hujambo hujambo hamjambo kila aliyejiunga nasi kwa siku ya leo kusikiza uh, kipindi kingine cha kiswahili kiswahili kitukuzwe afrika kiswahili kitukuzwe ulimwenguni leo nina furaha kubwa sana kwa sababu nimejiunga na gwiji uh, uh, wa lugha ya kiswahili hapa kenya ambaye uh, makazi yake ni kule pwani mwa kenya mgeni wetu kwa jina ni edward mogusu a, a, ambaye ni mwalimu wa kiswahili leo atatuelekeza kuhusu chimbuko la kiswahili afrika mashariki na pia afrika nzima na jinsi kiswahili kinavyoendelea kuwa afrika na katika ulimwengu nzima karibuni na ni wakati wa kusikiza wakubwa shikamuu wadogo na marika hamjambo wa awali kumshukuru ni maulana mungu wetu kwa rehema za kemaridhawa katika maisha yetu na wapili kumshukuru ama kwa shukuru ni wavyele wetu na mashabiki wetu wote na wapenzi wetu wote wa lugha shirafu ya kiswahili sasa leo mimi nitajiriwa furaha na ni fahari kubwa sana kupata hu muda kusema na nyinyi sasa leo nitachukua hii fursa kumshukuru mtangulizi wangu kaka elias mhatya kwa kufadhili haya mazungumzo ya leo asante sana kakangu mstaarabu una moyo safi na lao mtu angekifunua kifua chako angeona kwamba mule mumetawalwa na umbo la upendo leo ninaongea ama nazungumza kuhusu chimbuko la lugha ya kiswahili na itakuwa ni bora kuelewa maana ya neno kiswahili kabla sijazungumza kuhusu hiyo mada yenyewe ambayo ni chimbuko la lugha ya kiswahili sasa kiswahili ni lugha ya kibantu inayotumiwa na watu katika mawasiliano hasa afrika mashariki na yakati na ninaposema kuhusu afrika mashariki na ya kati nina maana ya kenya tanzania burundi rwanda na jumuia ya demokrasia ya congo drc na kama lugha nyingine zote hii pia ni sauti za nasibu zenye mpangilio maalumu zinazokubaliwa na watu ili zitumike katika mawasiliano vilevile itakuwa ni bora kuelewa tofauti kati ya chimbuko na asili sasa chimbuko ni istilahi yenye maana ya kitu fulani kilipoanzia usuli wa mtu au kitu yaani mwanzo wa kitu na tunapoangazia chimbuko la kiswahili tunajikita haswa katika kujua ni wapi hasa kijiografia kiswahili kimetokea na neno asili lina maana ya jinsi au namna kitu kilivyotokea kwa hiyo tunapoangalia asili ya kiswahili tutakuwa tunazingatia ama tunaangalia namna kiswahili kilivyoanza na katika kujadili historia ya lugha itatupasa pia kuelewa lugha yenyewe asili yake wasemaji wake na inasema wapi lakini kabla sijasema sana itakuwa ni bora kuelewa tofauti kati ya maneno kiswahili mswahili na vile vile swahili na kama niliposema ama nilivyosema hapo awali ni kwamba kiswahili ni lugha ya kibatu yenye asili ya mambao wa afrika mashariki na inayotumiwa na watu wengi ama watu zaidi na ambayo ni lengwa frana ya afrika ya mashariki sasa hiki kiswahili ama kiswahili kama lugha nyingine nyingi kina la mbalimbali lakini lahaja ya kinguja ndiyo iliyoteuliwa kuwa kiswahili sanifu tukiangalia nena mswahili mswahili ni mtu aliyezaliwa akakulia na kulelewa katika tamaduni za kipwani ambaye pia ni msemaji wa lugha ya kiswahili kama lugha ya kwanza vile vile mswahili ni msemaji wa kawaida wa lugha ya kiswahili hata kama ni wa makabila mengine vilevile pia mswahili ni namna ya kumtaja mtu mjanja wa lugha ya mzaha tu na tukiangalia neno swahili neno hili linatokana na kiarabu sawahili yaani pwani lakini watu wengine husema kuwa asili ya neno hili ni siwahili na nafikiri kama sijakosea siwahili hili itakuwa na maana ya ziwa hili yaani watu wa ziwa lile kwa hiyo wakajiita waswahili watu wa ziwa lile waswahili