haleluya katika mfululizo wa somo letu na masomo yetu kupitia njia ya yaast leo hii tumekuletea somo linalokuja kwa kichwa cha somo imekwisha neno hili imekwisha ni neno ambalo bwana wetu yesu kristo ambaye ndio ni mwanzilishi na mkamilishaji wa imani yetu alilolisema siku ya mwisho kabisa wakati ana kufa pale msalabani tunatambua ya kuwa yesu kristo katika maisha yake aliyoyaanza wakati alipozaliwa katika bethlehemu ya uyahudi aliweza kuishi miaka 3 na tatu na neno hili imekwisha alilitamka pale msalabani wakati anakufa neno hili linapatikana katika kitabu cha yohana ile sura ya 19 na mstari wa 30 neno lenyewe linasema kama ifuatavyo basi yesu alipokwisha kuipokea ile siki alisema imekwisha akainama kichwa akaisalimu roho yake neno hili imekwisha kwa lugha ya asili ya kigiriki linatamkwa teleho neno hili teleho ni, luga, ni neno la lugha ya kigiriki ambayo ndiyo haswa iliyotumika katika uandishi wa kitabu hiki cha yohana mtakatifu neno hili teleho lilifasiriwa kwa lugha ya kiingereza likiwa na maana ifuatayo maana ya kwanza ni accomplish. neno nenoaplish kwa lugha yetu ya kiswahili maana yake ni fanikisha na pia neno hilo waweza kulitamka kwa lugha ya kiingereza likiwa na maana make an end fanya amwisho yani fanya jambo mwisho au kwa lugha tena ya kiingereza linatamkwa lina maana ya yaani kumalizika na pia fill up yani kujaza mpaka juu pia unaweza kuifasiri finish yani kumaliza na pia waweza kuifasiri kwa lugha ya kiingereza kama go over yani kupita au pitia na pia neno hili lina maana kwa lugha ya kiingereza pey yani lipa na vile vile lina maana kwa lugha ya kiingereza pafom yani fanya au tenda sasa ukiyachukua maneno haya yote tuliyoyaona yanakamilisha neno ili imekwisha hii basi ina maana kwamba yesu kristo alichotamka pale msalabani aliposema imekwisha maana kazi yote aliyoianza kuanzia bethlehemu ya uyahudi hadi pale golgota ameimaliza ameijaziliza ameikamilisha ameipitia yote akaona kwamba iko sawa maana yake alichokifanya amekilipia chote ametenda yote sasa basi kama yesu katika kuishi kwake hapa duniani kwa umri wa miaka 33 akiwapendeza wanadamu na mungu aliweza kuianza na kuikamilisha kazi yote aliyoianza hivyo basi sisi kama waamini na wengi wetu tunajiita wakristo kwa nini tunajiita wakristo au tunaitwa wakristo maana yake sisi ni wafuasi wa yesu kristo hivyo basi kama sisi ni wafuasi wa yesu kristo watu ambao tunaishi maisha ya kumpendeza mungu sawasawa na alivyoyaishi yesu bibilia katika nyaraka zote na katika injili zote nne injili ya marko injili ya luka njili ya yohana na injili ya mathayo zinazihirisha kwamba katika kuishi kwake kote yesu kristo hakutenda zambi aliishi maisha ya kumpendeza mungu na maisha ya kuwapendeza wanadamu japo kwa sehemu waliokuwa wakimbeza wakim yesu na kumwona kwamba ni mzambi ni wayahudi peke yao yaani wale watu ambao waliishika sheria ya musa na ambao waliishi maisha kwa kufuata torati hao walimwona yuko kinyume wakati yesu mwenyewe katika kitabu cha luka ile sura ya 18 na mstari wa 31 anasema maneno yafuatayo luka 18 na mstari wa31 anazungumza maneno haya anasema akawachukua wale tenashara akawaambia tazameni tunapanda kwenda yerusalemu na mambo yote yatatimizwa mwana wa adamu aliyoandikiwa na manabii neno hili aliyoandikiwa na manabii maana yake manabii wote wa agano la kale wote walitabiri kuja maisha ya yesu na kufa kwa yesu kwa ajili ya ukombozi kumrejesha mwanadamu katika nafasi yake aliyostahili kabla kabla ya, kwa, ya anguko la zambi lililofanywa na adamu na eva pale katika bustani ya eden sasa basi katika mpango huo mahususi ambao yesu alihujia hapa duniani kama mungu ilibidi akamilishe yote na ndiyo maana hapa tunaona anasema na mambo yote yatatimizwa mwana wa adamu aliyoandikiwa na manabii ndiyo maana wakati anafariki ana, ana, ana pale katika mlima wa golgota akiwa msalabani katikati ya wale wa wahalifu wawili sugu baraba na e, mna, wale wahalifu samahani wale wahalifu sugu waliokuwakwa mmoja mkono wa kulia na mmoja mkono wa koshoto naye akiwambwa katikati yao alisema imekwisha akiwa na maana kwamba kazi yote iliyoanzwa na manabii waliomtangulia hadi yohana maana yake kazi hiyo imemalizika maana yake amelipa yote amekamilisha yote amejaziliza yote kwa hivyo na pia katika kitabu cha luka tena katika mlango ule wa wa mlango wa 22 na mstari ule wa 37 anarejea tena maneno haya kwa kuwa nawaambia yayo yaliyoandikwa hayana budi kutimizwa kwangu ya kuwa alihesabiwa pamoja na wahalifu kwa sababu yanipasayo yanao mwisho wake yaani pasayo yanayo mwisho wake angalia yesu anasema alihesabiwa pamoja na wahalifu manayake alikuwa anajua nini kitakachotokea maneno haya aliyazungumza kabla ya kwenda msalabani anasema kwa kuwa nawaambia yaani anawaeleza wanafunzi wake hayo yaliyoandikwa hayana budi kutimizwa kwangu yaani kwake yesu ya kuwa alihesabiwa pamoja na wahalifu tambua pale golgota aliwambwa katikati kushoto na kulia kulikwako kuna wahalifu ambao walisulubiwa pamoja naye ambapo mmojawapo ndio yule aliyemwambia unikumbuke katika ufalme wako na mwingine kwa sababu ya uhalifu umemzidi akamwambia kama wewe uliweza kuwaokoa kuwa wengine jiokoe na wewe hawa wanadhihirisha ule uhalifu wao uliokwako ndani yao sasa yesu anasema maneno haya kwa kuwa nawaambia hayo yaliyoandikwa hayanabudi kutimizwa kwangu ya kuwa alihesabiwa pamoja na wahalifu kwa sababu yani, yani, yani pasayo yanao mwisho wake manaake manabii walitabiri kwamba huyo ambaye ndio atakaye kuja kuukomboa ulimwengu na zambi atahesabiwa kwamba yeye pia ni mwhalifu yaani wa, watu watamwona kama na yeye ni mwhalifu kwa sababu atawambwa katikati ya uhalifu sasa basi kama ni hivyo yesu anatuambia kwamba imefikia mwisho wake na pia maneno haya yamerejewa katika kitabu cha matendo ya mitume ile sura ya 13, matendo ya mitume sura ya 13 na mstari wa 29 inazungumza habari hiyo hiyo hata walipokwisha kumaliza yote aliyoandikiwa wakamtelemsha katika ule mti wakamweka kaburini haleluya hata walipokwisha kumaliza yote aliyoandikiwa wakamtelemsha katika ule mti wakamweka kaburini maneno haya yanazungumzwa na mtumishi wa mungu paulo alipokuwa akihubiri baada ya kuokoka paulo anathibitisha mambo yaliyofanyika kabla yeye hajaokoka ya kwamba yesu baada ya kumaliza yote aliyoandikiwa alipomaliza ali, yote aliyoandikiwa maana yake ni kwamba yalikuwa yamekamilika na kama waamini tatizo kubwa sana ambalo kanisa linakutana nalo katika kipindi hiki ni kitendo cha watu kutoamini kwamba yamekwisha na wengi wana mwamini yesu wanachukua hatua ya imani wanamkiri yesu kama ilivyoandikwa katika waraka wa warumi ile sura ya 1 na mstari wa tisa na wa kumi ya kuwa ukimkiri yesu kwa kinywa chako na kuamini moyoni mwako ya kuwa mungu alimfufua katika wafu utaokoka kwa kuwa kwa kinywa mtu huamini ukiri na kwa moyo huamini hata kupata wokovu sasa wengi walioamini wamepitia hatua wa hiyo na kinacholeta tatizo katika kanisa la sasa ni kitendo cha wahubiri wengi ambayo ama kwa kutokujua ama kwa kutumiwa na adui wanaibeza kazi ya msalaba iliyofanywa na yesu kristo pale msalabani alipotamka ya kwamba imekwisha neno imekwisha maanake yesu amemaliza yote madai yote juu yetu ambayo yanapelekwa mbele ya kiti cha enzi kiti cha rehema cha mungu utushutumu mashutumu yote ambayo shetani anayapeleka mbele za bwana maana yake imekwisha yesu ameyalipia na imemalizika kwa hivyo cha msingi kwa mwamini mimi na wewe ni kuamini ya kuwa yesu amelipa yote na kuanzia hapo tunatakiwa tuanze kutembea kwa njia ya imani kwamba lazima tujue ya kuwa hatuna zambi ukisoma katika injili ya yohana ile sura ya nne. injili ya yohana ile sura ya 4 na ule mstari wa 3 4 yapo maneno yafuatayo inasema hivi injili ya yohana yesu akawaambia chakula changu ndicho hiki ni atende mapenzi yake aliyenipeleka nikaimalize kazi yake hii kazi yesu anayoizungumza aweze kuimaliza ndio ile aliyoimaliza pale msalabani kwamba amemaliza katika kuishi kwake kote manake kazi ameimaliza na pia katika kitabu hicho hicho cha yohana ile sura ya kmi na saba yohana kmi na 7 na mstari wa nne anarejea tena maneno yale yale anasema mimi nimekutukuza duniani hali hali nimeimaliza kazi ile ulionipa niifanye maneno haya ya, ya, ya yesu yalikuwa ni wosia akiliombea kanisa mbele za mungu yalikuwa ni maneno kati ya yale maneno ya mwisho ambayo alikwako analihusia kanisa anasema mimi nimekutukuza duniani yaani yesu anamwambia mungu kwamba yeye yesu amemtukuza mungu duniani maana yake ameishi maisha ya kumpendeza mungu kuanzia siku ya kwanza ya kuzaliwa kwake hadi wakati huo yesu ameendelea kumfanya mungu kuwa ni mungu maana yake amemtukuza hapa duniani na pia hali nimeimaliza kazi ile ulionipa niifanye yesu alikuja akiwa ni mungu asilimia mi1 na hapa duniani aliishi kama mwanadamu asilimia mia 1 ndiyo maana aliona jaa alisikia usingizi alichoka na ndiyo maana alikula alifanya kazi utakumbuka baba yake alimzee yusufu ambaye ni baba yake yesu alikuwa nifundi seremala kwa maana yake alimfundisha kazi za useremala walitembea kutoka nadzareti walikokuwa wakiishi mpaka yerusalemu kwenda kuabudu kwa hivyo ilikuko ni misafara ya, ya, ya, ya, ya, ya kwenda yerusalemu ku, kwa ajili ya kuabudu na yesu alitembea kama wanadamu wengine kwa hivyo utagundua kwamba yesu pamoja na kuwa mwanadamu kama mimi na wewe bado aliweza kuishi maisha yaliyo matakatifu maisha ya kumpendeza mungu ni vigumu sana na uwezi ukamshawishi mungu kwa kutokuishi maisha yaliyo matakatifu maisha ya kumpendeza mungu ni lazima umtukuze mungu katika maisha yako maisha yako ni lazima ya feti maisha ambayo yesu aliishi wanatakiwa watu wakikuona wamwone mungu katika maisha yako watu wakikuona waone matendo ya kumpendeza mungu waone tabia njema kwako waone kauli zako semi zako ziwe zinamtukuza mungu haleluya na pia tukisoma katika kitabu cha warumi ile sura ya ya kmi na mstari wa nn kitabu cha warumi ile sura ya 1 na mstari wa n inasema kama ifuatavyo kwa maana kristo ni mwisho wa sheria ili kila aaminie ahesabiwe haki haleluya napenda sana maneno ya mstari huo kristo yani yesu ni mwisho wa sheria yesu ali ikamilisha sheria yaani torati yote na manabii ilikamilika kwa kifo cha yesu pale msalabani na ndiyo maana akasema imekwisha paulo anasema kwa maana kristo ni mwisho wa sheria mwisho wa sheria manake sheria haina nafasi tena imekoma sasa ni jambo la la, la, la, la, la la ajabu wakati sheria imefikia mwisho ili kila aaminie ahesabiwa haki watu hawataki kuhesabiwa haki wanadanganywa tena wanadanganywa vibaya wanaambiwa kwamba unaweza ukarisi zambi za baba yako unaweza ukarisi zambi za mama yako unaweza ukarisi zambi za babu yako hata kizazi cha tatu na cha nne cha waliomchukiza mungu hii ilikuwa ni kweli maneno haya na yimeandikwa kwenye bibilia katika agano la kale kwa sababu katika torati watu walikuwa kwa wanarisi wanarisi zambi zilizofanywa na wazazi wao lakini hichi ndicho ambacho kilimfanya yesu akaja kinyume chake yesu alikuwa alikuwakuhana sababu ya kuja na yesu amekuja ili, ili aitimilize sheria kwa hiyo sheria ile ya agano la kale ilifikia mwisho torati ilifikia mwisho pale yesu alipowambwa msalabani na alipokufa manake mwisho wa torati ilianza enzi mpya agano jipya ambalo ili kila aaminie ahesabiwe haki tulianza kuhesabiwa haki baada ya yesu kufa pale msalabani kwa hivyo kama tumehesabiwa haki ni yupi mwingine awe ni kasisi awe ni mtume awe ni nabii awe ni mwalimu awe ni mwinjilisti awe ni mchungaji awezaye kutuambia kwamba hatuna haki maanake ukisema kwamba ni mtu analaana mimi ninalaana laana ni ambayo nimeirisi kutoka kwa wazazi wangu babu zangu maana yake sijahesabiwa haki manake unaniambia kwamba yesu hakuna alichofanya pale msalabani manake alifanya patapotea alikuwa hajui alichokitenda je kati ya mimi na, na, na, na, na, na yesu tuna mahusiano mahusiano yetu yapo, yapo na yataendelea kuwepo hebu tuangalie katika kitabu kingine cha wagalatia tatu kitabu cha wagalatia 3 mstari ule wa 13 unasemaje katika wagalatia 3 mstari wa 13 unasema kama ifuatavyo kristo yaani yesu alitukomboa alitukomboa alitukomboa ali maana yake amelipia neno kukomboa lililotumika mahali hapa maana yake ni ame maana yake ameondoa kile cilichokuwa tunadaiwa manake tulikuwa tumeshikiliwa unajua watu wakipelekwa mahakamani wakahukumiwa kwenda gerezani au kulipa faini hawatatoka magereza ni mpaka kikombozi kilipwe yaani ile faini ilipwe sasa kristo alitukomboa katika laana ya torati haleluya maana yake yesu amelipia kikombozi na kikombozi chetu ni kwa damu yake kwa kuwa alifanywa laana kwa ajili yetu yesu mwenyewe alikubali kufanyika laana ona kwa ajili yetu yaani kwa ajili yako wewe na mimi maana imeandikwa amelaaniwa kila mtu aangikwawe juu ya mti maana imeandikwa imeandikwa wapi imeandikwa katika torati kila aangikwae juu ya mti na yesu aliangikwa pale ili awe mbadala yaani kile ambacho wewe ungestahili kupelekwa pale kama mwalifu kama wale wawili waliowambwa pamoja na kristo maana yake amewambwa yeye kwa niaba yako wewe na hicho ndicho kikombozi chenyewe ndio maana paulo anasema kristo alitukomboa katika laana ya torati kwa kuwa alifanywa laana kwa ajili yetu maana imeandikwa amelaaniwa kila mtu angekwaye juu ya mti haleluya sasa kama tayari nimelipiwa ile zambi ambayo ndio inayosababisha laana juu yangu yesu ameshalipa manake sistahili tena kupata yale mapatilizi ambayo ndio yaliyokwako juu yangu sasa manake yale mapatilizi ndiyo laana yenyewe sasa yesu amekwisha kulipa hicho kikombozi ona kupitia damu yake sasa ni nani anayedai kwamba nina laana hii imewasumbua sana watu ni ukweli kabisa katika makabila yetu wengi wanatambika kwa kutumia wanyama pombe vyakula kama maziwa na kadhalika katika kutambika wanachinja wanyama wanapeleka kwenye, m- kwenye madhiara yani makaburi wanazungumza wana na wafu ni kweli hizo ni zambi kwa sababu wanaabudu sasa hawa ndio ambao sasa wamekombolewa haleluya kwa hivyo hawana tena sababu ya kuadhibiwa kwa dhambi ambayo tayari ilishalipiwa haleluya katika pia katika kitabu cha waibrania ile sura kitabu cha waibrania ile sura waibrania ile sura ya waibrania sura ya 1 na mstari ule wa tano hadi wa kumi inasema maneno yafuatayo kwa hiyo ajapo ulimwenguni asema zabiu na toleo hukutaka lakini mwili uliniwekea tayari sadaka ya kuteketezwa na sadaka ya zambi hukupendezwa nazo ndipo niliposema tazama nimekuja katika gombo la chuo nimeandikiwa niafanye mapenzi yako mungu hapo juu asemapo zabiu na matoleo na sadaka ya kuteketezwa na hizo za zambi hukuzitaka wala hukupendezwa nazo zitolewazo kama ilivyoamuru torati ndipo aliposema tazama nimekuja niyafanye mapenzi yako aondoa la kwanza ili kusudi asimamishe la pili ni maneno mazuri sana amekuja mstarihuu wa tisa narejea ndipo aliposema tazama nimekuja niyafanye mapenzi yako nakumbuka tulisema yesu amekuja kuyatimiza mapenzi ya mungu On, aondoa la kwanza ili kusudi asimamishe la pili ameondoa lile la kwanza ambalo ni torati na amesimamisha agano la pili ambalo ni njili ya yesu kristo maisha mapya enzi mpya mstari wa kumi anasema katika mapenzi hayo mmepata utakaso kwa kutolewa mwili wa yesu kristo mara moja tu yesu alikufa mara moja kwa hivyo yeyote anayefundisha mafundisho yanayeusu laana mapatilizi huyo anafundisha kitu ambacho kinapingana na ujio wa yesu kristo mungu wangu na akubariki sana ina uishi maisha matakatifu maisha ya kumpendeza mungu maisha yasiyokuwa na hila maisha yasiyokuwa na maawa mungu wangu na sana tambua tu kwamba umeokolewa kwa damu ya yesu kristo hivyo basi kama umeokolewa kwa damu ya yesu kristo na ukamwamini yesu yakuwa ni bwana kwa kukiri kwa kinywa chako na kuamini moyoni mwako ya kuwa mungu alimfufua katika wafu tambua umeokoka anza kuishi maisha matakatifu ya kumpendeza mungu ili kile kilichozungumzwa katika kitabu cha warumi ile sura ya kumi na mstari wa kumi utapata uokovu maana yake utaishi maisha yaliyokamilika na mwisho utairisi nchi mpya na mbingu mpya haleluya mungu na kubariki sana tukutane katika somo linalofuata asante