habari ya wasaa kama huu msikilizaji wa arusha 1fm mimi ni uh, mwalimu wa biashara na ujasiliamali kwa jina anaitwa james mwang'amba na ni mtaalamu wa masuala ya uongozi kwenye taasisi mashirika mbalimbali pamoja na kwenye kampuni za kijasiliamali kwa hivyo leo ninataka kuzungumza na wewe kuhusiana na Uh, stadi ya muhimu sana itakayochangia kwenye mafanikio yako uh, kwa kiwango kikubwa pengine kuliko stadi nyingine yoyote ile kwa hivyo ninakusisitiza kwamba uweze kutega sikio ukae karibu na redio yako kwa sababu haya nitakao yasema yanao uwezo wa kubadilisha kabisa mustakabali wote wa maisha yako uh, kwahiyo ujumbe wa somo la leo ni jinsi ya kuongeza watu muhimu kwenye mtandao wako jinsi ya kujiongezea watu muhimu kwenye mtandao wako kwa ajili ya mafanikio yako ya kifedha uh, kama unavyofahamu ni kwamba nimeandika kitabu kinachoitwa mpenyo wa kifedha jinsi ya kufanikiwa katika nyakati ngumu na rahisi au nyakati ngumu na nzuri uh, kiuchumi na chanzo cha kuandika kitabu hicho ni kwamba niliketi chini nikatafakari kwamba kwa nini baadhi ya watu waliofanikiwa sana kifedha wanafanikiwa sana na wanaendelea kufanikiwa na kwa nini wale ambao hawanazo hawana fedha hawafanikiwi wanashindwa wana kufanikiwa na wengine wanachukua muda mrefu sana wakiwa wanahangaika bila kuja kupata mpenyo kwa hiyo nikaenda mbele nyuma nika nikatafakari kisha nikaorodhesha sababu walau saba na baada ya kuorodhesha hizo sababu saba kubwa zinazofanya watu wasifanikiwe kisha nikaandika sasa suluhisho la kila changamoto hiyo na nikaziwekea kanuni ya ushindi na hiyo kanuni inaitwa ambalo neno la like kiingereza likiwa na maana ya winning kwa hiyo kila herufi hapo inamaanisha jambo fulani kama utakavyoona kwenye kitabu nimefanya hivi ili iweze kuwa rahisi kwa mtu yoyote yule kuweza kufuatilia na kukumbuka ili iweze kusaidia uh, katika kufanikiwa kifedha ili uwe na kanuni ambayo unaweza ukaikumbuka kwa urahisi zaidi sasa wao sura ya tatu ya kitabu changu linaongelea umuhimu wa watu muhimu kwenye mtandao au yako so tuingie moja kwa moja kwenye somo nianze kwa kusema kwamba ninaamini kwamba ni vigumu kuwa tajiri bila kuwa na mtandao wa kukuwezesha ni vigumu kuwa tajiri bila kuwa na mtandao wa kukuwezesha ndio maana kuna usemi maarufu sana pengine utakuwa mewe kuusikia uh, wa kiingereza unaosema your your network is, your net worth. Your network is your net worth. au tukitafsiri kwa lugha ya kiswahili ta tukasema kwamba utajiri wako unawakilishwa na ukubwa na ubora wa mtandao ulio nao utajiri wako unawakilishwa na ukubwa pamoja na ubora wa mtandao ulio nao Um, ni vizuri kusema kwamba matajiri wengi duniani wana mitandao inayowawezesha kupata huduma yoyote ile wanayoitaka kwa urahisi zaidi kuliko mtu wa kawaida watu wa kawaida au watu wa chini kiuchumi mara nyingi sana huwa hawajali mahusiano yao na watu wengine wakati watu ambao wanafanikiwa na wanafahamu siri hizi wanajali sana muhimu wa kutengeneza network hivyo uh, kama unataka kufanikiwa inabidi uweke hili kama kusudi ama uweke hili kama lengo lako moja kwamba utakwenda kutengeneza mtandao wenye manufaa kwako unajua siku za nyuma kidogo nikutana na rafiki yangu mmoja ambaye alianza kufanya biashara miaka mingi zaidi yangu alianza kufanya biashara wakati mimi bado nasoma kipindi hicho wakati na, nasoma sekondari na baadaye wakati niko chuo na, alikuwa alikuwa anafanya biashara na anakwenda mwanza analeta nguo anauza anakwenda kenya anachukua bidhaa analeta hapa biashara baadaye rafiki yangu huyu tukamwita leonard akafanikiwa akaja dar kafankwa akaadarsalam akafungua biashara za usafi wa nguo au dry biashara kuosha magari akawa anaendelea juz nilikutana naye na nikamuuliza nikamwambia bwana sasa hivi changamoto yako kubwa kuliko zote kibiashara ni ipi akanishangaza sana kwa jibu lake kanaambia zamani ilikuwa rahisi sana ya kufanya biashara nilikuwa naenda huku nachukua vitu naleta nauza lakini leo hii ninahitaji kutumia akili zaidi unaona kwa mfano leo hii ili mtu uweze kuuza unahitaji kuwa na mtandao wa wateja alafu akaendelea sasa kasema kwa mfano mimi na rafiki zangu ambao wakiagiza vitu kutoka china au kutoka china wanawatangazia wafuasi wao kwenye mitandao yao ya kijamii kwa mfano mitandao yao ya kijumuiya na wanauza vile vitu mara maraomara moja. moja tofauti na wengine ambao hatujajenga mitandao mikubwa kwa hiyo akawa naniambia kwamba kwake yeye biashara inazidi kuwa ngumu inazidi kuwa taf kwa sababu ya swala la mtandao so rafiki ningependa kushauri kwamba kama utakwenda kufanikiwa inabidi uamue kujenga mtandao unajua zamani m211 nikiwa hapo arusha nyekutana na mzee mmoja akanifundisha somo ambalo kamwesitakuja kusahau mzee wangu yule aliniambia kwamba, <clears throat> kwamba kila unayekutana naye ni mlango wa kupeleka sehemu ya mbele zaidi maishani mwako naona akamalizia kwa kuniambia kuwa anatamani sana angejua siri hii mapema toka enzi za ujana wake pengine angekuwa mbali sana maishani mwake so nikirejea hapa rafiki baada ya mapumziko mafupi nitakupa mbinu kadhaa za kusaidia kuweza kujenga mtandao wenye uwezo wa kukusaidia na kupeleka mbele