Hmm. habari zenu umundani na habari za mchana wa kutwa ni matumaini yangu kwamba nyote mko wazima na tunaendelea vizuri kwa pamoja uh, leo nataka kuzungumzia jambo kubwa ambalo eh, ni kosa kubwa wanalolifanya wanafunzi eh, nitazungumzia kosa kubwa wanalolifanya wanafunzi Uh, wanafunzi wengi wanadhani kwamba kitendo cha kwenda shule eh, ama kwenda chuo ndio wajibu umemalizika hapo na wao wanadhani kwa asilimia zilizobakia zote anatakiwa kubeba mwalimu wanashindwa kufahamu kwamba walimu waliopo katika mashule au waliopo katika vyuo wao wanasomesha masomo yaliyomo katika vitabu vyao kwa hiyo vitabu ambavyo vimeandaliwa kutokana na slabus ambayo ipo ambayo imeandaliwa kwa ajili ya wanafunzi wa chuo ama wanafunzi wa shule ndio hiyo inayofundishwa wakiwa madarasani kwa hiyo walimu watafuata notis zilizoandikwa katika vitabu na kama notisi hizo ndizo zile ambazo tumezizoea ndizo notsi tulizokuwa kila siku tunatoa tuna labda tunaandika e, ni, ni nots kwa kweli tunazojiandaa kwa ajili ya kufanya mitihani peke yake lakini sio nots ambazo tunaweza tukawa zinatusaidia kwa ajili ya maisha halisi nndiyo maana unamkuta mwanafunzi anamaliza chuo baada ya hapo anatoka na kuja zake mitaani kitendo cha kukosa kuajiriwa anashindwa kujiajiri mwenyewe kwa sababu otsi ambazo zinatolewa darasani ni kutokana na nabs ambayo ipo imepangwa na wizara na hivyo ni kwamba hawezi kujiajiri mwenyewe kwa sababu hawezi kuzitt zile zikawa maisha halisi au mbinu halisi za kutafutia maisha kwa hiyo hili ni kosa kubwa linalofanywa e, na wanafunzi na hii imetokana na nini jambo hili limetokana na wanafunzi wenyewe kuto kujitambua mapema wanataka nini wanataka kuwa nani wanataka kufanya nini eh, kwa kupitia masomo yao ya darasani kwahiyo hili limekua ndio tatizo kubwa na kama hatutoamka mapema eh, basi tutamaliza kwamba eh, mashule pamoja na vyuo ni vitu ambavyo kwakweli vinatumia muda mwingi wa kwetu eh, bila ya kuwekwa kwa mafanikio ya moja kwamoja wao ili kuweza kufanikiwa na masomo unayosomeshwa darasani hunabudi wewe kama mwanafunzi kwanza kuweza kujitambua mapema wewe ni nani unataka kuwa nani unataka kutatua tatizo gani katika maisha yako ikiwa kama ni sehemu yako ya kazi kama haujui hivyo basi ni kwamba hata masomo unayoyasoma darasani utaishia kukremu kichwani kwa ajili ya kujiandaa na kufanya mitihani peke yake lakini sio kwa ajili ya kujiandaa kutatua matatizo ya maisha yako ama kufanya kazi zitakazokupatia kipato kwa sababu sio lengo la masomo yaliyomo yanayosomeshwa darasani lengo la masomo yanayosomeshwa darasani ni wewe kufanya mitihani kufaulu mitihani baada ya hapo uweze kuja kuwategemezi kwa kuomba ajira kutoka serikalini au katika kampuni au mashirika mengine hiyo ndilo jambo kubwa ama ndio lengo kubwa lengo la masomo tunaosomeshwa madarasani sio kumfanya mwanafunzi aweze kujiajiri mwenyewe aweze kujitegemea mwenyewe au aweze kufanya kuyatumia masomo yale kwa ajili ya kutengeneza ajira kwa hiyo hilo ni moja katika kosa kubwa sana ambalo Uh, linafanywa na wanafunzi eh, kuanzia tokea tunapoanza mashule tunapoanza masomo tunapoingia sekondari tunapotoka sekondari tunaingia chuo nandomaana unamkuta mwanafunzi anamfaniza mtihani wa waf6 hajui akienda chuoni anakwenda kusoma nini na kwa nini asome vile kwahiyo hili ni tatizo kubwa tena linaendelea kutupotezea muda na kutupotezea malengo na kutuongezea unyonge na umaskini tukiwa kama vijana kwa hiyo nachukua fursa hii kusema kwamba wanafunzi lazima tuweze kubadilika tuzitumie akili vizuri ili tuweze kubadilika kama wanafunzi hawana tabia ya kubadilika na kutumia akili zao vizuri wakaweza kujitambua mapema kwamba wao ni nani wanataka kufanya nini na kwa nini wafanye hivyo basi wataendelea kupoteza muda wakiwa mashuleni na vyuo na watakapomaliza watakuja mitaani haimkiniki mwanafunzi anamaliza digirii ya accounting kisha anakuja mitaani hana kazi ya kufanya anapanga chupa za maziwa kwenye meza wakati wewe umesoma kesi ya unti na maisha yako unakuja kutarajia kuuza maziwa juu ya meza unatarajia mteja anayepita barabarani hee, aje anunue maziwa yako na kama hakupita basiwuta ichondo kitu ambacho kinachekesha sana au mwanafunzi amesomea sheria mwisho anakuja darasani anasomesha tuition, au anasomesha eh, shule wakati yeye ni mwanasheria nini tatizo tatizo ni kwamba mwanafunzi hakuwa akijua yeye ni nani na anataka kufanya nini na kwa nini anataka kufanya hivyo kwahiyo huu ni mda muwafaka tumefungua darasa hili kwa sababu tunataka kuwaamsha wanafunzi waweze kubadilika na wawe na mifumo tofauti ya maisha yao na mifumo tofauti ya masomo wajijue wajitambue mapema ili waweze kujenga maisha yao na kufanikiwataka kuzungumza jambo hilo i think tumeelewana vya kutosha na kila mmoja anishahidiwa hilo anaweza akaliona unachotakiwa hujacherewa unatakiwa sasa hivi wuchukue hatua tatizo jengine baya linalojitokeza wanafunzi wengi hawapendi kuchukua hatua kila mtu unaweza kumwambia pengine suala la msingi kama hilo alafu mwanafunzi akashindwa kuchukua hatua ukumbuke hakuna mtu ambaye atakuja kukuchukulia hatua kwa niaba yako bali wewe mwenyewe baada ya kusha kulifahamu jambo basi huna budi kukaa kitako na kulichukulia hatua ili uweze kufikia malengo yako lakini kama huchukui hatua maana yake ni kwamba utaendelea kubakia pale pale i hope tumefahamiana vya kutosha umenielewa kama una swali lolote unaweza kuweka hapo chini tutaendelea na darasa jingine muda mwingine piga sana pigasana up