kipindi ni ongea ongea ndio ongea ongea nao zungumza nao hivi huwa unaongea nao naoaa mimi huwa naongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya vile vilevile bana mambo vipi kijana na mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongea ongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na makuzi yetu ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzitatua ebana kipindi kilichopita ulimsikia bahati anajutia alivyofanya ngono na kumueleza tunu tunu anamshauri kuwa makini ikibidi kuuacha kabisa kufanya ngono kwani inawezekana kupelekea kupata maambukizi ya virusi vya ukimwi au kuambukiza wengine bana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukuwa kwako usikae kimya ongea utajifunzaje usipouliza au kujadili basi haya twende tukasikiliza ongea sehemu ya thethi a nne mambo bahati poa tunu za nyumbani nzuri bibia jambo hajambo mbona leo unaonekana mnyonge sana bahati kinanuma tu kidogo vipi umekunywa maji ya kutosha kweli wewe <laughs> ndio unakunywa tena nahakikisha ni maji safi na salama salamahayai lini jana tu na kila kitu kilikuwa sawa basi itakuwa kuna kitu kingine kinakusumbuaach mm. <sighs> tua niambie mdogo wangu kuwa ulu mimi ni dada yako na rafiki yako pia pengine naweza kukusaidia eti kukusaidiat yani, sijuhata wapi dada yangu hebu tusogee pale chini kwenye tuongee vizuri haya mdogo wangu nieleze uh oh, niliteleza dada yangu nikajikuta nimefanya ngono we bahati wewe bahati mdogo wangu ilikuwaje tena eh, acha tu najuta kwa nini nimefanya ngono pole sana rafiki yangu unajua nini bahati ndiyo kufanya ngono kwa umne wetu si sahihi mm-hmm. na kavile, kwa vile imeshatokea inabidi tuokuwa makini usifanye tena ni kweli dada tunu tuno bahati mdogo wangu ulikumbuka kutumia kinga ndiyo tena nitumia kwa usahihi <laughs> umefanya vizuri sana ulivyotumia kinga nafahamu umuhimu wa kuzuia maambukizi ya magonjwa kujamiana na hata kujiongezea maambukizi ya viviuu na pia kujikinga na mimba tunu baht nimependa sana uele wako mdogo wangu na pia kumbuka kinga ni ya kutufanya kabisa ngon asante dada tunu unajua tunafunishwa kwenye klabu za shule eh. na pia kwenye jumuiya za watu wanaoishi na virusi vya ukimwi inaitwa konga zinapatikana kwenye mikoa yote ya tanzania kwenye wilaya na pia hata kwenye kata tun asante sana bahtu a kunielewesha nashukuru sana tunu natamani sana watu wangekuwa kama wewe unanishauri unanipa moyo unanielimisha najisikia raha sana kuwa na dada kama wewe tunu usijali rafiki yangu <laughs> huu ni wajibu wangu mimi ni dada yako na ni rafiki yako pia hiyo simu siya amani baba shikamoo marhaba mama habari za shule nzuri tu baba ah, hapa nzuri mm. aa umechelewa sana mpaka saa hizi giza limeingia mwanangu ah, nilimwaga mama kwamba leo nitachelewa kulikuwa na mashindano shuleni baba ah, mm. sawa mm. lakini mama yako hakuniambia nafikiri alipitiwa nafkiri na nilishaanza kupatwa mm, na wasiwasi mwanangu oh. hey, pole na kazi mama Eh, mm. vipi biashara imeendaje leo ah, jamani eh. namshukuru mungu kwa kweli yaani nashukuru sana ingawa ni biashara mpya lakini mm. tumeanza vizuri mm. pole mke wangu kwa mianga hiko asante mme wangu ah, jamani nimechoka mwenzenu leo mm. pole poleumepika mwanangu mama na mimi ndo kwanza nimeingia sasa hivi ah. ila ngoja basi nikafanya nipike haraka haraka harakaharakaunaaja akwenda kupika ah, eh, eh. Kiko tayari shapikabadatakuona nyi mnachelewa <laughs> baba leo umepika yes, leoumepikanio <laughs> a asante kutujali kakutujalimi kila siku nawajali leo mtajilamba vidole mpaka mvinoeayanaenda <laughs> <laughs> hey. kujimwagia maji kidogo eh. nisubirini tuo tulewote sawa jamani sawa jamanisawa mmwangu saanashida yeah. lakini mama mm. baba amebadilika sana yani skuizi anasaidia kazi za nyumbani zote na hata hivyo kila siku anaangalia madaftari yangu e, ujue mwanangu kwamba kila jambo lina mm. wakati wake cha muhimu nikuto kukata tamaa nimejitandi sana kumsaidia baba yako kwa kumwombea kumshauri mm-hmm. kumkanya mm-hmm. na nakuendelea kumkumbusha majukumu yake kama baba haikuwa rahisi ujue mm. ila nashukuru mungu nimefanikiwa ni kweli lakini mama mamanachok Mm. Mm. na heye mwanangu lea ujitaidi mm. sasa kimasomo mm. na katika shughuli nyingine za maendeleo ndi hakuna kisichowezekana chini ya jua nimekuelewa mama mm. ila mm. na no. nisema, eh? Eh. <laughs> <laughs> <laughs> e, baba akiendelea hivihivi yani tutakuwa na amani siku zote umu ndani saababa bwanaano nadhani ilobos unawleta ndo wamwisho ah, sawa sawa anko hebu iloboks yapo lisukume kwa ndani kidogo mm-hmm. ewa sawa anko mm. ah, unategemea lini tena ah, baada kama siku tatu hivi maana napeleka mzigo tanga ah nitakumisi umerudi jana tu na leo unaondoka <laughs> natafuta ela amani ili msome sawa anko inakuelewa mm-hmm sasa kama kawaida ujuu wewe Ndiyo, uncle, faki chunga nyumba kuwa makini na mambo ya kijinga jinga sawa s kuwa makini na mambo ya kijinga kijingajinga acha sao, uncle, faki jisomee sasaa nadhani umenielewa ndio ano a kwa heri mi naondoka reva tenzetu ayaaio mambo ndo haya anko kashaondoka sasa ngoja nimshitoe bahati wangu mimi nimepata fursa niitumie waenga walisema mpaka akiondoka panya panyautawala <laughs> e, nisipoteze muda mimi odi amani odi o oh, mrembo wangu bahati karibu mpenzi karibu sana iambaka chumbani moja kwa moja hapa <laughs> hapa eh, asante sana amani mambo ya ya kumtuma mtoto kuja kuniita leo leo eh, bibi nusua ni bambe mojaaaashidaotebaanko ayupoleo nini tena bahati hacha hizo izi chan bab siku kama hii tutaipata wapi tena ebu niambie mwenyewe nisingependa urafiki wa kingono tena ah, si leo tu bahati amaniogo tu kota kunielewaee ah, nilifanya sawa. kosa kurudia tena kosa sawa basi japo hata nikumbatie He? hey, ipepeo hata hey. odia amna hey, ama ah. bahat ah. unafanya nini hapa alafu mekumbatiana ah. n umefata nini hapa hapayakuhusu ah, nazungumza na amani eh? tena utulia kama moja mtoto wa kikemnuongee baadaye kitu gani amani Nto useme sasa kitu gani yaani wewe huna chakunieleza hapa mimi ukaneza nikakachini nkatulia nkakuelewan ah, yani, hasa wewe abahati hivi eh? juu kama huyu ni watunu masemaji kipemani semeji yako kwa kwatunuu ndoboend wake tunu kwa taarifa yako jivuruge tu ah, mani ni wa kabisa iuugetuukabsa afanaanaamfanya feakabisaaan yaani wewe unatembea na mimi alafu unatembea na namimi wakati udemu ako tunu alafu alafupo nakuja kumchukua tena bahati hiv we vipi amani mbona kama kama zege we vipi amani tabia yako amanitabiakombanasijaipenda mani umbeee mchafukaribu oh, mzee bingwaan oh, <laughs> aa eo naona upo mwenyewe <laughs> hivyo zube inamaana huyu nili naye hapa ni sanamu au hakuna eh? <laughs> sio hivyo lakini umenielewa huyu ni nani naona mmefanana sana uh, huyu ni kijana wangu na ndio fesiboni wangukumba eh? una familia mzee bingu uh, sasa we unadhani mimi sina familia hebu eh? wachana nayo kwanza zubeda hebu tuletee vinywaji kwanza kama kawaida eh? na kaka nikuletee nini maji tu yananitosha unakunywa maji bwana bwana kunywa unachojisikia chochote baba hebu ah, tuletee basi kv chochotebabatuleteebamniletee mbili za faster sawa hivi zahivi babaumeshawai kufikiria kuacha pombe hata siku moja hivi sasa niache pombe nivumbue nini hivawaanunichembelivumbe hebu tuyaache ayo kwanza hebu tuongee mambo ya msingi ambayo ametuletap sawa baba <sighs> karibuni sana. Ah, sana sante ah, asante sana sante zuber anaweza kuendelea na kazi zako nyingine nguya ah, nam nimekwita hapa kama kijana wangu ndiyo na naomba tuongee vizuri na tuelewane sisi kama wanaume nakusikiliza baba hivi huyu tukonde umemfahamu lini na wapi na mmeanza lini mahusiano yenu na kwa nini unamchagua yeye kuwa mke wako hebu nijibu vizuri kabisa baba uh-huh. umeniuliza maswali mengi sana hata sijui nianze kujibu lipi jibu yote ambayo unaona yanafaa kujibiwa <coughs> ni hivi uh-huh. tukonde ni mpenzi wangu wa siku nyingi <coughs> ndiyo na ni mwanamke pekee anayefaa kuwa mke wangu na kwa kweli baba nikuambie kitu nampenda sana tukonde hebu sikiliza sikilizamimi si baba yako ndiyo baba na umewahi kuona baba anamtakia baya mtoto wake hapana sijawahi kuona sasa mimi nasema sitaki umwoe tukonde lakini baba nimeshamaliza kunywa maji yako wababa mama mlezi nawe ongea na wanaaibuke vishawishi asikate tama tambua uwepo wa vyama na umoja wa watu wanaoishi na virusi vya ukimwi ni jambo la muhimu sana kwa sababu vyama hivi huwasaidia kupata ushauri na msaada wa kuwaeleza jinsi ya kuishi salama na virusi vya ukimwi familia bora hujengwa endapo kuna mawasiliano chanya kati ya wanafamilia yaani kati ya baba na mama wazazi na watoto wao na baina ya watoto wenyewe na ni vyema pia familia zikasaidiana na ni vyema jinsia zote kusaidiana kazi za nyumbani ndugu yangu yeni ya mchezo wa ongea ndiyo kwanza unaanza kunoga tunawashukuru sana tume ya kudhibiti ukimwi tanzania taka Edz pamoja na unicef wakishirikiana na wadao mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu wa mchezo wa ongea kwenye redio yako sehemu hii ya 34 pima viviu tumia kinga timiza malengo yako asante na tukutane kwenye kipindi kijacho ba