ili nilazimu kupoteza bikra yangu kuna usemi usemao Do not judge book by its cover. usemi huu unasadifiwa haswa na mwanadada huyu jois kimaro ambaye aliandika kitabu hiki mwaka elfu mbili na kumi na nane ni wajuzi tu hapo na kitabu hiki aliti, alikipa jina la i had to lose my virginity likiwa na maana ili nilazimu kupoteza bikra yangu mara ya kwanza kabisa nasoma taito hii niliwaza na kuwazua hivi amemaanisha kila tukiwazachwa wengi wetu au ni nini hasa mwanadada huyo wa kitanzania amemaanisha kwa taito yake hii ya i had to lose my virginity yalikiwa na maana ili ni kupoteza bikra yangu na bado akanizidishia mzaidi mkanganyiko baada ya kuongezea hapa chini pembezoni mwa taito yake kwa maneno madogo yaliyosomeka hivi How i o yakiwa na maana namna nilivyotumia ujinsia wangu kutimiza matakwa yangu nikapikwa na bumbuazi zaidi nikapata mshawasho zaidi wa kutaka kujua ni nini hasa dada joyce ametaka kuijuza jamii yake ya kitanzania nikiwemo na mimi pia nyanza la kilima ndiyo mwandishi wa kitabu hiki ni mtanzania haswa na asili yake ni mchaga wa rombo kilimanjaro anaanza kwa kusema kanisani nilimsikiliza mchungaji akihubiri kuwa sote tu sawa mbele za mungu nilikuwa ina umri wa miaka saba tu wakati huo hakika sikuelewa alimaanisha nini kwa kusema vile nikawaza na kuwazua sasa kama sote tu sawa mbele za mungu kwa nini wengine ni masikini na wengine ni matajiri kwa nini sisi tuliishi kwenye kibanda cha tope na nyasi wakati wengine waliishi katika maghorofa kwa kweli si kupata jawabu la utata ulioitanda akili yangu nyakati hizo bibi yangu aliwahi kunihadithia hadithi alinihadithia ali hadithi, hadithi moja hivi ya mdada mmoja alijitoa uhai wake kisa kaka mmoja alimtoa bikra na kisha baadaye akaja kumwacha nikamuuliza bibi kwani bikra ni nini na kwa nini iwe ni ishu kubwa sana kuipoteza aliponielezea ilivyomaanisha nikajikuta nimepatwa na ugonjwa wa kuwaogopa wanaume niliwaogopa wanaume wote isipokuwa baba yangu mzazi tu na kaka zangu uoga huu ulinitesa sana kiasi nikawa nikapatwa na jinamizi ndotoni la kubakwa mara kadha wa kadha niliyota kwamba ninabakwa na wale wanaume nimetumia tait hii kama lugha ya picha kuelezea maisha yangu binafsi mafanikio yoyote yale ya kimaisha niliyo yametokana na ari niliyokuwa nayo iliyojawa na uthubutu nlichojifunza maishani ni kwamba yeyote yule anaweza kuwa mtu wa namna yeyote ile kama akiwa na uthubutu na kujiamini lakini pia mapenzi thabiti ya kile akijengacho daudi mfalme waisrael wa enzi hizo aliwahi kushangazwa sana na uumbaji wa mungu kiasi akatunga mashairi kumsifu mmoja kati ya ushahiri uliotunga unapatikana katika kitabu cha zaburi nane wa watatu mpaka wa wanane kwa wale wasomaji wa biblia mtakuwa mnanielewa zaidi ushahiri huu unasema hivi nikiziangalia mbingu zako kazi ya vidole vyako mwezi na nyota ulizoziratibisha mtu ni kitu gani hata umkumbuke na binadamu hata umwangalie umemfanya mdogo punde kuliko mungu umemvika ya utukufu na heshima umemtawaza juu ya kazi ya mikono yako umevitia vitu vyote chini ya miguu yake kondoo na ng'ombe wote pia naam na wanyama wakondeni ndege wa angani na samaki wa baharini na kila kipitiacho njia za baharini katika ushahiri huu mzuri kuna swali zuri limeulizwa ambalo ningependa sote tulitilie maanani vilivyo linasema ni nini hasa kusudi la uwepo wetu duniani lakini ushahiri huu umetupatia najibu pia mungu ametufanya kuwa zaidi ya wafalme ametupatia kila kitu na akataka tutawale tuta vitu vyote kuanzia mimea ya kondeni wanyama wa mwituni mpaka samaki wa baharini na hii ndiyo dhamira hasa ya asili na sababe kubwa kwetu dunia imejazwa rasilimali nyingi sana na muumba wetu kwa ajili ya kila mmoja wetu na kila kiumbe kijapewa nafasi sawasawia ya kuyapata yote haya hakuna ambacho huwezi kuwa katika dunia hii ni suala tu la kuamua lakini mbaya zaidi ni kwamba wengi wetu hatufahamu nguvu na mamlaka iliyowekwa ndani yetu ambayo kama tukiitumia kwa usanifu basi tunaweza kufanikisha chochote katika eneo lolote tuliloamua kulichagua lakini pia pamoja na dhamira kuu tunazoweza kuwa nazo lakini kama hatujipi msukumo basi hatuwezi kufanikisha chochote kile unajua unaweza kuliona embe dodo limepamba sana mtini lakini kama hutafanya jitihada za kuliangua basi hutaweza kulipata huu ndo uhalisia lakini ajabu zaidi ni kwamba wengi wetu hukaa chini ya mwembe huo tukingoja dodo lido hilo lidondoke na sio tu na sisi tuokote tu na kulitia mdomoni tena tunatazamia lidondoke kabisa ataadondokekaisamikononi mwetu hayo ni maneno ya utangulizi kabisa ya dada joyce mchaga wa rombo katika kitabu chake hiki cha i had to lose my virginity kikiwa na maana ili ni lazimu kupoteza bikra yangu lakini akatilia ya mkazo zaidi kwa kuongezea maneno madogo sumeka, how i used my to achieve my goals yaliyosomekayani namna nilivyotumia ujinsia wangu kutimiza matakwa yangu mimi ni mchambuzi wako wa siku zote nyanzala kilima na hizi ni simulizi za nyanzi kabla hatujaingia zaidi kuchambua kitabu cha joyce ningependa kutoa wasifu kidogo wa wamejasiria mali huyu aliyetoka katika umasikini kabisa tena ule wa kupata mlo mmoja kwa siku na kufikia uchumi wa kati kama huu tunaosherehekea hivi sasa baada ya tamko la rais wetu do john josef pombe magufuli kutuhabarisha raiya wake kuwa sasa tupo katika uchumi wa kati japo wengi wetu hatuelewi uchumi wa kati unamaanisha nini lakini hata kwa wale walio na uelewo mdogo kabisa bado tutakuwa na hata ile kukisia tu kwamba ina maana gani hebu tutoke huko kwenye siasa na turudi huku kwenye tafakuri yetu ya kitabu hiki chamana dada huyo kitanzania ambaye amepata mafanikio kadha wa kadha kutokana na ari yake ya kujituma pamoja na ubunifu uliokithiri suala zima la kumtoesha hadui mkuu wa taifa ambaye ni umasikini na hakutoesha adui huyo tu bali alimtoesha ujinga na hapo akaweza kupambana na maradhi joisi kimaro ni mjasiriamali wa kujitegemea ni mhamasishaji wa jamii ni mwandishi na pia ni mkurugenzi mkuu wa kampuni ya joint group microcredit pamoja na mshirika wa kampuni ya bima ya sej lakini ukiacha na hayo aliwahi kufanya kazi serikalini kwa takribani miaka kumi akiwa mhasibu dakda oic amechangia sana katika kuboresha maisha ya wa watanzania zaidi ya elfu tatu walio katika kipato cha chini kwa kuwapa ujuzi wa masuala ya biashara pamoja na mikopo yenye riba nafuu kuweza kuanzisha biashara zao anaamini sana katika mafanikio na anaamini kuwa mafanikio ya kweli huanza na mtu mwenyewe na kufanikiwa au kutokufanikiwa ni machagulio ya mtu binafsi dada joyce ni mama watoto wawili na pia ni mkumfunzi wa chuo kikuu cha kilichopo uingereza akiwa na shahada ya uzamivu ya masuala ya biashara anaanza hadithi ya maisha yake kwa kutuhadithia hadithi fupi ya baba yake mzazi ambapo binafsi ningependa kuichambua zaidi japo kwa ufupi sana anakwambia baba yangu mzee donat kimaro alizaliwa wilaya ya rombo mkoani kilimanjaro nchini tanzania akiwa ni mtoto wa pili kati ya watoto wanne kwa mama yake baba yake alikuwa na wake saba alipatwa na ugonjwa wa polio akiwa na umri wa miaka miwili na ukampelekea kupouza miguu yake ukoo wake uliutazama ulemavu kama laana hivi kwa hiyo katika ukoo hivyo baba yake mzazi ambaye ni babu yake na joyce yaani mzee kimaro alimkataa mtoto wake mwenyewe ambaye ni baba yake mzazi na joyce na alitaka tolewo kafara katika sherehe za jadi joyce anakuambia ijapokuwa baba yangu alikuwa mlemavu wa miguu lakini alizawadiwa kipawa cha akili ustaarabu na zaidi alikuwa mkarimu na mwenye upendo sana alipokuwa na umri wa miaka saba tu aliwataka walezi wake wampeleke shule kiukweli hakuna aliyeona kama shule ingemfaa hata mama yake mzazi akuwafikiana hilo baba yangu alipambana kwa namna aliyoweza mpaka akafanikiwa kwenda kujiunga shuleni akajipeleka mwenyewe lakini babu alipofahamu hilo alienda katika uongozi wa shule na akataka wamfukuze na aliongea na walimu kuwa kama wangekataa basi alitaka baba yangu abadili jina lake la ukoo uko yani asitumie jina la babu ambaye ni baba yake mzazi yani jina la kimaro baba alilazimika kubadili jina lake la ukoo na hapo akachukua jina la upande wa mama yake yani jina la mjomba baadaye baba yangu akadhamiria kuoa kati ya vitu ambavyo wengi hawakudhania kama angefanikiwa hili nalo kuepo hakuna litarajia kama angeoa akawa na watoto na kuitunza familia vima aliwafata mabinti kadha wa kadha apo kijijini lakini hakuna aliyemkubali kwa sababu ya ulemuvu wake lakini hakukata tamaa ndipo alipozamia kijiji cha jirani akavutiwa na mwanadada mmoja aliyeitwa rosada ambaye ndiye mama yangu mzazi safari ya kumpata mama angu haikuwa ya kawaida kwani ilimlazimu hadi kuondoka kijijini kwenda mjini ili aweze kupambana na kudunduliza mahari ya kuja kumuaa mama yangu wazazi wa rosada ambao ndio babu zangu na bibi zangu walitaka mahali kubwa sana na hii yote ilikuwa ni kwa ajili ya kumkatisha tamaa baba ili, ili mama aairi kumuoamamawakatihuo s zote badoaliw kwa elimu ya darasalani aliyokuwa nayo kwa wakati huo ilitosha kabisa kupata ajira nzuri tu kama angalifanikiwa kwenda mjini alifanikiwa kwenda mjini na akapitia changamoto nyingi sana na zaidi akawa akipita katika maduka kadha wa kadha karia koo na kuomba kazi lakini jitihada zake wala hazikuzaa matunda baada ya mahangaiko ya hapa napale, wake, na pale ulemavu wake nao pia ulichangia basi akaanza kuzunguka duka hadi duka ikambidi atafute njia mbadala za kuweza kujikimu ukitazamia hakuwa na mwenyeji katika jiji la dares salaam basi akatafuta pahala barabarani akaweka kirago chake akawa kila rahia pitaa yeye husema asaidia masikini aliendelea na kusema kuwa nimejitahidi sana kurandaranda hapa na pale kutafuta kazi bila mafanikio yoyote mthada, ni msaada nipate japo chakula cha leo tu kutokana na unadhifu wake na namna alivyoonekana wasamaria wema walioguswa walimpatia chochote kitu cha kujikimu mahangaiko yake alimpelekea mpaka kanisani akajikuta yuko mbele ya baba mchungaji akilia kwa uchungu na akielezea mapito na changamoto alizo nazo mchungaji alimsikitikia, sana. mchungaji alimsikitikia sana na akampatia makazi na zaidi akampatia kazi ya kusimamia masomo ya biblia pale kanisani japo haikuwa kazi ya kudumu lakini ni aheri kuliko alivyokuwa akirandalana mitaani kwuumbaumba siku moja akiwa mtawa lumumba katika mihangaiko yake hapa na pale aliona gari imepaki ikiwa amepambwa kwa stika zenye maandishi makubwa yaliyosomeka hivitanu yn tanu, yani TANU. halafu yakafafanuliwa yaka tanganyika african national union wakati huo mwenyekiti wa chama hicho akiwa ni marehemu baba wa taifa mwalimu julius kambarage nyelele mmoyo ulimlipuka ukaenda mbio akadhamiria kwenda kuonana na mwalimu nyerere alipojiaminisha kuwa hizi ni ofisi za tano hakusita kujiongea mapokezini na kuomba kuonana na mwalimu sekretari wake alifahamika kwa jina la robert mamiro hakumkubalia sababu hakuwa na miadi ya kukutana naye basi baba alipambana na kugangana mpaka kilio kikamtoka ndipo alipotumiwa ujumbe mwalimu nyerere kuwa kuna mlemavu mmoja hapo nje anangangania sana kumuona mwalimu aliruhusu na huo ndio ukawa mwanzo wa mafanikio ya maisha ya baba yangu mzee doa kimaro baba alimlililia mwalimu nyerere na akamwelezea ugumu wa maisha yake mwalimu akaamuru apatiwe kiasi fulani cha fedha baba yangu alikataa akasema sijija hapa kuomba pesa naumba unisaidia ajira ili niweze kujisaidia mwenyewe fedha utakazonipatia sasa hivi zitaisha na bado nitakuwa sijaweza kujikomoa kiuchumi akaendelea kusema kuwa ndiyo mimi ni mlemavu wa viungo vya mwili lakini akili yangu inafanya kazi barabara elimu ninayo tafadhali nisaidie kupata ajira alifanikiwa kupata kazi katika chama cha tano na pia akajiendeleza katika kozi kadha wa kadha za uongozi katika chuo cha kivukoni akademi baba yangu mzee dona kimaro pamoja na ulemavu aliyokuwa nao lakini aliweza kupambana na akaweza kusimamisha familia yake japo tulipitia changamoto nyingi sana kuanzia utoto mpaka nilipokuwa na aili ya utambuzi ijapokuwa baba alipambana sana kiuchumi kwa ajili yetu lakini changamoto zilikuwa nyingi nyingi nyingi sana arais ameelezea mapito a baba yake mpaka kufikia mafanikio hafifu ambayo yaliweza kukidhi haja zao hata kama siyo zote hadithi ya mapito ya baba yake inanikumbusha hadithi fulani ambayo baba yangu mzee ya kilima aliwahi kunihadithia sio kwamba hadithi kwa maana ya kubuni hasha ni hadii iliyokuwa ya kweli kabisa ya mapito yake aliwahi kunihadithia ya kwamba kipindi bado mwanafunzi almanusura achome kibanda chao cha nyasi ambacho ndio ilikuwa nyumba aliyokuwa akiishi na bibi nabibinyanzaa pamoja nababu mzee athumani kwa moto wa kibatari siku hiyo alitoka machungani kuchunga ngombe na mbuzi kama ilivyoada na kwa bahati mbaya siku hiyo alikuwa amechoka sana na mara nyingi hujisomea akiwa machungani lakini pia akirudi nyumbani ni lazima ajisomee kabla ya kulala Halipenda sana elimu na aliamini ingekuja kumamua kutoka katika umaskini wa kuishi kijijini usoke akiwa ndio mtoto pekee katika ukoo wao aliyebahatika kupelekwa shule japo kwa binde kilimo kilete faida basi siku hiyo alitoka machungani akiwa mchovu sana na wakati anajisomea kitanani kwake akapitana usingizi na kibatari kile kikashika moto katika godoro aliokuwa amelalia na moto ukaanza kupamba wazazi wetu wamepitia changamoto nyingi sana mpaka kutupatia maisha tunayoishi sasa kama wangalikuwa hawatuhadithii mapito aliopita tungalihisi ni sisi tundotupitia uchangamoto tuwashukuru wazazi wetu kwa upambanaji wao dhidi ya maisha yetu kwani kutafuta kwao kote ilikuwa ni kwa ajili yetu sisi kitabu hiki cha ioemyvirginity kina kurasa mi ya moja kumi na moja tu na dada joyce amekigawa katika sehemu mbili sehemu ya kwanza amezungumzia mapito yote yaliyoikumba familia yake mpaka kufikia alipofikia sasa na sehemu ya pili amezungumzia nguvu ya ndani aliyoitumia katika kupata msukumo wa kuyajongea maisha kwa ujasiri mkubwa tafakuri yangu haijagusa hata lepe la mapicha ya joyce mwenyewe bali limegusa kwa uchache sana kuhusu mzazi wake nadhani hadithi ya mzee doa ni nzito sana na yenye funzo kubwa kwetu kwani inatupa mshawasho mkubwa kuwa mafanikio yetu hayatokani na familia tulizotoka ukiwa na ari na kujituma kwa nguvu zako zote basi ni lazima upate mafanikio na yatakuwa mafanikio makubwa sana dada joic ni mhitimu wa chuo cha kilichopo uingereza lakini ametoka kwenye familia masikini hasa tena ikiwa ya baba ambaye ni mlemavu wa kupooza miguu ugonjwa aliyopata tangu utotoni kwa sababu ya maradhi ya polio lakini hakutazama na kuridhika na umasikini wa familia yake na badala yake alipambana mpaka akaweza kujisimamia kiuchumi ingawa alipitia changamoto nyingi sana mpaka kutalikiana na aliyekuwa mumewe sisi kama jamii ya kitanzania tuna mengi sana ya kujifunza kutoka kwa daajoi mchaga huyu wa rombo kilimanjaro napenda kuishauri jamii yangu ya kitanzania kuwa na kawaida ya kujisomea vitabu ili kupata maarifa lakini zaidi kufahamu namna wenzetu waliotutangulia namna walivyopambania maisha yao kujikwamua kutukua katika changamoto yoyote ile waliokuwa nayo mimi ni mchambuzi wako nyanzala kilima na ningependa kushauri wasikilizaji wangu kutafuta nakala hii na kungamua madini yaliyotuwekea dada joic katika kitabu chake hiki cha i had to lose my virginity kikiwa na maana ili ni lazimu kupoteza dikra yangu mpaka wakati mwingine tena tukutane katika tafakulu ya kitabu kingine ni mimi mchambuzi wako nyanzala kilima na hizi ni simulizi za nyanzi