halo habari zenu mundani na habari za mchana wa kutwa ni matumaini yangu kwamba nyote mmeshinda salama na harakati za hapa na pale Aa, mimi naitwa mahm ni mkurugenzi wa Palm upgrade ambaye ninawasaidia wanafunzi wa sekondari kuanzia kidato cha tatu hadi cha sita na pia wanafunzi wa chuo kuweza kujitambua na kujua wao ni nani na wanataka kufanya nini kupitia masomo yao ya darasani kwa hiyo tutakwenda katika mafunzo yetu haya ambayo tumeyandaa kwa ajili yenu na ni mafunzo ambayo yanahitaji umakini wa hali ya juu ili kuweza kuleta mabadiliko na kuweza kuleta maendeleo kwa vijana wetu na kwa taifa kwa ujumla uh, kwa hakika ni ni kawaida Uh, wanafunzi kama walivyo eh, tumekuwa tukipambana uh, tuki na changamoto mbalimbali mbali, uh, kupitia mashuleni wanafunzi takriban uh, asilimia 9 tunaokwenda mashuleni na kutumia uh, muda mwingi vioni kwa ajili ya ku kujisomea ama kujifunza mambo mbalimbali tunashindwa kujitambua zaidi kwamba sisi ni nani tunataka kuwa nani tunataka kufanya nini kupitia masomo yetu ya darasani kiufupi kuweza kujua masomo yetu ya darasani yana mahusiano gani eh, na maisha halisi tunayoishi huku mitaani hili ni swali zito na ni swali ambalo Uh, litakuhitaji kuchukua muda kidogo kufikiria uh, kwa kutumia uh, uh, akili za ziada kiasi fulani uh, kwa sababu tumekuwa tukiona uh, tunakwenda tu shule kuanzia uh, tangu tunapokuwa wadogo takriban miaka minne tunapoanza kuandikishwa shuleni tunakwenda mashule na tunajifunza eh, masomo mbalimbali mbali. eh, mpaka tunafika pengine darasa la sita tunafanya mitihani tunaingia darasa uh, jingine tunafika kipindi tunaingia kwenye kidatu cha pili tunafanya mitihani uh, sat tunafeli tm tunapasi tunasogea mbele tunafanya mitihani ya f tunafanya mitihani e, migumu kiasi fulani hivi na masomo ni mengi kama tunavyo yaona uh, na baada ya hapo tukimaliza kufanya mitihani ya 4 wapo wanaofanikiwa kuelekea f5 na f na wapo ambao wanashindwa njiani wanafeli njiani wanabaki eh, majumbani na hapo sasa maisha yanaanza eh, kutupiga chenga maisha yanakua kakweli ni magumu sana na hatujui kwa kweli pakuelekea tunaelekea wapi kwa sababu tokea kipindi tunasoma sasa tulikuwa hatujaelekeza akili zetu zaidi tunataka kufanya nini Uh, kwa sababu uh, lekta ambayo tunaipata zaidi uh, kutoka kwa walimu ni kutakiwa kujitahidi kusoma utasikia mwalimu anakuambia tusomeni sana someni vizuri ili muweze kuja kupata kazi mzuri lakini tusome nini ndio shida inapoanza hapo hatujui tusome nini e, tunasoma masomo tofauti tofauti madarasani yakiwemo masomo ya scian na masomo ya art masomo ya sayens yakiwemo physics na mathemati pia lakini kuna masomo ya art ambayo ni masomo pengine ya language masomo ya yastoy na masomo ya civics tunasoma mpaka tunafikia tuna, tuna hatua ambayo tunatakiwa kufanya mitihani tunafanya mitihani f uh, lakini kwa kawaida tunashindwa kujua Uh, tukimaliza mitihani hii ya what next nini ambacho kina kinafuata kina kwa kweli tunashindwa kufahamu na kwa sababu tokea hapo awali eh, tangu tuko eh, shule ya msingi hatukuwa tukijengewa kwamba eh, tunasoma ili tuwe nani na ili tuwe nani lazima tujue katika maisha yetu tunayoishi kuna nini ni kwamba hatuwezi kujua kuna nini na kwamba eh, tunashindwa kufahamu mtu aweze kuji position, mapema ama aweze kujiweka mapema kwamba yeye anataka kuwa nani ndiyo maana nasoma nasoma masomo ya n kwa sababu nataka kuwa fulani nasoma masomo ya art kwa sababu nataka kuwa fulani mara nyingi ni kwamba tunasoma masomo hayo uh, Uh, huwa hatujui unataka kuwa nani kwa mfano kama mwanafunzi anaweza kuambiwa ataje eh, professional labda tano anazozijua ama tuseme kazi tano ambazo anazijua anaweza kwa haraka haraka kasema nataka kuwa daktari nataka kuwa mwalimu nataka kuwa askari nataka kuwa sijui labda pengine rubani nataka kuwa mwanasheria Uh, lakini suala la pili linalofata ukimuuliza kwa nini unataka kuwa hivyo uh, majibu hakuna anaweza tu akakuambia ni kazi mzuri lakini ukimuuliza kivipi ni kazi mzuri majibu hakuna Uh, unaweza ukamsikia kambani kazi mzuri unaajiriwa unapata mshahara mzuri e, wapo madaktari wwana mishahara mizuri wapo walimu wapo wanasheria wapo uh, polisi wapo i don't know, mtu atakwambia tukwamba a watu wapo lakini e, e, ukifanya utafiti ukimuuliza ili uonekane kazi unayoifanya una, kwamba unafanya kazi mzuri ni kwamba hu unalipwa kiasi gani kwa sababu hayajui maisha halisi yalivyo anaweza mshahara e, angalau pengine wanz la 4 e, au engimb la lakini kumbe ukija ukifanya mahesabu ya maisha unayoishi kila siku utagundua kwamba kwa siku takriban unatumia pengine kiwango cha chini kuweza kusurvive na na maisha pengine pengine hiyo inaweza kuwa ni, ni mlo, wa siku moja. Pengine, ni mlo wa subui, mchana ujaingiza gharama nyingine za maisha ha, umeme wa nyumba nyumbaualipia kodi pengine nyumba unayokaa machumba unachopanga uaweka pengine za matumizi ya simu hujaweka garama za usafiri kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine na mambo mengine ukifanya lfu 20 mara siku 30 hizo ni laki sta inakwenda katika masuala ya kula peke yake wakati unahitaji matumizi mengine ukiangalia pengine una wazazi wanakuangalia kwa vile hue ulilelewa na ulisomeshwa unahitaji vile vile kulipa fadhila kwa wazazi ama kwa wale waliokusomesha alafu unakuja kuangalia sasa hapo kuna gharama hizo za wazazi kuna gharama za za kwamba siku moja unataka uwe na nyumba uwe na, na, na, na familia vengine uwe na mke uwe na watoto mshahara wa lakist unakupeleka wapi sasa ukimwambia mtu anaweza asifahamu kwa sababu yeye mwenyewe hajaingia katika mchakato e, wa maisha haya ya, ya, ya matumizi anakwenda shule akirudi anauliza chakula changu kiko wapi kipo pale juu ya meza anafunua nakula chakula siku imepita kwahiyo ukimwambia kazi mzuri ni ipi anaweza akakwambia nataka kuwa daktari ni kazi mzuri nataka kuwa e, mwanasheria ni kazi mzuri na, na, na, na mengineyo mengi kama hayo uh, sasa tatizo linapokuja ni kwamba kama ulishindwa kujisoma mapema ukaweza kutengeneza malengo yako mapema ni kweli kwamba hata kusoma kwako utakuwa unasoma kwa kubahatisha kwa sababu huna hakika unasoma unataka kuwa nani unataka kufanya nini kwa hiyo katika kusoma kwako utajikuta unaandika otsi kutoka ubaoni ambazo mwalimu ameandika unaweka katika daftari lako ukimaliza unaondoka siku ya pili karatasi zile zenye otsi zinakutwa barabarani zimefungiwa kachori zimefungiwa maandazi kwa sababu hizo otsi hujui namna ya kuzibadilisha kutoka notsi za darasani zikawa na mfanano au na uhusiano na maisha yako halisi unayoishi kwa sababu hujajijua hasa wewe unataka kuwa nani na unataka kufanya nini kwenye maisha yako sasa hili ni tatizo ambalo lipo ndani ya jamii zetu ambazo, ambazo tupo nazo e, limeshamiri lime, lipo ndani ya nchi yetu tanzania nandio maana ukifeli f4 umerudi mtaani huna kazi nyingine ya kufanya ukif6 unarudi mtaan huna kazi nyingine y kufanya lakini hata kama utapasi f4 na kuingia56 ukimaliza mtihani wa fm pengine bado uko mtihani wa, wa, wa, wa uko katika kidato cha tao kuingia kidato cha sita inawezekana ukiulizwa swali kwamba wewe kwa somo hilo unalolisoma untauukbsababu namsikia mtu anakwambia nataka niwe njinia lakini anasoma civics, anasoma na ist anasoma na language unamsikia mtu anasema mimi nataka kuwa daktari lakini biology alipata f na sasa anakuja kusoma masomo ya a kisha anataka kuwa daktari lakini sawa na uwe daktari kwa nini uwe daktari jibu hakuna lakini swali lingine linaweza likaja ni namna gani utafanya mpaka uwe daktari jibu hakuna lakini suala hili ni suala zito sana kiasi ya kwamba e, tunashindwa kufahamu namna gani ya kujipangia malengo yetu tangu tukiwa wadogo tangu tukiwa shuleni na ndio maana palm online upgrade ikafanya tafiti hizi kwa kina kwa muda mrefu na ikagundua kwamba wanafunzi wengi hawawezi kujijengea malengo yao wakiwa bado shuleni na ndio maana kusoma kwao huwa wanakurupuka kila siku na wanajishtukia tu m- imemaliza na chuo tayari watu wanafuata mkumbo wanakwenda chuoni wanasomea mambo ambayo hawawezi kuja kupata ajira hapo baadaye wakimaliza eh, kujifunza anamaliza mtu chuo anakuja mitaani anatarajia kwamba lazima aajiriwe akikosa kuajiriwa hana kazi manaake hana maisha sasa hili ni tatizo na, na ni jambo ambalo limesababisha Eh, kuongezeka kwa vijana wengi ambao hawana kazi ama wale waliopasi kuingia chuoni na wale na wengine ambao hawakupasi labda hata hawakufikia hiyo 56 wakabakia wako mitaano mtu alipoteza zaidi ya miaka kumi na mbili shuleni eti alafu hana kazi ya kufanya kwa kweli huu ni mtihani na ni msiba mkubwa kwa hiyo tumeamua kufanya pogram hii ambayo itawasaidia wanafunzi wa sekondari na wanafunzi wa chuo kuweza kujenga malengo yao kujitambua kujijua wao ni nani na wanataka kufanya nini katika maisha yao kwa kutumia masomo yao ya darasani ama masomo yao ya, ya, ya, ya chuoni Uh, nadhani hapo tutakuwa tumefahamiana vizuri kama ni ci ya masomo yetu haya na endelea kusikiliza podcast inayofata uweze kujua nini tumekuandalia zaidi fatana na sisi hatua kwa hatua mpaka tufikie pahali kwamba sote tumeweza kufaidika wanafunzi wotu wameweza kufaidika kujitambua wao ni nani na wanataka kufanya nini ili kuweza kuokoa muda na kujenga malengo yao ya baadaye na kutengeneza maisha mazuri ambayo sio maisha ya kutegemea kuajiriwa bali yawe ni maisha ya kujitegemea kwamba unao uwezo wa kuanzisha kazi yako wewe mwenyewe kama ni biashara yako makazi yako yoyote mwenyewe ambayo ni yenye kuleta maslahi makubwa kabisa kulikoni kuajiriwa na ambapo wewe mwenyewe utakuwa una uwezo wa kuwaajiri wengine kwa hiyo usikose katika darasa lifuatalo na nashukuru kwa kunisikiliza asanteni sana tuonane katika ijayo ijayottyusac