hiki ni kitabu ambacho kinatuhamasisha kujitoa kwa moyo wote na kwa ari ya nguvu katika kutaka kuyatimiza yale yote ambayo tunayakusudia na hasa yale ambayo yanahamasisha katika kuwasaidia watu kuhusu kufikiri kwa kina na hili ndilo jambo la msingi kuliko yote katika maisha yangu maneno hayo niliyotamka ameyasema bwana benjamin kwenye kitabu chake hiki cha think big yaani fikiri kwa kina oh. pia anaendelea kutuambia kuwa kitabu hiki kinawahusu wale wote ambao hujitoa kwa kina katika kufikiri bwana benjamin anaendelea kutuambia katika kitabu chake hiki cha think big cha mwaka e kuwa nimechagua dhima hii kwa sababu jamii yetu mara zote huwa inawatolea macho zaidi wale ambao ni waburudishaji wanamichezo wanasiasa au watu mashuhuri zaidi wa sekta za serikalini ambao kiukweli ndio huwa wakifanya kazi nzuri na lukuki katika jamii lakini pia jamii huwatambua kwa mafanikio yao zaidi oh. lakini vipi kuhusu wale ambao ama kwa hakika hujitoa kwa kina lakini kamwe hawajawahi kutambuliwa wala hata kutunukiwa kiuchumi au hata kupewa tuzo za heshima basi au basi hata tuzo za umaarufu hapana benjamin carson au kwa kifupi ben carson katika umri wa miaka 3 na tatu tu amejikuta tayari akiwa ni mkuu na daktari bingwa wa kitengo cha mfumo mzima wa fahamu ukiambatana na ubongo pamoja na ute wa mgongo katika hospitali ya johns hopkins iliyopo maryland katika jiji la baltimore nchini marekani oh. na amekuwa ndio kijana pekee kuwa na nafasi kubwa kiasi hicho na ndo mtu mweusi pekee kuwahi kuwa na nafasi ya namna hiyo katika nchi kama marekani pengine na dunia nzima kwa ujumla ben carson katika kitabu chake hiki cha think big amenukuu maneno ya bwana william elery channing anatuambia katika vitabu bora watu mashuhuri huzungumza nasi hutupatia mawazo yao thabiti na hutumiminia nafsi zao ashukuriwe mungu kwa vitabu maana vitabu ni sauti za mbali na za wafu ambao hutuhabarisha kuhusu maisha yao yenye ya busara sana yaani ya awali kabisa ya miaka iliyopita oh. vitabu ndio nyenzo za kweli kabisa humzawadia kila yule azitumiaye kwa uaminifu benjamin hii ndiyo ripoti yako ya shule mama aliniuliza wakati huo akiwa anachukua karatasi iliyokuwa juu ya meza nikamwitikia ndiyo huku nikijibaraguza shule tuliyokuwa tumehamia nilikuwa na wiki mbili tu lakini kila mmoja alikuwa tayari ameshatambua kuwa mimi ndo mwanafunzi kilaza kuliko wote darasani mwanafunzi na wenzangu walikuwa wakinitania sana akili unazo ben mbona uko smart sana unaweza kufanya chochote kile ukitakacho wala hata sikuamini maneno ya mama mama alifahamu kwamba sikuwa nikifanya vizuri katika somo la hisabati lakini hakuwa akijua kuwa sikuwa nikifanya vizuri katika somo lolote lile huh? elimu ndio kitu pekee kitakachokukwamua katika umaskini aliendelea kusema <coughs> ndio kitu pekee kitakachokunyooshea maisha na ukawa na mafanikio unanielewa lakini kama hautajituma shuleni utaishia kuwa mfagizi katika ofisi za watu hayo sio maisha nayoyataka kwako hayo sio maisha ambayo mungu anayotaka kwako ben mama yangu alikuwa anaelimu darasa la tatu tu lakini alitambua thamani ya kile ambacho hakuwa nacho akaendelea kusema kuwa mungu kanijaalia vijana wawili ambao wana akili sana na ninajua kabisa kuwa wanaweza kuja kuwa watu bora hapo baadaye oh benjamin anaendelea kusema kuwa wazazi wangu walikuwa wametalikiana kabla hata hatujarudi boston wakati huo nikiwa na umri wa miaka nane tu niliwapenda wazazi wangu wowote na ilinigarimu sana wa kisaikolojia walipotalikiana katika miezi hili ya awali nilitazamia huenda pengine wangerudiana yaani baba angerudi nyumbani kama ambavyo huwaga ni kawaida na tungerudi kuwa familia yenye furaha kama hapo awali lakini haikuwa hivyo baba hakurudi tena badala yake tukahamia boston ambapo tulienda kuishi na mama mkubwa pamoja na, na baba mkubwa maa mkubwa aliitwa jan na baba mkubwa aliitwa william avery tuliishi nao kwa muda wa miaka miwili mpaka pale mama alipoweza kuhifadhi fedha za kutosha kuweza kutuchukua ndipo tukaweza kurudi tena detroit ninafanya kazi na watu matajiri sana na wasomi sana mama alisema <coughs> ninawatazama jinsi wanavyoishi na ninajua kabisa kuwa wanawezo wa kufanya kitu chochote kile hata na nawewe unaweza ben unaweza kufanya kila wafanyacho wao tena w unaweza kufanya kwa ubora zaidi sikuwa anaweza kufumbua fumbo la namna yoyote ile katika hisabati hata katika somo la lugha sikuwa naweza hata kuandika imla mara zote ile nikirudi tu shuleni basi miye mbio nabadili nguo na, na kwenda nje kucheza oh. watoto wengi wa umri wangu tulipendelea kucheza mpira wa miguu na michezo kadha wa kadha baada ya tu ya kutoka shuleni oh. na nakigiza kishaanza kuingia hapo ndipo tunakuwa tumechoka basi mimi na arti ndo <tis> tutarudi ndani na hapo tutafungulia luninga na kuanza kutazama tutatazama kutazamaa mpaka muda wa kulala utakapofika kwa sababu mama huwa anafanya kazi muda mrefu sana huwa anarudi muda ambao tunakaribia kuingia kulala mnapoteza muda mwingi sana kutazama luninga hamwezi ukuwa wenye akili kwa kutazama kideu siku nzima nimemwomba mungu anipe hekima ya nini cha kufanya kwa hiyo kwanzia sasa hamtatazama luninga tena isipokuwa kwa programs mbili tu kila wiki ambazo mtachagua ninyi oh. na mtatazama pale tu mtakapokuwa mmeshamaliza m zenu zote na kingine hakuna kucheza baada ya kutoka shuleni nimemomba mungu anipe busara na hichi ndicho alichonijibu na kuhusu kufanya omwk zenu mtatakiwa kusoma vitabu viwili kutoka maktaba kwa kila wiki oh. yaani kwa wiki moja kila mmoja wenu asome vitabu viwili na aniandikia ripoti ya kila kitabu alichokisoma vitabu viwili viwili jamani ijapokuwa nilikuwa darasa la tano sikuwahi hata kusoma kitabu kimoja tu na kukimaliza katika maisha yangu yote kwa kweli sikulipewe na hili jambo kabisa mama alikuwa anatubania sana kwa kweli na ni kama litarajia mengi na makubwa sana ambayo hata watoto wa umri wetu hawakuwa wakiyafanya oh. basi ikawa mtu yeyote yule akinitafuta baada ya muda wa masomo atanikuta chumbani kwangu nimejikunyata na somo zangu kitabu tena kwa muda mrefu sana ikatokea ndo ikawa kitu pekee ninachojikuta napenda kufanya nikaacha kabisa kujali kuhusichana na swala zima la tvisn sikujali ni program zingapi na gani nazikosa kwa wiki kwani sikuwa nikijali tena swala zima la kwenda kucheza nje baada ya muda wa masomo nilitaka zangu kujifungia tu chumbani na kusoma vitabu vyangu siku moja nilimuuliza mmoja kati ya wanafunzi wenzangu ambaye kamwe akuwai kuzungumza nami vyema hata nijaribu kuwa mwema kwake namna gani nilimuuliza hivi <coughs> kwani unanichukia namna hiyo akanijibu sababu unakera unafahamu mambo mengi sana na unataka kila mtu ajue kuwa unafahamu mambo mengi aunanikera sana kwa kweli oh ili nistaajabisha nikajisemea yaani kipindi sijui kitu walinicheka sana iti mimi nikilaza ni mbumbumbu na sasa ninajua mambo mengi wananichukia sababu ninajua mambo mengi kweli hii ndo dui ijapokuwa sikujiona lakini na na na na na na na na badala yake na pengine huenda ninajionyesha kweli kweli kwa watu kwa oh. ni kwa kwa watu watu ninajua mambo mambo mengi inawakera ni nilikuwa ambayo ambayo hata hawajaniuliza mtu akiniuliza swali basi ninamjibu mpaka yale ambayo hayakuwa umuhimu jibu lake nianze kujiona katika lile jicho wengine oh. ilipokuwa darasa la moja, tulikuwa na safari ya kidarasa, na ya kidarasa makumbusho kitaifa ya detroit ai k pichaya mwaka 1890 pembeni yangu alikwepo mwanafunzi mwenzangu aliyeitwa flowers nikamnong'oneza antony nikamwambia <coughs> ingekuwa poa sana yaani kama mtu ungejikuta tu naishi katika zama hizo za mwaka 1890 eh. alafu unajikuta unafahamu mambo mengi kama anavyofahamu mimi singekuwa si poa sana eh. maana ningekuwa smat kuliko watoto wote yani ningekuwa kipanga barabara ningewaburuza lakini mbona wewe tayari yupo smart kuliko watu wengine anton alinijibu kwa nini sasa ungetaka kujionyesha hivyo akaendelea kuongea ah, amna basi tu kujifurahisha lakini mazungumzo haya yalinifanya nijitafakari vizuri zaidi kwa nini itaka kujionyesha itaka kwa nini nilitaka kuwaonyeshea watu kuwa mimi ni mbora kuliko watu wengine ili nichukua muda mrefu sana kuweza kuondokana na ile hali ya kutaka kuwa mbora kuliko watu wengine na kujionyesha pia oh. mwisho nikaweza kulielewa kusudi la mama alitaka tu nijitoe na kufanya mambo kwa juhudi zangu zote mpaka wakati huo nilikuwa ninaamini kuwa hakuna mtu yeyote aliye kunizidi mimi ndipo nilipokutana na vipanga wengine nilipofika chuu kikuu tena wengine wakiwa kabisa katika revu za kuwa ius nilikutana na watu manius kwelikweli ambapo miaka yao yote ya masomo hawakuwai kushika nafasi tofauti na, na za kwanza na pia katika daraja la a kabisa nikajikuta napata hisia za ukilaza tena kama hapo awali What? kwa wiki kadhaa za mwanzo nikajikuta nagubikwa na hisia kama zile nilizokuaga nazo kipindi nipo darasa la tano nilijitahidi kufanya research ya kutosha nikawa nasali sali sana ninamwomba mungu ili anipemwangaza na nifungue zaidi kiakili mpaka wakati huo ndipo nilipogundua kuwa ndiyo ni kweli mimi ni mbora yaani nipo smart sana lakini sipo smart kuwazidi watu wengine kama ninataka kutimiza malengo yangu basi ninatakiwa kujituma kwelikweli na kwa bidii sana kama wajitumiwa vywatu wengine wala sikuwa na ugnius wowote ule oh hiki ni kitabu kinachomuhusu mama pamoja na mchango wake katika kutimiza ndoto za watoto wake hata katika katikachapts ambazo hakutajwa bado aliweza kuonekana katika kila nyanja aliyoipitia ben alisikika mwanamama mmoja akimwambia mke wa ben iani cecil marphy baada ya kumaliza kukisoma kitabu hiki ben anaendelea kutuambia kuwa sababu hiki kitabu kinazungumzia kuhusu kufikiri kwa kina na kujitoa kwa dhati kusaidia wanaotuhitaji basi ningependa niwahadithie kidogo tu kuhusu mama yangu na jinsi alivyokuwa mchango mkubwa wa mimi kufika hapa nilipofika leo maneno haya ni yake mwenyewe kabisa na anaanza kwa kusema <coughs> katika umri wa miaka 13a tu nikiwa sina elimu yoyote ile niliolewa na mwanamume mtanashati haswa ambaye aliahidi kuyafanya maisha yangu kuwa yenye furaha na mshawasho mkubwa oh. mwanamume ambaye angenikwamua kutoka katika maumivu pamoja na umasikini robert umasikinib oh. alikuwa ni mshirika wa kanisa fulani hividogo ambapo alikuwa ndo kila kitu kwangu mwanzoni nadhani nilimwabudu sana kuliko hata nilivyokuwa nina mungu What? hata hivyo sikuwa nikiufahamu sana ukristo kwa hiyo sanaukristo wayo kila kitu oh basi nilienda kanisani na nikafanya kila alichoniambia kufanya na nikajaribu kuyaishi maisha kama wengine walivyokuwa wanayaishi tulipofikisha miaka mitano ya ndoa yetu nikamuuliza kwa nini tusio na watoto alicheka akaniambia, baby hatuhitaji watoto mbona nikamjibu hapana tunahitaji watoto akanijibu hauhitaji watoto bwana huna haja ya kuharibu wa kuzaa mbona tunaweza kuyafurahia maisha tu vizuri bila kuwa na watoto kiukweli jibu lake lineshangaza sababu wanaume wengi sana hutaraji watoto baada ya ndoa lakini haikuwa hivyo kwake lakini haikunichukua muda mrefu sana ndipo nikabaini kwa nini alinijibu vile siku ile kuhusu watoto Oh. mwanamume huyu alipenda sana kujirusha na mara zote alikuwa na sababu lukuki ili tu apate sababu ya kutoka anakwenda kwenye patizake kianza starii zake za kupati huwa zinaanza alhamisi usiku na hazikomi mpaka alfajiri ya jumapili ambapo hupumzika masaa machache tu na hukurupuka asubuhi na kunwa supu nzito sana na hapo ndipo kidogo anaweza kusimama madhabahuni kwa masaa oh. sikuwa anaelewa mambo mengi kuhusu wala kanisa lile ila kuna jambo lilikuwa ikiishangaza ni namna ambavyo huanza kuimba taratibu na baadaye huanza kupayuka kwa makelele wakilia na baadaye wote hukaa kima kwa ghafla oh yuka na kupiga makelele vile sikuona sababu yoyote ile ya kupiga makelele kwa hivyo nikawa na kaa zangu tu kimya na watazama muda haukupita sana niliacha kabisa kwenda kanisani maana sikuwa nikielewa ni nini hiki wanafanya na baada wachungaji wao wengine walianza kunisumbua kingono kwa kunilaghai niwe katibu katibumuktasi wao tenda kwa ruhusa ya robert wakati sina ujuzi wa wowote ule hata kusoma na kuandika nilikuwa sijui oh. nilimzaa artis mwaka199 na miaka miwili baadaye nikamzaa ben oh. miaka nane ya mwanzo wakati ndo nimemzaa cartis ilikuwa ndio miaka yenye furaha sana kwangu niliwapenda sana vijana wangu nilifurahi kuwa at least sasa na mimi nimepata wa kwangu uzawo wa wangu utakaonipenda kwa dhati ya mwe wao maisha yangu kuanzia muda huo sasa yakawa na kusudi pamoja na lengo niliishi kwa ajili ya vijana wangu oh. kwa muda mrefu sana sikuwa na furaha na mtr robert sikulipenda kabisa kanisa lao wala aina yoyote ya maisha yaliyoyaishi ilikuwa ni pati tu na pombe tena mara kwa mara lakini moja kati ya vitu vilivyokuwa vinanikwaza sana kuhusu mtr robert ni vile alivyokuwa mfujaji wa pesa alikuwa na matumizi makubwa sana ya pesa tena matumizi yasiyokuwa na msingi oh. carti alipofikia umri wa kwanza shule mst robert akaanza kubadilika hakuwa yule robert tena aliyependa kurudi nyumbani mapema na kucheza na watoto wake alianza kurudi usiku sana tena muda ambao watoto wameshalala na zaidi aliamka mapema pwe akaondoka kabla hata watoto hawajaamka nikana kwamba watoto walikuwa kikwazo kwake na kama siku akirudi mapema basi husema amechoka na akajifungia ndani ya sache kucheza na watoto wala kusumbuliwa na mti yoyote yule oh. mara kadhaa dada yake na robert akawa akinipigia simu na kuongea kwa ukali sana kumuhusu robert kwa kweli sikuwa nikielewa hakutaka kumhukumu lakini aliniambia kuwa anajua anachofanya mdogo wake ijapokuwa nilitamani siyo kweli lakini ilinilazimu kukubaliana na ukweli alikuwa na pesa nyingi za kufuja hovyo sababu alikuwa anajihusisha na, na biashara haramu ya kuuza pombe isiyokuwa na kibali ijapokuwa kwa namna dada yake alivokuwa akizungumza ni na kusema alikuwa akijihusisha na biashara haramu ya dawa za kulevya oh. sasa ndo nikaelewa fika kuwa kwa nini alikuwa na pesa nyingi vile na kuzifuja hovyo maana kwa kuhubiri tu kanisani sio rahisi sadaka zote ndo zikamtajirisha namna ile لكن هيكوشي هابو siku moja nikafahamu siri iliyo kubwa zaidi kuliko zote inayomuhusu m robert nisingependa kuizungumzia sana kiundani ila nachoweza kusema ni kwamba kumbe m robert tayali alishauaga oh. yaani ana mke mwingine ukiacha na mimi na ana watoto naye pia aliwa siku nyingi sana kabla hata hatujakutana na hakuwahi kumtaliki sikutaka kuamini kabisa lakini ndio ulikuwa ukweli wenyewe huo ilibidi nimkaliche chini na kuzungumza naye kwa kina mwanzoni alikataa sana lakini baadaye akakubali kuwa ni kweli anamke pamoja na watoto wengine ukiachana mimi oh. lakini nilipoendelea kumuuliza maswali mengine alisema uongo mwingi sana kiasi kwamba nikaacha kumuuliza kwa kweli ni kusimulia kitabu hiki linaitwa nyanzala kilima na ninapenda kukuambia kuwa kuna hazina kubwa sana ya maarifa katika vitabu oh. kitabu hiki cha think big kinatufundisha namna na ya kukabiliana na changamoto za kifamilia hasa linapokuja suala zima la malezi baada ya kutalikiana mama yake ben yaani sonya carson aliolewa akiwa na umri mdogo sana wa miaka 1inatatu na aliolewa na mchungaji wa kanisa unaweza kusema aliolewa na mtu mstaarabu si ndiyo wow. ijapokuwa ben hajazungumzia mengi kumhusu baba yake lakini aini kukisia kuwa pengine alikuwa kwenye miaka ya ishirini mwishoni hivi kuelekea thelathi au alikuwa labda na miaka thelathini katikati kwa hiyo unaweza kusema alimwoa sonya kwa show off tu yani apate dogodogo wa kudolishia na naye viwanja lakini sonya kuwa mtu wa haiba hiyo oh kitabu hiki kinatufundisha mambo mengi sana sanaemai yes, kitu kidogo sana sonya ameolewa akiwa na umro wa miaka 1 na tatu halafu miaka mitano baadaye ndipo akamzaa na kisha miaka miwili baadaye akamzaa ben na Curtis alipofikisha umro wa labda miaka mitano ndipo sonya alipoanza kuona makucha ya mumewe na mwisho wake ikapelekia kutalikiana oh. so unaweza ukasema kwamba mpaka unatalikiana na Mr. Carson, sonya alikuwa na umri wa miaka a 13 yani, ya kuolewa jumlisha tano ya kulabata kisha jumlisha tano muda anaanza shule wakati huo bila shaka ben alikuwa na miaka mitatu oh. na hii imezungumzia kibongobongo tu ile tunaanza vidudu tukiwa na miaka mitano halafu tunaanzavidudtukiwamakatano na m robert na hapo akiwa hajui kusoma wala kuandika na pia hana kazi ya namna yoyote ili ungekuwa wewe ndo sonya ungefanyeje ni rahisi kulizungumzia hili kama halijakufika bado lakini kuwalea vijana wawili tena bila msaada wowote ule kiuchumi na bado huna elimu hata ile tu ya kusoma na kuandika mpaka kufikia revu za kuwa daktari bingwa wa nchi kubwa kama marekani tena hapo ukiwa ni mtu mweusi sio mchezo kwa kweli nimekuchambulia kwa ufupi tu kitabu hiki na nitakushauri wewe kama kijana au mzazi kitabu hiki kitakufaa sana eidha katika malezi ya kujilea mwenyewe au katika malezi ya kuwalea vijana wako wa kike na wakiume tunahitaji jamii ya kitanzania yenye lengo la kujikwamua kutoka katika umaskini na ujinga oh. si lazima kila mtu afanye sanaa ndo aonekane kio cha jamii hapana unaweza kujitoa kwa ari katika nyanja yoyote ile uliopo lakini hakikisha unakuwa mfano chanya katika jamii husika oh. na mwisho ningependa jamiihusia bila kujali ubizi wa maisha yetu tuwe na kawaida ya kujisomea vitabu hata kitabu kimoja tu kwa mwezi baada ya mwaka mmoja yani miezi 1ina mbili basi utakuwa umeweza kusoma vitabu 1 na mbili baada ya miaka mitatu utakuwa una nakala haha na sita za vitabu inatosha kuwa hazina kukizawadia kizazi chako kwa mantiki hiyo utawafundisha watoto na wajugu zako kwa vitendo kuwa have time sio lazima utoke kwenda mwiziki na kunywa pombe na pengine kuvuta sigara au chochote ukiwa na washikaji A good time pia kunaweza kuwa ni kubaki nyumbani kupika chai yako au kahawa na kushinda katika maktaba yako ya nyumbani na kujisomea kwa namna hii ni rahisi kuwa na kizazi kitakachopenda kuelimika na kuwa wasomi oh. na kumbuka mbele zaidi karibu na mwisho wa kitabu hiki swali lililomsaidia ben kupata nafasi katika hospitali ya johns hopkins lilikuwa ni swali la michezo wakati yeye taaluma yake ni udaktari wow. lakini alijifunza wapi yote haya sababu hakubagua vitabu vya kusoma kuna busara nyingi sana katika vitabu oh. ningependa kuishia hapo kwa leo tukutane tena wakati mwingine katika tafakuru ya kitabu kingine kwa maoni au ushauri unaweza kunifolo kwenye mitandao ya kijamii kama instagram at nyanzala kilima lakini pia kupata hopi za kitabu hiki unaweza kutufolo tbmt on instagram lakini pia kutusikiliza na kujifunza zaidi na kuinjia vipindi vyetu unaweza kutufolo at boresha radi on instagram mpaka wakati mwingine tena mimi ni msimulizi wako nyanza kilima wa simulizi za nyanzi wow.