barua kwa binti yangu hivi umeshawahi kuanza kumwandikia mwanao barua pengine ungejiuliza barua ya nini hasa barua inayohusu mapito yako maishani je ungependa kumwandikia mwanao mapito yote kama ulizopitapita na maanisha hata katika yale mapito ambayo yalikuwa pengine ni ya aibu na mara nyingi umeishi kujisahaulisha nyakati hizo za aibu je ungependa kumwambia mwanao kuhusiana n nyakati zako zilizogubikwa na aibu au ndo utakuwa ule usemi ambao mimi nyanza la kilima na baadhi ya marafiki zangu huaga tukiulizana na kucheka kwa maana tunaona kama hauingia akilini vile una usemi ambao tunausikia kwa wazazi wetu mara nyingi yaani kila mzazi anamwambia mwanae kuwa yeye akipindi anasoma alikuwa mara zote anakuwa wa kwanza darasani sasa swali linakuja ikiwa mimi nyanza ra kilima na rafiki zangu wote wazazi wetu wote walikuwa wanakuwa vipanga na wa darasani sasa mzazi wa nani nto alikuwa kilaza na wa mwisho darasani pengine wazazi wetu walituambia hivi ili kutupa ari na motisha ya kuzidi kusoma kwa bidii barua kwa binti yangu ni kitabu chenye kurasa chache mno kilichoandikwa na mwana mama mmarekani mweusi do maya angelo ambaye ensi za, wa, za wake alifahamika kwa vipaji lukuki vikiwemo vya utunzi wa mashahiri pamoja na kurani na kili kabisa ya kwamba mimi ni mmoja kati ya warahibu wa mashahiri yake na mmoja kati ya shahiri lake nilipendalo mno ni shahiri litwaloi ilikiwa na maana bado nitainuka tu labda ni kuonjesha kidogo ladha ya utama wa shairi hili alilolitunga mwaka 1978 unaweza kuniandika katika historia kwa maneneo yakwe ya uchungu yaliyojaa uongo unaweza kunifanya biashara kunichafua zaidi lakini kama yalivyo mavumbi bado nitailuka unyenyekevu wangu unapokera kwa nini umekumbwa na unyonge sababu ninatembea kana kwamba nina visima vya mafuta sebdani kwangu kama zilivyo mwezi na nyota pamoja na dhamana ya mawimbi kama yalivyo matarajio yaliyojuu zaidi bado nitainuka ulitaka uone nimeharibikiwa vichwa limeinama na mimacho inanyong'onyea mabega amenishuka kama machozi yaliygugujishwa kwa kilio cha ndani kabisa nimekuposea kwa kicheko changu usikichukulie kwa ubaya na ugumu sana sababu ninacheka kana kwamba na migodi ya dhahabu ichimbwayo wa ndani mwangu unaweza kuniua kwa maneno yako unaweza kunikata kwa minyicho yako unaweza kuniua kwa chuki zako lakini nitainuka kama hewa nitainuka ujinsia wangu unakukera unauona kama wa sana kwamba ninacheza kana kwamba nina almasi katikati ya makutano ya mapaja yangu kutoka katika kibanda chanyasi, cha nyasi cha aibu bado nitainuka kutoka katika mizizi ya mapito yenye uchumu bado nitainuka mimi ni bahari nyeusi tena iliyopana itupayo mawimbi yake imara huku na huku iachayo nyuma hofu na mashaka gizani kuelekea siku njema iwakayo nuru ile tayo zawadi ilizoachiwa na wazee wangu mimi ndimi ndoto na tumaini la mtumwa bado nitainuka bado nitainuka bado nitainuka, bado nitainuka hii ni moja kati ya tungo zake za ushairi za mwanamama huyu ambaye kwa tungo zake pia alichangia sana katika lile vuguvugu la kutafuta usawa na haki ya mtu mweusi katika jiji la marekani na moja kati ya wanaharakati aliyoambatana nao ni pamoja na d martin luther king malcolm x pamoja na james boldin kama wewe ni mpenda historia na mwanaharakati basi majina haya niliyoyataja hayawezi kuwa mageni masikioni mwako mashahiri mengine ambayo aliwahi kutunga ni pamoja na i iikiwa na maana nafahamu sababu ya ndege aliyoko tunduni kuimba ea ilikuwa na maana mwanamke ajiaminie na kadhalika maya angelo anaendelea kutuambia katika kitabu chake hiki cha leta toaidota kikiwa na maana ya barua kwa binti yangu na anaanza kwa kutupa mwangaza hafifu wa barua hiyo anaanza kwa kutuambia mpendwa binti yangu hii barua imechukua muda mrefu na wa kipekee sana mpaka kujikamilisha ni mara zote nimejikuta nikitamani sana kukuhabarisha moja kwa moja yote niliyojifunza na katika namna gani nimejifunza yote hayo nimeishi maisha marefu sana na nimejikuta nikijaribu kufanya mambo mengi sana kuna nyakati za kuogofya pia lakini bado nilithubutu katika barua hii nimekuandikia mapito yangu pamoja na nilichojifunza katika mapito hayo lakini kama sija kuandikia njia nilizotumia kutafuta ufumbuzi wa changamoto zangu nikiamini ya kwamba wewe una akili sana na ni mbunifu sana pia utakuwa na rasilimali binafsi utakazoziona zinafaa mbadala na ambavyo ningekuambia katika barua hii utakutana na matokeo ya ukuaji wangu dharura zisizoepukika mashairi kadhaa vihadithi vya hapa na pale vingine vitakufurahisha na vingine vitakufanya uwaze maishani nimekutana na watu kadha wakadha wapo walionitakia heri na wakanifunza mafunzo mazuri sana maishani na wapo walionitakia shari na wakajiweka bayana kabisa kwangu kuwa hawafurahishwi kuiona dunia yangu iking'ara nimefanya makosa mengi sana maishani mwangu na bila hiana nitaendelea kukosea sana mpaka mwisho wa uhai wangu ninapopitia maumivu au wa upeke wangu unapokuwa umeleta mkanganyiko nimejifunza kukubaliana na majukumu yangu na kujisamehe kwanza kisha kuomba radhi kwa yeyote aliyoumizwa na mkanganyiko uliotokana na mimi siwezi kuibadili historia na kufuta baadhi ya matukio lakini kukubaliana na hilo ndilo jambo pekee inaloweza kufanya ni matumaini yangu kuwa msamaha wangu ulikubaliwa hauwezi kuzuia matukio yyote asiyokutokea maishani ila unaweza kuchagua kutoyumbishwa nayo hebu jaribu kuwa upinde wa mvua katika ngurumo na radi ya pitiazo mtu mwingine usilalamike ila fanya juhudi kubwa kuyabadili yale yote usiyoyapenda na kama huwezi kuyabadili basi badili mtazamo wako kwa namna unavyochukulia unaweza ukajikuta unapata ufumbuzi mpya nyumbani jiwekee lengo kuwa usingependa kufa bila kutenda chochote kilichochanya kwa jamii yako nimezaa mtoto mmoja tu tena ni wa kiume lakini nina maelfu ya mabinti weusi weupe wayahudi wa waasia wahispania wahindi wekundu wembamba wanene warembo wasomi wasio wasomi nazungumza na nyiye nyote na hii ndiyo sadaka yangu kwenu hayo ni maneno ya dr maya angelo mwanamama mmarekani mweusi na katika barua yake hii ambayo inaonyesha kabisa kuwa huyo binti aliyemwandikia barua hii si mwingine bali ni mimi wewe na yule nikiwa na maana kuwa barua hii amekiandikia kizazi chake hiki au vizazi vyote vilivyokuja baada ya yeye ili tuweze kutumia mapito yake kama mafunzo ya kuweza kupambana na changamoto tutakazokutana nazo katika ukuaji wetu kitabu hiki chenye barua hii kina kurasa themanini na saba tu yaani unaweza kukisoma hata ndani ya masaa matatu tu na kukimaliza ila kwa wale na mie basi wanaweza kuchukua mpaka wiki kumaliza kukisoma kitabu hiki anakwambia nilizaliwa jimbo la st louis missouri lakini nilipofikisha umri wa miaka kumi na tatu tukahamias ambako nilikuwa naishi na bibi yangu mzaa baba aliyeitwa arn hundeson pamoja na baba mkubwa mjomba wili pamoja na kaka yangu wa pekee kabisa kaka beili baadaye nikamfata mama yangu katika jimbo la san francisco baadaye nikaenda kusoma jijini nyo na maisha yangu karibu yote ya nikaishi paris airo afrika ya magharibi pamoja na sehemu kadha wa kadha za jiji la marekani makuzi yangust yalikuwa ya, ya mahangaiko sana na mara zote nilikumbana na sintofahamu ya kujikuta sababu ya kuwa mtu mweusi basi mara zote unakuwa tandiko la wazungu na wao wanakuwa anga yenu ijapokuwa sicukuwa nikiwaona mara kwa mara nilikelwa sana na ubaguzi ule sijuu ni kwa nini au ilikuwaje lakini kamwe sikuwahi kujiona nipo chini ya wazungu labda kakabeili ndiyo mara zote nilikuwa nikijiona nipo chini ya kakabeli na yeye nilimtazama kama mtu mwenye hekima na busara nyingi pengine kuliko watu wote duniani kwa upande wangu watu wanaokuzunguka wana mchango mkubwa sana wa kufanya wewe kwa mtu wa namna gani hii ilinitokea mimi pia kwa bibi yangu mzaa baba amekuwa mchango mkubwa sana wa mimi kwa hivi nilivyo bibi yangu mrs ardeso alikuwa picha halisi ya utu pamoja na ustaarabu alikuwa mstaarabu sana lakini zaidi aliongea kwa upole na kutembea kwake kulikuwa kwa taratibu mno alipenda kuweka mikono yake nyuma nilijikuta nikimwega kwa mengi kiasi ambacho majirani zetu wakawa wakiniita kivuli chake nilipokuwa na umri wa miaka kumi na tatu bibi alinirudisha klifornia kwa mama na kisha yeye akarudis maisha ya kalifornia na mama yalikuwa ya tofauti sana kwa upande wangu pengine wanaweza kusema si maisha yaliyonivutia nilivutiwa sana kuishi na bibi mama alikuwa anapenda kuweka nywele zake kalikiti na alipendelea kupaka lipstiki nyekundu na alipendelea kufungulia mziki haswa na kuweka nyumbo za taratibu sana lakini kwa bibi hakuwa mwaumini wa kalikiti wala kuweka dawa nywele na hivyo nikakulia katika maisha ya kutunza nywele zangu katika mwonekano asiia na pia bibi alipenda kusikiliza taarifa ya habari nyimbo za dini na miondoko ya nyumbani kwa mama kulifurika watu wengi lukuki mno na walikuwa na makelele sana wa hakia ni n hizistahi kuwa na maisha yangu ya kubana nywele za asili na kutembea mikono nimeiweka nyuma huku ni kumbe mama alikuwa akinifuatilia mwenendo wangu kwa wiki kadhaa na gafla siku moja akaniita na kutaka tuzungumze akaniambia mwanangu najua hawafikiani na mfumo wa maisha ninaoishi najua unaona kama nakosea sana na unamuona sahihi bibi yako tu ila ningependa nikwambie kitu mfumo huu wa maisha niishio ndo umeweza kutupatia riski na hata tukaweza kupata chakula kila leo hivyo naomba ukumbuke na uheshimu hilo na unapokutana na watu tofauti na wewe jitahidi kuchangamana nao na kutabasamu na kama unaweza kujilazimisha tabasamu kwa watubak uko nje jaribu basi kutabasamu pia na mimi mama yako akaendelea kusema na huku akiwa na hisia nyingi akasema mwanangu mrembo hebu tabasamu nione ulivyo mrembo oh, mwanangu mrembo sana akanifinya kiupendo ki shavuni nikatabasamu nikamwona machozo yakimlengalenga yakidondokea mwake hiyo ndio marangu ya kwanza kumwona mama analia na zaidi ndio ilikuwa marangu ya kwanza kuitwa mwanangu na pia mara ya kwanza mtu kuniita mrembo nikajifunza ukarimu wa kuwa mwema kwa watu na mara zote kutabasamu na yeyote yule maana hujui anapitia mangapi huwezi jua tabasamu lako litampa ahueni namna gani nilikuwa na umri wa miaka kumi na tatu na kuna kijana fulani hivi mtaani kwetu alikuwa akifukuzia alishenifuata akinitaka kimapenzi na mara kadhaa nikamkatalia hakua hata bwana yangu yn yani, hachukua hata na mahusiano na katika nyakati hizo ndipo nipa mabadiliko makubwa zaidi katika mwili wangu sauti yangu iliongezeka kuwa nzito na yaakokera sana na nivuwapo nguo na kujitazama kwenye kioo mwili wangu ukuonyesha dalili yeyote ile kama ni wa kike nilikuwa tayari ni mrefu afuke sita na sikuwa na manyonyo kabisa nikajiwazia ah, labda nikishiriki mapenzi mwili wangu utazinduka na utakuwa kama kanaotakiwa kuwa asubuhi ya siku hiyo kijana yule alikuwa amenipigia simu na na tayari tayari alikuwa nilikuwa nimemkubalia sikumkubalia hkubafana naye matusi basi akanielekeza pahala paukutania nikaenda kule na kila kitu kikatokea kwa haraka sana sanaut mchambuzi wako wenyenza kilima nikipenda kuambia kuwa kila jambo tulifanya yalo katika dunia hii lina matokeo yake yanaweza kuwa ni matokeo hasi au matokeo chanya lakini ni lazima upate matokeo binafsi nilishutushwa sana na uamuzi huu wa maya angelo wakwenda kufanya matusi na kaka huyu tena akiwa na umri wa miaka kumi na tatu tu nikawaza mengi itakuwaje kama akipata mimba mawazo ya kupata magonjwa azoatoto tunakuaga hata kuwaza kuwa tutapata magonjwa hatuwazi na labda sababu tunajiona sote hatuna uzoefu hivyo chances za kuastirika ni ndogo lakini vipi kuhusu mimba d maya angelo anakuambia kuwa miezi tisa baadaye nikajifungua mtoto wa kiume kuzaliwa kwa mwanangu kukanifanya nihatilie mkazo zaidi maisha nikajifunza kumpenda kijana wangu na zaidi nikajifunza kumfunza namna ya kujifunza mwenyewe leo baada ya miaka arobaini nikimtazama aina mwanaume aliyekuja kuwa mume bora na baraba bora kwa familia yake mwandishi mahiri na mwananchi mzalendo na kijana mtiifu sana kwangu na mshukuru mungu sana kwa kweli kwa kumleta maishani mwangu kakabeili alitaka tumfiche mama kuhusu ujauzito wangu na akatoa wazo kisha San na hapo nitakuwa tayari nimeshamaliza diploma nikapata diploma yangu na siku ya mahafali baba yangu wakambo akanitazama akanipongeza na kisha akasema unaonekana mwanamke kamili na umekuwa mnene na mkubwa sana kimoyomoyo lazima nionekane sababu nina miezi na wiki sanamezi ujauzito baada ya kushiriki nao chakula cha usiku mezani baadaye nikaandika ujumbe nikautanguliza chumbani kwa baba kwenye mto hivi baba samahani sana kwa kualetea aibu hii kwenye familia lakini ningependa kuwaambia kuwa mimi ni mja mzito usikule sikulala baada ya kuacha ule ujumbe pale kitandani sikulala kabisa kitabu hiki cha zatmaidota kina kurasa themanini na saba tu lakini kurasa hizi pamoja na uchache wake bado zimetosha kuonyesha kila mapito aliyotaka tuyafahamu ili kuweza kupata ujasiri wa kuyaendea maisha kadri tutakavyojaaliwa kupata mimba kwa dr maya angelo akiwa na umri wa miaka kumi na tatu tu kumenikumbusha hadithi ya kweli ya mchungaji sara jakes robert mtoto wa mchungaji mkubwa sana duniani ambaye anapatikana katika jiji la marekani jakes pamoja na mkewe sarita jakes hebu fikiria wewe ni mchungaji mkubwa na mwenye heshima zake nchini tuchukulie kama levo za kina marehemu amarkatal hivi halafu binti yako katika umri wa miaka kumi na nne tu anapata ujauzito uzito Kukukwepa aibu utamtoa mimba au utamwacha awe na mtoto huyo au utamfukuza nyumbani maana kakutia aibu na amekuangusha wewe kama mzazi huwa navutiwa sana na upendo uliopo baina ya jakes pamoja na baba yake mzee tidi jakes maana badala ya kumfukuza mwanaye nyumbani na kumtamkia maneno ya kuumiza na kumlaani kabisa ndo kwanza alinyoosha mikono na akaitanua zaidi na kumkumbatia mwanaye akamsimamia mpaka akajifungua kisha akamrudisha shuleni na akahakikisha anamaliza chuo alimpa sapoti kubwa sana japo kanisa lote minong'ono ilichachamaa na bado wapo walioihama kanisa kabisa wakisema he binti yake mja ni aibu kubwa na yupo hapo hapo wow. kwao sasa angefanyaje angemfukuza angemhukumu wanadamu tunapenda sana kuhukumiana sikatai inaumiza sana kuona mwanao dira yake inayumba lakini nyakati kama hizo ndo nyakati ambazo vijana wetu wanatuhitaji zaidi ukuaji pamoja na mabadiliko ya mwili ni changamoto kubwa sana na wengi wetu huanguka sana na hapo ndipo tunapokosea machaguro ya kimaisha na baadaye tunajikuta kwenye maamuzi magumu ya a ah, bwana bora liende tu swali ambalo ningependa tujiulize hivi uko tayari kumwandikia mwanao barua itakayomweleza namna wewe kama mzazi wake ulivyouishi ujana wako na je utaandika matukio yako yote pamoja na zile nyakati ngumu ulizoshindwa kuziepuka na ukatenda matendo ya aibu na kusihi kijana mwenzangu jitahidi kujiepusha na vile tunavyoweza kuviepuka ili tuache alama chanya duniani kuwa mwongozo wa vizazi tuviachavyo baada ya sisi kitabu hiki cha leta tomaidota kikiwa na maana ya barua kwa binti yangu unaweza kukipata kwa kutoa order kupitia peji yangu ya yainsgama nyanzala kilima ni mimi mchambuzi wako nyanzala kilima tukutane tena wakati mwingine katika tafakuru ya kitabu kingine na hizi ni simulizi za nyanzi