ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa redio maria popote ulipo popote pale ambapo unapoendelea kuitigia sikio rdio maria sauti ya kikristo nyumbani mwako ikiwa ni siku nyingine njema ambapo tunakutana katika kipindi cha ijue sheria kipindi pekee ambacho kinakupa nafasi ya kuweza kujua maswala mbalimbali yanayo mbali yhusu sheria ya jamhuri ya muungano wa tanzania tukiangalia vipengele mbalimbali ambavyo vitatuwezesha basi tuweze kuzingatia na kuenenda sawasawa na maadili ya sheria ya jamhuri ya muungano wa tanzania tumekuwa tukizungumzia mada mbalimbali na nikukumbushe tu juma lililopita tuliweza kuangazia katika sheria ya mirathi na tukaweza kutizama vipengele mbalimbali japo pia o baadae tulikua kuzungumzia swala zima la wosia wosia ni ni nani nani kutoa kumiliki wosia ambao anatakutonatakiwmlkambao basi tuliweza kuangalia katika kipindi kilichopita nikiwa na mwanasheria uh, bernadeta beno kutoka kikwanza advoaty leo niko naye norga centhia kutoka kikwanza advoaty ambapo pia katika siku hii leo tutazungumzia mada mpya kabisa ambayo ni mifano ya mikataba mbalimbali wakukualika ninaitwa isa moch kwa niaba yake norgacenia kutokaiwanza kwa jina la baba na la mwana na la roho mtakatifu amina mungu wetu tunakushukuru kwa zawadi ya uhai tunakuomba utushishiro wako mtakatifu katika mafundisho yale tunaenda kujifunza yaweze kuwa ya kweli na nee katika kuikomboa mioyo ya wanadamu tunaomba hayo kwa njia ya kristo bwana wetu amina kwa jina la baba na la mwana na la roho mtakatifu msikilizaji mara baada ya kukualika katika kipindi hiki cha leo basi niweze kuelekea snamba mbili nikimwalika mwanasherakutokanbaiptuwuangimaa mbalimbali ikiwemo sheria ya, ya mirathi lakini pia tukatizama vipengele mbalimbali vya osia hivi leo basi kwa muktasari tunatizama katika mifano ya mikataba mbalimbali mbali. pengine tunavyozungumzia hii mifano ya mikataba mbalimbali mbali kwa kumwelewesha msikilizaji ama kumweka sawa ili tuweze kwenda naye sambamba ni mifano hipi ambayo inazungumziwa katika kipengele hiki cha leo karibu sana asante uh, kwanza kabisa nimeona kuna umuhimu wa jamii iweze kujua uh, mikataba mi mbalimbali kwa sababu uh, katika milolongo ya ya, ya hotuba zetu mbalimbali hapa studio tumekuwa tukiongelea sana uh, mikataba yaaina mbalimbali kwa sababu tumeweza kuongelea uh, kuna kuna kuna hati kuna wosia wosia ule ni kama mkataba lakini vilevile tumeweza kuongelea hata maswala ya kazi kwamba hauwezi ukawa ukapata kazi bila kuwa na mkataba lakini vile vile tumeweza kuongelea maswala mbalimbali mbali, maswala ya kununua nyumba maswala ya kununua viwanja tumeongelea sana hasa katika sheria ya ardhi kwa hiyo katika siku ya leo nikaona kwamba ni vyema tuweze tukawajulisha wasikilizaji wetu mifano mbalimbali mbali ya mikataba kwamba mikataba inaandikwa vipi je yeah, hata kama sio kujua sana lakini angalau tu kujua kwamba mkataba una vitu gani kwa sababu wakati mwingine watu wanaingia katika migogoro mbalimbali ya sheria kutokana na kwamba hawajui hata mwonekano wa mkataba upo vipi na hii inakuwa inaleta utata sana pale ambapo tunaona kwamba mtu anaingia katika matatizo ya kisheria na tunajua kabisa kwamba um, tatizo lolote la kisheria lazima kama kuna kuwa na mahusiano kati ya mwenye nyumba na, na, na mpangaji au kati ya, ya mwajiri na mwajiriwa kitu ambacho kitaweza kwanza kuwasimamisha pale au kuweza kutatua kwanza mgogoro wao ni kuangalia kwanza mahusiano yao kwa kupitia mkataba ambao wamewekeana kwa hiyo katika mada yetu hii leo ambao tunaianza sasa tutaenda kuangalia mifano ya mikataba mbalimbali mbali, kama vile mkataba wa kupanga nyumba mkataba wa kununua nyumba mkataba wa kupangisha chumba cha ofisi au chumba tu chochote tutaenda kuangalia wosia gani eh, wosia unavyoweza kuandikwa tumekuwa na mada tofauti kuhusiana na maswala ya osia na mirathi tutaenda kuangalia mfano tu wa wosia je wosia huo unapoandika unakuwa na vitugani ni vipengele gani vya msingi ambavyo ni vyema uvifahamu na vilevile tutaenda kuangalia mikataba ya ajira na ukomo wa, wa ajira kwa hiyo kwa kwanza tu mada yetu ya leo ningependa kuanza kwa, kwa kwanza na kuwaeleza wasikilizaji wetu nini maana ya mkataba a, mkataba ni, ni mapatano ya kisheria na ni mapatano ambayo a, ni masikilizano kati ya watu wawili au zaidi na masikilizano hayo yanaweza yakawa katika makubaliano kwamba hawa watu wawili au zaidi lazima uh, waweze kuwa na, na, na, na, na, na mambo fulani ambayo ni, ni, ni, ni, ni lazima waingie katika kupatana lakini vilevile vile, tunaona vilevile vile kwamba um, tunaona kwamba hii mikataba ina ina ina masharti au ina vigezo ambayo lazima hawa watu ambao wamefikiana au hawa watu ambao wanataka kuingia katika mahusiano fulani lazima wawe wamepatana wame, wame, wame kwa hiyo hay ha, hivi vigezo vinageuka vinakuwa kama masharti fulani ambayo hawa walengwa e, inaweza ikawa labda mwajiri na namwajiriwa wanatakiwa kuweza kuvifata Uh, kwa hiyo moja kwa moja tutaenda kuangalia mifano ya mikataba mbalimbali mbali ambayo nimekwisha kuwaeleza hapo awali ambapo tayari tumeweza kuona au nimeweza kuwaeleza kwamba katika mikataba yetu au katika sheria zetu au katika mahusiano mbalimbali katika jamii wakati mwingine inafikia wakati wa kuweza ku, ku, ku, ku, kuwa na mkataba sasa tutaanza ku Ku, ku, kuongelea uosia kwa sababu ndio mada ambayo imekwisha tu kabla ya hii kwa hiyo ningependa kuanza nna jinsi gani eh, mtu anaweza kuandika uosia wake eh. kwahiyo nitatoa tu vipengele ambavyo ni vya msingi ambapo hata pale ambapo utahitaji sasa um, uh, usaidizi wa sheria zaidi basi utaweza kufanya nini utaweza kupata angalau mwanga na kile kitu utakuwa na kifahamu kwa hiyo uh, pale ambapo sasa unataka kuandika wosia wako unaweza ukaa katika mfano ufuatao uh, mwanzo kabisa kipengele cha kwanza utaandika kwamba uh, kwamba huu ni wosia wangu wa mwisho mimi fulani na utaandika kwamba unaishi wapi unaandika na sanduku lako la posta na vilevile wosia vile, uh, ambao unauandika unaweza tayari kukaa na wosia nyingine ambazo tayari ushawe kuziandika kwa hiyo lazima uandike kwamba hosia huu unafuta hosia wote ambao tayari ulishae kuandikwa lakini kama ni uosia wako wa kwanza hicho kipengele hakita kuwepo vilevile utaandika kwamba um, unachagua mtu fulani labda joni ambaye anaishi sehemu fulani wa sanduku la posta labda mia nne kumi na mbili ambaye atakuwa msimamizi wa uosia wangu na, na natumaini kwamba atafanya kazi hii kulingana na taratibu zilizopo wakati tunaongelea masuala ya hosia na mirathi tulielezea kwamba msimamizi wa mirathi ana kazi mbalimbali kwa hiyo um, unavyoandika hiki hiki kitakuja kumbana pale ambapo huyu msimamizi wa mirathi ataweza kuvunja taratibu ambazo yeye kama msimamizi wa mirathi atatakiwa kuzifata hiyo huyu msimamizi wa mirathi katika ichi kipengele lazima utaandika kwamba anatakiwa au unatumaini kwamba atafanya kazi kulingana na taratibu zilizopo kama msimamizi wa mirathi na kipengele kinachofata unaweza ukaandika kwamba nitakapo, nitakapo fariki au takapo kufa mwiliwangu uzikwe sehemu fulani unaweza ukaandika labda ilayasehemlanimkoa lani ambapo penginepo labda ndio sehemu ambayo ni, ni mazishi labda ambayotatakaafanyie kulinganalabdadini yako au ni sehemu ambayo uoe aii uaenda kipengele kingine ambacho kitaweza kuelezea madeni kwamba madeni yako yote eh, yatakayokuwa labda yapo eh, kipindi tayari ya umefariki basi pamoja na gharama za mazishi basi zitaweza kulipwa mara baada ya, ya ya ya kifo chako kwa hiyo um, haya yote ni maelezo ambayo ni ya msingi sana yanatakiwa kuandikwa kwa sababu tayari tumeshaona kwamba watu wengi wamefariki eh, wamefariki wame hata hawajashausia ha, ha, wameacha Um, ma, ma, ma, ma ugomvi mkubwa sana katika familia eh, na vilevile vile, hata pale ambapo watu tu wanaandika hosia kenyeji bila kujua kwamba kuna vitu gani vya muhimu vya msingi ambavyo vinatakiwa kuwepo kwa hiyo Uh, leo tunaweza kuo, kuona mifano mbalimbali ya kuweza kuandika hosia kwa usahihi kabisa ili kutokuweza kuonekana osia wako haupo katika mfano mzuri katika maswala yetu ya sheria baada ya hapo utataja mali zako hicho ni kipengele cha sita utaweza kuzitaja mali zako zote na sehemu zilipo eh, mali zako zote na sehemu zilipo na vile vile utataja na akaunti ambazo unazo kama ni mbili ni tatu utaweza ku, ku, ku, kuzi, kuziorodhesha katika kipengele hicho na vile vile utaweza ku, kueleza kwamba uh, unatamka kwamba mali zako zote ambazo umezianisha hapo katika kipengele kilichokwisha kupita kwamba uh, zinaweza zikamilikishwa kwa mke wako au mume wako au mtu yoyote ambaye utataka kumwandika na utalitaja jina lake wapo wee iwapo yeye atakuwa yuko hai kabla kablyni wewe utatangulia na yeye bado atakuwa yuko hai na vilevile vile, kitu ambacho kitakachofuatia hapo um, utaweza tena kuweza kkkuwanisha ku, ku, ku, kwamba iwapo huyu ambaye tayari umemwachia hizo mali kama mrithi atafariki eh, kabla ya wewe hujafariki basi mali zako zitaweza kurithishwa kwa watoto wafuatao sasa hapo lazima uweze kuwaorodhesha watoto wako sio tu majina lazima uweze kuorodhesha uh, majina yao wanaishi wapi hata namba zao za simu Eh, na hata kama anafanya kazi au nini lazima uweze kuorodhesha hapo kwa hiyo um, baada ya kuorodhesha hawa watoto uh, sawasawa na hicho ambacho umekiandika hapo kifungu kinachofuata ni katika kuweka sahii yako na tarehe na siku ambayo umeweza kuandika wahosia wako pamoja utaweka na jina lako lakini vilevile vile, baada ya hivyo kuna sehemu ya mashahidi kama tulivyokwisha kusema na wakati wa, wa vipindi vyetu vya hosia na mirathi tukasema kwamba wakati unaandika hosia lazima kuwe kuna sehemu ya mashaidi eh? na tukasema kabisa kwamba uhosia um, wa maandishi unakuwa na mashahidi wawili kwamba mmoja ni ndugu na mwingine ni mtu binafsi kwa hiyo hapa ndipo sehemu ya kuandika uh, A mashahidi kwa hiyo utataja jina la shahidi saini anwani na kazi huyo ni shahidi wa kwanza pamoja na shahidi wa pili utataja jina anwani pamoja na kazi e. na vile vile awa mashahidi wote hakikisha kwamba wataweza ku, ku, ku, ku, kuweka sahihi zao mm mbele yako usija ukasema labda uwape labda uweze kuwapa hosia waende wakasaini huko nyumbani kwao waweze kukuletea kesho hicho ni kitu ambacho hakiwezekani kwahiyo huo tu ni moja wa, wa, wa, wa mfano wa hosia ambao tayari tumesha kuwa na mada nzuri tu hapa kwa hiyo ni moja tu wa mfano wa jinsi gani mtu anaweza akaandika uhosia wake Um, moja kwa moja nitaenda ku, ku, kuangalia mfano um, wa mkataba mwingine kama tulivyokwisha kusema hapo awali kwamba tutaenda kuangalia mifano ya mikataba mbalimbali uh, tayari tumeshakwisha swala zima la osia, kwa kwaiyo tutaenda katika mkataba wa ajira ambao mkataba huu wa ajira um, mara nyingi unagusa watu mbalimbali hususani pale ambapo utataka kuajiriwa kazi na nakumbuka wakati tunaelezea maswala mazima ya, ya, ya sheria za ajira uh, wasikilizaji wetu walituuliza maswali mengi sana kwamba kuna wengine kama girl na yani wafanyakazi wa ndani na kuna watu wengine ambao hawana mikataba sasa inafika kipindi huenda hajapewa mshahara wake kama ipasavyo au anafanya kazi zingine ambazo huenda mwanzoni akuambiwa eh, wakati anaanza kazi sasa niweze tu kuwaeleza wasikilizaji wetu kwamba swala la mkataba ni swala la muhimu sana na ndio maana hata leo nimeweza kuona kwamba ni vizuri kuweza kuja ku, kuliongelea lakini sio tu kuliongelea kama mkataba uonekane yani kusikiliza lakini je mkataba huo unakuwa katika mwonekano upi ili hata pale ambapo utataka kwenda ku, ku, ku, ku, kuomba kazi sehemu ujue na iwapo hata kuna kipengele lani ambacho ni cha msingi ambacho wewe kinaweza kikakusaidia mbeleni basi uweze kujua kabisa kwamba mkataba huo unahitaji kitu gani na iwapo hakipo hicho kitu basi ni muhimu kuweza kumweleza yule ambaye unaingia naye katika makubaliano husika makubaliano ya kazi kwa hiyo katika mkataba wa kazi jambo la kwanza lazima tuweze kufahamu au uwezi kufahamu kwamba uh, makubaliano yanayofanyika yanafanyika uh, kati ya nani na nani na lazima tuweze kujua tarehe eh, ambayo inayofambayo sasa unaandika huo mkataba au unatakiwa kusaini huo mkataba kwa hiyo kuanza kwa mkataba kwanza kabisa lazima uweze kujua siku ya mkataba na tarehe kwa mujibu wa sheria Eh, na vilevile sehemu ya pili ni sehemu ya kuajiriwa kwamba uh, ajira inafanyika katika ofisi ya mwajiri wako je ipo sehemu gani ikiwa ni lala ikiwa ni sehemu gani ambayo ikiwa ni arusha je arusha sehemu gani wilaya gani hilo ni swala la msingi lakini vilevile eh, kipengele kingine ni pahali pa kufanyia kazi eh, kwamba pahali pa kufanyia kazi ni sehemu gani na baada ya hapo lazima ujue majukumu ya kazi sasa hapa ndipo ambapo watu wengi wanatakiwa kuwa machoni kwamba wakati mwingine mikataba hii mara nyingi ni mikataba ambayo inatayarishwa na waajiri kwa hiyo hapa ndipo ambapo un, um, unatakiwa wewe kama mwajiri wa kuweza kujua um, majukumu yako ni, wa, ni yapi sasa mwisho wa siku hata ukija kupewa majukumu mengine zaidi ambayo yalikuwa ni kinyume au hayakuwepo katika uh, makubaliano yako uweze kuhoji ili mwisho wa siku uweze kujua kwamba ni nini ambacho kinaendelea lakini ngasensia no, kuna wakati ambapo unafika kwamba mtu amechoka kukaa mtaani hmm. na anakutana na kazi pengine na masharti magumu kiasi kwamba anabidi aikubali ile kazi kwa wakati ule akiwa anaamini ya kwamba anajisaidia mtu kama huyu kisheria na tukipenda kuangalia mkataba wake pengine umemfunga kwa kiwango kikubwa huyu anasaidika vipi kisheria kama nilivyokwisha kusema awali kwamba um, hakuna mahusiano ya watu hivi hivi bila mkataba E, yani hiyo iko hivyo kisheria kwa sababu kama tayari mtu unafahamu kwamba mkataba huu utakufunga na unakuumiza una kesho na kesho kutwa hutaweza kudai haki zako kutokana na kwamba tayari mkataba ule tayari ulishakufunga kufunga e, iwapo labda unaona kabisa labda kazi unayofanya labda nitoe mfano labda kazi unayofanya haikidhi e, kiwango cha fedha au mshahara unaolipwa mm? tangu mwanzo wakati una na unaomba ili kazi uliliona hilo ukuweza kuhoji mwanzoni ukataka labda kukaa na baadae kidogo ukataka kukaa labda na mwajiri wako ukamweleza kwamba kiwango cha fedha ambacho uh, kipo kulingana ambacho na mkataba wangu hakikidhi na na na na na kazi nayoifanya yu lakini yule yule mwajiri akasema hapana ni kitu ambacho ulikiona na ukakikubali Okay. kini nilikiona wakati nikiwa sijakifanya kutokana na kwamba pengine mimi niliamini kabisa kwamba kazi inayoenda kuifanya ni kazi ambayo inaendana na kiwango cha mshahara kilichokua kwenye mkataba wangu lakini wakati naingia ndani kwenye kazi nakut kwamba kazi inayofanyika ni kubwa tofauti na tofautiambao niliweza kufikiria awali je kuna kipengele cha sheria ambacho kinanirudisha mezani mimi kukaa na bosi wangu kutaka kujua kwamba kuna chochote kile ambacho kinaweza kikafanyika katika hilo kama marekebisho ok sasa hapo ndio ambacho ambapo nilipokuwa naelezea hapa katika majukumu ya kazi kwamba katika mikataba ya kazi ukiachia mbali malipo au mshahara kuna kipengele cha majukumu ya kazi lazima uweze kufahamu kwamba majukumu yako ni yapi hiyo pale ambapo unasoma yale majukumu yako ambayo yameandikwa katika mkataba yako utakwanza kabisa utapima kwamba je majukumu haya ambayo ninayotakiwa ni, ni kuyafanya yanaendana na malipo au mshahara ambao nitapata eh, hiyo ni moja kwahiyo tayari wewe utakuwa unajua ni nini ambacho utatakiwa kukifanya na huenda je kinaendana na mshahara ambao utakaolipwa lakini mwish wa siku unaweza ukakuta sasa ukapewa majukumu mengine zaidi nje hata ya yale ambayo eh, ume umeyameorodheshwa ume, ume, ume, ume, katika mkataba wako lakini mshahara uko pale pale yaani ni ule ule haujaongezeka sasa pale kwa mujibu wa sheria ni muhimu wewe kama uh, mwajiri uweze kukaa na mwajiri wako ili mweze kujadili kwa sababu tayari kuna terms zingine yaani kuna masharti mengine au kuna majukumu mengine ya kazi ambayo yapo umeongezea ambayo ni nje ya makubaliano ambayo tayari mmekwisha kuwekeana na ndio maana utakuta wakati mwingine kuna kazi zingine ambazo mtu mwingine anaongezewa kwa hiyo hiyowk ingia wakiongea na mwajiri wake wakati mara nyingi huwa wow, mshahara huwa wow, unaongezeka kutokana na kwamba hata ma, majukumu ya kazi yanakuwa yameongezeka sasa asante sana lakini nilitaka kujua kwamba kuna uwezekano uwezekanotukiliweka uh, tu, tu, kando hilo nilitamani kujua kwamba mikataba mikataba hasa inayotumika kwa uajiri wengi wa nchini tanzania kuna kipengele ambacho kinachoonyesha mshahara wako wa awali nikiwa na ya kwamba basic salary na tukija kuangalia ya kwamba kuna Uh, umeonyesha ume kwamba ni kwa muda gani ambapo utakuwa we ukipokea ile basic salary kabla ya yawewe kuongezwa mshahara kulingana na kazi ambayo naeda kuifanya ningependa kujua labda kisheria kuna sehemu ambayo inaonyesha kwamba endapo bosi uh, kilichoko pale ama asipozingatia kile ambacho endapotl kwa sababu kuna wakati mwingine mabosi wanatumia njia mbalimbali kumshawishi mwajiriwa kwa ajili ya kwamba anahitaji mtu wa kuifanya ile kazi kwa wakati anamwambia hii pengine hii ni basic salary iliyoandikwa hapa baada ya muda fulani utaongezwa kuna kipengele ambacho kinaweza kikambana mwajiri kwamba ni wakati sasa umefika kwa ajili ya kumwongeza mfanyakazi wako mshahara kulingana na maagizo ok asante uh, mimi ningependa tu kuwaeleza wasikilizaji wetu pamoja na swali lako ambayo ni zuri ambalo tunaweza tukasema kwamba ni pactic kabisa kwamba ni, ni, ni, ni maisha ya wafanyakazi wengi ambao yanawakuta kwamba mimi niweze tu kuongea uh, kwamba kulingana na sheria ya kazi e, sheria ya kazi ya mwaka elfumbili na nne na hasa katika swala zima lla la, la, la, la, la, la um, mkataba wa kazi uh, mikataba mbalimbali mbali ya kazi niweze kusema kwamba ina, ina ina ina ina ina mambo yote ambayo yanaonyesha mahusiano kati ya mwajiri na mwajiriwa yaani inatakiwa iwe na mambo yote ambayo yataonyesha uhusiano wako kwamba utafanya hiki utafanya hiki utafanya hiki sasa hicho anachokisema kwamba aa, hii ni nibikisarali kwamba ni, ni mshahara tu wa mwanzo uko mbele utaenda kuongezea isio maneno ya nje yawe maneno ambayo yapo kwenye mkataba yaani isiwe tu kwamba anatumia tu ile ilegia lakini kitu ambacho kiko kwenye mkataba ni tofauti kwamba utalipwa shin fulani haijaonyeshwa kwamba baada labda miezi sita bsalari eh, labda ni laki tano haijaandikwa kwamba labda baada ya miezi sita au baada ya kuonekana kwamba ume fanya vizuri utaongezewa mshahara kwa sababu kuna hivyo vipengele ambavyo vipo kuna kampuni ambazo wanaandika na wanatoa kabisa bonus na nini eh, hivyo hicho kitu hakijaandikwa yani mmejadili tu hivi unatakiwa kuwa makini sana eidha uwe na shahidi au ili isije kawaja kukuletea matatizo mbeleni ni vizuri hayo maswala yote yaweze kuandikwa katika mkataba ili kesho na kesho kuta umekosa kwa sababu ni haki yako na alikuahidi yee kama mwajiriwa ujue wapi pa kusimama na sheria yenyewe ambayo ipo sheria akazi. ya kazi yya elfu mbili na nne yenyee mahusiano yote ya, ya, ya kazi yanatakiwa yawepo katika mikataba na ndio maana nikaona kwamba kuna ulazima wa wwawasikilizaji wa wetu waweze kufahamu E, swala zima la mikataba kwa sababu watu wengi wanachukulia tu kawaida sasa pale ambapo e, ma, ma, um, labda wamekosa haki zao za msingi wakija kuangalia mikataba ambao wameingia wame, wame, wame na mabosi wao wanaona kabisa ni vitu vilivi tofauti na tayari walishakandamizwa kwanzia hapo awali kwa hiyo ningependa tu ukkuwaeleza ku, ku, wsikilizaji wetu kwamba kuna kun kuna, kuna waajiri e, waajiri ambao ni wajanja Eh, wanatumia hiyo kama tu eh, yani kama ile tu kukusna kwa sababu una shida ya kazi kwahiyo unaona kwamba ok basi ngoja tu niweze kusai na ningependa kutoa mfano fulani kwamba kuna, kuna, kuna kijana mmoja alitaka kuingia katika mkataba na hizi klab za mpira hizi klab za mpira uh, walikuwa wameendeka katika lugha ya kiingereza lakini ule mkataba lakini yeye mwenyewe alikuwa hafahamu ila mazungumzo mezani najua kuna mazungumzo mezani hmm, yeah. wakamweleza kwamba tutakupatia nyumba tutakupatia gari tutakulipa kila baada ya mwezi shin i kwa hiyo iliandikwa hivyo na yee alikuwa kwamba mkataba wake ulikuwa ni mkataba wa miaka miwili sasa alivopewa ule mkataba akasema ngoja kwanza niende kwa shiro, kwa sabu, ni kwa mwanasheria sababu ilikuwa ni lugha ya kiingereza akasemahaa ngoakwanza nndkpawanasherikaikauakrealakini sasa ule mkataba tulivokuja kusoma ni kweli aliahidiwa gari nyumba pamoja na hiyo sarali lakini sasa tunaona kwamba kumbe hiyo gari na nyumba ni kwa muda miezi sita tu sio kwa miaka miwili sioka ya miakamwiliakatabhawakueleza like. yani huku katika mazungumzo walimwambia tutawakupa nyumba gari pamoja na mshahara ndani ya miaka miwili mshahara wa kila mwezi lakini kule kwenye ule mkataba wenyewe ndio mkataba ni wa miaka miwili lakini hiyo nyumba pamoja na gari vyenyewe ni vya miezi sita tu awajaviandikiaawajaviandikia muda wa nyongeza wala awajaandika kwamba vitasitishwa au utakatishwa au hapana watanyanganywa hapanaaaa kwahiyo tun, kuna, kuna umuhimu sana wa kuweza kuelewa kile ambacho tunatakiwa kukisaini mara baadaya miezi sita vinaenda wapi Ehe. kwa hiyo sasa baada ya pale tulivyomweleza ye ndo akasemakmbe ah, kuna kitu kama hiki ni kitu ambacho mimi sikufahamu tu nitapewa nyumba gari na nikajua kwamba ni, ni, ni ndani ya mkataba nitatumia ndani ya hiyo mi, miaka yote miwili kwa hiyo niweze tu kusema kwamba siku zote um, mkataba ndio ambao ni mahusiano yanayoweza kuonyesha kati ya mtu na mtu eh? na watu wengi wameingia katika migogoro mikubwa sana kutokana na kwamba wameweza tu kupuzia yaani mikataba wameweza tu kuona ni kitu cha kawaida lakini sio kitu cha kawaida mkataba ndicho kitu ambacho unaweza kukisimamia hata pale ambapo utaweza kukosa haki yako asante sana norgecenthia pengine labda tukijaribu tuki sasa kukimbizana na muda tukiweka kando mkataba huo kama tulivyoweza kuangalia kwenye upande wa swala so zima la ajira tujaribu kuangazia katika mikataba mingine kwani bado tunaona kuna matatizo mengi katika mikataba mbalimbali mbali. um, kuna mikataba mbalimbali mbali, kama hivyo nilivyokwisha ku, kusema hapo awali ambapo kuna baada ya kuangalia huo mkataba wa husia pamoja na mkataba wa kazi kuna mikataba mbalimbali mbali kama ya kununua ardhi na tayari tulisha wakati tunaongelea sheria za ardhi kwamba ardhi inaweza kawa um, uh, nyumba kiwanja shamba kwa hiyo um, wakati wa wakuweza kkutaka ku, ku, ku, kufanya manunuzi kama hayo lazima Uh, kuwe kuna mkataba ambao unaonyesha eidha anayenunua nyumba na anayeuza kwa lazima kuwe kuna mkataba kati yao na niweze tu kuongelea kwa ufupi uh, mtiiriko wa mkataba wa kupanga nyumba na baada ya hapo tutaweza kuangalia mtiriko mwingine wa mkataba wa kununua nyumba um, au ngoja nianze mkataba wa kununua nyumba k okay. kwa sababu hili ndio swala ambalo wengi sana wanaumbana nalo, nalo na matapeli mm. ni wengi sana hasa katika swala zima la nyumba viwanja mm. na mashamba uh, kipengele cha kwanza lazima tuweze kujua kwamba mkataba uh, huo unaofanyika unafanyika tarehe ngapi na lini na lazima tuweze kujua kwamba mkataba huo unafanywa kati ya nani na nani sasa hapa ndio inakuwa ni shida e, mara nyingi watu wanaingia na, na na madalali kumbe sio mwenye nyumba e, kwa hiyo lazima tuweze kujua kwamba uh, huyo unayeingia naye ni nani, nani. E, je ni msimamizi wa mirathi je ni mwenye nyumba mwenyewe je ni nani kwao lazima tuweze kujua kwamba fulani kama msimamizi wa mirathi ya marehemu ambaye ni fulani fulani na lazima tuweze kujua kwamba um, warithi wake wanafahamu eh? kwamba E, ile nyumba inauzwa tumeweza kuona kuna kesi mbalimbali mbali kwamba wasimamizi wa mirathi wengi wameweza kuuza mali za marehemu bila hata warithi wenyewe kuweza kufahamu kwao lazima tuweze kufahamu ni nani na ana status gani tukisema status gani inamaanisha kwamba ni nani je ni mwenye nyumba mwenyewe je ni msimamizi wa mirathi na huyu msimamizi wa mirathi je kuna taarifa yoyote kutoka kwa warithi wake ya. na huyo mnunuzi mwenyewe ambapo lazima aweze kufahamu aweze kuandika jina lake na sehemu ambayo anaishi na baada ya hapo tunaona kwamba huyu mnunuzi um, auau mmiliki wa nyumba hiyo kwamba lazima tuweze kujua kama ni nyumba ina nyumba uh, namba ngapi na kwenye kiwanja namba ngapi na lazima tujue kama kuna cheti au hati eh, lazima tuweze kujua kwamba ni cheti namba ngapi eh? na vilevile vile, hiyo uh, nyumba iko wapi hivyo ni vitu ambavyo ni vya msingi sana eh? sio tu unauziwa tu nyumba unaletewa tu pale cheti unaambiwa una namba hufahamu kwamba ni namba ya kitu gani vilevile um, kuna u, katika mkataba wa kununua nyumba lazima kuna sehemu ya ushuhuda yaani sehemu ya mashahidi kama tulivyokusha kusema hapo awali kwamba mikataba hii lazima kuwa kuna sehemu ya mashahidi ambapo, ambapo yu, mashahidi ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni sehemu kati ya mikataba mbalimbali mbali ambayo tumekusha kuieleza hapo awali kwamba um, mnunuaji munu, wa, wa, wa nyumba eh, iliyo orodheshwa hapo awali ambapo tayari nimeshakisha kueleza je ime, imeweza kununuliwa kwa bei ya shilingi ngapi na vilevile vile, lazima tuweze kujua kwamba kuna tarehe na sahihi za mkataba za ununuaji zimelipwa katika aina gani ya malipo naweza nawezakawa ni hela taslimu au ni malipo yyamefanyika kwa njia gani na malipo hayo je yeah, yamelipwa ya yote au kuna kiasi ambacho kilichobaki ambacho kinaweza kulipwa ndani ya muda ambao wamekubaliana ikiwa ni mwezi mmoja au miezi mingapi au muda wowote ambao hawa huyu mnunuaji na mnunuzi wamekwisha kukubaliana lakini vilevile vile, Um, kuna kama kuna taratibu zingine zozote za kuweza kuhamisha eh, umiliki kutoka kwa jina la marehemu eh, kwenda kwa jina la la, la, la mnunuaji lazima vilevile vile ili swala liweze ku, ku kuwepo katika mkataba kwa sababu kuna wakati mwingine mtu nataka kununua nyumba ya mtu eh, yule mtu anasema hilo swala la kubadilisha hati hatukuweza kuongea au halikuwepo katika mkataba wetu kwa hiyo lazima kuwa kuna hiki kipengele kwamba baada eh, kwahiyo uh, kabla ya kufanya utaratibu wa kuhamisha umiliki kutoka kwa jina la marehemu kwenda wa jina la, la, la mnunuzi inabidi kwamba mnunuzi aweze kufo, ku, kusa, kum, kumsajili huyu msimamizi wake ili ile hati iweze kusomeka kama vile ambavyo imeweza kusomeka kwa sababu huyu ambaye umeingia naye katika mnunuzi ni msimamizi wa mirathi lakini jina husika la hati linaonyesha ni jina la marehemu kwa lazima kwanza eh, hati iweze kubadilishwa lile jina ili jina la mnunuzi jina la muuzaji na jina la hati viweze kuendana ili kuweza kuto kuepusha ktab uh, migogoro huko mbeleni lakini vilevile kuna maswala mbalimbali ambayo tunaweza tukaona kwamba kama muuzaji mu anauza nyumba hiyo na mu, mu, nyumba hiyo haina kizingiti chochote kama vile labda imewekwa erehani eh, tunaweza tukajua kwamba wakati mwingine mtu anaweza kaingia kwenye kununua nyumba au kiwanja kumbe tayari ile nyumba iko rehani eh, labda amechukulia mkopo tayari una ile nyumba hati unayo kila kitu lakini unaambiwa kwamba hii nyumba inapigwa mnada au labda hii nyumba iliwekwa hapa kwa ajili kuna kizuizi fulani au huyu mtu anadaiwa kwa hiyo tayari mtu atakuwa ameshaingia katika katika matatizo kwa hio lazima tuweze kipengele hiki ni cha msingi lazima kiweze kuorodheshwa katika mkataba wa kununua nyumba au kiwanja au, au shamba vilevile vile, lazima tuweze kujua kwamba hii nyumba haijauzwa kwa mtu mwingine yoyote isipokuwa mnunuzi katika mkataba huo hichi ni kipengele cha msingi sana na tayari tumeshawahi kusikia kwamba kuna watu ambao wamenunua mashamba au wamenunua nyumba ambazo tayari zilikuwa zimeshauzwa kwa watu wengine kwaio iwapo hiki kipengele kikiwepo na umeshawai kufanyia huo mcezo kwa namanisha kwamba mtu huyu utaweza kufautokana nakwamba kipengele hiki kitamfunga kamba kwanini alikuzia shamba au nyumba au kiwanja wakati tayari hiki kiwanja kilikuwa tayari kimeshauzwa kwa mtu tu mwingine kwa hiyo uh, nyumba ambayo inauzwa ina, ina, ina, ina basi haijawahi kuuzwa kwa mtu yoyote isipokuwa kwa mnunuzi ambaye ametajwa katika mkataba huo na kipengele kingine ambacho ni cha muhimu ni kwamba endapo kibali cha kuhamisha umiliki kitazuiliwa na kuhamisha kwa, kuhamisha kwa ardhi kwa sababu yoyote ile basi mkataba huu utakuwa umevunjika rasmi na mnunuzi atarudishiwa fedha zake zote kuna wakati mwingine aa, kama vile nilivyokwisha kueleza ku, ku, ku pale mwanzoni kwamba kuna nyumba au viwanja au mashamba tayari zina hati za watu ambazo wanamiliki kwaio sasa wakati tayari unafanya umeshanunua kunakuwa na mlolongo wa kuweza kuhamisha yale majina yani tunaweza tukasema kwamba ule umiliki sasa iwapo umiliki ukishindikana kufanyika eh, yani uh, ule kubadilisha yale majina katika umiliki ukishindwa kufanyika basi kwa mujibu wa, wa, wa mkataba huu basi yule mnunuzi eh, ataweza kurudishiwa fedha zake zote ambazo tayari alishakwisha kupokea kutokana na mauzo yaliyo fanyika na hiki kipengele kina kinaonyesha hivi ili kesho na kesho kutwa huyu mtu asije akadhurumiwa utakuta labda wakati mwingine watu wanatumia kama michezo e, mtu unaenda unanunua kiwanja unaona hati haibadiliki umlolongo haueleweki e, mwisho wa siku unaweza takaja kudhurumiwa kwamba ukaonekana ni mvamiaji katika shamba la mtu katika nyumba ya mtu kwa hiyo ikiwa na kipengele kama hiki cha msingi kabisa basi tutaweza kuepuka maswala mbalimbali ya migogoro kama hiyo vilevile kunaweza vile, kukaa na kipengele kingine kwamba muuzaji um, atakayekabidhiwa na kala halisi ya hati ya kiwanja au nyumba pamoja na barua za msimamizi wa mirathi huyu atakuwa amesimamiwa eidha na mwanasheria fulani au na wakili fulani nakumbuka wakati tunaongelea maswala mazima ya sheria za ardhi tuliweza kuwaasa wasikilizaji wetu kwamba ni vyema wakati wa kwenda ku, ku, kununua shamba kiwanja au umiliki wwote wa ardhi ni vizuri kuwa na wakili au mwanasheria yoyote ambaye huyu ataweza kuweza kusimamia maswala mazima ya, ya, ya ununuzi na kusimamia au kutafsiri uh, sheria zozote za ardhi ambazo zipo kulingana na, na, na, na, na kwa mujibu wa sheria ya jamhuri ya muungano wa tanzania kwa hiyo baada ya hapo tunaona kwamba kuna sehemu ya mashuhuda ambapo pande zote mbili zitaweza kusaini kwa mujibu wa, wa, wa mkataba ambao wenyewe tsumekwisha kueleza kwamba mnunuaji ataweza kusaini vile vile na mnunuzi lazima ataweza kusaini ambapo ataweka jina lake pamoja na sahihi yake kwa hiyo hiyo ni moja tu ya, ya mifano ya mkataba ya, wa kununua nyumba au ardhi au kiwanja sehemu ambayo mtu atahitaji ku, ku, ku, kuandika au atahitaji kupewa ili kuweza kununua vitu hiv ambavyo tumeksh kuvelezaasante uh, sana anaruga sensia kwa kuweza kutoa maelezo mazuri msikilizaji kumbuka kupitia ukurasa wetu wa facebook radio maria tanzania una nafasi ya kushiriki kwa kutuandikia ujumbe na pia kupitia maswali yako utakayoniuliza kupitia nambari s2227774 741587 kwenye laini ya simalo karibu karibu sana shiria, chwananu, sana ndugu yangu katika katika kipindi kipindi cha cha sheria sheria nani simu ukiwa wapi akaribu ananduuinaapa uaali mawili swali so, langu la kwanza nilasema hivi kwa mfano mtu haja- amezaliwa kwao akiwa kwa, kwa, ye mwenyewe mtu pekee tu ni mtu wa kiume ambaye ni mmoja tu amna mtoto mwingine aliyezaliwa na hajaoa na hana watoto na huyu mtu anarehisi eneo lake baada ya kuona kwamba ameweza kuugua kuugua akaenda kwa mtu kwa jirani yake kwa mtu ambaye ni jirani yake ile mtu akaanza kumtunza baada ya wafilake, nani kuona madawanaaziia akamwandikia shamba lake huyu mtu ambaye amemtunza baad baada ya kumwandikia andkishana ofisini baada ya kuandikishaa huyu mtu akafariki baada ya kufariki wakaja wanaukoo ambao ni wanaukoo sio ndugu zake wakamnyanganya waka w tu shamba na wakati alikuwa na maandishi huyu mtu akaenda mahakamani baada ya kuenda mahakamani naye akashindwa tena kesi ile kswanaukoo wakashinda je hii inaonyesha nini kwamba kuna kitu kidogo kimetolewa hapo au ni vipi katika sheria inaonyesha nini hnaonyesha is... niniangu la pili nasema hivi ndio kwa mfano mimi na mke wangu tumepata shida hapo nyumbani kuna mtoto wetu wa kwanza ambayo ni wakiume hakuwepo hapo nyumbani tukapata shida fulani kama ugonjwa mi na mke wangu tukamuuzia shamba jirani yetu tukashamba tunakuziatukaenda kuandikishiana hivyo ofisini saabu huku sehemu za shamba shamba huku nani mahakama yako mbali kidogo baada ya mtoto kurudi kutoka huku aliokua huo safauku aliokua ameenda kuemeaimea aliporudi hapa nyumbani akaanza kuleta vurugu akidai kwamba mli- mlimuziaje huyu mtu shamba na wakati mimi sipo je mtoto kama huyu anaweza akamyaganya tena huyu mtu ambaye tumemuzia ilo shamba na wakati mimi na mke wangu tuliweka sani tukamuzia mtu shambamasli angu ni modesto simu simu asante sana. asante kwa maswali yako kwamba sana kwenye line ya sauti ayo akaribu sana katika kipindi cha ijuu ya sheria asante sana wali yote kwanza ni washukuru sana kwa kipindi hiki kwa sababu watu wa wengi kama alivyoongea kwamba watu wengi sahii tunateketezwa kwa ajili ya kukandamiza sheria unajua watu wvizini wengi hatuzizii sheria yaani mtu nanyanyaswa kakukandamiza kutinicha kwako lakini kwa sababu huelewi sheria unakandamizwa hadi na nyang'ano kuucha kwako hasa nyie ikawa pale viongozi wa pale Mm. katiksta asante, asante sana kwa kushiriki katika kipindi cha iju sheriani kutakia siku asante sana msikilizaji ni sifuri mbilimbili mbili saba saba moja saba tatu nne na sifuri saba nane nne tatu moja tatu tano nane saba kwenye line ya sim alo punguza sauti ya redio yako tafadhali asante mishasogea kidogo karibu naitwa alois mboya kutoka salama karibu sana mikanzamimi naomba niwashukuru kwanza aafundisha siku ya leo mi ka naombatu naulize swali moja mimi ina shamba langu na gari langu sasa mimi kuna kijana ambaye labda ananipenda sana na mii nampenda sana mimi nipo mzima kama hivi nikasema huyu kijana kutokana na anavyoelewana namii nanavyoelewananaye hili shamba langu nitamkatia hapo labda atoe ishirini kwa ishirini ukaandikiana kabisa alafu baada ya hapo labda nikaja kuumua mwanamke hiyo mwanamke akanaambia kuna ummpa shamba na hili shamba tk likae kwa ajili ya kwangu mimi na watoto utakawpata mungu atakawatujalia hu ukampa kijana wako na wewe utakuwa na maamuzi gani sasa katika hilo wewe ambaye tayari Amini. Ndi... Amini. wewe sindo uliotoa shamba kwa huyo kijana? E, kijana na, na mwanamke si mke wako um, hasa unafikiria wewe ambaye ndiye ulioandikishaulioingia m- makubaliano na huyo kijana wewe binafsi ungefanyaje nawewe binafsi ungefanyaje wewe ambaye ndo uliotoa hilo shamba kwa huyo kijana ungefanyaje kwa sababu huyo mwanamke yee hana mamlaka mwenye mamlaka ni wewe na huyo kijana ambaye mliingia makubalianomimimsikuwa nakufanya chochote kwa sababu mii ndo ila mwana ndo mwenye shamba asante sana kwa kujibu swali lako vyema nikutakie siku njema aloisi jaribu tena kutuwasiliana nasi kupitia kipindi hiki cha ijue sheria msikilizaji kumbuka nambari ni b22mos4 kwenye laini ya simu pole sana jaribu tena kwenye line ya simu a habari ya kwakonzurim karibu sana katika kipindi cha iju sheria tuambi naichwa nani napiga simu ukiwa wapinapi okay, mutokiin kutoka iringa karibu sana katika kipindi cha sheria langu okay, nakuwa nimekopa jua sheriabnilangu likaikmkhela wa kukopa ile hela kwa tumeandikiana kwamba baada ya mwezi mmoja niwe nimerudisha na lida yake juu sasa baada ya hapo inakuwa baada ya siku siku tatu napata ajari navunjika mguu na mkono sasa inakuwa tayari nipo kwenye matibabu na yali matibabu yanachukua miezi miwili hadi mitatu yes mimi hapo nitakuwa salama kiasi gani asante sana naamini mwana sheria amelisikia swali lako atajibu aante sana napokea simumoja ya mwisho msikilizaji kwenye line ya simalow pole sana jaribu tena ni s222ss most nimesaliwa na simu moja kwenye line ya silo karibu sana katika kipindi cha ua sheria tuambi unaitwa nani unapiga simu kiwa wap karibu sana kutoka mpanda katavi katika kipindi cha ijue sheria oe moja ya si pekee niliyokuwa nimesaliwa nayo msikilizaji wangu mpendwa popote popote pale ulipo popote, ambapo mskzawnundwnazii kusongambele na kipindi cha ijue sheria tasoma pia ujumewako ambaoandikia kupitia ukurasa wetu radio maria tanzania ambapo unaitwa buhu magembe mwenda unasema walegeza mwendo uyuibonasema osambamba katika kipindi cha ijua sheria asante lakini pia es roma ni mkazi wa nzege tabora anasema tuko pamoja sana hapo studio akubariki aloisi eekboismbu pia nimeuona wako kupitia facebook lakini sadiki jon mwana harakati uh, ksehe kutoka mpara katavi anasema anatupata vilivyo winfrida mlai anasema anashukuru sana kwa kipindi hiki cha ijue sheria anasema kwa mfano nime, nimeandika urithi alafu baada ya muda fulani uh, wfrida sijauelewa sija vyema ujumbe wako ngoja nikipata muda wa kutizama vyema nitaupeleka moja kwa moja kamwnasheria marco mats asante pia richad chal ames poyo uh, kagogo mtui kwa kuwa pamoja nasi pia ninawashukuru ni kupitia facebook radio maria tanzania wakati huu nikijaribu pia kupitia kwa taratibu kabisa maswali ambayo yameandikwa kupitia ukurasa wafacebook nirejee kwako norgacenthia kwa maswali ambayo wasikilizaji wameweza kuuliza karibu sana asante uh, nikianza na swali la mwisho ambalo limeweza kuulizwa na msikilizaji wetu kwamba mkataba wa kurudisha fedha yeye amesema kwamba kulikuwa kuna alikopa na alitakiwa kurudisha zile fedha baada ya mwezi mmoja lakini baada tu ya siku kadhaa baada ya kuchukua hizo fedha akavunjika mguu pamoja na mikono sasa anauliza itakuaje na naona tu ana hofu kutokana na kwamba huenda hata kuzirudisha zile fedha kulingana na, na, na mkataba wao ambapo wameandikishiana uh, ningependa kwanza kumweleza kwamba mkataba ambao mkataba wowote ule lazima kuwe kuna kuangalia yaani tunasema kwamba kuna act of god na tukisema god ni vitu ambavyo hauwezi ukavitegemea ni vitu tu ambavyo vime vimetokea vime, vime, vime kama hivyo kwa hiyo ningependa kumweleza kwamba ni vizuri kabla mkataba haujafika kikomo basi aweze kuweza kuwasiliana na yule ambaye aliweza kuingia katika makubaliano hayo ili yule ambaye ameingiana naye aweze kujiridhisha kwamba huenda kwa hali aliyokepo nayo itakwamisha yeye hata aweze kurudisha zile fedha katika um, muda ambao wameandikishiana ili waweze kuvunja ule mkataba waandike mkataba mwingine ambao sasa mkataba huo utaweza kkumpa ku, ku, yeye huenda nafasi wataweza sasa kujadiliana kwamba atazirujisha kwa ndani ya muda gani au eh, kitu kama hicho lakini vile vile um, asiwezi kusubiri mpaka mkataba ukaisha ndivyo aweze ku kwa sababu yule mtu kule anakuwa anajua kwamba mkataba uko vile vilevile eh. sasa haya maswala mengine ambayo ameingilia hapa katikati yanakuwa hayafahamu kwa hiyo swala zuri ni kwamba jua kwamba mkataba ni mahusiano ni ule yani ni kile kitu ambacho kinaonyesha mahusiano kati ya yule wale watu wawili au zaidi kwa hiyo ni vyema aweze kuwasiliana na ule upande wa pili ili huenda wavunje ule mkataba na naweze kutengeneza mkataba mwingine ili huyu mtu naye ambaye amemkopa hizi hela sij akapata hasara um, swala lingine kaelezea kwamba jinsi um, jinsigani wataweza kuweza kupata elimu huko vijijini na sehemu nyingine nyingi uh, labda tu niweze kueleza kwamba hili ni swala ambalo tayari nilishakwisha kuliongelea sana sana kwamba tunaona serikali yetu chini ya vitengo mbalimbali mbali. wameweza kuendesha uh, semina pamoja na mafunzo mbalimbali mbali hasa katika vijiji na sehemu mbalimbali hasa kupitia katika kitengo cha Uh, gha center ambacho tunaona kwamba hichi ni kitengo ambacho kinaongelea ongelea maswala mbalimbali ya sheria lakini vilevile uh, iwapo mtu ukipata tatizo lolote tuna tuna tuna mahakama zetu ambazo zipo huko vijijini tuna mabaraza ya kata tuna mabaraza ya vijiji vilevile vile kuna serikali kuna serikali za mitaa kuna serikali z za, za, za, za vijiji hizi zote zipo pale ili kuweza kkusimamia ku, ku, sheria na ili kuweza kuelimisha au ili kuweza kutetua migogoro mbalimbali mbali ambayo inaweza ikajitokeza katika maeneo yetu Aa, lakini kuna swali lingine ambalo limeweza kuulizwa kwamba huyu mtu alikuwa yeye na mkiwke shamba na baadaye wakaliuza na mtotowake mtoto hakuwepo baadaye mtoto alivyorudi akawa anasema ana kwamba kwanini shamba leo limeuzwa wakati ye hawepo na kupewa taarifa huenda naye angetakiwa kuhusishwa katika swala zima la kuweza ku, ku, kuuza lile shamba kama vile uh, msikilizaji wetu ambaye ameuliza hili swali alikuwa makini kabisa kwamba wakati naeleza kwamba Uh, wakati wa kununua wa kuuza shamba wanaotakiwa kuuza ni wamiliki sasa huyu mtoto yeye si mmiliki wamiliki ni wazazi yeye sio mmiliki kwa hiyo yeye hakuwa na sehemu yoyote ya umuhimu eh, wa kuweza kuwepo katika mkataba wa uuzaji wa shamba husika hakuwepo katika uh, niweze kusema kwamba hakuwepo katika uh, kipengele chochote uenda labda yeye alitaka kuwa, kuwa kama shahidi lakini mzazi wake akuona yewe kama ana umuhimu wowote waee kuwepo kuwa kama shahidi lakini shahidi ni mtu tu ambaye ee, yeye anaweza ku, kusimamia kwamba um, shamba lile kweli lime, lime, lime, limeweza kuuzwa kwa mtu na li, lilikuwa linamilikiwa na mtu ambaye ee, ni mhusika wa lile shamba kwahio niweze tu kumwondoa shaka uh, huyu msikilizaji wetu kwamba um, kwa mujibu wa sheria uh, wamiliki ndio wanaotakiwa ku, ku, kuweza kkuweza kuuza hilo shamba kwa mtu yoyote yule ambaye wanamtaka na sio vinginevyo labda huyu mtoto kama angekuwa yeye ndiyo mmiliki alafu limeuzwa bila ridhaa yake sasa hapo ingekuwa ni tatizo kutokana na kwamba sheria yetu ina inatueleza kwamba miliki ndio ana, ana haki ya kuweza kuuza au kupangisha au kufanya chochote katika kile kitu ambacho ana kimiliki ninakushukuru sana norga sentia kutoka ki kwanza a naamni a kwamba vima, wale wasikilizaji waliokuwa wakifuatilia vyema basi na wale waliweza kuuliza maswali yao watakuwa wamepata majibu sawasawa sawa. msikilizaji kumbuka hiki ni kipindi cha ijua sheria ambacho kinaelekea ukingoni kwa sasa na mada ambayo tulikuwa tukizungumzia kwa siku hii ya leo ni kuhusiana na mikataba mbalimbali tumeweza kutizama mikataba ya kazi tumeweza kutizama uh, mikataba ya wosia lakini pia naamini ya kwamba jumalijalo tutaweza kuangalia mikataba mbalimbali kwani bado tumesaliwa tuna mikataba ya kupanga nyumba tuaiwe kuamngikuusiana na mkataba iliyowezakumwacha kwaniabakn kutoka aki kwanza advoet pengine kabla y tujahitimisha narugasensia tukupatia nafasi kwa ajili ya wale wasikilizaji ambao wanatamani kuuliza maswali binafsi uweze kuwapa namba ya simu ili waweze kuwasiliana na akikwanza advoketi karibu asante uh, namba yangu binafsi ni s7mo718 445 Uh, namba ya wakili kiongozi kwa wale wa airtel ni 787 12712 kwa wale wa voda ni 754362544 na kwa wale wa tigo ni 715362544 karibuni sana hakikuanza advocates asante uh, sana nuga senthia basi msikilizaji siku nyingine muda anawakati kamaotukutane katika kipindi cha ijue sheria langu jina ni aiza mwacha na ni kutakie siku njema tushhsuste kila tuingia ptarini ebikira mtukufu mwenye baraka amina kwa jina la baba na la mwana na la roho mtakatifu amina tumsifu yesu kristu milili amina ni siku njema