naam katika sehemu yetu ya pili ya kipindi hiki cha chimbuko la kiswahili tunaangazia nadharia tofauti kuhusu chimbuko la kiswahili nadharia katika lugha yetu ya kiingereza ni theories kwa hivyo ni niao ofswahiliangua karibu kwenye sehemu yetu ya pili ikiongozwa na uh, gwiji wetu wa kiswahili edward mguu ni dhahiri kuwa kuna mijadala mbalimbali inayozungumzia chimbuko la lugha ya kiswahili na vilevile kuna nadharia nyingi sana zinazoeleza chimbuko na asili ya lugha ya kiswahili kwa mapana na marefu ila kwa heshima kuu naomba kuangazia nadharia nne peke yake katika haya mazungumzo ya leo nadharia ya kwanza ni kiswahili kama kiarabu nadharia ya pili ni kiswahili kama lugha msetu nadharia ya tatu ni kiswahili kama kikongo na nadharia ya nne ni kiswahili kama kibantu sasa nadharia ya kwanza ambayo ni kiswahili kama lugha ya kiarabu tunaangalia kwamba wageni wa mwanzo wa pwani ya afrika mashariki walikuwa ni waarabu ambao walioa wanawake wenyeji wa pwani ya afrika mashariki sasa wazawa wa ndoa hii walizungumza lugha iliyokuwa na msamiati ama misamiati ya kiarabu hivyo basi baadhi ya wachunguzi wa lugha wakahusisha asili ya kiswahili na uarabuni nadharia ya pili inasema kiswahili kama lugha mseto na nikisema mseto nina maana ya kuchanganyika kwa vitu mbalimbali mbali sasa kutokana na mwingiliano wa wenyeji wa pwani ya afrika mashariki na kutokana na ule mwingiliano wa kuzungumza na wageni kutoka maeneo mbalimbali ulimwenguni lugha ya wenyeji iliweza kukopa msamiati ama misamiati a wageni hao mbalimbali mbali. na hivyo basi wachunguzi wa, wa lugha wakadai kuwa kiswahili ni lugha mseto sasa tatu ambayo inasema kiswahili kama kikongo tunaambiwa kwamba wana historia, wanasema wabantu walihama kutoka misitu ama msitu wa kongo ambako pia dama ndilo, ndilo chimbuko lao na inasemekana kuwa walikuja na lugha yao na hiyo luga ni kiswahili hivyo basi baadhi ya wataalamu udae kuwa asili ya lugha ya kiswahili ni uko kongo ambayo baadaye Ina, ilikuwa inaitwa zaire na sasa inaitwa jamhuri ya demokrasia ya kongo drc sasa kiswahili kama lugha ya kibantu tunaeleza kuwa hii ndiyo nadharia inayoelekea kuwa ya ukweli hii ni kwa sababu uchunguzi wa kisimu uliofanya umepipitisha kuwa upo mshabaha mkubwa baina ya majina ya lugha ya kiswahili na yale ya lugha nyingi za, za kibantu Haida utaratibu wa kupanga nomino katika makundi ya ngeli zake ufanana na ule unaotumiwa na lugha nyingi za kibantu na wenzangu mbali na hizo nadharia nne kuwa ambazo nili nimekwisha kuzisema kuna nadharia nyingine nyingi sana a, kama vile kiswahili ni kipijini ama ni kikrioli kuna ile nadharia nyingine inasema kwamba kiswahili ni kiislamu na kuna nadharia nyingine pia inasema kwamba kiswahili ni lugha ya jamii yavizalia na nadharia nyingine nyingi sana sana sana sasa katika katikaepisodi ambayo itafata nitaelezea kuhusu uh, hizi nadharia kwa undani na tuelewe uh, chimbuko la kiswahili asante sana asante sana