mejipanga vyema kuzilisha fikra zako tofaudhali katu kuhudumiaunasikiliza emotional m Me. Hey? So sa happen to Kani Kamata, you canata. Ninaza to polia, ninasa kuchang, nasa pigil. Nikwani Nilikuwa subuhi, asubuhi, nimechoka kama nimepigwa. pigua stress liquana. My work environment, I loved what I did. I just did it wrong. It almost killed me. It almost killed me. Work on yourself because it's not even about the other person, it's about how you feel. nimeenda hiyo siku asubuhi sina nauli hatasinatamia natembea kwa mgulu nikapiga nguo kubwa sana nikatembea na mvua nanyeshea nikaa nalia kwao nikaa nalia nasema mungu mii nitatoboa mimi nitatoboa yani nitatoboa yani mimi yani mungu yani nitatoboa unasikiliza emoshnum napita tadeo katika kila kitu kinachotokea bwana lazima kuna sababu lazima kuna vitu nyuma yake ambavyo vinapelekea uwepo ama kutokea kwa jambo hilo sisi hapa leo jumatano kila jumatano na leo jumatano nyingine hapa boresha radio online kipindi ni emotional me, na sababu yetu ya kuwa hapa kila jumatano ni kujifunza sisi tumechagua kujifunza kwa sababu wewefikiria tu vitu vingi unavyovifanya unavovijua leo hii ikpilika zako za kila siku jioni sasa hivi siku imekwisha mambo yote yeah. liofanya tangu asubuhi kuingiza kipato na mengiyo lazima kuna sehemu moja kwenye safari yako ulipata kujifunza ya, na sisi sehemu ambayo tumechagua kusimama kujifunza kila wiki kwa sababu mambo yapo mengi ya kujifunza sisi tumechagua emotions tumechagua eneo la hisia hasa hasa emotional intelligence kama sehemu yetu pekee ya kujifunza kwa namna mbalimbali kupitia wageni mbalimbali wataalamu kila iitwapo jumatano so leo jumatano nyingine karibu sana emotional mi. kama ndo kwa mara ya kwanza unasikiliza kipindi hiki basi maeneo zipita mimi ndo mwongozaji na mwandaaji wa kipindi hiki na emotional intelligence nandiyo mada yetu ndio lengo letu kubwa na leo kusudi na mchango wa hisia kwenye kuifahamu kwenye kuiishi hiyo purpose. kwa hiyo karibu sana kama hisia ni jambo ambalo ungependa kujifunza na mimi nitashangaa kama si jambo kwa sababu moja ya vitu ambayo viko nyuma ya machaguzi ya maamuzi yetu tunayofanya kila itwapo maybe kwa namna namnamoja unyingine leo hii kwenye mahusiano yetu tuko na huyu ambaye na tuko naye kwenye kazi zetu tuko hapo ambapo tulipo na mambo mengine mengi kwenye maisha yetu kwa hiyo emotional intelligence ni jambo ambalo litaongeza tija kubwa sana yetu style yetu ya mjadala bwana ina pande tatu stn tunaye mgeni wetu pa ambaye kupitia experience za maisha yake tutajifunza mengi mengi sana kutoka kwake kwenye mada yetu ya purpose. lakini tutashirikisha mawazo ya wataalamu pia na zaidiuwa zadtutasrksa aunen o na mcango yako, yako wewe kwa zako wewe, kupitia weweat 22 54 922 au unaweza kuenda ingam borehaio ama emotional hizo ni kurasa ambazo pia unaweza kwenda pale utaona posta yetu ya leo na unaweza ukaacha maoni yako How do you feel ik yako imeendaje ya jioni leo ah, mapendeza sana <laughs> kwenye big meeting mwanamke ndo anakuwa anajisikia lomapedezoametokawenyemwanamkeakipndezando anaa najiiki vizuiiinaongeek ok mm. karibu sanami mi nimefurahi sana kuwa na wewe kwa sababu najua hivi discussion yetu ya leo mada ni moja ya vitu ambavyo vinakugusa kwa yeah, sana ni sana, sana. vinanigusa ukaribuiwlusbishuyahis Nishu ambayo kama inachukuliwa kawaida sana watu manani atmaa kwa jamii yetu ya kiafrika mm. tunachukulia kawaida tofauti na nchi zilizoendelea wenzetu wazungu umuhimu sana na Koyo, kwa hiyo, najisikia furaha mm. wa, wa watu watu ambao nitasaidia kujua wake kwenye maisha yeah. kwenye kwanza kabla tujamfahamu saninani anafanya nini nanini okay. ningependa kufahamu Neno kusudi aasao kwa kwa isnenuudo okay. uh, kwanza limekaa kwenye upa, kama pande mbili au tatu ya okay. kwanza imekaa kiimani sana mm. kwa maana ya kwamba tokea kuumba kwa binadamu mungu hakumuumba mm. binadamu bahati mbaya najua kuna ile mtu akikaa kutokana na ugumu wa maisha na mm changamot anazokutana nazo anaona kama anasindikiza wenzia kuna watu wamefikia hiyo kama kama wangu, kama mpaka wanasema nimekuja duniani matatizo kwa upande wangu hivyo sasa niseme tu kwamba mungu hakumuumba mtu kwa kwabahatimbaya alimuumba kila mtu mtuuliumba yani, ili uje utimize kusudi utimze yani, chukulia dunia kama A piece of ambayo ikamilike yako inatakiwa kiko inakuwa tawweo p kwnye dun o kwa hiyo wewe umekuja duniani sio kwa mbaya umekuja ili kutimiza kusudi lako kwahiyo uliumbwa kwa sababu hiyo yes basi mimi lengo langu na ahadi yangu kwako mpaka mwisho wa kipindi hiki majibu utakuwa nayo utapoulizwa bwana tulikutuma duniani kufanya moja mbili tatu ulifanya basi mi nakuhakikishia kama ulikuwa ufahamu wapi inafananaje leo tutapanda mbegu au tuanzsia nowewe unachotakiwa kufanya kana sisi wajulishe ndugu na jamaa pia wanaweza kutusikiliza kusikiliza mjadala huu kupitia boreshai redio yetu ni ya mtandaoni kwaio nasikiliza kupitia linki hiyo boresha na mengi utayafahamu pindi tutakaporejea badili mtazamo wako na maisha yako yatabadilika usiondoke is... me yes usiende popote usiondoke kwa sababu emotional me, tayari iko hapa leo tunaangalia na hisia zinawezaje kutusaidia kugundua na kuishi makusudi yetu siziapuye ndo niko naye hapa tayari tumeshafungua sho umemsikia kama ulianza na sisi tangu mwanzo kama ndo kwanza unaanza basi karibu sana mitatadeo na hapa ni mm tunaongelea emotional intelligence every wednesday redio ni boresha radio unaisikiliza kupitia boreha yes. mi nimependa sana introduction yako oh, kwamba ni kipande chako ambacho inabidi ukiweke sehemu yako kwenye dunia hii kama hautakigundua kama hautakiishi manake hiyo ndo namna ya kukiweka yes. basi dunia itakosa mchango, itakosa wako. mchango wako na wewe mwish wa siku utakuwa na maswali ya kujibu Deo. na mimi naongezea na namai hata <laughs> wewe utakihisia sasa utakuwa unaishi kila siku ukijiisi kuna, kuna kitu ukawa yes. mm. uko uka vizuri aeakoizurikiesa nawezekana kifamilia ukajaliwa watoto mume yes. mke lakini bado ukaaai ona kama kuna kitu nakikosauasaud yes. <laughs> vitu vinakuwa vingi ya ya shule na nini. Unaona, una ufanyi hiki, ufanyi vile wazazi ndugu jamaa marafiki mtu ile sauti ndani iwasnotnajatushlurkuwasaidia mm -hmm. mm -hmm. vijana ni wakike na wakiume Sada. kujitambua mm. kujua maono yao kusimamia kile wanachokiamini kuanza kuishi ndoto zao yni kikubwa ni waweze kufikia yale mafanikio wanaoyataka lakini waanze wakiwa ana umri mdogo kuna umri unajilimit kwamba shule ek, nasubiria nasubiria nifanyi, no. vijana waanze kuishi kusudi waanze kuishi waanze kuishi ndoto zao umri huo huohuo walkuwa nao sasawewe yes. unayetusikiliza kusudi lako ni nini labda unaweza ukatushirikisha kwa sababu wewe ni sehemu muhimu sana ya mjadala wetu hapa studio namba ya kutuma ujumbe wako mawazo yako ni 592 pia kwenye instagram na emotional Maypod kwenye instagram kwenyeokote ni ni sehemu ambazo ambazo unaweza ukazitumia sasa turudi nyuma kidogo kidogo tuendelee mbele na amevutiwa najua wengi tayari najifunza mengi kuendelea na maswali yangu okay, okay. Lakini, ni vizuri u yma kidogoundeleeettwnaa ni nani na anafanya naafaa tuan okay. ah naitwa naiwaauy onyangu yangu ni afisa wa jamii. Ya. lakini kwa kazi navyo ni trainer, a lakini pia ni I do saan, I sana. Lakini pia pia mwanaharakati wa maendeleo ya vijana wakike na zote naona so kabisa na kusudi wakiume <laughs> living a very hapy ife natumaini nakua ecited kianapoamkaasubuhi kufanyavituvinavovitaikktna changamoto kubwa yani, it will uh -huh. never yani, ataki, changamoto kubwa kiasi gani gvu ya kusonga lengo letu sikuzote ni kujifunzaajfunza yes. mengi kutoka kwako a nasubiria na ujumbe wako nayetusikiliza na pia tuko na mwanapsoloia yes. ni utaratibu wetu najaribu mara nyingi kushirikisha mawazo Mdea. ya watu ambao afya ya akili ni sehemu yao ya taaluma Mdea. wao pia wanasemajuko na amichi nduka agu yes. Leo. Yes ni mwanapsycolojia kutoka premier care clinic kwayo tusikilize mawazo yake na nayeye kwenye papas alafu tutaendelea na mjadala wetu okay. That are meaningful to you. Things that when you do those, whether or not you particularly enjoy them or you, you're good at it, it doesn't matter. But there you feel connected to the sense of purpose where it feels meaningful. That ability to kind of feel like yourself and feel like you are where you need to be and doing what you need to be doing. And this can be big or small. So it does not mean you're blissfully happy every second of the day, but it means that you have space, you have room to express yourself, do the things, and feel the things and be seen. ho amhunachochote o mepatamesema yeah. mm. kabisa kwamba haimaanishi kwamba unafurah yeah. lakini unapata room ya yakutafuta ya lakini imuhimu zaidi yakufanya kile unachokipendaobwa yeah, sbauamanish wamba sasa matatizo ndoyatakuatatntauta <laughs> sawa <laughs> sawa sasa, mm. sasa sisi, me, moja ya ujumbe ambao tunahamasisha sana ni kwamba hisia ni chanzo muhimu sana cha taarifa yes. jamii yetu bado haijaipa kipaumbele sana mazungumzo kuhusu hisia na vitu kama hivyo yeah. na ndio maana sisi tuna endelea kutilia nguvu hapa emotional me, watu watazame hisia kama chanzo cha taarifa sio kama kitu cha kukikimbia kwa yes. a ambazo sio nzuri mm. sio kitu cha kukikwepakwahiyo nikurudishe sehemu kwenye maisha yako ambapo ilikuwa ni wakati wa kujitafuta kusudi labda ulipotea kutao mwanzoni asama <laughs> <laughs> <laughs> uh, kitu kimoja ambacho mi naamini amnohai kwamba ninaimani sana kidini lakini namwamini sana mungu uh, kwa hiyo naamini mungu alikuwa pia anania yake pengine kunifanya nigundua hicho nchogundua sasahivi kuusu kusudi langu lakini nakumbuka katika kujitafuta bwana mm. se uh, kuna kuna kipindi kipindi ilibidi ni sina shida wanaofanya kazi kabisa kipato lakini nkipindi ilibidida he eperin ya chua, sasa komputa, neafusi, ya ni kumaliza kazi kuomba bwana nikaitwa ile inteview ili, ili ni swich of Yes. ili s chofi kwasabbu niliona kama tisisnotm yaanisyo sehemu yangunatukaja tuonabaada yasn siwezi kuomba kazi yn yani kwa stahilii tena so nitafanya vitu ambavyo vinanisaidia kuwa mimi vitu vituambayo vinanipa furaha lainimhm ad aanu iyo ni mjadala unaendelea kwenye mawazo na akili yes, from that si, si sikuitwa mm. si ya yakoan <laughs> Applica- za maaanafasi zanyai ama aaye fmodaa Mm-hmm. aaikuwa rahisikwa yeah. like hio vitu gani vilisaidia sasa hiyo nilikuwa ni kama kibiriti kimewashweahle kime tukio ile ikakuletea yale mawazo yes. baada ya hapo labda vitu gani unakumbuka vilikuwa kama yes. <laughs> ka okay. yeah. f- baada ya pale yangu kubwa naangalia sehemu kitu ambacho kitanisaidia kunipa za maoa aaaaaoaaa iota kazi njenje ambao lengo lake ilikuwa ni kuandaa vijana wawe wataalamu waelekezi kenye maswara ya biashara akini mwaka mmoja tukaa ne baadaya pale tukaanzisha tasisi yetu nawezangu amo maasaizi bado aomoja mabinti wanawake kutambua uno kutambua, kutambua fursa zao walizonazo kipaji chao darasa la alizonazo la si so lakiizadikuskdaaaaias so nikajiuliza nikajikuta my page instagram si ndio mm -hmm. naitumia kwa mambo yangu kamba natuma picha nimepose nimeenda beach vacation siu tumeenda wapi na familia ile amii ni mama pia watoto watatu so ikabidi niibadilishe my pegi kuingia kuwa katika page sasa ya kuposti taarifa kuposti ontent ambazo zinafundisha zaidi akiniwalngowakubwa wakiaaa vle navyoongea navyojielezea mtu anavutiwa anapenda nanitia moyo nafanya kitu kizuri kizurinelsoahis akii nawekankama kile kipande chako ukaanza kukiweka yes. na, mm. yani, yani, n yjyeusimamia hakuna anayekwambia bwannwye kwenye, yes, no, kwenye, mm. kwenye posti silipi kwenye mm. kusimamia kwamba sijafika taetskum wakutoka ndani msukumu wakutoka ndanio naaa ua nibinadamu na mapnguu una tu ian saasaa adaa wakati unaelezea story yako yeah. mi nilikuwa napata picha o kwenye akili yangu ni kama vile mtu uko kwenye msitu msitu mnene ambao hauoni kulia kushoto yaani wewe unajiona tu pale ulipo hajui mbele mb. ynauaaki na lengo ni kutoka yes. kwenye ule msitu yes. kwahiyo unapoanza attention to how you feel ni kama vile unaanza kupata uelekeo yes. kwamba unachagua uelekeo kwa sababu kwenye huu msitu ukienda kushoto utaenda nlnjia yote lakini ukianza kupe unaona kabisa kwamba huu uh, ndo uelekeo wangu mimi yes, kwamba hii hii ndo ya kwangu mimi fursa hii n huyuuo kwa sababu wako wengi sababuzwako za kila namna lakini yakwako niipi Ip. Yeah? Yes. na along the way unapata confirmation yes. metuambia unakua yeah. wmwenyewe unajisikia kuna kitu ni kama confirmation kwamba sasa kama njia njianaanza kuona kibao kile pale ileduka lafulanniko yes. kweli niko kwenye uelekeo kushabihisha ujumbe wetu kwamba its es muhimu sana muhimu sana na yeah. watu wengi pengine hawabahtiki kufikia that level leve turisihaleve ya, ku, ya kusikiza hisia zao yeah. wajua kuna mtu watu, watu wengi wanaichukia manday mm. kwa sababu anabidi amke aenda akasain aendee na majukumu akuna baadhi wanafanya kile wanachokipenda unajua mm-hmm. kuna tofauti ya kufanya kazi na kufanya kinahokipenakiabeni mm-hmm. yeah. so, mafani yani, mafanikio zadi utajii wasabu kuna mafanikio na kuna utajiri fought, watu wanavichanganya kama kamakitu kimojaaenpofasmafanikio yeah, na, na, na utajiri kwa sababu yes. kuna watu wanaweka mali au pesa au utajiri yes. kama ilo ndo kusudiamba yeah. bwana wewe kwanini namka asubmi natafta pes natafta pesa, pesa, yes. na pesa. ndo maana niko duniani nataka nipate ni mali nie tajiri yeah kuna utofauti utofauti mkubwa sana ukiweka pesa mbele manaake mm. the, thestie iarich utafanya chochote mm. ili upate zile pesa Mm. lakini usipotanguliza pesa mbele trust me, pesa itakuja na itakuja tina, itakuja halali, mm. itakuja rasmi, na halali rasmi inakupa raha kwa tayari nyingi mara moja itakua ta taka aaaaakanazuina shida kay annyumaa na, na vitu ambavyo vinasaidia kuingiza kipato na biashara za hmm. familia lakini na biashara zangu pia binafsi ambazo nasimamia na lima mboga mboga kaiostaf ambazo unafanya zinaniingizia pesa lakini pmoja nayote haya lakini kuna kusudi ambalo naliishi nandolinanipa furaa kasikikubwaho oh. napata pesahilo yes. pia ni kitu ambacho tuliongea na kwamba mwanapsykolojia kwambaa maliylika maoni yake you know realize oh something's happening and i'm feeling this way which is guiding me it's telling me that i need to be doing more of it less of it something else need to be aware of the person that i'm interacting with it also then leads you to be able to notice oh when i do these things i feel these positive or pleasant feelings and maybe i need to be or oh, i want to be doing more of these it's something that you experience that you cultivate from the inside out y yeah. inatoka ndani yeah. kuja njehehayni yeah, saying... yes, yani yeah. ina, ina, inaanzia ndani mm. And trust me, watu wengi hatuna huo utaratibu wa kujisikiliza ndani ndomana mm. unakuta mtu anajaza vitu matokeo yake unakutana na mtu ndanikhy mm. yeah. ndaio ule mkanyagokyaamepata namna ya kutoa kwasabauani ksababu aikiz ana, ana masira mengi sana ameyakusanya haongelei hatafuti namna ya kutoa ambayo ni salama sababu hasira unajua kenye hisia asira hasira, eh. yeah. hasira hatukatazi kukasirika bt unakasirikaje na nini unafanya badaya kukasirika hapo ndo kwenye shida sawa so, moja ya sehemu ambazo ningependa twende sasa hivi kabla hatujapumzika s yes. ni tumeongelea sana kazini Mdia. au biashara au njia ya kupata ya kipato Mdia. na mara nyingi watu wanapozungumzia kusudi wana na kazi ajira au biashara yni kama njia ya kipato wami ningependa kwa sababu nilivoongea na mwanasekulojia moja ya kitu nimejifunza ni kwamba si lazima kusudi lako lilandane na njia yako ya kuingiza, ya kuingiza kipato, kipato. Yes, kusudi kipatoinaweza likatoka kwenye nyanja yoyote kwenye maisha yako Mdia. kuna watu natumaini nawee mm. ni mmoja wapo ni muhimu sana kitu anachokifanya kikazi kiendane na kusudi lake lakini yupo mwingine hana shida kabisa Ndia. anaweza kaa anafanya kazi yake yes. na anatimiza kusudi lake upande mwingine kabisa a yeah? kwaka mm. iwonaitazamani naona ni kitu ambacho kiko aplicable na yeah. inawezekana kwamaana y kwamba unaweza aeaiaao unacho kifanya ndani ya no ajirayko kivipi sasa mm sawa unapokea mshahara unapata kipato na kila kitu lakini unajua kwa mfano kwenye kazi mle au katika sehemu ulioajiriwa unaweza ukijitafuta utagundua kuna changamoto nyingi sana ambazo zinahitaji solo mm. we unaweza ukaamua kuwa tofauti uwe ni mtangazaji lakini mtangazaji wa aina gani mm saasaa unaaza kuishi kusudi ndani weeni mfanyabiashara kwenye mm. biashara watu wanakuta afanyaiashaa mbao awafanya biasara halali awatimzi maaaawaamaazako aatofautiana na, yeah. na, na mwanaoaetu Okay. Fulfilled in life doesn't have to be tied to having a profession or having a job, mm. the job that fulfills you. Being fulfilled in life is linked to being satisfied and experiencing life in a way that is satisfactory and adds to happiness for you. But happiness is not tied to what you're doing or where you are, it's tied to how you're experiencing things. Um, gratitude, a practice of gratitude, is literally being mindful and aware of what is already in my life that I'm grateful for, that I appreciate, that is meaningful to me. But what if you have a passion or something that fulfills you outside of the work that you do? How do you marry those two things in a way? How do you make space for both? Sometimes tweaking the work that you're doing, right? Sometimes kind of seeing that okay, this is the job that I have. What are the aspects of my job that I actually enjoy? Once you've looked at that, once you've thought about that, things start to become much clearer. And when I'm coaching someone, then I'll ask them to look at okay, where in your life are you already doing these things? Where in your life could you do more of it? Yeah. If you took any I'm you, oh. yes. Yes, yeah, unaviboresha unafanya tofauti yeah. kama kuna huduma fulani ambao watu hawaipati vile inavyotakiwa mm. wape kwakufanya vile kwanza unajitengenezea furaha watu wanavutiwa na wewe unaonekana kabisa kwamba uko tofauti na kwakufanya hivyo inakuletea wewe furaha unajua unavokuwa na furaha ndo hata hisia zako pia zinakaa sawasawa saa sasa sa, sa, sa, tukirudi mm vitu viwili okay. kwanza wewe ni mama yes. ya, na kama alivyosema kwenye kusudi lako wee umechagua kundi la vijana vijanaungependa yeah. watu wagundue mapema kadi liwezekanavy yes. na mapema ni mzazi Ndiyo. mzazi ndo anaanza na mtoto ukibarikiwa tangu amezaliwa wee unamwona mm. wazazi wana sehemu ana kipande chao cha kuweka kwenye kuwasaidia vijana watoto wao na wengineo kwenye kugundua na kuyaishi yes. tutaangalia hilo lakini kuaishtgiio ai ingependa hatua ya kwanza ambayo mtu anaweza akafanya sasa hivi tutapomaliza kipindi hiki au ikawa ni kama mbinu ya ya kugundua kusudi lake jioni leo karibu sana me anapotusklzmbyakugunduau sure ningependa utujulishe wee unajifunza nini maoni yako ni yapi, kwenye tumeyaongea na unaweza niap tum ujumbe wako kwenda au wenda 6599322 bado mjadala unaendelea we'll be back. tunazijenga tabia nazo zinajenga maisha yetu uko mahali sahihi kabisa This is me. tabia ambayo tunajaribu kuijenga kwenye mjadala wa leo bwana ni tabia ya kuifahamu na kuliishi kusudi letu bia aalafu nazo zinarudi kuyajenga maisha yetu kwahiyo tuna amini na kupitia experiences za mgeni wetu leo sizi apoya anatuambia kabisa baada ya kugundua tu kwamba uelekeo huu ndio uelekeo wangu mimi basi mambo yamebadilika bamo pale yeah. na hata mafanikio mengine ya kipesa na mengine basi baia unaona tu kama umeshatengenezea mkondo yao ni yeah, ni yeah. yeah. yeah, mean, pesa I feel Favorite, yes. flow. Yani mm. pesa pesa tunachotakiwa kufanya kama kama kuitengenezea mtu mtu mtu yani ipo ipo nje yes. every day watu wanatumia leo kanunua kitu nikuteneeeaota hikimtu kafanya hivywinitupebkwoyotinabidi yeah, <laughs> uitengeneze mfereji <laughs> ndio wa kwako kwamba nini kitasababisha i flow upande wako Apo, sasa hapo ndo kila mtu masoaya, makusudi ya au masaay aksudi andgo tu amanaea hata jioni ao ikawa ni mwanzo ae kugundua na baadae umuhimu au ndo inatakiwa ikae hio hapana lakini kitu ambacho kinaweza mtukinaea kikamsadia ajkee utaratibu wa kskie kufanya tafakari yakina au kwakizunguatamdta maisha yana changamoto nyingi sanatuko na vitu vingi sana familia nafasi ya kujisikiliza, kujisikiliza sasa hapo, uta fanytafakari pia yakina yani uishie tu usiishie tu kwenye kuwaza wajakwenye maisha kaida, ya kawaida watu wengi wanaishaaatakiwa uvuke kutoka kwenye kuwaza usiishie tu kwenye kuwaza lakini uingiwe kwenye kufikiria na utafakari kakiaosanye utafakari pae aa nini kinakupa furaha kitu gani ambacho ukiamka unaweza ukakifanya bila kusukumizwa na mtu bila kulazimishwa yani so kulazimishwap mtu auaaamaahisi no? yani yani, utimilifu fulani ndani yako yani nakuepo ndani yako A, hmm. lakini kitu kingine chamuhimu nini unaweza yani, nacho ukikifanya unakifanya vizuri sana kiasi no unauu an afanya a ha, mama hatufanyagi hivyo kwayo huyu uh, anafasi asimvitu vya sheria taratibu hivyo kwa hiyo kuna hiyo hata watoto unaweza kuwagundua mapemakuangalikwo yani kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wewe unatokea pia ujue ni kitu gani ambacho unaweza sana watu watu hata hata kama watu wana, wana, segino, wana hata kama sio sio rasmi uh, lakini hatua nyingine au swali swalilingine akujiuliza ni kwamba ikitokea haupo duniani unataka dunia ikukumbuke kwa jambo gani k gani unataka mm. uiache duniani yani kwamba watu wakikukumbuka wakukumbuke for that kind of wakikuzungumzie wakuzungumzie kwa hicho yeah. eh, <laughs> nini wakikuzunumziewauzumziab mm. kitu kingine kabisa cha msingi ambacho mtu anatakiwa ajiulize ni kwamba ikitokea akapewa yani uwezo fulani wa kipekee ambao hana akaruhusiwa kufanya mabadiliko duniani nini atabadilisha cha kwanza maanaake kuna kero labda ipo kwenye jamii kuna tatizo lipo kuna kitu akiko wewe kwenye tasisi kwenye jamii kwenye taifa ubadilishe yaani hicho ndio kitakuwa kitu chakwanza kwamba umeamkamamasamakauruhusuanjop kwa mm. ambataka tubadilishe nini au nini ni, ni, ambacho sifany sawasawa utamshaui ca kwanamaanke o imegusa ndani yako utimilifu, inafanya utimilifu <laughs> <laughs> yaani bila shaka bila hata kusita n <laughs> yani hata sijiulizi mara mbili kwao hivyo wakati mngine hata unaandika nini most of the time yaani ukitokea ukaandika u unapenda kuandika nini mm. vitu gani yani kwee jamii vinakugusa in such sha unatamani sana vibadilike vikee sawa ukipata nafasi ya kufanya mabadiliko utafanya aao alainimhimu zaidi i yani watu tuetuna tabia yakuifanakari akula yakut lakila mtu lazmauulize mtu sahihi mtu hmm. ambaye anakutakia mema lakini zaidi mtu ambae hatokumslii ata Yes. ankama yeah. kuna mbinu umezitaa tafakari yes. fikra tofauti ya fikra na mawazo yes. sisi kila jumatano tunafanya mijadala kuhusiana na mambo mbalimbali kwenye na yes. kwenyuma, yes. na yes. kaenda, skiliza, yes. kwenye na na baadhi ya vitu tumeshafanya mazungumzo wataalamu wageni kuna link itu ambao itakupeleka kwenye mijadala tumesfanaeae tumefanya nyuma kabla ni ya ni utaratibu wetu baada live kule. kwa kwa lengo la mtu kusikiliza tena, na tena ili kujifunza kama kuja, hivi hivi hivi Ninini, na hiyo kama hivi kufanya kufanya self awareness kujitafuta mbao hiyo nymaataatiuet unaweza ukaenda kwenye link, ukasikiliza na wewe ukaanza kufanya anaufaa a mayoeaumae wazazi huy ni mzazi yes, mama. na vizuri tayari umeshaanza kuona mzazvizutayi meshaanza kuonadiowazaz wana mchango gani kwenye swala hili la kug, watoto kugundua makusudi ao mapema eh, wana mchango mkubwa sana achiletu hmm. kwenye kusudi hata kwenye hisia pia hmm. kwenye familia asasa tamaduni zetu za kiafrika hatuipi hmm. nafasi hiyo discussion ya hisia unajua wakati mwingine aakuta sisi tunafanya maamuzi bila kujali hisia zaouaa apa kwenye kugundua hapo apo tusazhwe mfatilie msaidi akininag nyingi sana ambazo zipo kwenye mitandao ambazo zinasaidia yani mtu kugundua, pia lakini pia unaeza ukamongoza kwa kufanya hzonaubayawatoto anaeda daktari Mm-hmm. anoak yani, mm-hmm. mm-hmm. onyese watu wengine wafanyae ao awatu amba wanaea kusuaitamakdsome wajua ukimsaidia mtoto kujitambua akiwa mdogo inamsaidia pia kujitafuta ajitafuta mapema na naju lakini muhimu zaidi tujali hisia za watoto wakiwa wadogo famiia kwasababu kuna ile hali labba mna migogoro akimahusiano mke na mume hamjali watoto wanajisikiaje kuna za ishuza hatuangalia watoto yake kwa watoto ikoje tuwasikilize tu, tu najua kunaieatokea esantuuhusu watueleze maumiv ao tuauhusu waumeasaasa ka watoto wakiumaamaskti wa wa anaonekana koinawatesa yeah, kwa, kwa, kwa sababu anabeba unajua anavyozidi kujaza ndoiyo baadaye anakuja analipuka tuwaruhusu waonyeshe sia zao na tuwasaidie kuzimudu lakini muhimu zaidi tuwaruhusu tuwa kuonyesha niya health way njisa ambazo salama haziwasababishi madhara yeah, In fostering and cultivating perhaps a habit or a mindset of the importance and validity of fulfillment in a child, giving them options, asking them questions. You know, not just do this or that. You're gonna play football and you're going to the math club, but asking them, like, when you play football, how do you feel? They don't always, depending on the age, they don't always have words for it. Sometimes just looking at them, like what do they look like when they're playing football? What yeah. do they look like when they're talking about it? So giving them options and letting them try different things. Also notice. What they are good at. If your child is really, really good at a subject that you don't value, you're also kind of giving them the message that their talent isn't valuable, which isn't true, right? So if they're really, really good at some subject that wasn't on your list because that doesn't lead to being an engineer or whatever, give them an opportunity to practice that. Give them an opportunity to learn more about whatever it is that they want to do so that they can also learn to value their own positive experience. I feel good when I do. That and that's good enough reason for me to want to do more of it or to want to learn more about that. If there is an opportunity, even if there's just two different sports or if sport is a thing or two different activities that are an option, ask them which one would you rather do? And if they don't know, okay, so let's imagine you're going to drumming practice and let's pretend it is tomorrow and tomorrow is a drumming day. How do you feel? How do you feel as your walking to the drumming practice how do you feel while you're doing it and then if they go and tell you about it kind of giving them some r kitu kimoja hapa kwenye wazazi bwana mm. ni ngumu kufanya kitu ambacho haukijui au hue yes. mwenyewe haukiishi kwa hiyo moja ya message inapendaga kusema kwenye upande huu kama wee mwenyewe hau haufanyi tathmini haujijali kihisia itabaki kwa ndoto tu kuipeleka yeah, yeah. kwa mtoto wako tutaongea kwenye discussions kama hivi lakini kiuhalisia utaipelekaje uta mtoto ni ngumu mtoto, ningumu, mtoto ana, ana zaidi vile wewe unavosmao nini nauwezi kusemakilakituamatulifanya na mwanaskolojia yeah. kusema yes. yeah. pa alieleza kabisa mbinu za kama wewe unataka kuanza kuingiza familia yako iwe ina pia hii af akili yes. na utimamu ukihisia kwako binafsi lakini kwa watoto na familia Mjim, nzima kama okay. walivyosema mambo mm-hmm. yanatokea watu wazazi wanagombana dv na vitu vingine vingi mm-hmm. ua changamoto za kufiwa yamepita ukavifanya nashukuru sana kwa muda mdawako <laughs> nimejifunza vitu vngi sanan <laughs> ningependa kumaliza tu na maoni ya, ya, ya mwanasykolojia kuhusiana na Wait, wait, wait. What I to say is that no matter how fulfilled or unfulfilled you are in life, there is hope. it's not like a mountain where you're like, well, if i'm not already 35% fulfilled or 80% fulfilled, i'll never get there. this is not a thing. it is, first and foremost, starts with knowing that there is something that fulfills you and looking for moments in your day where you feel a little bit more fulfilled and sometimes it's where you feel a little bit less bored. if that's easier to answer, start there. whatever anyone else is doing, has zero or should have zero bearing on your sense of fulfillment because it's personal. It's an inner thing. It's not something, even though your parents might have told you this differently, <laughs> it's not something that someone else decided that, well, you'll be fulfilled when you're an engineer and you're making <laughs> us lots of money. Um, <laughs> kwa hiyo kazi ni kwako bwana sisi tumejaribu kupanda mbegu kwa lisaa tulilonalo yeah. leo hii asante sana mimi kkiubwa aambacho sitakisahau kutoka kwenye mjadala huu kwamba bwana umekuja duniani yeah. ulipewa kipande chako yeah. wakati ulivokuwa unakuja yes. ukapewa kipande chako ambacho inabidi ukakiweke ili kitimize lengo lake yeah, lakeusipokiweka <laughs> yeah. yani hey, hey. yani. akuna takakiweka ana mwegine alichonacho kwa kufanya iwekakwakufaya kwekaji kesho miaka mingi ijayo mm. nikiwekeje na mm. kukiweka hivi hivi hivi kitarudisha vipi tija kwenye labda pesa kunifanyia kunifanyia ipnda ikiekej iehaemimi nashukuru kwa wewe uliesikiliza kwa sababu lengo la kuanda mjadala ni kama kuna mtu anaona it's s ni kama kuna mtu anaitumia na anajifunza vitu mbalimbali mii mbali. inakuwa hapa ey wdnsy kwahyo jumatano ya leo ilikuwa ndio hivi jumatano ijayo tutakuwa tena hapa na mada nyingine na mgeni mwingine na discussion na mijadala na kujifunza itaendelea kwa sababu ulimwengu wa hisia emotional intelligence ni kitu kipana na sio ambayo unasoma graduate yes. <laughs> n atua unajifunza unaenda mbele mda mwingine unatereza kidogo na nini ndomaana ciz aligusia vitu kama mentors, coaches nini ni vitu misingi muhimu kujiwekea kwenye maisha inaosaidia kukuongoza eh, kuku na vitu kama hivyo kwa hiyo next wednesday peter sadeo bye bye for now