skilizaji habari ya wakati kama huu mimi na wewe cowote tunafahamu kwamba dunia inapitia katika wakati wenye changamoto kubwa changamoto ya janga hili la uh, ugonjwa wa corona lakini nataka nizungumze na wewe kama ni mfanyabiashara biashara ni mjasiliamali unaendesha biashara ya aina yoyote ile iwe ni uh, biashara ya duka mgahawa biashara ya hoteli uh, unauza vitu una farmas wewe una shule unaendesha biashara ya gr una biashara ya fniu ni mkulima chochote kile muuzaji wa mazawa as, as wewe ni mfanyabiashara basi nataka tuzungumze au uh, unataka uh, uh, kufanya biashara eh, nataka tuzungumze jinsi ya kufanya biashara kwenye wakati huu mgumu tulio nao na ikiwezekana jinsi ya kuvuka salama kipindi hiki cha covid 9 au ugonjwa wa corona wote <coughs> tunafahamu kwamba tunayo masharti na masharti ni ya masharti ya wat, wataalamu wa afya wanatuelekeza wanatu, wanatu, kwamba tuwe makini katika kujilinda na ugonjwa huu kwa kufanya kazi ikiwezekana kuanzia kutokea nyumbani na hata kama tutatoka nje basi umetupa masharti ya kuosha mikono mara kwa mara masharti ya kuwa mbali at least mita moja masharti ya ku kuto kujishika uso na mambo kama haya kwa hiyo yote haya yanapelekea kuwepo kwa mzunguko mdogo wa fedha yanapelekea kuwepo kwa uwezekano wa kuto kufanya biashara kwa wingi au katika ukubwa ule ule ambao tulikuwa nao siku za nyuma takwimu na taarifa mbalimbali kwenye vyombo karibu vyote vya habari zinaonyesha kwamba watu wengi wanazidi kupoteza kazi zao wengine wanapoteza biashara zao uh, ni biashara aina chache tu ambazo ndio zinaonekana zinaweza zikashamiri kwenye kipindi kituchonacho kwa mfano biashara za <coughs> chakula lazima ziendelee kama kawaida biashara za uh, za madawa na tiba Uh, biashara uh, za njia ya mtandao you kuagiza know, vitu kwa njia za mtandao na vitu kama hivyo kwa hiyo sasa sisi wengine <coughs> tufanye nini ili kufanikiwa kwenye nyakati hizi au ah, kama unafanya biashara hizi ambazo bado nimezisema bado kunazo changamoto ambazo huenda utakutana nazo kwa hiyo mimi kama mtaalam wa masuala ya biashara pamoja na mafanikio <coughs> nataka nizungumze na wewe nikupe eh, mambo kama manne hivi ambayo unaweza ukayafanya eh, wale wanaonifuatilia wanajua track record nimekuwa nafanya mambo haya kwa kipindi kirefu eh, toka za nyuma nilikuwa na mtu anaitwa shigongo tulikuwa na shigong kuana wawili mimi na james ames mwangamba tunaendesha pogau mbalimbali eh, tanzania nzima na sasa mpaka nje ya nchi kwa hiyo wengi ambao wamenisikiliza wamenufaika kwa namna moja au nyingine kwa hivyo ni matumaini yangu kwamba kwa dakika hizi chache nitakayo yasema yatakwenda kuwa yakimsingi basi natuanze jambo la kwanza kama mfanya biashara ni kuzingatia umakini kwenye fedha zako zingatia weka umakini mkubwa kwenye matumizi ya fedha zako kwenye kipindi hiki okkwani okay, nasema hivi nasema hivi kwa sababu uhai wa biashara yako ni fedha fedha life ndio ukiishiwa fedha biashara yako haiwezi kuendelea <clears throat> unapokosa fedha za kwa mfano fedha za kwenda kwenda kufanya kwa ajili ya kutumia nauli kwenda kazini unapokosa fedha ya kulipa umeme unapokosa fedha Aa, kama unaishi kwenye majiji haya ya kwepe ya dares salam pengine ni fedha ya kutumia e wa ffusini kwako au fedha za kuasha ac fedha za kulipa kodi fedha ya kulipa wafanyakazi kama unao kwa hiyo tunza sana fedha kwenye kipindi hiki kwa sababu mzunguko wa fedha umepungua na huenda utaendelea kupungua zaidi kwa hivyo basi jaribu kupunguza matumizi kama ulikuwa unatumia matumizi makubwa siku za nyuma labda ulikuwa unatumia mafuta kwenye gari kwa kiasi fulani jaribu sasa kupunguza yale matumizi ya mafuta labda umeme ulikuwa unawasha umeme muda wote kwenye ofisi yako pengine ni wakati wa kupunguza labda ulikuwa unatumia mb nyingi sana siku kwa siku hmm. pengine ulikua umeajiri watu wengi labda ndio wakati wa kuangalia je hawa watu nowaajili kweli wote ni muhimu na kila mmoja analeta analeta mrejesho au ufanisi sasa hii haishii tu ofisini kwako lakini inaweza ikaenda mpaka kwenye maisha yako binafsi ya yani nyumbani kwako hmm? lakini point yangu ya msingi ni kwamba punguza matumizi ya fedha kipindi hiki na jitahidi kuhakikisha kwamba una akiba ya fedha eh, kiasi cha kutosha right? jaribu kuakisha na akiba ya fedha nyingi kadiri iwezekanavyo kwa kuwa kimsingi sisi sawa ni watu wa imani tunajua mungu yuko nasi lakini vile hatujui impact au mguso au athari za co9 na itakwenda kwa kipindi gani wote unaona dunia nzima uh, mambo yanavyokwenda hata mataifa makubwa kabisa yanashindwa kuweza eh, kuendana au kuudhibiti ugonjwa huu kwa hivyo fedha fedha fedha kuwa mwangalifu na matumizi ya fedha huu ni wakati wa kuakikisha unadai na kulipwa madeni yako huu ni wakati wa kuakikisha kwamba nawewe kama unadaiwa basi tafuta namna sahihi za kulipa kwa utaratibu unaweza wanaita uka, uka mikopo yako na mambo kama kwa hiyo hilo ni jambo la laambo lapili ni kuhusu wateja wako mimi na wewe tumeshasikia usemi maarufu sana unaosema mteja ni mfalme na kweli hakuna mashaka jia mteja ni mfalme na pia kuna usemi mwingine wakiingereza wanasema out, out kwamba kama mimi sikuoni mara kwa mara eh? basi kuna wezekana nikakusahau kwa hiyo huu ni wakati bado wa kujitahidi kuendelea kuwa na wateja wako sasa utakuwaja na wateja wako wakati tunaambiwa tufanye social distancing au tukae mbali eh, mtu mmoja kutoka kwa mwingine tumia <coughs> teknolojia <coughs> zungumza na wateja wako mara kwa mara jaribu kujua unaweza ukawasaidia kwa namna gani kwa pesa hizi kwa mfano wewe ni fundi wa nguo Eh, na una wateja wako borpunawaujia huenda kuna wateja wako ambao wanataka kufanya harusi eh, kwa namna fulani ya tofauti wanaweza wakahitaji huduma yako lakini kama wewe hutazungumza nao huenda wakamtafuta mtu mwingine ambaye wanamuona kwenye mtandao a wakamtafuta fundi mwingine ambaye anaweza kuwa amependekezwa na mtu mwingine kwa hiyo huu ni wakati bado wa kujaribu kuwaweka wateja wako karibu na wewe wapigie <coughs> simu jaribu kufahamu shida zao na kama kuna ambayo unaweza ukayafanya kwa nyakati hizi kwao basi huu ni wakati mzuri <coughs> kwa mfano sisi tunajitaidi sana kuwafikia wateja wetu kwa njia za kiteknolojia njia za kidijitali E, hata baadhi ya prodakt zetu ambazo zilikuwa ziko kwenye mifumo mingine mbalimbali tumejaribu kuziweka kwenye mifumo ya kidijitali sasa hayo yinawezekana kwa kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa kwa sababu ya nature ya shughuli zetu lakini ninaamini kwamba kila mtu kwa kutumia teknolojia rahisi kabisa simu whatsapp mitandao ya yatelgram ingram uh, mitandao mingine unaweza ukawafikia uka wateja wako kwa namna mbalimbali na pengine unaweza ukajifunza jinsi ya kuwafikia wateja wako kwa njia za teknolojia jina ni ames mwangap kwa hiyo fanya juu chini uweze kuwafikia wateja wako kipindi hiki usipowajali wateja wako kipindi hiki hakika nakwambia kuna mtu mwingine ambaye yuko sharp ambaye yuko mjanja hatawajali wateja wako na kuwateka na kuwachukua kutoka mikononi mwako jambo la tatu ambalo ningelikushauri uweze kulifanya ni kuendelea kuwatangazia watu kuhusu biashara yako sasa hii point lazima utofautishe na iliyopita iliyopita nimeongelea wateja wako eh, yaani watu wanaitwa au customers lakini hata naongelea kuhusu watu ambao sio wateja wako eh? sasa hii maana yake nim faida hii ni kwamba watu wanavyozidi kukusikia ndivyo pengine wata watakata shauri na kuamua kununua kutako kwako lakini vile vile kuna wezekano mkubwa katika kuendelea kuwatangazia watu kuhusu biashara biasharako kuna wezekano mkubwa kwamba baadhi ya watu wasinunue leo lakini wakaja wakanunua kesho <clears throat> ama wakaja wakanunua baada ya janga hili la covid lac kuweza kuisha ushauri wangu ni kwamba tumia njia zisizo za gharama sasa eh? kwa mfano unarudia tena vitu kama simu huu ndio wakati mzuri kutumia uh, uh, uh, uh, whatsapp kutumia huduma za kimtandao kuweza kuwafikia watu kutumia email na barua ya kutumia kila namna unayoweza katika kuwafikia watu mbalimbali hakikisha tu kwamba hata kama utaamua labda kutembea na kutangaza biashara yako labda nyumba kwa nyumba au mtaa kwa mtaa uh, kucangia labda za vipeperushi au nini chukua tahadhari kuhusiana na ugonjwa wa korona pointi ya mwisho pointi ya nne ni kwamba huu ndio wakati mzuri wa kupanga namna ya kurejea kwa nguvu mara janga hii itakapokuisha kwa hiyo huu ndio wakati mzuri sana wewe kufanya tathmini kwamba kwa nini labda miaka ya nyuma hukuwa unapiga hatua kwa nini kuna mtu mmoja niikua anasoma kwenye kitabu kimoja e, mtafiti wa mambo kule marekani akawa anasema moja kati ya majuto makubwa ya wafanyabiashara duniani au watu wanaokuwa wajasiriamali ni kuto kutimiza malengo yao kuto kutimiza ndoto zaowajasiriamali yeah. wengi duniani huwa wanakuwa na ndoto za kufanya mambo makubwa lakini hawatimizi zile ndoto zao sasa pengine huu ni wakati wawewe kuanza kujiuliza kwa nini sijafika ninakotaka kwa nini sijapata wateja kwa idadi niliyotaka nini sijakuza mtaji katika kiwango nilichotaka nini sijapanuka na kukua kwa viwango ninavyovitaka this is the best time ya wewe kufanya hivyo uh, na vile vile pengine huu ndio muda wa wawewe kujijengea uwezo wako katika baadhi ya maeneo ambayo ulikuwa uko dhaifu ili yeah? utakaporudi urudi ukiwa na uwezo ulijoongezeka urudi ukiwa na nguvu zilizoongezeka itakuwa jambo la la ajabu kama lepe, ili janga zinatumia miezi miwili au mitatu kuisha alafu hali inarejia kama kawaida na wewe unarejia kama kawaida yaani unarejia kama ulivyokuwa mwanzo kumbe huu ni uwezo wa kujijengea uwezo huu ni wakati wa kujengea uwezo kwenye maeneo flani fulani labda maeneo ya masoko ulikuwa dhaifu maeneo ya mauzo labda maeneo ya huduma kwa wateja maeneo ya product yako kuwa ya ya maana zaidi labda maeneo ya biashara unavyomnj za biashara yako ni nipi ni, ni ni pana zaidi ya kujengea uwezo eh, natumaini mpaka labda kwa sasa unaweza kuishia hapo lakini tukia kupata wakati mwingine tengine tutaongelea kwa mapana zaidi kwa hivyo hayo ndio mambo manne ambayo nnakushauri mfanyabiashara uyafanye utaweza kufanya biashara yako vizuri kwa sasa hivi na kunawezekana ukavuka ni covid covid uh, corona COVID-19, corona eh, salama la kwanza nisema makini kwenye fedha fedha fedha punguza matumizi la pili wateja wateja wateja kumbuka sozote mteja ni mfalme na lazima ajaliwe la tatu ni kuendelea kutangaza biashara yako kwa watu kwa njia ambazo sio za gharama na nne ni panga namna ya kurejea kwa nguvu jina langu naitwa james mwang'amba asante kwa kunsikiliza shukrani sana