la hr wh an muhamadan abduhu warasuluh wabad ndugu yangu kijana wa kiislamu ambaye kupo nami katika kundi hili ambalo tunaliita katika hii ambayo tunaita kijana wa kiislam na maendeleo ambayo itakufundisha wewe kama kijana wakiislam na vijana wengine haswa katika masala mbalimbali ya kijamii na baadhi ya masala mbalimbali katika imani na kukufanya kijana wa kiislamu kuwa ni mtu ambaye ni mwenye kubadilika kifikra na kujenga ile hali ya kufanya jamii ya kiislamu kuwa ni mara mwisho tulizungumza na tukaangalia maeneo matano ambayo unatakiwa kuyaekia malengo makubwa katika mwezi mtukufu wa ramadan lakini this time tutatazama namna gani kama kijana wa kiislamu unaweza kuwa na mchango chanya katika jamii ambayo imekuzunguka kwa muda sasa baadhi yetu tumekuwa tukiona ya kuwa kuna baadhi tu ya watu ambao ndio wanaonekana bora kuliko sisi na wanastahiki wao kuwa na mchango bora uliko sisi wengine lakini sivo ukweli ni kuwa wewe kama kijana wa kiislamu lazima utafute kitu gani ambacho una uwezo wa kukifanya kikaleta katika jamii yako na hususan katika jamii yako ya kiislam pasina kufana hivyo unaingia katika wale watu ambao wataondoka katika ulimwengu huu hali ya kuwa hawajaacha chochote ambacho kitakuwa chenye kukumbukwa stori moja kijana mmoja aliambiwa na mwalimu wake ya kuwa kesho jiandaye vizuri nitakupeleka sehemu ambako pamebeba mambo mazito pamebeba vitu vikubwa hakuna sehemu bora kama hiyo kijana yule akafanya maandalizi yaliokua makubwa na kisha kesho yake wakanyanyuka na mwalimu wake na kuelekea sehemu hiyo walipofika mwalimu alimpeleka makaburini kijana akastaajabu ya kuona mwalimu amenipeleka makaburini na hapa makaburini hakuna jambo la maana lakini kwa nini amenileta hapa mwalimu wake akamwambia nimekuleta hapa kwa sababu sehemu hii wamekaa watu waliotakiwa kuwa na mchango bora lakini hawakufanya wameondoka na vitu ambavyo walikuwa navyo sehemu hii imbeba elimu ambazo hazijawahi kushuhudiwa sehemu hii imebeba maarifa ambayo hayajawahi kutumiwa sehemu hii imebeba watu na michango yao ambayo haijawahi kufanyiwa katika jamii kwa hivyo kama kijana wa kiislamu na upo katika ulimwengu huu hali ya kuwa unafahamu ipo siku utaondoka swali langu kwako ni kuwa je utaondoka katika ulimwengu huu hali ya umefanya nini mwenyezi mungu anatuambia inna nahnu nuhyi lmauta wanaktub ma qaddamu wa atharahum wa kula sheiin ahsainahu fi imamin mubini mungu atakuja atatazama athar ambazo umeziwacha sasa katika athari ambazo wewe utakuwa utatakiwa kuziacha ni ule mchango ambao utatakiwa kuufanya kwa jamii yako ambao utakuwezesha wewe kuweza kukumbukwa daima kama vile tunavyomkumbuka bwana mtume muhammadin muhamadin slh wasalam sasa unaweza ukajiuliza vipi naweza nikawa na mchango katika jamii yangu ya kiislamu au katika jamii yangu kuna mambo mengi sana ambayo unatakiwa kuyafanya ili uweze kuwa ni miongoni mwa vijana ni michango mikubwa katika jamii yake na hususan jamii ya kiislam nimekuandalia baadhi ya mambo ambayo yatafanya uweze kuwa na mchango katika jamii yako na kutengeneza jamii ya kiislamu ambayo itakuwa ni, ni, ni, ni jamii inayotazama nini kesho nini baada ya kesho so mambo hayo ni kama yafuatayo ili uwezo kuwa na mchango katika jamii yako au jamii ya kiislam kwanza tazama jambo gani unaliweza zaidi nikisema jambo gani unaliweza zaidi allah tabaraka wataala amemumba mtu akampa kila mtu sifa yake akampa kila mtu uwezo wake ule uwezo alakupa allah tabaraka wataala ndio uwezo ambao unatakiwa kuutumia katika dini kuutumia katika jamii yako ili kuweza kuwanufaisha jamii yako thumma la tusalunna yaumaidhin aninaim an- an- kisha tutawauliza vile katika nema ambazo sisi tumewanimisha so mwenyezi mungu kuna kipwa mikupa ndani yako nini unakiweza sio nini unakipenda kupenda unaweza ukawa unakipenda kitu lakini hukiwezi lakini uenda kuna kitu hukipendi lakini unakiweza vizuri sotazama nini ambacho unakiweza ambacho ukikifanya kitaleta mchango mkubwa katika jamii yako jambo la kwanza la kulitazama ili uweze kuwa na mchango katika jamii yako au jamii yako ya kiislam so jambo la kwanza tazama nini unakiweza mtazame historia haijawai kutuonyesha umahiri wa khalid bnlwalid katika fatwa hatujawahi kuona halid akifutu masala mbalimbali hatujawahi kuisoma khalid akiwa ni miongoni mwa mashekhe wakubwa kabisa lakini historia inamwandika khalid juu ya umahiri wake wa kupigana vita vita ni kitu ambacho mwenyezi mungu alimeumba khalid kwacho ni kitu ambacho khalid alikuwa anakiweza msome hali halibid na mchango wake katika dini ya kiislamu utaona kwa kiasi kikubwa hli bid alipigana alipigana alipigana ndipo uwezo wake mama ulipokuwa wewe kitu gani unakiwezo unaweza kukitumia kwa faida ya jamii yako na kwa faida ya waislamu so wewe usisubiri lazima usome uwe kama kina mashehewa kabisa lakini kuna kitu ambacho unakiweza ambacho kikifanya kitaleta kitaleta mchango chanya katika jamii yako kifanya kitu hiko hivi ndivyo ambavyo unaweza ukawa na mchango katika jamii yako au katika jamii yako ya kiislamu hii ni jambo la kwanza jambo la pili tumia elmu yako kuleta mchango katika jamii ya kiislamu elimu yako ndio mtaji wako ambao unatakiwa kukuacha ama kukuweka katika ulimwengu hali ya kuwa ukiondoka un- katika ulimwengu wakumbuka kwa elimu yako mtume anatuambia khairukum man taalama lqurana waalama mbura wenu ni mwenye kujifundisha qurani na akaifundisha haikukusudiwa qurani peke yake una elimu gani ambayo vijana ama jamii ya kiislam inahitaji na inaweza ikafaidika kwa elimu hiyo eneo la pili ambalo linaweza likaonyesha mchango mkubwa ni elimu yako mungu amejaalia wewe kuwa katika watu ambao wamejifunza huenda umejifunza masala mbalimbali mfano umejifunza namna ya kufanya watu ya ya kuwa wajasiriamali uh, wa, wa, wa, wa fundisha ujasiriamali uh umejifunza mbinu mbalimbali za kuwawezesha watu kuweza kuwa wasomi wazuri fundisha haw tumia elmu yako katika kujenga kizazi chako tumia elmu yako katika kuacha katika ulimwengu huu hii ni jambo la pili ambalo unaweza ukalitumia haswa katika kuacha athar ambayo wewe pindu utakapoondoka itakumbukwa athari hii so baada ya kuangalia jambo la kwanza nini unakiweza jambo la pili jitazame una elmu gani ambayo inatakiwa na watu una ilmu gani ambayo ukiifundisha kwa watu watu watanufaika nayo sisi kama uislam sifa yetu kubwa ni kunasihiana sifa yetu kubwa ni kupendeleana kheri kuna usemu unasema ana uhibu lkhairi lighairi mi napenda kheri sio kuwakwamie manake kwa mtu mwingine so wewe kheri hiyo ya ilmu unapenda umpendele nani wape watu w ilmu na utakumbuka kwa ilmu yako mtazame anas b No, nasianas muadh bin jabar alikuwa akisemwa vipi katika masala mbalimbali mbali ya kisheria mtazame namna gani alivyokuwa bora mpaka ikafika hatua miongoni mwa watu wa karibu alikuwa akisema alipokuwa muadhi akizungumza kama dhahabu zilikuwa zinatoka katika kinywa chake alitumia elimu yake ku elimisha ulimwengu ama umma wa kiislam tumia elimu yako ijapo iwe ni elimu ya kisekula ama tunasemaelimu ya kidunia japo ni elmu tu lakini elimu hiyo labda hu unafunza watu kutengeneza pesa kupitia mtandao hu unafunza watu kutengeneza mitaji hu unafunza watu kuendesha biashara hu unafunza watu namna ya kutumia vipawa vyao kakuwa ni elimu ambayo italeta mchango katika jamii yako basi akikaifundisha elimu hiyo na utakumbuka kwa elim hio na utaacha ambayo elimu hiyo utakuwa umeifunza kwa watu hii ni jambo la pili ambalo mwenyezi mungu amekupa basi litumie ili uweze w kunufaisha watu na wewe uwezi w kufika mbali huko unakuelekea na jambo la tatu ni kutumia tumetazama jambo la kwanza ni kuangalia nini unakiweza zaidi na ukakifanya kikileta mchango mzuri kwa watu jambo la pili tukasema elmu yako ambayo utaitumia kwa faida ya watu sasa jambo la tatu ambalo vilevile litakuwezesha kuwa na mchango mama katika jamii yako ya kiislamu ni namna gani unaongoza watu katika njia ya khiri. namna gani unaongoza watu katika njia ya kheri mtusalamala ksema inna dalla ala lhairi kafaili hakika kuliokuonyeshea katika kheri tu ni kama kufanya licha kuwa na ilmu lakini je huna ilmu je unaonyesha watu katika kheri licha kuwa huna unachokiweza lakini je unaonyesha watu katika kheri sisi tumetolewa kwa ajili ya watu tamuruna bilmaruf watanhauna ani lmunkar je nini unakionyesha kwa watu katika kheri kumwambia tu fanya hivi, hivi. umeshafanya mara ngapi kwa watu umeshafanya marangapi katika jamii yako umeshakuwa mfano wa kuibwa marangapi tazama mtume muhammad salllah salam hata kabla hajawa mtume watu tayari walianza kumwamini kwa sifa alizokuwa nazo mtume akaamandala la lkhairi falahu mithlu ajru failih au qala amilih yule tu mwenye kufanya heri mwenye kuonyesha tu katika kheli anapata thawaba maujira wamfano mwenye kufanya so umewahi kufanya mambo mangapi ambayo yakaongoza watu katika kheri ili uweze kuwa na mchango katika jamii yako basi hakikisha wewe unakuwa ni sababu amfano leo hii tuna janga la korona je umeshawafundisha watu ushawatahadharisha watu wangapi juu ya korona kama hujafanya hivyo asijiulize una mchango gani katika jamii hii serikali inazungumza watu wanazungumza vyombo vya habari vinazungumza kwa nini wewe usizungumze waonyeshe watu namna gani unaweza ukaokoa maisha yao kule tu kumwambia mtu mmoja naye akamfundisha mwingine naye akamfundisha mwingine kutoku kuna athari kubwa kwako katika maandalizi ambayo wewe unayandaa leo duniani kumbuka inna naxnu nuxi lmauta wanaktub ma qadamu wa atharahum wa kula shaiin ahsainahu fi imamin mubin athar utakayo iyacha itakuwa ni athargan haya ni baadhi ya mambo ambayo nimependa ni shea na wewe kama kijana mwenzangu wa kiislamu na namna gani tunaweza kuwa na mchango katika jamii ya kiislamu despite huna pesa vyovyote vile huna pesa huna umaarufu huna nini lakini itaztambua kuwa kuna sehemu ambayo una uwezo wa kuiendea sehemu hiyo na ukapata matokeo na ukawa ni miongoni mwa watu ambao wana mchango mkubwa katika jamii ya kiislamu kwa kuyasema hayo ndugu yangu mwaliki na mwenzako shea na mwenzako wailahuna assalamu alaikum wa wabarakatuh