habari mimi naitwa mama malengo na mimi naitwa baba malengo karibu sana katika kipindi chetu pendwa cha lenga kipindi hiki cha redio kinakupa dondoo zitakazokusaidia kusimamia pesa zako na leo tunaongelea kifaa chenye maajabu na chenye uwezo mkubwa sana wa kutusaidia kuimarisha usimamizi wa pesa zetu ila wengi wetu hata hatujui kutumia ipasavyo kifaa hiki kifaa gani hicho baba malengo ninaongelea sio kingine bali simu yako ya mkononi mpaka mwisho wa kipindi hiki utakuwa unaweza kutumia simu yako kwa vitu vingi sana A, vitu ambavyo hata hukudhania utakuwa unaweza kuitumia kufanyia biashara kupata taarifa hata kupata vitu kama bima ya afya simu ya mkononi ni zana mahususi inayoweza kukusaidia kusimamia pesa zako na leo hapa studio tuko na jirani yetu anaitwa emmanuel kijana huyu mwenye kipaji alianza kama msafirishaji wa mazao ya wakulima hapa kijijini hadi kuwa mmiliki wa mashine ya kusaga unga wa mahindi na anadai kuwa baada ya kujifunza kutumia vipengele vinavyopatikana kwenye simu ya mkononi kulichangia sana kumkamilishia ndoto yake karibu sana sanamawak simu yako ya mkononi lazima itakuwa na madoido mengi sana kama imekuwezesha kusonga mbele hivyo kibiashara hmm, sio mchezo sisi wengine hapa ujanja tunaoweza kufanya kwenye simu zetu ni kupiga simu kutuma na kupokea pesa tu <laughs> hapo ndipo unapokosea simu yangu ni kama ya kwako tu hata ukiwa na simu ya kawaida kuliko zote mm. bado utaweza kufanya mambo mengi sana kwenye simu al hebu fafanuo emanuel sawa sawa nadhani kila mtu anafahamu kuhusu akaunti ya simu yanibi lakini naona kuna umuhimu sana wa kuongelea jinsi tunavyotumia akaunti ya simu pesa mimi nilikuwa kama watu wengine tu mm-hmm. nilikuwa natumia akaunti ya simu pesa au simualeti kutuma au kupokea hela tu nilikuwa nikienda kwa wakala kutuma pesa au nikitumiwa pesa kwenye simu yangu nilikuwa naenda mbio kwa wakala kuzitoa ndozangu i lakini kuna namna nyingi sana za kutumia simu yako kuboresha hali yako ya kiuchumi na kujiboresha wewe mwenyewe pia kama mfanya biashara natumia simu yangu kama kisanduku changu cha pesa na nafanya manunuzi ya biashara yangu kupitia huduma ya simu pesa kwenye simu yangu kuanzia manunuzi ya vifaa kulipa kodi na vitu vingine pia nawashauri wateja wangu kufanya malipo ya bidhaa kwa njia ya simu pesa sitowi hela zangu zilizopo kwenye akaunti ya simu kila siku tena nafanya kinyume na hicho naweka hela kwenye akaunti yangu ya simu kila siku na kwa sababu nimesajili biashara yangu hmm nimeweza kufungua akaunti ya malipo ya mpesa maalum kwa biashara lipa kwa mpesa kwa hiyo sasa naweza kutenganisha pesa za biashara na zile za matumizi binafsi huduma hii inapatikana kwenye mitandao mingine pia tigo telli, na nak hata kama biashara yako haijasajiliwa kama genge la kuuzia mboga hmm. na kushauri hutumie akaunti ya kawaida ya simu pesa kwa hiyo hela zako nyingi umezihifadhi ndani ya simu yako sindio ndio ks okay. simu yangu ya mkononi ni benki yangu na hicho ni kitu muhimu sana ambacho wasikilizaji wako wanahitaji kujifunza iwapo wewe ni mmiliki wa kibanda cha chipsi au kibarua unaojitafutia mshiko unaweza kutumia akaunti ya fedha ya simu ya mkononi hmm. kuhifadhi na kuweka akiba hela zako Sao, sao. kumbuka kunaweza kuwa na ada kidogo tu pale unapotuma na kupokea pesa lakini hakuna ada yoyote unayotozwa unapoweka akiba kwenye akaunti yako ya simu ya mkononi uhum. kwa hiyo anza sasa kuitumia kama sehemu rahisi na salama ya kuweka akiba na pesa zako za matumizi tutaongelea zaidi kuhusu usalama wa akaunti ya fedha ya simu ya mkononi ila kwa sasa tuambie zaidi manuel kwa mfano unazifanyia nini zile pesa kwenye akaunti yako ya simu ya mkononi ambazo ni faida yako yakok okay. vizuri kuna huduma maalum ya kuweka akiba ambayo mitandao ya simu ya mkononi karibia yote inayo kwa mfano mimi natumia vcom mm-hmm. ambao wana akaunti maalumu ya kuweka akiba inaitwa mpor naweza kuhamisha pesa kutoka kwenye akaunti ya mpesa ambayo inazaa riba ama faida ina maana kwamba hela linayoweka kama akiba inaongezeka kadri muda unavyokwenda na hakuna kikomo cha juu cha pesa ninazoweza kuhifadhi ni kama kibubu kinachozalisha faida kwa hiyo ukiachana na usalama wa pesa zako kuna faida gani tena ya kutumia simu yako hiyo kwanza usalama ndio kubwa zaidi Aha. lakini pia mm. kuna kumbukumbu kumbu zote za fedha zinazofanyika kwenye akaunti yangu hii inasaidia kujipanga na kuwa na nidhamu ya fedha kuhifadhi pesa zangu zote kwenye akaunti yangu ya simu imenifanya nipunguze matumizi ya pesa yasiyo ya msingi faida nyingine kubwa ni kwamba siku hizi baadhi ya mitandao ya simu inatoa huduma ya kukopa wanawakopesha wateja wao wanaoonekana kwamba wanahifadhi pesa mara kwa mara kwenye akaunti zao za simu ya mkononi mi nimeshachukua mkopo mara mbili sasa kwa ajili ya kukuza biashara yangu ni rahisi sana unapata mkopo hapo hapo ila pia kitu kingine ni kwamba akaunti ya fedha za simu za mkononi inazingatia usafi haswa kwenye vikundi vya kuweka akiba na kukopa tena hiyo ni moja ya sababu ambapo vikundi vinashauriwa kutumia akaunti ya fedha za simu za mkononi hela ambazo zinapitia mikono ya watu wengi zinaweza kuchangia kusambaza virusi na magonjwa wow, vizuisana he bado kuna mengi mama malengo uh-huh. kama unania maendeleo na unataka kufungua akaunti ya benki uh-huh. fanya utafiti kujua ni benki ipi ina huduma za simuni ili uwezi kuhamisha hela kutoka kwenye akaunti ya fedha ya simu ya mkononi kwenda moja kwa moja kwenye akaunti ya akiba ya benki kwa mfano nmb crdb na rd naqiben ni miongoni mwa benki zinazofanya hivyo lakini hapo tunaenda mbali kwa wengi wetu akaunti za akiba za simu ya mkononi zinatosha kabisa e, naomba niulize kitu mm. eti ni kweli siku hizi watu wengi wanakata bima ya afya kupitia simu ndiyo oh. tena mimi nimewakatia familia yangu kupitia tigo kwa sababu pia mke wangu anatumia laini ya tigo dharura mm. za kiafya mm. zinaweza kumaliza sana fedha kwa hiyo unaweza kuweka akiba kwa ajili ya dharura za huduma ya afya au unaweza kupata bima ya afya ambayo inailinda familia yako na akiba zako sasa tuongelee usalama si kuna uwezekano wa pesa zako kupotea mtandaoni si unajua hatina mambo ya teknolojia hmm. weli ni kweli kunaweza kuwa na shida ya mitandao lakini hela yako inabaki kuwa salama badala ya kutembea na pesa zako na kujiweka kwenye hatari ya kupoteza au kuibiwa akaunti ya simu ni salama zaidi kwa sababu inalindwa na namba ya kweli kufanya shughuli zako zote kwenye simu <laughs> mimi niliposajili simu yangu kwa mara ya kwanza sikuwa mzoefu kabisa na kutumia akaunti ya fedha sim za simu za mkononi hmm. na mara nyingi nilisita kuitumia lakini mtu wa huduma aliyenifungulia akaunti yangu alinisaidia katika mchakato huo na akanipa dondoo za kuhakikisha kwamba akaunti yangu iko salama akaniambia kwamba hmm. wakati wakatiwakuweka namba ya siri epuka kutumia namba rahisi kama vile 1oj 2 au sifuri, sifuri, sifuri, sifuri. au tarehe muhimu kama vile tarehe yako ya kuzaliwa ambapo mtu anaweza kuigundua pia chagua namba ambayo itakuwa rahisi kwako kuikumbuka lakini simu yangu ikiibiwaje itakuwaje simu hizi yataondoka na akiba zangu zote <laughs> hmm? simu yangu mwenyewe pia iliibiwa oh, oh. miezi michache iliyopita pole sana yaani niliogopa nilijua akiba zangu zote ndio zimeenda lakini kwa kuwa akaunti yangu ilikuwa inalindwa na namba ya siri aliyeiba simu yangu hakuweza kuingia kwenye akaunti yangu ya fedha ya simu nikatumia simu ya rafiki yangu kuwasiliana na huduma kwa wateja ya mtandao wangu ili wazuie akaunti yangu baada ya kununua simu yangu mpya nilienda kuriniu laini yangu pamoja na akaunti yangu ya fedha ya simu za mkononi pesa haikuwa imepotea hata senti mojad kuna bahati aliyeiba simu yangu hakuwa anafahamu namba yako ya siri yangekuwa mengine kuna rafiki yangu mmoja mama nuru aliingizwa mjini na ndugu yake mwenyewe alikuwa anajua namba yake ya siri akamlamba pesa zote hiyo inasikitisha sana haishauriwi kumwambia mtu yeyote namba yako ya siri inatakiwa iwe siri kabisa mtu yeyote anayejua namba yako ya siri anaweza kuingia katika akaunti yako ya pesa bila hata yaidhini yako mm, kuwa na akaunti ya fedha ya simu inaonekana ina majukumu ndiyo kama wateja wa simu tuna majukumu ya jinsi tunavyotumia simu zetu ni muhimu kuzoeka salama inabidi kila mtu ahakikishe laini yake imesajiliwa na namba ya siri inakuwa ni siri yake mwenyewe pia tuna jukumu la kutoa taarifa kwa wato huduma wa mitandao yetu pale simu au laini ya simu inapopotea au kuibiwa na je kama itatokea kwa bahati mbaya nikatuma pesa kwa mtu ambaye sikudhamiria kumtumia itakuwaji Aa, sasa hapo mm. inabidi uwahi kutoa taarifa kwa mwakilishi wa huduma kwa wateja wa mtandao wako okay. ili wazuie mwamala uliofanyika kuna namna ya kupiga simu bure uh-huh. yaani unapiga miamoja inayotumika kwa mitandao yote kama hela bado zijatolewa kutoka akaunti ya mtu aliyetumiwa hizo pesa mm. unaweza kurudishiwa katika akaunti yako bila kutozwa gharama yoyote kwa hiyo nikifuata majukumu yote haya kuna uhakika kwamba taarifa za akaunti yangu ziko salama kuna taratibu unazopaswa kuzifuata ili kuhakikisha kuwa taarifa zako na akaunti yako ya pesa ziko salama usimshirikishe mtu yeyote taarifa zako binafsi ikiwemo taarifa zako za fedha tumia namba ya siri ambayo ni ngumu mtu yeyote kuigundua usitoe namba yako ya siri hata kwa mtu wa huduma kwa wateja anayekuhudumia usitume hela kwa namba usiyoijua unapotuma pesa hakiki namba ya wakala namba ya mfanyabiashara au namba ya mpokeaji mara mbili mbili ili kuepuka kutuma pesa kwa mtu semu kusudia eh, asante sana kwa kutupa hizo dondo emanuel msikilizaji tumekuwa tukiongelea simu ya mkononi na akaunti ya fedha ya simu ya mkononi au simu pesa lakini mama malengo unaonaje ukiwashirikisha wasikilizaji wetu vitu vingine ambavyo wewe umekuwa ukivifanya na simu yako eh? ndiyo mme wangu mm-hmm. nimekuja kugundua kwamba simu yangu ni kifaa kizuri cha kuipatia taarifa kuna mashirika mengi sana yanatoa taarifa za moja kwa moja kwa kupitia simu zao kwa mfano kuna huduma ambayo wakulima wanaweza kupata bei za mazao pembejeo na taarifa nyinginezo ili waweze kuuza mazao yao bila kudhulumiwa unaweza kupiga nyota moj4 t nyota 4 6 nyota 4 alama ya reli kupata taarifa hizi huu ni mfano mmoja tu zipo huduma nyingi nyingine inaitwa elimika unapiga simu bure kwa namba hii 9176321 na unapewa orodha yenye mada nyingi za kuelimisha na kutokana na huu mlipuko wa virusi vya korona unaweza kupiga simu kwenda namba 199 ama 81124 kupata taarifa za dalili ya ugonjwa njia ya kuwa salama na kuchukua tahadhari kupiga simu hii ni bure mama malengo inaonekana umeanza kuwa mtaalamu wa simu sasa sijakufikia wewe bado emmanuel eh? <laughs> lakini baada ya kipindi cha leo sisi pamoja na wasikilizaji wetu hatutakuwa miongoni mwa watu ambao wa hawana taarifa za kutosha kuhusu simu na huduma za simu ha, kweli kabisa mke wangu wasikilizaji sisi ndo tunawaaga hivyo ila kumbuka kwamba kuna mengi sana unayoweza kufanya kwenye simu njia salama kabisa ya kutuma na kupokea pesa ni kupitia simu ya mkononi tumia akaunti yako ya simu ya mkononi kama sehemu salama na rahisi kuhifadhi pesa zako ukishazoea anza kuchunguza huduma nyingine kama vile akaunti ya akiba bima ya afya na huduma nyingine akaunti yako ya fedha ya seemu ya mkononi ni salama kabisa mradi tu mtu yeyote asijue namba yako ya siri iweke salama na hakikisha sio rahisi mtu kuigundua ila hakikisha we mwenyewe unayekumbuka mwisho simu yako ya mkononi siku hizi ni zana nzuri sana ya kupata taarifa iwe kwa njia ya meseji au sauti tumeongelea baadhi ya huduma hapa lakini zipo nyingine nyingi kwa hiyo chukua simu yako ya mkononi na hufanye uchunguzi nam emanuel tukushukuru sana kwa kuwa nasi leo hii kwenye kipindi chetu asante msikilizaji ulikuwa nasi baba na mama malengo pamoja na mgeni wetu emmanueli asanteni kwa kusikiliza kipindi chetu cha lenga kwa herini