata uwasho uwashos zasiri na anaendelea vyema kwenda kununua dawa kwenye duka la dawa badala ya kwenda kwenye kituo cha afya amani naye anashawishika kuvuta bangi eti ili aondoe mawazo lakini kiduku anamsaidia kwa kumwelimisha madhara ya kutumia bangi ba hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikaeia Yeah. usione aibu eh? uliza unapokua na jambo sema eleza eh? jadili usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza u kujadili haya basi twende tukasikilize ongea sehemu ya 27bntuab na hmm. kama kawaida yako hata kupiga hodi uwezi mama mzigo amenichanganya mama samani eh, eh. poli sana mwanangu koja eh, eh. kwanza nikutua jamani eh. eh. eh. eh. umepata vitu vyote nilivyokutuma sokoni ndiyo mama Ay, kulikoni mbono umenuna hivyo nimekutana na mzee bingu njiani kakufanya nini ajacho tabia yake ya kunisumbua yakunisumbuasumbua ah, ah. lakini huyu mzee huyu sijuu analaana gani huyu mzee jamani yani ananisumbua kweli eti mimi mzuri o oh, sijui ananipenda sana mara anataka kunisaidia anafikiri mi mjinga kama yeye we uli mjibu nini sasa wala sijamwwacha nimempa makavu yake hey, makubwa haya hebu kwanza njia wakutukaye unielezia vizuri <sighs> umefanya vizuri sana kwa kwahyo majibu yako ya mkato ulompatia tena huyo hutakiwe kumwendekeza kabisa ndiyo mama tena leo ameipata freshi na ile kauli yake tutabuto yaani hey. mama leo ameanza kunisumbua deliva boda bodaboda mm. mara mwendesha baskeli alafu likaja lio lizee wamenikela leo <laughs> lakini tuno hata mimi mama yako nilipata vishawishi na vikwazo vingi sana nilipokuwa kwenye umri kama wakwako nawepia watakufuata wanaume walika tofauti wahadhi tofauti na watakwambia lugha tam lakini usidanganyike mwanangu an yani mama kama ulikuwepo mwaanu wengi urubuniwa na kuaribikiwa kwakutokuwa na msimamo tu mimi nilivishinda hivyo vishawishi na nikasoma vizuri nikafaulu nikaolewa na huyu babako mpaka nikakupata wetuu mwanangu tena kwa wakati sahi kwa kweli mwezomi nilijitunza mamaleo umefunguka <laughs> na ndio maana wala siachi kukusii kukukumbusha kwa kuwa unajua una ndoto za kufika mbali mwanangu endelea na msimamo wako huo huo mwanangu tuno sawa mama nimekuelewa nashukuru kwa imekuelewa ashukukuish na <laughs> na naaa stkagusha nakuamini naendelea kuwa muwazi kwangu kwa kila kinachokutokea tuno sawa mama <laughs> lakini mama mbona ujaniambia wena baba mlikutana vipi <laughs> mpaka ndani karibu pita mlango uko wazi wekipepe uko wapi kipe abee naja <coughs> <coughs> wa <Wow>, jamani lea <coughs> karibu mwaya <coughs> Yeni, kutarajia ujio wako siku nyingi ujajakwetu wewe <laughs> zahpa mwenzangu nzuri tusijui huko nzuri eh. vipi mama yupo? Hmm. mama kipepeo eh. Ayupo, <laughs> yupo kipepeo saa hizi hayupo mamayupomama kipempeo saiziayuposhogawataaa nilijua yupo nimsalimieleo <laughs> atuli ah. daga mchele picha daga mchele <laughs> <gamchere>. <laughs> eh hmm. niambie kuna mpya gani shogangu hmm. ninayo basi hata ayo mapya mm-hmm. ila shogangu kilichonia hapa mm-hmm. ni lile shati ambalo liniahidi mm-hmm. mm-hmm. shati tu tulipo e. shogangu lakini... lakini nini kipe umeshaligawapanasialigao ah, mwaliwangu lipo sasa mbona unasema lakini Hey. Hmm, mama yako amekuruhusu ni kupeloshatikipepeoka hey, nini hmm. sasa mi nauliza hasa nawezaji kuja kuchukua bila hata ruhusa ya mama <laughs> mama wako mi namjua ndugu yangu ndio ndomaa nimeuliza hmm. lakini kama kakuruhusu hmm. k miero yangu kwatu <laughs> <laughs> <laughs> oja <Koyanga> gakuchukulie mwaya cananikweli <laughs> <laughs> <laughs> lipiga pasi kabisana kulikunjwa vizuri <laughs> haya ili hapaleyamwi jamani kipe unamvwemwe <laughs> yani umelipulizia na pafyu kabisa <laughs> kipe <laughs> <laughs> msiana kunukia bibi wee mwanamke we. kujipenda kujijali kujitunza <laughs> <laughs> <laughs> mm. Mm. Mm. We, kipe vipi ah. uposa wa ah. kweli wewepoa kwani vipi mbona ah. unagugumia na umekunja uso tu afra na tulikuwa tunaongea vizuri hapa yani lea weu mwenzio nina muwasho sehemu kwa nini yani yaani kuna wakati kunawasha sana lakini kuna wakati mwingine kunatulia wekipepeumesha kwenda hospitali sijaenda naona aibu mm. wenkaa kifika pale sana anzaji ntanzaj takusemeti daktari mie nina muwasho sehemu zasirimezanu aa unaonia aibu ugonjwa mm. Kipe kumbuka mficha maradhi kifo kitamuumbua hili jambo dogo na ikiwa utawai tu kwenda hospitali hospitali hapana bora hapo nndeduka ladatapokanedaz sifanye hivyo duka la dawa unajua lakini unaumwa nini washoo si mm. nenda hospitali kwanza ufanyiwe vipimo na usikiliza ushauri ulekwa wale watu wa huduma kipepeo wee, wee, welea wewe aka mwenzangu <laughs> wasiakani shauri nipime viviu nikipe kuna tatizo gani eh? wewe kupima viviuu ah, mwenzangumi bado ah, ni muhimu kupima na ikitokea umekutwa na maambukizi utaanzishiwa dawa mapema na utaendelea kuwa na afya njema utaishi maisha yenye furaha siku zote kip hmm? mbwakiio chako ba na kweli mziki wenyewe auweleweki fujo tu tujo bb vipi za kutangulia Saf, safi, ah, vipi tu. kidu ah, kiduku mambo vipi fresh tu namna gani amani naona watumbua wa macho tundonpulizah <laughs> naona jama ananjoi sana hapa anaenjo au anajimaliza <laughs> anajimaliza vipi sasa kiduku siunaona jamaa vopuliza mpaka asinzi mm. no apo ndo mnavijidanganya basi apo ndongo mwenye atakwambia yuko ulaya amani vuta basi kidogo sana kwenye masomo yako kidogododousadaeooyako kweli hebu kiduku vipi mbona akili kweli kwani ebu ni jaribuuku unataka mbonauibia maisha yake Si mwenyewe bwana kidogo aonje ini enee baaiogooshjkaomba kaomba mwenyewe tena aobansmatakamakakuomba mm. au kakushatumbukia huko unataka na mziawatumbukie huko hukobasza bas mwaikuaa kuvuta hizo sigara zako aza kuuta oia ao a a fada ani aaufauiwakatiatu kuzaa kufanya mambo ya maendeleo mambo ya maendeleo kama yapi labda mengi sana mfano kusoma biashara kilimo ujasilia mali na hata kwenye michezo pia wangu leo ndo msingi Aro, riba? Na moto. Papa, mama shikajwangu lmaongiaikinoma mwananguyundomsingi ndongaasimamishapo nyuma huyo dada huyo apo huyoyea yako ah, hii hapa hi ah, hapadgokkajamani ah, sasa ningakupaelahi nivumilie basi nikatafute chenji aya ah, kaka jojo jojo hey. mwanauwani kumbe ni niwewe hey. <laughs> imeshangaa mm. nani tena huyu anapaki na bodaboda nyuma yangu <laughs> nimimishoga niekuona ah. tokea kula na nilikuwa ninakutafuta balaa mm. Mm. mie tena teanatafuta ndio kwema ndio kwema kwani mi uuafutaadikuonataizo tasijamaisha hoshogantusoge <laughs> e, huku kwanza wenye haraka zao wakatu wakatusukuma wakatu, wakatu bule na magali yaonakwambia nakweli tuapishe hapa eh, chenjakoapa eh, asante kakana shukulusaaan mm. umadimika sana siku shoga izishogangu hata kwenye gengeletu lasamaki sikuone au mwazatumakota dodo <laughs> amna bwana <laughs> uzichake nambona mkononi unatembea na baasha nini tena mwanauani eh? nilikwambia kabisa mwezako hizi biashara za kudangadanga nimeshazichoka zichoka ah, ilo mimi nalijua kudanga na baasha sasa wapi na wapi hmm. eh? <laughs> nagaikia mkopo hapa nilipo shoga yangu ah. na anguna maziziatu i kuzipeleka na vithibitisho eh. ili nipewe mkopo wangu wa biashara ah ongera sana asante. ni hatua kubwa sana ujue mm. kwa nataka kufanya biashara gani nafungua tu sehemu ya chakula ah. hadi sasa nimeshakamilisha kila kitu na eneo ah. e, nikishapata mkopo wangu eh. nikapata vitu vichache vilivyobakia na kazi ianze wacha bwana e, kweli nimeamini kila kitu kinawezekana wewe umefungua milango na mimi ninafuata umba unajua mtu ukiamua unaweza ongera eh. mm. sana jojo asante mwana uwani sasa Uhum. mi hacha niwai basi nikamilisha ya mambo mapema basi sawa ila tusitupane tu hivyoshogangu <laughs> na usiache kupita gengeni kwetu aina tatizo mpenzi usijali sijalitena nimekumbuka ue joji hivi lile zee lako linakuja nani bingo baba mama mlezi nawe ongea na wanaaipuke vishawishi asikate tama hii sasa yaani watu wanaongea mambo yao kisawa sawa wazazi muda mwingi wapo karibu na watoto wao na watoto pia kila wakati wanajaribu kushauriana na kuelekezana yale yaliyomema kwa wale wanaokwenda tofauti wanapewa za uso kisha wanashauriwa hiyo inakuwa ni safi sana kijana mwenzangu sisi kama vijana tunashauriwa kutofanya mambo yasiyo na manufaa kwetu mzazi au mlezi ya mpasa kutumia hekima busara na urafiki katika kuongea na vijana utumiaji wa kilevi au bangi kamwe havijawahi kutatua matatizo bali huongeza matatizo tunashukuru sana tumi ya kudhibiti ukimwi tanzania t pamoja na unicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu huu wa mchezo waongea kwenye redio yako sehemu ya 27 tunasema pima vivu tumia kinga timiza malengo yako asante na tukutane kwenye kipindi kijacho b