leo kwa kukitukuza kiswahili tutaangalia ndoa za zamani na za sasa kuna tofauti gani kati ya ndoa za sasa na zile za zama za kale enji za babo zetu tukifahamu tofauti ya ndoa zilivyofanyika miaka ya kitambo na sasa pia tunajifunza kiswahili twafahamu kwamba kumekuwa na maendeleo kwenye jamii katika ile hali ya, ya kuimarika kwa elimu kuna harakati za kuhakikisha kwamba kuna usawa wa kijinsia kwamba mwanamme na mwanamke wa, wanahusishwa katika uh, mijadala um, ya kijamii kwa usawa haya yote yamechangia pakubwa sana kwa kubadilika kwa ndoa kwa miaka za sasa ukilinganisha na miaka za kitambo babu yangu alikuwa akinieleza kwamba enzi za kitambo kupata mke ilibidi um, uende utafute msichana pahali na umlazimishe kuja kwanza kuishi na nawewe kwa hivyo miaka ya zamani mke hakuwa na na uhuru wa kuamua kwamba mimi nataka kuishi na huyu mme ama ausike, ausike kwenye mjadala na wazazi wake bali hayo yote yaliachiwa wazazi na mme wajadili so, tunaona kwamba mme na wazazi wa msichana waliingia kwenye makubaliano kuhusu a, ndoa ya msichana wala sio msichana mwenyewe kuamua Mausima, makubaliona haya kwa mfano yalikuwa uh, mahari ambayo yatalipwa uh, ni wakati upi ambao msichana ata ataenda uh, kwenye kwanza maisha yake ya ndoa na, na, na kadhalika msichana au mke hakuhusika kabisa kama mke ulihitajika uli pia kuwa mtiifu uh, kwa mume wako Uh, m- ile ambayo wazungu kwa mara mingi una, una submissive unakuwa mtiifu kwa mme wako wakati wote ule kama amelewa ama ako kwenye hali njema lazima ukuwa mtiifu kwake akitaka kitu chochote lazima ufanye mwanaume ndiye wa kufanya maamuzi kwenye familia mke hakuwa na na ule uhuru wa kufanya maamuzi akiwa na, na mme wake mwanamke alihitajika kujihusisha na kazi za nyumbani pekee yake kwa mfano kutunza watoto a, mapishi a, zile shughuli za nyumbani tu na namume naye alihitajika kutafuta vile a, ataimudu ile familia labda kufanya kazi zingine uh, yafahamika kwamba wanaume ndio walikuwa kwenye kazi za kuandikwa wala sio wanawake mwanaume hu kuhitajika kuwa kwenye jikoni uh, labda kufanywa mapishi ama shughuli zozote za jikoni hilo lilikuwa limewachiwa uh, wanawake lakini kwa sababu ya, ma, ya, ya mambo ambayo nilieleza pale awali kwamba maendeleo kwenye jamii hali ya elimu kuimarika usawa wa kijinsia haya yote na mengine mengi yamefanya kwamba kuna usawa aa, aa, kwenye ndoa wanawake wanapewa ule uhuru wa kuhusika ku, ku, katika maamuzi Um, wanajichagulia wenyewe wale ule mme ambayo wanataka kuolewa naye kama wanataka kuolewa au hawataki pia wanajiamulia bila um, uh, bila kushurutishwa tunafahamu kwamba uh, kwenye jamii zingine uh, labda mwanaume anaule uh, uh, ana zile shida za ulevi na mambo kama hayo unapata uh, katika hali hizi mke ndiye anashughulika na kuulisha watoto anatafuta kazi anaimudu familia yote ana anachukua ile jukumu la kuamua kwamba watoto wake watasoma wapi ama huku ama kule labda pia siku hizi kuna zile ndoa mingi ambazo ni mke peke yake ile wazungu wanaita um, unapata ya kwamba lazima ajikimu bila usaidizi wa family, familia au mme sasa haya maneno yote yamefanya kuna tofauti kubwa sana kati ya ndoa za kitambo na ndoa za kisasa tukutane uh, wakati mwingine kujadiliana mambo min labda