habari yenu tena habari za leo na habari za uh, pirika leo nataka kushia na nyinyi kitu muhimu sana sababu zinazosababisha kwanini wanafunzi wanafeli mitihani kwa nini wanafunzi wanafeli mitihani na hasa hapa nitalenga wanafunzi wa ff um, ziko sababu tofauti sana ambazo zinapelekea wanafunzi wa uh, sekondari Uh, kutokufaulu katika mitihani yao na hatimaye hata katika maisha yao uh, kwahiyo tajaribu ku, kuziangalia chache katika hizi naamini kwamba zinaweza zikatusaidia na kama utazisikiliza kwa makini basi utaweza kuona mabadiliko makubwa yanayoweza kujitokeza jambo ya la kwanza linalopelekea wanafunzi kuto mitihani yao vizuri ni kutokujielewa mapema wanataka nini wanafunzi wanaishi katika mazingira ya kawaida sana asubuhi mwanafunzi anatoka anaelekea zake shule lakini kwa kweli hata anakokwenda hajui anakwenda kukutana na kitu gani hajui akifika leo darasani ataanza kusoma kitu gani na hivyo anaishi maisha ya kujishtukia kile ambacho kitaletwa pale darasani ndicho hicho hicho ambacho yeye anaweza akakisikiliza kwa muda ule na nakitoka pale anasubiri cha kesho akitoka kesho nasubiri cha kesho kutwa mtindoni huo kwasababu haelewi anataka nini na anafanya nini peekeegolagu ataa ukimuuliza ni njia gani unazozitumia ili uweze kupasi mwambie aandike hizo njia pengine angalau kwa pagrau mbili basi hata hiyomo inawzatmamiyye kwa ni, ni kwamba akitoka nyumbaniasubuhi akiwa tayari amevaana amepiga pasi basi akifika ake shule tayai majukumu yake ya anafunziyamsyi ya majumuyamwalimu hicho ndo kitu kikubwa ambacho mwanafunzi anakosea step hajui anataka nini mapema hajui anafanya nini hajui njia za kupita mpaka kufikia katika hicho wanachokisema kwamba anahitaji kupasi au nataka ni form fm ama fm6 njia gani anatumia hajui kwa hiyo tatizo la kwanza ni mwanafunzi kuto kujitambua mapema yeye anataka kitu gani jambo uh, la pili ambalo linasababisha mwanafunzi kutokufaulu kufaulu mitihani yake na pia e, kuto kufaulu hata maisha yake pia uh, anakosa nyenzo muhimu na anakosa nyenzo muhimu kwasababu kwanza hajui hizo nyenzo ni zipi na kama anazijua anakuwa hachukui hatua kuzitafuta ama kuwa nazo ambapo nyenzo ya kwanza mwanafunzi anatakiwa awe na sile basi kwa sababu kila somo linakuwa na silibas yake na mitihani bahati mzuri inapotungwa inaletwa inatungwa kwa kutumia silibas na silibas ile inatengeneza kitu kinaitwa fmat ya mtihani kwa hiyo hakuna mtihani hata mmoja ambao utatengenezwa bila kutumia fmat na hakuna fmat itakayotengenezwa bila kutumia silibas kwa hiyo mwanafunzi anatakiwa akusanye ibasi yake ili iweze kumfahamisha ni topiki zipi katika somo lipi anatakiwa e, kuzisoma lakini pia anatakiwa aweze kuwa na a ya mtihani aweze kujua ni, aina, ni namna gani mtihani naotarajia kuufanya utakuja katika umbile gani utakuja vipi sekhen a itakuaje sekhon b itakuaje sekhon c itakuaje sekon d itakuwaje na katika kila sekshon itakuwa na maswali mangapi na itakuwa na maswali gani hayo yote yamezungumzwa katika E, katika a ya mtihani ambapo wanafunzi walio wengi hawana hicho kitu kinachoitwa bali anachokifanya anakwenda darasani anasubiri mwalimuandikemztawkati mwingine hata awekihzoaandiki kabisannatapasi kama kimeujiza Uh, ki, nyezo nyingine ambayo anatakiwa kuwa nayo eh, anatakiwa awe na past ambazo zitampelekea kuona umbile halisi la mtihani ambao anatarajia kufanya eh, inapofika kipindi cha mtihani akiangalia past zilivyo basi akiangalia naa akiangalia na nalbs akaweka pahali pamoja atakuwa anajua kwamba mimi naondoka nyumbani leyo siku ya mtihani na kwenda kufanya mtihani wa kiswahili mfano na najua kwamba swali namba fulani labda ni swali la fasihi na akifika akifungua pepa anagundua kweli swala la fasihi lipo kwa yo kama anajua kama swali la fasihi lipo aliyejua hayo miezi mitano sita saba au miezi kumi iliyopita nyuma kwamba swali namba fulani ni swali la fasihi alijua kabisa kwamba swali hili litakuja ni kitu gani kinachokufanya usiisome fasihi vizuri kipindi chote wakati unaohakika kwamba nikienda darasani kufanya mtihani swali namba fulani ni swali la fasihi hii inatokana na mwanafunzi kuto kujitambua mapema anataka nini na hajawahi kupata hizo nyenzo ama kuzitafuta hizo nyenzo na sidhani hata kama anajua kwamba ni haki yake e, kupata nyenzo hizi anadhani kwamba vitu kama wanaostahiki kuvipata labda ni walimu tu pengine wao hawastahiki kuvipata au vitu kamabs wanatakiwa kuwa nanavyo walimu tu lakini ye hahitajiki kuvipata kwa hiyo hilo ni swala jingine la msingi lakini nyenzo nyingine anayotakiwa kuwa nayo mwanafunzi anatakiwa kuwa na yale mateial uh, tunasema hapo anatakiwa kuwa na textbooks anatakiwa apate apateo ambazo eh, zitakuwa zinaonyesha topic kwa mujibu wa sili yake kama silibas inamwambia e, kwamba topi e, ya itatoa maswali matatu ina maana anatakiwa ajue ni nini inatengenezwa ina vipi inaandikwa vipi na awe na book ambazo zinaonyesha mifano ya yap ili naye aanze kuiga kwa kutumia mkono wake namna ya kuandika siku ikifika h kwakee isiwe ni jambo jipya kwahiyo lazima awe na hizo zinazoonesha hizo topics ambazo anatakiwa kuzisoma kwa mujibu wa wasilibas ambayo ipo e, na ipo rasmi kabisa ambayo huwa inatolewa rasmi kwa walimu na kwa wanafunzi pia wanatakiwa kuzipata Uh, ma, mara nyingi ni kwamba walimu uh, wanakuwa hawazitoi uh, hizi baahi ya wlimu nwabaai ya wlimuwanazitoa uh, lakini uh, wengi wao ni kwamba wanabaki nazo wenyewe na wanachojua tu kwamb tasomeseinashinda kumwambia mwanafunzi kwamba hii hapa ambayo natakiwa ukave vitu hivi kwa muda wa mwaka mzima au miaka miwili kwa hiyo mwanafunzi yeye anasoma kwa kushtukiza anaangalia kile alichokuja nacho mwalimu ndo hicho hicho lakini alikuwa hajui kumbe kama ingekuwa na silibasi alikuwa anajua kwamba mimi mwalimu hajasomesha topiki ya fasihi mwalimu hajasomesha topiki hii ya sarufi mwalimu hajasomesha topiki hii pengine ya au topiki hii labda eh, tuseme Uh, labda topic yaomin pengine hajasomesha lakini najua zimo katika na nimeziona hizi apa hta takus kukumsh mwai shasom kju wewe mwanafunzi kwamba katika topiki kumi ambazo zimo katika hii ilibas topiki nane zimeshafundishwa tayari bado topiki mbili katika topiki nane ambazo zimefundishwa topiki tano tu ndizo mimi ninazozijua vizuri hizi topiki tatu sijazijua nahitaji kwenda kuzifuatilia tena kama ungekuwa na utaratibu huo basi kwa uhakika wa asilimi mia 1 huwezi kufeli mtihani ambao majibu yake unapewa kabla mtihani majibu yake unapewa kabla mtihani ambao una libs mtihani ambao una unaa mtihani ambao natisi zake zipo unafeli vipi manaake ni kwamba hukutafuta hivyo vitabu hukutafuta hiyo a hukutafuta past papers, ukaona maswali naakiuna macho makefumbaho unakwenda kuikamata pepa ina kuchanganya hujui uanzie swaipi u uanewapi naananiki okutaratibum eh, ulotakiufan kwahio hizi ni sababu kubwa zinazopelekea wanafunzi kufeli mitihani yao aba pengine a au iwe a kidato cha kwanza ama pengine kidato cha pili sore ama iwe labda ni, ni mitihani ya Form 6. kwanini kwa sababu wanafunzi wenyewe tokea mwanzo hawajui wanachokitaka na kwa utaratibu huhuu wanaoufanya wakiwa shuleni ndiyo sababu inayopelekea hata wakija mitaani kama wamefeli na maisha wanawaza kuja kufeli wanachanganyikiwa a kwa sababu hawajijui wanataka nini hawajijui wanaweza kufanya kitugani kahio namkuta mtu kila jambo anabahatisha bahatisha eh, anajaribu hili nalile hili haliwi anajaribu tena lile hli haliwi anajaribu lileli haliwi kwanini kwa sababu mwanafunzi ameshindwa kujitambua mapema yee ni nani anataka nini nntaka kufanya kitugani anapenda kuishi maisha ya kukurupuka kwa hiyo nimeona tushee hizi taarifa ambazo ni taarifa njema kabisa na i darasa zuri kwamba kama wewe ni mwanafunzi unayetarajia kufanya mtihani wa fom 4 ama kufanya mtihani wa form 6 basi unatakiwa kuhakikisha kwamba una a za mitihani ya masomo yote unaokwenda kuyafanyia mitihani una silibasi zake una book, halafu una kitu cha nne unatakiwa kuwa na ili kuweza kuona umbile halisi la mitihani unaotarajia kufanya itakavyokuwa ama jambo yingine wanafunzi wanashindwa kufahamu kwamba siku ya mtihani kiungo kinachotumiwa katika kujibia mitihani kiungo namba moja ni mkono mwanafunzi hajawahi kufanya mazoezi ya kuandikamazoezi ya uandishi ama kwa kutumia masomo yale yanayotumia lugha ya, ya kiingereza au hata haya kiswahili hajui ukimwambia andika labda ya maneno mia tatu anashindwa kuandika hata nusu peji anashindwa mwanafunzi huyu huyu anatarajia siku ya mtihani ye miujiza awe na uwezo wa kuandika kitaalamu na apasi mtihani kwa ni kituko kabisa ambacho wanafunzi wanashindwa kukifahamu mwanafunzi anatakiwa ajue kwamba kile kiungo unchotak dakusindanmia wote wanajipa mazoezi kwenye miguu yao na pengine kwenye mikono wanakimbia kwelikwlikutwatnafanya mazoa vungo vzui aj su kifiatutatumia kiugo cha mgukucheza mpira akini wale wanaopiga boka na wao vilevile mikono yao inakuaomahubutat kufanya ushindani wetu wewe mwanafunzi ambaye mkono ndio kiongo chako kikuu unachokuja kutumia kwa ajili ya kujibi, kujibia mitihani umeshawahi kukaa kitako ukawa una utaratibu wa kujibu maswali na ukajiridhisha kwamba kwa utaratibu huu nnaohutumia mimi hakika kwa asilimia mi 1 na pasi mitihani ulishawahi kama utakuwa umeshawahi jibu hilo unalijua wewe lakini kama huja wahi maanake utakiwa kujua kwamba hiyo ni sababu nyingine inayokupelekea wewe kufeli mtihani wa form 4 ama form 6 au mitihani yote kwa sababu kiungo unachokitumia kwa ajili ya kujibia mitihani hujawahi kukipa mazoezi unachokifanya ni kwenda kuandika pest lakini wewe kama wewe kuweza kuandika kitu kikatambulikanwa ama kikafahamika kwamba kitu hichi kimeandikwa na mwanafunzi wa fm amekizungumzia kitu fulani ameandika insha kuhusiana labda pengine na, na maisha fulani anaandika insha pengine kuhusiana COVID. kwa mfano kama sasa hivi kuna tatizo la covid-19 ambalo linaendelea kila mtu ana taarifa anajua covid 19 ni nini takriban na ilitokeaje na kuna nini taarifa hizi zimesambaa sehemu zote kinachoshangaza ukiambiwa uandike e pengine pengineop inayohusiana nacovid9 pengine kwa takriban maneno mia tatu cha kushangaza hata paragrafu moja utashindwa kuiandika na kama unataka kuj unataka kujitathmini kwamba ni kweli au si kweli tukimaliza audio hii kamata kalamu yako na karatasi yako anza kuandika athari za covid19 zilizojitokeza duniani kiuchumi andika kama utapatajapo pengineargrafu tau n autao hapo utapata kujitambua wewe kwamba kweli umejipanga na mitihani au umekaa tu unasubiri miujiza siku ya chumba cha mtihani siku ikifika itokee miujiza kwenye chumba cha mtihani na unataka upasi moja kwa moja kwa hiyo nimesema ni shee na wewe jambo hili ni muhimu kama hujaamka unatakiwa kuamka na uweze kuchukua hatua kinachosikitisha sana wanafunzi walio wengi baada ya kuutambua ukweli wanashindwa kuchukua hatua na kwa sababu wanashindwa kuchukua hatua mwisho wa siku wanashindwa kufikia katika malengo yao na wanashindwa kufikia katika mafanikio kwahiyo kama wewe ni mwanafunzi unae kupata mafanikio basi ningekusihi kwamba uchukue hatua baada ya kusha kutambua ukweli huu na kama kutakua na swali lolote unaweza kututumia audio yako hapo na tutakujibu ご視 a ありがとうございました。