habari naitwa lelo masi mwandishi um, wa simulizi ya mimi na rais lakini pia mwanzilishi wa tumishi au kiswahili wanaita kwenye e, play store inaitwa simulizi afrika ambayo inahusika sana sana na kuposti Uh, simulizi mbalimbali za waandishi wa kiafrika ndio ni mpya kwa hiyo bado haijaanza sana ku, kupata waandishi wengi wanaopozao pale kwao anaweza kuzisoma online. basi nimeombwa nizungumzie safari yangu fupi ya uandishi na pengine kusema changamoto ambazo nimekutana nazo mafanikio na pengine pia sasa kuvutia wengine wenye mapenzi na uandishi wa riwaya kuweza kuchukua njia hii ambayo mimi nipo mimi kwa historia uh, nimezaliwa jijini tanga na nimesoma shule ya msingi mbuyuni pale tanga kuanzia mwaka 96 mpaka ebb alafu kisha nikajiunga kidato cha kwanza elfblta galanosi sekondari mpaka 26 alafu nikajiunga Uh, kwa bahati mbaya bahatimbaya sanasaumii nilikuwa napenda masomo ya ayn kwahiyo uh, nilisoma masomo ya sayani un, un, kidato cha tatu pale chan aumuka ambchagua niichaguacb lakini matokeo a kidato cha nne yalivyotoka nilikuwa nimefaulu sana pia masomo ya as na hata lugha kwa maana ya kiingereza na kiswahili kwaiyo lipata darajamasomo ya, ya lugha na masomo ya sayansi ni, ni, ni vizuri sana kwa hiyo nikajiunga ni kidato cha tano eh, msl nikiwa nimechukua m- m- masomo ya syansi kwa maana ya pcb na lengo hasa lilikuwa nikuwa, nikuwa daktari lakini unajua bwana uh, mambo haya wakati mwingine kama pembe la ng'ombe halifichiki mimi tangu nikiwa olevo nilikuwa nikipenda sana kuandika nilikuwa nikipenda kuandika bila kusukumwa nilikua nkienda nakumbuka na kuna vile vitabu nilikuwa vitabu vingine ambavyo vingi, na kuongoza, tu na nilisoma vitabu vingi. Uh, si haba. nilisoma vitabu vingi sana vya uh, uh, nilikuwa nikiandika kwahiyo mimi hata safari yangu ya uandishi nimekuwa nikiandika nikiwa nikiwaolevo pale niliandika riwaya kama mbili nitaelezea baadaye hii safari yangu andishi lakini baada ya kumaliza advance nikajiunga na chuo kuchukua shahada ya uchumi kwa hiyo nilikimbia masomo ya sayansi kidato cha sita ee, nilitakiwa niki, niki, nikijiunga chuo nijiunge na diploma kwa sababu nilipata division 3 kwahiyo wakati ule mwaka wetu ulikuwa uki zile, zile zilikuwa zinitoshi mimi kujiunga nayauktari kwao nilitakiwa nianze au diploma ya famai nilipata o nilipata Aa, nilipata pia na dploma nyingine amowao nilipata oaaini ilengo langu likaaasema kama, kama nimekosa nimekosa udaktari mimi wala, udaktari sasa nikaona safari itakuwa safaitakua umalize miaka labda minn uje tena uanze degree. nikaona nitachukua nafasi nika kabisa nikaachana kabisa na masomo ya science nikachukuliwa uh, masomo ya masomo, na, ni masomo ya uchumi kwa maana ya, ya, ya, ya, ya shahada ya uchumi a maendeleo aendeleo uchumi kwaiyo nikahitimu nika, nika, nika, nika shaada maendeleo uchumi mwalimu nyerere pale mwaka kisha nikiendelea na nyingine kama baada ya kuhitimu una changamoto nyingi kupata ajira na kuendelea kwa kuendeleaaea aza kuwakampui nambajaaaohiyo ni safari yangu ya, ya, ya, ya sasa safari yangu ya uandishi ilianzia wapi nikiwa darasa la, la, la st kwenda la saba nilivwiwa sana ku, ku, kuandika simulizi naniseme na ukweli mimi ni mpenzi sana wa kusoma simulizi na mtu wa kwanza kuanza kusoma simulizi zake au riwaya alikuwa anaitwa shigongo nadhani wengi tunamfahamu kwa hiyo erik shigongo yeye zile riwaya zake zilikuwa zikinivutia sana na wakati mwingine katika umri ule wa darasa la tano nilianza kusoma pae darasa la latano darasa lasita dog kbaamasmaieandia kmaataa kumekebishaka nikisoma stori zake zote nakumbuka jumatatu gazeti uwazi kulikuwa kuna jumatatu ee, ikienda jumanne unapatana na uwazi risasi ilikuwa ni jumatano alhamisi ilikopo ni amani nadhani ijumaa ilikuwa kuna gazeti inaitwa ijumaa magazeti yake yote nilikuwa najua na kila gazeti gazetiikua na story na hakuna gazeti ilikuwa ninakosa nina, nina, nina, nina kulisoma kwa hiyo ni, nikavutiwa nikasema kwanini kwanini hapa nakosea naweza nikasoma kwanini hapa singeandika hivi hapa? Mwenye, najiuliza sasa mwenyee simwambii mtu na wakati ul kipela za shule unabania ili upate shilingi shingima nakumbuka2 likuwa shilingi shilingi ili upate shn2 ununue gazeti la eric shigongo ndo ilikuwa mimi ni pashen yangu hiyo na hakuna aliyenivutia kusoma hizo story nilijikuta tu nikipenda na kwa nini nilianza kusoma zile kwenye magazetiwsaumimi nimpenzia kusoma magazeti tangu nikiwa darasa la tatu mimi nimejifunza kusoma kwenye magazeti kwa sababu kabla sijaanza darasa la kwanza mzee wangu alianza kunifundisha nyumbani kusoma kwa mimi nimefika darasa la kwanza nikiwa naweza kusoma yani mimi wakati watu wakifundishwa, e, yani ani mii wakatiatu kuunganisha kuunganishaene baba mama yani nilikuwa naweza kusoma wahwaeaa wao ii gaeti kwangu ni kitua aaoa asoma habari nzima anajisikia raha kusoma lile gazeti lote kwa hiyo hata hizo stori za shigogo zilivyoanza zilinikuta kwenye mtiririko huo e, mwaka ule kuanzia 99 pale 20 zilinikuta kwenye mudi hiyo ya kupenda kusoma magazeti kwa hiyo nikaa nasoma sana stori zake nikaa navutiwa sana kwa hiyo nilivyofika aa darasa la sita, uh, sita kwenda la saba pale nikaandika story yangu ya kwanza mwenyewe kwa kuibuni mwenyewe nikaandika stori inaitwa kwanini nataka kumua baba yangu limshtua sana baba e, nilitumia daftari moja la shule badala ya kenda nal shulmama alikua kinunua madaftari anaweka akiba k ikaikua una, lile. lile moja nikaanza kuandika stori mule ndani nilivoandika ile stori sehemu ya kwanza sehemu ya pili siku hyo baba akaja akakuta aandika l nilivomaliza kalicukua ieftakasomadelibaba so, yangu amshukurusana kwakua hakuona ni upumbavu au akuonanapoteza mda au hakuona, nafanya kitu ambacho na sana Kilo unachofanya kiwe kiendan nashle wt alivosoma kanambia umesoma wapkamba ijasoma inaandika aandika iayeaa kaaa i imemaliza sehemu yatatu akaja akachukua akasoma alifurahi sana akanipongeza sana ambia mwanangu naandika stori nzuri sana usache kuandika kila siku alinitia moyo sana ikawasasa hata siku nisipoandika akirudi nanliameandika d mambo yasle kwokukisoma haku, szangu akua akisoma alikuwa kifatilia sana kila siku ilikuwa lazima aje asome ile story hata kama amerudi usiku lazima tachkua lie daftari na aliambia kai a kuandika keen kwa iyo, kidato cha chakwanza kwahiyo ileile eeae zle karatasi mimi nnavo mpa yee ye akimaiza ye, kusoma naye anampa mwingine mwingine akimaza kusoma nae anampa mwingine kwa hiyo ndani ya siku tatu nne hivi nikajikuta karibu shule nzima ina, inajua kwamba lelo wana, story. Yani wana kila mtu nikipita kwenyeanuliza na lelo sehemu ya pili ikoap kasma wame, wamefahamu vipi nikaja kugundua kumbe lile karatasi lagu linatembea linatembea linatembea kuanzia mimi sasa niko kidato cha pili imefika mpaka kidato cha tano mpaka kidato cha sita wanasoma hmm? Basi, ikawa hivyo kwao nikaandika ile story, nikaandika watu wakawa wanapenda akanapenda anawananitia wana, wana moyo sana marafiki zangu marafizanao baada yya ku, ku, ku, ku, kumaliza kidato cha nn lida kidato ao aano sikuandika shule sasa nimeanzisha gazeti lakini sio nimeanzishaaii ni kwamba ninaandika habari ndefu naweza kachukua karatasi kama akumi. Eh, za, zile zile za karatasi ndefu zile za barua kama kumi hivi nikaandika habari ndefu kweli nikaenda nikapost kwenye ubao wa matangazo ule wanafunzi wote sasa zile habari zilikuwa sio habari sach niziite nini ni kama ninaandika si, si, siandiki kwamba nina ripoti jambo fulani ni kama nachambua kitu fulani yani nakosa jibu la ku, la, nakosa neno zuri la kuweka yani naandika mada fulani, yani mada eh, jambo tu, jambo, yeah, jambo fulani ninavyoandika ikawa wanafunzi sana kusoma pale wanapenda sana kusoma. Yani wakitoka madarasani uo ba mahali ulikuwa umewekwa ilikuwa ni lazima upite hapo kaa aenda mabwenini kwa hiyo wakawa wnajaa wengi sana kusoma walimu wakaa nasma kuna kitu gani kinapostiwa pale wakafuatiliawkakuta nana nikiandika mwishoni naadikamii ndo nimeandika naandika, ni naandika jinanaeka na signature. walimu nao wakawa napenda kwenda pale kwenye ubao kusoma kwa hiyo nikawa ni shule nzima inasoma <laughs> kuanzia walimu mpaka wanafunzi Nika, wa, watu wakawa napenda sana kusoma vitu navyoandika na nakumbuka kuna wakati niliandika ilikuwa limefikia wakati wa uchaguzi ule wa shuleshule kuchagua shule, kakamuuanda jambo flani kuhusulchaguzi amblileta utata kidogo kak aaua h za shule wakati mwinginealimuwaanda mtu flaniakauua naani naelewa wanapenda flani dakaakuu aaafnaaauaaaaana ata aaa aawacague fani wao wanafunzi wote wakaa wamejipanga kumchagua huyo mtu sasa walimu walivyoona ile wali nikasirikia sana wakaniambia wakanipiga marufuku kabisa kuandika kwao niliachiaga nili, nili achi, nili hapo lakini pia nikiwa pale kidato cha sita likizo fulani nikaja nika nikaona kuna magazeti anaitwaaazi magazi eh, kuna gazeti fulani na south africa na, na fulanilaaoaica nimesauria jina lake nikiwa likizo kwahiyo nikasema ngoja ni poka liki kac akwakiee aakaa akirudi ananiunganisha nat Nina, ninaituma ile s kwenyeazkaoaz kwenye, kwenye nimeandika makala nyingi sana si chini ya kumi ba magazin alafu kuna, kuna jaridao kama mlishw kulisikia alafu kuna jarida moja la South africa niliw kuliandikia tiko moja alafu hiyo ni kidatu cha sita nilivyoingia chuo pia nikaanza kuandika nikawa ninaandikia kwenye magazeti e, nimeshaandika business times articles kama kumi napo ki au ishiiatko nyingi sana iaanikaiika kma ni kwenyeasanioazakusoma masomo ucumi mwaka wakwanzaati lakingereza niaa nikaandika pia na magazeti mengine ya dini nyakati sana baada ya hapo sikuandika tena mwaka wa pili mwaka wa watatu mwaka wa watatu nakumbuka niliandika tiko moja nikaacha kwa hiyo suala la mimi kupenda kuandika lilianzia lilikuwa hivyo na, na siku zote uh, baba angu amekuwa akiniambia niandike, ni, niandike kitabu ah, ulikua niita siku nyingi sana mwanangu andika kitabu naambia baba nitandika muda ukifika tandiaaitadia mwaka b18 mwaa 218 na mwishoni sasa hii hi, hi, hi, hi, hi, hi, hi, ni kitu ambacho sikuwahi kusema mahali pengine wakati ruge mtahaba akiwa anaumwa unajua ruge ni mtu ambaye kwa vijana wa, wa, wa, tunajua mchango wake mwingi kwa vijana kwa hiyo watu wengi walikuwa wakisema amefanya ili amefanyal amefanyamii nikajiuliza ruge mtahaba ni nani alafu nikanijia wazo kwa nini nisiandike outografi sidiknisimwandikie uh, uh, biografi yake ya, ya maisha yake ruge kwa hiyo nikaanza proses ya kutafuta connection na ruge wakati ule nikatafuta oethen naye nikataarifiwa kwamba ruge yuko south africa na umwa kwa hiyo atakaporudi nitaweza kuunganishwa naye ili tuweze na nilikuwa nikiongea na mtu sijajua kama alikopo ni specific anahusika kabisa nafaamia lakini nis palekaakanaambia labda akirudi tatafuta tafuta utampata utaweza kufanya naye maojiano na mtakubali kama atakubali takubali andikia bigrah basi haikufanikiwa kkarugi akafariki alivofariki sababu wakati ule ndani mwangu tayari nilikuwa nimeshajipanga kuandika nilikuwa nimeshajipanga auand waiyo baada ya kuona haiwezekani sasa kuandika tena bigrafi yake n no, wakati kabla jafariki nikasema wakati nikimsubiri niandike simulizi niandike riwaya niandike riwaya gani sasa kwa hiyo mimi nikachagua uh, mahudhui ya anaotataandk ay yakjasu ambayo ujasusi ndanimwake diplomasia na uongozi kwa hiyo nikaanza kubuni kisa cha mimi na rahis nikaandika riwaya ile na wakati nikiandika riwaya ile nikaanza kuandika kuandikata riwaya nyingine ipo kwenye, kwenye application yangu inaitwa mtoto wa baba babaaroo hiyo sijaitoa kitabu lakini complete, ni raya ambayo ikonimalia kuiandika kabisa konikanaziandika mbili nikaanza kuposti kwenye mitandao ya kijamii watu wakawa wnafatilia sana nikafungua website. watu watuaa a mba serikali zaongoa kwa maana ya maamuzi ya mamuze, watu ambao sisi hatuwaoni kama wananchi hatuwaoni hatuwaonisal sio viongozi wetu wala sio sehemu ya, ya, ya viongozi wetu lakini ndio wanaosukuma no, gurudumu la maamuzi ndani ya taifa fulani na wakati mwingine hata ni watu wanje wana influence maamuzi ya taifa fulani ndani ya, ya nchi fulani kwa hiyo ko naandika stori tatu kwa wakati mmoja mimi na rahisi mtotoparoko na tmimi na rahisi ikashika ika hatamu sana watu wakapenda sana wakanaambia wakasema lelo tunataka ututolee ututolee kitabu e, na hapo nikakumbuka wazo la baba angu kwamba alikuwa akinililia siku nyingi sana tangu nikiwa nikiwaaatangu nikiwa mwaka wa kwanza chuo kwamba niandike story na kimsingi alitaka ile story ile nilioandika darasa la sit ndio niandike tena kwenye kitabu kwa hiyo wakati huo nilivyoona mimi na rahis watu wanaifatilia sana wanaipenda sana wanaifurahia sana nikasema ni, ni wakati labda wa waku, waku, kutimiza ndoto ya, ya mzee ya kuandika kitabu kwa hiyo mimi na rahis nikaitoa kwenye kitabu sasa labda niseme mambo machache kwa, kwa, kwa wasomaji wa riwaya lakini pia kwa waandishi wanaopenda kuandika jambo la kwanza kabisa wanalotakiwa kufahamu ni kwamba uandishi unatakiwa uzaliwe kutokea kwenye kipaji ni lazima kwanza na kipaji ni nini kipaji ni ule msukuma wa ndani unaousikia na ambapo hautumii nguvu kubwa sana kufanya yani, ukiona unatumia nguvu kubwa sana kufanya jambo basi aliko ndani mwako ila unajifunza kulifanya afao mii nikisema sasa hivi nianze kucheza mpira nitatumia ni nguvu kubwa sana kwa sababu haiko ndani mwangu au nikisema sasa hivi nianze kuchora kuchora sio sehemu yangu ko nitatumia nguvu kubwa sana kujifunza nitatumia nguvu kubwa sana sanaku ile kazi kufanya ile kazi iwe, iwe sawasawa lakini nikisema mii iandike situmi gu uwa yani kisema mii niimbe mii napenda sana kuimbakijifunza ni, ni, imbo i kutum guu aakua iambia sauiauti iko ni, ni sehemu ya kipaji changu kwa hiyo uandishi kwangu mimi ninavyofikiri hasa uandishi wa kubuniuandishi Ua, wa kubuni kama hivi unavyobuni riwaya achana na uandishi wa kuripoti kuna tukio fulani umeenda unaripoti kwenye gazeti au kwenye chombo cha habari naongelea uandishi ambao ni yani wewendo unautengeneza una ili utokee eh? kama hivi unavyoandika alafu ukisha kuwa ndani wewe unabidi uwe na ile wewe mwenyewe sasa u- uweke uongezee kitu kinaitwa kujifunza yani u- ujifunze vitu vipya kwa sababu kwa mfano unapotaka kuandika jambo mfano unataka kuandika jambo la diplomasia ni lazima ujifunze ni lazima usome ujue diplomasia inaendaje mataifa anaendaje mashirikiano yanakuwaje waga ikoje zikoje za kitu fulani lazima uwe nahiyo nania kujifunza kwa uandishi wawote nataka wandisho za, wandisho mapenzi, wandisho wa mapenzi uandishi wa uongozi uandishi wa kijasusi uahaho hata mimi bado ninajifunza ninajifunza sana vitu vingi ninasoma vitabu ninasoma kwenye nneti na ninauliza watu ambao wako kwenye fild fulani e, nawauliza hivi jambo fulani aga linakuwaje wanakwambia ujifunze unapojifunza unakwenda kuongezea Uh, kuongezea kipaji ambacho umezaliwa nacho halafu mm? jambo la tatu ni uh, kutenga muda tenga muda kwa ajili ya jambo naloli, kufanya jambo nalolipenda litengee muda litengee muda uh, lieshimw heshimu natengia muda halafu ukishafanya uh, hayo mambo matatu ninadhani utakuwa mwandishi mzuri sana utakuwa mwandishi mzuri sana kwanza jifunze kwanza uwe na, na ile uwe na ile ha- ari ya kutokea ndani la pili jifunze kila siku mambo mapya hasa yalo unaotaka kuyaandikia jifunze alafu la tatu tengea muda wa kufanya hilo jambo lakini mimi ningependa kuongeza jambo lingine shirikisha watu shirikisha watu shirikisha watu watu wana, wana karama mbalimbali mbali kiandika kitu chako mpe mtu asome mpe mwenye karama ya, ku, ya, ku, ya kuona makosa kukosoe kubali kukosolewaubai kuosolewa mpe mtu asome afano mimi nikiandika stori yangu nampaga mtu mwingine anasoma aaauandika e ni msomaji najua msomaji unapompa anakupa unaompa anauaiaahaa u anaaoa wewe una test ya uandishi uwezi ukawa ni mwandishi na msomaji kwa wakati mmoja yani umeandika kitu mwenyewe kawakati mojaeawas anoae mpe mwandishi mwenzako moja ye atakua aafanya atarekebisha kwa jicho la kama kwa sababu mnafanana wote mnaandika lakini pia mpe mtu mwingine ambaye sio yaani hajui kabisa kuandika wala ana hicho kipaji ili anapenda kusoma story kwa hiyo akisoma ile akisema hii stori mimi ajanivutia usiona ameku, amekukosea ni kwamba amekwambia ukweli kwa sababu yeye ana anawakilisha audensi kubwa ya wasomaji kwa kwahiyo akisema hii stori mimi nimeipenda ujue na asilimia kubwa ya watu kwenda kuipenda wasomaji kwa hiyo kubali pia kukosolewa natumia watu mbalimbali mbali watu wengine watakusaidia kuariri watu wengine watakusaidia kusanifu vizuri stori yako mtu mwingine atakusaidia kukupa elimu ya kitu fulani mtu mwingine atakusaidia hili naa aijambo na mbaloataa iseme usikubali kukatishwa tamaa tama. naii nasemaga kama jambo liko ndani mwako mtu kukatisha tamaa kama hujakubali kukatishwa tamaa narudia mtu hawezi kukatisha tamaa kama ujakubali kukatishwa tamaa kwayo mimi mtu akija kinambia leoad vibaya. vibaya nitachukua ile lile wazo lake nitamuuliza naandika vibaya hasa kwenye nini hata sababu mpangilio wako uko vibaya au kitu chako kiko vibaya nitakifanyia kazi nitampa unaonaje sasa hivi iko vizuri iko vizuri lakini kuna ule mtu ambaye anakwambia jambo ili akurudisha nyuma hana sababu anakwambia nakwambiamii ah, sijui lakini sijapenda tu huyo usimchukulie manani usimchukulie maanani anaweza ikaa ni kweli umekosea lakini kama awezi kukwambia umekoseawapi simchukulie maanani tafuta ne mtu anaweza kukwambia wapi umekosea kwa hiyo ndugu zangu mi niseme safari ya uandishi au uandishi wa hasa sisi tunaandika vitu vya kubuni ni safari ambayo ina mchanganyiko wa vitu vingi lakini kikubwa nimesema kikubwa tujifunze tuwe na tabia ya kusoma waandishi wengi nimejifunza mimi aijamo ambaoataaa uekesa andseiaandiaa ubun tuaantuachokiua ndaanufaaaote yani, bia kuulia mtu anaandika kitu mwanzo mwisho bila bila kufanya yote, kufanya tafiti kuuliza mtu yani, ana buni inakuwa ni kubuni kabisa mimi nadhani uandishi mzuri wa kubuni ni ule ambayo una buni lakini unachanganya na hisia ya ukweli unachanganya na touch. tunasema unawekea ambazo za reality ili kufanya muunganiko na ladha na mtiririko uwe vizuri sasa huwezi kuweka zile touch za reality kama ujifunzi kama usomi juu ya hilo swala unalotaka ku, kuliandikia mimi nashukuru sana kwa kupata nafasi hii nakushukuru wewe ambao umenisikiliza mpaka sasa hivi na mimi niko napatikana kwa mtu ambaye atataka kunipa ushauri mimi kwa kazi zangu ambazo amewai kuzisoma au kwa mtu ambaye atapenda mimi ni mshauri mimi nadhani safari ya uandishi ni safari inayohitaji mchanganyiko wa mashauriano wa mashirikiano wa mchangamano kuliko isolation kuliko kujitenga kila mtu akifanya jambo lake kwa hiyo ya mungu aabariki sana asante sana