kipindi ni ongea ongea ndiyo ongea ongea nao zungumza nao hivi huo unaongea nao naongea na wazazi wangu yani baba mama dada zangu shangazi zangu na hata rafiki zangu mambo muhimu yote yanayohusu maisha yangu na ya kwao vile vile e bana mambo vipi kijana mwenzangu upo basi karibu katika kipindi chetu cha redio cha ongea ongea wanatuambia kwamba tuongee eh? tuseme tuzungumze tujadili tuulize wazazi juu ya maisha yetu na makuzi yetu ongea inaelezea maisha ya vijana juu ya mafanikio yao na changamoto zao na jinsi ya kuzita kipindi kilichopita ulisikia tumesikia kipepea na umwa sana na tumbo na baada yanatoka uchafu sehemu za siri kwani hakufuata ushauri wa wataalamu wa afya pia tunaona vijana wakiwa wanataka kujua afya zao na hivyo wameenda kupima virusi vya ukimwi kwa hiari bana hizo ndio changamoto tunazokutana nazo sisi vijana la muhimu kijana mwenzangu ongea zungumza na wenzio au wazazi au mlezi au hata mwalimu juu ya changamoto na kadhia unazokutana nazo kijana kila siku katika kukua kwako usikae kimya ongea utajifunzaji usipouliza aukujadili Li. haya twende tukasikilize ongea sehemu ya thelathini na sitahuyu ah, tuna tanichelewesha sana huyu ningejua hata nisingekuja kumsubiria ha, muda unazidi kwenda asijntamkuta yes, bado ananisubiri mana yule eh, samani kwa kuchelewesha haya hmm. mambo zako na nakwambia ungechelewa kidogo tu usingenikuta pole basi nimeshafika nawwe nawe, nawe aya naambia kilichokuchelesha hasani nini mwenzangu hmm. mama dakika za mwisho alinipa kazi ya kuchemsha maji ya kunyunyulea kuku <laughs> mwenzetu leo chipsi kwa kuku uliotea vile <laughs> <laughs> sasa unakwenda kuchukua kuchukua nini dukani kwa mangi hey, kakwambia nani kuwa nakwenda kwa mangi hey, leo nanishushua hmm. sulinaambea unakwenda dukani ndio nakwenda madukani lakini sio kwa mangi mama kanipaela hi hapa mwinzoni kanunue shati la shule alafu nimrudishie lile kipepeo ambalo amenipalakinirea mm. mm. mm. kwanini tusimpelekee kwanza kipepeo shati shatilake mm. alafu huko tukachague mitumba hata mimi naona ilo ni wazuzuri kwanza turudisha shati la kipepeo ili tukitoka kwake tupate muda mwingi kuzunguka a madukani na kule kwenye mitumba si sindio eh? kweli lakini wasiwasi wangu jie tutamkuta maana mm. bibi yule kiguru na njiawe bwana tubatishe tu tukimkuta sawa hata tumuatua tukamwachia mama eh. kaisi atakuepo mamakeufmanaaupia sg eh. aujam tukifika tu tunampa na kuondoka ili tuwai kurudi nyumbani sindio umtana kakujaa majimboangaliya kwanza maji alivyotua kila sehemu madimbi mm-hmm. tukibao <laughs> aya tushafika nayo gonga basi naona kukokima Mm. mbona kime sana mgeja tuzunguke mbona nasikia sauti ukichuachakkip maskiniunanini kip ki una mwana tumboamani sana umekula nini kipe vipi na mama iko wapi wapidukaduka la daa kununua dawa ndonikanywa asatoka nimekunywadaananatmaautajkwanini lakini ukurudi hospitali kama nilivyokwambia kipepeo leotu tumpeleke hospitali no. mm. kipe, kipe. Ongea, ongea, ongea. Ehe, vijana wangu wazima wote marhaba mimi naitwa mama mkumba mm. ah, ni mshauri wenu wa leo mm-hmm. unaitwa nani wewe amani na wewe pale sawa nakaka hapo Mm-hmm. na mimi naitwa mkunde <laughs> mimi pia ninaitwa bahati karibuni sana vijana wangu watoto wangu wazuri niko hapa kuwasikiliza mshaukupim kuja kupima mko mm-hmm. uh-huh. tayari kweli kupima wlikupima haya nini kimewasukuma kuja kupima tutaujua afya etu na ni muhimu sana kujua afya zetu maana ukijijua unajua uishi ni kweli Eh, eh, ndio ndio ndio mnajua nini mm. kuhusu viviu uh, kwa kweli mshauri mm. tunajua kila kitu kwa sababu tumejifunza kwenye club zetu za shule safi sana mko vizuri <laughs> vijana Sante. sasa nauliza hivi je kati yenu kuna mtu hapa amezidi umri wa miaka kumi na nane hakuna hata mmoja sasa kwa mujibu wa sheria mtoto yote chini ya miaka kumi na nane haruhusiwi kupima akiwa peke yake okay. bila vidhaa ya wazazi au mlezi wake wakembonamenelewa uh-huh. uh-huh. vizuiivyosema ni vizuri uh-huh. S- za- mm. mm. sana kuambatana na mzazi au mlezi ili kusaidia majibu yanapotoka ukiwa hauna maambukizi ama una maambukizi mm. <laughs> e, msigune hujue ni vigumu sana kwa umri wenu weza kuhimili matokeo ya kupima ila wanaoruhusiwa kupima viviuo hata kama wanaumri chini ya miaka kumi na nane ni waja wazito na wale walioolewa sawa naomba kuwauliza sa swali hili kwa makini kabisa mpo tayari kupima ndi eh? basi kama mko tayari keli <coughs> umejidhatiti nawaambia hivi <coughs> sasa nendeni mkawashirikisha wazazi wenu au walezi mwambatane nao mje nao kupima sawa <coughs> <Aha>. <coughs> jamani karibuni hey, kaeni asabona mmesimama <laughs> <laughs> karibu tunu nalea karibuniasante tushakaribia <laughs> si hapa tuna ugeni wwote bwana tunakaa tu popote <laughs> amana kaeni hapa hey, mkunde hey. karibu asante kipe eh, karibu sana mwaya <laughs> kipe mzima lakini wee Ah, mia kiukweli jamani namshukuru mungu kabisa nikopoa <laughs> <Ha>, nilishikwa <ha? laughs> <laughs> lakini aka kamditem aka ameifanya kwanza ni usionekane uh-huh. lakini pia nikaamua kwanza kukaa nyumbani na kujipa muda wa kutafakari kufikiria uh-huh. mustakabali wa maisha yangu hmm. yaani jamani ki kiukweli uh-huh. baada ya kutafakari na kujua hali halisi ya maisha yangu ndo uh-huh. nimegundua kwamba uh-huh kuna mengi tunatokea tubadilishane mawazo kama watoto wa kike jamani kipe ah. lakini sisi kama jamaniuko <laughs> karibu mwa <laughs> <laughs> chukua kigodahicho hapo ukae jamani nakuja sasa hivi nisubiri ni kuna mtu ataka kusutwa sio mnaguna maana kipi asomekilakini mi sidhani kama anaweza kufanya hivyo kipe mjua huu akopeshi asingetupokea hivi hu awezi kukaa na kitu kituron kama kikorufishwa bwanai umskz uko sadaarea kabisa jamani karibuni juisi juisis simaa naupenda juisime yani sasavinikunywe <hemi> <laughs> <laughs> me na amani kabisa <laughs> imetengenezwa kwa viwango vya hali <laughs> ya <yeah> ye. <laughs> zigatia vigeo naash maji safi na salama maniohwa vizu aaa jamani huku tunakunywa jualauundelea na sidioakini kwanza kabisa niwashukuru sana lenatunyani kiukweli mlinisaidia sana siku ileunipeeahospitali yani mlinifaa Jamani. lakini kingine jamani mkunde bahati mm. nimewaita hapa kama wasichana wenzangu mm. tubadilishane mawazo mm. eh, jamani tuzungumze mm. mm. mm. mambo natusu sisi wasichana niseme tu ukweli baada ya mambo yale yote yaliyotokea mm nikatafakari nikaskoti nikaona mm. kuna haja ya marafiki sisi watoto wa kike tukae eh? mm-hmm. na kujaribu kuzungumza mambo yetu kushauriana mm-hmm. na kuelekezana kuhusu maisha yanayotuhusu sisi wasichana jamani kumetokea mengi yani kama si wengi wetu apokuwa na mioyo ya uvumilivu mm. subra na kusamehe mm. ptunaongea <tikali> mambo mengine pengile tungtometulewangeu hapa mm. na wengilatungiekenata <laughs> sumu mm. kisa wanaume wanaumem huko sahii kabisa tu jamani hey. ngono mm. ingetugombanisha mm. haya hey. mfano mdogo tu hey. bingo kama si msimamu watunu na lea hey. Hey. leo sisi wote hapa tumetembea na bingo mm. hey. Hey. Hey. Well, mana hey. mie ta najona hey ndo mama mmiliki wa bingo <laughs> La. <Ui. laughs> na kwambia kumbe nilikuwa na jamani bingo huyu kamtokea lea <laughs> bingo huyu kamtokea tunu <laughs> nikaja kugundua mwenzenu im fikire kasema huyu <sniffs> bingo huyu <laughs> hana lolote anataka kutuchezea chezea tu na kumaliza haja zake huyu bingo yule baba mtu mzima mwenye gari nyeusia yeah, yeah, yeah. hey. basi hata mimi kanitokea hey. tena kaniaidi hey. hey. nionane naye kesho kutwa ni bingo basi wote hapa tumejikuta tunatembea naye maana mm-hmm. hata hii fulani mm-hmm. aliliovaaaa ee. oh. e. akisemati amependa sana ombolangu imekaa kiwana michezomchezoa pezwaa apalio anataftiati mjiah jamani huyo ndo bingo sasa si mm-hmm. simmeone mm-hmm. yyan yeah. yeah, hapa wote tumekaa hapa yaani tumekaapayan hivi wote Tukua ngapi hapa tukuwangapipa watanyani hmm. siyowote wata tungijikuta tumetembea na mtu mmoja yeah. mtu mwenyewe yeah. bingo mm. yaani yeah, sikama ndo magonjwa sisi wote tungikuwa tumepata jamani mm. mm. wasiana wenzangu mm. tunatakiwa tue na msimamo tuzingatie masomo kwa sasa ndo kipaumbele chetu jamani jamani chonde chonde nawaomba hasa mm mkunde na bahati maana hmm. tunana mashoga zangu wa siku nyingi na wajua vizuri misimamo yao jamani ya msiwaona hivo wanamisimamo hawa msijiingiza hmm. oh, kabisa kwenye matumizi ya pombe na vilevi vingine pombe mwenzie niumie pombe shikamo pombe <laughs> <laughs> yani pombe mifaya <mili, laughs> na amani na wanaume wengi tena bila kinga Tunu. lea mm. Mm. Wa na mm. bahati mm. mm. samanini oh. <coughs> kwa kweli jamaniamawaokikli yeah. najisikia vibayahasau tu amba unisamee hey. sana pamoja ya kwamba nitembea na amani wakoaaa kumbe tunu ni mpenzi wa amani yeah. mbona hata mi amani ni mpenzi wangu naniisha amani askilizeni tuishie hapo hapo ila mimi chamuhimu sasa tumejua wote ni watoto wakituo kwenye hatari kubwa sana Embu angalia bing katutaka wote sisi inamaanatungetembea nayewoteembo angalieni ukija kwa amani katembea na nyinyi wote aaatau nabado anampendatujama angaliamzunuko ulivoinamaanattumeua enye hatariya kuambukizwa vivuu na magonjwa ya zinaa muda wetu bado wa kuanza ngono tusubiri tusomi kwanza ndio yani wasichana wenzangu tuwaangali hawa watu jamani <gibli> yeah, mm. mimi kwanza napenda niwambie hivi kwanza santeni kwa ujio wenu mm-hmm. lakini napenda kuambia rasmi mie kipepeo mie <gibli> mie huyu nimebadilikaimebadilika yeah. <laughs> yeah. yeah. sana hivi <laughs> navyoambia yeah. nimepania kwelikweli kusoma nataka kuwa jajikuu mwanamke jamani wambia tu ukweli mazagazaga yangu makolokocho siumakondomakando sitaki eh, nimegundua mwenzenu elimu eh, ndio mpango mzimasa mambo mengine yote ni kujidanganya naubatili mtupu <laughs> <laughs> jamani mimi nashukuru kipe <laughs> kama umelijua hilo <laughs> mimi hapatuko tayari kukusaidia ufike malengo yako yote <laughs> hey, na hata pia niwambie mkunde na bahati <laughs> <laughs> mkiwa na lolote msisite kutuona tuko tayari kuwasaidia jamanaya ya. hey. yeah, yeah. yeah, basi huku tunakunywajuisi jamania yeah, yeah. <laughs> <laughs> jamani na yeah. napenda kuwaomba yeah. yeah. tushikamane yeah. tupendane yeah. tusaidiane yeah. Nani na ninaamini kabisa yeah. mabinti tukiamua hey. tunaweza hey. uongo kweli kweli <laughs> sikatetama 36 na, na hapa ndio tunafikia mwisho ingawa kipindi chetu hiki kinaweza kikaendelea ila katika kipindi hiki naamini kijana mwenzangu umejifunza mengi sana sana tena yaliyomuhimu katika maisha yetu ya sasa na baadaye umesikia wewe sio unakwenda kwenda tu bila kuwa makini na kufuata maelekezo ya wazazi walimu walezi na hata vijana wenzio unajifanyia no? wewebsi imekuelewa jamani katika kipindi hiki cha ongea tumejifunza mambo muhimu na ya msingi ambayo tumeyasikia na kujifunza katika kipindi chako hiki mchezoardio wa radio wa ongea kuna maswala ya afya ya uzazi maambukizi ya virusi vya ukimwi tukumbuke kujilinda na kujali sana afya zetu kwa kutumia kinga unajua tena maswala ya kujamiana sio mazuri eh? na kuna mambo mengi ikiwemo vilevile maswala ya lishe yani hapa tunazungumzia mlo kamili eh? yani mbogasabnahanivijanawenzangu mnanielewaaya eh? tusikose wadau wangu cha msingi hapa tujue mambo haya ni muhimu sana kuyafahamu kwetu sisi vijana inatusaidia sana kujiepusha na madhara kadha wa kadha na kutufanya tuishi kwa usahihi na kutuwezesha tufikie ndoto zetu tunawashukuru sana tumi ya kudhibiti ukimwi tanzania tark 8, pamoja na naunicef wakishirikiana na wadau mbalimbali hao ndio wanaokuletea elimu na utamu wa mchezo waongea kwenye redio yako sehemu hii ya 36 pima viviu tumia kinga timiza malengo yako asante na tukutane kwenye kipindi kijacho chao kwa, kwa heri